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TAFSIRI YA MAANA ZA MANENO YALIYOTUMIKA

Katika mwongozo huu, maneno yafuatayo yanatafsiriwa kama ifuatavyo:-

AMCOS
UNION

Cutting test

First in First Out (FIFQ)

Ghala la Chama cha
Msingi

Ghala la mnada

Kanuni
LBS

Loti/ Stake

Mchanganuo Mauzo
(catalogue) wa (Sales)

Mfumo wa stakabadhi
za Ghala

Mnunuzi

Msafirishaji

Mtaalam wa Ubora

Chama cha Ushirika cha Msingi.
Chama Kikuu cha Ushirika.

Kupima ubora wa Korosho-karanga (kernel) baada ya
Korosho ghafi kukatwa.

Utoaji wa korosho kwa kuzingatia Korosho
zitakazoanza kuingizwa ghalani ziwe za kwanza
kutolewa ghalani.

Ghala la kukusanyia Korosho za wakulima kwa ajili
ya kuzipeleka katika ghala la mnada.

Ghala lililokidhi sifa na vigezo kwa ajili ya kupokea
Korosho za wakulima zinazosubiri kuuzwa kwa
mnada.

Kanuni za Tasnia ya Korosho za mwaka 2010.
Kipimo cha uzito katika ratili.

Fungu la Korosho zilizopo katika ghala la mnada
zinazosubiri kuuzwa kwenye mnada.

Kijarida cha taarifa ya Korosho ghafi kinachoonesha
namba ya stakabadhi, tarehe ya stakabadhi, mmiliki,
kiasi, idadi ya magunia, ubora,loti, namba ya mnada
na ghala la mnada.

Mfumo wa soko ambapo Korosho huwekwa katika
ghala na kutolewa stakabadhi ikionesha kiasi, ubora
na daraja la Korosho kwa lengo la kusubiri kuuzwa'

Mfanyabiashara aliye na leseni ya ununuzi wa
Korosho kutoka Bodi ya Korosho Tanzania katika
msimu husika.

Msafirishaji wa Korosho kutoka ghala la AMCOS hadi
ghala la mnada na kutoka ghala la mnada Kwenda
ghala la mnunuzi/bandarini.

Mtaalam aliyefuzu mafunzo ya uhakiki ubora wa
Korosho kisha kupata cheti kutoka Bodi ya Korosho




Mwendesha Ghala

Nut count”

PDN (Produce
DispatchNote)

Shelling out turn

Sheria"

TBS (Tanzania Bureau of
Standards)

Unyevu (wiw)
Kipima Unyevu (Moisture
Meter)

Mizani

WMA"

Tanzania na leseni iliyouhishwa na kuajiriwa na
mwendesha ghala/Mnunuzi/Chama  Kikuu  cha
Ushirika kwa ajili ya kuhakiki ubora wa Korosho
zinazoingia ha kutoka ghala la mnada au ghala la
Chama cha Msingi.

Mtu/kampuni aliyepata/iliyopewa leseni kutoka Bodi

ya
Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala kwa ajili ya
upokeaji, utunzaji na utoaji wa Korosho ghafi kutoka

katika ghala la mnada.
Idadi ya Korosho ghafi katika kilo moja ya Korosho.

Hati ya kusafirisha Korosho ghafi ndani ya nchi

Kiasi cha Korosho-karanga zinazopatikana baada ya
kubangua gunia la korosho ghafi lenye uzito wa kilo
80 na huwasilishwa (presented) kwa ratili.

Sheria ya Tasnia ya Korosho Na.18 ya mwaka 2009

Shirika la Viwango Tanzania

Asilimia ya majimaji (unyevu) uliomo katika mzigo wa
korosho'

Kifaa cha kinachotumika kupima asilimia za unyevu
kwenye korosho

Kifaa cha kupima uzito wa korosho ghafi kabla ya
kuhakiki ubora.

Wakala wa Vipimo Tanzania
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SEHEMU YA KWANZA

1. UTANGULIZI

1.1Maelezo ya Awali
Mwongozo huu umetolewa chini ya sheria Na. 18 ya mwaka 2009 na kanuni zake za
mwaka 2010 kifungu cha 59.

Mwongozo huu unatakiwa kusomwa sambamba na sheria ya tasnia ya korosho Na. 18
ya mwaka 2009 (sura ya 203 ya sheria za Tanzania) pamoja na kanuni zake za mwaka
2010 (Tangazo la serikali Na.420 la mwaka 2010). Atakayekiuka matakwa ya
mwongozo huu atakuwa anatenda kosa hivyo atachukuliwa hatua kwa mujibu wa
Sheria.

Mwongozo unatoa maelekezo juu ya taratibu za usimamizi na udhibiti ubora wa korosho
ghafi wa mwaka 2025/2026. Bodi ya Korosho Tanzania imeandaa Mwongozo huu
kuwezesha wadau mbalimbali kujua taratibu zitakazotumika katika kusimamia ubora wa
korosho ghafi kwa msimu wa 2025/2026. Aidha majukumu ya kila mdau yanayopaswa
kutekelezwa kuanzia ngazi ya mkulima hadi bandarini yameainishwa ndani ya

Mwongozo huu.

1.2  Sifa za Mtaalamu wa Ubora katika ngazi ya Chama Cha Ushirika Cha Msingi

Mtaalamu wa ubora katika ngazi ya chama cha Ushirika cha Msingi anapaswa kuwa na

sifa zifuatazo:-

1.21 Awe amepata mafunzo ya udarajishaji wa korosho ghafi na matumizi ya
Vifaa vya ubora kutoka Bodi ya Korosho Tanzania kwa mwaka husika.

1.2.2 Awe mkulima mzoefu.

1.2.3 Awe mjumbe wa Bodi au mtendaji wa Chama cha Msingi cha Ushirika

husika.

1.3  Sifa za Mtaalamu wa Ubora katika ghala la mnada

Mtaalamu wa ubora atakayeajiriwa na mwendesha ghala anapaswa kuwa na sifa

zifuatazo :-




1.3.1 Awe na elimu angalau ya astashahada ya kilimo/ Sayansi ya chakula na

tekinolojia au taaluma nyingine yoyote inayoshabihiana na kilimo.

1.3.2

1.3.3

1.34
1.3.8

1.3.6

Awe amepata mafunzo ya uhakiki/udhibiti ubora wa korosho ghafi na cheti
kutoka Bodi ya Korosho.

lwapo atakuwa na uzoefu (sifa ya ziada) wa kufanya kazi katika misimu
iliyotangulia awe na historia nzuri ya utendaji kazi, uaminifu na uadilifu kutoka
kwa mwajiri wa awali.

Awe amehudhuria semina za maandalizi ya kuanza msimu husika.

Awe ameomba na kupata leseni ya kufanya kazi ya uhakiki ubora kutoka Bodi ya
Korosho Tanzania baada ya kupata mkataba wa kazi kutoka kwa mwendesha
ghala.

Mtu yeyote atakayegundulika kufanya kazi za uhakiki ubora ghala la mnada bila
kuwa na sifa tajwa hapo juu na hajasajiliwa na Bodi ya Korosho Tanzania
atawajibika kulipa faini shillingi milioni mbili (2,000,000/=) na asiendelee na kazi.
Kwa mwendesha ghala atakayeajiri mtu asiye na sifa atalipa shillingi milioni mbili
(2,000,000/=) fedha hizo zitalipwa Bodi ya korosho Tanzania baada ya kupewa
taarifa ya maandishi na namba ya utambulisho ya malipo "control number". Faini

hii ni kwa mujibu wa Sheria ya Tasnia ya Korosho ya mwaka 2009 kifungu cha 20

(3)4)".
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SEHEMU YA PILI

2.0. UDHIBITI UBORA WA KOROSHO GHAFI NGAZI YA MKULIMA
Z1. Uvunaji Korosho Ghafi

2.1.1 Korosho inapaswa kukomaa ikiwa juu ya mti wa mkorosho na kabla ya
Korosho kudondoka chini mkulima anapaswa kuhakikisha eneo Ia
mzunguko wa matawi ya mkorosho ni safi.

2.1.2 Mkulima anapaswa kuokota Korosho zilizokomaa na kudondoka zenyewe
na si kuchuma au kutikisa mti ili zidondoke.

2.1.3 Baada ya kuokota Korosho, mkulima anapaswa kutenganisha bibo na
Korosho kwa kuizungusha Korosho mpaka inaachana na bibo. Endapo
mkulima ana aina ya mikorosho ambayo vipande vya mabibo
vinang'ang'ania na kubakia kwenye Korosho baada yakutenganishwa na
mabibo, atapaswa kuviondoa vipande hivyo kwa kutumia kisu. Kazi hiyo
ifanyike kwa uangalifu kuepuka kuitoboa Korosho kwenye sehemu
ambayo bibo linajishika.

2.1.4 Mkulima anapaswa kuokota Korosho angalau mara 3 kwa wiki zinapoanza
kudondoka na kuokota kila siku wakati korosho zinapokomaa kwa wingi

na wakati wa mvua ili kuepuka kushuka kwa ubora.

2.2, Uanikaji wa Korosho Ghafi
2.2.1 Korosho zianikwe juani kwa muda wa siku 3-4 mfululizo zikigeuzwa. Ni
vyema Korosho zianikwe katika sakafu nzuri, jamvi, mikeka au maturubai.
2.2.2 Korosho zianikwe hadi zikauke vizuri. Korosho zilizokauka vizuri zina sauti
kali inayosikika "rattling sound" kama zitadondoshwa kwenye sakafu ya
saruji au kuchezeshwa kwenye viganja.
2.2.3 lli kujiridhisha na kiwango cha unyevu kifaa cha kupima unyevu kitumike na

unyevu usizidi asilimia kumi (10%).

2.3. Uchambuaji (Sorting)
2.3.1 Mkulima anatakiwa kutenganisha korosho na vitu visivyo korosho kama

vile mabaki ya mabibo makavu (kochoko), majani ya miti, mazao mengine,
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kokoto, mawe au mchanga. Pia aondoe korosho zilizooza, korosho

zisizokomaa, korosho ndogo sana na korosho zilizotoboka au kuanza

kuota.

2.3.2 Mkulima akipeleka Korosho ambazo hazijachambuliwa na kukauka vizuri

2.3.3

2.4.
2.41

242

kwenye ghala la Chama cha Msingi atawajibika kwa gharama zozote
zitakazohitajika kuboresha Korosho hizo.

Mkulima atakayegundulika kuruhusu, kusababisha au kuweka mchanga au
kitu kisicho Korosho ilikuongeza uzito na kuchanganya korosho zisizo na
ubora za misimu iliyopita kupeleka ghala la Chama cha Msingi atawajibika
kwa mujibu wa sheria Na.18 ya mwaka 2009 kifungu cha 23(a) na

Mwongozo huu.

Kuhifadhi Korosho Ghafi

Korosho zilizokauka na kuchambuliwa zihifadhiwe vizuri kabla ya
kupelekwa ghalani.

Korosho inapaswa kuhifadhiwa sehemu kavu, isiyovuja na yenye hewa ya
kutosha. Korosho zisipokaushwa vizuri zinaweza kuharibika, kuota au

kuoza ndani ya muda mfupi wa uhifadhi.




SEHEMU YA TATU

3.0. UDHIBITI UBORA WA KOROSHO GHAFI KATIKA NGAZI YA CHAMA CHA
USHIRIKA CHA MSINGI

3.1 Karani wa AMCOS au mjumbe wa Bodi anayehusika na ubora anapaswa kukagua
korosho za kila mkulima na kuhakikisha kwamba zimekauka, zimechambuliwa na
hazijachanganywa na vitu visivyo korosho (mchanga, mawe, kochoko n.k) kabla ya
kupokelewa katika ghala la Chama cha Msingi.

3.2 Vifaa vya ubora (kipima unyevu na mizani ndogo) vitumike kupima unyevu wa
korosho na idadi ya korosho kwa kilo kabla hazijapokelewa ghalani. Aidha kila ghala
la chama cha msingi kiwe na turubai kwaaijili ya kuanika na kukagua korosho kabla
ya kupokea.

3.3 Baada ya ukaguzi korosho zipimwe uzito na kuwekwa katika gunia la katani/kitani
lenye alama za utambulisho wa chama husika kama zilivyoainishwa kwenye
kiambatisho Na.1 na kuhifadhiwa ghala la chama cha Msingi.

3.4 Gunia za korosho zinapaswa kuhifadhiwa kwenye ghala lisilovuja, linaloruhusu
mzunguko wa hewa na kupangwa juu ya chaga "pallet" ili kutunza ubora.

3.5 Gunia la kuhifadhi korosho linapaswa kuwa la katani/ kitani lenye ubora uliopitishwa
na shirika la viwango Tanzania (TBS) lenye uwezo wa kuhifadhi kilo 80 za Korosho
ghafi.

3.6 Wakati wa upakiaji wa Korosho watendaji wa Chama cha Msingi wanapaswa
kujiridhisha na uzito na ubora wa korosho zinazopelekwa ghala la mnada na
kuhakikisha uzito na ubora stahiki unafika ghalani.

3.7 Chama cha Ushirika cha Msingi kitakacho peleka korosho ambazo hazijakidhi
Viwango kwenye ghala la mnada kama ilivyoainishwa katika kipengele cha 4.4.4
kwenye mwongozo huu, korosho hizo hazitaruhusiwa kutoka nje ya ghala hadi
itakapothibitika ufinyu wa nafasi katika ghala husika. Chama cha Msingi kitawajibika
kwa gharama zote zitakazohitajika kuboresha korosho hizo.

3.8 ViongoziWatendaji wa Chama cha Ushirka cha Msingi watakaobainika
kuchanganya korosho na vitu visivyo korosho au korosho zisizokidhi viwango vya
ubora ili kuongeza uzito na kupeleka ghala la mnada watawajibika kwa mujibu wa

kifungu cha 23(a) cha sheria Na. 18 vya Tasnia ya Korosho.



4.0.

SEHEMU YA NNE

UDHIBITI UBORA WA KOROSHO GHAFI KATIKA GHALA LA MNADA

4.1. Taratibu za Kuingiza Korosho Ghala la mnada

4.11

41.2

413

414

415

Korosho zitakazopelekwa kwenye ghala la mnada zitahakikiwa na
kuthibitishwa ubora kulingana na viwango vilivyoainishwa katika
mwongozo huu na Mwongozo wa pamoja wa mauzo msimu wa korosho
wa mwaka 2025/2026.

Vitabu vya Hati ya Ubora vinavyotolewa na Bodi ya korosho vitatolewa
kwa namba maalum (serial number) kwa ghala husika. Haitaruhusiwa
kubadilishana vitabu vya ubora kutoka ghala moja na lingine wala
haitaruhusiwa kutumia vitabu vya msimu uliopita. Vitabu vyote
vilivyotumika na vipya virudishwe Bodi ya korosho baada ya msimu
kuisha. Kitabu kimoja cha Hati za Ubora kitalipiwa kwa sh.25,000/=.
Korosho zitapokelewa katika ghala la mnada kwa madaraja yote mawili
"daraja la kwanza na daraja la pili" wakati wote wa msimu' Korosho
daraja la kwanza na daraja la pili zipangwe katika loti tofauti.

Aidha upangaji wa Korosho ghafi katika ghala utazingatia loti/stake
zenye SHOT 50Ibs/80kg - nakuendelea, loti/stake ya 48lbs/80kg na
49Ibs/kg na loti/stake zenye SHOT 44lbs/80kg - 47lbs/kg bila kuathiri
Madaraja yanayotambulika kisheria.

Korosho ghafi ambazo hazijakidhi viwango vya ubora kama
ilivyoainishwa katika kipengele cha 4.4.4 katikka mwongozo huu,
viongozi wa AMCOS washauriwe kuboresha korosho hizo ghalani ili
kufikia vigezo vya ubora. Korosho ambazo hazitakidhi zihifadhiwe
katika ghala kwa makubaliano maalumu na itolewe stakabadhi ya
korosho mbovu zinazo baki ghalani. Baada ya msimu kukamilika
(korosho zitahakikiwa na Bodi ya korosho na zitakazokuwa na SHOT ya
35lbs/80kg zitaruhusiwa kubanguliwa ndani ya nchi chini ya hapo

zitaondolewa kwenye mzunguko kwa makubaliano ili kulinda soko la

msimu ujao. . @




4.1.7

taratibu za kupokea korosho kwenye ghala |a mnada.
Vyama Vikuu vya Ushirika vina wajibu wa kuajiri wataalamu wa uborg
waliopata mafunzo na cheti cha uhakiki ubora kutoka Bodi ya Korosho
watakaosimama kwa niaba ya wakulima katika ghala Ia mnada
kuhakikisha kuwa upimaji  ubora wa korosho Zinazopokelewa
unafanyika kwa kuzingatia taratiby zote za uhakiki ubora.

4.2. Utaratibu wa Kuchukua Sampuli

4.2.1

4.2.2

4.2.3

424

4.2.5

4.2.6

Hatua ya msingi katika zoezj |3 uhakiki ubora wa Korosho ghafi ni jinsi
ya upatikanaji wa sampuli. Mtaalamu wa ubora anapaswa kuzingatia
hatua zifuatazo wakati wa uchukuaji wa sampuli.

Sampuli itolewe kwa uangalifu kwa kutumia sampuli nasibu "random
sampling" kutoka katika mzigo wa Korosho ghafi.

Kifaa maalum cha kuchukulia sampuli kitatumika kuchukua sampuli
kutoka pande zote nne na katikati kwa kila gari litakalopeleka mzigo
ghala la mnada.

Sampuli inapaswa iwe ya kweli na iliyochukuliwa kutoka katika gari
husika (representative sample).

Sampuli inapaswa kuchukuliwa zaidi ya asilimia 60% ya magunia yote
valiyo kwenye gari. Kadri sampuli inavyokuwa kubwa na usahihi wa
matokeo unaongezeka.

lwapo mtaalamu wa uhakiki ubora atagundua kasoro ay kuwa na
wasiwasi wowote kuhusy ubora wa mzigo uliobebwa kwenye gari
husika anapaswa kuchukua sampuli ya mzigo wote (100%) ili
kujiridhisha na  usahihi wa uhakiki ubora atakaofanya. Iwapo
itagundulika kuna kitu chochote kisicho korosho kama mchanga, mawe,

kuchoko (mabibo makavu) na vinginevyo, korosho zote zishushwe na



kukaguliwa na taarifa itolewe kwa Bodi ya Korosho na mamlaka
nyingine katika eneo husika.

427 lwapo itagundulika kuna unyevu wa kiwango cha juu kwenye magunia
yaHyofungasha korosho, gar zima likaguliwe na magunia
yatakayobainika kuwa nha changamoto ya unyevu yashushwe na
korosho zianikwe na kuchambuliwa ili Zikidhi vigezo vya ubora kabla ya
kupokelewa ghalani kwa mujibu wa mwongozo huu.

4.2.8 Sampuli itakayochukuliwa ili kuhakiki ubora inatakiwa iwe na unyevu
usiozidi asilimia kumi (10%) ili mzigo upokelewe ghalani.

429 Sampuli ichanganywe vizuri kisha ipimwe na wastani wa sampuli katika

zo0ezi la uhakiki ubora wa korosho ghafi "cutting test" ni kilo moja.

4.3. Vifaa Vinavyohitajika Katika Zoezi la Uhakiki Ubora
i,  Kipima unyevu (moisture meter) kilichofanyiwa ugezi "calibration”
na ‘“TBS”
ii. Mkasi wa kukatia Korosho
iil. Bisibisi au kichoteo (scooper)
iv. Mizani ndogo ya kidijitali ithibitishwe na (WMA)

V. Kifaa maalum cha kuchukulia sampuli

vi. Kikokotoo (calculator), kalamu na daftari dogo
vii. Mafuta ya nazi au nyonyo au "gloves"
viii. Bakuli au sahani zenye rangi tofauti

iX. Tishu au kitambaa maalumu

X. Meza ya kukatia sampuli

Xi. Chombo cha kubebea sampuli (ndoo au gunia)
Xii. Hati ya Ubora kutoka Bodi ya korosho.

4.4. Taratibu za Kupima Sampuli
Mtaalamu wa ubora anapaswa kufuata taratibu zifuatazo wakati wa kupima sampuli ya
korosho ghafi.

4.4.1 Sampuli ipimwe asilimia ya unyevu "moisture content" kwa kutumia kifaa

maalumu kiitwacho kipima unyevu “moisturemeter” kilichofanyiwa ugezi

8 B ) N
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“Calibration” na shirika la Viwango Tanzania (TBS) na asilimia ya unyevu
izingatie "correction factor” ya kifaa husika. Kiwango cha unyevu
kinapaswa kisizidi asilimia kumi 10% (w/w).

4.4.2 Sampuli ipimwe kilo moja na kuhesabiwa idadi ya korosho kwa kilo (nut
count). Kipimo hiki hutegemea ukubwa na uzito wa Korosho katika kilo
moja na idadi ya Korosho haipaswi kuzidi mia mbili (200) kwa kilo.

4.4 .3 Korosho zilizohesabiwa zikatwe kwa kutumia mkasi maalum wa kukatia
korosho ghafi kisha ziwekwe mafungu tofauti kwa Korosho zilizokatwa

kama ifuatavyo:

GN - "Good kernels" (Korosho karanga nzuri)

IMM - “Immature kernels" (Korosho karanga zisizokomaa)
SP - "spotted kernels" (Korosho karanga zenye madoa)
RT - Rotten (Korosho zilizooza)

VD - Void (Korosho zisizokuwa na kitu ndani)

Kisha njia ifuatayo itumike kutafuta "shelling out Turn"

SHOT = (GN+ (IMM + SP+PD)) x 0.176
2

4.4 4 Madaraja ya Korosho ghafi yanayotambulika kwa mujibu wa kifungu cha
19 cha sheria ya Tasnia ya Korosho Na.18 ya mwaka 2009 na kanuni ya
26 ya kanuni za Tasnia ya Korosho za mwaka 2010, ni daraja la kwanza
na daraja la pili.
Daraja la kwanza
SHOT = 48lbs/80kg bag na zaidi(>48lbs/80kgbag).

Unyevu wa Korosho “Moisture content” usizidi asilimia kumi 10%

(wiw).

Idadi ya Korosho kwa kilo moja "Nut count" inapaswa isizidi mia
mbili (200).




Daraja la Pili

SHOT =(44lbs/80kg bag - 47 Ibs/80kg bag).
Unyevu wa Korosho “Moisture content” usizidi asilimia kumi 10%

(wiw).

Idadi ya Korosho kwa kilo moja "Nut count" inapaswa isizidi mia
mbili (200).

4.4.5 Korosho zenye ukungu kwa nje aidha wa rangi nyeupe, kijani, nyeusi au
njano zisipokelewe kwenye ghala la korosho kuanzia ngazi ya AMCOS
hadi ghala kuu, wakulima wazingatie kutenganisha vizuri korosho na
bibo na kukausha korosho vizuri kuepuka changamoto hii.

4.4 6 Mtaalamu wa ubora wa ghala la mnada atakapo bainika kukiuka taratibu
za uhakiki ubora zilizoainishwa kwenye mwongozo huu na kusababisha
uwepo wa Korosho zisizokidhi viwango ghalani au kutoa taarifa
zisizosahihi kuhusu kiwango cha ubora. Mtaalamu huyo atachukuliwa
hatua za kisheria ikiwa ni pamoja na kunyang’anywa leseni ya uhakiki
ubora kutoruhusiwa kusimamia ubora katika ghala za mnada kwa kipindi

cha misimu mitatu mfululizo.

A.5. Taratibu za Kutoa Korosho Ghala la Mnada.

4.5.1 Kabla ya mnada timu maalum itahakiki ubora wa korosho ghafi na kutoa
taarifa kwaajili ya kuendelea na mnada.

4.5.2 Mnunuzi anawajibika kuhakiki ubora wa korosho alizonunua mnadani na
kulipia kabla ya kuzitoa katika ghala la mnada kwa kufuata taratibu
zilizoainishwa katika mwongozo huu. Mtaalamu wa ubora wa
mwendesha ghala ni mhusika mkuu na mtaalamu wa ubora wa mnunuzi
ni shahidi.

4.5.3 Mnunuzi anaruhusiwa kuwa na mtaalamu wa ubora aliyepitia mafunzo

ya uhakiki Ubora wa Korosho ghafi msimu wa 2025/2026 yaliyotolewa

na Bodi ya Korosho Tanzania, atakayemuwakilisha katika ghala la
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mnada wakati wa uhakiki wa ubora wa Korosho ghafi kabla ya kuzitoa

ghala la mnada.

4.5.4 Mnunuzi atapewa korosho kwenye ghala la mnada kwa kuzingatia

4.5.9

456

daraja la korosho alizonunua mnadani. Fomu maalumu inayoonyesha
ubora wa korosho alizochukua iandaliwe na Mwendesha ghala husika,
Mnunuzi apewe nakala halisi na Mwendesha ghala abaki na nakala.
Mwendesha ghala atakayetoa taarifa za uongo za ubora na ikadhibitika
utofauti ya daraja la ubora wa korosho, unyevu wa korosho na idadi ya
korosho kwa kilo kwa korosho zilizohifadhiwa katika ghala la mnada
wakati wa ukaguzi utakaofanywa na Bodi ya Korosho, barua ya
malalamiko ya ubora kutoka kwa mnunuzi aliyenunua korosho hizo
mnadani au kamati ya uhakiki ubora. Mwendesha ghala atawajibika
kuboresha na kuhakikisha mnunuzi anapata kiwango cha ubora na uzito
alionunua au kumlipa mnunuzi utofauti wa bei kwa kuzingatia ubora.
Aidha Itakapothibitika ubora wa korosho zilizohifadhiwa ghalani
umeshuka Mwendesha ghala atawajibika kulipa Bodi ya korosho adhabu
ya Shillingi milioni tano (5,000,000/=) kwa kila kosa la ubora
litakalothibitika.

Mnunuzi yoyote atakayeshiriki na kuthibitika kuchangia kushuka kwa
ubora baada yakukabidhiwa Korosho katika ghala la mnada au
kuongeza kitu chochote ambacho sio Korosho atawajibika kwa mujibu
wa kifungu cha 23(b) cha Sheria ya Tasnia ya Korosho Na. 18 ya mwaka
2009.

4.6. Sifa za Ghala la Kuhifadhia Korosho

i. Ghala linapaswa kuwa na milango angalau pande mbili za kuta na
madirisha madogo "vents" za kutosha juu na chini kurahisisha
mzunguko wa hewa ghalani.

il Ghala liwe na chaga "pallets" za kuwekea korosho ghafi'

iii. Ghala liwe na sakafu ya saruji iliyo safi.

iv. Ghala halipaswi kuvuja au kuingiza maji wakati wa mvua.
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4.7.

4.8.

vi.

Ghala liwe na vifaa vyote vya ubora kama vilivyotajwa katika
kipengele 4.3 vinavyofanyakazi vizuri na vilivyoidhinishwa na
mamlaka husika na kuthibitishwa na Bodi ya Korosho.

Ghala linapaswa kuwa na sifa zote kama zinavyoelekezwa na Bodi
ya Stakabadhi za Ghala.

Ghala kuu litapangiliwa kwa kufuata utaratibu ufuatao:

Vi

Kwa kutumia rangi ya njano au nyeupe, kuchora mipaka ya eneo la
fungu la korosho na njia ya kupita katika sakafu ya ghala lote na
kulipa namba kwa kila eneo;

Kuacha nafasi (njia) yenye upana wa mita 1 kutoka ukuta wa jengo
kwa kila upande wa ghala ;

Kuacha nafasi (njia) ya kati yenye upana wa mita 2 kati ya fungu
moja na lingine. Kwa ruhusa maalum kutoka Bodi ya Usimamizi wa
Stakabadhi za Ghala, nafasi hii inaweza kupungua hadi kufika mita
1;

Kimo cha fungu la korosho hakitakiwi kuzidi safu (tabaka) 18. Kwa
ruhusa maalum kutoka Bodi, safu zinaweza kuongezeka hadi kufika
safu 22. NB: Takaba ya juu haitakiwi kuziba dirisha la hewa (vent)
Nafasi juu ya fungu haitapungua mita 2 kutoka kwenye ncha ya
chini ya paa la jengo la ghala.

Steka za korosho zitapangwa kwa kuzingatia kifungu 4.1.4 cha

Muongozo huu.

Udhibiti Ubora wa Korosho Ghafi Ngazi ya Msafirishaji

4.8.1 Msafirishaji anawajibika kuwa na nyaraka zote zinazotambulika kisheria

za gari husika linalotumika kubeba korosho ghafi katika msimu
2025/2026.

4.8.2 Msafirishaji anawajibika kuwa amesajiliwa na Bodi ya Korosho

Tanzania.
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4.8.3

4.8.4

485

Msafirishaji akishakabidhiwa korosho ghafi katika ghala la mnada
atawajibika kulinda na kutunza ubora na uzito wa korosho hizo hadi
kwenye ghala la mnunuzi, bandarini au kiwandani.

Msafirishaji /mmiliki wa gari au chombo chochote cha usafiri
atakayebainika kusafirisha korosho mbovu kwa kujua au kwa kutokujua
atatozwa faini ya kiasi cha shillingi million moja na laki tano (1,500,000)
na mwenye mzigo atatozwa faini ya shillingi million moja na laki tano
(1,500,000) na mzigo huo utataifishwa na kuondolewa kwenye
mzunguko kwa gharama za mwenye mzigo.

Msafirishaji yoyote atakayeshiriki na kuthibitika kuchangia kushuka kwa
ubora baada ya kukabidhiwa korosho kutoka ghala la chama cha
msingi au ghala la mnada au kuongeza kitu chochote ambacho sio

korosho atawajibika kwa mujibu wa Sheria za nchi.
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SEHEMU YA TANO

5.0. MAJUKUMU NA WAJIBU WA WADAU KATIKA KUSIMAMIA UBORA
WAKOROSHO GHAFI

51. Mkulima

Kuzingatia taratibu zote za uvunayji, ukaushaiji,
uchambuaji/udarajishaji na uhifadhi wa korosho ghafi katika
madaraja kama ilivyoelezwa kwenye sehemu ya pili ya Mwongozo
huu.

Kupeleka Korosho kwenye ghala la AMCOS, kuhakikisha korosho
zake zimekaguliwa kwa kumwaga korosho zote mbele ya mjumbe
anayesimamia ubora.

Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo

huu.

5.2. Vyama vya Ushirika vya Msingi (AMCOS)

if.

Kuajiri karani wa ubora au kuwa na mjumbe wa AMCOS
atakayesimamia ubora wa korosho katika kila ghala la Chama cha
Ushirika cha Msingi.

Kuhakikisha ghala linalotumika kupokelea korosho kutoka kwa
wakulima lipo katika hali nzuri na halivuiji.

Kuhakikisha magunia yote yameandikwa au yamechapishwa alama
za utambulisho kama zilivyoainishwa kwenye kiambatisho Na.1
kabla ya kusafirishwa kwenda ghala la mnada.

Mjumbe wa Bodi au Mtendaji wa Chama cha Msingi husika
ahakikishe korosho ghafi anazifanyia ukaguzi wa awali wa ubora
kabla ya kusafirisha kwenda ghala la mnada.

Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo

huu.
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5.3. Vyama Vikuu vya Ushirika

L: Kuajiri Mtaaamu wa ubora atakayetoa elimu kwa VWyama vya Msingi
na kusimamia mapokezi ya korosho ghala la mnada.

. Kwa kushirikiana na Bodi ya korosho pamoja na Bodi ya Usimamizi
wa Stakabadhi za Ghala kuhakikisha ghala zinazopewa leseni ya
kuhifadhi Korosho linakidhi viwango vyote vya kuhifadhi Korosho
ghafi.

ili. Kwa kushirikiana na Bodi ya korosho na Bodi ya Usimamizi wa
Stakabadhi za Ghala kuhakiki na kupata kampuni za waendesha
ghala zenye sifa katika zao la korosho.

iv. Kwa kushirikiana na Bodi ya korosho na Bodi ya Usimamzi wa
Stakabadhi za Ghala kusimamia utekelezaji wa shughuli zote
kwenye ghala la mnada.

V. Kununu ana kusambaza gunia za katani/kitani zenye ubora na uzito
uliothibitishwa na TBS kwa wakati.

5.4, Mtaalam wa Ubora ghala la mnada

i Kuhakiki ubora wa Korosho ghafi kabla hazijapokelewa ghalani kwa
kuzingatia Mwongozo Na.2 wa Usimamizi wa Udhibiti Ubora wa
Korosho Ghafi wa mwaka 2025/2026.

il. Kuhakikisha korosho ghafi zinapangwa kwa kuzingatia madaraja
yaliyoainishwa kwenye Mwongozo huu.

il. Kuomba na kufuatilia leseni ya kufanya kazi ya uhakiki ubora kwa
mwaka husika kutoka Bodi ya Korosho Tanzania.

iv. Mtaalam wa Ubora yeyote atakayethibitika kushindwa kuteleza
majukumu yake na kusababibisha kuingiza ghalani korosho
ambazo hazijakidhi viwango vya ubora kwa mujibu wa kifungu cha
4.4.4 atawajibika kwa kuzingatia kipengele 4.4.6 cha Mwongozo

huu.

5.5. Mwendesha Ghala
i. Mwendesha ghala anapaswa kuwa na vifaa vya ubora kama
vilivyoainishwa katika kipengele 4.3 na viwe vimehakikiwa na

mamlaka husika (TBS na WMA). Vifaa vyote viwepo ghala la
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ii.

vi.

Vii.

viii.

mnada kabla ya zoezi la kupokea Korosho kuanza. lwapo
mwendesha ghala atathibitka kuwa na vifaa pungufu au
havijahakikiwa na mamlaka husika. Mwendesha ghala atawajibika
kulipa Bodi ya korosho faini ya shillingi million moja (1,000,000/=).
Mwendesha ghala lazima awe na wataalamu wa ubora wa Korosho
angalau wawili waliosajiliwa na kupata kibali toka Bodi ya Korosho.
Mwendesha ghala ana wajibu wa kutoa taarifa ya maandishi Bodi
ya Korosho endapo kutatokea ulazima wa kubadilisha mtaalamu wa
ubora wakati msimu ukiwa unaendelea.

Mwendesha ghala ahakikishe ghala lake lina sifa zilizotajwa katika
kipengele 4.6 na limepangwa kwa kuzingatia kipengele 4.7 cha
mwongozo huu.

Mwendesha ghala atawajibika kukagua magunia ya korosho
anayopokea kwenye ghala la mnada na kuhakikisha yana alama za
utambulisho kama zilivyoainishwa kwenye kiambatisho Na.1.
Mwendesha ghala anapaswa kupokea korosho zenye ubora
unaotambulika na sheria ya tasnia ya Korosho kama ilivyoelezwa
katika kipengele 4.4 4.,

Kutunza Korosho za wakulima na kutoa korosho kwa wanunuzi
kuzingatia daraja la ubora alilonunua kwenye mnada na kwa
kuzingatia mwongozo huu.

Kuzingatia korosho zinazoingia awali ghalani ndizo zitakazotoka
mwanzo "First in First out" (FIFO) wakatiwa kutoa korosho katika
ghala la mnada.

Kuhakikisha mnunuzi anahakiki ubora kabla ya kuchukua Korosho
kwenye ghala la mnada na kusaini kuwa amechukua Korosho
zenye ubora kama ilivyobainishwa kwenye stakabadhi husika.
Kuhakikisha wataalamu wa ubora ghalani maslahi yao

yanazingatiwa kwa mujibu wa maelekezo wa Bodi ya Usimamizi wa

stakabadhi za Ghala. 5= Rﬁf\\
&ﬂ o)
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5.6.

5.7.

Xi.

Xil.

lwapo  kutatokea malalamiko ya ubora kutoka kwa mnunuzj
Mwendesha ghala atagharamia shughuli  yote ya ubora
itakayofanywa na timuy ya ubora itakayoundwa kwa zoezi hilo.
Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo
huu.

Wanunuzi wa Korosho Ghafi

ifi.

Kuhakiki ubora wa Korosho alizonunua kabla ya kutoa ghala la
mnada. Endapo, pande zote mbili (Mwendesha Ghala na Mnunuzi)
hawatakubalia na utaratiby wa kupima au matokeo ya ubora,
anayepinga atatakiwa kuwasilisha malalamiko yake kwa maandishi
Bodi ya KoroshoTanzania.

Mnunuzi akitoa korosho ghala la mnada atawajibika kusimamia
usafirishaji wa Korosho hizo na kuhakikisha analinda na kutunza
uzito na ubora wa Korosho alizotoa katika ghala la mnada,

Mnunuzi atawajibika kuhakikisha Korosho Zinasafirishwa zikiwa na
magunia yenye alama za utambulisho kama zilizoainishwa kwenye
kiambatisho Na.1, ili kurahisisha mfumo wa ufuatiliaji “traceability".
Endapo atahitaji magunia ya ziada atalazimika kununua kutoka
chama Kikuu cha Ushirika.

Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo

huu.

Wasafirishaji wa Korosho Ghafi

il

Msafirishaji anatakiwa kuhakikisha anasafirisha korosho katika hali
ya usalama bila kuharibu ubora wa korosho hizo.

Msafirishaji ghala la mnada hadi ghala la mnunuzi /bandarini
anapaswa kujisajili Bodi ya Korosho.

Msafirishaji anatakiwa kuhakikisha korosho hazinyeshewi na mvua

katika muda wote wa safari.
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vi.

Mwakilishi wa chama na msafirishaji wanatakiwa kufikisha Korosho
kwenye ghala la mnada katika uzito na ubora waliopokea kutoka
ghala la chama cha Msingi husika.

Mwakilishi wa mnunuzi au msafirishaji anatakiwa kufikisha korosho
bandarini au ghala la mnunuzi katika uzito na ubora waliopokea
kutoka ghala la mnada.

Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo

huu.

5.8. Halmashauri

iil.

husika na maafisa BBT wanatakiwa
kutoa elimu ya uvunaji, ukaushaji, uchambuaji na uhifadhi wa
korosho kwa wakulima wa eneo husika ili kuzingatia ubora katika
ngazi ya mkulima.

Maafisa kilimo/ugani wa kata na maafisa kilimo BBT wanatakiwa
kufanya ukaguzi kwenye ghala za AMCOS kuhakiki kama ukaguzi
wa awali wa korosho za wakulima unafanyika kwa kuzingatia
Mwongozo huu.

Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo

huu.

5.9. Wakala wa Vipimo Tanzania (WMA)

Kukagua na kuthibitisha mizani itakayotumika kupima Korosho.
Kushirikiana na Bodi ya Korosho Tanzania kusuluhisha migogoro

inayotokana na vipimo.

510. Bodiya Usimamiziwa Stakabadhi za Ghala

Kwa kushirikiana na Bodi ya korosho pamoja na Vyama Vikuu vya
Ushirika kuhakikisha ghala zinazopewa leseni ya kuhifadhi Korosho
linakidhi viwango vyote vya kuhifadhi Korosho ghafi.

Kwa kushirikiana na Bodi ya korosho na Vyama vya Vikuu vya
Ushirika kuhakiki na kupata kampuni za waendesha ghala zenye

sifa katika zao la korosho.
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5.11.

Kwa kushirikiana na Bodi ya korosho na Vyama Vikuy vya Ushirika
kusimamia utekelezaji wa shughuli zote kwenye ghala la mnada.

Kusimamia utekelezajiwa sheria na kanuni ya stakabadhi za ghala.
Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo

huu.

Bodi ya Korosho Tanzania

vi.

Kufanya ukaguzi wa vifaa vya ubora kabla na wakati wa msimu.
Kufanya ukaguzi wa ghala za minada na shughuli nyingine za
utendaji wa mwendesha ghala kwa kushirikiana na Bodi ya
Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala pamoja na Vyama Vikuu vya
Ushirika.

Kuratibu na kutoa mafunzo ya ubora kuanzia ngazi ya mkulima,
viongozi wa AMCOS na wataalamu wa uhakiki ubora wa korosho
ghafi katika ghala la mnada.

Kutoa vitabu vya hati ya uhakiki ubora wa korosho kwa mwendesha
ghala.

Kufanya ukaguzi wa kushtukiza katika ghala za vyama vya msingi
kwa kushirikiana na Maafisa ushirika wa Wilaya husika na ukaguzi
ghala za mnada kwa kushirikiana na Bodi ya Usimamizi wa
Stakabadhi za Ghala na Vyama Vikuu vya Ushirika ili kuhakikisha
sheria na taratibu za ubora Zinafuatwa.

Kutatua migogoro ya ubora pale inapotokea katika mnyororo wa

mauzo.
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SEHEMU YA SITA

6.0. UTATUZI WA MIGOGORO

6.1 Changamoto ya ubora itakapotokea katika ghala la mnada taarifa ya
maandishi itumwe Bodi ya Korosho ndani ya saa 48 tangu kutokea
changamoto na Bodi itashirikiana na Bodi ya Usimamizi wa ghala kutatua
changamoto zinazomuhusu mwendesha ghala. Aidha Mkurugenzi Mkuu wa
Bodi ya Korosho Tanzania anaweza kuunda timu maalum kutoka katika taasisi
mbalimbali kama atakavyoona inafaa kutatua changamoto husika.

6.2 Bodi ya Korosho itashughulikia changamoto hiyo kwa mujibu wa Kifungu cha 3
(e) cha sheria ya Tasnia ya Korosho Na. 18 ya mwaka 2009 na kutoa

maamuzi.

Mwongozo huu unatakiwa kusomwa sambamba na sheria ya Tasnia ya Korosho
Na. 18 ya mwaka 2009 (Tangazo la serikali Na. 420 la mwaka 2010). Pamoja na
Mwongozo namba 1 wa Masoko na Mauzo ya korosho msimu wa 2025/2026.
Atakayekiuka matakwa ya mwongozo huu atakuwa anatenda kosa hivyo
atachukuliwa hatua kwa muiibu wa sheria.

RO
Mwongozo huu umetolewa \SSepr ™y, 2025

Francis Alfred
MKURUGENZI MKUU
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Kiambatisho Na, 1

RANGI NA ALAMA ZA MAGUNIA YA KOROSHO GHAFI MSIMU WA 2025/2026
. Jina la Chama Rangi ya | MKOA
S/N | Kikuu Majina ya
Utambuzj
Chama cha Msingj
MAMCU Limited “ Mtwara | MTW/MAMCU/Na. ya usajili wa

Jina kwa kila gunia

Chama cha Msingi

3. | RUNALI Limited Zambarau Lindi LND/RUNALI/Na. ya usaijili wa
Chama cha Msing;i

4.

LINDI MWAMBAO Lindi LND/LINDI MWAMBAO/Na. ya
Limited usajili wa Chama cha Msingi
5. | TAMCU Limited Nyeusi Ruvuma | TNDR/ TAMCU/Na. vya usajili wa
Chama cha Msingi

CORECU Limited Kijani Pwani PWN/CORECU/Na. ya usajili wa
Chama cha Msingi
TACACU Limited Nyeupe Tanga TNG/TACACU/Na. ya usajili wa
CEAMCU Limited Waridi Singida CEAMCU/ Na. ya Usaijili wa
° e
DOMASICA Dodoma DOMACIC/—VNa.ya Usaijili
s e

Limited
UKICU Limited Machungwa Morogoro

UKICU/Na.ya Usajili wa Chama cha
Msingi.
11. Morogoro KICU/Na.ya Usajili wa Chama cha
m Morogoro | MOFACU/Na. ya Usajili wa Chama
cha Msingi.

NB: Magunia yote yataandikwa:-Cashewnut Produce of Tanzania
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