MKUTANO MXUU WA WADAU WA TASNIA YA KOROSHO NCHINI
TARGHE 22 AGOSTI, 2025 KATIKA UKUMBI WA
B MORENA HOTEL — JUINI DODOMA




(i)

(i)
(i)
(iv)

MADA ZA UTANGULIZI KABLA YA MKUTANO
Elimu ya Fedha kutoka COOP BANK, TADB, NMB, CRDB, PASS na EXIM
Elimu ya UKIMWI/HIV kutoka Hospitali ya Mkoa wa Dodoma
Elimu ya Bima ya Afya kutoka Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya

Elimu ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa kutoka TAKUKURU



AGENDA NA. 1: KUFUNGUA KIKAO




AGENDA NA. 2: KUTHIBITISHA AGENDA




AGENDA ZA MKUTANO MKUU WA WADAU WA MWAKA 2025

Agenda Na 1.0
Agenda Na 2.0
Agenda Na 3.0

Agenda Na 4.0

Agenda Na 5.0

Agenda Na 6.0

Agenda Na 7.0

Agenda Na 8.0

Agenda Na 9.0

Kufungua kikao

kuthibitisha agenda

Kusoma na kuthibitisha muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Wadau
wa Tasnia ya Korosho uliofanyika tarehe 22 - 23 Agosti 2024
Jijini Dodoma

Yatokanayo na Mkutano Mkuu wa Wadau wa Tasnhia ya
Korosho uliofanyika tarehe 22 — 23 Agosti 2024 Jijini Dodoma
Kupokea na kupitia taarifa ya maendeleo ya zao la korosho kwa
mwaka 2024/2025 na mpango wa mwaka 2025/2026 kwa Mikoa
inayozalisha korosho

Kupokea na kupitia taarifa ya utekelezaji wa shughuli za
uendelezaji zao la korosho msimu wa 2024/2025 na mpango wa
kuelekea msimu wa mwaka 2025/2026 kutoka Bodi ya Korosho
Tanzania

Kupitia na kujadili mwenendo wa masoko ya korosho kwa
msimu wa mwaka 2024/2025 na maandalizi ya mwaka
2025/2026

Mapendekezo ya tozo mbali mbali katika mauzo ya korosho
msimu wa 2025/2026

Kupokea taarifa ya maandalizi ya msimu kutoka katika taasisi

mbalimbali

9.1 Taarifa kutoka Umoja wa Wabanguaji Wakubwa wa Korosho (TACP)

9.2 Taarifa kutoka Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC)
9.3 Taarifa kutoka Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala (WRRB)
9.4 Taarifa kutoka Soko la Bidhaa Tanzania (TMX)

9.5

Agenda Na 10.0
Agenda Na 11.0
Agenda Na 12.0
Agenda Na 13.0

Taarifa ya maandalizi ya usafirishaji wa korosho kupitia Bandari
ya Mtwara (TPA MTWARA) kwa msimu wa mwaka 2025/2026
Taarifa ya maendeleo ya utafiti wa zao la korosho nchini

Utoaji wa tuzo kwa wadau mbali mbali

Mengineyo

Kufunga kikao



AGENDA NA. 3.0: KUSOMA NA KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO
MKUU WA WADAU WA TASNIA YA KOROSHO ULIOFANYIKA TAREHE 22 -

23 AGOSTI 2024 JIJINI DODOMA




MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA WADAU WA TASNIA YA KOROSHO
WA MWAKA 2024 ULIOFANYIKA TAREHE 22 - 23 AGOSTI 2024 KATIKA

UKUMBI WA PSSSF, JIJINI DODOMA

MAHUDHURIO

Meza Kuu

Mhe. Hussein Bashe
Mhe.George H. Mkuchika
Ndg. Nyasebwa E. Chimagu
Ndg. Yusufu S. Nanila

Ndg. Francis Alfred

Wakuu wa Mikoa

6. Mhe. Col. Patrick Salawa

7. Mhe. Godwin Gondwe

a bk~ w0 N E

8. Mhe. Gilbert Kalima
9. Mhe. Adv. Sebastian Waryuba

Wakuu wa Wilaya

10. Mhe. Mohamedi H. Moyo
11. Mhe. Mohamed Nyundo
12. Mhe. Simon Chacha

13. Mhe. Fatma S. Kubenea
14. Mhe. Mwanahamisi Munkunda
15. Mhe. Dkt. Mashinji V. B
16. Mhe. Mwangi R. Kundya
17. Mhe. Mussa Kilakala

18. Mhe. Christopher Magala
19. Mhe. Col. Mntenjele

20. Mhe. Goodluck A. Mlinga
21. Mhe Ester Z. Gama

22. Mhe. Mwangi R. Kundya
23. Ndg. Palango S. Abdul

Waziri wa Kilimo

Waziri, Ofisi ya Rais Kazi Maalum
Mkurugenzi wa Maendeleo ya Mazao
Mwenyekiti wa Mkutano wa Wadau

Mkurugenzi Mkuu Bodi ya Korosho

Mkuu wa Mkoa Mtwara

Mwakilishi wa Mkuu wa Mkoa
Singida

Mwakilishi wa Mkuu wa Mkoa Tanga
Mwakilishi wa Mkuu wa Mkoa

Morogoro

Nachingwea
Kilwa
Tunduru
Masasi
Mtwara
Manyoni
Newala
Morogoro
Nanyumbu
Tandahimba
Liwale
Pangani
Newala
Mwakilishi DC Mkinga



Wenyeviti/Makatibu wa CCM Mikoa

24. Mhe. John F. Haule - Makamu Mwenyekiti Mkoa wa
Ruvuma

25. Mhe. Barnabas Essau - Makamu Mwenyekiti Mkoa wa Lindi

26. Mhe. Juma H. Namkoveka - Kaimu Mwenyekiti Mkoa wa Mtwara

27. Mhe. Omari A. Ayoub - Mwenyekiti Mkoa wa Tanga

28. Ndg. Jawadu Mohamedi - Kaimu Mwenyekiti Mkoa Dodoma

29. Ndg. Martha Mlata - Mwenyekiti Mkoa Singida

30. Ndg. Elphas E. Lwaniji - Kaimu Katibu Mkoa wa Singida

31. Ndg. Mohamed A. Khalfan - Katibu Mkoa wa Ruvuma

32. Ndg. Mobutu Malima - Katibu Mkoa wa Mtwara

33. Ndg. Solomon Kasaba - Katibu Mkoa wa Morogoro

34. Ndg. Patrick S. Magarinja - Katibu Mkoa wa Lindi

35. Ndg. Selemani M. Sankwa - Katibu Mkoa wa Tanga

36. Ndg. Pili A. Mbanga - Katibu Mkoa Dodoma

37. Ndg. Josephat Lazaro - Katibu Mkoa Pwani

Wasaidizi wa Wakuu wa Mikoa
38. Ndg. Baraka Ndelwa - DPS-Mtwara
39. Ndg. Bwana Mkingule - DPS-Singida

Makatibu Tawala Mikoa

40. Dkt. Fatuma Mganga - Katibu Tawala Mkoa wa Singida
41. Ndg. Pili H. Mnyema - Katibu Tawala Mkoa wa Tanga
42. Ndg. Bahati l. Geuzye - Katibu Tawala Mkoa wa Mtwara

Makatibu Tawala Wasaidizi Uchumi na Uzalishaji (AAS)

43. Ndg. Msafiri A. Msafiri - AAS Uchumi na Uzalishaji Pwani
44. Ndg. Deagratus Sibula - AAS Uchumi na Uzalishaji Ruvuma
45. Ndg. Stanslaus B. Choaji - AAS Uchumi na Uzalishaji Singida
46. Ndg. Peter Gama - AAS Uchumi na Uzalishaji Morogoro
47. Ndg. Ally H. Linjenje - AAS Uchumi na Uzalishaji Mtwara
48. Ndg. Majid A. Myao - AAS Uchumi na Uzalishaji Lindi

49. Ndg. Emigidius Kasunzu - AAS Uchumi na Uzalishaji Tanga



Kamati ya Kudumu ya Bunge Kilimo, Mifugo na Maji

50. Mhe. Deo Mwanyika - Mwenyekiti

51. Mhe. Mariam Ditopile - Makamu Mwenyekiti
52. Mhe. Elieka Saanya - Katibu wa Kamati
53. Dkt. C. G. Ishengoma - Mjumbe

54. Mhe. Kunti Majala - Mjumbe

55. Mhe. Mohamed Saidi Issa - Mjumbe

56. Mhe. Khadija H. Aboud - Mjumbe

57. Mhe. Ng'wasi D. Kamani - Mjumbe

58. Mhe. Janejelly Ntale - Mjumbe

59. Dkt. Medard Kalemani - Mjumbe

60. Mhe. Francis Isack Mtinga - Mjumbe

61. Mhe. Lucy John Sabu - Mjumbe

62. Mhe. Tauhida Gallos - Mjumbe

63. Mhe. Yustina Rahhi - Mjumbe

64. Mhe. Vicky Mrema - Mjumbe

65. Ndg. Pastory Ndalahwa - Afisa wa Bunge
66. Ndg. Asia Msangi - Katibu wa Kamati
Wabunge

67. Mhe. Maimuna S. Mtanda - Newala Vijijini
68. Mhe. Abdallah Chikota - Nanyamba

69. Mhe. Francis Ndulane - Kilwa Kaskazini
70. Mhe. Zuberi Kuchauka - Liwale

71. Mhe. Antipas Z. Mgungusi - Malinyi

72. Mhe. Allyn M. Kasinge - Kilwa Kusini
73. Mhe. Dkt. Thea Ntara - Ruvuma

74. Mhe. Anastazia J. Wambura - Mtwara

75. Mhe. Muharami S. Mkenge - Bagamoyo

76. Mhe. Vita R. Kawawa - Namtumbo

77. Mhe. Yahya A. Mhata - Nanyumbu

78. Mhe. Benaya Kapinga - Mbinga Vijijini
79. Mhe. John M. Sallu - Handeni



80. Mhe. Hawa Mchafu Chakoma Pwani

81. Mhe. Tunza Issa Malapo Mtwara

82. Mhe. Daimu Iddi Mpakate Tunduru Kusini
83. Mhe. Aleksia Kamguna Malinyi

84. Mhe. Dr. Amandus Chinguile Nachingwea
85. Mhe. Maimuna Pathan Lindi

86. Mhe. Michael C. Mwakamo Kibaha Vijijini
87. Mhe. Subira K. Mgalu Pwani

88. Mhe. Riziki S. Lulida Lindi

89. Mhe. Twaha Mpembenwe Kibiti

90. Mhe. Joseph Z. Kamonga Ludewa

91. Mhe. Geofrey Mwambe Masasi Miji
92. Mhe. Almas Maige Tabora

93. Mhe. Agnes Hokororo Mtwara

94. Mhe. Rehema Migilla Tabora

95. Mhe. Dkt. Alice K. Kaijage Pwani

96. Mhe. Mwantum Zodo Tanga

97. Mhe. Jonas W. Mbunda Mbinga Mijini
98. Mhe. Sophia Mwakagenda Kyela

99. Mhe. Janeth Mahawanga Singida

100. Mhe. Mariam M. Nyoka Ruvuma
101. Mhe. Eng. Stella Manyanya Nyasa

102. Mhe. Eng. Marco Shau Handeni

103. Mhe. Fabian Haule Newala

104. Mhe. Riki Saidi Lulinda Lindi

105. Mhe. Neema Karume Dar es Salaam
106. Mhe. Hasan S. Mtenga Mtwara Mijini
107. Mhe. Tecla Ungele Lindi

108. Mhe. Hamida M. Abdallah Lindi Mjini
Wenyeviti wa Halmashauri

109. Mhe. Jumanne S. Mlagaza - Manyoni
110. Mhe. Hashimu Namtumba - Masasi TC
111. Mhe. Jamal A. Kapende - Nanyamba TC



112.
113.
114.
115.
116.
117.
118.
119.
120.
121.
122.
123.
124.
125.
126.
127.
128.
129.
130.

Mhe.
Mhe.
Mhe.
Mhe.
Mhe.
Mhe.
Mhe.
Mhe.
Mhe.
Mhe.
Mhe.
Mhe.
Mhe.
Mhe.
Mhe.
Mhe.
Mhe.
Mhe.
Mhe.

Mohamed R. Mtesa
Akida D. Bahorera
Shadida A. Ndile
Baisa A. Baisa

Zuberi J. Kizwezwe
Lucas J. Lemomo
Adinani A. Mpyagila
Yusuph A. Tipu

Abdul B. Chobo
Mohamed S. Mwera
Hairu H. Musa

Musa |. Mwanyumbu
Ibrahimu Issa Chiputula
Amani J. Kasinya
Chiputula I. Issa
Ramadhani S. Mpendu
Selemani Nampanye
Hassani M. Mnumbe

Bensamin N. Masimbo

Liwale DC
Pangani
Mtwara Manispaa
Tandahimba
Kisarawe
Morogoro DC
Nachingwea
Mtama

Rufiji
Mkuranga
Tunduru
Handeni DC
Masasi DC
Mkinga
Masasi DC
Kibiti DC
Mtwara DC
Lindi

Nanyumbu

Wakurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya/Manispaa/Jiji

131.
132.
133.
134.
135.
136.
137.
138.
139.
140.
141.
142.
143.

Mwl.
Ndg. DCI Mariam Mwanzalima
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.

Hassan B. Nyange

Abeid Kafunda
Beatrice C. Mwinuka
Geofrey M. Nnauye
Eng Mshamu Munde
Chionda M. Kawawa
Ambokile Paul
Shabani J. Juma
Dennis Buberwa
Mussa Abdul Kitungi
Ando Mwankugas

Charles E. Fussi
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Mkurugenzi Mtwara MC
Mkurugenzi Tandahimba
Mkurugenzi Mtwara DC
Mkurugenzi Masasi

Mkurugenzi Newala TC

Mkurugenzi Nanyamba TC

Mkurugenzi Nachingwea
Mkurugenzi Namtumbo
Mkurugenzi Tanganyika
Mkurugenzi Kisarawe
Mkurugenzi Mafia
Mkurugenzi Morogoro DC
Mkurugenzi Pangani



144. Ndg. Anastazia Tutuba - Mkurugenzi Manyoni

Wasaidizi wa Mawaziri/Wabunge

145. Ndg. Fabian Haule - Katibu Waziri Ofisi ya Rais lkulu
146. Ndg. James W. Kyejo - Katibu Waziri Kilimo
147. Ndg. Fatma S. Lulida - Msaidizi Mbunge

148. Ndg. Neema Mashaka Karume Msaidizi wa Mbunge
Waratibu wa Zao

149. Ndg. Juma Hashimu Kahamba
150. Ndg. Rajabu A. Namkoko - Mratibu wa Zao Mtama DC
151. Ndg. Hussein Ally Mwapili - Mratibu wa Zao Lindi Manispaa

Mratibu wa Zao Newala TC

Wizara ya Kilimo

152. Ndg. Tagie Daisy - Mkurugenzi wa Mawasiliano

153. Ndg. Samson Poneja - Mkurugenzi Msaidizi wa Maendeleo
ya Mazao

154. Ndg. Justa M. katunzi - Kaimu Mkurugenzi Msaidizi
Maendeleo ya Mazao

155. Ndg. Frank Mgunda - Afisa wa TEHAMA

156. Ndg. Beatrice A. Kyaruzi - Afisa Kilimo

157. Ndg. Mugisha F. Flugence - Afisa Kilimo

158. Ndg. Getrude D. Biswalo - Mwandishi Mwendsha Ofisi Mkuu

159. Ndg. Joyce Ngatara - Mwandishi Mwendesha Ofisi

160. Ndg. Benadetha Mongi - Mwandishi Mwendesha Ofisi

161. Ndg. Sara Albert - Mwandishi Mwendesha Ofisi

162. Ndg. Benedict S. Mwasapi - Afisa Mawasiliano

163. Ndg. Daudi Selemani - Afisa Habari

164. Ndg. Salum Ahmad Magu - Afisa Habari

165. Ndg. Hemedi Al - Msaidizi wa Waziri

166. Ndg. Philimoni Kabandwa - POA

167. Ndg. Zamda Daudi - POA

168. Ndg. Winfrida Michael - POA

169. Ndg. Ally K. Mnzava - Mchumi Mwandamizi

11



Wizara Mbalimbali
170. Ndg. Angela Magonga
171. Ndg. Biveline Mushumbusi

172. Ndg. Deodatus Jaka
173. Ndg. Joyce Lubonera
174. Ndg. Ismail Fadhil

Warajis

175. Dkt. Benson Ndiege
176. Ndg. Consolata Kaluma
177. Ndg. Evalist P. Mushi
178. Ndg. Abdillahi Mutabazi
179. Ndg. Kenneth Shemdoe
180. Ndg. Nuria Gulamali
181. Ndg. Peja Mhoja

182. Ndg. Grace Masambaiji
183. Ndg. Revocatus Nyasilo
184. Ndg. Cesilia Sostenes

Taasisi Mbalimbali

185. Dkt. Thomas Bwana
186. Ndg. Asagye Bangu
187. Ndg. Godfrey Malekano
188. Dkt. Geradina P. Mzena
189. Ndg. Stella M. Andrea
190. Ndg. Yusufu Sampuli
191. Ndg. Bakari Kidunda
192. Dkt. Wilson Nene

193. Ndg. Abubakar Ndwata
194. Ndg. Erick Temu

195. Ndg. Langelika Kalebi
196. Ndg. Goodluck Luhanjo
197. Ndg. Benson NKkini

198. Ndg. Kamwesige Mtembu
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Kaimu ADEP TAMISEMI
Mchumi Wizara ya Mipango na
Uwekezaji

Afisa Kilimo TAMISEMI

Afisa Uchumi Mwandamizi

Afisa Uchumi

Mrajis Mkuu TCDC
Naibu Mrajis TCDC
Ag. Mrajis Msaidizi Tanga
Mrajis Msaidizi Pwani
Mrajis Msaidizi Lindi
Mrajis Msaidizi Singida
Mrajis Msaidizi Ruvuma
Mrajis Msaidizi Mtwara
Mrajis Msaidizi Makao Makuu

Mrajis Msaidizi Morogoro

Mkurugenzi Mkuu TARI
Mkurugenzi Mteandaji WRRB
Mtendaji Mkuu TMX
Mkurugenzi TARI Naliendele
Mtafiti TARI Naliendele
Mtafiti TARI Naliendele
Mtafiti TARI Naliendele
Mtafiti TARI Naliendele

RSM WRRB

LO WRRB

Pass Trust

Afisa TEHAMA TMX

Afisa Biashara TANTRADE
Kaimu Mkurugenzi Mkuu COPRA



199.
200.
201.
202.
203.
204.
205.
206.
207.
208.
2009.
210.
211.
212.

Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.

Joseph B. Tarimo
Irene Mwanga
Ferdenand Nyathi
Abas Kambo
Abraham Mlay
Elias Reuben
Elias L. Maijo
Faustine Malecha
Idda Sinwa
Albogast Kajungu
Happness Oletu
Dotto I. Kanyoro

Ndg.Nocha Samwel

Ndg.

Zemo A. Chaula

Vyama Vikuu vya Ushirika

213.
214.
215.
216.
217.
218.
219.
220.
221.
222.
223.
224,

Wasambazaji wa Pembejeo na Vifungashio
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.

225.
226.
227.
228.
229.

Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.

Mwansiti M. Bakari
Karim H. Chipola
Mohamed Mwinguku
Odasi O. Mpunga
Jahida Hassan
Musa Manjaule
Marcelino Mrope
Musah Mng’eroji
Alhaji Azam Mfaume
Biadia Matipa
Hassan Mnumbe
Nurdini S. Swallah

Frank K. Zacharia
Watanga Chacha
Joash Mutai
Albert Kalua

Aminiel Moses Mbise
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Afisa Ubora TBS

Afisa Forodha TRA

Meneja Bandari Mtwara

Afisa Kilimo Mwandamizi COPRA
Mhandisi SIDO Lindi

Meneja ACE Global

Mkuu wa Chuo MATI
Mchunguzi PCCM

Afisa TAKUKURU

Mkurugenzi WMA

Afisa Ushirika TCDC

Meneja wa Kanda ZIC

Afisa Masoko Mwandamizi TPA
Mtabiri  TMA

Mwenyekiti TACACU
Mwenyekiti TANECU
Meneja Mkuu TANECU
Mwenyekiti RUNALI
Meneja Mkuu RUNALI
Mwenyekiti TAMCU
Meneja Mkuu TAMCU
Mwenyekiti CORECU
Mwenyekiti MAMCU
Meneja Mkuu MAMCU
Mwenyekiti Lindi Mwambao
Meneja Mkuu LINDI MWAMBAO

Mkurugenzi Sura International
Meru-Agro

ROTAI

Msaidizi Sura International

Muhasibu Sura International



230.
231.
232.
233.
234.
235.
236.
237.
238.

Ndg. Lucas Kauki
Ndg. Charles Gapoho
Ndg. Sam Kasenga
Ndg. Mahenye Muya
Ndg. Ali Saidi Ngapula
Ndg. Sifuni P. Fadhili
Ndg. Ganesh Sawant
Ndg. Gidion David
Ndg. Vinil K. Pillai

Taasisi za Kibenki

2309.
240.
241.
242.
243.
244,
245.
246.
247.

Ndg. Gloria Mbiha

Ndg. Yohana Luhasile

Ndg. Angela Abayo

Ndg. Happiness Mwangole
Ndg. Richard Tarimo

Ndg. Yahya J. Kiyapo

Ndg. Christopher Mwalupenge
Ndg. Alex Suzuguye

Ndg. Angelika Kalebi

Sekta Binafsi

248.
249.
250.
251.
252.
253.
254,
255.

Ndg. Sabrina Komba
Ndg. Asu

Ndg. Werner Hillary
Ndg. Honest Mseri
Ndg. Kizito Galianoma
Ndg. Edith Razaro
Ndg. Godfrey Simboye
Ndg. Reginald Mpolo

Wakulima

256.
257.
258.

Ndg, Shabani Lada
Ndg. Maulidi A. Chingome
Ndg. Hasani H. Jumbe
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Meneja Masoko Meru Agro
Mkurugenzi DIRMA

Mkurugenzi Masoko JM Traders
Mkurugenzi SUBA Agro

Afisa Mauzo Positive International
CFO Bens Agrostar

MeTL

Rotai

Abbasi Exports

AMRS BOT

Mchumi BOT

Mchumi BOT

Senior Manager CRDB
CRDB Bank

Meneja Mkuu TCBL

Mkuu wa Idara NMB

Meneja Mkoa NIC

Zonal Meneja PASS TRUST

Meneja Msaidizi Ling Hang
Ling Hang

PO ANSAF

Mkurugenzi Mkuu ANSAF
Mwenyekiti TCCIA

Mtafiti ASPIRES

President WHT

Technical Care Tanzania

Newala
Ruangwa

Newala



259.
260.
261.
262.
263.
264.
265.
266.
267.
268.
269.
270.
271.
272.
273.
274.
275.
276.
277.
278.
279.
280.
281.
282.
283.
284.
285.
286.
287.
288.
289.
290.
291.
292.

Ndg. Juma H. Sudi
Ndg.Muhididni A. Jumbe
Ndg.Siraji Bakari
Ndg.Mohamedi S. Kandila
Ndg.Shabani A. Mohamed
Ndg.Shabani M. Mchambwa
Ndg.Muhidin A. Aufi
Ndg.Sofia I. Champunga
Ndg.Maurus Petro
Ndg.Ally H. Mapande
Ndg.Ogesia Kalabi
Ndg.Athumani Mpunja
Ndg.Sijahi Swalehe

Ndg. Zainabu Salumu

Ndg. Dadi J. Akayoha
Ndg. Hanafi N. Nahonyo
Ndg. Siraji Bakari

Ndg. Bulebesa S. Karoli
Ndg. Shaibu I. Lingwenje
Ndg. Muhibu Rajabu
Ndg.Renatus Mbawala
Ndg. Beatus A. Mgaya
Ndg. Adama M. Mpelengwa
Ndg. Saidi S. Komba

Ndg. Sofia A. Katawa

Ndg. Mahamudu S. Lupanda
Ndg. Halima S. Mkoma
Ndg. Yahaya Mambuleo
Ndg. Hassani H. Jumbe
Ndg Maurid Chingome
Ndg.Suleiman Mdengelu
Ndg. Karimu B. Fundi

Ndg. Jumanne A. Maliwata
Ndg. Rajabu A. Mohamed
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Tandahimba
Tandahimba
Tanga
Kilwa
Kilwa
Rufiji
Nanyamba
Nanyamba
Ruangwa
Mkuranga
Nsimbo
Ruangwa
Newala
Newala
Newala
Newala
Tanga
Tunduru
Mtama
Nachingwea
Njombe
Manyoni
Liwale
Chunya
Nanyumbu

Mtwara Manispaa

Masasi
Nanyumbu
Newala
Luangwa
Mtama
Tandahimba
Manyoni

Nachingwea



293.
294,
295.
296.
297.
298.
299.
300.
301.
302.
303.
304.
305.
306.
307.
308.
3009.

Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.

Ally R. Mkwaya
Anna F. Ernest
Yahaya A. Mzuri
Zena D. Nayanga
Edward E. Mahelela
Fikiri M. Makarani
Shaibu R. Hija
Donadi R. Ndonga
Mussa O. Mkoyage
Dadi Mbulu

Ally Skwea

Shaibu Jamadini
Asha Rajabu Nyenje
Luma A. Ndinda
Leonadi Ndonga
Shaibu Jamadini

Nangongo Namwete

Wabanguaji

310.
311.
312.
313.
314.
315.
316.
317.
318.
319.
320.
321.
322.
323.
324.

Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.

Longinus Bankyanule
Bahati Mayoma
Tumplae Magehema
Kenedy Chipande
Lukanda Issa Abdalah
Paul Schricilechner
Willern Warmnha
Zainabu H. Chivalavala
David Maswa

George Padonole
Godfrey Simbeye
Amani Chuma
Haroun Maarifa
Mahmoud Sinani

Mohamed Mpunga
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Kibiti
Masasi
Tandahimba
Tandahimba
Masasi
Nanyumbu
Masasi
Masasi
Liwale
Mtwara
Mtwara
Tunduru
Tunduru
Tandahimba
Nachingwea
Tunduru

Tandahimba

Mkurugenzi HK International
Mwenyekiti TACP

M/Kiti UWWKT

Katibu Mtendaji TAFO
CA Kitama Farmes
Mkurugenzi Biotan
Mkurugenzi Amama
Mkurugenzi TDC
Mkurgenzi Akofa
Mkurgenzi Akofa

Rais WHT

Mkurugenzi Coastalnut
Mkurugenzi Prosperity
M/Kiti Jabari Investment

Meneja Jabari



Wasafirishaji

325. Ndg. Maulidi Remwasa
326. Ndg. Elias Ramin

327. Ndg. Shabani Mussa

Wanunuzi

328. Ndg. Salum Mkemi

329. Ndg. Omega Mnali

330. Ndg. Dismas Mtui

331. Ndg. Vinil K. Pillai

332. Ndg. Moses Kunda
333. Ndg. Mussa Shabani
334. Ndg. Ahmad Mikuanga
335. Ndg. Mukesl Patel

336. Ndg. Nicholaus L. Kaale
337. Ndg. Dinesh Shetty
338. Ndg. Edward L. Kapwapwa
339. Ndg. Abdul Lilah

340. Ndg. Jenesh Sawali

Kampuni za simu

341. Ndg. Aidan Komba
342. Ndg. Ally Maswanya
343. Ndg. William Mrocky

Wadau wenye michango maalumu

344. Ndg Rehema J. Nchimbi
345. Ndg. Audax Rukonge

Wakala wa Meli

346. Ndg. Isack John Michael
347. Ndg. Daniel Mallongo
348. Ndg. Inviolate Tango
349. Ndg. Rogers Kessi

350. Ndg. Cornel Magai
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Katibu wa Umoja wa Wasafirishaji
Mkurugenzi Elias Transport

Meneja- Iscon

Mkurugenzi Mkemi Agrix Co Ltd
Mkurugenzi Alpha Namata Ltd
Mwakilishi ETG

Mkurugenzi Abbasi Exports Ltd
Mkurugenzi Magnacio Co Ltd
Meneja Iscon Commodites
Mkurugenzi Iscon Commodties Ltd
Mkurugenzi Iscon Commodities Ltd
Meneja Uwited Tufaha
Mkurugenzi Kropz

Meneja Ospher INT

Meneja Abuhasa

Meneja METL

Mkurugenzi Tigo
Meneja Biashara Tigo

Zona Meneja Tigo

Mkuu wa Mkoa Mstaafu
Mkurugenzi Mstaafu ANSAF

African Shipping
Mwenyekiti TASAA
Meneja Mauzo Maersk
Opereta Maersk
Mauzo APMT



351. Ndg. Samuel Mwakyusa
352. Ndg. Nick Shedrack
353. Ndg. Kajee Grover

354. Ndg. lleneius Selenga
355. Ndg. Gerald Yambi

356. Ndg. Khadija Alawiy

Viongozi wa Dini
357. Frz. Kawetano
358. Hanafi N. Nahonyo

Waandishi wa Habari
359. Ndg. Karim Faida
360. Ndg. Anthony Sollo
361. Ndg. Sijawa Omary
362. Ndg. Wellu w. Mtaki
363. Ndg. Angel Haule
364. Ndg. Asha Hassan
365. Ndg. Saleh R. Lujio
366. Ndg. Moreen Roja
367. Ndg. Adeni Kinyaha
368. Ndg. Bilali Ally

369. Ndg. Immacolate Ruzika
370. Ndg. Carlos Craudio
371. Ndg. Fadhili Komba
372. Ndg. Zena Mohamedi
373. Ndg. Doto Kwalasa
374. Ndg. Lual Mdalawa
375. Ndg. Dews Mhasate
376. Ndg. Doreen Aloyce
377. Ndg. Johanes Dews
378. Ndg. Mussa Nangawe
379. Ndg. Joseph Mshanga
380. Ndg. Rewattu Msaju

18

Meneja PIL/Bahari CFS
Meneja CMA —CGM
Meneja Mkuu PIL

OPS PIL

CMA/CGM

Meneja Mauzo Diamond Shipping

Services

Padre
Shekhe

Mwandish — H FM — Mtwara
Mwandishi — Manyunyu TV
Mwandishi - Habari leo
Mwandishi — Wapoladio
Mwandishi — Mishionary TZ
Mwandishi — Abuud Media
Mwandishi - Savvy Fm Radio
Mwandishi - The Dodoma Post
Mwandishi — Sema TV
Mwandishi — Mwangaza FM
Mwandisahi — Life TV
Mwandishi - Uhondo TV
Mwandishi - Uhondo TV
Mwandishi — Timesmajiroanline
Mwandishi — Jamhuri Media
Mwandishi wa Habari
Mwandishi — Mhagaltebleg
Mwandishi — Tumaiini/DSTV
Mwandishi - Washindi TV
Mwandishi — Kayangilo TV
Mwandishi — Wasafi TV
Mwandishi — Nipashe



Menejimenti
381. Ndg. Reuben Putaputa

382.

383.
384.
385.
386.
387.
388.
3809.
390.
391.
392.
393.
394.
395.
396.
397.
398.

Ndg.

Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.

Revelian S. Ngaiza

Mangile Malegesi
Atufigwege Mwakyagi
Salum Khalifa
Birahi Birahi

Ray G. Mtangi
Jane L. Nindi
Johnson E. Kaaya
Salama Wakati
Angela Boaz
Grace Mahundu
Nyumayo Josef
Jazari Athumani
Mahara Ayoubu
Msafiri Mango
Joseph H. Zabron
Shafii Hakika

AGENDA ZA MKUTANO

Kaimu Mkurugenzi wa Fedha na
Utawala

Kaimu Mkurugenzi wa Masoko na
Udhibiti Ubora

Kaimu Meneja Ubanguaji
Meneja Tawi la Tanga
Kaimu Meneja Masoko

Kaimu Mkaguzi Mkuu wa ndani
Kaimu Meneja Tawi Manyoni
Kaimu Meneja Udhibiti Ubora
Afisa Kilimo

Mwandishi Mwendesha Ofisi
Mwandishi Mwendesha Ofisi
Mwandishi Mwendesha Ofisi
Afisa Hesabu

Mhasibu

Dereva

Dereva

Dereva

Dereva

Agenda Na 1.0
Agenda Na 2.0
Agenda Na 3.0

Agenda Na 4.0

Agenda Na 5.0

Kufungua kikao

kuthibitisha agenda

Kusoma na kuthibitisha muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Wadau
wa Tasnia ya Korosho uliofanyika tarehe 23 Agosti 2023 Regal
Naivera Jijini Tanga

Yatokanayo na Mkutano Mkuu wa Wadau wa Tasnia ya
Korosho uliofanyika tarehe 23 Agosti 2023 Jijini Tanga

Kupokea na kupitia taarifa ya maendeleo ya zao la korosho kwa
mwaka 2023/2024 na mpango wa mwaka 2024/2025 kwa Mikoa

inayozalisha korosho
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Agenda Na 6.0 Kupokea na kupitia taarifa ya utekelezaji wa shughuli za
uendelezaji zao la korosho msimu wa 2023/2024 na mpango wa
kuelekea msimu wa mwaka 2024/2025 kutoka Bodi ya Korosho
Tanzania

Agenda Na 7.0 Kupitia na kujadili mwenendo wa masoko ya korosho kwa

msimu wa mwaka 2023/2024 na maandalizi ya mwaka

2024/2025

Agenda Na 8.0 Mapendekezo ya Tozo mbalimbali katika mauzo ya korosho
msimu wa 2024/2025

Agenda Na 9.0 Kupokea taarifa ya maandalizi ya msimu kutoka taasisi
mbalimbali

9.1 Taarifa ya mradi wa kuongeza thamani kwenye zao la korosho
kutoka Shirika la CARE Tanzania
9.2 Taarifa kutoka Umoja wa Wabanguaji Wakubwa wa Korosho
Tanzania (TACP)
9.3 Taarifa ya maandalizi ya usafirishaji wa korosho kupitia Bandari
ya Mtwara (TPA MTWARA) kwa msimu wa mwaka 2024/2025
9.4 Taarifa kutoka Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala
(WRRB)
9.5 Taarifa kutoka Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC)
9.6 Taarifa kutoka Soko la Bidhaa Tanzania (TMX)
Agenda Na 10.0  Taarifa ya maendeleo ya utafiti wa zao la korosho nchini
Agenda Na 11.0  Taarifa ya Tume Maalum ya Tathmini ya Tasnia ya Korosho
Agenda Na 12.0 Utoaji wa tuzo kwa wadau mbalimbali
Agenda Na 13.0  Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu wa Wadau
Agenda Na 14.0  Mengineyo
Agenda Na 15.0  Kufunga Kikao

AGENDA NA 1.0 KUFUNGUA KIKAO

Salaam za Mkuu wa Mkoa wa Dodoma
Salaam za Mkuu wa Mkoa wa Dodoma zilitolewa na Mkuu wa Mkoa Mtwara alianza
kwa kawakaribisha wajumbe wa mkutano na kumshukuru Mheshimiwa Waziri wa

Kilimo kwa kuridhia Mkutano Mkuu wa Wadau wa Tasnia ya Korosho mwaka 2024

20



kufanyika Mkoani Dodoma. Alitoa pongezi kwa Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu
Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano Tanzania kwa kuendelea kutoa pembejeo za
korosho kwa wakulima bure. Alieleza kuwa kama kila mdau akitimiza wajibu wake

malengo ya kuzalisha tani 700,000 za korosho ghafi ifikapo 2025/2026 yatafikiwa.

Salaam za Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Dodoma

Salaam za Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Dodoma zilitolewa na Katibu wa CCM
Mkoa wa Tanga ambapo alianza kwa kuipongeza Serikali kupitia Wizara ya Kilimo
kwa usimamizi mzuri na imara wa Tasnia ya Korosho na kilimo kwa ujumla hali
iliyopelekea kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao ya biashara na chakula. Pia
alipongeza mafanikio ya Serikali ya awamu ya sita inayoongozwa na Mheshimiwa
Dkt. Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania hasa kwa

kazi ya kuwahudumia wananchi wakiwemo wakulima wa korosho.

Salaam za Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu wa Wadau

Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu wa Wadau aliwashukuru wadau kwa kuhudhuria
Mkutano Mkuu wa Tashia ya Korosho kwa mwaka 2024. Aliipongeza Wizara ya
Kilimo kwa kusimamia masuala ya kilimo na hivyo kuongeza imani ya wananchi kwa
Serikali na Chama Cha Mapinduzi. Alishukuru Serikali kwa kuendelea kutoa mbegu,
miche bora ya korosho na pembejeo bure kwa kwa wakulima. Alimalizia kwa kueleza
kuwa juhudi za serikali zinaendelea kuimarisha Tasnia ya Korosho na hivyo

kuongeza tija ya zao kwa wakulima na wadau wengine.

Salaam za Wabunge kutoka Mikoa inayolima Korosho

Salaam za Wabunge zilitolewa na Mheshimiwa George Huruma Mkuchika (MB)
Waziri Ofisi ya Rais Kazi Maalum ambapo alianza kwa kutoa shukrani kwa Wizara
ya Kilimo kwa mafanikio kwenye Tasnia ya Korosho. Alimshukuru Mhe. Dkt Samia
Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa juhudi kubwa za
uwekezaji kwenye zao la korosho ikiwemo kutoa pembejeo kwa wakulima bila
malipo. Alihimiza kuongeza juhudi kwenye ubanguaiji ili kupanua wigo wa soko la

korosho na bidhaa zake.

Salaam za Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya Kudumu ya Viwanda, Biashara
Kilimo na Mifugo
Mwenyekiti wa Kamati Mheshimiwa Deodatus Philip Mwanyika (MB) alianza kwa

kueleza kuwa Kamati inaridhika na utendaji kazi wa Wizara wa Kilimo na Taasisi
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zake ikiwemo Bodi ya Korosho Tanzania. Alitoa shukrani kwa Mheshimiwa Dkt.
Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kuongeza
bajeti ya Wizara ya Kilimo kila mwaka. Alieleza kuwa Kamati itaendelea kutoa
ushirikiano kwa Wizara ili kuweza kufikia maono ya Mheshimiwa Rais. Alihimiza kila
mdau kutimiza wajibu wake ili kuweza kufikiva kwa utekelezaji wa shughuli za

Tasnia ya Korosho.

Hotuba ya Mgeni Rasmi Mheshimiwa Hussein M. Bashe (Mb) Waziri wa Kilimo
Mheshimiwa mgeni rasmi alianza kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa
kuwezesha kufanyika kwa Mkutano na kuwashukuru Wadau kwa mahudhurio

mazuri.

Alieleza kuwa zao la korosho limekuwa na mafanikio makubwa ikiwemo uzalishaji
wa tani 310,787.17 na ubanguaji tani 69,604.93 kwa mwaka 2024 na kuhimiza
wabanguaji kutumia vizuri soko la awali kwa manufaa yao na wakulima kwa ujumla.

Aliagiza wabanguaji kuwasilisha mahitaji ya korosho wanazohitaji kubangua kwa

mwaka Bodi ya Korosho ili waweze kuwekewa utaratibu wa kununua korosho hizo.

Alieleza kuwa Serikali inaendelea na uendelezaji wa kongani la viwanda Maranje
kwa kujenga majengo na kuweka miundombinu ya msingi ikivemo umeme, barabara
na maji. Aliwahimiza wawekezaji kujitokeza kuomba maeneo ya ujenzi wa viwanda
kwenye eneo la kongani.

Alieleza kuwa Serikali imeamua kutumia mfumo wa Soko la Bidhaa kwenye mauzo
ya korosho kuanzia msimu wa 2024/2025 baada ya mfumo huo kuleta mafanikio
makubwa kwenye zao la ufuta. Alisisitiza matumizi ya kidigitali kwenye ugawaji wa
pembejeo za ruzuku kwa wakulima na kuiagiza Bodi ya Korosho Tanzania
kuwawezesha Wakuu wa Mikoa na Wilaya ili waweze kusimamia zao la korosho
ikiwemo usambazaji na ugawaji wa pembejeo. Alisisitiza Halmashauri za Wilaya
kushiriki kwenye kazi ya usajili wa wakulima kwani uwepo wa kanzidata ya wakulima
unawezesha kuwatambua na kuwahudumia ili wazalishe kwa wingi na kuongeza
mapato. Aliagiza Bodi ya Korosho Tanzania kutoa taarifa za utendaji kazi kwa
Wakuu wa Mikoa na Wilaya inayolima korosho ili waweze kuwa na taarifa sahihi za
Tasnia.
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Alieleza kuwa Serikali imeridhia fedha za masafrisho ya korosho ghafi nje ya nchi
(export levy) asilimia 100 zitumike kuendeleza zao ikiwemo kulipia viuatilifu, na
kuendeleza kongani la viwanda Maranje, hivyo kila mdau atimize wajibu wake ili

malengo ya Serikali yaweze kufikiwa.

Alieleza kuwa Serikali inatarajia kufungua Benki ya Ushirika ambayo itakuwa na
matawi ya kuanzia katika Mikoa ya Dodoma, Mtwara na Kagera, hivyo alisisitiza kila
mnunuzi wa mazao kuwa na akaunti kwenye benki hii. Alivitaka Vyama vya Ushirika
kutekeleza majukumu yao kwa ufasaha ili kumwezsha mkulima kunufaika na zao
lake. Alieleza kuwa Serikali itaendelea kusaidia wakulima wa korosho kwa kuwapatia
pembejeo bure, kutoa mabomba ya kupulizia kwa ruzuku ya asilimia 50 na kununua
mitambo ya kuchimba visima kwenye mashamba yao. Alimalizia kwa kuhimiza
Vyama vya Ushirika kuwekeza kwa manufaa ya wakulima na kuwashukuru TANECU
kwa kukamilisha ujenzi wa kiwanda. Alifungua Mkutano Mkuu wa Wadau wa Mwaka
2024 saa 6:20 mchana.

AGENDA NA 2.0 KUTHIBITISHA AGENDA
Wajumbe walithibitisha agenda zote 15 kama zilivyowasilishwa.

AGENDA NA 3.0 KUSOMA NA KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO
MKUU WA WADAU WA TASNIA YA KOROSHO
ULIOFANYIKA TAREHE 23 AGOSTI 2023 REGAL NAIVERA
JIJINI TANGA

Wajumbe walipitia muhtasari wa mkutano mkuu wa mwaka 2023 na kufanya

marekebisho kwenye baadhi ya maneno na majina ya wajumbe waliohudhuria.

Baada ya marekebisho hayo wajumbe waliridhia kuwa ni kumbukumbu sahihi za

mkutano Mkuu wa mwaka 2023.

AGENDA NA 4.0 YATOKANAYO NA MKUTANO MKUU WA WADAU WA
TASNIA YA KOROSHO ULIOFANYIKA TAREHE 23
AGOSTI 2022 JIJINI TANGA

Wajumbe walipitia utekelezaji wa yatokanayo na mkutano mkuu wa mwaka 2023 na

kuridhia utekelezaji wake.
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AGENDA NA 5.0 KUPOKEA NA KUPITIA TAARIFA YA MAENDELEO YA ZAO
LA KOROSHO KWA MWAKA 2023/2024 NA MPANGO WA
MWAKA 2024/2025 KWA MIKOA INAYOZALISHA KOROSHO
Wajumbe walipitia taarifa kutoka mikoa kumi na nane (18) inayolima korosho
Tanzania na kuridhia utekelezaji wa shughuli uliofanyika katika Mikoa hiyo. Aidha
walisisitiza kuongeza uwekezaji kwenye uzalishaji na ubanguaji wa zao la korosho ili

kuinua kipato cha wakulima, kutoa ajira na kuongeza mapato ya Serikali.

AGENDA NA 6.0 KUPOKEA NA KUPITIA TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA
SHUGHULI ZA UENDELEZAJI ZAO LA KOROSHO MSIMU WA
2023/2024 NA MPANGO WA KUELEKEA MSIMU WA MWAKA
2024/2025 KUTOKA BODI YA KOROSHO TANZANIA

Taarifa iliwasilishwa ikibainisha shughuli mbalimbali zilizotekelezwa na Bodi ya

Korosho kwa msimu wa mwaka 2023/2024 kama ifuatavyo:

I.  Kuhuisha wakulima 598,246, ekari 22,627,627 na mikorosho 185,365,077
kutoka Mikoa ya Mtwara, Lndi, Ruvuma Pwani na Tanga.

ii.  Kushirikiana na TARI Naliendele kuzalisha na kusambaza mbegu kilo 30,380
na miche bora ya mikorosho 103,858 kwa wakulima.

iii.  Kusimamia mapokezi na usambazaji wa pembejeo, mabomba na magunia
msimu wa 2024/2025

iv.  Kusimamia ununuzi wa pembejeo, mabomba na magunia kupitia Mradi wa
Pamoja wa Vyama Vikuu vya Ushirika (Korosho Cooperative Joint Enterprises
Limited - KCJEL) ambapo jumla ya tani 30,000 za sulphur ya unga na lita
3,800,000 za viuatilifu vya maji viliagizwa kupitia wazabuni.

v. Kuendesha mafunzo ya matumizi sahihi na salama ya viuatilifu na kanuni za
kiimo bora cha korosho kwa wakulima 2,436 kutoka Halmashauri zote za
Mikoa ya Mtwara, Lindi, Ruvuma katika Halmashauri ya Tunduru na Pwani
kwa kukishirikiana na wanafunzi wa mafunzo kwa vitendo (Field practical)
kutoka MATI — Naliendele.

vi.  Kuhamasisha ubanguaji wa korosho ndani ya nchi kwa kuendelea kuweka
mazingira ya kuvutia kwa wawekezaji ambapo viwanda vipya 4 vilijengwa.

vii.  Kushirikiana na Sekretarieti za Mikoa na Wilaya kuendelea kusimamia

utekelezaji wa soko la awali ili kuwawesha wabanguaji wa ndani kununua
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korosho ghafi bila kupitia kwenye minada ambapo jumla ya tani 69,604.93
zilibanguliwa ndani ya nchi.
viii.  Kushirikiana na NMB Foundation kutoa mafunzo ya ubanguaji wa korosho

kwa vikundi 94 kwa Mikoa ya Mtwara, Lindi, Pwani, Ruvuma na Tanga.

Aidha, ilihitimishwa mipango ya mwaka 2024/2025 ni kutekeleza shughuli
mbalimbali za uendelezaji wa zao la korosho nchini kama vile:
I. Kuendelea kuhuisha kanzidata ya wakulima wa zao la korosho nchini;
il. Kutoa mafunzo ya kilimo bora cha korosho na matumizi sahihi na salama ya
viuatilifu,
iii. Kuzalisha na kusambaza miche bora ya mikorosho;
\2 Kuratibu na kusimamia upatikanaji wa pembejeo, mabomba na
magunia kwa msimu wa mwaka 2024/2025.

V. Kutoa mafunzo ya ubanguaji wa korosho kwa wabanguaji wadogo;

Vi. Kuhamasisha ufufuaji na ujenzi wa viwanda vya kubangua
korosho; na

Vil. Kuendeleza ujenzi wa kongani la viwanda Maranje Mkoa wa
Mtwara.

AGENDA NA 7.0 KUPITIA NA KUJADILI JUU YA MWENENDO WA MASOKO YA
KOROSHO KWA MSIMU WA MWAKA 2023/2024 NA
MAANDALIZI YA MWAKA 2024/2025
llielezwa kuwa msimu wa mauzo ya korosho wa mwaka 2023/2024 ulifunguliwa
tarehe 1 Septemba, 2023 na kuzinduliwa tarehe 18 Septemba, 2023 kupitia Mkutano
Mkuu wa Mwaka wa Wadau wa Tasnia ya Korosho nchini uliofanyika Mkoani Tanga
na minada ya mauzo ya korosho ghafi ilianza tarehe 20 Oktoba, 2023. Jumla ya
leseni 76 za ununuzi wa korosho ghafi zilitolewa kwa wanunuzi wa soko la upili na
leseni 23 zilitolewa kwa wabanguaji wa ndani kupitia soko la awali na leseni 84

zilitolewa kwa wanunuzi wa korosho zilizobanguliwa.

llelezwa kuwa hadi kufikia tarehe 1 Agosti, 2024 jumla ya minada 55 ilikuwa
imefanyika na korosho ghafi tani 244,868.413 ziliuzwa katika ghala za minada zikiwa
na thamani ya shilingi 454,331,152,334. Aidha, kupitia soko la awali jumla ya tani
7,429.277 zilinunuliwa na wabanguaji wa ndani zikiwa na thamani ya shilingi

25



10,648,037,631 sambamba na kiasi cha tani 58,671.478 zenye wastani wa thamani
ya shilingi 88,007,217,000 zilibanguliwa kupitia vikundi vidogo na watu binafsi. Hivyo
jumla kuu ya uzalishaji ilikuwa tani 310,787.168 za korosho ghafi zenye thamani ya
shilingi 552,986,406,965.

llifahamishwa kuwa katika msimu wa masoko na mauzo wa mwaka 2023/2024 bei
ya korosho ghafi katika minada ilikuwa kati ya shilingi 1,250 hadi 2,190 kwa kilo moja
ya korosho ghafi ya daraja la kwanza na shilingi 900 hadi 1,500 kwa kilo moja ya
daraja la pili. Wastani wa bei kwa korosho daraja la kwanza ilikuwa shilingi 1,874 na
shilingi 1,213 kwa korosho daraja la pili kwa kilo. Bei katika minada kwa zaidi ya
asilimia 50 ilikuwa kati ya shilingi 1,700 hadi 2,190 kwa kilo. Korosho ghafi katika
soko la awali ziliuzwa kwa bei kati ya shilingi 1,400 hadi 2,050 kwa kilo ambayo
alilipwa mkulima na makato mengine ambayo ni ushuru wa Halmashauri, ushuru wa

Chama Kikuu, magunia na tozo nyingine zililipwa na mnunuzi.

llielezwa kuwa hadi kufikia tarehe 01 Agosti, 2024 kiasi cha tani 241,182.24 zilikuwa
zimesafirishwa kwenda nje ya nchi katika nchi za India (157,695.18) Vietnam
(82,527.96), China (195.000), Kenya (764.102) huku korosho ghafi zilizosafirishwa
kupitia bandari ya Mtwara zikiwa tani 229,545.00 na korosho zilizosafirishwa kupitia
bandari ya Dar es salaam zikiwa tani 11,637.24. Hadi kufikia tarehe 05 Agosti 2024
kiasi cha tani 4,351.741 za korosho karanga zilisafirishwa kwenda nchi 27 duniani
ikiwemo Uholanzi (tani 1,561.645), China (tani 1,110.009), Umoja wa falme za
kiarabu (tani 491.675), Misri (tani 252.224), Kenya (tani 178.148), Uturuki (tani
151.678), n.k.

llifahamishwa kuwa hali ya ubora wa korosho ghafi zilizoingia kwenye mfumo wa
mauzo kwa msimu 2023/2024 ilishuka kwa asilimia 0.5 kutoka asilimia 99 ya
korosho daraja la kwanza msimu 2022/2023 hadi asilimia 98.5 ya korosho daraja la
kwanza 2023/2024 katika mikoa ya Mtwara, Lindi, Ruvuma, Pwani, Mbeya, Njombe,
Morogoro & Dodoma. Aidha, mafanikio na changamoto za msimu wa 2023.2024

zilielezwa.

Kuhusu maandalizi ya msimu wa mwaka 2024/2025 lengo ni kuzalisha tani 595,000
na kuziuza kupitia mfumo wa stakabadhi ghalani. Hivyo maandalizi yaliyokuwa
yamefanyika ni pamoja na kuandaa miongozo ya usimamizi ya mauzo, kutoa
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mafunzo ya ubora na kuandaa mfumo ya kutolewa leseni ya kununua korosho.
Aidha, mnunuzi atakayeshinda mnada atawajibika kufanya malipo ndani siku 4 za
kazi kutoka tarehe ya mnada na Chama kitamlipa mkulima ndani ya siku 7 za kazi

baada ya mnada kufanyika.

Pia ilihitimishwa kuwa bei ya korosho karanga (FOB) katika nchi za India na Vietnam
hadi mwezi Agosti, 2024 ilikuwa kati ya shilingi 19,377 — 21,695 (7.19USD -
8.05USD) huku katika nchi za Afrika ikiwa ni kati ya shilingi 21,102 — 21,695 (7.83
USD - 8.05 USD) kwa kilo kwa korosho daraja la WW320. Bei hii ilikuwa imepanda
kwa wastani wa asilimia 13.6 (13.6%) ukilinganisha na mwenendo wa bei wa mwezi
Julai kwa mwaka 2023 kwa upande wa India na Vietnam na kwa upande wa Afrika
imepanda kwa wastani asilimia 23.1 (23.1%). Aidha, kuimarika kwa bei ya korosho
karanga huwa kuna mahusiano ya moja kwa moja na bei ya korosho ghafi pamoja
na kwamba viwango vya bei ya korosho ghafi duniani vinatofautiana kati ya nchi

moja na nyingine kutokana na nguvu ya soko.
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AGENDA NA 8.0 MAPENDEKEZO YA TOZO MBALIMBALI KATIKA MAUZO
YA KOROSHO MSIMU WA 2024/2025

llielezwa na kukubalika kuwa tozo zitakazotumika kwa msimu wa mwaka 2024/2025

ni zitalipwa na mnunuzi nazo ni kama ifuatavyo:

Na | Anayetozwa | Aina ya Tozo Mlipwaji Kiasi Cha
Tozo
1 | Mnunuzi Uendeshaji wa Vyama vya | AMCOS Na Chama 100.00
Ushirika Kikuu cha Ushirika
Ushuru wa Halmashauri Halmashauri 56.94
Usimamizi wa Tasnia ya Korosho | Bodi ya Korosho 25.00
Tanzania
Utafiti wa zao la Korosho TARI Naliendele 25.00
Usafirishaji wa korosho kati ya | AMCOS Zitakokotolewa
AMCOS na Ghala kuu kulingana na
Umbali  halisi

kati ya AMCOS
na Ghala kuu

Gunia na Kamba Chama Kikuu Cha 80.46
Ushirika

Uhifadhi wa Korosho Ghalani Mwendesha Ghala 52.00

Uendelezaji wa zao la korosho Chama Kikuu cha 110.00
Ushirika

Jumla Kuu 449.04

AGENDA NA 9.0 KUPOKEA TAARIFA YA MAANDALIZI YA MSIMU
KATIKA TAASISI MBALIMBALI
Taarifa kutoka taasisi mbalimbali ilikuwa kama ifuatavyo:

KUTOKA

Agenda na 9.1 Taarifa ya mradi wa kuongeza thamani kwenye zao la korosho
kutoka Shirika la CARE Tanzania

lliwasilishwa kuwa Shirika la CARE Tanzania lilikuwa linatekeleza mradi wa

kuboresha mnyororo wa thamani wa zao la korosho katika mkoa wa Tanga Wilaya

ya Mkinga. Mradi ulikuwa wa kipindi cha miaka minne kuanzia Julai 2021 hadi Juni

2024 na ulitekelezwa katika kata tano za Duga, Sigaya, Mayomboni, Moa na

wa uchumi nchini Tanzania katika mnyororo wa thamani wa zao la korosho kupitia
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usindikaji wa ndani, uwekezaji wa pamoja na uongezaji thamani wa zao la korosho

kwa kuzingatia mazingira.

lielezwa kuwa mradi ulikuwa wa thamani ya kiasi cha shilingi 3,997,516,522
ambapo asilimia 80 ya bajeti yote ilifadhiliwva na Wakala wa Serikali ya Denmark
kupitia Danida Market Development Partnership (DMDP) ambapo hadi kufikia Juni
2025 ulinufaisha zaidi ya wakulima 3,000 ambao wataleta mabadiliko ya uzalishaji
na uchumi na kunufaisha zaidi ya wanakaya 15,000.

llifahamishwa kuwa mradi ulitekelezwa kwa ushirikiano na Halmashauri ya Wilaya ya
Mkinga, Bodi ya Korosho Tanzania, TARI Naliendele, MATI Mtwara, Ofisi ya Mrajis
wa Vyama vya Ushirika, Shirika la Kuendeleza Viwanda Vidogo, Umoja wa
Wakulima Tanzania, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, benki ya CRDB na Benki
ya NMB.

lielezwa kuwa mafanikio vyaliyopatikana kupitia mradi huu ni: Kuhamasisha
wakulima kushiriki katika vikundi vya kuweka na kukopa (VSLA) na Ushirika wa
Kilimo na Masoko (Duga AMCOS) kama njia rahisi ya kupata mitaji, masoko na
pembejeo; Utoaji wa mafunzo kwa wakulima kupitia mashamba darasa ya kilimo
biashara; Uuzaji wa korosho kupitia Chama cha Ushirika na Masoko (Duga
AMCOS); Uanzishwaji wa huduma za ugani kupitia Duga AMCOS; Uanzishwaji wa
Vikundi vya Huduma Ndogo za kifedha (VSLA) na; Kuwajengea uwezo wakulima

katika uongezaji thamani na upatikanaji wa masoko.

Aidha ilihitimishwa kuwa CARE Tanzania kwa kushirikiana na wadau waliendelea
kufanya tathmini na ufuatiliaji wa shughuli za mradi ili kuboresha shughuli za

utekelezaji wa mradi.

Agenda na 9.2 Taarifa kutoka Chama cha Wabanguaji Wakubwa wa Korosho
(TACP)

llielezwa kuwa hadi Agosti 2024 TACP ilikuwa na wanachama zaidi ya 23 ambapo
mafanikio yaliyopatikana likuwa ni: Wanachama wao kubangua kiasi cha tani 21,000
kwa mwaka 2023/2024 kutoka tani 2000 mwaka 2019/2020; Kuajiri zaidi ya
watanzania 6,000; Kufanya mikutano wa wawekezaji 25 kutoka mataifa mbalimbali;
Kushirikiana na balozi za Tanzania katika mataifa mbalimbali ili kupanua wigo wa
masoko; Kushiriki makongamano ya ndani na nje ya nchi yakiwemo ya TICC 2023,

Afro World Agri Food, Jukwaa la Biashara na Uwekezaji Ujerumani na World
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Cashew ya Dubai ili kuhamasisha wawekezaji na wanunuzi wa korosho karanga,
kupata masoko ya korosho karanga katika nchi za Afrika, Ulaya na Mashariki ya kati
ikiwemo Korea ya Kusini na kujengwa viwanda vya kukamua mafuta ya korosho
(CNSL)

llihitimishwa kuwa mipango ya msimu 2024/2025 ilikuwa ni kubangua tani 30,000,
kuvijengea uwezo vikundi vya ubanguaji na kuendelea kutafuta masoko ya korosho

zilizobanguliwa. Aidha, changamoto na mapendekezo ya utatuzi wake ziliwasilishwa.

Agenda na 9.3 Taarifa ya maandalizi ya usafirishaji wa korosho kupitia Bandari
ya Mtwara kwa msimu wa mwaka 2023/2024

llifahamishwa kuwa hadi kufikia mwezi Februari, 2024 Bandari ya Mtwara iliweza
kuhudumia jumla ya meli 28 na kupokea makasha matupu 8,700 kutoka kampuni
mbalimbali za meli ambapo kulikuwa na makasha 1,182 yenye urefu wa futi 20 na
makasha 7,518 yenye urefu wa futi 40. Aidha, jumla ya makasha 4,572 ya urefu wa
futi 40 na makasha 725 ya futi 20 yalisarifishwa kwenda nchini India na jumla ya
makasha 2,512 ya urefu wa futi 40 na makasha 158 ya futi 20 yalisarifishwa kwenda
nchini Vietham. Hivyo hadi kumalizika kwa msimu wa korosho wa mwaka
2023/2024, Bandari ya Mtwara ilifanikiwa kuhudumia jumla ya makasha 29,522
(TEUS) na kusafirisha jumla ya tani za mapato 253,616.94. Aidha, jumla ya
makasha 2,716 (TEUS) ya makampuni ya meli ya CMA — CGM na MSC yaliondoka
Bandarini yakiwa matupu bila ya shehena ya korosho.

llifahamishwa kuwa changamoto zilijitokeza wakati wa msimu ilikuwa ni pamoja na:
Upungufu wa mitambo ikiwemo Reachstacker, Empty Handlers, Terminal Tractors
na Mobile Harbor Cranes; Upungufu wa maeneo ya kuhifadhia shehena wakati wa
zoezi la usafirishaji wa korosho kutokana na wingi wa makasha na; Mizani
kuharibika mara kwa mara kutokana na kukaa muda mrefu bila kutumika. Pia

kulikuwa na changamoto za kiutendaji na utatuzi wake.

lielezwa kuwa mpango wa utekelezaji wa kusafirisha shehena ya korosho kwa
mwaka 2024/2025 ilikuwa ni kuongeza ufanisi zaidi wa kuhudumia shehena msimu
wa mwaka 2024/2024 kwa kutekeleza masuala yafuatayo: Kuendelea kusafirisha
korosho za Mikoa ya Kusini kupitia Bandari ya Mtwara; Kuanzishwa kwa Kamati ya
Kudumu kati ya TPA na Kampuni ya Uwakala wa Meli ya CMA — CGM li iweze

30



kushughulikia changamoto mbalimbali zinazojitokeza ikiwa ni pamoja kuongeza
ukubwa wa meli zinazobeba makasha. Kampuni ya CMA kuleta makasha matupu
kuanzia mwezi Septemba 2024. Aidha, Timu ya Menejimenti ya TPA kukutana na
Uongozi wa Kampuni za PIL, SINOTASHIP na MAERSK kuanzia mwezi Agosti,
2024; Kuhakikisha mitambo yote inafanya kazi kufikia mwezi Agosti 2024; Kufunga
mtambo mmoja wa STS katika Bandari ya Mtwara ili kuendelea kuimarisha
uhudumiaji wa shehena ya makasha; Kuongeza maeneo ya kuhifadhia makasha
matupu ambapo maeneo miwili yameshatengwa na kuanzia mwezi Agosti maeneo
hayo yataanza kufanyiwa maandalizi ya msingi ili kuongeza uwezo wa Bandari
katika kuhifadhi makasha; Kuanza kwa Mikutano ya Wadau kuanzia ngazi ya Taasisi
hadi kufikia Vikao vya Kitaifa kuanzia Mwezi Agosti 2024; Kukarabati barabara zote
za ndani ili ziweze kupitika kirahisi kufikia mwezi Septemba, 2024; Kuongeza idadi
ya “Terminal Tractors” ili kuongeza kasi ya kuhudumia shehena; Kushirikiana na
Sekta Binafsi kufanyia baadhi ya shughuli za “Stuffing” nje ya Bandari ambapo
Kampuni mbili zilikuwa zimejiandaa kutekeleza zoezi hilo; Kufanya Kampeni kwenye
Vyombo vya Habari juu ya utayari wa Bandari kwenye kutekeleza zoezi hilo;
Kufanya semina na Taasisi za Serikali juu ya wajibu na ushirikiano wa kila mdau
anayeshiriki zoezi hilo na; Kuwa na Kandarasi za dharura za Ukodishaji wa Mitambo

ili inapotokea changamoto kuwepo na uwezekano wa kupata mshitiri kwa wakati.

Agenda Na 9.4 Taarifa kutoka Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala
(WRRB)

Taarifa ilieleza kuwa katika kipindi cha misimu mitatu iliyopita kati ya 2021/22 hadi
2023/24 mikoa sita inayozalisha korosho Lindi, Mtwara, Morogoro, Pwani, Ruvuna
na Tanga imekuwa ikiratibu mauzo yao kupitia Mfumo wa Stakabadhi za Ghala.

Katika kipindi hicho ukusanyaji wa korosho umekuwa ukipanda na kushuka kwa
makusanyo ambapo msimu wa 2021/2022 ukusanyaji ulikuwa kilogramu
231,152,847; 2022/2023 ukashuka hadi kilogramu 176,747,460 na kuongezeka tena
hadi kilogramu 252,670,448 msimu wa 2023/2024. Katika kipindi cha kati ya 2021/22
hadi 2023/24 mkoa wa Mtwara umekuwa ukiongoza kwa ukusanyaji ambapo
kilogramu 358,257,547 zilikusanywa ukifuatiwa na Lindi kilogramu 191,683,183.

llielezwa kuwa katika kipindi cha mwaka 2021/22 na 2023/24, kati ya kilogramu
652,670,448 zilizopita kwenye mfumo upungufu ulikuwa kilogramu 4,937,185 sawa
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na asilimia 0.77%. Ikilinganishwa na kipindi kuanzia 2015/16 hadi 2020/21 ambapo
wastani wa upungufu ulikuwa asilimia 1.00%; Katika misimu mitatu iliyopita wastani
kiwango cha upungufu kimeshuka kwa asilimia 0.23%. Kwa kutumia utaratibu uliopo
kisheria, kila upungufu uliojitokeza na kuripotiwa kupitia Fomu Namba 7 madai hayo
yaliwasilishwa kwa kampuni za bima kwa ajili ya malipo.

llifahamishwa kuwa katika msimu wa 2021/2022, jumla ya AMCOS 792 zilishiriki
kuuza mazao yao kupitia Mfumo wa Stakabadhi za Ghala. Katika msimu wa
2022/2023, idadi ya AMCOS zilizouza kupitia mfumo huo ilikuwa 790, huku msimu
wa 2023/2024 idadi hiyo ikiongezeka na kufikia AMCOS 917.

llihitimishwa kuwa katika msimu wa 2021/2022, jumla ya kampuni 56 za ununuzi
zilijitokeza kununua mazao kupitia minada iliyokuwa ikiratibiwa na ushirika. Msimu
wa 2022/2023, idadi ya kampuni za wanunuzi ilipungua hadi kampuni 41, lakini
katika msimu wa 2023/2024, idadi hiyo iliongezeka na kufikia kampuni 71.

Agenda Na 9.5 Taarifa kutoka Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC)
llifahamishwa kuwa Tume ya Maendeleo ya Ushirika ina jukumu la kuhamasisha na
kusimamia shughuli za Vyama vya Ushirika nchini na katika Vyama vya Korosho
Tume ina majukumu yafuatayo: Kutoa waraka wa Usimamizi wa Biashara na
masoko ya Korosho kila msimu; Kushirikiana na Bodi ya Korosho Tanzania kuandaa
Mwongozo wa Mauzo ya Korosho kila Mwaka; Kuratibu na kuhakikisha kuwa Vyama
vya ushirika vinakuwa na vifaa na vitendea kazi kama vile vitabu vya Stakabadhi,
ghala, Mizani na Vifungashio kipindi cha msimu; Kufanya ufuatiliaji na ukaguzi wa
mara kwa mara hususani kipindi cha msimu wa mauzo ya korosho; Kuhakikisha
Vyama vya Ushirika vinahakiki mizani za kupimia korosho kabla ya kuanza kwa
msimu; Kushirikiana na Bodi ya Korosho Tanzania kuratibu mafunzo ya Ubora wa
korosho kwa makarani wapimaji; Kuhamasisha na kuratibu upatikanaji na matumizi
ya mizani za kidigitali pamoja mfumo wa Usimamizi wa Vyama vya Ushirika
kielektroniki (MUVU) na; Kutatua migogoro mbalimbali ambayo inaweza kujitokeza
kipindi cha mauzo.

llelezwa kuwa katika msimu 2023/2024 Tume ya Maendeleo ya Ushirika ilisimamia
Vyama vya Ushirika vipatazo 759 katika mikoa ya Lindi, Mtwara, Ruvuma, Pwani,
Tanga, Morogoro, Singida, Dodoma, Songwe na Mbeya. Zilielezwa changamoto

zilizotokea na namna zilivyotatuliwa.
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llielezwa mikakati na maandalizi ya msimu 2024/2025 kuwa ni: Kuhamasisha Vyama
vya Ushirika kununua na kutumia mizani za kidigitali ambapo hadi sasa tayari mizani
ya kidijitali 1,585 imenunuliwa na kusambazwa kati ya mizani 2,200 zinazohitajika
kwenye Vyama vya Msingi kupitia Mradi wa Pamoja (KCJE) sawa na 72% ya
mabhitaji; Kwa kushirikiana na Bodi ya Korosho kuandaa miongozo ya mauzo na
ubora wa korosho kwa msimu 2024/2025; Kutoa waraka wa Usimamizi wa biashara
ya Korosho kwa Vyama vya Ushirika; Kusimamia kikamilifu Mauzo na Malipo ya
fedha za Korosho kwa wakulima kwa kuhakikisha Maafisa Ushirika na Vyama Vikuu
vya Ushirika kwenye vituo vya kuchakata malipo (payment centers); Kuhamasisha
Vyama Vikuu vya Ushirika kujenga viwanda vya ubanguaji ambako kwa sasa Chama
Kikuu cha TANECU Ltd tayari kinakamilisha kiwanda chake na kinategemea kuanza
ubanguaji; Kuendelea kuhamasisha wakulima kukausha korosho na kuzipanga
kwenye madaraja stahiki ili kuendelea kulinda ubora wa korosho; Kusimamia
uchaguzi wa Viongozi kwenye Vyama vya Ushirika ambako zoezi hili hufanyika kila
baada ya miaka mitatu kwa mujibu wa sheria; Kusimamia mikutano Mikuu ya Mwaka
kwa ajili ya kupitisha na kuidhinisha bajeti za chama ikiwa ni pamoja na gharama za
msimu wa korosho; Kwa kushirikiana na Bodi ya Korosho na Vyama Vikuu vya
Ushirika kuhakikisha upatikanaji na ugawaji wa pembejeo za korosho kwa wakulima,;
Kuhakikisha kuwa vyama vinakarabati ghala na ujenzi wa ghala; Kusimamia
upatikanaji wa vifungashio ambako mpaka sasa Vyama Vikuu Vya Ushirika tayari
vina jumla ya gunia 3,600,000 za kuanzia na bado kuna mzabuni mmoja ambaye
atasambaza gunia 1,200,000; Kuhakikisha kuwa Vyama vinaingia mikataba na
waendesha ghala na; Kuhakikisha vyama vinatangaza zabuni kwa wasafirishaji wa

korosho kutoka kwa ghala za AMCOS kwenda ghala kuu.

Agenda Na. 9.6: Taarifa kutoka Soko La Bidhaa Tanzania (TMX)

lielezwa kuwa katika kuboresha mazingira ya ufanyaji biashara wa bidhaa
mbalimbali nchini, Serikali ya Jamhuri ya Muungano Tanzania ilianzisha Soko la
Bidhaa Tanzania (TMX) ikiwa ni moja ya suluhisho kwa baadhi ya changamoto
zilizokuwepo kwenye minyororo ya thamani ya bidhaa za kilimo, madini, mifugo na
nishati. Mifumo mbalimbali ikiwemo Mifumo ya Ushirika na Stakabadhi za Ghala
ilianzishwa na kuleta mafanikio makubwa hasa kwenye tasnia ya Kilimo.Pamoja na
mafanikio kuonekana kwa kiwango kikubwa bado kuna changamoto zilikuwepo
kwenye baadhi ya maeneo zikiwemo bei za mazao kutokuakisi thamani yake halisi
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sokoni, ubora haukuwa wa kuridhisha, vipimo visivyo sahihi bado vilikuwa vinatumika,
wakulima kutokuwa na uhakika wa malipo yao kwa wakati hali iliyopelekea kuwa
kwenye mzunguko wa madeni na kutokukopeshekana Taasisi za kifedha, ugumu
wa upatikanaji wa taarifa sahihi za soko na kuwepo kwa takwimu za soko

zisizotegemewa.

llielezwa kuwa kazi za Soko la Bidhaa zimejikita kwenye yafuatayo: Kuleta uwazi wa
bei za bidhaa na mwenendo wa soko; Ugunduzi wa bei kwa ushindani; Hupunguza

gharama za kuuza na kununua na; Kutoa kinga ya bei.

llifahamu kuwa TMX imeendelea kushirikiana na Tume ya Maendeleo ya Ushirika
(TCDC), Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala (WRRB), Bodi za Mazao ya
Kilimo pamoja na Mamlaka za Serikali ya Mikoa na Wilaya mbalimbali, kufanya
mauzo kupitia mfumo wa kidijitali kwa mazao mbalimbali yakiwemo ufuta, soya,

kakao na kahawa.

Kuhusu maandalizi ilielezwa kuwa TMX katika kuelekea mauzo ya korosho msimu
wa 2024/2025 inaendelea kushirikiana na wadau mbali mbali wakiwemo Vyama
Vikuu vya Ushirika. Baadhi ya hatua zilizochukuliwa na maandalizi mengine ni
kama ifuatavyo: Kufanya mafunzo kwa Vyama Vikuu vya Ushirika na wadau
wengine kipindi cha msimu wa Ufuta 2024/2025 ili waweze kuelewa mfumo wa
mauzo wa kidijitali na ; Kushiriki katika maandalizi ya Muongozo wa Mauzo wa
Korosho Msimu wa 2024/2025;

AGENDA NA 10.0 TAARIFA YA MAENDELEO YA UTAFITI WA ZAO LA
KOROSHO NCHINI
llielezwa kuwa korosho ni miongoni mwa mazao makuu yanayochangia pato la

wakulima wa mikoa ya Mtwara, Lindi, Pwani, Tanga na Ruvuma. Katika kuongeza
uzalishaji wa korosho nchini korosho. Majukumu ya TARI Naliendele ni kufanya
utafiti na kuzalisha mbegu na miche bora ya korosho. Aidha, programmu ya Utafiti
wa Zao la Korosho ina majukumu yafuatayo: Kugundua, kuzalisha na kusambaza
mbegu bora za korosho; Kubaini na kupendekeza njia bora za uzalishaji wa miche;
Kubaini magonjwa na wadudu waharibifu wa korosho na mbinu za kudhibiti; Kubaini
wadudu rafiki wa zao la korosho na namna ya kuwatumia; Kubaini mbinu za
kuboresha na kufufua mashamba ya korosho; Kubaini na kutumia mbinu za
baioteknolojia katika kuzalisha mbegu bora za korosho; Kutoa elimu katika upandaji
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na utunzaji mashamba ya korosho; Kufanya utafiti wa udongo na matumizi bora ya
ardhi kwenye zao la korosho; Kufanya utafiti na kuainisha maeneo yanayofaa kwa
kilimo cha korosho; Kusambaza teknolojia za korosho kwa wadau; Kutoa mafunzo
ya kilimo cha korosho kwa wagani na wadau wengine na; Kutafiti mbinu za

uongezaji thamani korosho na mabibo

llielezwa kuwa kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa, kumekuwa na milipuko ya
magonjwa na wadudu waharibifu ndani ya msimu wa uzalishaji wa korosho katika
maeneo mbalimbali. Magonjwa kama vile blaiti, ubwiriunga, vithiripi na chule

vimeendelea kuwa tatizo kwenye zao la korosho hasa usipodhibitiwa.

llihitimishwa kuwa Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania Kituo cha Naliendele,
kinaendelea na shughuli mbalimbali za utafiti wa zao la korosho ili kuongeza tija ya

uzalishaji.

AGENDA NA 11.0 TAARIFA YA TUME MAALUM YA TATHMINI YA TASNIA YA
KOROSHO

Tume Maalum ya Tathmini ya Tasnia ya Korosho iliwasilisha mapendekezo taarifa
yake ikiwa na vipengele 16 kama vile: Maandalizi ya shamba; Upatikanaji wa mbegu
bora na miche ya korosho; Usajili wa wakulima, Upatikanaji na usambazaji wa
viuatilifu; Upatikanaji wa mitaji kwa wakulima; Upatikanaji wa huduma za ugani;
Upatikanaji wa ghala; Taratibu za uendeshaji wa ghala; Upimaji na usafirishaji wa
korosho za wakulima; Mifumo ya masoko na malipo kwa wakulima; Tozo kwenye
zao la korosho; Uongezaji wa thamani wa korosho; Ushiriki wa wadau wengine
kwenye Tasnia ya Korosho; Kuhusu kugawa Chama Kikuu cha TANECU; Mfumo wa
uendeshaji Vyama vya Ushirika; Mfumo wa uendeshaji wa minada na; Masuala

mengine ya uendelezaji wa tasnia ya korosho;

AGENDA NA 12.0 UTOAJI WA TUZO KWA WADAU MBALIMBALI
Tuzo mbalimbali kwa washiriki wenye mchango mahususi katika Tasnia ya Korosho

kwa mwaka 2023/2024 ulikuwa kwa makundi kama ifuatavyo:

Sekretarieti za mikoa ya asili katika kilimo cha korosho: Mshindi alikuwa ni Mkoa
wa Mtwara kwa usimamizi imara wa zao la korosho katika kundi la Sekretarieti za

Mikoa inayolima korosho nchini.
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Halmashauri za Wilaya katika mikoa ya asili ya zao la korosho: Mshindi ilikuwa
ni Halmashauri ya Wilaya ya Liwale kwa usimamizi imara wa zao la korosho katika

kundi la Halmashauri.

Kundi la Vyama Vikuu vya Ushirika: Mshindi ni Chama Kikuu Cha Ushirika cha
RUNALI Ltd kwa usimamizi mzuri kwenye Vyama vya Ushirika vya Msingi.

Kundi la Wabanguaji Wakubwa: Mshindi alikuwa ni AMAMA FARMS LTD cha

Mkoani Mtwara.

Kundi la Wabanguaji Wadogo: Mshindi alikuwa ni TANZANIA DELICIOUS
CASHEW kutoka Tandahimba cha Mkoani Mtwara

Kundi la Wasambazaji wa Pembejeo: Mshindi alikuwa ni Mohammed Enterprises
Co. Ltd.

Kundi la Wasafirishaji bora kwenye Tasnia ya Korosho: Mshindi ni Elias

Transport Co. Ltd

Kundi la Wanunuzi wa Korosho Ghafi: Mshindi alikuwa ni Iscon Commodities

Tanzania Ltd

Kundi la Wanahabari wa Televisheni: Mshindi alikuwa ni John M. Kasembe kutoka

Azam Tevevision - Mtwara
Kundi la Redio za Kijamii: Mshindi alikuwa ni Ruangwa FM Radio

Kundi la Wanahabari wa Magazeti: Mshindi alikuwa ni Sijawa Omary Abdallah

kutoka Habari Leo

Kundi la Wanahabari wa Televisheni Mtandao: Mshindi alikuwa ni Faida wa
Online TV

Kundi la Maafisa Kilimo (DSMS) walipata tuzo ya usimamizi bora wa huduma za
ugani kwa wakulima wa zao la korosho ni:
i. Rajab A. Namkoko kutoka Mtama DC
ii. Hussein Mwapili kutoka Lindi MC
iii. Juma Hashim Kahamba kutoka Newala TC
iv. Cuthbet Mwinuka kutoka Chunya DC
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Kundi la Wakulima: Washindi ni

Ndg. Fikirini Mohamed Makarani — mkulima bora wa kwanza Kitaifa -
Nanyumbu DC

Ndg. Sijahi Swalehe Hassan — Mkulima bora wa pili Kitaifa — Newala
TC

Ndg. Seleman Abdallah Mndengeluka — Mkulima bora wa tatu Kitaifa —
Mtama DC

Kundi la watu wenye Mchango Maalum katika Tasnia ya Korosho

Waliopewa Tuzo ya mchango Maalum walikuwa ni:

Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania tuzo maalum kwa uwekezaji mkubwa alioufanya kwenye
Tasnia ya Korosho ikiwemo kutoa pembejeo bure kwa wakulima kwa
muda wa miaka 3 mfululizo.

Ndg. Audax Rukonge Mkurugenzi Mtendaji Mstaafu wa ANSAF kuanzia
mwaka 2013 hadi mwaka 2022, tuzo maalum kwa uhamasishaji wa
ubanguaji wa korosho kupitia vikundi vidogo vya ubanguaji nchini.
Mheshimiwa Dkt. Rehema Nchimbi Mkuu wa Mkoa Mstaafu kwa
uanzishwaji wa mashamba ya pamoja (Block farming) ya korosho

yaliyopo Manyoni Mkoa wa Singida.

AGENDA NA 13.0 MENGINEYO

Hakukuwa na mengineyo

AGENDA NA 14.0 KUFUNGA KIKAO

Mwenyekiti aliwashukuru wajumbe kwa michango yao ya mawazo kwa uwazi na

kuwataka watendaji kuzingatia maelekezo yaliyotolewa. Aidha, alifunga kikao saa

06:45 mchana siku ya pili.

MWENYEKITI KATIBU

TAREHE

...................... TAREHE.....................
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AGENDA NA 4.0: YATOKANAYO NA MKUTANO MKUU WA WADAU WA TASNIA
YA KOROSHO ULIOFANYIKA TAREHE 22 - 23 AGOSTI 2024 KATIKA UKUMBI WA

PSSSF, JIJINI DODOMA
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YATOKANAYO NA MKUTANO MKUU WA WADAU WA TASNIA YA KOROSHO ULIOFANYIKA TAREHE 22 - 23 AGOSTI 2024
KATIKA UKUMBI WA PSSSF, JIJINI DODOMA

AGENDA AGENDA AZIMIO MHUSIKA UTEKELEZAJI

NAMBA

1.0 Kufungua mkutano Wabanguaji wa ndani wawasilishe CBT Kwa msimu wa mwaka 2024/2025
mabhitaji ya korosho wanazohitaji TACP wabanguaji wa ndani walinunua
kubangua kwa mwaka mzima Bodi korosho kupitia Vyama vya Ushirika
ya Korosho ili waweze kuwekewa vya Msingi baada ya wakulima
utaratibu wa kununua korosho hizo. wenye korosho hizo kuridhiwa ziuzwe

kupitia soko la awali.

Mfumo wa Soko la Bidhaa utumike | CBT, TMX, | Azimio limetekelezwa  ambapo
kwenye mauzo ya korosho kuanzia | WRRB korosho zote zilizoingia katika mfumo
msimu wa 2024/2025 baada ya wa stakabadhi za ghala ziliuzwa
mfumo huo kuleta mafanikio kupitia mfumo wa Soko la Bidhaa
makubwa kwenye mazao mengine Tanzania (TMX).
Uwekwe utaratibu wa kuwawezesha | CBT, UNION Katika msimu wa 2024/2025 Bodi ya

Wakuu wa Mikoa na Wilaya ili
waweze kusimamia zao la korosho

ikiwemo usambazaji na ugawaji wa

Korosho Tanzania kwa kushirikiana
na Vyama Vikuu vya Ushirika ilitenga
kiasi cha shilingi 2.00 kutoka katika
tozo ya shilingi 110.00 kwa kilo ya
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AGENDA AGENDA AZIMIO MHUSIKA UTEKELEZAJI
NAMBA
pembejeo. uendelezaji wa tasnia ya korosho
inayolipwa na mnunuzi kwa ajili ya
kuwawezesha Wakuu wa Mikoa na
Wakuu wa Wilaya kusimamia zao la
korosho ikiwemo usambazaji na
ugawaji wa pembejeo kwa wakulima.
Taarifa za utendaji kazi wa Bodi ya | CBT Bodi ya Korosho Tanzania imetoa
Korosho zitolewe kwa Wakuu wa taarifa za utendaji kazi wake katika
Mikoa na Wilaya walioko kwenye Mikoa na Wilaya husika.
Tasnia ya Korosho
5.0 Taarifa ya maendeleo ya | Serikali iweke mpango mahususi wa | MOA, CBT Bodi ya Korosho Tanzania imeandaa

zao la korosho kwa
mwaka 2023/2024 na
mpango wa mwaka

2024/2025 kwa Mikoa
inayozalisha korosho

kuendeleza zao la korosho kwenye
Mikoa Mipya

mpango mkakati wa kuendeleza zao
la korosho katika mikoa mipya
ambao utaanza kutekelezwa katika
mwaka wa fedha wa 2025/2026.

6.0

Taarifa ya utekelezaji wa

shughuli za uendelezaji

Kuwe na mikakati ya kuanzisha

mashamba na kufufua mashamba

CBT, TARi, RS,

Bodi

kushirikiana na TARI| Naliendele na

ya Korosho Tanzania kwa
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AGENDA AGENDA AZIMIO MHUSIKA UTEKELEZAJI
NAMBA
zao la korosho msimu wa | pori LGA Sekretarieti za Mikoa na Halmashauri
2023/2024 na mpango inaendelea na kampeni ya kuelimisha
wa kuelekea msimu wa wakulima kuzingatia kanuni za kilimo
mwaka 2024/2025 kutoka bora cha korosho ikiwa ni pamoja na
Bodi ya Korosho kufufua mashamba pori na
Tanzania kuhamasisha uanzishwaiji wa
mashamba makubwa ya pamoja
(Block farming) ambapo Manyoni
kuna ekari 27,000 Manispaa ya Lindi
ekari 52,000 na Rufiji ekari 6,500.
7.0 Mwenendo wa masoko | Taarifa ya bei ya korosho duniani | CBT, TCDC, | Taarifa ya bei inaendelea kutolewa
ya korosho kwa msimu | itolewe kwa wadau mara kwa mara | TMX kwa wadau ambapo kila mwisho wa

wa mwaka 2023/2024 na
maandalizi
2024/2025

ya mwaka

mwezi hutolewa jarida linalionesha
bei za korosho duniani. Ambapo
jarida hili hupatikana katika tovuti ya
Bodi ya Korosho.
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AGENDA AGENDA AZIMIO MHUSIKA UTEKELEZAJI
NAMBA
8.0 Mapendekezo ya Tozo. Tozo ya shilingi 7 kwa kilo moja | CBT, WRRB Utekelezaji umefanyika tozo
iIsimamiwe na taasisi mbili iliendelea kusimamiwa na taasisi
mbili ambazo ni Bodi ya Korosho
Tanzania na Bodi ya Usimamizi wa
Stakabadhi za Ghala Tanzania.
Tozo vya zao Iilipwe kwenye | LGA Azimio limetekelezwa ambapo tozo
Halmashauri zao lilipozalishwa na ) na Service levy zinalipwa kwenye
service levy ilipwe kwenye Wanunuz Halmashauri husika.
Halmshauri ilipofanyika biashara ya
zao
Vyama Vikuu viwajibike kusimamia | TCDC, UNION, | Utekelezaji umefanyika ambapo
ubora wa korosho ghafi kuanzia | CBT, WRRB Vyama Vikuu vimesimamia ubora wa
ngazi ya mkulima hadi ghala kuu korosho.
9.1 Taarifa kutoka Bodi ya | Chama Kikuu kishiriki  kwenye | Union Utekelezaji umefanyika ambapo
Usimamizi wa Stakabadhi | mchakato wa kusajili mwendesha Vyama  Vikuu vilishiriki  katika

za Ghala (WRRB)

ghala kwenye eneo lake

mchakato wa kumpata mwendesha

ghala
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AGENDA AGENDA AZIMIO MHUSIKA UTEKELEZAJI

NAMBA

11 Taarifa ya Tume Maalum | Mapendekezo yaliyowasilishwa na | CBT, Wadau | Taarifa ya utekelezaji wa
ya Tathmini ya Tasnia ya | Tume yatekelezwe na taarifa itolewe | husika mapendekezo yaliyotolewa na Tume

Korosho ya Mwaka 2024

kwenye Mkutano Mkuu ujao.

Maalum ya Tathmini ya Tasnia ya
Nchini 2024

itawasilishwa katika Mkutano huu.

Korosho mwaka
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AGENDA NA 5.0:KUPOKEA NA KUPITIA TAARIFA YA MAENDELEO YA ZAO LA
KOROSHO KWA MWAKA 2024/2025 NA MPANGO WA MWAKA 2025/2026 KWA
MIKOA INAYOZALISHA KOROSHO




KUPOKEA NA KUPITIA TAARIFA YA MAENDELEO YA ZAO LA KOROSHO
KWA MWAKA 2024/2025 NA MPANGO WA MWAKA 2025/2026 KWA MIKOA
INAYOZALISHA KOROSHO

5.1 TAARIFA YA MKOA WA MTWARA

5.1.1. Utangulizi

Korosho ni zao kuu la biashara linalotegemewa sio tu na wananchi wa Mkoa wa
Mtwara bali na nchi katika uchangiaji wa pato la Taifa. Mchango huo unalifanya zao
la korosho kuwa muhimu sana katika ukuaji wa uchumi wa wananchi wa Mtwara na
chanzo kikuu cha mapato ya Halmashauri. Zao hili ni mojawapo ya mazao ya
kimkakati yanayopewa kipaumbele Mkoani Mtwara.

Mkoa wa Mtwara una wakulima 335,543 waliohuisha taarifa kwenye kanzidata ya
Bodi ya Korosho Tanzania (CBT) katika msimu 2024/25. Mkoa una jumla ya Hekta
934,732.29 sawa na Ekari 2,336,830.73 zenye jumla ya mikorosho 70,104,922 (
Chanzo: CBT) . Takwimu hizi ndizo zinazotumika kugawa pembejeo za ruzuku za

korosho kwa wakulima wenye sifa.

5.1.2. Uzalishaji wa korosho ghafi msimu wa 2024/25 na mpango wa
uzalishaji ifikapo 2029/30

Mkoa wa Mtwara unaongoza katika uzalishaji wa korosho nchini, Katika Msimu wa

2024/25 Mkoa ulizalisha Tani 330,505 za korosho ghafi sawa na asilimia 62.6 ya

uzalishaji wa korosho kitaifa. Aidha, Mkoa na wadau wake umeweka mikakati ya

kuendelea kuongeza uzalishaji wa korosho ghafi ili kuchangia malengo ya kitaifa ya

kuzalisha Tani 1,000,000 ifikapo 2029/30.

5.1.3. Uzalishaji Wa Korosho Ghafi Msimu Wa 2024/25

Msimu 2024/25 Mkoa uliweka lengo la kuzalisha Tani 345,651 ambapo katika
utekelezaji umezalisha Tani 330,505.051 sawa na asilimia 95.6 ya malengo
tuliyowekewa. Uzalishaji wa msimu 2024/25 ni ongezeko la asilimia 83 ukilinganisha

na tani 180,544 za korosho ghafi zilizolishwa msimu 2023/24.

45



Uzalishaji wa Korosho kuanzia Mwaka 2022/23 hadi 2024/25

Mwaka Malengo ya Utekelezaji wa % ya Utekelezaji
Uzalishaji (Tani) Uzalishaji (Tani) wa Malengo
2022/23 162,400 99,013 61.0
2023/24 248,400 180,544 72.7
2024/25 345,651 330,505 95.6

Kiasi cha korosho ghafi Tani 330,505 zilizozalishwa msimu 2024/25 zimegawanyika

katika mafungu yafuatayo:

i.  Korosho zilizouzwa kwa Mfumo wa Stakabadhi za Ghala na minada ya kidijitali
kupitia Soko la Bidhaa Tanzania (TMX) - Tani 240,818.8 zenye thamani ya
shilingi 873,500,216,083.76

ii. Korosho zilizobanguliwa kupitia wajasiriamali na wakulima wadogo na nyingine
kuuzwa katika soko la awali sawa na Tani 39,812.8, na

iii. Korosho zilizobaki kwa wakulima kwa ajili ya matumizi mbalimbali ikiwemo

kubangua na kuendelea kuuza kwenye Soko la Awali sawa na Tani 49,873.4

5.1.4. Mpango/Makadirio ya Uzalishaji wa Korosho Kiwilaya 2025/26 Hadi
2029/30
Mkoa umeweka mkakati wa kuongeza uzalishaji wa korosho kufikia Tani 580,927
ifikapo 2029/30. Katika kufikia malengo hayo, Mkoa umeanzisha Operesheni ya
Ondoa Mapori Ongeza Uzalishaji wa Korosho ambayo imekusudia kuongeza kasi ya
kupanda mikorosho mipya, Kuondoa mikorosho iliyozeeka na kupanda mipya au
kubebesha mikorosho mizee (Top working) na kuimarisha huduma za ugani.
Malengo ya uzalishaji kwa miaka mitano ijayo kufikia mwaka 2029/30 ni kama

inavyoonesha kwenye jedwali hapo chini.
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Malengo ya Uzalishaji wa Korosho Mkoa wa Mtwara 2025/26 -2029/30

Halmashauri 2025/26 2026/27 2027/28 2028/29 2029/30
Mtwara (M) 3,549 3,929 4,310 4,690 5,070
Mtwara (V) 16,579 18,355 20,132 21,908 23,684
Nanyamba 42,090 46,599 51,109 55,618 60,128
Tandahimba 153,031 169,427 185,823 202,220 218,616
Newala (V) 48,443 53,634 58,824 64,014 69,205
Newala (M) 27,630 30,590 33,550 36,511 39,471
Masasi (V) 64,114 70,983 77,852 84,722 91,591
Masasi (M) 12,793 14,164 15,535 16,905 18,276
Nanyumbu 38,420 42,536 46,653 50,769 54,885
Jumla 406,649 450,218 493,788 537,357 580,927

Baadhi ya mikakati iliyotekelezwa iliyochangia kuongezeka kwa uzalishaji ni kama

inavyoonesha kwenye Jedwali hapo chini.

Utekelezaji wa Mikakati ya Kuongeza Uzalishaji

Na

Mkakati

Utekelezaji hadi msimu 2024/25

Kuongeza tija na uzalishaji kutoka Tani
118,575 mwaka 2020/21 hadi Tani
420,000 ifikapo 2025/26

Uzalishaji umeongezeka Kutoka Tani 118,575
mwaka 2020/21hadi Tani 330,55 mwaka 2024/25

ii. Kuweka mfumo endelevu na shirikishi
wa upatikanaji wa pembejeo kwa
wakulima

Wakulima wamesajiliwa na pembejeo
zinasambazwa kidijitali kupitia vyama ushirika

Kutoa mafunzo rejea kwa maafisa ugani
na wakulima kuhusu mabadilliko ya
teknolojia za uzalishaji wa mikorosho,
ubebeshaji, matumizi ya pembejeo na
udhibiti wa magonjwa;

Kila mwaka mafunzo rejea yanatolewa kwa
maafisa ugani kwa ushrikiano wa CBT na TARI
Naliendele.

Halmashauri kuratibu
uzalishaji/upatikanaji wa miche bora ya
mikorosho na kupanda mikorosho mipya.

Msimu 2024/25 Halmashauri imesambaza miche
1,394,000 kutoka Bodi ya Korosho Tanzania

Vyama Vikuu vya Ushirika (MAMCU na
TANECU) kuanzisha mashamba vya
korosho

Chama Kikuu Cha Ushirika MAMCU kimeanzisha
shamba la korosho Mikorosho lenye ekari 500

Vyama Vikuu wa Ushirika (MAMCU na
TANECU) kuanzisha viwanda 2 vya
ubanguaji wa korosho

Chama Kikuu cha TANECU Kimezindua kiwanda
Kitangari chenye uwezo wakubangua Tani 3,600
kwa mwaka na wantarajia kujenga kingine eneo
la Malopokelo Tandahimba

Kuongeza idadi ya maghala bora ya
kuhifadhi mazao kutoka 2 hadi 4

Jumla ya maghala Makuu 4 yamejengwa na
Halmashauri ya Wilaya Masasi, Chama kikuu
cha MAMCU na Bodi ya Korosho.
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5.1.5. Mpango wa Upatikanaji Mbegu na Miche Bora ya Mikorosho

Msimu 2024/25 wakulima walisambaziwa jumla ya miche 1,430,552 kati ya hiyo
miche 1,389,000 ilitolewa na Bodi ya Korosho Tanzania kutia Kituo cha Utafiti cha
TARI Naliendele. Aidha, Halmashauri za wilaya, Kiwanda cha Korosho AMAMA -
Tandahimba, Msombe Group - Nanymba na watu binafsi walichangia miche 41,522

kama inavyoonesha kwenye jedwali.

Kabla ya ugawaji wa Miche Mkoa uliandaa siku ya uzinduzi wa msimu wa kilimo
pamoja na mambo mengine kulifanyika uhamasishaji wa kupanda mikorosho mipya
na kuzindua upandaji wa Miche ya mikorosho Kimkoa siku ya 30 Disemba 2024

wilayani Masasi.

Mkoa kwa kushirikiana na Bodi ya Korosho, Mamlaka za Serikali za Mitaa pamoja na
TARI Naliendele umelenga kuwawezesha wakulima kupanda walau mikorosho
mipya 2,000,000 kila mwaka. Uzalishaji wa miche unafanywa na TARI Naliendele

pamoja na vikundi vya watu binafsi vilivyotambuliwa.

48



Miche ya Korosho iliyosambazwa msimu 2024/25

Idadi ya Miche ya Mikorosho iliyosambazwa msimu
_ 2024/25
Na Halmashauri
Bodi ya Korosho Halmas_haun_/ watu Jumla
binafsi
1 | Masasi DC 450,000 0 450,000
2 | Masasi TC 150,000 0 150,000
3 | Mtwara DC 20,000 400 20,400
4 | Mtwara MC 25,000 0 25,000
5 | Nanyamba TC 300,000 1,572 301,572
6 | Nanyumbu DC 50,000 1,080 51,080
7 | Newala DC 14,000 0 14,000
8 | NewalaTC 30,000 20,000 50,000
9 | Tandahimba DC 350,000 18,500 368,500
Jumla 1,389,000 41,552 1,430,552
5.1.6. Ubanguaji wa korosho msimu 2025/26

Mkoa wa Mtwara una Jumla ya viwanda 27 vinavyofanya kazi vyenye uwezo wa
kubangua Tani 44,361 kwa mwaka kama vitafanya kazi kulingana na uwezo wake.
Aidha, vipo vikundi na wakulima binafsi wanajihusisha na Shughuli za ubanguaji wa
korosho. Mkoa wa Mtwara unabangua asilimia 25 ya korosho zinazozalishwa.

Kumekuwa na uhamasishaji na mwamko mkubwa wa ubanguaji wa korosho kwa
siku za karibuni. Mwaka 2025, kiwanda kipya cha TANECU kilifunguliwa chenye
uwezo wa kubangua Tani 3600 kwa mwaka. Aidha, mpango wa ujenzi wa viwanda
vingine upo mbioni ikiwemo kwenye Kongani ya viwanda Maranje, Kiwanda cha
TANECU Tandahimba, Masasi mjini na Kiwanda cha Kitama ambacho ujenzi wake

umeanza.

5.1.7.

Msimu 2025 mafunzo yalitolewa kwa maafisa ugani wa halmashauri na waliajiriwa

Hali ya huduma za ugani na mafunzo 2025
na Bodi ya Kororosho kwa awamu ya mbili. Awamu ya kwanza mwezi Februari
2025, walifundishwa utunzaji wa mashamba ya korosho na awamu ya pili mwezi Mei
2025 walifundishwa matumizi sahihi na salama ya viuatilifu. Jumla ya Maafisa Ugani
541 wakiwemo Maafisa ugani 299 wa Halmashauri na 242 walioajiriwa na Bodi ya
Korosho (CBT) walipata mafunzo hayo rejea. Mafunzo yalitolewa kwa ushirikiano wa
wataalamu kutoka Ofisi ya Mkuu wa Mkoa, CBT na na TARI Naliendele.
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Maafisa ugani waliopatiwa mafunzo waliwafikia jumla ya wakulima na wapuliziaji
145,484 ambao walikuwa wanahudhuria kwenye mikutano ya mafunzo wakiwemo

wakulima wa mikorosho 141,730 na wapuliziaji 3,748.

Wakulima na Wapuliziaji wa Mikorosho waliopatiwa Mafunzo Msimu 2025

WAKULIMA WAPULIZIAJI Jumla ya waliofundishwa
N | HALMASHAU JUML
A RI ME KE JUMLA ME KE A ME KE JUMLA
Tandahimba
1 |DC 15,060 | 7,718 | 22,778 948 | 2| 950 | 16,008 | 7,720| 23,728
2 | Newala DC 5381 | 2,644 8,025 423 -| 423 5804 | 2,644 8,448
3 | NewalaTC 1,663 | 1,211 2,874 169 3| 172 1832 | 1,214 3,046
4 | Masasi DC 11,225 | 5,533 | 16,758 612 -| 612 11,837| 5,533 | 17,370
5 | Masasi Tc 9,145 | 3,425| 12,570 12 1 13 9,157 | 3,426 | 12,583
Nanyumbu
6 | DC 14,355 | 6,164 | 20,519 772 -| 772 | 15,127 | 6,164 | 21,291
Nanyamba
7 | TC 21,531 | 7,177 | 28,708 480 -| 480 | 22,011 | 7,177 | 29,188
8 | Mtwara DC 16,592 | 8,652 | 25,244 206 -| 206 | 16,798 | 8,652 | 25,450
9 | Mtwara MC 2,609 | 1,645 4,254 126 -1 126 2,735| 1,645 4,380
Jumla 97,561 44,169 | 141,730 | 3,748 6 | 3,754 | 101,309 | 44,175 | 145,484

5.1.8. Usambazaji pembejeo za zao la korosho msimu wa mwaka 2025/26
hadi 03 agosti, 2025
Baadhi ya visumbufu vya mikorosho mkoani Mtwara ni pamoja na ubwiriunga, blaiti,
vidung’ata na mbu wa mikorosho. Msimu 2025/26 Serikali kupitia Bodi ya Korosho
Tanzania na Vyama vya ushirika vimesambaza kwa wakulima jumla ya Tani
20,563.03 ya Salfa, Viuatilifu vya kudhibiti wadudu Lita 338,104 na viuatilifu vya maji
vyakudhibiti magojwa Lita 464,009 ambavyo vimesambazwa kwa wakulima kupitia
Vyama vya Ushirika vya Msingi - AMCOS kwa mfumo wa Kidijitali. Zoezi la
kusambaza pembejeo linaendelea na linatarajiwa kukamilika tarehe 30 Agosti, 2025.

5.1.9. Changamoto
i.  Magojwa na wadudu wa Mikorosho
ii. Mabadiliko ya Tabianchi
iii.  Uelewa mdogo wa baadhi ya wakulima kuhusu matumizi ya sahihi na salama
ya viuatilifu
iv. Baadhi ya wakulima wachache kuchelewa kulipwa fedha za mauzo kutokana
na baadhi ya viongozi wa AMCOS kukosa uadilifu
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5.1.10. Hatua za utatuzi wa changamoto

i. Kumekuwa na programu maalum ya kutoa mafunzo rejea kwa wakulima na
maafisa ugani ya Teknolojia za zao la korosho.

ii. Uongozi wa Mkoa kwa kushirikiana na Bodi ya Korosho uliunda kikosi kazi
cha kufuatilia changamoto za tasnia ya korosho na kusaidia kupunguza
changamoto zilizojitokeza

iii. Mrajis na Uongozi wa Vyama vikuu ulichukua hatua kwa kuwasimamisha
viongozi wa AMCOS waliokiuka taratibu.

iv. Viongozi waliokiuka taratibu walifikishwa kwenye vyombo vya sheriakwa

hatua zaidi.

5.1.11. Mikakati ya kuendeleza zao la korosho ifikapo 2029/30
Mkoa unaendelea kusimamia Tashia ya Korosho kwa ushirikiano na wadau wengine
ili kuhakikisha kuwa zao la korosho linaendelea kukua. lli kutimiza malengo hayo
Mkoa na wadau wake umejipanga kutekeleza mikakati ifuatayo:
i.  Kuhamasisha matumizi ya teknolojia bora ili kuongeza uzalishaji wa korosho
ili kufikia Tani 580,927 ifikapo 2029/30
il.  Kusimamia ubora wa korosho zinazozalishwa ili zikidhi mahitaji ya soko,
iil. Kusimamia mfumo wa masoko kuhakikisha wakulima wanapata malipo kwa
wakati na yanayostahiki,
iv. Kuongeza thamani zao la korosho kwa kuhamasisha ujenzi wa viwanda vya
kubangua na kusindika mazao ya korosho ili korosho zote zibanguliwe ndani
ya Mkoa ifikapo 2030.
v. Kuhamasisha wakulima kupima mashamba na kujisajili kwenye kanzidata ya

wakulima kwa ushirikiano na Bodi ya Korosho Tanzania.

5.1.12. Hitimisho

Kuongeza uzalishaji na kubangua korosho zote ndani ya Mkoa wa Mtwara
kunawezekana kama wadau watafanya kazi kwa ushirikiano. Kila mdau akitimiza
wajibu na majukumu yake kikamilifu Tasnia ya Korosho itakuwa na mchango

mkubwa kiuchumi kwa mtu mmoja mmoja na Taifa kwa ujumla.
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5.2. TAARIFA YA MKOA WA RUVUMA

5.2.1. Utangulizi
Mkoa wa Ruvuma ni miongoni mwa Mikoa inayozalisha zao la korosho kwa kiasi
kikubwa hapa nchini Tanzania. Mkoa una Wilaya tano (5) za Kiserikali ambazo ni

Tunduru, Namtumbo, Mbinga, Songea na Nyasa. Katika Wilaya hizo tano kuna jumla

saba (7) ndizo zinazolima zao la korosho kwa viwango na hatua tofauti katika
kuanzisha mashamba na uzalishaji isipokuwa Halmashauri moja (1) ndiyo isiyolima
zao hili kabisa ambayo ni Manispaa ya Songea.

Uzalishaji wa zao la korosho msimu 2024/2025 na mpango wa uzalishaji ifikapo
msimu wa 2029/2030

5.2.2. Uzalishaji msimu wa 2024/2025
Katika msimu 2024/2025 Mkoa wa Ruvuma umezalisha jumla ya kilo 31,446,996 za
korosho ikilinganishwa na msimu wa 2023/2024 uzalishaji ulikuwa kilo 25,330,849
sawa na ongezeko la asilimia 25. Kupanda kwa uzalishaji kumesababishwa na
uhakika wa upatikanaji wa pembejeo za kudhibiti visumbufu vya korosho pamoja na
usimamizi mzuri wakati wa kukusanya korosho. Jedwali namba 1 linaonesha hali ya
uzalishaj wa zao la korosho kwa miaka mitano (5) na kiambatanisho namba 1(a) na
1(b) hapo chini vinaonesha hali ya mwenendo wa uzalishaji wa zao la korosho

kutoka 2020/2021 hadi 2024/2025;

Uzalishaji wa korosho kuanzia Msimu 2017/2018 hadi 2021/2022

N | Halmashauri 2020/2021 2021/2022 2022/2023 | 2023/2024

a 2024/2025

1 | Tunduru 14,814,755 24,617,262 | 14,845,562 | 25,319,082 30,379,488

2 | Namtumbo 472,148 532,631 0 0 954,000

3 | Mbinga DC 27,572 33,876 26,176 11,767 23,008

4 | Nyasa 19,645 33,604 0 0 90,500

5 | Madaba 6,963 14,377 0 0 0

6 | Songea Vijijini 0 10,774 0 0 0
JUMLA 15,410,605 25,242,524 | 14,845,562 | 25,330,849 31,446,996
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5.2.3. Mpango/makadirio ya

uzalishaji

Kiwilaya misimu vya

2026/2027, 2027/2028, 2028/2029 na 2029/2030

Mkoa wa Ruvuma umejiwekea malengo ya Kuzalisha zao la korosho kiasi cha kilo

2025/2026,

34,418,000 kwa msimu 2025/2026 na matarajio ya kuongeza uzalishaji hadi kilo
46,786,792 kufikia mwaka 2029/2030 ili kufanikisha lengo la Taifa la kuzalisha tani

1,000,000. Mchanganuo wa uzalishaji umeainishwa katika jedwali hapo chini.

Mpango wa uzalishaji korosho hadi kufikia 2029/2030

Halmashauri

2025/2026

2026/2027

2027/2028

2028/2029

2029/2030

Tunduru

33,417,000

36,454,948

39,492,896

42,530,844

45,568,792

Namtumbo

1,001,000

1,052,000

1,104,000

1,160,000

1,218,000

Madaba DC

Songea DC

Nyasa

Mbinga DC

Mbinga TC

JUMLA 34,418,000 | 37,506,948 | 40,596,896 | 43,690,844 | 46,786,792

5.2.4. Mpango wa upatikanaji wa mbegu na miche bora ya korosho

Kwa msimu 2024/2025, Mkoa wa Ruvuma umepokea miche bora 22,000 (Tunduru
miche 20,000 na Songea DC miche 2,000 ambayo imesambazwa kwa wakulima.
Kwa kipindi cha misimu kumi(10) kuanzia Msimu 2015/2016 hadi 2024/2025 Mkoa

umesambaza miche 1,391,253 kwa wakulima sawa na jedwali hapo chini.

Idadi ya Miche Bora ya Korosho iliyosambazwa kuanzia Msimu 2015/2016 hadi
2024/2025

Msimu Idadi ya Miche iliyosambazwa kuanzia Msimu
2015/16 hadi 2024/2025

2015/2016 48,800
2016/2017 295,000
2017/2018 602,007
2018/2019 18,717
2019/2020 39,300
2020/2021 13,000
2021/2022 31,429
2022/2023 48,000
2023/2024 7,5000
2024/2025 22,0000

JUMLA 1,391,253
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5.2.5. Ubanguaji wa msimu wa 2024/2025 na mpango ifikapo msimu wa
2029/2030

Ubanguaji msimu wa 2024/2025

Mkoa wa Ruvuma umebangua kilo 2,917 za korosho kwa mwaka kupitia vikundi
vya wabanguaji kwenye Halmashauri. Mpango/makadirio ya ubanguaji kiwilaya
misimu ya 2025/2026, 2026/2027, 2027/2028, 2028/2029 na 2029/2030.

Mkoa wa Ruvuma unatarajia kubagua kiasi cha tani 2,000 za korosho mwaka
2025/2026 na kuongeza ubanguaji zaidi ya 2,917 ifikapo mwaka 2029/2030 kama
jedwali namba 4 linavojieleza. Mkoa unaendelea kuhamasisha wadau katika

kuimarisha zoezi la uongezaji thamani kwa zao la korosho.

Malengo ya ubanguajiji korosho hadi kufikia 2025/2026

HALMASHAURI | 2025/2026 | 2026/2027 | 2027/2028 | 2028/2029 | 2029/2029

Namtumbo 2,400 2,520 2,646 2,778 2,917

5.2.6. Huduma za ugani na mafunzo ya Wataalam wa zao
Mkoa una waratibu wa zao la korosho (7) "District Subject Matter Specialist (DSMS)"

wanaoshirikiana na wataalam wengine wa kilimo waliopo katika kata zote za mkoa

5.2.7. Ajiraza mkataba

Ajira za mkataba kwa vijana wanaokuza ujuzi kwenye zao la korosho kupitia mpango
wa serikali wa Jenga Kesho lliyo bora (Building Better Tomorrow — BBT).
Halmashauri ya Tunduru ilipata vijana Hamsini (50) wataalam wa kilimo kwa ajili ya
kukuza ujuzi kwenye zao la korosho waliopo kwenye kata kwa ajili ya kushirikiana
na wataalam wa kilimo wa Halmashauri katika kutoa elimu ya kilimo bora cha
korosho na usimamizi wa usajili, uhuishaji wa kanzi data ya wakulima wa korosho na

ugawaji wa pembejeo za ruzuku za korosho kwa wakulima.

5.2.8. Vitendea kazi
Vitendea kazi kwa maafisa ugani kilimo wote. Wataalam wa kilimo wote wamepatiwa
vitendea kazi; Pikipiki kwa ajili ya kurahisisha kuwafikia wakulima pamoja na

vishikwambi.
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5.2.9. Upatikanaji wa pembejeo za ruzuku za korosho kwa wakulima wa

korosho.

Kwa kipindi cha misimu mnne (4) kuanzia msimu 2021/2022 hadi 2024/2025, Mkoa
umepokea viuatilifu vya unga (salfa) jumla ya kilo 12,883,123 na viuatilifu vya maji

Lita 808,865.

Mapokezi ya pembejeo za korosho kuanzia msimu 2021/2022 hadi 2024/2025

Na Msimu / Mwaka | Viuatilifu vya Unga Viuatilifu vya Viuatilifu vya
(Salfa) (Kg) Kudhibiti Wadudu Kudhibiti
‘Sumu’ (Lita) Magonjwa
(Lita)

2 2021/2022 265,187 37,883 136,701
3 2022/2023 1,484,441 36,555 188,774
4 2023/2024 5,140,745 37,097 100,500
5 2024/2025 5,992,750 58,805 212,550
JUMLA 12,883,123 170,340 638,525

5.2.10. Changamoto zinazokabili shughuli za uendelezaji zao la korosho na

mapendekezi ya utatuzi wake
i. Ukosefu wa kiwanda kikubwa cha kupangua korosho Tunduru
Kufungwa kwa shughuli za ubanguaji wa korosho kwenye kiwanda cha Korosho
Africa kilichochopo wilaya ya Tunduru kimepunguza hamasa ya wakulima kuona
fursa zaidi kwenye zao la korosho zaidi ya kuuza korosho ghafi tu. Utofauti wa hali
ya hewa kati ya Wilaya ya Namtumbo na sehemu za wazalishaji wakubwa wa
ukanda wa pwani, hali inayochelewesha msimu wa masoko kwa wakulima wa

Namtumbo hivyo kuchangia kuporomoka kwa thamani ya zao sokoni.

ii. Utatuzi
Kiwanda kilichokuwepo kifunguliwe ili shughuli za kiwanda ziweze kuendelea;
Kutoa elimu ya mara kwa mara pamoja na hamasa kwa wakulima ili waweze
kuhudumia vyema zao la korosho kwa manufaa yao na serikali ili kuongeza tija ya

uzalishaiji.
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5.2.11. Mikakati ya kuendeleza zao la korosho ifikapo 2029/2030

Mkoa/Wilaya/Halmashauri tunaendelea kushirikiana na Wizara ya Kilimo kupitia Bodi
ya Korosho Tanzania na Taasisi ya Utafiti wa kilimo Tanzania Kituo cha Naliendele
(TARI — Naliendele) kuhakikisha Mbegu/miche bora ya korosho inazalishwa na
kusambazwa kwa wakulima ili kuongeza eneo la kilimo cha korosho na uzalishaji;
Kuhamasisha wakulima wengi kufufua mashamba pori ya mikorosho
yaliyotelekezwa na kuyahudumia kwa kufuata ushauri wa wataalam wa kilimo; Kuwa
na mashamba makubwa ya pamoja (Block farming) ya korosho; na Kuhamasisha,

Kufufua na kusajili vikundi vya ubanguaji korosho kwa wingi

5.2.12. Hitimisho.

Zao la korosho katika Mkoa wa Ruvuma ndiyo zao kuu la kibiashara na kiuchumi
kwa wananchi, Tunaendelea kuishukuru Serikali ya Awamu ya Sita inayoobgozwa
na Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya muungano wa
Tanzania kuendelea kuweka kipaumbele katika juhudi za uwekezaji mkubwa katika
Tasnia ya Korosho kupitia Bodi ya Korosho Tanzania, Mikoa, Wilaya na

Halmashauri.

5.3 TAARIFA YA MKOA WA PWANI

5.3.1. Utangulizi
Korosho ni zao kuu la biashara katika Mkoa wa Pwani, Mkoa wa Pwani unashika
nafasi ya nne (4) Kitaifa katika uzalishaji wa zao la Korosho baada ya Mikoa ya
Mtwara, Lindi na Ruvuma. Mkoa unahimiza wananchi wake kulima zao la Korosho
kwa wingi kwa kufuata kanuni bora za kilimo na kuongeza tija ya uzalishaji ili kukuza

pato la mkulima mojamoja na Taifa kwa ujumla.

5.3.2. Uzalishaji Msimu wa 2024/2025 na Mpango wa Uzalishaji ifikapo
Msimu wa 2029/2030
5.3.2.1 Uzalishaji Msimu wa 2024/2025
Uzalishaji wa zao la korosho Mkoa wa Pwani msimu wa 2024/2025 ni tani 25,862

kama inavyoonekana katika jedwali hapo chini.

56



Uzalishaji wa korosho ghafi Msimu wa 2023/2024

Na | Halmashauri Uzalishaji (Tani)
1. [ Kibiti 10,990
2. | Bagamoyo 301
3. | Kibaha 241
4. [ Kisarawe 756
5. | Kibaha Miji 360
6. | Mafia 64
7. | Chalinze 127
8. | Mkuranga 8,222
9. | Rufiji 4,806

Jumla 25,862

5.3.2.2 Makadirio ya uzalishaji wa zao la korosho Msimu wa 2025/2026 na

2026/2027

Kutokana na malengo ya Kitaifa yaliyoainishwa kwenye Ilani ya Uchaguzi ya Chama

cha Mapinduzi ya kuzalisha tani 700,000 za korosho ghafi hapa nchini ifikapo
2026/27, na tani 1,000,000 ifikapo mwaka 2029/30, Mkoa wa Pwani una malengo
kama kama inavyoonekana katika jedwali hapo chini:

Malengo ya uzalishaji wa zao la korosho hadi kufikia msimu wa 2026/2027

Halmashauri 2026/27 2027/28 2028/29 2029/30
Kibiti 12,500 13,000 13,500 14,000
Bagamoyo 250 250 250 250
Kibaha 600 650 700 700
Kisarawe 2,140 2,200 2,500 3,000
Kibaha Mji 250 250 240 240
Mafia 500 551 560 560
Chalinze 300 310 320 330
Mkuranga 12,000 13,000 14,000 15,000
Rufiji 9,000 10,000 11,000 12,000
JUMLA KUU 37,540 40,211 43,070 46,080

Chanzo: Halmashauri

5.3.2.3 Mpango wa Upatikanaji wa Mbegu na Miche bora ya Korosho

Mkoa wa Pwani una mipango mbalimbali ya upatikanaji wa mbegu kama ifuatavyo:-

i.  Kushirikiana na Bodi ya Korosho ili kuhakikisha Mkoa wa Pwani unapata

mgao wa miche bora kilo 101,000 kwa msimu wa 2025/2026 kama

inavyoonekana kwenye jedwali hapo chini
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Mahitaji ya Miche bora ya korosho Mkoa wa Pwani

Na. Halmashauri Mahitaji ya Miche

1 | Rufii 22,000
2 Kibiti 5,000
3 | Mkuranga 20,000
4 | Kisarawe 12,000
S Mafia 10,000
6 | Chalinze 10,000
7 | Kibaha Miji 2,000
8 | Bagamoyo 5,000
9 Kibaha 15,000

Jumla 101,000

ii.  Kuhimiza Halmashauri kurudisha mapato ya asilimia 20 yanayotikana na

ushuru wa zao la korosho ili kuendeleza zao la korosho ikiwemo kununua

mbegu bora.

iii. Kushirikiana na Chama Kikuu cha Ushirika Mkoa wa Pwani CORECU ili

kuhakikisha kinanunua mbegu bora kwa ajili ya wakulima.

5.3.3. Ubaguaji Msimu wa 2025/26 na Mpango ifikapo 2029/30

Ubanguaji msimu 2025/2026

Na. | Halmashauri Kiasi cha korosho kilichobanguliwa
(Kilo)

1 Kibiti 3,000
2 Bagamoyo 7,000
3 Kibaha 256,320
4 Kisarawe 3,360
5 Kibaha Miji 80,000
6 Mafia 0
7 Chalinze 0
8 Mkuranga 1,969,746
9 Rufiji 0

JUMLA 2,319,426

5.3.3.1. Mpango/Makadirio ya Ubanguaji misimu ya 2026/27, 2027/28, 2028/29

na 2029/30

Mpango wa ubanguaji wa korosho Mkoa wa Pwani kuanzia msimu wa 2026/27 hadi

msimu wa 2029/30 umeoneshwa katika jedwali hapo chini;
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Malengo ya ubanguaji wa korosho ghafi.

Halmashauri Misimu
2026/27 2027/28 2028/29 2029/30

Kibiti 12 15 20 25
Bagamoyo 30 32 35 40
Kibaha 1000 1,200 1,500 2,000
Kisarawe 50 55 60 65
Kibaha Mji 45 50 55 60
Mafia 275 280 285 290
Chalinze 5 7 10 12
Mkuranga 2,000 2,200 2,500 2,700
Rufiji 20 22 23 25
JUMLA 3,437 3,,861 4,488 5,217

Chanzo: Halmashauri

5.3.4. Hali ya Huduma za Ugani na Mafunzo na Mpango wa 2025/26

Halmashauri za Wilaya Mkoa wa Pwani zimeendelea kutoa mafunzo kwa wakulima

ikiwa ni pamoja na kuzingatia kanuni bora za kilimo zitakazopelekea uzalishaji wa

tija katika zao la korosho ili kufikia malengo ya tija ya tani 3 kwa hekta. Mafunzo

hayo yamefanyika kwa kushirikiana na Chama Kikuu cha Ushirika Mkoa wa Pwani

pamoja na Bodi ya Korosho.

5.3.5. Changamoto zinazolikabili shughuli za uendeshaji wa zao la korosho na

mapendekezo ya utatuzi wake

Zipo changamoto kadhaa zinazolikabili zao la korosho kwenye uzalishaji na mauzo

kwa Mkoa wa Pwani. Changamoto hizo ni pamoja na: -

i. Kutokuhudumiwa kwa mikorosho hasa palizi na upuliziaji wa viuatilifu kwa

wakati.

ii. Pembejeo kuchelewa kuwafikia wakulima katika baadhi ya maeneo

iii. Miundombinu duni hivyo kuathiri usafirishaji

iv. Upungufu wa mabomba ya kupulizia mikorosho

Pamoja na changamoto hizo Mkoa unapendekeza masuala yafuatayo:-

i. Kuendelea kuhimiza wakulima kuhudumia mikorosho

ikiwemo kupuliza

madawa na kusafisha mashamba kwa wakati ili kuzalisha korosho bora.

ii. Pembejeo za korosho ziwafikie wakulima kwa wakati kwa kuzingatia mabhitaji
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iii. Kuboresha miundombinu ya barabara ili kurahisisha usafirishaji

iv. Kuongeza upatikanaji wa mabomba

5.3.6. Mikakati ya kuendeleza zao la korosho ifikapo 2029/2030
Mkoa wa Pwani una mikakati ifuatayo ili kuendeleza zao la Korosho.

i. Kuendelea kutoa elimu ya Kilimo Bora cha zao la Korosho kwa wakulima
hususani kuwahimiza kusafisha mashamba yao ili kupunguza athari ya
magonjwa, wadudu waharibifu na kurahisisha uokotaji wa Korosho.

ii. Kutoa elimu kwa wakulima juu ya umuhimu wa kukausha na kudararisha
vizuri korosho baada ya kuvuna ili kulinda ubora wa Korosho.

iii. Kuendelea kuhamasisha wakulima wa korosho kupanda miche bora ambayo
huzaa kwa wingi na kwa muda mfupi.

iv. Wataalam wa Kilimo na Ushirika kwa kushirikiana na Chama Kikuu cha
Ushirika (CORECU) kuendelea kusimamia kikamilifu usambazaji wa
vifungashio ili viwafikie wakulima kwa wakati.

v. Kuhamasisha uanzishwaji wa mashamba makubwa ya pamoja (Block

farming).

5.3.7. Hitimisho

Mkoa wa Pwani umejipanga kuinua uzalishaji wa zao la korosho kutoka tani 25,862
msimu 2024/25 hadi kufikia tani 36,000 ifikapo 2026/27 na kufikia tani 46,000 ifikapo
mwaka 2029/30 kwa kutekeleza mikakati mbaimbali. Hali hii itachochea na
kuimarisha kwa kiasi kikubwa uchumi wa Mkulima mmoja mmoja na Mkoa kwa
ujumla. Kuendelea kuhamasisha na kuviwezesha vikundi vya wabanguaji wa
korosho ili vive na uwezo wa kubangua korosho kwa kiwango kikubwa zaidi hali

itakayochochea ukuaji wa uchumi.

5.4 TAARIFA YA MKOA WA TANGA

5.4.1 Utangulizi

Zao la korosho Mkoani Tanga linalimwa katika Halimashauri tisa (9) zenye jumla ya
mikorosho 421,164 na wakulima 3,292. Halmashauri tano (5) zikiwa ni za asili na 4
zikiwva mpya. Halmashauri za asili ni Mkinga, Pangani, Muheza, Korogwe (W) na

Korogwe (M). wakati halmashauri mpya ni Handeni (W), Handeni (M), Korogwe (M)
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na Kilindi ambazo zilianza kujishughulisha na kilimo cha zao la korosho kuanzia

mwaka 2018. Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga ndiyo inayoongoza kwa uzalishaji.

5.4.2 Uzalishaji wa korosho msimu wa 2024/2025 na mpango wa uzalishaji

msimu wa mwaka 2029/2030

5.4.2.1 Uzalishaji msimu wa 2024/2025
Msimu wa mwaka 2024/2025 jumla ya tani 586.9 ziliuzwa katika mfumo rasmi.
Katika mauzo hayo jumla ya tani 112.1 ziliuzwa katika Soko la awali na tani 474.8
zikiuzwa kwa mfumo wa TMX. Aidha tani 39.1 zikiwa ni daraja la kwanza (SG) na

tani 547.7 zikiwa ni daraja la pili (UG).

Mpango/makadirio ya uzalishaji ya uzalishaji kiwilaya msimu wa 2025/2026,
2026/2027, 2027/2028, 2028/2029 na 2029/2030

Halmashauri | Makadirio ya uzalishaji

2025/2026 | 2026/2027 2027/2028 | 2028/2029 | 2029/2030
Mkinga 249 270 285 300 315
Pangani 100 110 115 120 125
Tanga jiji 50 55 60 70 75
Muheza 13 18 20 25 28
Korogwe DC 35 38 50 57 60
Korogwe TC 12.35 15 19 23 27.64
Handeni DC 47 52.71 60 65 80
Handeni TC 7 9 13 15.82 18
Kilindi 3 4 5 7 9
Jumla 1,000 1300 1500.45 1800 2000.5

5.4.2.2 Mpango wa upatikanaji wa mbegu na miche bora ya mikorosho
Msimu wa 2024/2025 jumla ya kg 1,660 ya mbegu bora ya korosho ilipokelewa toka
Bodi ya Korosho na na kuzalisha jumla ya miche 68,747 na kusambazwa kwa

wakulima bure.
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Kiasi cha miche iliyozalishwa na Halmashauri na kugawiwa bure kwa wakulima
msimu wa 2024/2025.

Halmashauri | Kiasi cha mbegu | Idadi ya | Maoni
kilichogawiwa kwa | miche
Halmashauri (kg) iliyozalishwa
Mkinga DC 160 15,000
Pangani DC 230 13,862
Tanga jiji 90 4000
Korogwe DC 50 - | Ziligawiwa  mbegu kwa
wakulima na kupanda
shambani moja kwa moja
Korogwe DC 90 2,400
Muheza 60 6,300
Handeni DC 700 25,285
Handeni TC
Kilindi 100 Zitazalishwa msimu msimu wa
Vuli
Jumla 1,660 68,747
5.4.3 Ubanguaji wa korosho msimu wa 2024/2025 na mpango wa

ubanguaji ifikapo msimu wa 2029/2030

5.4.3.1 Ubanguaji msimu wa 2024/2025

Msimu wa 2024/2025, jumla ya tani 27 zilifanikiwa kubanguliwa kupitia vikundi rasmi

pamoja na wakulima wadogo wadogo kwa njia mbalimbali za kienyeji. Kiasi cha

korosho kilichobanguliwa msimu wa mwaka 2024/2025

Na. | Halmashauri Kiasi kilichobanguliwa | Wabanguaji
(Tani)

1. Pangani 15 Vikundi 2 na wakulima binafsi
2. Muheza 5 Vijana binafsi wanaouza barabarani
3. Mkinga 2 Vikundi
4. Handeni DC 3 Watu binafsi
5 Tanga jiji 2 Mtu binafsi

Jumla 27
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5.4.3.2 Mpango/makadirio ya ubanguaji kiwilaya msimu wa 2025/2026,
2026/2027, 2027/2028, 2028/2029 na 2029/2030

Halmashauri Makadirio ya Mpango wa ubanguaji

2025/2026 | 2026/2027 | 2027/2028 |2028/2029 2029/2030
Mkinga 95 100 150 200 230
Pangani 65 70 80 100 122
Tanga jiji 5 10 20 25 27
Muheza 17 20 30 34 37
Korogwe DC 0 3 10 13 15
Korogwe TC 0 2 8 15 18
Handeni DC 10 15 17 20 32
Handeni TC 3 5 9 12 15
Kilindi 0 2 3 3.5 4
Jumla 195 227 327 422.5 500

5.4.4 Huduma za ugani na mafunzo

Mafunzo ya usimamizi na uthibiti ubora kutolewa kwa maafisa ugani kata 100 wa

Halmashauri, wakulima viongozi 120, Wathibiti ubora (BBT korosho) 24, Viongozi
wa AMCOS 120 na vikundi 8 vya wabanguaji. Aidha, Maafisa Kilimo/BBT

korosho 24 walipewa mafunzo kuhusu kilimo bora cha korosho.
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Changamoto zinazokabili shughuli za uendelezaji wa zao na korosho na utatuzi wake

Na. Changamoto Utatuzi wake
Changamoto za uzalishaji
1. | Mabadiliko ya tabia nchi yaliyopelekea ® Wakulima kuendelea kuhamasishwa kupanda mbegu bora zinazostahili mabadiliko
uzalishaji duni ya tabia ya nchi na zenye ukinzani dhidi ya magonjwa na wadudu.
® Jumla ya miche bora 68.747 ilizalishwa na kugawanywa bure kwa wakulima
kupitia kilo 1,660 ya mbegu bora iliyosambazwa na Bodi ya korosho kwenye
Halmashauri za mkoa wa Tanga.
2. | Mashamba mengi ya mikorosho Zoezi la kuondoa mashamba pori kuwa endelevu kwa kila kijiji. Jumla ya
yametekelezwa/mashamba pori mashambapori 3,382 yaliibuliwa na jumla ya ekari 980 zimeshafufuliwa na zoezi ni
endelevu.
Maafisa ugani walioajiriwa wameelekezwa kuifanya hii agenda yao kuu na itakuwa
moja ya KPI (RC-Tanga).
3. | Mikorosho mingi imezeeka Uanzishwaji wa mashamba darasa kwa kila kata. Jumla ya mashamba darasa 17
yameshaanzishwa yakiwemo kufufua ya zamani na mapya.
4. | Kutokuwepo kwa bajeti ya kuendeleza zao Mkoa unaendelea kuhamasisha Halmashauri kutenga bajeti ya kutosha ya kuendeleza
katika Halmashauri za Wilaya. zao la korosho.
® Msimu wa 2024/2025 Tsh 35, 900,000/= na Msimu wa 2025/2026 Tsh 42,
050,000/=
5. | Kangomba — Ununuzi holela wa korosho ® Kangomba kuthibitiwa kwa kuweka wakaguzi wa korosho kwenye mageti.
ghafi kupeleka nje ya Mkoa unasababisha
kutokuwa na takwimu halisi ya uzalishaji na
mauzo
6. | Uzalishaji mdogo wa korosho unasababisha | ® Kuimarishwa kwa huduma za ugani kwa kupewa pikipiki.Jumla ya Pikipiki 373
kutokuwepo kwa ushindani “kugawiwa kwa wagani -373 toka serikali kuu na 7 toka bodi ya koroshoTanzania.
7. | Ufahamu mdogo wa wakulima wa katika | ® Mafunzo ya usimamizi na uthibiti ubora kutolewa kwa maafisa ugani kata 100

matumizi ya viuatilifu

wa Halmashauri, wakulima viongozi 120, Wathibiti ubora (BBT korosho) 24,
Viongozi wa AMCOS 120 na vikundi 8 vya wabanguaji. Aidha, Maafisa
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Kilimo/BBT korosho 24 walipewa mafunzo kuhusu kilimo bora cha korosho.
Upatikanaji wa viutilifu vya kutosha kwa wakulima. Takriba. Mkoa ulipokea mgao
wa Salfa ya unga (Simba Sulphur) mifuko 5,974 sawa na tani 149.350, Viuatilifu
vya maji lita 14,693 ikiwa ni sumu za wadudu

Changamoto za ubanguaji

Ukosefu wa malighafi kwa ajili ya ubanguaji | ®  Wakulima wamehamasishwa kuongeza uzalishaji kwa kupanda mbegu bora
kutokana na uzalishaji mdogo zenye kutoa mavuno mengi na inayostahili ukame na yenye ukinzani kwa
uliosababishwa na mabadiliko ya tabianchi - magonjwa na visumbufu vya mazao.

mvua kubwa/ukame.

Ukosefu wa mashine za kisasa za kubangua |® Halmashauri zimeshauriwa kukopesha vikundi vya ubanguaji kupiti 10% (Vijana,

korosho kwa vikundi vya wakulima

wanawake na wenye ulemavu)
Kuiomba bodi ya korosho Tanzania kuviwezesha vikundi mashine ndogo za
ubanguaji pamoja na elimu rejea ya ubanguaji.

Halmashauri kutokurejesha 20% kwa ajili ya

Halmashauri zimeshaanza kutenga fedha kwa ajili ya kuendeleza zao la kprosho

kuendeleza zao ® Msimu wa 2024/2025 Tsh 35, 900,000/=
® Msimu wa 2025/2026 Tsh 42, 050,000/=
Ufahamu mdogo wa wakulima juu ya elimu | ® Elimu rejea ya mnyororo wa thamani wa zao la Korosho kupitia CARE International

ya ubanguaji wa korosho

na Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga imetolewa kwa kwa Maafisa kilimo 48 ngazi

Mitaji midogo kwa wakulima wanaobangua
korosho

Halmashauri zimeshauriwa kuwezesha vikundi mitaji kwa ajili ya ubanguaji wa ndani

Kangomba — Ununuzi holela wa korosho
ghafi nje ya Mkoa unaosababisha kutokuwa
na takwimu halisi ya ubanguaji na mauzo.

Mauzo kwa mfumo wa stakabadhi ghalani umeimarishwa pamoja na uwepo wa
AMCOS 15 za uratibu mauzo

Uwepo wa mageti ya Ukaguzi wa magari ya abiria na mizigo yanayopitisha korosho
na faini kutolewa kwa mwenye gari pindi anapobainika kupakia korosho.

65




5.4.5

Vi.

Vil.

viil.

Mikakati ya kuendeleza zao la korosho Mkoa wa Tanga

Wakulima kuendelea kuhamasishwa kupanda miiche bora ya korosho
inazostahili mabadiliko ya tabianchi na zenye ukinzani dhidi ya
magonjwa na wadudu.

Uzalishaji wa miche bora nakuisambaza kwa wakulima.Jumla ya miche
68,747 imesambazwa msimu wa mwaka 2024/2025 na msimu wa
mwaka 2025/2026 itasambazwa miche 300,000

Zoezi la usajili wa wakulima na mikorosho kuwa endelevu.Jumla ya
wakulima 3,292 wameshahuisha takwimu zao.

Upatikanaji wa viutilifu vya kutosha kwa wakulima kwa wakati. Mkoa
ulipokea mgao wa Salfa ya unga (Simba Sulphur) mifuko 5,974 sawa na
tani 149.350, Viuatilifu vya maiji lita 14,693 ikiwa ni sumu za wadudu
Uwepo wa kampeni endelevu wa ufufuaji wa mashamba pori na
mikorosho iliyozeeka

Uwepo wa shirika la CARE International linalotoa mafunzo kuhusu kilimo
bora cha korosho na uongezaji wa thamani

Uwepo wa chama kikuu cha Korosho (TACACU) pamoja ha AMCOS 15
zinazoratibu mauzo na upatikanaji wa pembejeo kwa wakulima
Kuhamasisha wakulima kuchanganya mazao ili kurahisisha palizi-
nyenzo ya kuondoa mashamba pori na kuongeza kipato

Kuwasimamia kwa karibu maafisa ugani kutekeleza majukumu yao kwa

wakulima ilikuongeza tija kwa eneo.

5.4.6 Hitimisho na maoni

5.4.6.1

Maoni

I. TCB iweke utaratibu wa kutoa mbegu za mazao mengine ya chakula kwa

wakulima wa korosho kwa njia ya ruzuku ili kuwawezesha kufanya kilimo

mchanganyo kwa lengo;

Kuondoa Mashamba pori
Usalama wa chakula na lishe katika jamii hasa pale wanapokuwa nje ya
msimu wa mavuno ya korosho

Kuongeza uzalishaji wa korosho
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ii. TCB kwa kushirikiana na LGA iweke nguvu ya pamoja ya kutoa elimu na vifaa
vya vya ubanguaji wa korosho kupitia vikundi vya wakulima wadogo na
AMCOS ili waweze kubangua na kuuza korosho karanga badala ya korosho
ghafi na kujiongezea kipato zaidi.

iii. Awepo afisa ubanguaji katika kila halmashauri/wagani wapewe mafunzo kuhusu
ubangauiji ili mnyororo wathamani ukamilike

iv. Maeneo mengi ya mashamba yamekuwa yakitumia sulphur kama kiwatilifu cha
kuzuia ukungu na magonjwa mengine kwenye Mkorosho kuna uwezekano wa
hali ya udongo kuwa na pH ndogo ni vema zoezi la upimaji sampuli za udongo
kwenye mashamba ya wakulima likafanyika ili Wizara ikaona namna ya kuweka

ruzuku ya “Agricultural lime” kwenye kilimo cha korosho.

5.4.6.2 Hitimisho
Tunashukuru Bodi ya Korosho Tanzania/ niaba ya serikali
I. Kutuletea pembejeo kwa wakati

ii. Kutusafirishia viwatilifu vya unga hadi Tanga

5.5 TAARIFA YA MKOA WA MOROGORO

5.5.1 Utangulizi:
Mkoa wa Morogoro ni moja kati ya Mikoa inayolima Korosho nchini na kuendelea na
utekelezaji wa mikakati mbalimbali kwa lengo la kulisimamia zao hilo katika
Halmashauri nane kati ya tisa zilizopo hapa Mkoani Morogoro. Halmashauri za
Wilaya zinazolima zao la Korosho ni Malinyi, Kilosa, Gairo, Morogoro, Mlimba,
Mvomero, Ulanga na Halmashauri ya Mji wa Ifakara. Mkoa una zaidi ya Hekta
15,890 zilizopandwa Mikorosho na tunategemea ongezeko kwa siku zijazo kutokana

na hamasa zinazoendelea.

5.5.2 Uzalishaji wa Korosho 2024/2025 na mpango wa uzalishaji ifikapo
2029/2030.
5.5.2.1 Uzalishaji wa Korosho 2024/2025
Mkoa wa Morogoro unazalisha kiasi kidogo cha Korosho kwani mikorosho mingi
iliyopandwa bado michanga na haijaanza kuvunwa rasmi. Kwa msimu wa 2024/2025

Mkoa ulifanikiwa kuzalisha Jumla ya Tani 527,010 za Korosho.
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Na Halmashauri Kiasi kilichozalishwa 2024/2025
(Kg)

1. Ifakara Mji 103,000
2. Malinyi Dc 208,677
3. Mlimba Dc 54,350
4. Ulanga Dc 224,400
5. Kilosa 38,500
6. Morogoro Dc 52,000
7. Mvomero 20,000
8. Gairo 721
Jumla 701,648

Katika Msimu wa 2024/2025 mauzo ya zao la korosho yalifanyika kupitia chama

kikuu cha UKICU na jumla ya kilo 590,786 zenye Thamani

ya Tshs.

1,581,362,794.36 ziliuzwa. Katika minada hiyo bei ya wastani ilikua Tsh. 2,676.71

N:B Chama kikuu MOFACU waliujza kilo 20,454 kwa bei ya shilingi 2210 na 20410.

Mauzo ya korosho msimu wa 2024/2025 kwa kila Halmashauri.

Halmashauri | Amcos zinazoshiriki Korosho (KQ) Thamani (TSHS)

Ifakara Miji 3 103,280 276,450,608.8
Mlimba 2 54,350 145,479,188.5
Malinyi 7 208,756 558,779,272.76
Ulanga 4 224,400 600,6543,724
Jumla 16 590,786 1,581,362,794.36

Mpango/Makadirio ya uzalishaji 2025/2026, 2026/2027, 2027/2028, 2028/2027 na

2029/2030.

Halmashauri 2025/26 2026/27 2027/28 | 2028/29 2029/2030
Uzalishaji (Tani)

Gairo 68.15 76 83.3 98.7 126.74
Ifakara Miji 136 170 204 438 576
Kilosa 35 67 89 115 205
Malinyi 374 440 506.9 676.9 747
Mlimba 30.5 40.6 50.4 55.6 70.5
Morogoro 62 64.7 70 90.5 102
Mvomero 36 47 53 79 96
Ulanga 203.6 305.5 407.3 509.1 576
Jumla 945.25 1,210.8 1463.9 2,062.8 2,502.24

68




5.5.2.2 Mpango wa upatikanaji na Usambazaji wa Miche/Mbegu

Katika msimu wa Kilimo wa 2023/2024 Mkoa haujapokea mbegu/ miche kutoka Bodi
ya Korosho moja kwa moja bali zipo baadhi ya Halmashauri zilipokea mbegu kutoka
Bodi ya Korosho moja kwa moja. Mfano Halmashauri ya Malinyi walipata jumla ya
Kilo 500 na Mji Ifakara walipokea kilo 200. Lakini sambamba na hilo Halmashauri
zimekuwa zikitenga bajeti kwa lengo la kuzalisha miche na kuisambaza bure kwa
Wakulima. Kwa mfano Halmashauri za Wilaya zilizotenga pesa kwa ajili ya uzalishaji
miche ni Ulanga Tsh. 4,000,000/= ili kuzalisha miche zaidi ya 100,000/=.

Aidha Msimu wa 2024/25 kupitia ofisi ya Bodi ya Korosho iliyopo Mkoani Morogoro
Jumla ya Kilo 1,200 ziligawiwa katika Halmashauri 4 kwa ajili ya kuanzisha vitalu vya
miche kama Ifuatavyo;- Malinyi kilo 300, Mbilmba kilo 200, Kilosa kilo 400 na
Morogoro kilo 400. Kati ya mbegu hizi Halmashauri ya Malinyi ilifanikiwa kuanzisha
Kitalu cha Miche 50,000. Halmshjauri zingine zinajipanga kuanzisha vitalu msumu
unaofuata. Msimu wa 2025/2026, Halmashauri ya Morogoro imejipanga kuzalisha
miche 85,000, halmashauri ya Mlimba imepanga kuzalisha miche 50,000.
Halmashauri ya Malinyi pia imepanga kuzalisha miche 50,000 kwa ajili ya kuigawa
bure kwa Wakulima, Halmashauri ya Kilosa imetenga Tsh. 3,440,000/= kwa lengo la

kuzalisha miche na kuigawa bure kwa Wakulima Wadogowadogo.

Na. | Halmashauri Idadi ya Miche | Idadi ya mbegu
iliysambazwa zilizosambazwa (kg)

1. Gairo 0 0
2. Ifakara Mji 10,512 0
3. Kilosa 0 350
4. Malinyi 50,000 0
5. Mlimba 0 485
6. Morogoro 20,000 0
7. Mvomero 0 0
8. Ulanga 22,000 0

Jumla 102,512 835
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5.5.3 Ubanguaji msimu wa 2025/2026 na mpango wa ubanguaji ifikapo
2029/2030 Halmashauri ya Ulanga kilo, 4,231, Malinyi kilo 260

Mpango wa ubanguaji 2025/2026, 2026/2027, 2027/2028, 2028/2027 na
2029/2030.

Mwaka Mpango wa Mavuno (kilo)
2025/2026 203,644
2026/2027 305,466
2027/2028 407,288
2028/2029 509,110
2029/2030 610,932

Jumla 2,036,440

5.5.4 Hali ya huduma za ugani
Hali ya huduma za ugani ni nzuri kutokana na wataalamu kupatiwa usafiri wa Pikipiki
hivyo kuweza kuwafikia wakulima wengi zaidi. Maafisa wa ugani wanotumika ni wale
wa Halmashauri ambao pia hutoa huduma ya ugani kwa mazao mengine
yanayolimwa katika kata husika. Kwa msimu wa 2024/2025 Jumla ya Maafisa Ugani
walipatiwa elimu ya udhibiti wa visumbufu. Mpango kwa mwaka 2025/2026 ni
kuendelea kushirikiana na Bodi ya Korosho na TARI Naliendelea kuendela kutoa

elimu kwa Maafisa ugani 100.

Idadi ya wataalam na wakulima waliopatiwa elimu

Na. | Halmashauri Idadi ya Wataalam Idadi ya Wakulima
1 Mlimba 12 379
2. Malinyi 20 356
3. Ulanga 15 137

5.5.5 Changamoto na Utatuzi
Katika kutekeleza mpango wa kuendeleza zao la korosho Wakulima wanakabiliwa
na changamoto mbalimbali kama ifuatavyo:
i.  Viuatilifu vya ruzuku vya korosho kutoka Bodi ya Korosho kuchelewa
kuwafikia wakulima.
ii.  Ukosefu wa zana bora za kupulizia sumu (motorized blowers) kwa ajli ya

kudhibiti visumbufu vya korosho.
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Vi.

Vii.

5.5.6

Uwepo wa walanguzi wa korosho (Kangomba) ambao huwarubuni baadhi ya
wakulima na kwenda kuuza korosho hizo Mikoa ya Pwani na Lindi hivyo
kuzikosesha Halmashauri mapato na kutopata takwimu sahihi za mwenendo
wa uzalishaji wa korosho.

Uvamizi wa mifugo kwenye mashamba ya mikorosho hasa katika maeneo
mbalimbali jambo ambalo linaathiri uzalishaji na takwimu sahihi ya miche ya
mikorosho mashambani.

Baadhi ya Wakulima kuyatelekeza mashamba ya mikorosho na kuonekana
kama mashamba pori na hivyo kupelekea baadhi ya Wafugaji kuchungia
mifugo yao hasa ng’ombe.

Taarifa za usambazaji au ugawaji wa mbegu/ miche kwa Halmashauri kutoka
Bodi ya Korosho Nchini bila kuishirikisha Ofisi ya Mkuu wa Mkoa moja kwa
moja hupelekea kutokuwa na takwimu sahihi za shughuli za kuliendeleza zao
hilo.

Ugawaji wa viuatilifu vya korosho uendane na mahitaji sahihi ya Wakulima

ambao wamesajiliwa kwenye daftari.

Mapendekezo ya kukabiliana na changamoto

Bodi ya Korosho inatakiwa kuweka utaratibu mzuri utakaowezesha wakulima
kupata vipulizia sumu (motorized blowers) kwa njia ya mkopo kupitia AMCOS
zao ili waweze kurejesha mikopo hiyo mara tu watakapouza mazao yao.
Morogoro ina VyamaVikuu vya Ushirika (MOFACU & UKICU) na vyama vya
msingi kwa ajili ya kuwahudumia Wakulima. Tunashauri mabomba
yatakayopatikana kwa bei ya ruzuku yaletwe Morogoro ili Wakulima wauziwe.
Kushirikiana na Bodi ya Korosho kutoa mafunzo ya mara kwa mara kwa
Maafisa ugani na Wakulima juu ya udhibiti wa visumbufu na ubanguaji wa
korosho kwa Wakulima sababu kuna fedha zinakatwa kwa kila kilo ya korosho
inayouzwa kwa ajili ya kuendeleza zao la korosho.

Kubainisha idadi ya Wakulima Wadogo na Wakubwa ambao wanalima au
wanampango wa kulima zao la Korosho kwa msimu huu wa 2025/2026 na

kujua ukubwa wa mashamba yao kwa kuwasajili katika Daftari maalum. Zoezi
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hili ni muhimu katika kufanya makadirio ya pembejeo zikiwemo mbegu/miche
na viuatilifu.

iv. Kuwaagizia Wakulima mabomba maalum ya kupulizia viuatilifu (Motorized
sprayers) na kuwauzia kwa bei ya ruzuku ili kurahisisha zoezi la upuliziaji wa
viuatilifu kwa urahisi na kulinda afya zao.

v. Kuhakikisha zao hili linauzwa kwa njia ya Mnada katika Halmashauri za
Kilosa na Gairo wanafanya minada kupitia Chama Kikuu KICU na Mvomero
na Morogoro kupitia Chama kikuu MOFACU kama inavyofanyika katika
Halmashauri za Malinyi, Ulanga, Mlimba na Ifakara Mji kwenye Chama cha

UKICU ili kupunguza utoroshwaji wa Korosho ghafi.

5.5.7 Mkakati wa kuendeleza zao la Korosho
a. Kuendelea Kutoa Elimu juu ya zao la Korosho.

Wataalam kutoka Bodi ya Korosho waliopo katika ngazi ya Kanda, Mkoa na
Halmashauri za Wilaya hufanya uhamasishaji kwa Wakulima kupitia mikutano ya
hadhara na vikao mbalimbali. Elimu ya kilimo bora cha Korosho ikiwemo udhibiti wa
Visumbufu (Magonjwa na Wadudu) hutolewa na Wataalam wa Kilimo. Radio za jamii
kwa Halmashauri zenye vituo vya Radio kama Gairo, Ulanga na Kilosa hutumika
katika kuhamasisha na kuwaelimisha Wakulima kuhusiana na zao la korosho. Aidha
katika siku za karibuni Watafiti kutoka TARI Naliendele waliendesha mafunzo juu ya
Agronomia na udhibiti wa visumbufu vya zao la Korosho kwa Wakulima na wataalam
wa Kilimo katika Halmashauri zinazolima zao hilo. Wakulima wengi walipatiwa

mafunzo hayo.

b. Uhamasishaji wa Wakulima
Mkoa utaendelea kuhamasisha Wakulima juu ya umuhimu wa kulima korosho kama
kwa kushirikisha viongozi wote kuanzia ngazi ya Mkoa hadi vitongoji pamoja na

kutumia Radio za jamii katika Halmashauri zenye Radio.

c. Usambazaji wa Viuatilifu
Kuendelea kusambaza viuatilifu vya ruzuku toka Bodi ya Korosho na kutoa elimu ya
matumizi sahihi ya viuatilifu. Katika kipindi cha msimu wa 2023/2024 Mkoa ulpokea

viuatilifu vya korosho kiasi cha Lita 8,213 ikiwa ni Joninja Lita 1,600, Bravia 5,406
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na Bacox 1,200 kutoka Bodi ya Korosho tarehe 05 Agosti, 2023. Viuatilifu hivyo
vimesambazwa katika Halmashauri zinazolima zao la Korosho kadiri ya utaratibu
uliyoelekezwa na Bodi ya Korosho. Hali kadhalika katika msimu huu wa kilimo
2025/2026 Mkoa umepokea Viuatilifu vya Korosho kutoka Bodi ya Korosho na
kuvisambaza kwenye Halmashauri zote za Mkoa kwa kuzingatia uzalishaji. Viuatilifu
hivyo ni Indazole Lita 2,962 na Tegata Lita 1,812 Jumla Lita 4,774.

d. Kuanzisha na Kuimarisha Vyama vya Ushirika wa Wakulima na
kuwashauri ili waweze kujiunga na kufugua akaunti kwenye Benki
mpya ya Ushirika

lli kusimamia uuzwaji wa korosho za Wakulima Mkoa Umeweka mkakati wa
kuanzisha na kuimarisha vyama Ushirika vya msingi vya mazao ya Kilimo (AMCOs)
na kuendelea kuimarisha Chama Kikuu cha Ushirika cha Kilombero na Ulanga
UKICU ili kusimamia uuzajii wa korosho kupitia mfumo unaotambulika wa stakabadhi

ghalani.

e. Kukuza Soko la Ndani la Korosho
lli kupata soko kwa Korosho zinazozalishwa Mkoani Wakulima wanahamasishwa
kubangua Korosho kwa kuanzisha vikundi vya wabanguaji au Mkulima mmoja
mmoja ili ziweze kupata soko la ndani ya Halmashauri na Mkoa kwa ujumla. Juhudi
pia zinafanyika katika kuhamasisha wawekezaji kuanzisha viwanda vidogo vidogo

kwa ajili ya kubangua korosho.

f. Usimamizi na Ufuatiliaji
lli kuwa na matokeo mazuri utafanyika usimamizi, na ufuatiliaji wa karibu wa Kilimo
zinazowakabili Wakulima katika kutekeleza Shughuli zao za kila siku na kuzipatia

ufumbuzi unaostahiki.

g. Uzalishaji wa miche ya Korosho
Kuendelea kuzalisha miche ya Korosho na kuisambaza kwa wakulima ili kupanua
maeneo ya kilimo. Kwa msimu wa 2025/2026 Mkoa unapanga kuzalisha miche

450,000 na kuisambaza kwa wakulima.
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5.5.8 Hitimisho

Tunaishukuru Serikali ya Muungano wa Tanzania kupitia Bodi ya Korosho kwa
kuendelea kulisimamia zao la korosho kwa kutoa viuatilifu vya Ruzuku na
usambazaji wa mbegu za Korosho. Motokeo ya kuongezeka kwa uzalishaji

yametokana na nguvu kubwa inayowekwa na Serikali ya kuwainua wakulima.

5.6 TAARIFA YA MKOA WA SINGIDA

5.6.1 Utangulizi

Korosho ni miongoni mwa mazao ya kimkakati ya biashara yanayolimwa katika
Mkoa wa Singida na linalo waongezea wakulima kipato na kuinua uchumi wa Mkoa.
Mazao mengine ya biashara ni pamoja na Alizeti, Pamba, Vitunguu na
Dengu/Choroko. Mkoa wa Singida una jumla ya Ekari 62,876 za Mashamba ya
pamoja (Block Farming) za korosho kwa mchanganuo wa Halmashauri ya Manyoni
Ekari 35,000, Itigi Ekari 26,676 lkungi Ekari 1000 na Mkalama Ekari, 200. Kati ya
eneo hilo jumla ya ekari 32,158.4 zimelimwa korosho, ambapo hadi kufikia msimu

wa 2025/2026 korosho zipo katika hatua mbali mbali za ukuaji.

5.6.2 Hali ya uzalishaji wa zao la korosho msimu wa 2024/2025
Msimu wa kilimo 2024/2025 jumla ya tani 378.2 za korosho zilivunwa kwenye ekari
9200 (Masigati ekari 7000, Mkwese ekari 2000 na Gumanga ekari 200) kati ya lengo

la kuvuna tani 1200. Kati ya mavuno hayo tani 288.7 zilivunwa kwenye mashamba

Wilayani Mkalama. Aidha kati ya korosho zilizozalishwa jumla ya tani 39.5 ziliuzwa
kupitia mnada na zilizobaki zilibanguliwa na wabanguaji wadogo wadogo waliopo na

wenye viwanda 2 vya kubangua korosho vilivyoanzishwa Wilayani Manyoni.

5.6.3 Mpango /Makadirio ya uzalishaji kihalmashauri ifikapo 2029/2030
Katika msimu wa 2029/2030 jumla ya tani 7582.6 zinatarajiwa kuvunwa katika
mashamba ya pamoja na ya wkulima wadogo wadogo waliopo Mkoani Singida kwa

mchanganuo wa kila Halmashauri ulioonyeshwa kwenye jedwali hapo chini;
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Mpango /Makadirio ya uzalishaji kihalmashauri msimu wa 2025/2026 hadi

2029/2030
Na. Mpango/ Makadirio ya uzalishaji (Tani)
Halmashauri | 2025/2026 | 2026/2027 | 2027/2028 | 2028/2029 | 2029/2030
1 Iramba 33 37 41 46 50
2 Mkalama 18 26 31 38 46
3 Manyoni 975 2560 4450 6340 7324
4 Ikungi 17 21 32 37.2 48.2
5 Itigi 32 38 40.2 43.1 49
6 Manispaa MC 14.5 16.7 25.8 30.7 47.2
7 Singida 7.5 8 10 13.1 18.2
Jumla 1097 2706.7 4630 6548.1 7582.6

5.6.4 Mpango na Upatikanaji wa mbegu/ miche bora ya korosho

Katika msimu wa 2025/2026 Mkoa umebaini mahitaji ya mbegu na miche bora ya

korosho kwa kila Halmashauri kulingana na ekari zitakazolimwa na kuwasilisha Bodi

ya Korosho kwa ajili ya kufanikisha upatikanaji wa mbegu hizo. Aidha Halmashauri

zinahimizwa kutenga bajeti za ununuzi wa mbegu bora za korosho kutoka taasisi ya

TARI Naliendele na kuzalisha miche na kugawa kwa wakulima. Mchanganuo wa

mahitaji ya mbegu/miche ya korosho ni kama inavyoonekana kwenye jedwali hapo

chini.
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Mahitaji ya mbegu na miche bora ya korosho mkoa wa singida msimu wa
2025/2026

Halmashauri | Mahitaji Ukubwa wa maeneo yaliyo wazi
yanayofaa kuanzisha

Mbegu (Kg) Idadi ya mashamba ya “ Blockfarming”

miche ( Ekari)

Iramba DC 1000 105,000 3,500
Mkalama DC 0 0 Hakuna maeneo yaliyo wazi
Singida DC 1,500 110,000 6,000
Singida MC 100 12,000 400
Ikungi DC 2,000 140,000 8,000
Itigi DC 700 84,000 2,800
Manyoni DC 3,000 260,000 12,000
Jumla 8,300 711,000 32,700

5.6.5 Hali ya ubanguaji wa zao la korosho msimu wa 2024/20225

Tani  378.2 za korosho ghafi zilizozalishwa na wakulima zimebanguliwa katika
viwanda vidogo viwili  (2) vya kubangua korosho vilivyoanzishwa na watu binafsi
katika Halmashauri ya Wilaya ya Manyoni na wabanguaji wadogo wadogo waliopo
Mkoa wa Sinmgida. Aidha shughuli za ubanguaji kwa sehemu kubwa zinafanywa na
wakulima wenyewe waliopo ndani ya Mkoa wa Singida, hivyo uhamasishaji

unaendelea kufanyika ili wakulima waweze kubangua korosho zao kwenye viiwanda

vilivyopo.

5.6.6 Makadirio ya ubanguaji kihalmashauri msimu wa 2025/2026 hadi kufikia
2029/2030
Mkoa wa Singida unakadiria kuzalisha tani 1516.5 za kurosho zilizobanguliwa ifikapo

2029/2030 kwa mchanganuo ulioonyeshwa kwenye jedwali hapo chini.
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Mpango/Makadirio ya ubanguaji misimu ya 2025/2026 hadi 2029/2030

Na Mpango/ Makadirio ya ubanguaji (Tani)
HALMASHAURI | 2025/2026 | 2026/2027 | 2027/2028 | 2028/2029 | 2029/2030
1 Iramba 6.6 7.4 8.2 9.2 10
2 Mkalama 3.6 5.2 6.2 7.6 9.2
3 Manyoni 195 512 890 1268 1464.8
4 Ikungi 3.4 4.2 6.4 7.44 9.64
5 Itigi 6.4 7.6 8.04 8.62 9.8
6 Manispaa MC 2.9 3.34 5.16 6.14 9.44
7 Singida 15 1.6 2 2.62 3.64
Jumla 219.4 541.34 926 1309.6 1516.5

5.6.7 Hali ya huduma za uigani na mafunzo

Hali ya huduma za ugani ni ya kuridhisha kwakuwa Bodi ya korosho imeajiri maafisa

ugani wanaoshirikiana na maafisa ugani wa Halmashauri kutoa elimu ya kilimo bora

cha korosho kwenye mashamba ya pamoja yaliyoanzishwa na ya wakulima wadogo

wadogo. Aidha maafisa ugani wamewzeshwa vitendeakazi (Pikipiki, vishikwambi na

vifaa vya kupima afya ya udongo) vinavyowasaidia kutoa huduma za ugani kwa

urahisi. Katika msimu wa 2025/2026 Mkoa utaendelea kuwasiliana na Bodi ya

Korosho kwa ushauri wa kutoa mafunzo rejea kwa maafisa ugani juu ya matumizi

sahihi ya viuatilifu vya zao la korosho, upuliziaji na kanuni za kilimo bora cha zao hilo

ili kuweza kufanikisha ongezeko la uzalishaji.

5.6.8

Changamoto zinazokabili uendelezaji wa zao la korosho

Baadhi ya wakulima kutokuhudumia mashamba na kutokupulizia madawa ya

huthibiti magonjwa na wadudu waharibifu wa zao la korosho.

Ukosefu wa mafunzo rejea kwa Maafisa Ugani waliopo kwenye maeneo

yanayolima zao la korosho.

Ukosefu wa fedha za uratibu na ufuatiliaji wa zao la korosho kwa ngazi ya

Mkoa na Halmashauiri.

Bei kubwa ya viuatilifu vya kuthibiti magonjwa na wadudu waharibifu wa zao

la korosho
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5.6.9 Utatuzi wa changamoto zinazokabili uendelezaji wa zao la korosho

i.  Tunahamasisha wakulima juu ya umuhimu wa kuhudumia mashamba ya
korosho, upuliziaji na matumizi ya miche bora ya korosho.

ii.  Mkoa unaendelea kuwasiliana na Bodi ya korosho ili mafunzo rejea yaweze
kutolewa kwa Maafisa Ugani waliopo kwenye maeneo ya uzalishaji wa
korosho.

iii.  Mkoa unaishauri Bodi ya korosho kutenga fedha kwa ajili ya uratibu na
ufuatiliaji wa zao la korosho.

iv.  Mkoa unaishauri Bodi ya korosho kuleta pembejeo za korosho zenye ruzuku
na Halmashauri kufanya usimamizi wa matumizi ya pembejeo aza korosho.

v. Halmashauri zinasisitizwa kuviwezesha vikundi vya vijana,

vi. wanawake na watu wenye ulemavu kuanzisha viwanda vidogo vya

vii.  ubanguaji kwa kutumia mikopo ya 10% itokanayo na mapato ya ndani, pia
Mkoa unaendelea kushawishi Wawekezaji kuja kuanzisha viwanda vya

ubanguaji ndani ya Mkoa.

5.7: TAARIFA YA MKOA WA TABORA

5.7.1. Utangulizi
Kilimo cha Korosho Mkoani Tabora kilianza rasmi katika msimu wa kilimo wa mwaka
2017/2018. Hii ni baada ya watafiti kutoka Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania
(TARI) Naliendele, kutembelea wilaya za Mkoa na kujiridhisha kuwa zao hili
linaweza kustawi vizuri. llionekana kuwa zao la korosho linaweza kustawi katika
Halmashauri zote za Mkoa wa Tabora. Ni sehemu chache tu katika wilaya ya Igunga
ambazo haziwezi kustawisha zao hili. Sehemu hizo ni zenye udongo mweusi ambao
unaofaa kwa kilimo cha pamba. Bodi ya Korosho Tanzania iliweza kuuingiza Mkoa
wa Tabora katika Mpango wa Kilimo cha korosho na hivyo ilitoa pembejeo kwa ajili
ya kuanzisha kilimo hicho.

5.7.2. Uzalishaji msimu 2024/2025 na mpango wa uzalishaji ifikapo

msimu 2029/2030

5.7.2.1 Uzalishaji msimu 2024/2025
Katika msimu wa 2024/2025, jumla ya kilo 265,607 za korosho zilizalishwa katika
eneo lenye jumla ya ekari 10,472. Uzalishaji kiwilya ni kama inavyoonekana katika

Jedwali hapo chini;
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Mavuno ya korosho msimu 2024/2025

Na. | Halmashauri Eneo Kiasi kilichovunwa
(Ekari) (kg)

1 | NzegaTC 96 4,500
2 | Nzega DC 614 2,800
3 |Ilgunga 195 21,796
4 | Kaliva 2,125 59,500
5 | Urambo 224 3,875
6 | Sikonge 3,834 75,000
7 | Tabora MC 1,080 31,320
8 | Uyui 2,304 66,816

Jumla 10,472 265,607

Chanzo: Halmashauri za Mkoa wa Tabora

5.7.3. Makadirio ya uzalishaji

2029/2030

Kilimo cha korosho kilianza mwaka 2017/2018. Baadhi ya mikorosho ambayo

Kiwilaya misimu ya 2025/2026 hadi

haikubebeshwa ilionekana kutoa maua katika muda wa mwaka mmoja tangu

kupandwa kwake. Mavuno yalianza kupatikana msimu 2020/2021 japokuwa ni
kidogo. Katika msimu 2024/2025, jumla ya kilo 265,607 zilizalishwa. Makadilio ya
uzalishaji kiwilaya kuanzia msimu 2025/2026 hadi 2029/2030 yamaeoneshwa

kwenye Jedwali hapo chini.

Makadilio ya uzalishaji (Kg) kiwilaya kuanzia msimu 2025/2026 hadi 2029/2030

Halmashauri/Msimu | 2025/2026 | 2026/2027 | 2027/2028 | 2028/2029 | 2029/2030
lgunga 43,592 54,490 81,735 108,980 136,225
Kaliua 959,850 994,400 | 1,190,000 | 1,204,000 | 1,232,000
Nzega DC 3,080 3,400 3,740 4,100 4,500
Nzega Mijini 7,500 15,000 25,000 40,000 61,000
Sikonge 193,000 289,500 965,000 |1,447,500 | 1,930,000
Tabora MC 52,650 113,400 452,250 791,100 | 1,384,000
Urambo 20,375 93,520 208,600 580,000 | 1,612,600
Uyui 332,370 345,870 517,210 | 1,912,545 | 2,860,000
Jumla 1,612,417 1,909,580 | 3,443,535 |6,088,225 9,220,325

Chanzo: Halmashauri za Mkoa wa Tabora
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5.7.4. Mpango wa upatikanaji wa mbegu bora ya korosho

Upatikanaji wa mbegu bora za korosho ni hatua muhimu katika kuongeza uzalishaiji
na kipato kwa mkulima. Katika mwaka wa fedha 2025/2026 Halmashauri ya Wilaya
ya Urambo imetenga fedha kiasi cha shilingi 1,160,000 kwa ajili ya kununulia mbegu

bora na kusambaza miche kwa wakulima.

5.7.5. Ubanguaji msimu 2024/2025 na mpango wa ubanguaji ifikapo msimu
2029/2030

5.7.5.1 Ubanguaji msimu 2024/2025
Sehemu kubwa ya korosho iliyopatikana katika msimu wa 2024/2025 ilipelekwa
Wilayani Manyoni kwa ajili ya kubanguliwa. Wakulima wa Chama cha Ushirika cha
Msingi cha Korosho (Korosho AMCOS) walipatiwa eneo la kukusanyia korosho ili
ziuzwe kwa pamoja.

5.7.5.2 Mpango wa Ubanguaji kiwilaya misimu ya 2025/2026 hadi

2029/2030

Halmashauri za Mkoa wa Tabora zimeweka mikakati ya kuwawezesha wakulima
kupata mashine za kubangulia korosho. Katika wilaya ya Urambo, utaratibu wa
kuanzisha AMCOS moja ya korosho unaendelea. AMCOS hii inatarajiwa
kuwezeshwa kununua mashine ili korosho zote zibanguliwe Wilayani Urambo.
Inatarajiwa kuwa mashine hii itatumika kubangua korosho za wilaya zilizoko jirani na
Urambo. Halmashauri ya Mji wa Nzega kwa kushirikiana na Bodi ya korosho
Tanzania na chama cha msingi cha korosho inaendelea kutoa elimu ya kanuni za
kilimo bora cha korosho kwa lengo la kuimarisha uzalishaji na tija kwa wakulima ili
kuvutia wadau wa tasnia ya korosho kuwekeza kwenye miundombinu ya uchakataji
na usindikaji wa zao hilo ikiwemo upatikanaji wa mashine za kubangua korosho ili

kuongeza thamani yake kufikia msimu wa 2029/2030.

5.7.6. Huduma za ugani na mafunzo

Mkoa una maafisa ugani wapatao 290. Kati ya hao, Maafisa ugani 76 wamepatiwa
mafunzo ya kilimo cha korosho na wataalamu kutoka TARI Naliendele. Wataalamu
hawa wanaendelea kutoa huduma za ugani kwa wakulima wa korosho. Mkoa
unatarajia kutoa mafunzo kwa maafisa ugani wengine kwa kutumia kituo cha
kuzalisha mbegu kilichoko Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) Tumbi.
Maafisa ugani hawa wataendelea kuhudumia wakulima. Mamlaka za Serikali za
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Mitaa za Mkoa wa Tabora zimetenga fedha kwa ajili ya huduma za ugani kwa mazao

yote likiwemo zao la korosho.

5.7.7. Changamoto zinazokabili shughuli za uendelezaji wa zao la korosho na

mapendekezo ya utatuzi wake

Changamoto zinazokabili uendelezaji wa zao korosho katika Mkoa wa Tabora ni:-

Vi.

Vil.

viii.

Upatikanaji wa mbegu

Mbegu zinapatikana mbali sana na hivyo kuongeza gharama za uzalishaji wa
miche ya korosho.

Upungufu wa maafisa ugani na elimu ndogo ya kilimo cha korosho.

Idadi ya wataalamu wa ugani waliopo ni ndogo ikilinganishwa na ukubwa wa
maeneo yanayotakiwa kupata huduma. Kwa sasa mkoa una maafisa ugani
290 kuanzia ngazi ya Mkoa hadi wilaya ambao wanatakiwa kuhudumia
Gharama kubwa na kutokupatikana kwa baadhi ya viuatilifu

Ugonjwa wa ubwiri unga umeonekana kushambulia mikorosho. Viuatilifu
vilivyopendekezwa na watafiti kuudhibiti ugonjwa huu havipatikani kwa wingi.
Aina chache zinazopatikana zinauzwa kwa bei kubwa. Aidha, viuatilifu vyenye
ruzuku ya Serikali vinavyotolewa na Bodi ya Korosho kwa wakulima bila
malipo havitoshelezi mahitaji.

Mabadiliko ya viongozi wa kisiasa katika ngazi ya Mkoa

Mkoa umekuwa na mabadiliko ya mara kwa mara ya viongozi katika ngazi ya
Mkoa ambapo kila kiongozi anakuja na kipaumbele chake. Mara nyingine

viongozi hao wamekuwa wakizuia utekelezaji wa vipaumbele vilivyokutwa.

5.7.8. Mapendekezo ya utatuzi

Hatua zifuatazo zinachukuliwa ili kukabiliana na changamoto hizo

Mkoa unahimiza Halmashauri kuagiza mbegu kwa pamoja ili kupunguza
gharama za usafirishaji na idadi ya wafuatiliaji.

Mkoa unazihimiza Halmashauri kutafuta uwezekano wa kulima mashamba ya
pamoja (Block Farming) ili wataalamu wachache waliopo waweze

kuwahudumia wakulima kwa pamoja. Hadi sasa jumla ya ekari 15,157 za
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iii. Mkoa unaendelea kuzielekeza halmashauri kuomba vibali vya ajira na
kutenga bajeti kila mwaka.

iv. lli kupunguza gharama na kuimarisha upatikaji wa pembejeo. Mkoa
umeendelea kuhamasisha wakulima kuanzisha vyama vya ushirika vya
msingi katika maeneo ambayo kimeanzishwa kilimo cha korosho.

V. Halmashauri za Mkoa wa Tabora zimetenga katika bajeti ya mapato yake

ndani fedha za kusaidia kutoa mafunzo ya kilimo bora cha korosho.

5.7.9. Hitimisho

Zao la korosho linafanya vizuri katika maeneo mengi ya Mkoa wa Tabora pamoja na
kuwepo kwa changamoto za kitalaam. Korosho zilizobanguliwa zilionekana kuwa
zenye ubora wa kuridhisha. Mkoa unaendelea kuhamasisha kilimo cha zao la

korosho ili wakulima waweze kuwa na zao la kudumu.

5.8 TAARIFA YA MKOA WA NJOMBE

5.8.1. Utangulizi
Zao la korosho ni miongoni mwa mazao ya kimkakati yanayolimwa ndani ya Mkoa
wa Njombe katika Halmashauri tatu (3) ambazo ni Ludewa, Makete na
Wanging’'ombe. Zao hili linalimwa zaidi katika Wilaya ya Ludewa ikilinganishwa na
Wilaya nyingine. Mazao mengine ya biashara yanayolimwa katika Mkoa wa Njombe
ni Parachichi, Chai, Kahawa, Viazi mviringo, Apple, Nyanya, Ngano, Mahindi, na

Mazao jamii ya Mikunde.

5.8.2. Uzalishaji wa msimu 2024/2025 na mpango wa uzalishaji hadi msimu
wa 2026/2027

5.8.2.1 Uzalishaji msimu 2024/2025.
Katika msimu wa 2024/2025 uzalishaji wa zao la Korosho ulikua ni tani 103.962,
jumla ya ekari 1,934 zilivunwa. Ambapo jumla ekari 221 (Ludewa) za korosho

zimepandwa na uhamasishaji unaendelea katika maeneo mengine.
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5.8.2.2 Mpango/makadirio

ya

uzalishaji

kiwilaya

msimu

2025/2026,2026/2027, 2027/2028,2028/2029 na 2029/2030
Mpango/makadirio ya uzalishaji msimu 2024/2025-2029/2030

Ludewa Malengo/Makadirio

Msimu 2025/2026 | 2026/2027 | 2027/2028 | 2028/2029 | 2029/2030
Uzalishaji 130tan 170tan 200tan 250tan 300tan
Mpango/makadirio ya uzalishaji msimu 2024/2025-2029/2030

Makete Malengo/Makadirio

Msimu 2025/2026 | 2026/2027 | 2027/2028 | 2028/2029 | 2029/2030
Uzalishaji 0.48tan 0.52tan 0.7tan 1.2tan 1.68tan
Mpango/makadirio ya uzalishaji msimu 2024/2025-2029/2030

Wanging’ombe Malengo/Makadirio

Msimu 2025/2026 | 2026/2027 | 2027/2028 | 2028/2029 | 2029/2030
Uzalishaji 4.5tan 6tan 8tan 10.5tan 13tan

5.8.3. Mpango wa upatikanaji wa mbegu na miche bora ya Korosho.

Mpango wa upatikanaji wa mbegu bora na miche bora ya Korosho, Halmashauri ya

Ludewa inauhitaji wa mbegu bora kilo 700. Uzalishaji wa miche bora ya korosho

Halmshauri inatarajia kuzalisha miche 50400 ya mbegu bora za Korosho ambayo

itagawiwa kwa wakulima walioandaa mashamba yao.Tunatarajia kugawa miche hiyo

kwa wakulima wa kata za Masasi,Luilo,Mkomang’'ombe,llela,Manda na Ruhuhu

wenye jumla ya ekari 1200

Mpango/makadirio ya upatikanaji wa mbegu bora msimu 2024/2025-2026/2027

Ludewa Malengo/ Makadirio

Msimu 2024/2025 2025/2026 2026/2027

Kiasi cha | Kiasi(kg) | ekari Kiasi(kg) | ekari Kiasi(kg) | ekari
mbegu na

ekari 700 1200 800 1400 900 1700

5.8.4. Ubanguaji wa msimu 2024/2025 na mpango wa ubanguaji ifikapo msimu
2026/2027.

584.1

Ubanguaji msimu 2024/2025

Msimu 2024/2025 hakuna korosho zilizobanguliwa ndani ya Mkoa
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5.8.4.2

hadi 2029/2030

Mpango wa ubanguaji uliopo ni kuhamasisha makapuni ya ubanguaji kuwekeza

Mpango/makadirio ya ubanguaji kiwilaya ya msimu 2025/2026

kwenye maeneo yenye uzalishaji mkubwa hasa Wilaya ya Ludewa katika kata ya

Masasi na Luilo kwenye maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya uwekezaji wa zao la

Korosho. Pia kuhamasisha Vyama vya Ushirika na vikundi kubangua/kusindika zao

la Korosho na kuviunganisha kupata mikopo ya kutoka Taasisi za kifedha na mikopo

ya Halmashauri kwa vikundi vitakavyokua tayari kuanza ubanguaji/usindikaji msimu
2025/2026.

Mpango wa ubanguaji 2024/2025-2029/2030

Ludewa Makadirio ya Ubanguaji

Msimu 2024/2025 | 2025/2026 | 2026/2027 | 2027/2028 | 2028/2029 | 2029/2030
Luilo AMCOS |0 30,000kg 65,000kg | 100,000kg | 130,000kg 150,000kg
Umoja ni 0 20,000kg 35,000kg 50,000kg 70,000kg 100,000kg
nguvu Amcos

5.8.5.

5.8.6.

Huduma za ugani na mafunzo zilizotolewa

Elimu ya kilimo bora cha korosho kuanzia maandalizi ya miche, upandaji
mpaka uuzaji.

Elimu ya uthibiti magonjwa na wadudu wanaoathiri zao la Korosho.

Elimu ya matumizi sahihi ya viatilifu kwenye zao la Korosho.

Changamoto zinazokabili shughuli za uendashaji wa zao la Korosho
Kituo cha utafiti TARI NALIENDELE kutofanya utafiti wa zao la Korosho kwa
kipindi kirefu.

Maafisa ugani wa maeneo ya uzalishaji wa korosho kutokua na mafunzo kwa
kipindi kirefu hali inayofanya kua na mbinu zilezile kila msimu na wengine
kutokua na elimu ya uzalishaji wa zao la Korosho kabisa kutokana na asili ya
vyuo walivyojifunza.

Ucheleweshwaji wa viuatilifu

Vyama vya ushirika kusafirisha korosho umbali mrefu kufika mnadani
unaosababisha ongezeko kubwa la bei ya usafirishaiji.

Teknolojia hafifu ya ubangauaiji
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5.8.7. Mapendekezo ya utatuzi

i. Kituo cha utafiti wafike kwenye eneo letu na kufanya utafiti ili wakulima
waweze kuongeza uzalishaji.

ii.  Wadau wanaohusika na mafunzo wafike kwa Wakulima na watoe mafunzo ya
kilimo bora cha zao la Korosho kulingana na uhalisia wa eneo.

iii. Bodi wahakikishe wakulima wanapata pembejeo kwa wakati iliziweze
kuwasaidia kwenye msimu husika.

iv.  Kuomba stakakabdhi gharani kufanya minada katika maeneo ya Halmashauri

kupunguza gharama ya usafirishaji kwa wakulima.

5.8.8. Mpango mkakati wa kuendeleza zao la Korosho hadi ifikapo 2029/2030
i.  Kuongeza uzalishaji wa miche bora na mbegu kwa kushirikiana na Bodi ya
Korosho na kituo cha utafiti Tari-Naliendele.
ii.  Kuongeza eneo la kilimo kutoka ekari 1092 hadi 2700
iii.  Kuongeza uzalishaji kutoka kilo2-5 kwa mti hadi kilo 10-20 kwa mti
iv.  Kuhamasisha kilimo cha zao la Korosho na kuhudumia/kutunza mikorosho

iliyopo

5.8.9. Hitimisho

Mkoa unawashukuru wadau wote wanaofanya kazi na wakulima wa zao la Korosho
na itaendelea kutoa ushirikiano wowote katika kuhakikisha malengo ya Halmashauri
zinazolima zao la Korosho yanatimia. Aidha Mkoa utaendelea kuhamasisha kilimo
cha zao la Korosho katika maeneo mengine ili kuongeza uzalishaji. Pia Mkoa

unawakaribisha wawekezaji kwa ajili ya shughuli za kilimo na viwanda.

5.9 TAARIFA YA MKOA WA MBEYA

5.9.1 Utangulizi
Mkoa wa Mbeya ni miongoni mwa Mikoa inayozalisha zao la korosho nchini,
Halmashauri ambazo ziko katika mpango wa kuendeleza zao la Korosho kwa Mkoa
wa Mbeya ni Chunya, Mbarali na Kyela. Hali ya hewa katika Halmashauri hizo
hustawisha vizuri zao la korosho pia katika Halmashauri za Chunya na Mbarali kuna
maeneo ya kutosha yanayoshawishi uwekezaji mkubwa wa kilimo cha korosho
hususani uanzishaji wa mashamba ya kitalu kama vile Block farming. Aidha Jumla
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ya ekari 1000 zimetengwa katika Halmashauri ya chunya kwa ajili ya uanzishaji wa

mashamba ya pamoja kati ya hizo ekari 200 tayari zimepandwa korosho.

5.9.2 Uzalishaji msimu wa 2024/2025 na Makadirio ya Uzalishaji hadi
2029/2030

Jumla ya eneo la Hekta 14,321 limepandwa miti ya korosho ipatayo 1,036,374 na
kwa msimu wa kilimo wa 2017 hadi 2018 ndio msimu ambao kulikuwa na kampeni
ya kupanda miti hiyo katika halmashauri za chunya na Mbarali Hivyo uzalishaji
unaendela kuongezeka kadiri miti hiyo inavyoendelea kukua na kuhudumiwa vizuri.
Katika msimu wa 24/2025 jumla ya Tani 69.39 za korosho zimezalishwa katika Mkoa
wa Mbeya. Mchanganuo wa uzalishaji kwa kila wilaya umeoneshwa katika jedwali

hapo chini.

Uzalishaji wa Korosho msimu wa 2024/2025

KYELA | MBARALI CHUNYA JUMLA
Na Msimu Kiasi (Tani) Kiasi Tan Kiasi Tani
1. | 2024/2025 58 8.753 2.640 69.39
Makadirio ya Uzalishaji.2025/2026 hadi 2029/2030
KYELA MBARALI CHUNYA
Na Msimu Kiasi (Tani) Kiasi Tan Kiasi Tani
1| 2025/2026 164.44 13 19.4
2 | 2026/2027 167.76 18 24.3
312027/2028 167.76 22 30
4 | 2028/2029 172.55 25 38.2
5 | 2029/2030 174.50 30 47.9

5.9.3 Mpango wa Upatikanaji wa Mbegu na Miche Bora ya Korosho.

Katika msimu wa 2024/2025 Mkoa wa Mbeya ulipokea mbegu bora za korosho kilo
500 kutoka Bodi ya korosho na kuipatia Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali ambapo
iligawa kwa wakulima. Aidha Mkoa kwa kushirikiana na Bodi ya Korosho pamoja na
Halmashauri za Chunya, Kyela na Mbarali unatarajia kuzalisha miche bora 350,000

ya Korosho kwa msimu wa 2025/2026 na kugawa bure kwa wakulima.

5.9.4 Ubanguaji Msimu wa 2024/2025
Mafunzo ya Ubanguaji wa Korosho yamefanyika kwa wakulima 144 kwa
mchanganuo ufuatao, Halmashauri za chunya wakulima 51, Mbarali wakulima 46 na

Kyela wakulima 47. Lengo la mafunzo haya ni kuwafundisha wakulima njia bora za
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kubangua korosho wanazozalisha ili kuingiza sokoni bidhaa yenye ubora. Aidha
Mkoa unalenga kuendelea kutoa elimu ya ubanguaji kwa vikundi vya wakulima,

Amcos na mkulima mmoja mmoja katika msimu huu wa 2025/2026.

Makadirio ya Ubanguaji Kiwilaya msimu wa 2026/2027 hadi 2029/2030

Kyela Chunya Mbarali
Na | Msimu Kiasi (Tani) Kiasi Tani Kiasi Tani | JUMLA
1 | 2026/2027 25.2 22 12 59.2
2 | 2027/2028 25.5 27 17 69.5
3 |2028/2029 26.1 33 22 81.1
4 | 2029/2030 26.6 38 25 89.6

5.9.5 Huduma za ugani na Mafunzo

Pamoja na kuboresha Huduma za ugani kwa maafisa ugani hasa wanaoratibu zao la
korosho, Mafunzo ya matumizi sahihi na salama ya viuatilifu yamepangwa kufanyika
kwa Halmashauri za Chunya, Kyela na Mbarali ambapo jumla ya wakulima 250 na
maafisa ugani 15 wanatarajiwa kufikiwa na mafunzo hayo. Bodi ya korosho imetoa
bomba moja kwa Halmashauri ya Chunya la kupulizia korosho, Aidha Mkoa kwa
kushirikiana na Bodi ya Korosho inaendelea kufanya yafuatayo ili kuboresha
huduma za ugani.

i. Kutoa elimu ya matumizi sahihi ya viuatilifu kwa wakulima na maafisa ugani
juu ya namna bora ya upuliziaji na udhibiti wa wadudu na magonjwa katika
zao la korosho.

ii. Kufanya ufuatiliaji na usajili wa mashamba ya korosho na wakulima ili
kuhakikisha mbinu bora za kilimo zinafuatwa.

iii. Kuwasaidia wakulima kufanya (layout) pindi wanapo anzisha mashamba

mapya ya zao la korosho

5.9.6 Hali ya upatikanaji na usambazaji wa viuatilifu vya korosho
Hali ya upatikanaji wa viuatilifu vya zao la korosho katika Mkoa wa Mbeya kwa
msimu wa kilimo 2024/2025 ni kama inavyoonekana kwenye jedwali lifuatalo:-
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Viuatilifu vya Maji

Msimu wa 2024/2025
Chunya Kyela Mbarali
Na |Aina ya Kiuatilifu | Kiasi (Lita) Kiasi Kiasi
kudhibiti Magonjwa (Lita) JUMLA
1 Indazole 25 SC 1,239 774 294 2,307
2 Pacha 360 240 360 960
3 Tegata 758 474 180 1412
JUMLA 2,357 1,488 834 4679
Viuatilifu vya Unga (Sulphur)
Msimu wa 2024/2025
Chunya Kyela Mbarali
Na |Aina vya Kiuatilifu | Kiasi (Kg) Kiasi Kiasi
kudhibiti Magonjwa (Kg) JUMLA
1 Simba Sulphur 2500 1225 1250 4,975

5.9.7 Changamoto

Changamoto za zao la korosho katika Mkoa wa Mbeya ni kama ifuatavyo:-

Wakulima kukosa soko la uhakika kwa kuwa hakuna wanunuzi wanaojitokeza
kutokana na uzalishaji mdogo hali hiyo hupeleleka wakulima kubaki na korosho
walizozalisha kwa muda mrefu au kuuza korosho katika soko ambalo sio rasmi.
Elimu ya ubanguaji korosho Kutowafikia wakulima wengi na uchache wa mashine
za kisasa za kubangulia korosho kunapelekea kutumia njia za asili na duni za
ubanguaji korosho.

Mifugo kuingia katika baadhi ya mashamba ya mikorosho na kuharibu miti hali hii
hujitokeza katika Halmashauri za Mbarali na Chunya.

Upungufu wa fedha kwa ajili ya kuendeleza zao la korosho katika Mkoa kwa
kuwa hakuna fungu maalumu lilotengwa kwa ajili ya kuendeleza zao la korosho
ikiwemo kutoa mafunzo, kwa wakulima na wataalamu, kuwa na vitendea kazi

kama mabomba ya kupulizia viuatilifu.

5.9.8 Utatuzi wa Changamoto

Kuwa na soko la uhakika kwa korosho inayozalishwa katika mkoa wa Mbeya
Bodi ya korosho imewezesha upatikanaji wa pembejeo za korosho za kutosha na

kwa wakati pamoja na vifaa vya kupulizia kama vile mabomba.
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Vi.

Kutoa mafunzo kwa wakulima na wajasiriamali juu ya ubanguaji wa korosho na
kuwezesha upatikanaji wa viwanda vidogo vya kubangulia korosho kwa Vikundi
vya wabanguaji ili Kuongeza thamani ya korosho.

Kuzingatia matumizi bora ya ardhi kwa kutenga maeneo na kuanzisha
mashamba ya malisho na malambo ya maji hali ambayo itapunguza mifugo
kuharibu mazao ikiwemo korosho.

Kuendelea kutoa elimu juu ya udhibiti ya wadudu na matumizi sahihi ya viuatilifu
kwa wakulima na maafisa ugani na hatimae kupata korosho ya daraja la kwanza
itakayofanya vizuri sokoni.

Kuwa na mfuko maalumu utakaotumika kuendeleza zao la korosho kama
ilivyokuwa hapo nyuma na kugawa sawa katika mikoa yote inayolima korosho ili

kuendeleza zao hilo.

5.9.9 Ili kuweza kufikia makadirio ya Uzalishaji hadi ifikapo 2030 jitihada

zifuatazo zinafanyika;

I. Kutoa mafunzo ya mbinu bora za kilimo cha korosho kwa Maafisa Ugani na
kwa wakulima kwa kuzingatia kalenda ya zao

li. Kutoa mafunzo kwa wapuliziaji kuhusu mbinu bora za upuliziaji wa viuatlifu
kwenye mikorosho pamoja na Kuhamasisha matumizi ya mabomba ya kisasa
ya kupulizia korosho na matumizi sahihi ya viuatilifu hivyo.

lii. Kuendelea kuhamasisha wakulima wa korosho kuunda vikundi vya ubanguaji
na kutoa mafunzo kwa vikundi hivyo juu ya mbinu bora za ubanguaji wa
korosho

IV. Halmashauri kwa kushirikiana na Bodi ya Korosho Tanzania itaendelea
kuwasajili wakulima wenye miti ya mikorosho kwa ajili ya kuwekwa kwenye
kanzi data ya Bodi ya Korosho na kupatiwa huduma kama vile mafunzo
pamoja ha pembejeo.

V. Kuanzisha mashamba kitalu ya zao la korosho (Block farming) katika
Halmashauri ya Mbarali na chunya

Vi. Kuunda chama cha ushirika cha wakulima wa korosho katika mkoa wa

mbeya.
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5.10 TAARIFA YA MKOA WA KAGERA

5.10.1 Utangulizi:

Mkoa wa Kagera unalo eneo linalofaa kwa kilimo linalokadiriwa kufikia hekta
1,124,19, kati ya hekta hizo, eneo linalotumika kuzalisha mazao mbalimbali ni hekta
646,410 sawa na 57.5% ya eneo lote linalofaaa kwa kilimo. Mkoa wa Kagera unayo
misimu miwili ya mvua ambayo ni msimu wa vuli na msimu wa masika. Wakulima
katika mkoa wa Kagera hutumia misimu yote miwili kuzalisha aina mbalimbali za
mazao ya chakula na biashara jambo linalouhakikishia mkoa kuwa na uhakika wa
kipato kwa wakulima na uhakika wa chakula kwa mwaka mzima.

Zao la korosho ni moja ya mazao ya biashara yanayozalishwa katika mkoa wa
Kagera. Korosho hulimwa katika halmashauri 1 ya Biharamulo kati ya halmshauri 8
za mkoa huu. Eneo linalolimwa korosho ni hekta 352 sawa na asilimia 0.05 ya eneo
lote linalotumika kuzalisha mazao mbalimbali katika mkoa. Idadi ya wakulima wa

korosho katika mkoa ni 550 wenye jumla ya miche 108,000.

5.10.2 Hali ya uzalishaji wa korosho kwa mwaka 2024/2025 na mpango wa
uzalishaji ifikapo mwaka 2029/2030

5.10.2.1 Uzalishaji na Mpango wa 2029/2030
Korosho inazalishwa kwa kiasi kidogo katika mkoa huu wilayani Biharamulo wastani
wa tani 5 kwa mwaka. Katika msimu wa 2024/2025, mkoa wa Kagera ulizalisha tani
6.8 za korosho ambazo wakulima waliziuza kwa mchakataji kwa bei ya shilingi
2500/= hadi 3,000/= kwa kilo moja.

Mkoa umejiwekea malengo ya kuzalisha korosho kwa miaka mitano kama

inavyoonekama kwenye jedwali hapa chini: -

Malengo ya uzalishaji wa korosho kwa mwaka (tani)

2025/26 2026/27 2027/28 2028/29 2029/30

9.5 14.8 21.5 28.3 37.5
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5.10.2.2 Hali ya uzalishaji na upatikanaji wa mbegu na miche bora ya

korosho:
Kituo cha utafiti cha Naliendele kilichopo Mtwara, ndicho chanzo pekee cha mbegu
bora za korosho kwa mkoa wa Kagera. Mkoa unae mzalishaji mmoja tu wa miche ya
korosho ambae hupata mbegu bora za korosho kutoka TARI Naliendele, huziotesha
mbegu hizi na kuwauzia miche wakulima wenzake. Mzalishaji huyu wa miche

huagiza kilo 100 za mbegu na kuzalisha miche 10,000 kila mwaka.

5.10.3 Hali ya ubanguaji wa korosho kwa mwaka 2025/2026, na mpango wa

ubanguaji ifikapo mwaka 2029/2030

5.10.3.1 Hali ya ubanguaji wa korosho kwa mwaka 2025/2026.
Katika msimu wa 2025/2026, mkoa wa Kagera unae mchakataji mmoja tu wa
korosho ambae ana mashine ndogo ya kubangua korosho yenye uwezo wa
kubangua kilo 50 kwa siku. Mchakataji huyu ndie aliyenunua korosho za msimu wa
2024/2025 tani 6.8 kutoka kwa wakulima. Kwa sasa anaendelea na kazi ya
kubangua na kuuza Korosho zilizobanguliwa. Bei ya sasa kwa korosho
zilizobanguliwa ni kati ya shilingi 12,000/= hadi 15,000/= kwa kilo. Aidha, malengo ya

mkoa ya ubanguaji wa korosho kwa miaka mitano ni kama ifuatavyo; -

Malengo ya ubanguaji wa korosho kwa mwaka (tani)

2025/26 2026/27 2027/28 2028/29 2029/30

9.5 14.8 21.5 28.3 37.5

5.10.4 Huduma za ugani na mafunzo
Zao la korosho ni zao geni katika mkoa wa Kagera. Kutokana na ugeni huo, wagani
wengi katika mkoa wa Kagera hawalifahamu vyema zao hili hivyo kushindwa kutoa

huduma za ugani kikamilifu kwa wakulima hao wa korosho.

5.10.5 Changamoto na mapendekezo ya utatuzi
i.  Uwepo wa magonjwa pamoja na wadudu waharibifu wa korosho.
ii. Maafisa ugani wengi kutolifahamu vyema zao la korosho hivyo kushindwa
kutoa huduma za ugani kikamilifu kwa wakulima.
iii.  Uzalishaji na upatikanaji mdogo wa miche bora ya korosho kwa wakulima.
iv. Kukosekana kwa mashine za kutosha na zenye uwezo mkubwa wa kubangua

korosho.
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5.10.6 Mapendekezo ya utatuzi wa Changamoto
i. Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Kagera imeishauri halmashauri ya wilaya ya

Biharamulo ambayo ndio halmashauri pekee inayozalisha korosho katika

mkoa kuendelea kutenga bajeti kila mwaka kwa ajili ya mambo yafuatayo; -

a. Uzalishaji wa miche bora ya korosho

b. Kutoa mafunzo kwa Maafisa Ugani juu ya uzalishaji wa zao la korosho ili
wawe na uwezo wa kuwaelimisha na kuwasimamia vyema wakulima wa
zao hili.

c. Kusaidia upatikanaji wa mashine za kutosha na zenye uwezo mkubwa kwa
ajili ya kubangua korosho za wakulima.

ii. Kuhimiza sekta binafsi kuwekeza kikamilifu katika zao hili

5.10.7 Hitimisho

Kutokana na mwamuko mkubwa unaoonyeshwa na wakulima wa zao la Korosho
katika mkoa wa Kagera hususani wilaya ya Biharamulo, ipo haja kwa Serikali ya
Mkoa, Bodi ya Korosho Tanzania na wadau wengine kuongeza nguvu katika

kuwekeza kwenye zao hili.

5.11 TAARIFA YA MKOA WA KILIMANJARO
Mkoa wa Kilimanjaro ni miongoni mwa mikoa mipya inayolima zao la korosho katika

Halmashauri za Same, Mwanga, Rombo na Moshi.

5.11.1 Halmashauri ya wilaya ya Same
Halmashauri ya Wilaya ya Same ilianza kulima zao la korosho msimu wa kilimo
2017/18, katika maeneo ya tambarare ya Mashariki na tambarare ya magharibi.
Maeneo yanayostawi zao hili ni kata za Maore, Kisiwani, Vumari, Mabilioni,
Makanya, Njoro, Hedaru, Gavao Saweni, Same, Stesheni, Kisima, Ruvu, Ndungu,

Kihurio, Bendera. Mwembe, Bangalala na Kalemawe.

Uzalishaji 2024/2025.

Na. Ekari zilizolimwa Mavuno (kg)

1. 32 1200

5.11.1.1 Mpango wa uzalishaji 2022 hadi 2026.

92



Halmashauri ya Wilaya ya Same ina mpango wa kuendeleza zao la korosho kutoka

ekari 32 msimu 2024/2025 hadi kufikia ekari 150 msimu wa 2029/2030

Mwaka 2025/26 2026/27 2027/2028 2028/29 2029/2030
Ekari 50 60 90 100 150
Kilo 2,000 3,000 4,000 10,000 20,000

5.11.1.2 Upatikanaji wa mbegu 2025/26
Halmashauri ya Wilaya ya Same inategemea kupata mbegu kilo 100 kutoka kituo

cha utafiti Naliendele, kupitia Bodi ya korosho Tanzania.

5.11.1.3 Ubanguaji wa korosho.
Halmashauri ya Wilaya ya Same haina mashine za kubangulia korosho, katika
msimu wa kilimo 2024/2025 wakulima walitumia njia za kienyeji katika kubangua
korosho, hivyo tunaomba kupatiwa mashine hizo kuanzia msimu wa kilimo
2025/2026.

5.11.1.4 Mpango wa ubanguaji korosho 2022/23 hadi 2025/26.
Mwaka 2025/2026 | 2026/2027 | 2027/2028 | 2028/20/29 | 2029/2030
Kilo 2000 3000 4000 10,000 20,000
5.11.1.5 Huduma za ugani na mafunzo.

Huduma za ugani
Maafisa ugani na wakulima walipatiwa mafunzo kutoka kwa wataalam kuhusu kilimo
cha zao la korosho Naliendele mwaka 2020. Mafunzo zaidi kwa maafisa ugani na
wakulima yanahitajika kwa sababu tangu tuanze kilimo hiki cha zao la korosho
Halmashauri ya Wilaya ya Same ilipata mafunzo mara moja kwa muda wa siku mbili
tu. Mwaka 2025/2026 Wilaya ya Same inaomba kupatiwa mafunzo ikizingatiwa
maafisa ugani wapya hawajapata mafunzo ya zao la korosho.
5.11.1.6 Changamoto.
i.  Wanyama waharibifu kama tembo wanaharibu miti ya mikorosho kwa

kiasi kikubwa.

il. Bodi ya korosho kutoleta mbegu na viuatilifu vya zao la korosho.
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Maafisa ugani kutopata mafunzo ya mara kwa mara na hivyo

kuwafanya kutokuelewa vema zao la korosho.

5.11.1.7 Mapendekezo.

Tunaomba kupatiwa elimu ya kilimo cha zao la korosho mara kwa mara
ikizingatiwa zao hili ni geni kwetu.

Tunaomba elimu ya ubanguaji wa korosho na mashine za kubangulia
korosho.

Tunaomba kupatiwa mashine za kupulizia viuatilifu vya miti ya korosho.
Tunaomba kupatiwa ziara za mafunzo ya zao la korosho kwa maafisa

ugani na wakulima.

5.11.1.8 Mikakati ya kuendeleza zao la korosho ifikapo 2029/2030

Wilaya ya Same imepanga ifikapo 2029/2030 kuongeza eneo kutoka
ekari 32 hadi kufikia ekari 150, hii ni kujumuisha maeneo ambayo
yaliathiriwa na tembo kuanza kulima korosho tena.

Kudhibiti tembo ambao wamekuwa kikwazo kikubwa katika eneo la
Same.

5.11.2 Halmashauri ya Wilaya ya Mwanga

5.11.2.1 Uzalishaji wa Msimu wa Mwaka 2024 / 2025 na Mpango
wa Uzalishaji ifikapo msimu wa Mwaka 2029 / 2030.

i.  Uzalishaji wa Msimu wa mwaka 2024 / 2025 — Tani 1.5

ii.  Mpango / Makadirio ya Uzalishaji kiwilaya misimu ya :-

a.

b
Cc
d.
e

2025/ 2026 — Tani 3
. 2026 /2027 — Tani 7
. 2027/ 2028 — Tani 12
2028 / 2029 — Tani 25
. 2029 /2030 — Tani 50

5.11.2.2 Mpango wa Upatikanaji wa Mbegu na Miche bora ya
Korosho
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Mwaka 2025 / 2026 Halmashauri ya Wilaya ya Mwanga kwenye mipango ya bajeti
ya mapato ya ndani imepanga kununua mbegu ya Korosho kilo 100 kwaajili ya
kuzalisha miche na kuigawa kwa Wakulima pamoja na kumalizia ujenzi wa Kitalu cha

kuzalisha miche.

5.11.2.3 Ubanguaji wa msimu wa mwaka 2025 / 2026 na mpango
wa ubanguaji ifikapo msimu wa 2029 / 2030.
i.  Ubanguaji kwa Msimu wa mwaka 2021 / 2022 — Hakuna
ii.  Mpango / Makadrio ya Ubanguaji Kiwilaya Misimu ya :-
a. 2025/ 2026 — Hakuna
b. 2026 /2027 — Hakuna
c. 2027 /2028 — Hakuna
d. 2028 /2029 — Utafanyika
e. 2029 /2030 - Utafanyika

5.11.2.4 Hali ya huduma za ugani na Mafunzo.
Wakulima wameendelea kupata huduma za ugani hususani kuzingatia kanuni bora
katika Maeneo hayo. Aidha Halmashauri ya Wilaya ya Mwanga katika Mwaka wa
fedha 2025/2026 imetenga fedha kwaajili ya kumalizia ujenzi wa Kitalu cha kuzalisha
Miche ya Korosho na ununuzi wa Mbegu kwaajili ya kuzalisha Miche na kuigawa

kwa Wakulima.

5.11.2.5 Changamoto zinazokabili shughuli za Uendelezaji wa zao la

Korosho na Mapendekezo ya utatuzi wake.

Na. Changamoto Mapendekezo ya Utatuzi

1. |Uhaba wa fedha za  kutosha | Pamoja na Halmashauri kuendelea
kuhamasisha zao la Korosho kwani ni | kutenga fedha , pia jitihada za kutafuta
jipya katika Wilaya ya Mwanga. na kushirikiana na wadau wengine

ziendelee ili kuongeza hamasa na
uwezeshaji katika zao hili.

2. | Kutoa elimu ya upatikanaji wa viuatilifu | Kwa kuwa ni zao jipya hapa Wilayani
vya visumbufu vya zao la Korosho na | kwetu Mwanga nguvu bado inahitajika
Soko. kutoka kwa wadau mbalimbali.

3. | Mwaka 2024/2025, Bodi ya Korosho | Bodi ya korosho kutekeleza ahadi yake,

iliahidi kuipatia Halmashauri ya Wilaya ya
Mwanga Miche bora ya Korosho Kwaajili
ya kuigawa kwa Wakulima lakini ahadi
hiyo haikutekelezwa.

hata hivyo ufuatiliaji wa ahadi hii
unaendelea kwa msimu wa mwaka 2025
[ 2026
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Uvamizi wa Tembo wanaharibu | Halmashauri inashirikiana na Taasisi
Mikorosho zinazoshughulikia Wanyama pori
kufundisha Wakulima namna bora za
kukabiliana na Tembo.

5.11.2.6 Mikakati ya kuendeleza zao la Korosho ifikapo 2029/2030
Halmashauri ya Wilaya ya Mwanga kwa kushirikiana na wadau wengine itaendelea
kuhamasisha Wakulima kuotesha Mikorosho mipya kila Mwaka ili kuongeza
uzalishaji na pia kutenga bajeti hususani ya kuzalisha Miche ili iweze kupatikana kwa
Wakulima katika Misimu ya kuotesha na kuhamasisha Wawekezaji kuwekeza kilimo

cha Korosho Wilayani Mwanga.

5.11.3 Halmashauri ya Wilaya ya Rombo
5.11.3.1 Uzalishaji Msimu wa 2024/2025 na mpango wa uzalishaji ifikapo
msimu wa 2029/2030

5.11.3.1.1 Uzalishaji Msimu wa 2024/2025:
Kwa sasa hakuna uzalishaji kutokana na miti michache ya korosho iliyopona
kushambuliwa na magonjwa ya ukungu na pia miti hiyo bado haijafikia hatua ya
uzalishaji.
5.11.3.1.2 Mpango wa makadirio ya uzalishaji kiwilaya misimu
wa 2024/2025, 2025/2026, 2026/2027, 2027/2028,
2028/2029 na 2029/2030.
Makadirio ya uzalishaji utategemea sana upatikanaji wa miche mipya, dawa ya sulfur
na mafunzo kwa Maafisa ugani pamoja na wakulima ili waweze kuhamasika
kuendelea kuotesha mikorosho. Kwa sasa ni vigumu kufanya makadirio ya uzalishaji
kwa vile Wilaya ndio inaanza upya uzalishaji wa zao la korosho baada ya zile za

awali kutofanya vizuri.

5.11.3.2 Mpango wa upatikanaji wa mbegu
Mbegu zitaendelea kupatikana kutoka Bodi ya Korosho ili vikundi vya wakulima
viweze kuzalisha miche mingi iwezekanavyo na kuigawa kwa wakulima wa Ukanda

wa Kati na chini.

5.11.3.3 Ubanguaji msimu wa 2025/2026 na mpango wa

ubanguaji msimu 2026/2027.
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5.11.3.3.1 Ubanguaji Msimu wa 2025/2026:
Hakuna ubanguaji kwa sasa kwa sababu miche michache iliyopona bado ni midogo

ndio inaanza kutoa maua.

5.11.3.3.2 Mpango/makadirio ya ubanguaji
2026/2027, 2027/2028, 2028/2029 na 2029/2030.
Hakuna mpango wa ubanguaji korosho kiwilaya msimu wa 2026/2027, 2027/2028,

Kiwilaya msimu

2028/2029 na 2029/2030. Aidha mpango wa ubanguaji utaanza baada ya miche
michache iliyopo kukomaa na miche mingine mipya kupatikana na kuoteshwa kwa

wakulima.

5.11.3.4 Huduma za ugani na Mafunzo:
Bodi ya Korosho inatakiwa kuandaa mpango wa mafunzo kwa Maafisa ugani wa
Wilaya zinazoanza kulima zao hilo ili wawe na uwezo wa kuwashauri wakulima
kulima kwa tija, zao la korosho ambalo kwa sasa ni geni katika Wilaya ya Rombo

hasa ikizingatiwa kuwa limekuwa na changamoto nyingi katika majaribio.

5.11.3.5 Changamoto zinazokabili shughuli za uendelezaji wa

zao la korosho na mapendekezo ya utatuzi:

Na

Changamoto

Mapendekezo ya utatuzi

1 | Ukosefu wa elimu ya kutosha juu ya

zao la korosho kwa Maafisa Ugani

Bodi ya Korosho iandae mpango wa
mafuzo kwa maafisa ugani wa Wilaya

zinazoanza kulima zao hilo.

2 | Ukosefu wa miche ya korosho

pamoja

Bodi ihakikishe kuwa miche ya korosho
inapatikana ya kutosha.

3 | Mabadiliko ya tabia nchi (upungufu

wa mvua) pamoja na magonjwa ya

Bodi ihakikishe kuwa miche ya korosho

inapatikana kwa wakati sahihi (mwezi

korosho. Oktoba/Nov) kila mwaka pamoja na
upatikanaji wa dawa ya sulfur kwa

wakulima watakao otesha zao hilo.
4 | Upungufu mkubwa wa Maafisa | Serikali iendelee kuajiri Maafisa Ugani ili

vyenye Maafisa ugani 35 tu)

kwa tija kwa wakulima.
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5.11.3.6 Mikakati ya kuendeleza zao la korosho ifikapo 2029/2030
Bodi ihakikishe kuwa miche ya korosho inapatikana ya kutosha kwa wakati na
iandae mpango wa mafuzo kwa maafisa ugani wa Wilaya zinazoanza kulima zao

hilo pamoja na wakulima ili waweze kuhamasika kulima zao la korosho.

5.11.4 Halmashauri ya Wilaya ya Moshi
5.11.4.1  Uzalishaji msimu 2024/2025 na mpango wa uzalishaji msimu
wa 2029/2030.
5114.1.1 Uzalishaji wa msimu 2024/2025.
Halmashauri ya Wilaya ya Moshi kwa msimu wa 2024/25 imeendelea kutoa elimu
kwa wakulima wa mfano 17 katika kata za Kahe Magharibi, Kahe Mashariki,
Makuyuni, Uru Kusini na Uru shimbwe na wataalamu 13 lengo ni kuwa na uelewa

wa zao la korosho.

5.11.4.1.2 Mpango/Makadirio ya uzalishaji kiwilaya misimu ya
2024/2025, ya moshi misimu 2025/2026, 2027/2028 na

2029/2030
Halmashauri ya Wilaya ya Moshi itaendelea kutoa elimu kwa wataalamu na
wakulima juu ya mbinu bora za ukuzaji na ustawishaji zao la korosho, Pia imenunua
pampu tatu (Motorized blower) za kufundishia wataalamu na wakulima juu ya elimu
ya uthibiti wa wadudu na magonjwa. Aidha kwa msimu wa 2024/25 Halmashauri

haikupokea mbegu wala viuatilifu kutoka bodi ya korosho Tanzania.

Mahitaji ya Mbegu

MSIMU 2024/25 2025/26 2026/27 | 2028/29 2029/2030

KILO 500 1500 500 500 500

5.11.4.2 Mpango wa upatikanaji wa mbegu bora na miche bora ya
korosho

Kuanzia msimu 2022/2023 Halmashauri ilitenga bajeti ya TSH 6,000,000/= kupitia

vyanzo vyake vya ndani ili kuhakikisha uanzishwaji wa vitalu vya miche bora ya

korosho ambavyo wakulima wangechangia kiasi kidogo ingawa fedha hizo

hazikuweza kupatikana kutokana na makusanyo ya mapato kuwa kidogo.
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5.11.5 Ubanguaji wa msimu 2025/2026 na mpango wa ubanguaji ifikapo msimu
2029/2030.
5.11.5.1 Ubanguaji Msimu 2025/2026.
Halmashauri ya wilaya ya Moshi kifupi bado tupo katika hatua za awali kabisa katika
uzalishaji wa zao la korosho ingawa kiasi kidogo ambacho kimeanza kupatikana

kinatumika kufundishia jinsi ya kubangua korosho kwa ngazi ya kaya kiasili.

5.11.6 Mpango/Makadirio ya ubanguaji kiwilaya kwa msimu 2026/2027,
2027/2028, 2028/2029, 2029/2030.
Aidha kabla ya msimu 2026/2027 mpango wa wilaya kiubanguaji utakuwa
i. Kutoa elimu ya ubanguaji ngazi ya kaya kwa kutumia mashine rahisi
zinazopatikana SIDO.
ii.  Wakulima wadogo kujiunga pamoja ili kuwapatia elimu ya ubanguaji kwa njia
ya vikundi ili kuongeza mnyororo wa thamani wa zao la korosho.
iii.  Kwa kushirikiana na gereza la Karanga tutajadiliana kwa pamoja kuona
umuhimu wa kuwa na kiwanda kidogo cha kubangua korosho ghafi
iv. Ifikapo 2029/2030 tutawezesha wakulima kupata elimu ya matumizi
mbalimbali ya korosho zilizobanguliwa kama maziwa ya korosho, siagi ya

korosho

5.11.7 Hali ya huduma za ugani na mafunzo na mpango wa 2025/26 wa
kuendeleza zao la korosho.

Halmashauri hadi sasa inaendelea na zoezi la kuhamasisha kilimo cha Korosho

kupitia wataalamu 32 ngazi ya kata kwa kuwajengea uelewa juu ya umuhimu wa

uandaaji mashamba, udhibiti wa wadudu na magonjwa, masoko, ubanguaji na faida

ya zao la korosho.

5.11.8 Changamoto na mapendekezo ya utatuzi.

NA. | CHANGAMOTO PENDEKEZO LA UTATUZI
1 kukosekana fedha ya kuratibu zao la korosho katika | BODI ya korosho Tanzania
Halmashauri iwezeshe
fedha Halmashauri mpya
2 Kukosekana mafunzo rejea ya zao la korosho kwa | TARI na CBT  waratibu
wataalam wa kilimo. mafunzo kwa wataalamu
3 Uhaba wa maafisa ugani Wizara itoe ajira.
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5.11.9 Hitimisho
Mkoa umejipanga kuhakikisha zao la korosho linalimwa kwa tija hivyo
tunapendekeza BODI YA KOROSHO na TARI (kituo cha utafiti Naliendele) iendelee

kutoa mafunzo hasa fursa zinapopatikana.

5.12. TAARIFA MKOA WA KIGOMA

5.12.1. Utangulizi

Mkoa wa Kigoma ni miongoni mwa Mikoa mipya katika uzalishaji wa zao la Korosho.
Zao hili lilianza kuhamasishwa na hatimaye kupandwa katika msimu wa kilimo wa
2017/2018 katika Halmashauri za Uvinza na 2028/2019 katika Halmashauri ya
Kibondo. Mkoa wa Kigoma umekusudia kuendeleza kilimo cha zao la korosho hata
kwenye Halmashauri nyingine ili kuwezesha wananchi kuendena na uchumi wa kati
wa viwanda. Kufutia azma hiyo hamasa inaendelea kufanyika katika Halmashauri za
kulima zao hilo. Matarajio kwa msimu wa 2029/2030 Halmashauri zinazozalisha
Korosho katika mkoa wa Kigoma zinatarajia kuongezeka hadi kufikia 5.

5.12.2. Takwimu za uzalishaji msimu 2024/2025

Kwa msimu wa 2024/2025 Halmashauri pekee ya Uvinza imezalisha jumla ya kilo
17,000 za Korosho. Kwa Halmashauri ya Kibondo uzalishaji unatarajiwa kuanza
msimu wa 2025/2026.

Mpango wa Uzalishaji na Makadilio ya uzalishaji kiwilaya.

WILAYA | Malengo ya Uzalishaji kwa Mwaka
2025/26 2026/27 2027/28 2028/29 2029/30
HA | MT | HA MT | HA MT | HA MT | HA MT

Uvinza [ 760|116 | 1000 | 380 | 1500 | 532 | 2400 | 592 | 3463 | 800
Kibondo | 134 |10 |400 |130 |530 |150 | 600 |300 |936 | 400

5.12.3. Halmashauri ya Uvinza inatarajia kuendelea kupata mbegu na
miche bora
Kutoka bodi ya korosho Tanzania. Halmashauri ya Kibondo haihitaji mbegu kwa
sasa bali inafatilia maendeleo na utunzwaji wa miche mashambani ili kuona
uzalishaji utakavyokuwa kabla ya kuendelea kuhamasisha wakulima. Mbegu bora za
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korosho zinazotumika na zilizopandwa kwenye mashamba zinatoka TARI
Naliendele. Hadi sasa Jumla ya mbegu bora 197,608.72 (151,080 Uvinza na
46,528.72 Kibondo).

5.12.4. Ubanguaji na mpango uliopo
i. Pamoja na Halmashauri ya Uvinza kuanza uvunaji wa Korosho katika msimu
wa 2020/2021 hakuna kiwanda cha kubangua korosho isipokuwa mashine
ndogo ndogo zinazobangua korosho mojamoja na kufanya kazi hiyo kuwa
ngumu. Jitthada kubwa zinafanyika ili kwa kushirikiana na wadau wa
maendeleo katika tasnia hii ya Korosho kuja kuwekeza katika viwanda

uzalishaji utakapokuwa wa kuridhisha.

ii. Makadirio ya ubanguaji kwa misimu ya 2026-2030 yataendelea kutumia
Mashine ndogo kama hakutojitokeza muwekezaji/wadau watakaowezesha

upatikanaji wa mashine kubwa au viwanda vidogo.

5.12.5. Hali ya huduma za ugani.
Katika baadhi ya kata zinazozalisha zao la Korosho kuna Maafisa Ugani kilimo.
Uwepo wao umeendelea kutatua changamoto mbalimbali za Wakulima ikiwemo

utoaji wa elimu kuhusu kanuni bora za kilimo cha korosho.

5.12.6. Changamoto katika uzalishaji wa korosho na utatuzi wake
I Ukosefu wa pembejeo za zao la Korosho hasa Sulpher na pampu za kupulizia
kwani kwa sasa bidhaa hizo zinapatina kituo kilichopo Singida.
il. Ukosefu wa maghala kwa ajili ya kuhifadhia korosho pamoja na eneo maalum
kwa ajili ya kuendeshea masoko kwa mfumo wa soko la pamoja na minada.
iii. Ukosefu wa mafunzo rejea kwa maafisa ugani kuhusu kanuni za kilimo bora
cha korosho kwa wataalam wa ngazi ya Mkoa na Serikali za Mitaa.
\2 Ukosefu wa viwanda vya kubangua pamoja na elimu ya ubanguaji wa
Korosho kwa wakulima.

V. Ushirikishanaji wa taarifa baina ya Bodi, Mkoa na Mamlaka za Serikali za

Mitaa.
Vi. Uchomaji hovyo wa moto unaofanywa na wakulima/wafugaiji.
Vii. Miche mingi kuharibika/kukauka kwa sababu ya matunzo duni ya wakulima na

kutojua aina za magonjwa ya zao hilo.
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5.12.7. Utatuzi wa changamoto

Kwa kuwa sasa Mkoa wa Kigoma umeanza kilimo cha zao la Korosho, Bodi
ya korosho Tanzania inashauriwa kupendekeza kituo cha TARI Kihinga
kilichopo Mkoani Kigoma ambacho kinajihusisha na utafiti wa zao la chikichi,
kiongezewe wataalam waliobobea katika zao la Korosho kwa ajili ya
kuendeleza zao katika ukanda wa Magharibi

Kwa kuwa uvunaji na uokotaji wa Korosho umeshaanza wakati wakulima
hawana mashine/viwanda vya kubangua Korosho, Bodi ya Korosho Tanzania
isaidie upatikanaji wa mashine.

Bodi ya korosho kwa kushirikiana na Mamlaka zingine igharamie mafunzo
kuhusu mbinu na kanuni bora za kilimo cha Korosho kwa Maafisa Ugani

kutoka ngazi ya Mkoa na Halmashauri.

5.12.8. Mikakati ya kuendeleza zao la korosho hadi 2029/2030
Katika kipindi cha miaka Mitano ijayo kuanzia 2024/2025 hadi 2029/20230 Mkoa

umejipanga kufanya yafuatayo ili kuendeleza zao la Korosho.

Kuongeza eneo la uzalishaji wa zao la korosho kutoka ekari 2235 hadi kufikia
ekari 11,997 ikiwa ni pamoja na kuzalisha Korosho zenye ubora wa daraja la
juu

Kushirikiana na wadau wa maendeleo ili kujenga angalu maghala 3
yatakayotumika kuhifadhia korosho pamoja na kutenga eneo kwa ajili ya
kuendeshea minada.

Kuendelea kushirikiana na Bodi ya Korosho Tanzania kutoa mafunzo kwa
wakulima wa zao la Korosho kuhusu mbinu sahihi za utunzaji na uendelezaji
wa zao la Korosho.

Kwa ushirikiano na Bodi ya Korosho Tanzania na SIDO yaandaliwe mafunzo
kwa wakulima kuhusiana na namna bora kubangua Korosho ili kuwawezesha
wakulima kuuza Korosho iliyobanguliwa.

Kuhamasisha wakulima kuunda na kujiunga na vyama vya wakulima
(AMCOS) vya Korosho na kuwajengea uwezo viongozi wa vyama
vitakavyoundwa katika masuala ya fedha na uendeshaji wa masoko ya zao la

Korosho.
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Vi. Kuendelea kuhamasisha wafanyabiashara kuwekeza katika fursa ya uuzaji
wa Pembejeo za zao la Korosho ili kurahisisha upatikanaji wa bidhaa hizo

kwa wakulima.

5.12.9. Hitimisho.

Mkoa wa Kigoma unalenga kuendelea kukuza mazao ya kimkakati Ikiwemo zao la
korosho na kuyaendeleza ili kuendelea kuboresha kipato cha Mkoa, kukuza uchumi
na kupunguza umaskini. Ni katika Mazingira hayo Mkoa unaendelea kushirikiana na
Wadau mbalimbali ikiwemo Bodi ya Korosho katika jitihada za kuendeleza zao hili

muhimu.

5.13. TAARIFA YA MKOA WA LINDI

5.13.1. Utangulizi

Mkoa wa Lindi una jumla ya wilaya 5 ikiwemo Kilwa, Lindi, Liwale, Nachingwea na
Ruangwa na halmashauri 6 ikiwemo Kilwa, Mtama, Lindi Manispaa, Liwale,
Nachingwea na Ruangwa. Mkoa kupitia mamlaka ya Serikali za mitaa ina mabonde
mazuri ambayo hutumika kuzalisha mazao mbalimbali ikiwvemo ya chakula pamoja
na ya bustani. Kilimo ni shughuli kuu ya kiuchumi ambayo inaajiri asilimia kubwa ya

wakazi wa Mkoa wa Lindi, takribani asilimia 90 ya wakazi wote wanajishughulisha na

kilimo.
5.13.2. Uzalishaji 2024/2025 na mpango wa uzalishaji ifikapo msimu
2029/2030

Uzalishaji msimu 2024/2025

NA | HALMASHAURI UZALISHAJI TANI
1| Liwale 19,693.408
2 | Nachingwea 31,334.00
3 | Ruangwa 22,799.01
4 | Kilwa 10,652.60
5 | Manispaa ya Lindi 6,507.79
6 | Mtama 24,693.48

JUMLA KUU 115,680.505
Soko la awali
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Kiasi cha korosho kilichouzwa kupitia soko awali msimu 2024/2025

JINA LA CHAMACHA HALMASHA KILO BEI Shs. THAMANI
KAMPUNI MSINGI URI ZILIZOUZWA T Shs. T
S/N ALICHONUNUA (KG) '
Al-andalus CO. . Kilwa
1. | Ltd Ulina AMCOS 10,000 2200 22,000,000
Al-andalus CO. . Kilwa
2 | Ltd Ulina AMCOS 10,000 2,000 20,000,000
Min Holding tz Namakongoro Kilwa
3. | Ltd AMCOS 20,000 2,000 40,000,000
Al-andalus CO. . Kliwa
4| Lid Ulina AMCOS 3,000 2,200 6,600,000
Amama Farms . Mtama
5. | Ltd Kiwalala AMCOS 200,000 2,500 500,000,000
. . Mtama
6 Afritech Co. Ltd Sudi AMCOS 22,000 1,350 29.700,000
Min holding Tz Mandwanga Mtama
7 | Ltd AMCOS 20,000 2,000 40,000,000
Al-andalus CO. . . Lindi
8 | Ltd Kitumiki AMCOS Manispaa 10,476 1,100 11,523,600
Min Holding Tz A/Mingoyo Lindi
9| Ltd AMCOS Manispaa 10,000 2,000 20,000,000
Min Holding Tz A/Mingoyo Lindi
10 | Ltd AMCOS Manispaa 4,000 2,000 8,000,000
Liwale
11 Farhem Co Ltd Nduruka AMCOS 10,896 1,500 16,344,000
JUMLA 309,476 714,167,600
Mpango/makadirio ya uzalishaji kiwilaya misimu 2025/2026, 2026/2027,

2027/2028, 2028/2029 na 2029/2030

NACHIN | RUANGW

LIWALE GWEA A KILWA | LINDI MC MTAMA JUMLA YA

MWAKA Lengo Lengo Lengo Lengo Lengo Lengo
) . . . ) . . . ) . ) . MKOA

uzalishaji | uzalishaji | uzalishaji | uzalishaji | uzalishaji | uzalishaji

Tani Tani Tani Tani Tani Tani
2025-2026 50,843.95 34,000 17,500 10,567 8,500 27,127 148,537.95
2026-2027 56,291.51 38,000 23,000 12,226 10,500 29,560 169,577.51
2027-2028 61,739.08 40,000 24,500 14,887 12,500 31,994 185,620.08
2028-2029 67,186.64 44,000 27,000 15,466 14,000 34,428 202,080.64
2029-2030 72,634.21 50,000 30,000 16,894 16,500 36,861 222,889.21
308,695.39 206,000 122,000 70,040 62,000 159,970 928,705.39
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5.13.3.

Mpango wa upatikanaji wa mbegu na miche bora ya mikorosho

Msimu 2025-2026 Mkoa kwa kushirikiana na wadau mbalimbali una lengo la

kuzalisha miche bora ya mikorosho 720,000 kupitia Mamlaka za serikali za Mitaa na

kusambaza kwa wakulima bure. Uzalishaji huu utafanyika kupitia vikundi mbalimbali

vya wakulima, Taasisi au mkulima mmojammoja. Aidha, Halmashauri ya Kilwa na

Ruangwa inatarajia kuanzisha kitalu cha miche ya mikorosho kwenye eneo la

shamba la halmashauri kwa ajili ya kuwasambazia wakulima.

Vikundi/Taasisi vitakavyozalisha miche msimu 2025/2026 Halmashauri ya

Ruangwa
MICHE MICHE
ILIYOBEBESH | ISIYOBEBESH
KIKUNDI/MZALISHAJI KI1J1J1 WA WA JUMLA

Idara ya kilimo Kilimanihewa 4,000 60,000 100,000
MAGESA group Kilimanihewa - 20,000 20,000
Umoja Likwachu group | Likwachu - 5,000 5,000
Kikundi cha Nahanga Nahanga R 10,000 10,000
group

Jumla 95,000 135,000

MPANGO WA UZALISHAJI MICHE BORA MIKOROSHO 2025-26

Kiasi cha miche

inayotarajia
Na Halmashauri kuzalishwa Maelezo
Liwale Halmashauri inatarajia kununua mbegu kilo
1 50,000 1000 kupitia mapato ya ndani
Nachingwea Uzalishaji hu_tegemea Halmashauri na
2 200,000 wadau wengine
3 | Ruangwa Halmashauri inatarajia kununua kilo 900 za
135,000 mbegu bora na kuzalisha miche
Halmashauri ya wilaya imepanga kununua
4 | Kilwa mbegu bora za korosho kilo 2000 na
300,000 kusambaza kwa wakulima
Manispaa ya
5 | Lindi 20,000
Halmashauri itaboresha miche iliyozeeka,
Mtama na miche itapatikana TARI kituo kidogo cha
6 150,000 Nyangao
720,000
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5.13.4.

2029/2030

a) Ubanguaji msimu 2025/2026

Ubanguaji msimu 2025/2026 na mpango wa ubanguaji ifikapo msimu

NA | HALMASHAURI UBANGUAJI TANI
1 Liwale 30

2 Nachingwea 5

3 Ruangwa 7685

4 Kilwa 200

5 Manispaa ya Lindi 8

6 Mtama 6814

JUMLA KUU 14,742

b) Mpango/makadirio ya ubanguaji kiwilaya misimu 2026/2027, 2027/2028,
2028/2029, 2029/2030
MAKADIRIO YA UBANGUAJI KWA MWAKA

NACHI
NGWE | RUANG MANIS
LIWALE | A WA KILWA PAA MTAMA JUMLA YA
MWAKA Makadi MKOA
Makadirio rio Makadirio Makadirio | Makadiri | Makadirio
Tani Tani Tani Tani o Tani Tani
2025-2026 30 5 8 300 12 6,814 354.50
2026-2027 100 6 10 700 13 7,544 827.50
2027-2028 400 7 11 1,200 14 8,274 1,631.50
2028-2029 600 8 16 1,700 15 9,004 2,338.50
2029-2030 1,000 11 21 2,200 16 9,735 3,247.50
2,130. 37 66 6,100 68 41,371 8,399.50
5.13.5. Hali ya huduma za ugani na mafunzo na mpango 2025/2026

TARI Naliendele kwa kushirikiana na Bodi ya Korosho Tanzania na Sekretarieti ya

mkoa walitoa mafunzo ya agronomia ya korosho na matumizi sahihi na salama ya

viuatilifu vya zao la korosho kwa Maafisa ugani wa BBT na ngazi ya halmashauri.
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Jumla ya Maafisa ugani 151 wa BBT na Maafisa ugani 268 wa Halmashauri walipata

mafunzo hayo. Aidha, mkoa kwa kushirikiana na halmashauri za wilaya kupitia

wataalam wake wameendelea kutoa elimu ya kilimo bora cha zao la korosho na

ushauri kwa wakulima hasa ubebeshaji wa mikorosho ya zamani, matumizi sahihi

na salama ya viuatilifu kwa wakulima na wapuliziaji, udhibiti ubora wa korosho,

utunzaji wa mashamba na upangaji wa madaraja. Jumla ya wakulima 76,340

pembejeo kwenye AMCOS

5.13.6. Changamoto zinazokabili shughuli za uendelezaji zao la korosho na

Vi.

Vil.

viii.

Xi.

Xii.

mapendekezo ya utatuzi wake

Upatikanaji wa pembejeo za korosho kwa wakati

Ukosefu wa mikopo midogo na mikubwa kwa wakulima ili kuendeleza kilimo
cha korosho na mazao mengine, ununuzi wa mabomba ya kupulizia
mikorosho.

Kutokuwa na miundombinu ya uhakika kama barabara hususan maeneo ya
Uchanganyaji wa korosho chafu na safi kwa baadhi ya Vyama vya Msingi
Mabadiliko ya tabianchi inayopelekea milipuko ya magonjwa ya mikorosho
ukiwemo ugonjwa wa mnyauko fusari unaoathiri na kuangamiza mashamba
ya mikorosho ambapo miti hukauka na kufa kabisa kwa baadhi ya maeneo
ikiwemo Kata ya Liwale B Halmashauri ya Liwale na Kata ya Mnazi mmoja
halmashauri ya Manispaa ya Lindi.

Uvamizi wa tembo kwenye mashamba ya mikorosho na kuvunja miti,
kumenya magome ya miti na kung;oa miche iliyopandwa.

Uwepo bwa viuatilifu vipya na kukosa elimu ya matumizi sahihi juu ya
upuliziaji.

Upatikanaji mdogo wa viuatilifu vya kuzuia na kudhibiti magonjwa kwenye zao
la korosho msimu 2025/2026.

Gharama kubwa ya kusafirisha miche ya mikorosho, sanjari na kuharibika
kwa miche mingi wakati wa kupakia na kushusha kutokana na umbali mrefu.
Ucheleweshaji wa Mafunzo ya (upuliziaji) na matumizi ya viuatilifu vipya.
Hakuna uhakika wa masoko ya korosho zilizobanguliwa

Changamoto ya mfumo wa upatikanaji wa pembejeo kwa wakulima
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5.13.7. Mikakati ya kuendeleza zao la korosho ifikapo 2029/2030

Kuandaa mashamba ya mfano katika maeneo yaliyotengwa ili kupanda
mikorosho mipya.

Kwa kushirikiana na Bodi ya korosho kuhamasisha na kugawa mbegu za
korosho kwa wakulima na kuotesha miche bora na kusambaza kwa kulima ili
kuongeza uzalishajikwa msimu inayoendelea.

Kuendelea kutoa elimu ya namna mzuri ya utunzaji wa mashamba ya

mikorosho na upuliziaji.

iv.  Kutoa mafunzo kwa wakulima ya kuongeza thamani ya zao la korosho kwa
kubangua na kuuza.
v. Ufufuaji wa mashamba pori na uanzishwaji wa mashamba mapya na
kusambaza miche na mbegu bora kwa wakulima.
vi.  Kubebesha mikorosho ya zamani ili kuongeza tija ya uzalishaji
vii.  Kuratibu na kusimamia upatikanaji wa pembejeo kwa wakulima
viii.  Kusimamia uboreshaji wa kiwanda cha kubangua korosho kinachosimamiwa
na Umoja wa ubanguaji korosho wilaya ya Ruangwa.
ix. Kuendeleza na kuanzisha mashamba ya pamoja katika Kata na Vijiji kwenye
Mamlaka za serikali za Mitaa
X.  Kuendeleza na kuanzisha vitalu vipya vya miche bora ya mikorosho
xi.  Halmashauri kuhakikisha inasajili wakulima wote na kuingiza kwenye daftari
la wakulima ili kuwa na takwimu sahihi.
xii.  Kusimamia masoko ya ndani na nje ya nchi kwa kuimarisha vyama vya
ushirika/SACCOS
5.13.8. Hitimisho

Wadau wa kilimo kwa kushirikiana na Taasisi za serikali zina wajibu wa kuinua

tasnia ya korosho kwa kumuwezesha mkulima kuzalisha kwa tijja kwa kutumia

kanuni bora za kilimo pamoja na kusimamia masoko ya ndani nan je ya nchi kwa

kuimarisha utendaji bora wa vyama vya msingi vya mazao, SACCOS na kuwezesha

upatikanaji wa mikopo ya kilimo na pembejeo kwa wakulima. Aidha, ushirikiano na

uwajibikaji wa Pamoja katika ngazi zote utaleta ufanisi katika Mpango wa

uendelezaji wa zao la korosho.
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5.14. TAARIFA YA MKOA WA DODOMA
5.14.1 Utangulizi

Baada ya kufanyika utafiti na matokeo kuonyesha kuwa zao la korosho linaweza
kustawi na kuzaa katika mkoa wa Dodoma, jitihada za kuanzisha zao hili zilianza
mwaka 2007/2008. Kilimo cha zao la korosho kinafanyika zaidi katika wilaya za
Kongwa na Mpwapwa. Idadi ya Wakulima, Mikorosho nae neo linalolimwa korosho

Mkoa una jumla ya wakulima 1940 wenye jumla wenye mashamba yanayofikia ekari
23,835. Mchanganuo wa idadi ya wakulima, idadi ya mikorosho na eneo

umeonyeshwa kwenye jedwali hapo chini.

Idadi ya wakulima, mikorosho na eneo linalolimwa

Na Halmashauri Idadi ya Idadi ya Eneo (Ekari)
wakulima Mikorosho
1. | Kongwa 1583 254,215 9079
2. | Mpwapwa 357 413,164 14756
Jumla 1940 667,379 23835

5.14.2 Uzalishaji Msimu wa 2024/25
Uzalishaji wa korosho unaendelea katika Halmashauri za Kongwa na Mpwapwa,
Inakadiriwa jumla ya tani 45 zimezalishwa katika Halmashauri za Kongwa na

Mpwapwa kama inavyoonekana kwenye jedwali hapo chini

Uzalishaji wa Korosho kwa msimu wa 2024/25

Na Halmashauri Uzalishaji (Tani)

1. Kongwa 9

5.14.3 Mpango/Makadirio ya uzalishaji msimu wa 2025/26 — 2029/30
Mkoa unatarajia kuongeza uzalishaji wa korosho kutoka tani 45 mwaka 2024/25 hadi
tani 335.9 mwaka 2029/30. Mchanganuo kwa kila Halmashauri umeonyeshwa

kwenye jedwali hapo chini.

Makadirio ya uzakishaji msimu wa 2025/26 — 2029/30

Na | Halmashauri Malengo ya Uzalishaji (Tani)
2025/2026 | 2026/2027 | 2027/2028 | 2028/2029 | 2029/30
1. | Kongwa 22.8 45.6 68.4 102.6 153.9
2. | Mpwapwa 36 75 150 168 182
Jumla 58.8 120.6 218.4 270.6 335.9
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5.14.4 Ubanguaji Msimu wa 2024/25 na Mpango wa ubanguaji kwa
misimu ijayo
Kwa sasa Mkoa una mdau mmoja katika Halmashauri ya Kongwa ambaye
ameanzisha kiwanda kimoja cha kubangua korosho chenye uwezo wa kubangua
tani 60 za korosho kwa mwaka. Aidha, chama cha Ushirika wa Korosho DOMASICA
kimepanga pia kuanzisha kiwanda cha kubangua korosho. Ni matarajio ya mkoa,
uwekezaji huo utasaidia kubangua korosho katika kipindi hiki tunachoendelea

kuhamasisha.

5.14.5 Huduma za ugani na mafunzo

Huduma za Ugani zinaendeleakutolewa kwa wakulima wa Korosho juu ya utunzaji
wa mikorosho hususan matumizi sahihi ya viuatilifu. Bodi ya Korosho ilitoa viuatilifu
lita 694 za kudhibiti wadudu na magonjwa

Bodi ya Korosho Tanzania kwa kushirikiana na TARI Naliendele imekuwa ikitoa
mafunzo kwa Maafisa ugani na wakulima juu ya kanuni bora za kilimo cha korosho .
Mafunzo haya yamesaidia kiasi lakini bado hayawezi kukidhi mahitaji kwa sababu ni
ya muda mfupi, siku mbili hazitoshi kumjengea Afisa Ugani ubobezi stahiki. Ushauri
kwa Bodi na TARI Naliendele ili kupata Wataalam mahiri kwenye tasnia ya
Korosho ni muhimu kuwa na mafunzo maalum yatakayochukua muda mrefu kuanzia
mwezi kwa baadhi ya Maafisa ugani yakihusisha elimu kwa vitendo. Hii itasaidia

kuwa na Maafisa Ugani wabobezi kwenye kanuni bora za Kilimo cha Korosho.

Chama cha Ushirika DOMASICA kimepatiwa mafunzo yaliyowezeshwa na wataalam
kutoka Chama cha Ushirika Moshi kanda ya Dodoma. Hadi sasa chama hiki kina
wanachama 83 kutoka Halmashauri za Kongwa, Mpwapwa, Chamwino, Kiteto na
Bahi.

5.14.6 Changamoto zinazokabili shughuli za uendelezaji wa zao la
korosho na mapendekezo ya utatuzi wake.
i. Gharama kubwa za pembejeo hivyo wakulima kushindwa kumudu
gharama za ununuzi wa pembejeo.
i. Ukosefu wa mabomba ya kupulizia korosho miongoni mwa wakulima wa
korosho hali inayofanya uzalishaji kuwa duni kutokana na kushindwa

kuzuia magonjwa na wadudu.
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Vi.

Vii.

viii.

Ukosefu mkubwa wa pembejeo hususani viuatilifu vya zao la korosho kwa
kuwa wakulima ambao hawapo chini ya DOMASICA AMCOS hawapatiwi
viuatilifu vya zao hilo kwa kuwa siyo wanachama

Ukosefu wa mafunzo rejea ya kilimo bora cha korosho miongoni mwa
wakulima na maofisa ugani katika wilaya.

Magonjwa na wadudu.

Ukosefu wa soko la uhakika.

Maeneo mengi ni makame hivyo ni vigumu kuanzisha vitalu vya uzalishaji
wa miche ya korosho.

Ulishaji wa mifugo kiholela hivyo kuharibu miche iliyokwishapandwa

mashambani.

5.14.7 Mapendekezo

Kuwaunganisha wakulima na masoko

Kuwapatia wakulima ruzuku ya pembejeo ili kuongeza uzalishaji

Kuendelea kuwapatia wakulima elimu ya utunzaji wa zao la Korosho

mikorosho dhidi ya mifugo

5.14.8 Hitimisho

lli kilimo cha korosho kiwe endelevu na chenye tija kwa wakulima nguvu kubwa

inahitajika ikiwa ni pamoja na kufanya uhamasishaji kwa wakulima ili kuongeza

maeneo ya uzalishaji na kuwaunganisha na masoko. Pia utoaji wa pembejeo za

ruzuku ni muhimu kwa wakulima kwa kuwa wakulima wengi wana kipato duni hivyo

hushindwa kumudu gharama za pembejeo na kupelekea mikorosho kushindwa

kuzaa kutokana na uharibifu wa magonjwa na wadudu.

5.15 TAARIFA YA MKOA WA SHINYANGA

5.15.1 Utangulizi

Mkoa wa Shinyanga unalima mazao mbalimbali ya biashara ambayo ni

pamba, umbaku, mkonge, alizeti na korosho. Mkonge hulimwa katika Halmashauri

ya Wilaya ya Kishapu, korosho hulimwa katika Halmashauri ya Wilaya ya Ushetu na

mazao mengine ya biashara yakilimwa katika Halmashauri 6 za Mkoa wa
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Shinyanga. Jumla ya hekta 365 zimepandwa mikorosho katika Halmashauri ya
Wilaya ya Ushetu. Mikorosho hiyo imepandwa na wakulima 402 kuanzia mwaka
2028/2029 ambao wana jumla ya miti 28,116 hadi msimu wa kilimo wa 2024?2025.
Kiasi cha tani 2.6 za korosho ghafi kimevunwa ikiwa ni matokeo ya mikorosho
iliyopandwa msimu wa kilimo wa 2028/2019.

5.15.2 Uzalishaji wa zao la korosho msimu 2024/2025 na Mpango wa
Uzalishaji Ifikapo 2029/2030

Uzalishaji msimu 2024/2025

Na | Lengo (ha) Uzalishaji (ta)

1 | 465 2.6

Mpango/makadirio ya uzalishaji kwa msimu wa 2024/2025, 2025/2026,
2026/2027, 2027/2028, 2028/2029 na 2029/2030

Halmashauri | 2024/2025 | 2025/2026 | 2026/2027 | 2027/2028 | 2028/2029 | 2029/2030
Lengo Lengo Lengo Lengo Lengo Lengo
(Tani) (Tani) (Tani) (Tani) (Tani) (Tani)

Ushetu 12 128 170 200 220 375

5.15.3 Mpango wa Upatikanaji mbegu na miche bora ya korosho.

Mkoa wa Shinyanga kupitia Halmashauri ya Wilaya ya Ushetu iliotesha jumlaya
miche 17,000 kwa msimu wa kilimo wa 2023/2024 na kuigawa wa wakulima ikiwa ni
jitahada za kuhamasisha wakulima kulima zao hilo. jumla ya miche 17,000 ilioteshwa
na halmashauri na kugaiwa kwa wakulima wake wapya na wazamani ambao
waliongeza maeneo ya uzalishaji, ambapo jumla ya hekta 365 zimepandwa. Msimu
wa kilimo 2024/2025, Halmashauri ilipokea gunia mbili za mbegu za korosho kutoka
Bodi ya Korosho ambazo zitaoteshwa kuziotesha katika msimu wa kilimo wa
2025/2026 na kugawiwa kwa wakulima ili kuongeza wigo wa uzalishajiwva zao la
korosho .
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5.15.4 Ubanguaji msimu 2024/2025 na mpango wa ubanguaji ifikapo
msimu wa 2029/2030
Halmashauri ya Wilaya ya Ushetu ilinunua mashine mbili ndogo za kubangulia
korosho ambazo zinatumiwa na wakulima kulingana na uhitaji kwa wale ambao
ya
2024/2025 imenunua mashine ndogo kumi na mbili (12) za mkono kwa ajili ya

wameanza/wataanza kuvuna korosho. Aidha Halmashauri katika bajeti

kuwasaidia wakulima kubangua korosho.

Mpango/Makadirio ya ubanguaji misimu ya 2024/2025 hadi 2029/2030

2024/2025 | 2025/2026 | 2026/2027 | 2027/2028 | 2028/2029 | 2029/2030
Halmashauri 04 Lengo Lengo Lengo Lengo Lengo

(Tani) (Tani) (Tani) (Tani) (Tani) (Tani)
Ushetu 12 128 170 200 220 375

5.15.5 Huduma za Ugani

Idara ya Kilimo inatekeleza na kusimamia huduma za ugani katika kata 20

zilizohamasishwa kulima zao la korosho. Shughuli za uendelezaji wa zao la korosho

wamepatiwa huduma za ugani ikiwvemo elimu juu ya kanuni bora za kilimo cha zao la
korosho kama palizi ya mikorosho, upogoleaji wa mikorosho, elimu ya matumizi
salama ya pembejeo na utunzaji wa mashamba. Aidha Halmashauri imepokea
viuatilifu kutoka Bodi ya Korosho aina ya Pacha lita 989, Subachlo lita 507, Indazole

lita 1143, Bravia lita 911 na Tegeta lita251 kwa ajili ya kuhudumia zao la korosho.

5.15.6 Changamoto zinazokabili uendelezaji wa zao la korosho na
mapendekezo ya utatuzi wake.

i.  Milipuko magonjwa ya ukungu na wadudu waharibifu wa zao
ii.  Uvamizi wa mifugo kwenye vitalu na mashamba ya korosho
iii.  Upungufu wa zana bora za kilimo kama mabomba ya upuliziaji

iv. Ukosefu wa masoko.
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5.15.7 Mikakati ya kuendeleza zao la korosho ifikapo 2029/2030

Katika kuendeleza uzalishaji wenye tija katika zao la korosho Halmashauri kwa
kushirikiana na Mkoa kupitia Idara ya kilimo imeweka mikakati ifuatayo:

i.  Kuendelea kuongeza maeneo ya uzalishaji kwa kuendelea kugawia wakulima
miche ya korosho/ mbegu za korosho.

ii.  Kujenga maghala ya kuhifadhia pindi wakulima wanaposubiria soko la kuuzia
zao la korosho.

iii.  Kununua pampu za kupulizia mikorosho ili kukabiliana na visumbufu
vinavyopunguza uzalishaji.

iv. Kuendelea kutoa elimu kwa wakulima juu ya kilimo chenye tija cha zao hili na
kuendelea kuwajengea uwezo Maafisa Ugani ili waweze kuendelea kutoa
huduma bora za ugani kwa wakulima wa korosho.

v. Kuhamasisha wakulima na wajasiriamali wadogo kuongeza thamani katika
zao la korosho kwa kuhamsisha matumizi ya mashine za ubanguaiji ili kuweza
kuuza korosho zilizobanguliwa na kuhifadhiwa katika vifungashio.

5.15.8 Hitimisho
Mkoa na Halmashauri wanatoa shukrani kwa Bodi ya Korosho (T) kwa kuendelea
kuwa nasi bega kwa bega katika kuendeleza uzalishaji wa zao la korosho kwa kuleta
viuatilifu na mbegu kwa wakulima. Aidha tunaendelea kuiomba Bodi ya Korosho (T)
kuendelea kusaidia katika suala la kutafuta soko la uhakika ili wakulima wetu

waweze kuona tija ya uzalishaji wa zao hilo.

5.16 TAARIFA YA MKOA WA SONGWE
5.16.1 Utangulizi.

Mkoa wa Songwe ni miongoni mwa Mikoa mipya inayozalisha Korosho Nchini. Zao
la korosho lilianza kuzalishwa Mkoa wa Songwe mwaka 2018/2019. Mkoa wa
Songwe una eneo linalofaa kwa kilimo Hekta 1, 918,776.94 kati ya hizo Hekta
200,000 zinafaa kwa kilimo cha zao la Korosho ambapo Hekta 2,593 zimelimwa na
zina mikorosho 181,510 (Songwe Hekta 2,315 zenye mikorosho 162,050 na Momba
Hekta 278 zenye mikorosho 19,460
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5.16.2 Uzalishaji msimu wa 2024/2025 na mpango wa uzalishaji ifikapo
msimu wa 2029/2030.
Msimu wa kilimo 2024/2025 Mkoa ulizalisha tani 4.638 za Korosho ghafi kati ya hizo
Songwe tani 3.638 na Wilaya ya Momba tani 0.876 (0.8 kutoka kwenye mikorosho
mikuu.na 0.076 kutoka kwenye miti iliyopandwa mwaka 2021/2022, mpango wa
uzalishaji ifikapo msimu wa 2029/2030 ni kuzalisha tani 22.11( Songwe tani 19.71 na
Momba tani 2.4)

Uzalishaji msimu wa 2024/2025.

Msimu wa kilimo 2024/2025 Mkoa ulizalisha tani 4.638 za Korosho ghafi kati ya hizo
Songwe tani 3.638 na Wilaya ya Momba tani 0.876 (0.8 kutoka kwenye mikorosho
mikuu.na 0.076 kutoka kwenye miti iliyopandwa mwaka 2021/2022.

Mpango/makadirio ya uzalishaji kiwilaya misimu ya 2025/2026, 2026/2027,
2027/2028, 2028/2029 na 2029/2030.

Halmashauri 2025/2026 | 2026/2027 | 2027/2028 | 2028/2029 | 2029/2030
TANI TANI TANI TANI TANI
Songwe 4.77 7.73 10.75 16.79 19.71
Momba 0.88 1 1.4 1.9 2.4
JUMLA TANI 5.65 8.73 12.15 18.69 22.11

5.16.3 Mpango wa upatikanaji mbegu na miche bora ya korosho.

Halmashauri za wilaya za Songwe na Momba msimu 2025/2026 zitanunua tani 1.98
za mbegu bora za Korosho ( Songwe tani 0.48 na Momba tani 1.5) kutoka TARI
Naliendele Mtwara ili kuzalisha miche 137,200 (Songwe miche 67,200 na Momba

miche 70,000 na kuigawa kwa wakulima bure.

5.16.4 Ubanguaji msimu wa 2025/2026 na mpango wa ubanguaji ifikapo
msimu wa 2029/2030.
Msimu 2025/2026 kilo 5,650 za Korosho ghafi zitabanguliwa (Songwe 4,770 na
Momba kilo 880) na kotoa jumla ya kilo 1,412.5 za karanga (Songwe kilo 1,192.5 na
Momba kilo 220) na ifikapo msimu 2029/2030 katika Mkoa wa Songe jumla ya tani
22.11 za korosho ghafi zitabanguliwa ili kuzalisha tani 5.5 za karanga.
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Ubanguaji msimu wa 2025/2026.

Msimu 2025/2026 kilo 5,650 za Korosho ghafi zitabanguliwa (Songwe 4,770 na
Momba kilo 880) na kotoa jumla ya kilo 1,412.5 za karanga (Songwe kilo 1,192.5 na
Momba kilo 220).

Mpango/makadirio ya ubanguaji kiwilaya misimu ya 2026/2027, 2027/2028,

2028/2029 na 2029/2030.

Halmashauri | 2026/2027 2027/2028 2028/2029 2029/2030
(TANI) (TANI) (TANI) (TANI)
Songwe 1.9 2.7 4.2 4.9
Momba 0.3 0.4 0.5 0.6
JUMLA 2.2 3.1 4.7 5.5

5.16.5 Huduma za ugani, mafunzo na mpango wa msimu 2026/2027.

Huduma za Ugani zilizotolewa kwa wakulima;

Elimu ya ubanguaji wa korosho ili kuongeza thamani ya zao;
Matumizi sahihi ya viuatilifu; na

Mbinu bora za kilimo cha korosho.

5.16.6 Changamoto zinazokabili shughuli za uendelezaji zao la korosho
na mapendekezo ya utatuzi wake.

Ukosefu wa mfumo mzuri wa Soko la Korosho.
Mifugo kuharibu miti ya mikorosho.

Wadudu waharibifu na magonjwa ya korosho.

Uhaba wa upatikanaji wa miche iliyothibitishwa ubora.

Ukame unaosababishwa na mabadiliko ya tabia ya nchi.

5.16.7 Mapendekezo ya utatuzi wa changamoto.

Sheria ya kutochungia mifugo kwenye ardhi ya Kilimo isimamiwe ipasavyo na
mifugo itengewe maeneo maalumu ya malisho.
Bodi ya Korosho ipeleke ruzuku ya viuatilifu na Mbegu Mikoani kwa wakati ili

viweze kuwafikia wakulima kwa wakati.
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iii. Halmashauri zizalishe miche na kuigawa kwa wakulima bure badala ya
kuwagawia mbegu wakulima.

iv. Kuendelea kuhamasisha wakulima kupanda mikorosho kila mwaka.

5.16.8 Mikakati ya kuendeleza zao la korosho ifikapo 2029/2030

I Kuongeza uzalishaji wa Korosho kwa mti mmoja kutoka kilo 6-10 hadi kilo 35-

40.

Ii. Kuongeza uzalishaji wa miche ya Korosho iliyothibitishwa ubora kutoka miche
23,127 hadi miche 100,527.

iii.  Kuhamasisha wakulima kulima zao la korosho.

iv.  Kusimamia na kuhakikisha maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya kilimo cha
korosho yanapandwa mikorosho.

V. Kuwaelimisha wakulima kubangua korosho ili kuongeza thamani

vi.  Kuunda vyama vya msingi vya zao la korosho ili kusimamia na masoko ya

korosho.

5.16.9 Hitimisho

Korosho katika Mkoa wa Songwe ni zao la kimkakati na biashara hivyo Mkoa
Umejipanga kuwaunganisha wakulima na wasambazaji wa mashine rahisi za
kubangua korosho, ili wakulima walio anza kuvuna waweze kunufaika na zao hilo

kwa kulibangua na kuwauzia wajasiliamali wadogo kwa lengo la kuimarisha soko.

5.17. TAARIFA YA MKOA WA KATAVI
5.17.1. Utangulizi

Mkoa wa Katavi ni miongoni mwa Mikoa Mipya iliyoanza kilimo cha zao la korosho.
Mkoa ulianza rasmi kilimo cha korosho msimu wa kilimo 2017/2018 ambapo hadi
sasa jumla ya wakulima 17,837 wamelima ekari 65,032 za mikorosho. Zao hili ni
miongoni mwa mazao ya kimkakati ambalo Mkoa umeona unalojukumu la kuendelea
kuhamasisha wadau mbalimbali kuweza kuwekeza ipasavyo katika kilimo cha zao
hili.

Katika msimu wa 2021/2022 Mkoa ulipokea jumla ya kilo 4,233 za mbegu toka Bodi

ya Korosho Tanzania na kuzigawa kwa Halmashauri zake zote ambazo ziliweza
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kugawiwa kwa wakulima wapatao 1,000 kwa ajili ya kujazia miche iliyokufa na
kuanzisha mashamba mapya ya korosho. Mbegu ziliweza kupandwa kwenye jumla
ya ekari 7,597 hivyo kuongeza idadi ya hekta zilizopandwa zao la korosho hadi sasa
kutoka ekari 65,032 hadi kufikia ekari 72,629. Msimu wa 2024/2025 Mkoa uligawa
kwa wakulima miche 25,000 ya korosho. Msimu wa kilimo wa 2025/2026 Mkoa
unatarajia kuzalisha na kugawa kwa wakulima miche 65,000. Aidha, katika msimu
wa ununuzi wa 2024/2025 jumla ya kilo 41,100 za korosho ghafi zimakusanywa na

kilo 5,000 kati ya hizo zimechakatwa na kuuzwa ndani na nje ya Mkoa.

5.17.2. Uzalishaji msimu wa 2024/2025 na mpango wa uzalishaji ifikapo

msimu wa 2029/2030
Uzalishaji msimu wa 2024/2025

Katika msimu wa Uzalishaiji wa 2023/2024 Jumla ya kilo 3,600 za korosho ghafi
zilizalishwa msimu. Uzalishaji mdogo ni kutokana na wakulima kushindwa kudhibiti

ipasavyo wadudu na magonjwa ya zao la korosho.

Mpango/Makadirio ya uzalishaji kwa Halmashauri msimu wa kilimo 2024/2025
hadi 2029/2030

Makadirio ya Uzalishaji (Kilo) wa zao la Korosho kwa msimu wa 2024 hadi 2029

Halmashauri | 2024/2025 | 2025/2026 | 2026/2027 | 2027/2028 | 2028/2029 | 2029/2030 ?I‘(Jlrlr;')a
Miele DC 7520 9.400 11.750 | 14,688 | 18359 | 22.949 | 84.666
Mpanda MC | 8,940 11175 | 13969 | 17461 | 21826 | 27283 | 100654
Mpimbwe DC | 6,880 8.600 10750 | 13438 | 16797 | 20996 | 77.460
Nsimbo DC__ | 7.860 9.825 12281 | 15352 | 19189 | 23987 |88494
[T)Z”ga”y'ka 9,900 12,375 15,469 19,336 24170 | 30,212 111,462
JumlaKuu | 41,100 | 51375 | 64219 | 80273 | 100342 | 125427 |462.736
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5.17.3. Mpango wa upatikanaji wa mbegu na miche bora ya Korosho

Katika msimu wa Kilimo wa 2025/2026 Mkoa unatarajia kununua kilo 450 za mbegu
bora za Korosho na kuazalisha miche. Ambapo baada ya kuazalishwa wakulima
watagaiwa bure kwa ajili ya uanzishaji wa mashamba mapya na kurudishia

mashamba ya zamani.

5.17.4. Ubanguaji msimu wa 2024/2025 na mpango wa ubanguaji ifikapo
msimu wa 2029/2030

5.17.4.1. Ubanguaji msimu wa 2024/2025

Katika msimu wa Kilimo wa 2024/2025 kiasi cha kilo 6,165 kilichozalishwa na

kubanguliwa katika kiwanda cha wakulima hakikuweza kubanguliwa kutokana na

wakulima kusubiri ahadi ya bodi ya korosho kuja kununua kiasi walichozalisha. Hivyo

inaelezwa kuwa bado korosho zalishwa bado zipo majumbani kwa wakulima.

5.17.4.2. Mpango/makadirio ya ubanguaji kwa Halmashauri msimu wa
2024/2029 hadi 2029/2030

Katika kipindi cha misimu minne ijayo Mkoa unatarajia kuendelea kuhamasisha
ubanguaji ili kuongeza thamani kiasi cha korosho zitakazo zalishwa kwa asilimia
ishirini (20) sawa kilo 462,736 za korosho ghafi zinatarajiwa kubanguliwa. Kupitia
mafunzo ya ubanguaji yatakayotolewa kwa wazalishaji wa zao la korosho kwa
kushirikiana na Bodi ya Korosho Tanzania pamoja na Kituo cha Utafiti wa Kilimo cha
Naliendele -TARI - Naliendele. Makadirio ya ubanguaji ni ufuatao:-

Halmashauri | 2024/2025 | 2025/2026 | 2026/2027 | 2027/2028 | 2028/2029 | 2029/2030 ‘(J;irlrzjl)a
Mlele DC 1,128 1,880 2,350 2,938 3,672 4,590 16,557
Mpanda MC | 1,341 2,235 2,794 3,492 4,365 5,457 19,684
Mpimbwe DC | 1,032 1,720 2,150 2,688 3,359 4,199 15,148
Nsimbo DC | 1,179 1,965 2,456 3,070 3,838 4,797 17,306
Tanganyika

DC 1,485 2,475 3,094 3,867 4,834 6,042 21,797
JumlaKuu | 6,165 10,275 12,844 16,055 20,068 25,085 90,492
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5.17.5. Huduma za ugani na mafunzo
Mkoa katika uboresha wa huduma za ugani kwa zao la korosho wataalam wapatao

60 na wakulima 250 katika nyakati tofauti wamepatiwa mafunzo ya kanuni bora zao
la korosho. Aidha, mwaka 2023 Madiwa wapatao 20 na wataalam 10 toka
Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda walifanya ziara ya mafunzo Mkoani Mtwara

kujifunza uzalishaji na uongezaji wa thamani wa zao la korosho.

Katika Misimu ijayo Mkoa utaendelea kushirikiana na wadau mbalimbali ndani na nje
ya Mkoa ikiwemo Bodi ya Korosho Tanzania pamoja na Kituo cha Utafiti wa Kilimo -
TARI -Naliendele katika kuendeleza utoaji wa huduma bora za ugani kwa wakulima

wa zao la korosho ikiwvemo

5.17.6. Uanzishaji wa mashamba darasa/mfano ya zao la korosho
i.  Kutoa mafunzo rejea kwa maafisa ugani katika ngazi mbalimbali

ii.  Kutoa mafunzo ya kanuni bora za zao la korosho kwa wakulima viongozi wa
zao la korosho

iii.  Kuanzisha vikundi vya uzalishaji/ubanguaji wa zao la korosho katika maeneo
mbalimbali Mkoani.

iv. Kuhamasisha usafishaji na udhibiti wa wadudu na magonjwa Kkatika
mashamba ya mikorosho

v. Kuzisimamia Halmashauri katika kuanzisha sheria ndogo za udhibiti uingizaji
wa mifugo na uchomaji moto katika mashamba ya mikorosho.

vi. Kusimami Halmashauri kuwezesha mafuta maafisa ugani ili kuweza
kuwatembelea wakulima kwa wakati.

vii. Kuboresha madaftari ya wakulima wa zao la korosho katika maeneo
mbalimbali Mkoani.

viii.  Kuratibu upokeaji na usambazaji wa pembejeo za zao la korosho
zanazoletwa toka Serikalini.

5.17.7. Changamoto zinazokabili shughuli za uendelezaji zao la korosho na
mapendekezo ya utatuzi wake

Katika uendelezaji wa zao la korosho zipo changamoto mbalimbali ambazo

zimekuwa zikijitokeza kama ifuatavyo:-

i. Uelewa mdogo kwa viongozi, wataalam na wakulima juu ya kilimo cha zao la
korosho
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Vi.
Vii.

viii.

Uelewa mdogo juu ya utambuzi na uthibiti wa wadudu na magojwa ya zao la
korosho

Uwezo mdogo wa wakulima kumudu gharama za pembejeo” Viuatilifu”

Kuto kuwepo kwa sheria ndogo zinazodhibiti mifugo na uchomaji moto katika
maeneo ya mashamba ya mikorosho.

Uwepo wa mashambulizi ya wadudu na magonjwa katika mashamba ya
mikorosho

Uelewa mdogo wa vyama vya ushirika juu ya usimamizi wa zao la korosho
Uelewa duni juu ya mfumo wa masoko ya zao la korosho

Kutokuwepo kwa viwanda vya kuchakata zao la korosho

Kutokuwepo kwa mashamba darasa/mashamba ya mfano wa zao la korosho.
Kutokuwepo kwa vituo/maghala maalum ya kukusanyia korosho.

Pamoja na kuwepo kwa changamoto hizi, bado zipo fursa mbalimbali za
kuendeleza kilimo cha zao hili:
Mkoa unashirikiana na wadau mbalimbali wakiwemo wa Bodi ya Korosho

Tanzania, TARI-Naliendele, Sekta binafsi na mashirika yanayotekeleza
programu mbalimbali Mkoani ikiwepo programu za uhifadhi wa mazingira ya
Tuungane pamoja na Vyama vya ushirika katika uzalishaji wa miche ya
mikorosho, usambazaji kwa wakulima na uanzishaji wa mashamba ya pamoja

ya vyama vya ushirika.

Elimu ya uhudumiaji wa zao la korosho imeendelea kutolewa kwa
wakulima/wadau mbalimbali waliowekeza katika mashamba ya mikorosho
pamoja na wakulima hasa walopanda awali kuhudumia mikorosho yao
ikiwemo usafishaji wa mashamba pamoja na udhibiti wa magonjwa na

wadudu ili kuanza uzalishaji wa zao hili.

Kushirikiana na wadau ikiwemo Bodi ya Korosho Tanzania, Kituo cha Utafiti
wa Kilimo -TARI -Naliendele kutoa elimu ya ubanguaji/uongezaji thamani zao

la korosho

Kuendelea kusimamia mpango wa Serikali wa Usambazaji wa Viuatilufu bure
kwa wakulima wa Korosho ili kuongeza tija na uzalishaji wa zao la korosho

Mkoani.
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v. Kuendeleza mpango wa mafunzo rejea kwa viongozi, wataalam na wakulima

juu ya kilimo bora cha zao la korosho

vi.  Kushirikiana na Bodi ya Korosho pamoja na Kituo cha Utafiti TARI- Naliendele

kuanzisha mashamba darasa/mfano ya zao la korosho Mkoani

vii.  Kujengea uwezo wa wanavikundi vya wakulima wa zao la korosho kupatiwa

mashine za ubanguaji wa zao la korosho kupitia bodi ya korosho Tanzania.

5.17.9. Hitimisho
Mkoa wa Katavi utaendelea kuhamasisha uzalishaji na uongezaji thamani zao la

korosho na kuhakikisha zao hili linakuwa miongoni mwa mazao yanalotegemewa na
wakulima wetu kiuchumi. Aidha, tunapenda kuishukuru Serikali kwa kutuunga mkono
katika mpango wa ugawaji bure wa pembejeo” viuatilifu na mbegu za korosho kwa
wakulima kwani imekuwa ni sehemu ya kuongeza chachu na hamasa kwa wakulima
wetu kuendelea kulima zao hili. Vilevile tunaomba Bodi ya Korosho Tanzania
itusaidie katika kuwajengea uwezo wataalam na wakulima viongozi katika udhibiti wa
magonjwa na wadudu katika zao la korosho pamoja na matumizi ya zana za

uongezaji thamani zao la koshoro Mkoa wa Katavi.

5.18. TAARIFA YA MKOA WA RUKWA

5.18.1. Utangulizi
Zao la Korosho ni miongoni mwa mazao ya biashara yaliyoanzishwa katika Mkoa.

vya Muze na Zimba katika Halmashauri ya Wilaya ya Sumbawanga na Samazi
katika Wilaya ya Kalambo. Zao la Korosho kulingana na hali ya hewa inayostahili
linastawi zaidi katika ukanda wa ziwa Tanganyika na Ukanda wa Bonde la ziwa

Rukwa kama ifuatavyo:-

i.  Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi; Kata ya Kipili, Mkinga, Itete, Ninde, Kizumbi,
Kala, Kabwe, Wampembe, Kirando na Korongwe.
ii. Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo; Kata ya Kisumba, Kasanga, Samazi,

Mpombwe, Mkowe na Mambwenkoswe.
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iii. Halmashauri ya Wilaya ya Sumbawanga;, Kata ya Muze, Mfinga,
Kalumbaleza, Mwadui, Mtowisa, Zimba, Milepa, llemba, Nankanga, Kipeta,

Kapenta, Kaoze, na Kilangawana.

5.18.2. Uzalishaji wa korosho msimu wa 2024/2025
Katika msimu wa 2024/2025 halmashauri za mkoa wa Rukwa zilizalisha jumla ya
Tani 11.928 za korosho.

Mpango wa uzalishaji wa korosho (tani) katika mkoa kwa kila Halmashauri
kuanzia msimu wa 2025/26 hadi 2029/30.

Na | Halmashauri 2025/26 | 2026/27 | 2027/28 | 2028/29 2029/30
1 | SUMBAWANGA DC 9.1 16.9 20.02 22.3 25.7
2 | NKASIDC 12 15 19 24 30

3 | KALAMBO DC 0.045 0.1 0.65 0.85 1.45
JUMLA 21.145 32 39.67 47.15 57.15
5.18.3. Mpango wa upatikanaji wa mbegu na miche bora ya korosho.

Mkoa kupitia Halmashauri za Wilaya za Nkasi, Kalambp na Sumbawanga ilipokea
mbegu na miche bora ya korosho kutoka Bodi ya korosho na kituo cha utafiti
Naliendele msimu wa 2022/2023. kwa msimu wa 2025/2026 pia tunatarajia kuomba
Mbegu na Miche bora kutoka kwenye Taasisi hizo na pia kutenga bajeti kwa mapato
ya ndani.

5.18.4. Ubanguaji wa korosho kwa msimu wa 2025/26.
Kwa sasa wakulima walio wengi wanatumia njia ya asili kama mbinu ya kubangua
korosho na mkoa unatarajia kuwaunganisha na SIDO ili kupata elimu na vifaa vya

ubanguaji wa Korosho.

Mpango/makadirio ya ubanguaji wa korosho unatarajiwa kuwa kama ifuatavyo katika
msimu  wa2025/2026 tani 21.145, 2026/2027 tani 30, 2027/2028 tani
39.67,2028/2029 tani 47.15, na 2029/2030 tani 57.15.
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5.18.5. Hali ya huduma za ugani

Wakulima wa korosho katika mkoa wameendelea kupewa elimu ya kilimo cha
korosho kutoka kwa maafisa ugani wa Halmashauri na wale wa Bodi ya Korosho.
Mpango ni kutoa elimu kwa wakulima wapatao 300 juu ya utunzaji wa miti ya
korosho, uoteshaji wa mbegu katika vitalu na ubanguajia wa korosho kwa kutumia

mashine rahisi.
5.18.6. Changamoto
i.  Zao la korosho kutopewa kipaumbele katika mipango ya Halmashauri,

ii.  Ufinyu wa bajeti inayotokana na mapato ya Halmashauri katika kuendeleza
mazao ya kimkakati ikiwemo korosho.

iii.  Mwitikio mdogo wa wakulima juu ya zao hili kwa sababu ya dhana
iliyojengeka kwa wakulima ya zao hili kuchukua muda mrefu kuanza kutoa
mavuno.

iv.  Teknolojia duni inayotumika wakati wa kubangua korosho
v. Mikakati ya kukabiliana na changamoto.

vi.  Kuendelea kuhimiza utengaji wa fedha unaotokana na mapato ya ndani

vii.  Kuendelea kutoa hamasa na elimu kwa wakulima juu ya uzalishaji wa zao la
korosho.
viii.  Kuendelea kutoa elimu kwa wakulima juu ya mbinu bora na kanuni za kufuata

ili kuweza kukabiliana na mabadiliko ya tabia ya nchi.

ix. Kuendelea kuhamasisha wadau katika kuwekeza kwenye viwanda vidogo
sana vya kubangua korosho

X. Kutoa hamasa kwa wakulima kuongeza maeneo kwa ajili ya kilimo cha
korosho na kuratibu mahitaji ya mbegu na kununua kutoka Bodi ya Korosho
ya Tanzania.

xi.  Kuhamasisha wakulima wa korosho kujiunga katika vyama vya ushirika ili
kuweza kupata fursa za mikopo kwa ajili ya kuendeleza kilimo cha korosho.

xii.  Kufanya ziara ya mafunzo kwa viongozi, wataalam na wakulima kwenye
maeneo Yyanayofanya vizuri katika kilimo cha korosho mfano Manyoni
Singida.

xiii.  Mikakati ya kuendeleza zao la korosho ifikapo 2029/2030.

xiv.  Kwa kushirikiana na Halmashauri mkoa umejipanga kuvutia mashirika na wat
binafsi kuleta teknolojia za ubanguaji wa korosho katika mkoa.
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xv. Kutoa Mafunzo kwa wakulima 300 kuhusu zao la korosho katika halmashauri
zote tatu zinazozalisha Korosho

xvi.  Kuanzisha mashamba darasa katika kata ambazo zinauzalishaji mkubwa.

xvii.  Kuanzisha Vyama vya ushirika maalum kwa ajili ya zao la korosho ili
kurahisisha ununuzi na uuzaji wa zao hilo kupitia mifumo ya stakabadhi
ghalani.

xviii.  Kuendelea kushirikiana na wadau wa korosho ikiwemo Bodi ya Korosho
Tanzania na vituo vya utafiti katika kuongeza uzalishaji na tija.

5.18.7. Hitimisho:
Mkoa utaendelea kuratibu, kusimamia na kutoa elimu kwa wakulima juu ya Kilimo
cha zao la korosho ili wakulima waweze kuongeza uzalishaji na kunufaika na

uzalishaji wa korosho.

5.19. TAARIFA YA MKOA WA IRINGA
5.19.1. Utangulizi

Mkoa wa Iringa ni miongoni mwa Mikoa yenye maeneo yanayofaa kwa uzalishaji wa
zao la korosho kimkakati kwa lengo la kuendeleza zao hili. Halmashauri 2 ambazo ni
Kilolo DC na Iringa DC zina maeneo yenye hali ya hewa inayoruhusu ustawi wa zao
la korosho. Mikakati mbalimbali inatumika kuongeza tija katika uzalishaji wa zao la
korosho ikiwa ni pamoja na kuhakikisha upatikanaji wa mbegu bora za korosho,
kutoa elimu ya uzalishaji bora wa korosho kwa wakulima na wapuliziaji wa viwatilifu,
Kuhamasisha wakulima kuunda vikundi vya wazalishaji wa Korosho, wakulima
kupata viuatilifu vya ruzuku vinavyotolewa na Bodi ya Korosho bila malipo na

kuanzisha ubanguaji wa korosho.

5.19.2. Hali ya Uzalishaji Msimu wa 2024/2025 na Mpango wa Uzalishaji
Ifikapo Msimu wa 2029/2030

Uzalishaji msimu wa 2024/2025

Msimu wa kilimo 2024/2025 Mkoa ulifanikiwa kuzalisha tani 16.49 kwa mchanganuo
ufuatao:
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Uzalishaji msimu 2024/2025

Na. Halmashauri Tani
1 Iringa DC 13.99
3 Kilolo DC 2.5
Jumla 16.49

Mpango/makadirio ya uzalishaji

msimu wa

2026/2027, 2027/2028, 2028/2029 na 2029/2030.

Makadirio ya Uzalishaji msimu 2024/2025 hadi 2029/2030

2024/2025,

2025/2026 na

Na.

Halmashauri

2025/2026

2026/2027

2027/2028

2028/2029

2029/2030

Tani

Tani

Tani

Tani

Tani

1

Iringa DC

27.87

50.78

69.7

82.3

94.4

2

Kilolo DC

8.5

16.0

25

35

58

Jumla

36.37

66.78

94.7164.78

117.3

152.4

5.19.8.

Mpango wa upatikanaji wa mbegu bora na miche bora ya korosho

Kuandaa mabhitaji ya mbegu bora za korosho kulingana na mabhitaji ya
wakulima kutoka katika Halmashauri zenye maeneo yanayofaa kwa kilimo

cha Korosho.

Kuwasilisha Bodi ya Korosho orodha ya mabhitaji ya pembejeo na mbegu bora
za korosho kwa msimu husika ili wakulima wapate Mbegu kwa wakati
kulingana na mabhitaji.

Kutoa elimu ya upandaji bora wa miche na upandaji wa moja kwa moja wa
mbegu za korosho kwa wakulima.

Kufanya ufuatiliaji wa mara kwa mara ili kujiridhisha na maendeleo ya zao
kwa wakulima waliopata mbegu na viuatilifu kutoka Bodi ya Korosho
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5.19.4. Hali ya Ubanguaji Mwaka 2025 na Mpango wa Ubanguaji Ifikapo
2029/2030
5.19.4.1. Ubanguaji mwaka wa 2025/2026
Msimu wa kilimo 2024/2025 Halmashauri ya Iringa DC pekee ilifanikiwa kubangua
kilo 850 kupitia mashine ndogo mbili zinazomilikiwa na wakulima katika kata ya Nzihi
na Kiwere. Kiasi kinachosalia kilibanguliwa kwa njia za asili katika maeneo ya

wazalishaji.

5.19.4.2. Mpango/makadirio ya ubanguaji msimu 2025/2026,
2026/2027,2027/2028, 2028/2029 na 2029/2030.

Katika misimu 2025/26 hadi 2029/2030 Mkoa unatarajia kuendelea kufanya

uhamasishaji wa vikundi na Wadau mbalimbali kuwekeza katika tasnia ya ubanguaji

wa korosho kwa kutumia mashine rahisi zinazotengenezwa na Taasisi ya SIDO.

Makadirio ya ubanguaji ni kama inavyoonyeshwa kwenye.

Makadirio ya ubanguaji

Na. | Halmashauri | 2025/2026 | 2026/2027 | 2027/2028 | 2028/2029 | 2029/2030
Tani Tani Tani Tani

1 Iringa DC 1 3.4 3.8 4.2 7.8

2 Kilolo DC 0.8 1.2 2.8 3.5 5.7

Jumla 1.8 4.6 6.6 7.7 13.5

5.19.5. Huduma za ugani na mafunzo:

Katika kuhakikisha kuwa tija ya uzalishaji wa zao la korosho inaongezeka shughuli

zifuatazo zitaendelea kutekelezwa;-

i. Kutoa elimu ya kilimo bora cha korosho kwa wakulima kupitia mikutano ya
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Kutoa elimu ya upuliziaji wa viwatilifu kwenye mikorosho kwa maafisa ugani
na watoa huduma ya upuliziaji wa viuatilifu ili kusogeza huduma hiyo kwa

wakulima.

Kuhamasisha vyama vya ushirika vya mazao (AMCOS) kushiriki katika

uzalishaji wa zao la korosho ili kuongeza uzalishaji.

iv. Kutoa elimu ya uzalishaji wa miche bora ya Korosho kwa wazalishaji ili
kuhakikisha upatikanaji wa miche bora ya Korosho
v. Kuendelea kutoa mafunzo rejea kwa Maafisa Ugani wa maeneo
yanayozalisha zao la korosho kwa kushirikiana na Taasisi ya Utafiti ya
Naliendele.
5.19.6. Changamoto zinazokabili shughuli za uendelezaji zao la korosho

na mapendekezo ya utatuzi wake

Mwitikio mdogo kwa wakulima kuwekeza katika zao la korosho kutokana na
Mabadiliko ya tabianchi yanayoathiri maendeleo ya korosho shambani kwani

wakulima wengi hutegemea mvua kuendesha shughuli zao za kilimo.

Kutokuwa na vyama vya ushirika vinavyojishughulisha na uzalishaji wa zao la
Korosho.

Kutokuwa na wanunuzi wanaoshirikiana na wataalamu katika uhamasishaji

na ununuzi wa kiasi kidogo kinachozalishwa na wakulima.

iv.  Mifugo na wanyama pori kutoka Hifadhi ya Taifa ya Ruaha kushambulia na
kuleta uharibifu wa mikorosho.
5.19.7. Mapendekezo ya utatuzi wa changamoto

Kuwezesha wakulima na wataalamu kutoka katika mikoa mipya kufanya ziara
za mafunzo kwenye mikoa mikongwe ili kujifunza zaidi na kuona mafanikio

yatokanayo na zao la korosho.

Bodi ya korosho kusambazwa mbegu kwa wakulima badala ya miche maana
baadhi ya wakulima wamekiri kuwa wakipanda mbegu zinafanya vizuri kuliko

miche.
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Vi.

5.19.8.

Kuendelea kutoa elimu ya matumizi ya maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya
malisho badala ya kuingiza mifugo kwenye maeneo ya mashamba ya

wakulima.

Kuendelea kuwashauri wakulima wa korosho kuzungushia uzio kwenye

mashamba yao ili kuepuka athari zinazotokana na wanyama pori na mifugo.

Bodi ya korosho iwezeshe upatikanaji wa mashine rahisi za kubangua
korosho katika mikoa mipya kipindi hiki ambacho uzalishaji ni mdogo.

Kuhamasisha uanzishaji wa vikundi vitakavyowekeza katika uzalishaji na
ubanguaji wa korosho.

Hitimisho.

Tunaishukuru Bodi ya Korosho kwa kuendelea kutoa pembejeo hususan viuatilifu

kwa wakulima bila malipo, hii inaleta hamasa kwa wakulima wanaolima zao la

Korosho pamoja na kuvuta wakulima wengine kuwekeza katika kilimo cha zao la

Korosho. Aidha, uhamasishaji wa wakulima zaidi kuingia kwenye kilimo cha Korosho

unaendelea ili kuongeza wigo wa mazao ya kibiashara kwa ajili ya kuboresha kipato

cha wakazi na Mkoa kwa ujumla.
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AGENDA NA. 6: TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA

UENDELEZAJI ZAO LA KOROSHO MSIMU WA 2024/2025 NA MIPANGO
KUELEKEA MSIMU WA 2025/2026 KUTOKA BODI YA KOROSHO TANZANIA
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KUPOKEA NA KUPITIA TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA
UENDELEZAJI WA ZAO LA KOROSHO MSIMU WA 2024/2025 NA MIPANGO
KUELEKEA MSIMU 2025/2026 KUTOKA BODI YA KOROSHO TANZANIA

6.1.

TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA UENDELEZAJI ZAO LA
KOROSHO MSIMU WA 2024/2025

6.1.1. Utangulizi
Katika msimu wa 2024/2025 shughuli zilizotekelezwa ni pamoja na:

Vi.

Vil.

viii.

Uhuishaji wa kanzidata ya wakulima wa korosho.

Usambazaji wa viuatilifu na mabomba kwa wakulima.

Mafunzo ya kilimo bora cha zao la korosho pamoja na matumizi sahihi na
salama ya viuatilifu.

Uimarishaji wa upatikanaji wa huduma za ugani kwa wakulima (BBT
Korosho).

Usambazaji wa mbegu na miche bora ya zao la korosho.

Uhamasishaji na usimamizi wa mashamba makubwa ya pamoja ya zao la
korosho.

Mafunzo ya ubanguaji wa korosho na usindikaji wa bidhaa zitokanazo na
korosho.

Ujenzi wa kongani la viwanda vya kubangua korosho katika eneo la Maranje

mkoani Mtwara.

6.1.2. Uhuishaji wa kanzidata ya wakulima wa korosho

Katika msimu wa mwaka 2024/2025 zoezi la uhuishaji wa kanzidata ya wakulima wa

korosho nchini liliendelea kwa kuchukua taarifa za mkulima, picha ya mkulima, idadi

ya ekari, idadi ya miti ya mikorosho, namba ya simu na taarifa nyingine zinazomhusu

mkulima. Zoezi la uhuishaji wa kanzidata lilianza tarehe 25 Februari, 2025 hadi Mei,

2025 kwa mikoa ya Mtwara, Lindi, Ruvuma na Pwani; na Mei hadi Juni, 2025 kwa

mkoa wa Tanga. Lengo lilikuwa kuhuisha wakulima 600,000 ambapo kati ya hao

waliohuishwa ni wakulima 549,936 sawa na 91.66% ya lengo. Jedwali hapa chini

linaonesha takwimu za uhuishaji wa kanzidata ya wakulima wa korosho nchini kwa
mwaka 2025.
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Takwimu za uhuishaji wa kanzidata ya wakulima wa korosho kutoka mikoa ya

Mtwara, Lindi, Ruvuma, Pwani na Tanga kwa mwaka 2025.

Na.| Mkoa Idadi ya Wakulima Ekari Idadi ya
Mikorosho

1. Mtwara 335,543 | 2,336,830.73 70,104,922

2. | Lindi 127,260 | 1,221,922.07 36,657,662

3. Ruvuma 57,041 | 736,200.13 22,086,004

4. |Pwani 26,800 | 258,219.37 7,746,581

5. | Tanga 3,292 14,038.00 421,164
Jumla 549,936 | 4,567,210.30 137,016,333

6.1.3. Usambazaji wa Viuatilifu na Mabomba kwa Wakulima

Kwa mara ya tano mfululizo kuanzia msimu wa mwaka 2021/2022 hadi 2025/2026;
Serikali ya Awamu ya Sita chini ya Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeendelea kutoa pembejeo bure kwa wakulima
wa korosho nchini ili kuwapunguzia gharama za kulima zao la korosho hususani
katika udhibiti wa magonjwa na wadudu waharibifu wa zao hilo. Pembejeo hizo
hununuliwa na Mradi wa Pamoja wa Vyama Vikuu vya Ushirika (KCJE)
vinavyohusika na zao la korosho kutoka mikoa ya Mtwara (MAMCU Ltd na TANECU
Ltd), Lindi (RUNALI Ltd na LMCU Ltd), Ruvuma (TAMCU Ltd) na Pwani (CORECU
Ltd). Hadi kufikia tarehe 03 Agosti, 2025 sulphur ya unga tani 151,083.20, viuatilifu
vya maji lita 10,705,882.18 na mabomba ya kupulizia/kunyunyiza (Motorized
blowers) 6,337 vimesambazwa kwa wakulima vikiwa na thamani ya jumla ya Shilingi
753,707,352,403.98. Jedwali
mabomba yaliyosambazwa kwa wakulima kuanzia msimu wa 2021/2022 hadi

2025/2026 kuishia tarehe 03 Agosti, 2025.

hapo chini linaonesha takwimu za viuatilifu na

Takwimu za viuatilifu na mabomba yaliyosambazwa kwa wakulima kuanzia
msimu wa 2021/2022 hadi 2025/2026 kuishia tarehe 03 Agosti, 2025.

VIUATILIFU MABOMBA JUMLA YA THAMANI
MSIMU SULPHUR VYA MAJI YA (TSHS)
KUPULIZIA

2021/2022 13,561.68 1,497,354.00 121.00 59,489,171,000.00
2022/2023 15,015.02 2,684,470.50 1,216.00 96,836,379,300.00
2023/2024 39,244.00 1,952,282.00 5,000.00 191,490,745,288.00
2024/2025 41,263.00 2,689,581.00 - 208,902,762,215.98
2025/2026 41,999.50 1,882,194.68 - 196,988,294,600.00
JUMLA KUU 151,083.20 | 10,705,882.18 6,337.00 753,707,352,403.98
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Aidha, katika msimu wa 2025/2026; mpango uliokuwepo ni kusambaza tani 40,000
za sulphur ya unga na lita 3,000,000 za viuatilifu vya maji (lita 1,200,000 za kudhibiti
wadudu na lita 1,800,000 za kudhibiti magonjwa). Hadi kufikia tarehe 03 Agosti,
2025; utekelezaji ni kama ifuatavyo; sulphur tani 41,999.50 sawa na 105%, viuatilifu
vya kudhibiti wadudu lita 718,726.68 sawa na 60% na viuatilifu vya maji vya
magonjwa lita 1,163,468 sawa na 65%. Kwa mujibu wa kalenda ya upuliziaji
shughuli ya usambazaji wa viuatilifu linatarajiwa kukamilika ifikapo tarehe 30 Agosti,
2025 isipokuwa Mkoa wa Tanga ambao zoezi litaendelea hadi tarehe 30 Septemba,
2025.

6.1.4. Usambazaji wa Mbegu na Miche Bora ya Zao la Korosho

Katika msimu wa 2024/2025 Bodi ya Korosho Tanzania kwa kushirikiana na TARI
Naliendele imesambaza miche bora ya korosho 766,986 katika Halmashauri 26 za
Mikoa ya Mtwara, Lindi, Pwani na Ruvuma. Aidha, mbegu bora za korosho Kg
11,710 zenye uwezo wa kuzalisha miche 1,639,400 zimesambazwa katika Mikoa ya
Singida, Dodoma na Tanga. Jedwali hapa chini linaonesha takwimu za usambazaji
wa mbegu na miche bora ya mikorosho kuanzia msimu wa 2021/2022 hadi
2024/2025.

Takwimu za usambazaji wa mbegu na miche bora ya mikorosho kuanzia
msimu wa 2021/2022 hadi 2024/2025.

Msimu Mbegu Miche Thamani ya Thamani ya Jumla ya Thamani
(Kg) (Idadi) Mbegu (Tshs) Miche (Tshs) |ya Mbegu na Miche

2021/2022| 91,764 - 458,820,000.00 - 458,820,000.00
2022/2023| 23,490 | 3,288,600 | 117,450,000.00 | 1,644,300,000.00 1,761,750,000.00
2023/2024 | 30,380 103,858 | 151,900,000.00 51,929,000.00 203,829,000.00
2024/2025| 11,710 766,986 | 58,550,000.00 383,493,000.00 442,043,000.00
Jumla 157,344 | 4,159,444 | 786,720,000.00 | 2,079,722,000.00 2,866,442,000.00

6.1.5. Mafunzo ya kilimo bora cha zao la korosho pamoja na matumizi
sahihi na salama ya viuatilifu

Bodi ya Korosho Tanzania kwa kushirikiana na TARI Naliendele na Mamlaka za

Serikali ngazi ya Mikoa na Wilaya zinazolima zao korosho nchini zimeendesha

mafunzo ya kilimo bora cha korosho ikiwa ni pamoja na matumizi sahihi na salama

ya viuatilifu kwa wataalam wa kilimo waliopo ngazi ya Kata na Vijiji ikijjumuisha

maafisa kilimo waliopo kwenye kwa programu ya Jenga Kesho lliyobora katika zao

la korosho (BBT Korosho). Jumla ya wataalam wa kilimo 408 kutoka mikoa ya
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Mtwara, Lindi na Singida wamepatiwva mafunzo hayo. Utekelezaji unatarajia
kuendelea kwa mikoa mingine iliyobaki ikiwemo Ruvuma, Pwani, Tanga, Morogoro,
Shinyanga, Mbeya, Katavi, Rukwa, Dodoma, Kagera (Biharamulo), Njombe, Iringa,

Kigoma na Tabora.

6.1.6. Uimarishaji wa upatikanaji wa huduma za ugani kwa wakulima (BBT
Korosho)

lli kusogeza huduma za ugani kwa wakulima wa zao la korosho kwa mwaka
2024/2025, wataalam wa kilimo 500 kupitia programu ya Jenga Kesho lliyobora
wamepangwa katika Kata zenye fursa kubwa ya kuongeza uzalishaji korosho kutoka
mikoa ya Mtwara, Lindi, Ruvuma, Pwani na Tanga. |Ili waweze kutekeleza
majukumu ya kuwahudumia wakulima kwa ufasaha Bodi ya Korosho Tanzania
imewawezesha vitendea kazi ikiwemo pikipiki na vishikwambi kwa ajili ya usafiri na
ukusanyaji wa taarifa za wakulima. Uwepo wa wataalam wa kilimo wa BBT
umesaidia kutatua changamoto za zoezi la uhuishaji wa kanzidata na usambazaji wa
pembejeo kwa wakulima sanjari na kuwapatia elimu ya matumizi sahihi na salama
viuatilifu. Jedwali hapo chini linaonesha mchanganuo wa idadi ya wataalam wa
kiimo wa BBT korosho waliopo kazini katika Mikoa ya Mtwara, Lindi, Ruvuma,

Pwani na Tanga.

Mchanganuo wa idadi ya wataalam wa kilimo wa BBT korosho waliopo kazini

katika Mikoa ya Mtwara, Lindi, Ruvuma, Pwani na Tanga.

Idadi ya ) )
Idadi ya Idadi ya
Na. | Mkoa Wataalam wa - o )
o Pikipiki Vishikwambi
Kilimo wa BBT

1. | Mtwara 245 245 245
2. | Lindi 153 153 153
3. | Ruvuma 50 50 50
4. | Pwani 29 29 29
5. | Tanga 23 23 23
Jumla 500 500 500
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6.1.7. Uhamasishaji na Usimamizi wa Mashamba Makubwa ya pamoja ya
zao la korosho (Block farms)

Bodi ya Korosho Tanzania kwa kushirikiana na TARI Naliendele na Mamlaka za
Serikali ngazi ya Mikoa na Wilaya imeendelea kusimamia na kufuatilia kwa kukaribu
mashamba makubwa ya pamoja yaliyopo Manyoni Mkoani Singida na Manispaa ya
Lindi Mkoani Lindi. Wilaya ya Manyoni ina jumla ya ekari 23,000 za mashamba ya
pamoja na Manispaa ya Lindi ekari 52,000. Pia, Bodi ya Korosho Tanzania imeanza
Ngwembele Kata ya Chemchem katika Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji Mkoa wa

Pwani lenye ukubwa wa ekari 6,500.

6.1.8. Mafunzo ya Ubanguaji wa Korosho na Usindikaji wa Bidhaa
zitokanazo na Korosho

Mafunzo ya ubanguaji yametolewa kwa wabanguaji na wakulima 1,504 wa mikoa ya

Mtwara, Lindi, Pwani, Mbeya, Tanga, Songwe na Katavi. Pamoja na mafunzo haya

pia zilitolewa jumla ya mashine 66 kwa vikundi vya ubanguaji na usindikaji wa

korosho na bidhaa zake.

6.1.9. Ujenzi wa Kongani la Viwanda vya Kubangua Korosho Eneo la
Maranje Mkoani Mtwara

Ujenzi wa Kongani la Viwanda Maranje umeendelea kutekelezwa ambapo miradi

iliyofanyika kwa mwaka 2024/2025 ni ujenzi wa ghala 2 zenye uwezo wa kuhifadhi

jumla ya tani 20,000 za mazao, utafiti na chimbaji wa maji, kufunga mfumo wa

umeme kwenye eneo la mradi, kujenga barabara ya urefu wa km 7.5 kwa kiwango

cha changarawe na kufanya tathmini ya mazingira.

6.2. MIPANGO YA MSIMU WA MWAKA 2025/2026 KUTOKA BODI YA
KOROSHO
Katika msimu wa mwaka 2025/2026 Bodi ya Korosho Tanzania kwa kushirikiana na
wadau imepanga kutekeleza mipango ya kuendeleza zao la korosho nchini kama
ifuatavyo:-
i.  Uboreshaji wa kanzidata ya wakulima wa zao la korosho.
ii.  Usambazaji wa viuatilifu vya ruzuku vya zao la korosho.

iii.  Mafunzo ya kilimo bora cha zao la korosho.
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iv. Uimarishaji wa upatikanaji wa huduma za ugani kwa wakulima (BBT
Korosho).
v. Uzalishaji na usambazaji wa miche bora ya zao la korosho.
vi.  Usimamizi wa mashamba makubwa ya pamoja ya zao la korosho.
vii.  Mafunzo ya ubanguaji wa korosho na usindikaji wa bidhaa zitokanazo na
korosho.
vii.  Ujenzi wa Kongani ya Viwanda vya Kubangua Korosho katika Eneo la

Maranje Mkoani Mtwara.

6.2.1. Mpango wa Uboreshaji wa Kanzidata ya Wakulima wa Zao la Korosho
Nchini
Katika msimu wa mwaka 2025/2026 Bodi ya Korosho Tanzania kwa kushirikiana na
wadau wakiwemo Wizara ya Ardhi (National Land Use Planning Commission),
Wizara ya Kilimo, Sekretarieti za Mikoa, Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania,
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), Halmashauri, Vyama vya Ushirika
vya Msingi na Vikuu itatekeleza mpango wa uboreshaji wa kanzidata ya wakulima
wa korosho kwa kupima ardhi ya shamba, kupiga picha ya mkulima na kuhesabu
idadi ya mikorosho ambapo mwishowe kila mkulima aliyefikiwa atapatiwa hati ya
shamba. Mpango huu pamoja na mambo mengine unakuja kuondoa changamoto ya
mashamba kujirudia kwenye kanzidata iliyopo na hatimaye kuongeza ufanisi wa
utekelezaji wa mipango mingine kama vile usambazaji na ugawaji wa pembejeo za
ruzuku. Jedwali lifuatalo linaonesha makadirio ya bajeti ya mpango wa uboreshaji wa

kanzidata ya wakulima wa zao la korosho nchini.

Makadirio ya bajeti ya mpango wa uboreshaji wa kanzidata ya wakulima wa zao
la korosho nchini kwa mwaka 2025/2026.

Na. Shughuli Makadirio ya Gharama (Tshs.)
1. | Shajala 64,000,000.00
2. | Mavazi kinga 20,000,000.00
4. | Diesel 281,998,500.00
5. | Vifaa 4,422,500.00
6. | Upimaji wa ardhi ya mashamba 12,260,000,000.00
7. | Usajili 648,000,000.00
8. | Posho ya kujikimu (Per Diem) 3,960,000,000.00
9. | Posho kazi za ziada (Extra Duty) 108,000,000.00
Jumla (Tshs.) 17,346,421,000.00
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6.2.2. Mpango wa Usambazaji wa Viuatilifu vya Ruzuku vya Zao la Korosho

Bodi ya Korosho Tanzania kwa kushikiriana na wadau inaendelea kuratibu
upatikanaji wa viuatilifu vinavyotolewa bure kwa wakulima. Mpango huu kama
ilivyoada unatekelezwa na Mradi wa Pamoja wa Vyama Vikuu vya Ushirika (KCJE).
Aidha, kwa mujibu wa mikataba iliyofungwa baina ya KCJE na wazabuni; sulphur ya
unga ni tani 69,000, viuatilifu vya maiji lita 9,000,000 na magunia 9,000,000. Viuatilifu
na magunia hayo ni kwa ajili ya kutosheleza misimu miwili ambayo ni 2025/2026 na
2026/2027. Jedwali hapo chini linaonesha makadirio ya bajeti ya mpango wa

usambazaji wa viuatilifu vya zao la korosho.

Makadirio ya bajeti ya mpango wa usambazaji wa viuatilifu vya ruzuku vya zao

la korosho
Na. | Shughuli Makadirio ya Gharama (Tshs.)
1. | Ununuzi wa Viuatilifu 74,466,000,000.00
2. | Usimamizi wa usambazaji wa pembejeo 1,134,000,000.00
Jumla 75,600,000,000.00

6.2.3. Mpango wa Mafunzo ya Kilimo Bora cha Zao la Korosho

Bodi ya Korosho Tanzania kwa kushirikiana TARI Naliendele, MATI Mtwara na
wadau wengine imepanga kutoa mafunzo kwa maafisa ugani, wakulima na
wapuliziaji kwa kuzingatia kalenda ya kilimo cha zao la korosho nchini. Mafunzo
hayo yataambatana na kampeni za kuhamasisha uzingatiwaji wa kanuni za kilimo
bora cha zao la korosho. Aidha, kampeni hiyo itahusisha mikutano na wakulima
makadirio ya bajeti ya mpango wa mafunzo ya kilimo bora cha zao la korosho kwa
mwaka 2025/2026.

Makadirio ya bajeti ya mpango wa Mafunzo ya Kilimo Bora cha Zao la Korosho
kwa Mwaka 2025/2026.

Na. Shughuli Makadirio ya Gharama
(Tshs.)
1. | Posho ya Mafunzo (Facilitation allowance) 95,200,000.00
2. | Chakula na viburudisho 38,250,000.00
3. | Shajala 8,000,000.00
4. | Posho ya kujikimu (Per Diems) 200,000,000.00
Jumla 341,450,000.00
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6.2.4. Mpango wa Upatikanaji wa Huduma za Ugani kwa Wakulima
Bodi ya Korosho Tanzania kwa kushirikiana na Sekretarieti za Mikoa na Serikali za
Mitaa imepanga kupanua wigo wa upatikanaji wa huduma bora za ugani kwa

wakulima. Lengo la mpango huu ni kuhakikisha kuwa kila mkulima anafikiva na

utekelezaji wa mpango huu utaenda sambamba na programu ya BBT ugani kwa

kipindi cha miezi sita ya kwanza ya mwaka wa fedha wa 2025/2026.

Makadirio ya Bajeti ya Mpango wa Upatikanaji wa Huduma za Ugani kwa

Wakulima.
Na. | Shughuli Makadirio ya Gharama (Tshs.)
1. | Chakula na Viburudisho 21,250,000.00
2. | Shajala 30,000,000.00
3. | Posho 277,500,000.00
Jumla 328,750,000.00

6.2.5. Mpango wa Uzalishaji na Usambazaji wa Miche Bora ya Korosho

Bodi ya Korosho Tanzania kwa kushirikiana na TARI Naliendele na Sekretarieti za
Mikoa na Halmashauri za Wilaya imepanga kuzalisha miche bora ya mikorosho
3,000,000 kwa kutumia vikundi vya vijana na wanawake, Vyama vya Ushirika na
taasisi zisizo za Serikali. Lengo kuu la mpango huu ni kuongeza uzalishaji wa
korosho ghafi kufikia tani 1,000,000 ifikapo mwaka 2029/20230.

Makadirio ya bajeti ya mpango wa kuzalisha na kusambaza miche bora ya

korosho

Na. Shughuli Makadirio ya Gharama (Tshs.)

1 Mafun;o ya kuzalisha miche ya korosho kwa 178.835,500.00
wazalishaji
Kuwasilisha rasimu ya mwongozo wa

2+ | uzalishaji wa miche msimu 2025/2026 147,175,500.00

3. Mafu_nzo ya kutumia mfumo wa Kkidijitali 15.860,000.00
maafisa ugani kata na BBT

4. Kl_Jtambua vikundi vitakavyohusika kuzalisha 166,130,000.00
miche ya korosho

5 Kununua vifaa vya kuzalishia miche bora ya 80.000,000.00
korosho.

6 Kusafirisha, !(upakla na kushusha vifaa vya 34.000,000.00
kuoteshea miche ya korosho
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7. | Kununua mbegu bora za korosho. 105,000,000.00

3. Kusafirisha, kupakia na kushusha mbegu za 46,000.000.00
korosho.

9, Gharama za kuzalisha miche bora ya 1,200,000,000.00
korosho

10. Ufuatiliaji na Tathmini ya utekelezaji wa 121,000,000.00
mpango

11. | Dharura (5% ya gharama za mpango) 104,700,050.00

Jumla (Tshs.) 2,198,701,050.00

6.2.6. Mpango wa Usimamizi wa Mashamba Makubwa ya Pamoja ya Zao la
Korosho (Block farms)

Bodi ya Korosho Tanzania kwa kushirikiana na TARI Naliendele na Mamlaka za

Serikali ngazi ya Mikoa na Wilaya itaendelea kusimamia mashamba makubwa ya

pamoja yaliyoanzishwa katika Halmashauri za Wilaya ya Manyoni, Manispaa ya

Lindi na Wilaya ya Rufiji. Jedwali hapo chini linaonesha makadirio ya bajeti ya

mpango wa mashamba makubwa ya pamoja ya zao la korosho (Block farms).

Makadirio ya Bajeti ya Mpango wa Mashamba Makubwa ya Pamoja ya zao la

Korosho.
Na | Shughuli Makadirio ya Gharama
(Tshs.)
1. | Vibarua 336,000,000.00
2. | Mbegu 282,240,000.00
3. | Outsource maintenance contract 3,494,400,000.00
Jumla (Tshs.) 4,112,640,000.00

6.2.7. Mpango wa Mafunzo ya Ubanguaji wa Korosho na Usindikaji wa Bidhaa
Zitokanazo na Korosho

Katika mwaka 2025/2026 mafunzo yatatolewa kwa wabanguaji wa mikoa yote

inayolima korosho vikiwemo vikundi na mtu mmoja mmoja. Lengo la mafunzo haya

ni kuwaweza kuzalisha bidhaa zinazokidhi mahitaji ya soko. Lengo ni kutoa mafunzo

kwa washiriki 2,500.

6.2.8. Mpango wa Kongani la Viwanda vya Kubangua Korosho Maranje Mkoani
Mtwara

Katika mwaka 2025/2026 miradi itakayotekelezwa ni ujenzi wa kiwanda cha

kubangua korosho tani 30,000 kwa mwaka, kujenga ukuta wa waya kuzunguka eneo

la mradi ukiwa na urefu wa km 11, kujenga kituo cha afya, kujenga barabara
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kuzunguka eneo la ekari 1,208 ikiwa na urefu wa km 12 na kukamilisha majadiliano

na wawekezaji ili kuwapatia maeneo kwa ajili ya ujenzi wa viwanda.

Makadirio ya bajeti ya mpango wa ujenzi wa kongani la viwanda vya kubangua

korosho Maranje Mkoani Mtwara

Na. Shughuli Makadirio ya Gharama (Tshs.)
1. | Ujenzi wa kiwanda 5,000,000,000.00
2. | Ujenzi wa ukuta wa waya 1,200,000,000.00
3. | Ujenzi wa kituo cha afya 620,000,000.00
4 | Ujenzi wa barabara ya urefu wa km 12 700,000,000.00

Jumla (Tshs.) 7,520,000,000.00

6.2.9. Changamoto na Mapendekezo ya Utatuzi

Pamoja na taarifa ya utekelezaji ya msimu wa 2024/2025 kama ilivyoelezwa hapo

juu changamoto zifuatazo zilikabiliwa:-

Changamoto na Mapendekezo ya Utatuzi

Na. Changamoto Mapendekezo ya Utatuzi Mhusika

1. | Baadhi ya wakulima kutohuisha taarifa | Kuhamasisha wakulima | CBT, LGAs,
zao za mashamba ya mikorosho kwa | kuhuisha taarifa zao za | Wakulima
wakati, na baadae kutoa malalamiko | mashamba kwa wakati
ya kukosa mgao wa pembejeo

2. | Baadhi ya wakulima kutoa taarifa za | Kushirikiana na Wizara ya | CBT
uongo wakati wa uhuishaji wa taarifa | Ardhi kupima ardhi na kutoa
zao. hati kwa kila mkulima.

3. | Kuchelewa kusambazwa kwa viuatilifu | Kuagiza viuatilifu vya maji vya | KCJE na
vya maji vya kudhibiti magonjwa na | kutosheleza misimu  miwili | Wazabuni
wadudu waharibifu. kama  inavyofanyika  kwa

upande wa kiuatilifu cha
sulphur ya unga.

4. | Kutozingatiwa kwa matumizi sahihi ya | Elimu ya matumizi sahihi na | CBT, TARI,
viuatilifu hususani kuchanganya | salama ya viuatilifu kwa | LGAs.
mipulizo kwa kuhusisha viuatilifu vya | kuzingatia kalenda ya zao
maji vya kudhibiti wadudu na | iendelee kutolewa kwa
magonjwa. wakulima

5. | Mashamba pori. Sheria ndogo (By-laws) za | RS, LGAs,

kuondoa  mashamba  pori | CBT, TARI,
zilizopo katika Halmashauri | Union,
zisimamiwe ipasavyo. Wakulima

6. | Mikorosho iliyozeeka. Mpango wa kuboresha | CBT, TARI, RS

mikorosho hiyo kwa | na LGAs
kubebesha (Top-working)
ufanyike.
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6.2.10. Hitimisho

Bodi ya Korosho Tanzania inazishukuru Taasisi wadau pamoja na wadau wengine
wote wa Tasnia ya korosho kwa ushirikiano wao uliowezesha kwa namna moja ama
nyingine kufanikisha utekelezaji wa shughuli zilizokuwa zimepangwa ili kufikia
malengo mama yaliyowekwa na Serikali ya kuongeza uzalishaji kufikia Tani 700,000
Mwaka 2025/2026 na tani 1,000,000 mwaka 2029/2030 ili kufikia agenda 10/30.
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AGENDA NA 7.0: KUPITIA NA KUJADILI JUU YA MWENENDO WA MASOKO YA
KOROSHO KWA MSIMU WA MWAKA 2024/2025 NA MAANDALIZI YA MWAKA
2025/2026
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7. KUPITIA NA KUJADILI JUU YA MWENENDO WA MASOKO YA KOROSHO
KWA MSIMU WA MWAKA 2024/2025 NA MAANDALIZI YA MWAKA
2025/2026

7.1.1. Mwenendo wa masoko kwa msimu wa 2024/2025

Msimu wa masoko na mauzo ya Korosho ghafi nchini kwa mwaka 2024/2025
ulizinduliwa rasmi tarehe 23 Agosti, 2024 kupitia Mkutano Mkuu wa Mwaka wa
Wadau wa Tashia ya Korosho nchini uliofanyika katika ukumbi wa mikutano wa
PSSSF — Mkoa wa Dodoma na ulifunguliwa rasmi tarehe 1 Septemba, 2024 na
minada ya mauzo ya korosho ghafi iliyoanza tarehe 11 Oktoba, 2024. Jumla ya
leseni 82 za ununuzi wa Korosho ghafi zilitolewa kwa wanunuzi kwa ajili ya
kusafirisha korosho nje ya nchi, idadi hii ikiwa ni ongezeko la kampuni 6
ukilinganisha na wanunuzi 76 waliopata leseni katika msimu 2023/2024. Jumla ya
leseni 44 zilitolewa kwa wabanguaji wa ndani kupitia utaratibu wa soko la awali
wenyelengo la kuwawezesha kupata malighafi ya viwanda vyao kwa urahisi kupitia
vyama vya ushirika vya msingi (AMCOS). Huku leseni 81 zikiwa zimetolewa kwa ajili

ya ununuzi wa korosho zilizobanguliwa (korosho karanga).

7.1.2. Makusanyo na mauzo ya korosho ghafi msimu wa 2024/2025

Hadi kufikia tarehe 1 Agosti, 2025 jumla ya minada 75 imefanyika na korosho ghafi
kiasi cha tani 409,075.062 zimekusanywa na kuuzwa katika ghala za minada
zikiwana thamani ya shilingi 1,469,036,244,102 ambapo daraja la kwanza ni tani
390,359.534 zenye thamani ya Shilingi 1,421,684,143,553.60 na daraja la pili tani
18,715.534 zenye thamani ya Shilingi 47,460,530,408.60. Aidha, kupitia Soko la
Awali mauzo ni tani 10,029.281 zenye thamani ya shilingi 25,073,202,500 na
zilizobanguliwa na wanguaji wadogo ni tani 33,134.361 zenye thamani ya wastani
wa shilingi 82,835,902,500. Bodi ya Korosho Tanzania kwa kushirikiana na TARI
Naliendele na Mamlaka za Serikali ya Mitaa na Vyama Vikuu vya Ushirika ilifanya
utafiti na kubaini kiasi cha korosho ghafi zilizobaki majumbani kwa ajili ya
kujumuishwa kwenye takwimu za mwisho za uzalishaji wa korosho ghafi Kitaifa kwa
msimu wa 2024/2025. Kwa mujibu wa utafiti huo korosho ghafi zilizouzwa kupitia
mifumo rasmi (TMX, Soko la Awali na Wabanguaji wadogo) ni tani 452,238.704 na
zilizobaki majumbani kwa ajili ya matumizi mbalimbali ni tani 76,025.116. Hivyo,
takwimu za mwisho za uzalishaji wa korosho ghafi Kitaifa kwa msimu wa 2024/2025

ni tani 528,263.820 zenye thamani ya shilingi 1,493,995,760,028 sawa na ongezeko
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la asilimia 70% ikilinganishwa na uzalishaji wa korosho ghafi msimu wa 2023/2024
ambapo iliishia tani 310,787.17

Mwenendo wa ukusanyaji na mauzo ya korosho ghafi

KIASI KILICHOUZWA

KIASI KIASI KILICHOUZWA| KUPITIA SOKO LA AWALI

NA. MKOA VYAMA VIKUU  [KILICHOKUSANYW| KUPITIA MINADA | NA UBANGUAJI KUPITIA
A (TANI) (TANI) VIKUNDI NA KILICHOBAKI

KWA WAKULIMA (TANI)
TANECU 150,060.610 124,047.884 26,012.726
1|MTWARA MAMCU 180,444.440 116,770.945 63,673.495
Jumla ndogo 330,505.050 240,818.829 89,686.221
RUNALI 85,661.860 73,826.620 11,835.240
2|LINDI LINDI MWAMBAO 47,314.810 41,853.885 5,460.925
Jumla ndogo 132,976.670 115,680.505 17,296.165
3|RUVUMA TAMCU 36,028.950 31,608.038 4,420.912
4|PWANI CORECU 25,676.410 19,950.228 5,726.182
5/ TANGA TACACU 2,004.060 474.788 1,529.272
6|SINGIDA CEAMCU 550.000 172.073 377.927
7|MOROGORO |UKICU 431.140 370.601 60.539
8/MBEYA 59.250 59.250
9|SONGWE 0.840 0.840
10|KATAVI 3.700 3.700
11|RUKWA 3.600 3.600
12|KIGOMA 24.160 24.160
JUMLA KUU 528,263.830 409,075.062 119,188.768

Chanzo: Bodi ya Korosho Tanzania, 2025

7.1.3. Mwenendo wa bei kwa msimu wa 2024/2025

Katika msimu wa masoko na mauzo wa mwaka 2024/2025 bei ya juu kwa daraja la

kwanza ni shilingi 4,195 na bei ya chini ni Shilingi 1,810 na daraja la pili bei ya juu ni

shilingi 2,870 na bei ya chini Shilingi 1,410. Bei ya wastani kwa daraja la kwanza

ilikuwa shilingi 3,592 na daraja la pili shilingi 2,140 kwa kilo. Kwa upande wa Soko

la Awali mauzo ya korosho ghafi katika Soko la Awali kwa ajili ya kubangua ndani

ya nchi yalikuwa kati ya shilingi 3,000 hadi 2,000 kwa kilo ambapo wabanguaji

walinunua korosho kupitia AMCOS na wengine waliingia mnadani na kununua

korosho kwa njia ya ushindani. Wakulima walilipwa fedha zao kupitia akaunti zao,

makato mengine ambayo ni ushuru wa Halmashauri, ushuru wa chama kikuu,

magunia na tozo nyingine zililipwa na mnunuzi.
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Bei ya korosho ghafi msimu 2024/25 kwa kila chama kikuu

DO WA B A A CHAMA 024/20

ADA D

A BAO OR
1 4,120-4,035 | 4,195-3,440 | 4,150-3,760 | 3,865-3,400
2 3,760-3,540 | 3,520-2,990 | 3,480-3,290 | 3,430-3,060 3,710-2,730*
3 3,430-3,200 3,390-3,000 3,390-3,290 3,140-2,810 3,510-3,210 3,430-2,610*
4 3,570-3,220 3,430-3,010 3,600-3,330 3,320-3,040 3,230-3,150 3,440-2,590*
5 3,410-3,210 | 3,310-2,950 | 3,410-3,230 | 3,190-2,510* |3,250-3,180 | 3,180-2,410* | 2,710-2,610*
6 3,240-2,960 | 2,930-2,410 |3,070-2910 |2,900-2,510* |3,290-3,200 | 2,940-2,410*
7 2,915-2,410* | 2,900-2,110* | 3,060-2,610 2,460-2,060* | 2,790-2,570 2,714-2,220* | 2,410-2,210*
8 2,920-2,410* | 2,710-1,910 3,000-2,650 2,600-1,990* | 2,910-2,830 2,520-2,000*
9 2,830-2,420% | 2,620-1,810* | 2,350-1,510* 2,090-2,010 | 2,250*-1,900*
10 2,750-1,910* | 1,910-1,510* | 1,960-1,310* 2,380-1,510* | 1,010*-1,010*
11 2,540-1,510* | 2,140-1,530* 2,020-1,210* 1,110*
12 2,310-1,670* |1,970-1,410*
13 2,110-1,950* 3,167 |2,860*-2,610
14 2,310-1,510* 2,110 |2,100*-1510*
15 1,810*

7.1.4. Mwenendo wa Usafirishaji wa korosho msimu 2024/2025

Hadi kufikia tarehe 01 Agosti, 2025 kiasi cha tani 391,669.448 zilikuwa
zimesafirishwa kwenda nje ya nchi katika nchi za Vietnam (209,724.44) India
(181,883.008), China (40.000), Zambia (15.000) Kenya (7.000) huku korosho ghafi
zilizosafirishwa kwenda nje ya nchi kupitia bandari ya Mtwara ni tani 370,232.148 na
korosho zilizosafirishwa kupitia bandari ya Dar es salaam ni tani 21,437. Hadi kufikia
tarehe 1 Agosti 2025 kiasi cha tani 4,500.678 za korosho karanga zimesafirishwa
Kwenda nchi mbalimbali duniani ikiwemo China (tani 1,050.320), Uholanzi ( tani
960.899), Umoja wa falme za kiarabu (tani 444.107), Uturuki (tani 438.245), Kuwait
(tani 153.520), Afrika Kusini (tani 100.613) n.k.

7.1.5. Hali ya Ubora wa Korosho na Udhibiti wa Ghafi kwa Msimu 2024/2025

Hali ya ubora wa korosho ghafi zilizouzwa kupitia Mfumo wa Stakabdhi za Ghala
(WRRB) Msimu wa Mauzo ya Korosho Ghafi 2024/2025 umeendelea kuimarika kwa
asilimia 95.4%. Hii ilitokana na hatua zilizochukuliwa na Bodi ya Korosho Tanzania
(CBT) ambazo ni pamoja na:- kuweka wasimamizi katika ghala zote 45 za mnada
kwa kwa ajili ya kuhakikisha korosho zinazopokelewa ghalani zinakidhi viwango vya
ubora kama ilivyoainishwa katika Sheria Na.18 ya Tasnia ya Korosho ya Mwaka
2009 kifungu cha. 19 na Kanuni zake kanuni za Mwaka 2010 Kanuni Na.26(l),
pamoja na kufanya ukaguzi maalumu na kushitukiza katika ghala kuu za mnada na
ghala za Vyama vya Msingi (AMCOS), kuunda Kikosi kazi kilichokuwa kinadhibiti

biashara ya magendo katika tasnia ya korosho.
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Hata hivyo Pamoja na mafanikio makubwa katika kulinda ubora tofauti na Msimu wa
Mwaka 2023/2024 ubora umeshuka kwa 3.1% kutoka asilimia 98.5% ya korosho
daraja la kwanza msimu 2023/2024 hadi asilimia 95.4% ya korosho daraja la kwanza
msimu wa mwaka 2024/2025 katika mikoa ya Mtwara, Lindi, Ruvuma, Pwani, Mbeya,
Njombe, Morogoro na Dodoma. Kushuka kwa ubora kumechangiwa na ongezeko
kubwa la uzalisha kutoka tani 310,000 mwaka 2023/2024 hadi tani 528,000 mwaka
2024/2025 ikiwa ni ongezeko la asilimia 70% la uzalishaji ambalo lilipelekea
miundombinu kuzidiwa hivyo korosho kuhifadhiwa katika miundombinu isiyosahihi
kwa ubora wa korosho kwa mfano baadhi ya korosho zilihifadhiwa kwenye viroba
majumbani kwa wakulima kwa muda mrefu, pia korosho nyingi zilikaa nje kwenye
ghala za Vyama vya Msingi (AMCOS) kwa muda mrefu zikisubiria kupatikana kwa

nafasi katika ghala kuu za mnada.

7.2. MAANDALIZI YA MSIMU NA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI KATIKA
MSIMU WA MAUZO YA KOROSHO GHAFI MWAKA 2025/2026

Bodi ya Korosho Tanzania inaendelea na maandalizi ya usimamizi wa masoko na
mauzo ya korosho ghafi ili kuhakikisha msimu wa mwaka 2025/2026 unakuwa na
mafanikio kwa wadau wa Tasnia ya Korosho nchini. Jumla ya tani 700,000
zinatarajiwa kuzalishwa katika msimu wa 2025/2026 sawa nha ongezeko la
asilimia 32.51 (%) ya uzalishaji wa msimu 2024/2025 ambapo zilizalishwa jumla ya
tani 528,263.82. Katika msimu wa mauzo ya Korosho ghafi kwa mwaka 2025/2026,
Bodi ya Korosho Tanzania ikishirikiana na Bodi ya Usimamizi wa stakabadhi za
ghala, Tume ya Maendeleo ya Ushirika na Soko la Bidhaa Tanzania, tayari
imekamilisha maandalizi ya Mwongozo wa Usimamizi wa Masoko na Mauzo ya
korosho ghafi, Mwongozo wa Usimamizi na Udhibiti Ubora wa korosho ghafi na
Mwongozo wa Soko la Awali kwa wabanguaji wa ndani kwa msimu wa 2025/2026

ambao utasambazwa kwa wadau kabla ya msimu wa mauzo kuanza.

7.2.1. Upatikanaji wa leseni za ununuzi wa korosho knawanunuzi walioko
ndani na Nje ya Nchi

Mnunuzi atakayeruhusiwa kununua korosho ghafi katika msimu wa mauzo wa

mwaka 2025/2026 atatakiva awe amesajiliwa na kupata Leseni ya ununuzi

inayotolewa na Bodi ya Korosho Tanzania. Wanunuzi wote wa korosho watasajiliwa
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na Bodi ya Korosho Tanzania kupitia Mfumo wa Wizara ya Kilimo wa Kusimamia
Biashara za Kilimo (‘Kilimo Portal’ (https://portal.kilimo.go.tz)). Wanunuzi wataingia
kwenye mfumo huu na kuambatisha nyaraka zote zinazohitajika kwa mujibu wa
sheria, kanuni na miongozo. Kila mnunuzi atatakiwa kuweka kinga ya zabuni (Bid
Security) fedha taslimu kabla ya kupata leseni ya ununuzi katika Akaunti ya Malipo

ya Bodi ya Korosho kwa kuzingatia viwango vifuatavyo:

Viwango vya kinga ya dhamana kwa kampuni zilizo ndani ya nchi

TANI KWA MNADA KIASI (Shilingi za Tanzania)
50 - 100 20,000,000.00
101 - 250 50,000,000.00
251 - 500 100,000,000.00
501 - 1000 300,000,000.00
1001 - 3000 500,000,000.00
3001- Nakuendelea 1,000,000,000.00

Wanunuzi watakaokamilisha hatua ya usaijili na kulipa kinga/dhamana ya zabuni ‘bid

security’ wataingizwa kwenye mfumo wa Mauzo wa Kielektroniki wa TMX.

NB: Wanunuzi wa ndani watakaohitaji kununua korosho mnadani kwa ajili ya
kubangua korosho hapa nchini wataweza kununua korosho ghafi chini ya Tani 50.
Aidha, hawatalazimika kuweka kinga ya dhamana na badala yake watatakiwa kuleta
ushahidi wa benki kuweza kulipia kiasi cha korosho ghafi wanachohitaji kununua. Pia
wabanguaji wa ndani wanaweza kununua korosho kwa ajili ya malighafi ya viwanda
vyao kupitia utaratibu wa soko la awali ambapo wanaweza kununua korosho

mojakwa moja kwa mkulima kupitia AMCOS.

7.2.2. Utaratibu wa mauzo

7.2.2.1. Ununuzi kwa ajili ya kusafirisha nje ya Nchi
Mauzo ya korosho ghafi kwa msimu wa 2025/2026 yatafanyika kupitia mfumo wa
stakabadhi ghalani na minada itafanyika kwa mfumo wa Kielektroniki wa Soko la
Bidhaa Tanzania (TMX) chini ya Usimamizi wa Bodi ya Korosho Tanzania na Vyama
Vikuu vya Ushirika. Hati ya mauzo (Sales Catalogue) itatolewa na chama kikuu cha

ushirika na soko la bidhaa (baada ya uhakiki kufanyika na timu itakayoundwa) saa
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10:00 jioni siku moja kabla ya mnada. Nyongeza ya hati ya mauzo (Sales Catologue)

itatolewa saa moja kabla ya kuanza mnada.

7.2.2.2. Utaratibu wa malipo kwa wakulima
Malipo kwa wakulima yatafanyika kupitia akaunti za benki baada ya Korosho
kuuzwa katika mnada na mnunuzi kulipia korosho hizo. Aidha mnunuzi atawajibika
kulipa tozo zilizoainishwa kisheria katika mkutano Mkuu wa Wadau wa tasnia ya
korosho. Chama cha Ushirika cha Msingi kinatakiwa kuandaa na kuwasilisha
orodha ya majina ya Wakulima na Wanachama wanaouza Korosho kupitia Chama
husika yakionesha nambari ya akaunti ya Benki ya kila Mkulima na kuwasilisha
Benki husika kwa ajili ya uhakiki kabla ya kupelekwa Vyama Vikuu. Mnunuzi
anatakiwa kuweka fedha za mauzo ya Korosho pamoja na tozo ya ushirika, tozo ya
uendelezaji zao, tozo ya magunia na tozo ya Halmashauri katika akaunti ya pamoja
(“Settlement Account”) ya Chama Kikuu cha Ushirika. Aidha, tozo ya CBT na tozo
ya TARI Naliendele zitalipwa Bodi ya korosho kama itakavyo ainishwa na CBT
kupitia Akaunti Namba. Malipo ya fedha za mauzo ya korosho kutoka kwa mnunuzi
kwenda akaunti ya pamoja (Settlement Acount) ya Chama Kikuu husika na akaunti
ya Bodi ya Korosho yatafanyika ndani ya siku tano (5) za kazi tangu tarehe ya
mnada husika. Chama Kikuu cha Ushirika kitahakikisha malipo kwa mkulima
yanafanyika ndani ya siku saba (7) za kazi baada ya mnada kufanyika na korosho
kununuliwa. Orodha ya wakulima iliyotumika kupeleka korosho ghala kuu, itatumika

kuwalipawakulima hao na sio vinginevyo.

7.2.2.3. Usafirishaji wa korosho na Utoaji wa vibali
Bodi ya Korosho itasajili magari yote yatakayotumika kusafirisha korosho toka ghala
kuu kwenda bandarini au katika ghala la mnunuzi. Mnunuzi atakayeingia mkataba na
kampuni ya usafirishaji isiyosajiliwa na Bodi ya Korosho atawajibika kwa uhalibifu au
upotevu wowote wa Korosho utakaotokea. Mnunuzi atawajibika kulinda ubora wa
Korosho zake wakati wote wa usafirishaji wa korosho ndani na nje ya nchi. Korosho
itasafirishwa ndani ya nchi kwa kutumia kibali cha kusafirisha Korosho ndani ya nchi (PDN)
kinachotolewa kwa njia ya kielektroniki na Bodi ya Korosho Tanzania. Waendesha maghala
watawajibika kujaza taarifa za wanunuzi katika mfumo wa Bodi ya korosho ili kuomba kibali
hiki kwa niaba ya mnunuzi. Korosho itasafirishwa nje ya nchi ikiwa na kibali cha kusafirisha

korosho nje ya nchi (Export Permit), kinachotolewa na Bodi ya Korosho Tanzania kwa njia
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ya kielektroniki. Maombi ya kibali hiki yataambatishwa na barua ya Ankara ya Biashara

(Commercial Invoice) na agizo la kusafirisha mzigo kwa meli (Shipping Order).

7.2.2.4. Usafirishaji wa korosho nje ya nchi
Korosho kwa ajili ya kusafirishwa nje ya nchi inatakiwa kulipiwva ushuru wa
kusafirisha Korosho nje ya nchi (Dola za Marekani 160 kwa tani au 15/% ya bei ya
malipwani kiwango chochote kitakachokuwa juu kati ya hivi) kama itakavyokuwa
imekokotolewa na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA). Bodi ya Korosho
itawasilisha TRA viwango vya bei vitakavyotumika kukokotoa Export Levy.
Usafirishaji wa korosho kutoka Mtwara, Lindi na Ruvuma kwenda nje ya nchi
utafanyika kupitia bandari ya Mtwara na korosho za Mkoa wa Pwani na Mikoa
mingine zitasafirishwa kupitia Bandai za Dar es Salaam na Tanga kwa kuzingatia
Mwongozo wa Masoko na Mauzo ya Korosho ghafi.

7.2.3. Hali ya soko la korosho

7.2.3.1. Mwenendo wa Bei ya Korosho Karanga Katika Soko la Dunia.
Bei ya Korosho ghafi katika soko la dunia hutegemea mwenendo wa bei ya korosho
Karanga. Bei ya korosho karanga imekuwa ikipanda na kushuka kutokana na
kupungua ama kuongezeka kwa mabhitaji/ulaji katika masoko makuu ya India,
Vietham pamoja na masoko ya China, Ulaya, Marekani na Mashariki ya kati. Bei ya
Korosho Karanga nchini India na Vietham kwa madaraja mbalimbali imepanda
kidogo katika mwezi Julai hadi mwanzoni mwa Agosti, 2024 ukilinganisha na mwezi
Julai hadi Agosti, 2024 licha ya vita vya ushuru vilivyoanzishwa na Marekani
vinavyoleta athari katika uchumi wa dunia na kuathiri matumizi ya korosho.
Bei ya Korosho karanga (FOB) katika nchi za India na Vietnam hadi mwanzoni mwa
mwezi Agosti, 2025 ni kati ya shilingi 19,787 — 20,979 (7.64USD — 8.10USD) huku
katika nchi za Afrika ikiwa ni kati ya shilingi 18,829 — 19,968 (7.27 USD - 7.71 USD)
kwa kilo kwa korosho daraja la WW320. Bei hii imepanda kwa wastani wa asilimia
5.07 (5.07%) ukilinganisha na mwenendo wa bei wa mwezi Julai kwa mwaka 2024
kwa upande wa India na Vietnam na kwa upande wa Afrika imepanda kwa wastani
asilimia 1.49 (1.49%). India na Viethnam kwa kipindi cha Julai, 2024 bei ilikuwa ni
Tzs 18,974 — 20,723 (7.16USD — 7.82USD) na kwa Afrika bei ilikuwa kati ya shilingi
19,265 — 19,848 (7.27 USD — 7.49 USD) kwa kilo kwa daraja la WW320. Daraja la
WW320 ndio lina mabhitaji makubwa katika soko ukilinganisha na madaraja

mengine. Msimu wa mavuno na mauzo katika nchi za India, Vietham na Afrika
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Magharibi ambayo huanza mwezi Februari hadi Julai, tayari umefika ukingoni, hivyo
kupunguza ushindani katika soko pindi mauzo yatakapoanza hapa nchini.
Msimu wa mavuno hapa nchini unaenda sambamba na nchi chache ambazo ni
Brazil, Kenya, Msumbiji pamoja na Indonesia. Kuimarika kwa bei ya korosho
karanga huwa kuna mahusiano ya moja kwa moja na bei ya Korosho ghafi.
Viwango vya bei ya korosho ghafi duniani vinatofautiana kati ya nchi moja na
nyingine kutokana na nguvu ya soko. Kwa kuwa bei ya korosho ghafi na korosho
karanga hupanda na kushuka kutokana na nguvu ya soko, Bodi ya Korosho
itaendelea kutoa taarifa ya mwenendo wa bei mara kwa mara kwa wadau wa
Tasnia.
7.2.3.2.  Shughuli zitakazotekelezwa katika kuimarisha Ubora Msimu
2025/2026

Katika msimu wa mauzo ya korosho ghafi wa mwaka 2025/2026, Bodi itaendelea
kuhakikisha ubora wa korosho unaimarika kwa mujibu wa kifungu cha 5(1)(2)(b) cha
Sheria Na.18 ya Tasnia ya Korosho Mwaka 2009 kwa kufanya shughuli zifuatazo:-

i. kufanya zoezi la ukaguzi wa ghala za mnada na ghala za Vyama vya Msingi
(AMCOS) kwa kutumia kikosi kazi (Task force) kitakachohusisha wataalam
kutoka Bodi ya Korosho, Vyama Vikuu vya Ushirika na Halmashauri (“DSMs
Cashew’/Afisa Ushirika);

ii. Kutoa mafunzo ya udhibiti ubora wa korosho ghafi kwa wakulima, viongozi
wa AMCOS na wataalam ghala za mnada kabla ya kuanza msimui;

iii. Kutoa mafunzo ya udhibiti ubora wa korosho ghafi kwa wakulima wa
maeneo yote yanayolima korosho kwa njia ya Redio za kijamii na mitandao
ya kijami;

iv. Kutoa mafunzo kwa maafisa ugani kwa wilaya zinazolima korosho pamoja,
Mameneja wa ghala kuu za mnada, na Kampuni za usafirishaji zilizosajiliwa;

v. Kuimarisha mifumo ya udhibiti ikiwemo kusajili kampuni za usafirishaji
zitakazokuwa zinasafirisha korosho, hii itasaidia kufanya ufuatiliaji endapo
changamoto ya ubora ikijitokeza;

vi. Kusimamia mapokezi ya korosho katika ghala za Vyama vya Msingi AMCOS
kwa kutumia Maafisa Kilimo walioko katika Program ya Jenga Kesho
iliyobora BBT;

vii. Kuhakikisha korosho zote zitakazobainika kuwa na ubora chini ya kiwango

i,e chini ya SOT =35Ibs/80Kg zinakusanywa na kuondolewa kwenye mfumo
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wa mauzo na thamani kwa wakati ili kuepushwa kuchanganywa na korosho

nzuri.

7.2.3.3. Mafanikio katika msimu 2024/2025

Kuongezeka kwa uzalishaji kutoka tani 310,787.168 msimu 2023/2024 hadi
tani 528,263.82 msimu 2024/2025;

Kuuzwa kwa korosho ghafi asilimia 99 ya zilizoingizwa mnadani pamoja na
changamoto ya uhaba wa ghala za mnada kutokana na uzalishaji kuwa
mkubwa;

Kusafirishwa kwa korosho tani 370,232.148 sawa na asilimia 94.53 (94.53%)
ya korosho zote zilizosafirishwa kwenda nchi za nje kupitia bandari ya
Mtwara baada ya agizo la Mheshimiwa Raisi wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Dkt. Samia Suluhu Hassan;

Kuongezeka kwa bei ya korosho ghafi kutoka bei ya juu kwa Daraja la
kwanza sh 2,200 msimu 2023/2024 hadi sh 4,195 msimu 2024/2025; na
Kuongezeka kwa wanunuzi wa korosho ghafi nchini kutoka kampuni 76
Msimu 2023/2024 hadi kampuni 82 msimu 2024/2025.

7.2.3.4. Changamoto za usimamizi wa mauzo na Mapendekezo ya Utatuzi.

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana bado kuna changamoto mbalimbali ambazo

zinahitaji ufumbuzi kwa ajili ya kusimamia msimu wa 2025/2026 ili kuhakikisha soko

la korosho ghafi linaendelea kuwa endelevu. Changamoto hizi ni kama ifuatavyo: -
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Changamoto na Mapendekezo

SIN

CHANGAMOTO

MAPENDEKEZO

WAHUSIKA

Uwepo wa Ghala chache za kuhifadhia korosho
ghafi wakati wa msimu 2024/2025. Hii ilitokana na
ongezeko la uzalishaji kuliko uwezo wa ghala
zilizokuwepo na hivyo kusababisha korosho kukaa
nje kwa muda mrefu katika ghala za Vyama vya
Msingi (AMCOS) zikisubiri nafasi kupatikana katika
ghala za mnada. Aidha na katika baadhi ya ghala
kuu za mnada zilikuwa zinasitisha mapokezi ya
korosho mara kwa mara kutokana na ukosefu wa
nafasi ya kupokea korosho.

Kuhamasisha ujenzi wa ghala za kutosha
kupitia uwekezaji wa miundombinu ya
kuhifadhia korosho ili kulinda ubora wa
korosho pamoja na kupunguza gharama za
wakulima kukaa katika ghala za Vyama vya
Msingi kwa muda mrefu wakisubiri korosho
zao kupokelewa na kupelekwa ghala kuu la
mnada.

CBT Msimamizi wa
Sheria.

Wengine ni WRRB &
TCDC

Kuibuka kwa vikundi vya kihalifu vilivyokuwa
vikishusha ubora wa korosho kwa kubadilisha
korosho safi na bora chafu wakati wa usafirishaji
kutoka ghala Kuu za mnada kwenda ghala za
wanunuzi.

e Kusajili kampuni zote za usafirishaji
na kuzipatia leseni ya kusafirisha
korosho ghafi wakati wa msimu. Hii
itadhibiti  waharifu kwa kutambua
chombo husika cha usafirishaji na
kampuni  itakayobainika itahusika
kulipa gharama za mnunuzi na
kuwajibika mbele ya vyombo vya
sheria. Hii ni kwa mujibu wa kifungu
cha 15 (4) cha Sheria na. 18 ya
mwaka 2009 inayosimamiwa na CBT.

e Kuundwa kwa kikosi maalum kutoka
taasisi mbalimbali kwa ajili ya kudhibiti
vitendo hivi katika kipindi chote cha
Msimu wa Mauzo ya Korosho Ghafi.

CBT Msimamizi wa
Sheria.

Wengine ni

TCDC, Vyombo vya Dola

na Sekretarieti za Mikoa

na Serikali za Mitaa
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Kuchelewa kuchukuwa hatua stahiki za kinidhamu
kwa waendesha ghala wanaobainika kukiuka
Sheria Kanuni, Taratibu na Miongozo ya Tasnia ya
Korosho kama vile:- kushusha ubora wa korosho
zikiwa ghalani, na kupokea korosho ambazo
hazijakidhi viwango vya kuuzwa mnadani na kutoa
taarifa za uongo mfano kuna tani 500 ghalani
kumbe kuna tani 200 tu. Hii imesababisha hasara
ya kuikosesa serikali mapato pamoja na wadau
wengine kama vile Vyama vikuu na hasara ya
kifedha kwa wanunuzi.

Hatua stahiki zichukuliwe kwa wakati dhidi ya
waendesha ghala wanaokiuka Sheria
Kanuni, Taratibu na Miongozo ya Tasnia ya
Korosho hii itasaidia kulinda ubora wa
korosho zinazozalishwa nchini. Kifungu cha
15 cha Sheria na.18 ya mwaka 2009 cha
Bodi ya Korosho Tanzania kitahusika.

CBT Msimamizi wa

Sheria.

Wengine ni TCDC na
Serikali za Mitaa

Wanunuzi kupokea korosho pungufu kwenye ghala
za mnada baada ya kushinda mnada na kulipia
kinyume na kifungu Na.3.3.2 cha Mwongozo Na.1
wa Usimamizi wa Masoko na Mauzo ya Korosho
Ghafi kupitia Stakabadhi za Ghalani Msimu wa
Mauzo 2024/2025 Toleo Na.4

Kifungu Na. 15 cha Sheria na.18 ya tasnia ya
korosho ya mwaka 2009 cha Bodi ya
Korosho Tanzania kitahusika. Waendesha
Ghala wasimamiwe ipasavyo ili kuhakikisha
wanatoa korosho zenye ubora na kiasi kama
walivyoshinda mnadani na kuainishwa katika
hati ya mchanganuo wa mauzo (sales
invoice).Aidha rasimu ya muongozo namba 1
wa usimamizi wa masoko na mauzo ya
korosho ghafi kupitia stakabadhi ghalani wa
mwaka 2025/2026 ni kifungu namba 4(xv)
kinaeleza Chama Kikuu cha ushirika kwa
kushirikiana na Soko la Bidhaa (TMX)
wataanda hati ya mchanganuo wa mauzo
baada ya ukaguzi kufanyika na timu
itakayoundwa ili kujiridhisha kiasi na ubora
wa korosho zilizopo ghalani.

CBT Msimamizi wa
Sheria.

Wengine ni
TCDC, Sekretarieti za
Miko ana Serikali za Mitaa
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Upungufu wa vifungashio katika baadhi ya
maeneo, hali iliyopelekea Vyama vya Msingi
(AMCOS) kukaa na korosho za wakulima kwa
muda mrefu bila kuzipeleka katika ghala kuu za
mnada na Vyama vingine kutumia vifungashio
vyenye nembo za mazao mengine kama vile
nembo za mazao ya sukari, na kahawa hali
inayoweza kupelekea kushusha ubora wa korosho.

Taasisi zinazohusika na ununuzi na
usambazaji wa vifungashio, zihakikishe
kunakuwa na utoshelezi wa vifungashio
wakati wote wa msimu.

CBT Msimamizi wa Sheria

Wengine ni
TCDC na KCJE

Huduma mbovu kwa wateja, katikaTasnia ya
Korosho wadau wamekuwa wakiwasilisha
malalamiko Bodi ya Korosho Tanzania baada ya
kukosa huduma stahiki kutoka katika taasisi
zinazohusika katika mnyonyoro wa thamani katika
Tasnia ya Korosho.

Taasisi zote zinahusika katika mnyonyoro wa
mauzo ya korosho ghafi kutoa huduma
stahiki na kwa wakati kwa wateja ili
kuepusha usumbufu kwa wateja.

CBT Msimamizi wa Sheria

Wengine ni Taasisi

zingine zote zinazohusika

Vyama vya Msingi vya Ushirika (AMCOS) vina
kipima unyevu kimoja licha ya kuwa na zaidi ya
eneo moja la kukusanyia korosho hali
inayopelekea kupokea korosho bila kuhakiki
kivango cha unyevu hivyo kupeleka ghalani
korosho zenye kiwango cha unyevu zaidi ya 10%.

Vyama Vikuu vya Ushirika kuhakikisha
matawi yote ya Vyama vya Msingi vya
Ushirika (AMCOS) yanakuwa na vipima
unyevu ili kuhakikisha korosho
zinazopokelewa zinakuwa na kiwango cha
unyevu chini ya 10%. Hata hivyo Vyama
Vikuu vya Ushirika vinaendelea kuviwezesha
Vyama vya Msingi vya Ushirika kwa
kuwakopesha vipima unyevu. Sambamba na
hilo hakuna tawi jipya la kukusanyia korosho
litakaloanzishwa na Chama cha Msingi bila
kuwa na kipima unyevu.

CBT Msimamizi wa Sheria

Wengine ni TCDC na

Baadhi ya viongozi wa Vyama vya Msingi vya
Ushirika (AMCOS) kutokuwa waaminifu kwa

Vyama ambavyo vimekuwa na changamoto
sugu za ubora viongozi wa vyama

CBT Msimamizi wa Sheria
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kupokea korosho zenye ubora hafifu kutoka kwa | waondolewe kwenye uongozi maana ndiyo
wafanya biashara na kuzichanganya na Korosho | wanakuwa chanzo kushusha ubora wa
za wakulima hivyo kupelekea kushusha ubora wa | korosho za wakulima kwa mfano UMOJA o )
korosho za wakulima. MIKOMA AMCOS, Pande AMCOs, | SekalizaMitaa.
Mshikamano AMCQOS, Ulina AMCOS, Mtungi
AMCOS, Ujirani Mwema AMCOS.

Wengine TCDC na
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AGENDA NA 8.0 MAPENDEKEZO YA TOZO MBALI MBALI KATIKA MAUZO YA
KOROSHO MSIMU WA 2025/2026
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AGENDA NA 9.0 KUPOKEA TAARIFA YA MAANDALIZI YA MSIMU KUTOKA
KATIKA TAASISI MBALIMBALI
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AGENDA NA. 9.1 TAARIFA KUTOKA UMOJA WA WABANGUAJI WAKUBWA
WA KOROSHO (TACP)

158



9.1. TAARIFA KUTOKA UMOJA WA WABANGUAJI WAKUBWA WA
KOROSHO (TACP)

9.1.1. Utangulizi

Chama cha wabanguaji wa korosho Tanzania (Tanzania Association of CashewNuts
Processors - TACP) kilianzishwa na kusajiliwa nchini mwaka 2020 kwa lengo la
kutengeneza jukwaa moja la wabanguaji na kushirikiana na serikikali kuhamisha
ubanguaji wa korosho nchini. Tangu kuanzishwa kwake kumekuwa na mwitikio
mzuri wa wawekezaji katika viwanda vya korosho kutoka wanachama tisa mwaka
2020 hadi Zaidi ya wanachama 26 mwaka 2024.

9.1.2. Mafanikio msimu wa 2024/2025:

i.  Ubanguaji umeongezeka kutoka wastani wa 2% mwaka 2019/2020 hadi 23%
mwaka 2024/25 na kuajiri zaidi ya watanzania 14000.

ii. TACP imeendelea kuhamasisha uwekezaji katika tasnia ya ubanguaji wa
korosho. Ipo miradi mikubwa zaidi ya minne (4) katika hatua mbalimbali za
Ujenzi.

iii. TACP imeendelea kushiriki semina na makongamamo ya kimataifa ya
kibiashara. Hatua hii imeendelea kutanua wigo wa kibiashara na kukutana na
wadu mbalimbali ulimwenguni kote. February 2025 tulishiriki World Cashew
Conference, Dubai na Julai 2025 tulishiriki Mafunzo ya mchakato wa utungaji
sera, Sogakope Ghana.

iv. Masoko ya korosho karanga ya Tanzania yameendelea kuimarika katika
masoko ya ndani ya nchi, Ulaya, Mashariki ya kati, Uchina na Afrika. Hali hii
imechagizwa na ukuaji wa ubanguaji wa ndani unaotumia teknolojia za
kisasa.

v.  Mwitikio wa wakulima wanao ongeza thamani korosho ghafi kupitia viwanda
vikubwa na vidogo umeendelea kuongezeka na hivyo kupelekea unafuu wa
upatikanaji wa korosho karanga kwa soko la ndani ya nchi.

vi. Jumla ya wanuafaika 450 walipatiwva mafunzo ya kanuni bora za utunzaji wa
mavuno na njia bora za ubanguaji (Post Harvest Managemnet and good
processing practice). Mafunzo haya yalitolewa kwa kushirikiana na kampuni
ya Akros Limited, Sabayi Investments, Workpoint Ltd na Korosho Group
katika maeneo ya Mkuranga, Rufiji, Tandahimba na Masasi. Mafunzo hayo

yalienda sambamba na ugawaji wa machine 30 za ubanguaji kwa vikundi vya
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wanawake na vijana pamoja na uanzishwaji wa vituo vya uuzaji wa korosho

karanga.

9.1.3.

Matarajio/Mikakati ya Msimu 2025/2026

Kuendelea kuimarisha ufanisi wa soko la awali ili liwe na tija kwa wadau wote

katika tasnia. Hii ni pamoja na upatikanaji wa mwongozo wa soko la wali wa

muda mrefu, hatua hii itachochea uwekezaji zaidi katika tasnia ya ubanguaji

wa korosho nchini.

TACP imejipanga kuendelea kushrikiana na Serikali kupitia Bodi ya korosho

kuongeza kiwango cha ubanguaji wa korosho kufika 35% kwa msimu huu wa
mwaka 2025/26. Hatua hii itahusisha:

a.

Kushirikiana na Bodi ya korosho kusajili na kurasimisha wabanguaji
wadogo ili waweze kuchangia pato la taifa kama ilivyoanishwa katika
Dira ya maendeleo 2025-2050.

Kuogeza ubora wa korosho karanga zilizobanguliwa na wabanguaji
wadogo kwa kuendelea kutoa mafunzo na zana sahihi za ubanguayji
zinazoendana na mazingira.

Kuhakikisha uwepo wa masoko ya uhakika kwa wote.

d. Kuendelea kushawishi uwekezaji wa viwanda vikubwa vya ubanguaji

kutoka kwa wawekezaji wa ndani na nje ya nchi

Kuanzisha kiwanda cha kutengeneza mashine za kisasa za ubanguaji
wa korosho kwa kuingia ubia na kampuni za nje. Hatua hii itapunguza
gharama za uagizaji mashine na vipuri na kuongeza tijja kwa
wabanguaji.

Kuendelea kuhamasisha uanzishwaji wa viwanda vya uongezaji
thamani kwa mabaki yatokanayo na ubanguaji wa korosho (Vaue

addition on cashew By-Products)

Kushirikiana na Sekretarieti za Mikoa, Wilaya, Bodi ya korosho, vyama vikuu

na vyama vya msingi, taasisi za fedha na wadau wengine katika

Kuhamashisha ujengwaji wa maghala madogo madogo ya kuhifadhia korosho

vijijini ili kupunguza upotevu wa ubaora wa korosho ghafi. Hatua hii itaongeza

changamoto zaidi ya maghala.
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Kuendelea kushirikiana na taasisi mbalimbali za kitaifa na kimataifa kupata

masoko ya uhakika ya kikanda na kimataifa.

Kuendelea kuwajengea imani wawekezaji wa dani na nje kuhusu kuwekeza

kwenye tasnia ya korosho nchini. Hii ni pamoja na taasisi za fedha.

9.1.4. Changamoto

Vi.

Vil.

viii.

Mahitaji makubwa ya korosho za Tanzania katika soko la China huku
wabanguaji Wazawa wakiendelea kutoruhusiwa kuingiza korosho katika
soko la china. Hali hii ni tofauti na mazao mengine kama Soya, Ufuta ..n.k
Uwepo wa wanunuzi holela katika soko la awali la korosho ghafi na korosho
karanga.

Ushindani mkubwa wa Bei toka katika nchi nyingine ambazo zinauza korosho
karanga kama vile Vietnam, Ghana, Ivory Coast, Nigeria...n.k

Kuzuiwa kuingiza korosho karanga katika soko la India ambalo ndilo siko leye
bei nzuri kuliko yote Duniani. Hatua hii inasababisha ushindani usio na usawa
katika ununuzi wa korosho ghatfi.

Kutokua na mwongozo wa soko la awali wa muda mrefu, hali hii imeathiri kwa
kiasi kikubwa mipango ya ununuzi na uwekezaji kwa wabanguaji.

Masharti na riba kubwa zinazotozwa na mabenki ya kibiashara (>12%) na
hivyo kuwafanya wabanguaji wa Tanzania kutoshindana kimataifa ambapo
washindani wetu katika masoko ya kimataifa hutozwa riba ya <5%

Kubadilika mara kwa mara kwa mwongozo wa soko la awali na hivyo kuathiri
mipango na mfumo wa ununuzi kwa wabanguaji wa ndani

Tozo nyingi zinatozwa na taasisi mbalimbali kwa wabanguaji wa ndani.

9.1.5. Mapendekezo

lli kuimarisha ubanguaji wa ndani na kufikia malengeo ya serikali kubangua 60%

ifikapo 2026/2027, tunapendekeza yafuatayo:

Serikali iendelee kuimarisha mfumo wa soko la awali ili kuvilinda viwanda vya
ndani na kuvutia wawekezaji wa ndani na nje ya nchi. Uwepo wa soko hili
umeendelea kuwa kivutio kikubwa kwa wawekezaji kutoka Ulaya na Korea ya

kusini kwani unaendana na uhitaji wa soko (Traceability).
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Vi.

Serikali itenge sehemu ya ‘export levy’ kusaidia ubanguaji wa ndani kwa
kutoa fungu maalumu kuhamsisha ubanguaji kama zinavyofanya nchi za Ivory
coast na Benin. Fungu hili liwe rejeshi (Revolving fund)

Kuanzishwe mfuko mahususiwa kukopesha wabanguaji kwa riba shindani
kimataifa

Serikali iendele kutumia diplomasia ya uchumi kufungua masoko katika nchi
marafiki kama India na China.

Serikali kuendelea kushirikiana na TACP kuimarisha ubanguaji na kutoa ajira
kwa watanzania

Ujenzi wa Kongani ya Malanje iende sambamba na kuimarisha uwezo wa
viwanda vya ndani ambavyo vinahitaji tu mtaji wenye riba nafuu ili kuongeza

uzalishaji mara dufu.
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AGENDA NA. 9.2 TAARIFA KUTOKA TUME YA MAENDELEO YA USHIRIKA

TANZANIA (TCDC)
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9.2. TAARIFA KUTOKA TUME YA MAENDELEO YA USHIRIKA TANZANIA
(TCDC)

9.2.1. Utangulizi.
Msimu 2024/2025 wa mauzo na biashara ya korosho ulizinduliwa rasmi kitaifa
Mkoani Mtwara katika Chama Kikuu cha Ushirika TANECU mnamo tarehe 11
Oktoba,2024 na kumalizika Mwezi Januari 2025. Bei elekezi iliyotangazwa na
Serikali kupitia Bodi ya Korosho Tanzania ilikuwa Shilingi 4,000 kwa kilo moja ya
Korosho ambapo kwenye baadhi ya maeneo ilifika Shilingi 4,193 kwa kilo moja ya

Korosho.

9.2.2. Mauzo na biashara ya korosho msimu wa 2024/2025.
Hadi kufikia tarehe 31/01/2025 jumla ya kilo 409,727,752 za Korosho zenye thamani
ya Shilingi 1,286,672,683,638 zimekusanywa na kuuzwa kupitia Vyama vya
Ushirika katika Mikoa ya Mtwara, Lindi, Ruvuma, Pwani, Morogoro na Singida. Aidha
katika msimu wa mwaka 2024/2025 jumla ya thamani ya kiasi cha Shilingi
1,275,857,098,784 zimelipwa kwa wakulima wa korosho 1,435,676 kama
inavyoonesha katika.

Mchanganuo wa mauzo ya Korosho kwa kila Mkoa ni kama inavyoonekana katika
jedwali hapo chini.

Ununuzi wa Korosho kwa msimu wa soko 2024/2025

MKOA Mauzo
Kilo Thamani (Tshs)
MTWARA 240,803,909 763,484,540,785
LINDI 115,680,505 364,383,881,765
RUVUMA 31,372,359 92,562,665,869
PWANI 21,328,577 63,200,975,119
SINGIDA 172,458 499,922,280
MOROGORO 369,944 982,542,040
TANGA 586,876 1,558,155,780
Jumla kuu 410,314,628 1,286,672,683,638
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Taarifa ya malipo kwa wakulima

Na. | MKOA JINA LA CHAMA | IDADI YA THAMANI YA MALIPO
WAKULIMA | KWA WAKULIMA
1. | MTWARA TANECU LTD 339,287 388,225,005,317
MAMCU LTD 834,765 370,847,782,645
2. | LINDI LINDI MWAMBAO 74,030 131,091,932,070
LTD
RUNALILTD 56,567 233,120,684,045
3. | RUVUMA TAMCU LTD 103,380 91,035,994,467
4. | PWANI CORECU LTD 26,540 58,682,051,990
5. | SINGIDA CEAMCU LTD 348 499,109,930
6. | TANGA TACACU LTD 461 1,369,908,510
7. | MOROGORO UKICU LTD 298 984,629,810
Jumla 1,435,676 1,275,857,098,784
9.2.3. Mpango wa malipo ya pamoja

Kwa mara ya kwanza utaratibu wa vituo vya malipo (Payment Centre) umeanza

kutumika msimu wa 2024/2025 ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa maelekezo ya

Serikali. Utaratibu huu, umewezesha Vyama Vikuu vya Ushirika kufanya malipo

moja kwa moja kwa wakulima badala ya kupitishia malipo hayo kwenye Vyama vya

Ushirika vya Msingi (AMCOS) kama ilivyokuwa awali.

9.2.4. Mafanikio yaliyopatikana katika msimu wa mauzo ya korosho
2024/2025 kupitia mfumo wa stakabadhi ghalani

Baadhi ya mafanikio yaliyopatikana katika msimu wa mauzo ya korosho ghafi wa

mwaka 2024/2025 ni kama ifuatavyo; -

Wakulima kupata malipo ya fedha zao kwa wakati kwa kuzingatia
maelekezo ya Serikali ya kulipa wakulima moja kwa moja kupitia
Vyama Vikuu vya Ushirika;
Kuendelea kurahisisha upatikanaji wa takwimu za mazao
yanayozalishwa na wakulima. Hii inasaidia Serikali na wadau katika
kupanga mipango ya Maendeleo;

Urahisi wa ukusanyaji wa mapato ya Serikali na wadau wengine
waliopo katika mnyororo wa thamani wa zao la korosho;

Matokeo chanya ya matumizi sahihi ya mizani za kidigitali kwa Vyama

vya Ushirika ambavyo vilipata mizani hizo;
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9.2.5. Changamoto zilizojitokeza katika msimu wa mauzo ya korosho
2024/2025

i. Baadhi ya makampuni kutolipa fedha za korosho walizonunua
mnadani mfano Kisasika Company Ltd ilinunua Tani 800 kutoka
Chama Kikuu Lindi Mwambao na hawakulipia mzigo huo kwa wakati;

ii. Baadhi ya Vyama vya Ushirika vya msingi kutotumia mizani ya
kidigitali kwa ufanisi;

iii. Baadhi ya wakulima kutofufua akaunti zao za kibenki na hivyo
kupelekea malipo yao kutolipwa kwa wakati;

iv. Baadhi ya wakulima kutosafisha na kukausha kwa ufasaha korosho
Zao vizuri;

v. Baadhi ya Ghala kuu za minada kuwa na upungufu mkubwa wa
korosho na kusababisha wanunuzi kukosa korosho walizonunua
mnadani;

vi.  Upungufu wa vifungashio (gunia) na kupelekea kuchelewa kufanyika
kwa baadhi ya minada ya korosho kwa wakati;

vii.  Baadhi ya Korosho kutosafirishwa kwa wakati kwenda kwenye ghala
Kuu za minada kutokana na uhaba wa magari ya usafirishaji;

viii.  Baadhi ya mizani ya ghala kuu kuwa na changamoto hasa kwenye
ghala la EPZA (Lindi Farmers) Nachingwea.

ix. Ongezeko la mbinu mpya za kangomba kwa baadhi ya viongozi na
watendaji wa vyama vya Ushirika vya msingi kwa kupokea fedha na

kukata CPR yenye thamani ya fedha aliyopatiwa.

9.2.6. Mikakati msimu 2025/2026
i.  Kusimamia uimarishaji wa vituo vya kuchakata malipo “Payment
Centers”;
ii.  Kusimamia upatikanaji na usambazaji wa vifungashio;
iii.  Kuratibu na kusimamia uhakiki wa taarifa za wakulima kabla ya
kuanza kwa msimu;
iv.  Kushirikiana na wataalam katika kutoa mafunzo juu ya matumizi ya

mizani za kidigitali kiufanisi;
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vi.

Kuratibu na kuendelea kuhamasisha ujenzi wa viwanda vya
kubangua korosho na viwanda vya vifungashio;

Kuratibu na kusimamia upatikanaji wa vitendea kazi kwenye Vyama

vya Ushirika kabla ya msimu kuanza.
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AGENDA NA. 9.3 TAARIFA KUTOKA BODI YA USIMAMIZI WA STAKABADHI
ZA GHALA (WRRB)
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9.3. TAARIFA KUTOKA BODI YA USIMAMIZI WA STAKABADHI
(WRRB)

ZA GHALA

Utangulizi

Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala WRRB ni taasisi chini ya Wizara ya
Viwanda na Biashara iliyoundwa kwa Sheria Namba 10 ya 2005 na Marekebisho
Kifungu 4 Sura 339 R.E. 2016 iliyopewa majukumu chini ya Kifungu 5 (a-j) ikiwemo
kutoa leseni kwa waendesha ghala, meneja dhamana na wakaguzi wa ghala;
kuchapa na kuidhinisha vitabu vya Stakabadhi za Ghala, kusajili na kuingiza taarifa
za wadau muhimu wa mfumo, kuwakilisha nchi katika masuala ya taifa na kimataifa
yahusuyo Mfumo wa Stakabadhi za Ghala pamoja na majukumu mengine kama
taasisi itakavyoelekezwa na Mhe. Waziri wa Viwanda na Biashara.

Ghala Zilizopatiwa Leseni

Katika Msimu wa Korosho Mwaka 2024/2025 Bodi ilitoa jumla ya leseni za
kuendesha Ghala Kuu 48 kwa kampuni za Waendesha Ghala 39 zilizofanya kazi
katika mikoa 7 inayozalisha korosho ikiwemo Lindi (15), Mtwara (19), Pwani (7),
Ruvuma (3), Morogoro (2), Singida (1) na Tanga, (1) inayojumuisha wilaya 12 kama

inavyoonekana katika Jedwali hapo chini.

Ghala Kuu za Korosho 2024/2025

Na| Ghala |Mwendesha Ghala [Mkoa  |Eneo
Mkoa wa Lindi
1 | Kilwa DC. Tanyusa Company Ltd Lindi Kilwa
2 | Buco Lindi Cashew Nut |Sumajkt Logistic Company Lindi Lindi
Industries Limited Limited
3 | Gpsa Demuton Tanzania Ltd Lindi Lindi
4 | llulu Cooperative Union |Kumahanda General Supply |Lindi Lindi Vijijini
Limited
5 | Treasury Register. Tanyusa Company Ltd Lindi Lindi Vijijini
6 | Hassani Yassini Mpako |Liwale Tabasamu Company |Lindi Liwale
Limited
7 | Umoja Amcos Ltd. Zuma General Trading Lindi Liwale
Company Limited
8 | Epza (Lindi Farmers Ltd) |Ahn & Raka Company Ltd Lindi Nachingwea
9 | Export Trading Company |Zuma General Trading Lindi Nachingwea
Limited Company Limited
10| Ibrahimu Somea Miki General Traders Lindi Nachingwea
Mushangani Company Ltd
11| Lijawa Stecuria Investment Company/| Lindi Nachingwea
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Limited

12 | Nachingwea Dc. Lenzaq Holdings Limited Lindi Nachingwea
13| Shamshu Feroz. Ibrahim | The Prominence Global Lindi Nachingwea
Traders And Co Ltd
14| Lipande-Ruangwa Dc Ruangwa Warehousing Lindi Ruangwa
Company Ltd
15| Runali Cooperative Union |Ahn & Raka Company Ltd Lindi Ruangwa
Limited
Mkoa wa Mtwara
1.1 | Afrisian Ginning Ltd- D&B Agribusiness Co.Ltd Mtwara |Masasi
Mtandi
2 | Ali Mohamed Salim Mtambaswala Company Mtwara |Masasi
(Millenium). Limited
3 | Chisonga Perfect Cashew Kernel Ltd Mtwara |Masasi
4 | Mamcu Ltd. Mikat Agribusiness Ltd Mtwara |Masasi
5 | Masasi Dc Mandiwa Agro Products Mtwara |Masasi
Limited
6 | Micronix System Ltd - Makita Agrifood Limited Mtwara |Masasi
Warehouse 1&2
7 | Remigio V. Naga. Vika General Company Mtwara |Masasi
Limited
8 | Olam Limited Nampachila Business Mtwara |Mtwara
Company Limited
9 | Cashewnut Company Mufena Company Limited Mtwara |Mtwara MC
(2005) Limited
10 | Mamcu Ltd Nanyamba Mkaba General Traders Mtwara |Nanyamba
Co.Limited TC
11| Libenga Investment Ltd. |Bojomosa Agriventure Mtwara |Nanyumbu
Company Limited
12 | Mamcu Ltd Geju Investment And General [ Mtwara | Nanyumbu
Supply Company Limited
13| Mohamed Kossa Abdallah| Twenyuka Company Limited |Mtwara |Nanyumbu
14| Yusra Hamza. Said Dreams On Development Mtwara  |Nanyumbu
Company Limited
15| Micronix System Limited - | Cropstan Investment Limited |Mtwara |Newala
Warehouse 1&2.
16 | Tanecu Limited - Newala. | Ace Global Depository (T) Mtwara |Newala
Limited
17 | Tanecu Limited Sb Logistics & Company Mtwara |Newala
(Agrofocus) Limited
18 | Tanecu Ltd-Chiwonga Dreams On Development Mtwara |Newala
Company Limited
19 | Tanecu Ltd - Tandahimba.| Bin Swalehe General Dealers | Mtwara | Tandahimba
Ltd
Mkoa wa Pwani
1 | Misugusugu Amcos Zuboma General Supplies Pwani Kibaha
Limited
2 | Corecu (1984) Ltd - A & B|Krenk Agro (T) Ltd Pwani Kibiti
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3 | Juma Ally Ngwaya - Pugna Agrifood Tanzania Ltd | Pwani Kibiti
Bungu
4 | Kiegeani Mafia Cashewnut & Coconut |Pwani Mafia
Cooperative Society
5 | Nguyu-Kingoma(2024) Bojomosa Agriventure Pwani Mkuranga
Company Limited
6 | Athumani H.Msumi Saesh Business Company Pwani Rufiji
Limited
7 | Rufiji Dc Pisah Limited Pwani Rufiji
Mkoa wa Ruvuma
1 | Export Trading Company |Zuma General Trading Ruvuma |Tunduru
Ltd. Company Limited
2 | Fuad Said Abdallah Tamcu Group Of Companies |Ruvuma |Tunduru
Limited
3 | Ibrahimu Mohammed Hawa Agri (T) Limited Ruvuma |Tunduru
Ibrahimu.
Mkoa wa Morogoro
1 | Kivukoni Muungano H & E Moonrich Comapny Morogoro |ULANGA
Agribusiness Ltd Limited
2 | Malinyi Amcos The Prominence Global Morogoro |ULANGA
Traders And Co Ltd
Mkoa wa Singida
1 | Said Jumanne Myomba |Dreams On Development Singida  |Manyoni
Company Limited
Mkoa wa Tanga
1 | Mohamed Salim-Tanga |Demuton Tanzania Ltd Tanga Tanga CC
Tc
Ukusanyaji na utoaji korosho ghalani
9.3.1.1. Ukusanyaji Korosho Ghala Kuu

Ukusanyaji wa Korosho katika Ghala Kuu chini ya Mfumo wa Stakabadhi za Ghala
hadi kufikia tarehe 28 Machi 2025 ulifikia jumla ya tani 409,164.254 kwa nchi
nzima. Kimkoa zilikuwa zimekusanywa Lindi (tani 115,680.505),
240,855.731),
390.145),

Mtwara (tani
20,017.367), Ruvuma (tani 31,615.304), Morogoro
172.458 ) 432.745)

Pwani (tani

(tani Singida (tani na Tanga (tani
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Lindi Mtwara Pwani Ruvuma Morogore Singida Tanga

9.3.1.2. Ukusanyaji Korosho Ghala Kuu Msimu 2024/2025
Katika makusanyo hayo tani 390,329.234 sawa na 95% ya Korosho yote chini ya
Mfumo wa Stakabadhi za Ghala ilikusanywa kama Daraja la Kwanza na tani

18,835.021 sawa na 5% pekee ilikusanywa kama Daraja la Pili.
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Ukusanyaji Korosho Ghala Kuu Msimu 2024/2025

N | Ghala Mwendesha Ghala Mkoa Wilaya Uzito Daraja | Daraja Il
Chama Kikuu |Uliopokelew| (Kg)
a (Kq) (Kg)
1 | Kilwa DC. Tanyusa Company Ltd Lindi Kilwa Lindi Mwambao 6,015,577 | 5,836,394 179,183
2 | Buco Lindi Cashew Nut Sumajkt Logistic Company |Lindi Lindi Lindi Mwambao | 11,034,553 | 10,722,223| 312,330
Industries Limited Limited
3 | Gpsa Demuton Tanzania Ltd Lindi Lindi Lindi Mwambao 4,010,260 | 3,751,239| 259,021
llulu Cooperative Union Kumahanda General Lindi Lindi Vijijini  [Lindi Mwambao 5,639,045 | 5,639,045 -
Limited Supply
5 | Treasury Register. Tanyusa Company Ltd Lindi Lindi Vijijini  [Lindi Mwambao | 15,154,450 | 15,154,450 -
Hassani Yassini Mpako Liwale Tabasamu Lindi Liwale RUNALI 10,390,924 | 10,062,430| 328,494
Company Limited
7 | Umoja Amcos Ltd. Zuma General Trading Lindi Liwale RUNALI 9,302,485 | 8,631,994| 670,491
Company Limited
Epza (Lindi Farmers Ltd) |Ahn & Raka Company Ltd |Lindi Nachingwea |RUNALI 11,707,578 | 11,707,578 -
Export Trading Company |Zuma General Trading Lindi Nachingwea |RUNALI 7,870,937 | 7,191,523| 679,414
Limited Company Limited
10| Ibrahimu Somea Miki General Traders Lindi Nachingwea |[RUNALI 2,449,926 | 2,127,478| 322,448
Mushangani Company Ltd
11| Lijawa Stecuria Investment Lindi Nachingwea |[RUNALI 2,748,257 | 2,570,359| 177,898
Company Limited
12| Nachingwea Dc. Lenzaq Holdings Limited |Lindi Nachingwea |[RUNALI 5,797,553 | 5,797,553 -
13| Shamshu Feroz. Ibrahim The Prominence Global Lindi Nachingwea |[RUNALI 759,948 759,948 -
Traders And Co Ltd
14| Lipande-Ruangwa Dc Ruangwa Warehousing Lindi Ruangwa RUNALI 10,641,237 | 10,641,237 -
Company Ltd
15| Runali Cooperative Union |Ahn & Raka Company Ltd |Lindi Ruangwa RUNALI 12,157,775 | 12,157,775 -
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Limited

Jumla ndogo Lindi 115,680,505 | 112,751,226 | 2,929,279
1 | Afrisian Ginning Ltd-Mtandi [D&B Agribusiness Co.Ltd |Mtwara |Masasi MAMCU 1,906,293 | 1,413,498| 492,795
2 | Ali Mohamed Salim Mtambaswala Company |Mtwara |Masasi MAMCU 4,171,941 | 4,171,941 -
(Millenium). Limited
Chisonga Perfect Cashew Kernel Ltd [Mtwara |Masasi MAMCU 1,818,879 | 1,818,879 -
4 | Mamcu Ltd. Mikat Agribusiness Ltd Mtwara |Masasi MAMCU 13,599,201 | 12,793,783 | 805,418
Masasi Dc Mandiwa Agro Products Mtwara |Masasi MAMCU 12,258,053 | 12,191,742 66,311
Limited
6 | Micronix System Ltd - Makita Agrifood Limited Mtwara |Masasi MAMCU 29,235,980 | 28,972,824| 263,156
Warehouse 1&2
7 | Remigio V. Naga. Vika General Company Mtwara |Masasi MAMCU 3,499,349 | 3,499,349 -
Limited
8 | Olam Limited Nampachila Business Mtwara |Mtwara MAMCU 13,400,476 | 12,984,271| 416,205
Company Limited
9 | Cashewnut Company Mufena Company Limited |Mtwara |[Mtwara MC |[MAMCU 6,196,656 | 5,074,101|1,122,555
(2005) Limited
10{ Mamcu Ltd Nanyamba Mkaba General Traders Mtwara |[Nanyamba |MAMCU 16,490,382 | 15,511,848| 978,534
Co.Limited TC
11| Libenga Investment Ltd. Bojomosa Agriventure Mtwara |[Nanyumbu |MAMCU 2,994,169 | 2,892,714 101,455
Company Limited
12| Mamcu Ltd Geju Investment And Mtwara |[Nanyumbu |MAMCU 9,865,051 | 9,777,548 87,503
General Supply Company
Limited
13| Mohamed Kossa Abdallah |[Twenyuka Company Mtwara |Nanyumbu [(MAMCU 4,696,655 | 4,696,655 -
Limited
14| Yusra Hamza. Said Dreams On Development |Mtwara [Nanyumbu [MAMCU 413,934 413,934 -
Company Limited
15| Micronix System Limited - |Cropstan Investment Mtwara |Newala TANECU 34,318,129 | 33,376,759 941,370

Warehouse 1&2.

Limited
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16| Tanecu Limited - Newala. |[Ace Global Depository (T) |Mtwara |Newala TANECU 14,400,633 | 13,982,673| 417,960
Limited
17| Tanecu Limited (Agrofocus) [Sb Logistics & Company |Mtwara |Newala TANECU 30,222,594 | 28,843,499|1,379,095
Limited
18| Tanecu Ltd-Chiwonga Dreams On Development |Mtwara |[Newala TANECU 5,100,657 | 4,513,474 587,183
Company Limited
19| Tanecu Ltd - Tandahimba. |Bin Swalehe General Mtwara |Tandahimba [ TANECU 36,266,699 | 35,084,138|1,182,561
Dealers Ltd
Jumla ndogo Mtwara 240,855,731 | 232,013,630 | 8,842,101
1 | Misugusugu Amcos Limited [Zuboma General Supplies |Pwani Kibaha CORECU 1,547,794 749,918 797,876
Corecu (1984) Ltd - A& B |Krenk Agro (T) Ltd Pwani Kibiti CORECU 5,999,769 | 3,714,151|2,285,618
3 | Juma Ally Ngwaya - Bungu |Pugna Agrifood Tanzania |Pwani Kibiti CORECU 3,165,919 | 2,186,053| 979,866
Ltd
4 | Kiegeani Mafia Cashewnut & Pwani Mafia CORECU 54,248 34,720 19,528
Coconut Cooperative
Society
5 | Nguyu-Kingoma(2024) Bojomosa Agriventure Pwani Mkuranga CORECU 2,912,746 | 1,365,520|1,547,226
Company Limited
6 | Athumani H.Msumi Saesh Business Company |Pwani Rufiji CORECU 1,698,014 | 1,698,014 -
Limited
7 | Rufiji Dc Pisah Limited Pwani Rufiji CORECU 4,638,877 | 3,904,504 | 734,373
Jumla ndogo Pwani 20,017,367 | 13,652,880|6,364,487
1 | Export Trading Company |(Zuma General Trading Ruvuma |Tunduru TAMCU 12,642,800 | 12,534,007| 108,793
Ltd. Company Limited
2 | Fuad Said Abdallah Tamcu Group Of Ruvuma |Tunduru TAMCU 11,925,519 | 11,908,365 17,154
Companies Limited
3 | Ibrahimu Mohammed Hawa Agri (T) Limited Ruvuma |Tunduru TAMCU 7,046,985 | 7,014,076 32,909
Ibrahimu.
Jumla ndogo Ruvuma 31,615,304 | 31,456,448 | 158,856

175




1 | Kivukoni Muungano H & E Moonrich Comapny [Morogoro|{ULANGA MOFACU 181,468 169,223 12,245
Agribusiness Ltd Limited
2 | Malinyi Amcos The Prominence Global Morogoro|ULANGA MOFACU 208,677 147,981 60,696
Traders And Co Ltd
Jumla ndogo Morogoro 390,145 317,204 72,941
1 | Said Jumanne Myomba Dreams On Development |Singida |Manyoni SIFACU 172,458 128,700 43,758
Company Limited
Jumla ndogo Singida 172,458 128,700 43,758
1 | Mohamed Salim-Tanga Tc |Demuton Tanzania Ltd Tanga |[Tanga CC |TACACU 432,745 9,146| 423,599
Jumla ndogo Tanga 432,745 9,146| 423,599
48| Grand Total 409,164,254 | 390,329,234 18,835,021
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9.3.1.3. Utoaji Korosho Ghala Kuu

Utoaji wa Korosho katika Ghala Kuu chini ya Mfumo wa Stakabadhi za Ghala hadi
kufikia tarehe 28 Machi 2025 katika tani 409,164.254 zilizopokelewa nchi nzima;
palitokea upungufu wa tani 1,533.014 sawa na 0.37% hivyo kufanya kiasi halisi
kilichotoka kuwa sawa na tani 407,631.240 (Jedwali Na.2.2). Kwa mujibu wa
taratibu za kimwongozo, kila upungufu uliobainika na kuripotiwa kupitia Fomu
Namba 7 uliwasilishwa kwa Bodi ya Korosho kwa ajili ya malipo. Malipo hayo
yatafanyika kwa kutumia fedha ya Tsh 7 iliyokusanywa na kuhifadhiwa katika
mfuko wa zao, kwa madhumuni ya kufidia matukio yanayosababisha kushuka kwa

thamani ya korosho iliyokusanywa ghalani.
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Utoaji Korosho Ghala Kuu Msimu 2024/2025

Na. | Ghala ulilopokelewa Mwendesha Ghala Mkoa Wilaya Chama Kikuu Upungufu | Tofauti
(Kg) | (Kg)
1 | Kilwa DC. Tanyusa Company Ltd Lindi Kilwa Lindi Mwambao 6,015.577 | 23.260 | 0.39%
2 | Buco Lindi Cashew Nut Sumajkt Logistic Company Lindi Lindi Lindi Mwambao | 11,034.553 0.740 | 0.01%
Industries Limited Limited
3 | Gpsa Demuton Tanzania Ltd Lindi Lindi Lindi Mwambao 4,010.260 | 10.063 | 0.25%
4 | llulu Cooperative Union Kumahanda General Supply Lindi Lindi Vijijini |Lindi Mwambao 5,639.045 | 25.430 | 0.45%
Limited
5 | Treasury Register. Tanyusa Company Ltd Lindi Lindi Vijijini |Lindi Mwambao | 15,154.450 | 122.148 | 0.81%
6 | Hassani Yassini Mpako Liwale Tabasamu Company Lindi Liwale RUNALI 10,390.924 8.566 | 0.08%
Limited
7 | Umoja Amcos Ltd. Zuma General Trading Company Lindi Liwale RUNALI 9,302.485 | 59.537 | 0.64%
Limited
8 | Epza (Lindi Farmers Ltd) Ahn & Raka Company Ltd Lindi Nachingwea [RUNALI 11,707.578 | 48.519 | 0.41%
9 | Export Trading Company Zuma General Trading Company Lindi Nachingwea |[RUNALI 7,870.937 | 37.702 | 0.48%
Limited Limited
10 | Ibrahimu Somea Miki General Traders Company Lindi Nachingwea |[RUNALI 2,449.926 | 34.569 | 1.41%
Mushangani Ltd
11 | Lijawa Stecuria Investment Company Lindi Nachingwea |[RUNALI 2,748.257 8.984 | 0.33%
Limited
12 | Nachingwea Dc. Lenzaq Holdings Limited Lindi Nachingwea |RUNALI 5,797.553 | 24.793 | 0.43%
13 | Shamshu Feroz. Ibrahim The Prominence Global Traders Lindi Nachingwea |[RUNALI 759.948 - 0.00%
And Co Ltd
14 | Lipande-Ruangwa Dc Ruangwa Warehousing Company|  Lindi Ruangwa |RUNALI 10,641.237 | 58.237 | 0.55%
Ltd
15 | Runali Cooperative Union Ahn & Raka Company Ltd Lindi Ruangwa |RUNALI 12,157.775 | 54.891 | 0.45%
Limited
Jumla ndogo Lindi 115,680.505 | 517.439 | 0.45%
1 | Afrisian Ginning Ltd-Mtandi [D&B Agribusiness Co.Ltd Mtwara |Masasi MAMCU 1,906.293 6.026 | 0.32%
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2 | Ali Mohamed Salim Mtambaswala Company Limited Mtwara |Masasi MAMCU 4,171.941 | 35.156 | 0.84%
(Millenium).
3 | Chisonga Perfect Cashew Kernel Ltd Mtwara |Masasi MAMCU 1,818.879 | 11.810 | 0.65%
4 | Mamcu Ltd. Mikat Agribusiness Ltd Mtwara |Masasi MAMCU 13,599.201 | 50.664 | 0.37%
5 | Masasi Dc Mandiwa Agro Products Limited Mtwara |Masasi MAMCU 12,258.053 | 51.451 | 0.42%
6 | Micronix System Ltd - Makita Agrifood Limited Mtwara |Masasi MAMCU 29,235.980 | 81.824 | 0.28%
Warehouse 1&2
7 | Remigio V. Naga. Vika General Company Limited Mtwara |Masasi MAMCU 3,499.349 | 55.256 | 1.58%
8 | Olam Limited Nampachila Business Company Mtwara |Mtwara MAMCU 13,400.476 | 19.972 | 0.15%
Limited
9 | Cashewnut Company Mufena Company Limited Mtwara |Mtwara MC |MAMCU 6,196.656 | 38.834 | 0.63%
(2005) Limited
10 | Mamcu Ltd Nanyamba Mkaba General Traders Co.Limited Mtwara |[Nanyamba |MAMCU 16,490.382 | 59.958 | 0.36%
TC
11 | Libenga Investment Ltd. Bojomosa Agriventure Company Mtwara |[Nanyumbu |MAMCU 2,994.169 | 10.630 | 0.36%
Limited
12 | Mamcu Ltd Geju Investment And General Mtwara [Nanyumbu |MAMCU 9,865.051 - 0.00%
Supply Company Limited
13 | Mohamed Kossa Abdallah [Twenyuka Company Limited Mtwara |[Nanyumbu |MAMCU 4,696.655 | 12.950 | 0.28%
14 | Yusra Hamza. Said Dreams On Development Company Mtwara |Nanyumbu |MAMCU 413.934 - 0.00%
Limited
15 | Micronix System Limited - |Cropstan Investment Limited Mtwara |Newala TANECU 34,318.129 | 163.680 | 0.48%
Warehouse 1&2.
16 | Tanecu Limited - Newala. |Ace Global Depository (T) Limited Mtwara |Newala TANECU 14,400.633 | 23.229 | 0.16%
17 | Tanecu Limited (Agrofocus) |Sb Logistics & Company Limited Mtwara |Newala TANECU 30,222.594 | 91.259 | 0.30%
18 | Tanecu Ltd-Chiwonga Dreams On Development Company Mtwara |Newala TANECU 5,100.657 | 24.002 | 0.47%
Limited
19 | Tanecu Ltd - Tandahimba. |Bin Swalehe General Dealers Ltd Mtwara |Tandahimba | TANECU 36,266.699 | 101.226 | 0.28%
Jumla ndogo Mtwara 240,855.731 | 837.927 | 0.35%
1 | Misugusugu Amcos Limited [Zuboma General Supplies Pwani Kibaha CORECU 1,547.794 - 0.00%
2 | Corecu (1984) Ltd - A& B [Krenk Agro (T) Ltd Pwani Kibiti CORECU 5999.769 | 17.698 | 0.29%
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3 | Juma Ally Ngwaya - Bungu [Pugna Agrifood Tanzania Ltd Pwani Kibiti CORECU 3,165.919 5509 | 0.17%
4 | Kiegeani Mafia Cashewnut & Coconut Pwani Mafia CORECU 54.248 - 0.00%
Cooperative Society
5 | Nguyu-Kingoma(2024) Bojomosa Agriventure Company Pwani Mkuranga |CORECU 2,912.746 6.564 | 0.23%
Limited
6 | Athumani H.Msumi Saesh Business Company Limited Pwani Rufiji CORECU 1,698.014 - 0.00%
7 | Rufiji Dc Pisah Limited Pwani Rufiji CORECU 4,638.877 6.371 | 0.14%
Jumla ndogo Pwani 20,017.367 | 36.142 | 0.18%
1 | Export Trading Company |[Zuma General Trading Company Ruvuma |[Tunduru TAMCU 12,642.800 | 70.095 | 0.55%
Ltd. Limited
2 | Fuad Said Abdallah Tamcu Group Of Companies Limited| Ruvuma [Tunduru TAMCU 11,925.519 | 48.193 | 0.40%
3 | Ibrahimu Mohammed Hawa Agri (T) Limited Ruvuma |Tunduru TAMCU 7,046.985 | 23.218 | 0.33%
Ibrahimu.
Jumla ndogo Ruvuma 31,615.304 | 141.506 | 0.45%
1 | Kivukoni Muungano H & E Moonrich Comapny Limited Morogoro |ULANGA MOFACU 181.468 - 0.00%
Agribusiness Ltd
2 | Malinyi Amcos The Prominence Global Traders And| Morogoro |ULANGA MOFACU 208.677 - 0.00%
Co Ltd
Jumla ndogo Morogoro 390.145 - -
1 | Said Jumanne Myomba Dreams On Development Company Singida  |[Manyoni SIFACU 172.458 - 0.00%
Limited
Jumla ndogo Singida 172.458 - -
1 | Mohamed Salim-Tanga Tc |Demuton Tanzania Ltd Tanga Tanga CC |TACACU 432.745 - 0.00%
Jumla ndogo Tanga 432.745 - -
48 | Jumla Kuu 409,164.254 |1,533.014| 0.37%
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9.3.1.4. Bei na Mapato

Katika msimu wa 2024/2025 Korosho iliyokusanywa na kuuzwa kupitia Mfumo wa
Stakabadhi za Ghala (hii haihusu korosho iliyouzwa nje ya mfumo) wastani wa bei
ulikuwa Sh. 3,104.24. Thamani ya Korosho iliyouzwa ilikuwa Sh. Trilioni 1.28.
Mkoa ulioongoza kwa mapato ni mkoa wa Mtwara ulikuwa na Korosho yenye
thamani ya Sh. Bilioni 763.4; ikifuatiwa na Lindi Sh. Bilioni 363.2; Ruvuma Sh.
Billioni 93.1; Pwani Sh. Bilioni 58.7; Singida Milioni 499.9, Tanga Sh. Bilioni
1.1 na Morogoro Sh. Bilioni 1.0.

1,028,869,400.000

459,922 280 000

1,080,074,791.874

mLindi mMtwara ®@mPwani mRuvuma ®Morogoro mSingida ®Tanga

Mapato Kimkoa Msimu wa Korosho 2024/2025
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Mapato na Bei Kimkoa Msimu wa Korosho 2024/2025

N | Ghala Mwendesha Ghala Mkoa Wilaya Chama Wastani Thamani (Tsh)
Kikuu Bei (Tsh)
1 | Kilwa DC. Tanyusa Company Ltd Lindi Kilwa Lindi 3,063.24 18,564,001,503.33
Mwambao
2 | Buco Lindi Cashew Nut | Sumajkt Logistic Company Lindi Lindi Lindi 3,172.71 34,744,108,668.85
Industries Limited Limited Mwambao
3 | Gpsa Demuton Tanzania Ltd Lindi Lindi Lindi 3,101.35 12,393,204,986.00
Mwambao
4 | llulu Cooperative Union | Kumahanda General Supply |Lindi Lindi Vijijini |Lindi 2,968.00 16,862,269,321.67
Limited Mwambao
5 | Treasury Register. Tanyusa Company Ltd Lindi Lindi Vijijini |Lindi 3,158.62 48,005,998,510.58
Mwambao
6 | Hassani Yassini Mpako | Liwale Tabasamu Company |Lindi Liwale RUNALI 3,045.65 31,984,057,504.63
Limited
7 | Umoja Amcos Ltd. Zuma General Trading Lindi Liwale RUNALI 3,003.16 28,338,891,770.00
Company Limited
8 | Epza (Lindi Farmers Ltd) | Ahn & Raka Company Ltd Lindi Nachingwea |RUNALI 3,318.94 38,915,902,698.57
9 | Export Trading Company| Zuma General Trading Lindi Nachingwea [RUNALI 2,923.65 23,026,967,850.00
Limited Company Limited
10| Ibrahimu Somea Miki General Traders Lindi Nachingwea |RUNALI 2,481.83 6,008,601,164.93
Mushangani Company Ltd
11| Lijawa Stecuria Investment Company |Lindi Nachingwea |RUNALI 2,956.12 8,114,159,520.00
Limited
12| Nachingwea Dc. Lenzaqg Holdings Limited Lindi Nachingwea |RUNALI 3,133.16 18,287,149,240.00
13| Shamshu Feroz. Ibrahim | The Prominence Global Lindi Nachingwea |RUNALI 3,069.64 2,363,414,100.00
Traders And Co Ltd
14| Lipande-Ruangwa Dc Ruangwa Warehousing Lindi Ruangwa |RUNALI 3,321.21 35,540,082,878.33
Company Ltd
15| Runali Cooperative Ahn & Raka Company Ltd Lindi Ruangwa |RUNALI 3,289.10 40,089,991,107.00

Union Limited
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Jumla ndogo Lindi 3,067.09 363,238,800,823.89
1 | Afrisian Ginning Ltd- D&B Agribusiness Co.Ltd Mtwara Masasi MAMCU 2,508.22 4,785,769,080.00
Mtandi
2 | Ali Mohamed Salim Mtambaswala Company Mtwara Masasi MAMCU 2,963.58 12,500,462,369.00
(Millenium). Limited
3 | Chisonga Perfect Cashew Kernel Ltd Mtwara |Masasi MAMCU 2,799.01 5,131,948,080.00
4 | Mamcu Ltd. Mikat Agribusiness Ltd Mtwara Masasi MAMCU 2,907.57 39,166,822,405.00
5 | Masasi Dc Mandiwa Agro Products Mtwara Masasi MAMCU 3,429.38 42,159,075,072.40
Limited
6 | Micronix System Ltd - Makita Agrifood Limited Mtwara |Masasi MAMCU 3,386.56 98,655,294,917.67
Warehouse 1&2
7 | Remigio V. Naga. Vika General Company Mtwara Masasi MAMCU 2,812.01 9,883,490,470.00
Limited
8 | Olam Limited Nampachila Business Mtwara Mtwara MAMCU 2,968.31 39,800,944,123.67
Company Limited
9 | Cashewnut Company Mufena Company Limited Mtwara Mtwara MC |MAMCU 2,541.82 15,874,475,004.85
(2005) Limited
10| Mamcu Ltd Nanyamba Mkaba General Traders Mtwara Nanyamba |[MAMCU 3,019.15 50,141,620,243.33
Co.Limited TC
11| Libenga Investment Ltd. | Bojomosa Agriventure Mtwara Nanyumbu |MAMCU 3,252.00 9,918,989,780.00
Company Limited
12| Mamcu Ltd Geju Investment And General |Mtwara Nanyumbu |MAMCU 3,354.69 32,959,159,386.32
Supply Company Limited
13| Mohamed Kossa Twenyuka Company Limited |Mtwara Nanyumbu |MAMCU 3,077.36 14,556,962,527.62
Abdallah
14| Yusra Hamza. Said Dreams On Development Mtwara Nanyumbu |[MAMCU 3,208.65 1,331,174,940.00
Company Limited
15| Micronix System Limited | Cropstan Investment Limited |Mtwara Newala TANECU | 3,263.97 112,526,763,083.61
- Warehouse 1&2.
16| Tanecu Limited - Newala.| Ace Global Depository (T) Mtwara |Newala TANECU | 3,099.18 44,939,897,645.00
Limited
17| Tanecu Limited Sb Logistics & Company Mtwara |Newala TANECU | 3,233.63 97,637,383,535.00
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(Agrofocus)

Limited

18| Tanecu Ltd-Chiwonga Dreams On Development Mtwara |Newala TANECU | 2,735.99 13,985,720,730.50
Company Limited
19| Tanecu Ltd - Bin Swalehe General Dealers |Mtwara |Tandahimba|TANECU | 3,233.55 117,466,402,524.33
Tandahimba. Ltd
Jumla ndogo Mtwara 3,041.82 763,422,355,918.29
1 | Misugusugu Amcos Zuboma General Supplies Pwani Kibaha CORECU | 2,790.66 4,378,496,671.13
Limited
2 | Corecu (1984) Ltd - A & | Krenk Agro (T) Ltd Pwani Kibiti CORECU | 2,833.23 17,149,696,570.36
B
3 | Juma Ally Ngwaya - Pugna Agrifood Tanzania Ltd |Pwani Kibiti CORECU | 2,972.58 9,423,637,460.00
Bungu
4 | Kiegeani Mafia Cashewnut & Coconut |Pwani Mafia CORECU | 2,810.00 152,436,880.00
Cooperative Society
5 | Nguyu-Kingoma(2024) Bojomosa Agriventure Pwani Mkuranga |CORECU | 2,640.08 7,774,672,855.00
Company Limited
6 | Athumani H.Msumi Saesh Business Company Pwani Rufiji CORECU | 3,350.64 5,702,552,280.00
Limited
7 | Rufiji Dc Pisah Limited Pwani Rufiji CORECU | 2,995.19 14,103,417,020.00
Jumla ndogo Pwani 2,913.20 58,684,909,736.48
1 | Export Trading Company| Zuma General Trading Ruvuma |Tunduru TAMCU 2,903.98 36,847,153,931.44
Ltd. Company Limited
2 | Fuad Said Abdallah Tamcu Group Of Companies |Ruvuma |Tunduru TAMCU 2,956.38 35,452,304,938.33
Limited
3 | Ibrahimu Mohammed Hawa Agri (T) Limited Ruvuma |Tunduru TAMCU 2,940.89 20,753,913,719.67
Ibrahimu.
Jumla ndogo Ruvuma 2,933.75 93,053,372,589.44
1 | Kivukoni Muungano H & E Moonrich Comapny Morogoro [ULANGA MOFACU | 2,501.18 472,475,380.00
Agribusiness Ltd Limited
2 | Malinyi Amcos The Prominence Global Morogoro [ULANGA MOFACU | 2,631.95 554,394,020.00

Traders And Co Ltd
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Jumla ndogo Morogoro 2,501.18 1,026,869,400.00
1| Said Jumanne Myomba | Dreams On Development Singida  |Manyoni SIFACU 2,744.20 499,922,280.00
Company Limited
Jumla ndogo Singida 2,744.20 499,922,280.00
1 | Mohamed Salim-Tanga | Demuton Tanzania Ltd Tanga Tanga CC |TACACU | 2,467.36 1,090,074,791.87
TC
Jumla ndogo Tanga 2,467.36 1,090,074,791.87
48| Jumla Kuu 3,104.24 | 1,281,016,305,539.98
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9.3.1.5. Hali ya utendaji wawadau mbalimbali

Sehemu hii inajadili utendaji wa wadau wa Mfumo wa Stakabadhi za Ghala
ikiwemo wakulima, wanunuzi na Waendesha Ghala kwa kutazama takwimu

muhimu jinsi walivyofanya katika msimu wa Korosho 2024/2025.

9.3.1.6. Waweka Mali (Wakulima) Vyama vya Msingi (AMCQOYS)).

Katika Msimu wa 2024/2025 jumla ya Waweka Mali (AMCOS) 1132 zilikusanya
Korosho katika Ghala Kuu mbalimbali. Takwimu muhimu za AMCOS hizo ni kama

ifuatavyo:

9.3.1.7. AMCOS zilizoongoza kwa makusanyo

Kwa mujibu wa takwimu katika Kanzidata ya WRRB, AMCOS ya Tuaminiane
kutokea mkoa wa Mtwara wilayani Masasi ndiyo iliyoongoza kwa kukusanya tani
2,218.589; orodha ya AMCOS Kumi Bora katika makusanyo ni kama

inavyoonekana katika Jedwali Na.3.1.1.

AMCOS Kumi Bora kwa Makusanyo Msimu 2024/2025

N| Mkoa Wilaya AMCOS Uzito Uliopokelewa
(Kg)
1| Mtwara | Masasi Tuaminiane 2,218,589
2 | Mtwara | Newala Kitangari 2,134,819
3| Lindi Lindi Vijijini | Nyengedi 2,112,070
4 | Lindi Liwale Umoja 2,011,832
5| Lindi Lindi Vijijini | Mtama 1,629,914
6 | Lindi Ruangwa | Luchelegwa 1,618,730
7 | Lindi Ruangwa | Mandawa 1,609,165
8 | Lindi Lindi Vijijini | Kiwalala 1,605,423
9 | Lindi Lindi Vijijini | Nyangao 1,583,618
10| Ruvuma| Tunduru Namitili 1,580,794

9.3.1.8. AMOCS zilizoongoza kwa kukusanya Daraja la Kwanza

Kwa mujibu wa takwimu katika Kanzidata ya WRRB, AMCOS ya Tuaminiane

kutokea mkoa wa Mtwara wilayani Masasi, ndiyo iliyoongoza kwa kukusanya tani
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2,159.049 zilizokuwa na wastani wa SOT ya 51, unyevu (MC) 9.1% na Idadi ya

Punje (NC) 166. Orodha ya AMCOS Kumi Bora kwa waliokusanya Daraja la | kama

inavyoonekana katika Jedwali hapo chini.

AMCOS Kumi Bora kwa Daraja la | Msimu 2024/2025

Na | Mkoa Wilaya AMCOS Darajal | SOT | Moisture| Nut
(Kg) (Yow/w) Count
1 |Mtwara Masasi Tuaminiane 2,159,049 51 9.1 166
2 |Mtwara Newala Kitangari 2,124,954 52 9.2 167
3 |Lindi Lindi Vijijini | Nyengedi 2,112,070/ 50 9.0 173
4 |Lindi Liwale Umoja 1,882,461 50 8.5 165
5 |Lindi Lindi Vijijini | Mtama 1,629,914, 51 9.0 174
6 |Lindi Ruangwa Luchelegwa 1,618,730, 52 8.5 167
7 |Lindi Ruangwa Mandawa 1,609,165| 52 85 186
8 |[Lindi Lindi Vijijini | Kiwalala 1,605,423| 50 9.0 175
9 |Lindi Lindi Vijijini | Nyangao 1,583,618, 51 8.9 170
10 |Ruvuma | Tunduru Namitili 1,580,794 51 8.3 184
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9.3.1.9. AMOCS zilizoongoza kwa mapato ya korosho

Kwa mujibu wa takwimu katika Kanzidata ya WRRB, AMCOS ya Liwale kutokea

mkoa wa Lindi wilayani Liwale pia, ndiyo iliyoongoza kwa kupata wastani wa
thamani ya Sh. Bilioni 7.02 katika mauzo ya Korosho Msimu 2024/2025. Orodha

ya AMCOS Kumi Bora kwa mapato ni kama inavyoonekana katika Jedwali hapo

chini;

AMCOS kumi Bora kwa Mapato Msimu 2024/2025

Na | Mkoa Wilaya AMCOS Wastani | Mapato (Tsh)
Bei (Tsh)
1 |Mtwara |Masasi Tuaminiane 3,081.45 | 7.02 Bilioni
2 |Mtwara | Newala Kitangari 3,255.51 6.99 Bilioni
3 | Lindi Lindi Vijijini | Nyengedi 3,082.32 6.55 Bilioni
4 | Lindi Liwale Umoja 2,950.92 6.17 Bilioni
5 |Lindi Ruangwa |Mandawa 3,321.41 5.38 Bilioni
6 |Lindi Ruangwa | Luchelegwa 3,207.00 5.26 Bilioni
7 |Mtwara | Masasi Nangoo 3,313.38 5.24 Bilioni
8 |Lindi Lindi Vijijini | Mtama 3,118.67 5.10 Bilioni
9 |Lindi Lindi Vijijini | Kiwalala 3,123.94 | 5.04 Bilioni
10 |Lindi Lindi Vijijini | Nyangao 3,096.36 | 4.95 Bilioni

9.3.1.10. Wanunuzi

Katika Msimu wa 2024/2025 jumla ya Kampuni 83 za Wanunuzi, walijitokeza

kununua na kushinda minada iliyokuwa ikifanyika kupitia Mfumo wa Stakabadhi za

Ghala (Kiambatisho Na. 2). Takwimu muhimu za Wanunuzi hizo ni kama ifuatavyo.

9.3.1.11. Wanunuzi walioongoza kununua kiasi cha korosho

Kwa mujibu wa takwimu katika Kanzidata ya WRRB, Export Trading Co Ltd ndiyo
iliyoongoza kwa kununua kiwango cha juu cha korosho kupita Mfumo wa
Stakabadhi za Ghala. Aidha, kampuni Kumi
229,363.779 sawa na 56% ya Korosho yote iliyokusanywa kupitia Mfumo wa

Stakabadhi

Za
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Orodha ya Kampuni Kumi Bora kwa kiasi
inavyoonekana katika Jedwali hapo chini.

kilichonunuliwa ni kama

Na Jina la Kampuni

1 Export Trading Company Limited
2 Iscon Commodities (T) limited

3 Vnbp Trading Co.Ltd

4 Alpha Namata Company Ltd

5 Kopac Co.Ltd

6 Dormans Tanzania Ltd

7 Dunamis Agric Ltd

8 Three Leaves Commodity (T) Ltd
9 Sg Traders Tanzania Ltd

10 H S Impex Ltd

9.3.1.12. Wanunuzi walioongoza kwa wastani wa juu wa bei

Kwa mujibu wa takwimu katika Kanzidata ya WRRB, Sr Impex Tanzania Ltd ndiyo

iliyoongoza kwa wastani wa bei ya juu kwa kutoa Sh. 3,751.41.00 kwa kilo. Aidha,

kampuni tatu bora kwa wastani wa bei zilitoa wastani wa Sh. 3,662.70. Orodha ya

Kampuni Tatu Bora kwa wastani wa bei ni kama inavyoonekana katika Jedwali

hapo chini;

Kampuni Kumi Bora kwa wastani wa bei

N | Jinala Mnunuzi Bei Wastani (Tsh)
1 | Srimpex Tanzania Ltd 3751.41
2 | Simba Korosho Limited 3680.84
3 | Kasuga General Traders Limited 3555.85
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9.3.1.13. Ufanisi wawanunuzi kutoa mizigo ghalani kwa haraka

Kwa mujibu wa takwimu katika Kanzidata ya WRRB, wastani wa mzigo kukaa
ghalani tokea siku unapopokelewa mpaka mnunuzi kuuchukua ni siku 16. Katika
msimu wa 2024/2025 kampuni ya T.C. Agriculture Co Ltd ndiyo iliongoza kwa
kuchukua mzigo ndani ya siku 8 tokea kupokelewa kwake.

Muda wa mzigo kukaa ghalani hutegemea wakulima walipoanza kukusanya na
kasi ya kukamilika kwa stake ambazo zinapofikia idadi.

inayotosha hupelekwa minadani; hii huweza kuchukua wastani wa siku nne hadi
saba au zaidi kutegemea na eneo. Hii hufuatiwva na muda mnunuzi anaopewa
kukamilisha malipo wa siku zisizopungua nne na hatimaye kuanza kutolewa pindi
mnunuzi anapofika ghalani ambapo hupewa siku 14 za kazi kutoa bila adhabu.
Orodha ya Kampuni Tatu Bora kwa wastani wa siku za kutoa mzigo ghalani ni

kama inavyoonekana katika Jedwali hapo chini;

Kampuni Tatu Bora kwa ufanisi wa kutoa mzigo

N Jinala Mnunuzi Siku za Kutoa Mzigo
1 T.C Agriculture Co. Ltd 8
2 Exodus Agro Export Ltd 8
3 Acorp Export Company Limited 9

9.3.1.14. Waendesha Ghala

Katika msimu wa 2024/2025 WRRB ilitoa leseni kwa jumla ya kampuni 39 za
Waendesha Ghala. Kama ilivyoatajwa katika kikao cha wadau cha tarehe 20 Julai
2021, ilipangwa kila msimu wa zao utakapokamilikaWaendesha Ghala

watadarajishwa kutokana na utendaji wao.

Katika udarajishaji jumla ya vigezo vikuu vinne (4) ambavyo ndani yake vilikuwa
vimejengwa na vigezo vingine vidogo vidogo. Vigezo vilivyotumika ni kama
ifuatavyo:-
i. Uzoefu: Kipimo hiki kilikuwa na vigezo viwili ikiwemo kiasi cha uzito
aliowahi kuhudumia kihistoria, ldadi ya Leseni ya Mazao kwa Misimu.
Kipimo hiki chote kilitumia takwimu halisi kutoka kwenye Kanzidata ya
WRRB.
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Hatari ya Kutengeneza Madeni: Kipimo hiki kilikuwa na vigezo viwili
ikiwemo takwimu za kiwango cha upungufu kinachooneka kwenye
kanziadata kwa kulinganisha mzigo uliongia na kutoka na kiwango cha
upungufu kilichowasilishwa kupitia Fomu Namba 7 kwa kuzingatia

Mwongozo.

Malalamiko Kutoka kwa Wadau: Kipimo hiki kilikuwa na vigezo viwili
ikiwemo idadi ya malalamiko yaliyowasilishwa na kuthibitishwa kuwa na
mashiko kutoka kwa Wakulima na Wanunuzi.

Uwezo wa Kuzingatia Sheria, Kanuni na Miongozo: Kipimo hiki
kilikuwa na vigezo viwili ambavyo vilitazama mwenendo wa Mwendesha
Ghala na matukio yaliyoweza kuthibitishwa ya uvunjifu wa Sheria, Kanuni
na Miongozo iliyotolewa na WRRB na Taasisi nyingine za Serikali (Bodi

za Mazao, Mamlaka za Serikali Kuu/Mitaa).

Vigezo tajwa hapo juu vilipangwa kwa kutumia mbinu/kipimo kwa mtindo wa Likert

Scale kwa nambari 0,1,2,3 na 4; ambapo jinsi inavyokaribia 4 ndivyo ilivyo chanya

katika utendaji na jinsi inavyokaribia O inakuwa hasi kwa utendaji. Ufunguo wa

alama ni Hafai Kabisa (Alama 0), Utendaji Dhaifu (Alama 1), Utendaji wa Kati
(Alama 2), Utendaji Unaoridhisha (Alama 3), Utendaji Uliotukuka (Alama 4).

Kwa mujibu wa kipimo hicho, kama inavyoonekana Jedwali Na.3.3 kampuni

zilizoongoza ni kama ifuatavyo:

9.3.1.15. Kampuni zilizoongoza kwa ufanisi

Ace Global Depository (T) Limited iliongoza kwa ufanisi na kushika
alama ya kwanza kwa kupata jumla ya alama 4.00.

Kampuni hii ilikuwa inaendesha ghala la Tanecu Limited — Newala
lilipo Newala mkoani Mtwara chini ya Chama Kikuu cha TANECU Ltd
Pisah Limited ilishika nafasi ya pili kwa kupata alama 3.75.

Kampuni hii ilikuwa inaendesha ghala la Rufiji DC lilipo wilayani Rufiji
mkoa wa Pwani chini ya Chama Kikuu CORECU Ltd.

Pugna Agrifood Tanzania Ltd ilishika nafasi ya tatu kwa kupata

1.2 alama 3.75; Kampuni hii ilikuwa ikiendesha ghala la Juma Ally

Ngwaya — Bungu lililopo wilaya ya Kibiti mkoa wa Pwani chini ya
Chama Kikuu CORECU Ltd.
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9.3.1.16. Kampuni zilizokuwa na utendaji hafifu (chini ya alama 2.0)

I Mufena Company Limited ilikuwa moja ya kampuni za mwisho yenye
utendaji dhaifu ilipata alama 1.75;
Kampuni hii ilikuwa inaendesha ghala la Cashewnut Company
(2005) Limited lilipo Mtwara Mjini mkoani Mtwara chini ya Chama
Kikuu cha MAMCU Ltd.

ii.  Vika General Company Limited ilikuwa moja ya kampuni za mwisho
yenye utendaji dhaifu ilipata alama 1.75;
Kampuni hii ilikuwa inaendesha ghala la Remigio V. Naga. lilipo
Masasi mkoani Mtwara chini ya Chama Kikuu cha MAMCU Ltd.

lii. Mtambaswala Company Limited ilikuwa moja ya kampuni za
mwisho yenye utendaji dhaifu ilipata alama 1.75
Kampuni hii ilikuwa inaendesha ghala la Ali Mohamed Salim
(Millenium) lilipo Masasi mkoani Mtwara chini ya Chama Kikuu cha
MAMCU Ltd.
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Udarajishaji wa Utendaji wa Waendesha Ghala Msimu wa Korosho Mwaka

2024/2025

1 | Ace Global Depository (T) Limited

2 | Pisah Limited

3 Pugna Agrifood Tanzania Ltd

4 | H & E Moonrich Comapny Limited

5 | Nampachila Business Company Limited

6 | Bojomosa Agriventure Company Limited

7 | Ahn & Raka Company Ltd

8 | Bin Swalehe General Dealers Ltd

9 | Ruangwa Warehousing Company Ltd

10 | Dreams On Development Company Limited

11 | Zuma General Trading Company Limited

12 | Mkaba General Traders Co.Limited

13 | Demuton Tanzania Ltd

14 | Saesh Business Company Limited

15 | Mandiwa Agro Products Limited

16 | The Prominence Global Traders And Co Ltd

17 | D&B Agribusiness Co.Ltd

18 | Krenk Agro (T) Ltd

19 | Stecuria Investment Company Limited

20 | Sb Logistics & Company Limited

21 | Makita Agrifood Limited

22 | Tanyusa Company Ltd 2.94
23 | Lenzag Holdings Limited 2.88
24 | Mikat Agribusiness Ltd 2.88
25 | Perfect Cashew Kernel Ltd 2.88
26 | Mafia Cashewnut & Coconut Cooperative Society 2.88
27 | Hawa Agri (T) Limited 2.75
28 | Cropstan Investment Limited 2.75
29 | Tamcu Group Of Companies Limited 2.63
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30 | Liwale Tabasamu Company Limited 2.63
31 | Kumahanda General Supply 2.50
32 | Sumajkt Logistic Company Limited 2.50
33 | Twenyuka Company Limited 2.38
34 | Geju Investment And General Supply Company Limited 2.13
35 | Miki General Traders Company Ltd 2.00
36 | Zuboma General Supplies 2.00
37 | Mufena Company Limited

38 | Mtambaswala Company Limited

39 | Vika General Company Limited

Wastani

9.3.1.17. Mipango kwa Msimu wa 2025/2026

Kama ilivyoelezwa awali, Bodi ya Usimamizi wa Mfumo wa Stakabadhi za Ghala
(WRRB) ni taasisi ya umma chini ya Wizara ya Viwanda na Biashara, iliyoanzishwa
kwa mujibu wa Sheria ya Stakabadhi za Ghala Na. 10 ya mwaka 2005 na
marekebisho yake kupitia Kifungu cha 4, Sura 339 R.E. 2016. Majukumu yake
yameainishwa katika Kifungu cha 5 (a- j), ikiwa ni pamoja na kutoa leseni kwa
waendesha ghala, mameneja dhamana na wakaguzi wa ghala; kuchapisha na
kuidhinisha vitabu vya stakabadhi za ghala; kusajili na kuhifadhi taarifa za wadau
muhimu wa mfumo; pamoja na kuiwakilisha nchi katika masuala ya kitaifa na
kimataifa yanayohusu Mfumo wa Stakabadhi za Ghala. Pia, WRRB hutekeleza
majukumu mengine kwa mujibu wa maelekezo kutoka kwa Mheshimiwa Waziri wa
Viwanda na Biashara.

Katika kuelekea msimu wa 2025/2026, WRRB imepanga kutekeleza yafuatayo kwa
lengo la kuimarisha utekelezaji wa mfumo na kuongeza tija katika sekta ya kilimo:

I. Kuendelea kutoa leseni kwa waendesha ghala, wakaguzi wa ghala, na
mameneja dhamana kwa kuzingatia viwango na masharti yaliyowekwa
kisheria;

i. Kushiriki maandalizi ya mwongozo kwa kuweka vipengele maalum
vinavyohusu usimamizi wa ghala kuu za korosho;

. Kufanya ukaguzi wa ghala ikiwahusisha kabla ya msimu, wakati wa

msimu, na takwimu baada ya kufungwa kwa msimu ili kuhakikisha
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Vi,

ghala yanazingatia viwango vya ubora na usalama;

Kusimamia matumizi ya kanzidata ya mfumo inayohusisha na
ukusanyaji wa takwimu na za bidhaa zinazopokelewa na kutolewa
ghalani;

Kutoa mafunzo kwa wadau mbalimbali wa mfumo wakiwemo

waendesha ghala, wanunuzi, vyama vya wakulima na wadau wengine

wenye maslahi katika Mfumo;

Kusimamia utekelezaji wa Sheria, Kanuni na Miongozo ya ubora
kutoka kwa taasisi nyingine za udhibiti kama vile Bodi ya Korosho

Tanzania (CBT) na Shirika la Viwango Tanzania (TBS).
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9.4. TAARIFA KUTOKA SOKO LA BIDHAA TANZANIA (TMX)

9.4.1. Utangulizi

Kufuatia maelekezo ya Serikali kupitia Wizara ya Kilimo ya Kuuza zao la Korosho
kupitia Mfumo wa Soko la Bidhaa Tanzania, Bodi ya Korosho Tanzania kwa
kushirikiana na Soko la Bidhaa Tanzania, Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za
Ghala, Tume ya Maendeleo ya Ushirika pamoja na Wadau wengine katika msimu
wa 2024/25 ilisimamia na kuendesha shughuli za minada kupitia mfumo wa mauzo
wa kielektroniki wa Soko la Bidhaa Tanzania (TMX) kwa lengo la kuweka mazingira
ya uwazi na ushindani katika biashara ya zao la Korosho ili kuongeza tija kwa
wakulima kwa kuongeza kipato kutokana na zao hili kama ilivyo adhima ya Serikali.

Katika Msimu wa 2024/25, jumla ya Mikoa Saba (7) inayozalisha zao la Korosho
imeuza kupitia Mfumo wa Stakabadhi Ghala na Soko la Bidhaa Tanzania, mikoa
hiyo ni pamoja na Mtwara, Lindi, Ruvuma, Pwani, Morogoro Singida pamoja na
Tanga ambapo jumla ya kilo 409,039,713 zenye thamani ya shilingi za kitanzania
1,468,905,696,522.72 ziliuzwa.

9.4.2. MAANDALIZI KUHUSU MAUZO YA KOROSHO

Maandalizi ya kuuza Korosho kupitai mfumo wa Soko la Bidhaa vyalifanyika vizuri
kwa kushirikiana na wadau wote ikiwa ni pamoja na elimu kutolewa kwa Wanunuzi
jinsi ya kununua kupitia mfumo wa kilekitroniki, Vyama Vikuu vya Ushirika pamoja
na wadau wengine. Pia kuwa na vifaa vya kuwezesha wakulima kufuatilia minada
(TV & Projector) kwa kushirikiana na Vyama Vikuu vya Ushirika, uwepo wa Ofisi ya
Soko la Bidhaa katika ofisi za Bodi ya Korosho ili kurahisisha upatikanaji wa
huduma kutoka Soko la Bidhaa.

9.4.3. UENDESHWAJI WA MINADA
Utaratibu na uendeshwaji wa Minada ulifanyika kwa ushirikiano mkubwa baina ya
wadau husika wakiwemo Soko la Bidhaa Tanzania, Bodi ya Korosho pamoja na
Vyama Vikuu vya Ushirika. Ushirikiano huu uliwezesha pamoja na mambo mengine:-
e Uandaaji wa kabrasha la Mauzo kwa wakati na kwa ufanisi;
e Kukubaliana juu ya bei ya kuanzia (Kinga bei);
e Utatuzi wa changamoto zilizokuwa zinajitokeza wakati na baada ya
mnada kufanyika

e Uwasilishwaji wa taarifa za ridhio la kuuza/ kutokuuza kwa wakati;
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9.4.4.

MAUZO YA KOROSHO
Katika Msimu wa mauzo ya Korosho 2024/25, jumla ya kilo 409,039,713 ziliuzwa

kupitia. mfumo wa Soko la Bidhaa Tanzania. Mchnganuo wa mauzo haya ni kama

ifuatavyo:

Mchanganuo wa Mauzo kwa Mkoa

Na | Mkoa Kilo Thamani (Tzs)
1 Mtwara 240,843,386 873,548,505,950.84
2 Lindi 115,680,505 417,013,825,817.20
3 Ruvuma 31,608,038 107,582,102,395.72
4 Pwani 19,950,228 67,788,134,058.32
5 Morogoro 370,601 1,153,786,930.44
6 Singida 172,073 577,650,930.12
7 Tanga 414,882 1,241,690,440

JUMLA 409,039,713 1,468,905,696,522.72

Mchanganuo wa Mauzo kwa kila Chama Kikuu cha Ushirika

Na. Cha_m.a Kikuu cha Mkoa Kilo Thamani (TZS)
Ushirika
1 | TANECULTD Mtwara 124,072,441 | 454,854,956,260.04
2 | MAMCULTD Mtwara 116,770,945 | 418,693,549,690.80
3 | RUNALILTD Lindi 73,826,620 | 266,818,106,477.80
4 | Lindi Mwambao Ltd Lindi 41,853,885 150,195,719,339.40
5 | TAMCU LTD Ruvuma 31,608,038 107,582,102,395.72
6 | CORECULTD Pwani 19,950,228 67,788,134,058.32
7 | UKICULTD Morogoro 370,601 1,153,786,930.44
CEAMCU Singida 172,073 577,650,930.12
TACACU Tanga 414,882 1,241,690,440.08
JUMLA 409,039,713 | 1,468,905,696,522.72
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Mchanganuo Kwa Wanunuzi

Na | Jina la Mnunuzi Kilo Thamani (TZS)

1 | AandV Group Ltd 99,609 348,276,891.96
2 | Acorp Export Limited 454,969 1,798,660,300.36
3 | Afagri Global Limited 728,940 2,743,536,663.60
4 | Afri (EA) Ltd 795,428 2,845,018,636.32
5 | Africa Harmony Industries & Trade Ltd 2,007,288 6,920,167,724.72
6 | Afrisian Ginning Ltd 2,165,689 7,519,477,267.16
. Afritech Greencrops Group Company 2 325,284 6.072.092.778.96

Limited

8 | Agro Pulses Export Tanzania Ltd 1,572,768 5,537,916,705.92
9 | Agro Valley Tanzania Ltd 2,756,167 10,465,846,545.48
10 | Agrolink Exports Tanzania Limited 1,548,100 5,150,474,387.00
11 | Ags East Africa Ltd 3,287,664 12,070,910,516.16
12 | Alpha Namata Company Ltd 21,034,037 80,917,058,645.28
13 | Alphavillah Company Limited 7,700,553 26,936,453,286.32
14 | Ananuts Agro Commaodity (Tz) Ltd 1,791,617 6,320,723,003.48
15 | Atmtot Company Limited 2,954,913 10,614,226,619.72
16 | Cdjkl Nuts Ltd 859,144 2,812,633,757.36
17 | Cedar Exim Limited 644,755 2,488,649,922.20
18 | Cnb Brother Technology Limited 1,026,856 3,377,543,662.64
19 | Coastal Nuts (T) Limited 2,159,753 6,138,322,529.32
20 | Comafrique Trading Limited 3,385,647 12,561,037,851.68
21 | Dorman (Tanzania) Ltd 19,796,669 77,928,847,663.36
22 | Dunamis Agric Limited 16,858,658 61,906,667,037.52
23 | Emmpire Commodities Limited 2,747,972 9,266,592,975.68
24 | Equator Ventures Company Ltd 185,960 736,510,522.40
25 | Exodus Agro Export 1,664,575 5,932,211,733.00
26 | Export Connect Tanzania 4,180,908 14,259,538,937.52
27 | Export Trading Company 52,998,427 198,071,704,499.88
28 | Farheem Co Limited 319,925 962,793,717.00
29 | Fi Commodities Tanzania Ltd 1,747,921 5,709,224,271.24
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30 | Glc Holding Limited 58,108 115,428,055.52
31 | Global Golden Grains Ltd 170,584 519,673,920.96
32 | Golden Cashews Limited 6,956,556 25,089,196,940.64
33 | Golden Nuts Cashew Company Limited 172,094 455,371,875.36
34 | Harmony Agro Ltd 1,984,924 6,957,681,720.56
35 | Hs Impex Limited 11,367,678 41,470,937,696.32
36 | Indotech Tanzania Limited 2,613,102 9,253,465,426.88
37 | Iscon Commodities (T) Ltd 37,057,350 137,778,322,639.00
38 | Karibu Kilimo Limited 94,746 362,539,884.24
39 | Kasuga General Traders Ltd 1,475,399 5,934,663,809.56
40 | Kisasika and Company Limited 61,659 239,634,003.96
41 | Kopac Co Ltd 20,880,199 77,786,108,841.56
42 | Leyan Commodities Tanzania Ltd 2,241,394 6,751,245,507.36
43 | Lion Agro Global Limited 2,760,762 10,291,268,027.28
44 | Listram Commodities Company Limited 95,780 223,229,723.20
45 | Makanjiro Ompany Limited 4,802,880 16,390,232,177.20
46 | Makonde Nuts Expoters Ltd 4,924,911 15,378,660,086.84
47 | Mateak Holdings Limited 4,770,737 13,677,730,606.28
48 | Matrics Overseas Limited 3,837,061 12,953,274,842.84
49 | Mayani Enterprises Ltd 239,993 923,118,674.92
50 | Megnacio Company Limited 3,380,302 9,353,955,444.88
51 | Mohamed Entreprises 3,436,037 12,343,149,938.28
52 | Nine Five Group Ltd 3,743,538 11,356,443,674.72
53 | Ospher International Limited 5,769,975 20,926,618,629.00
54 | Paramount Commodities Limited 8,374,409 31,122,894,623.96
55 | Paramount Exim Ltd 538,085 1,602,479,247.40
56 | Ph Agro Commodities Limited 8,205,890 29,580,070,981.60
57 | Proscom Tanzania Company Limited 11,306,821 40,260,693,687.24
58 | Psc Agro Impex Company Limited 624,264 2,150,462,310.16
59 | R. V. Exports Ltd 7,136,818 24,373,335,117.92
60 | Raa Trading Tanzania Limited 369,683 1,289,757,178.52
61 | Rajan Agro Exports Ltd 1,107,223 2,870,019,046.12
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62 | Renatus Tanzania Ltd 4,632,140 16,765,450,676.60
63 | Riya Star Commodities Limited 1,690,698 5,836,820,735.12
64 Robust Agro Commaodities Trade 2 682,551 10,790,214 968.44
International Limited
65 | S R Impex Tanzania Limited 1,136,598 4,774,499,861.12
66 | Sedaco Agro Tanzania Ltd 9,364,237 35,811,015,826.28
67 | Sg Trade Tanzania Limited 12,244,059 41,468,045,759.96
68 | Shri Salasar Export Tz Limited 3,793,694 10,159,475,309.36
69 | Simba Korosho Limited 1,764,552 7,282,975,764.88
70 | Sm Holdings 3,982,058 15,002,413,903.52
71 | Speed Commodities Company Ltd 4,786,232 17,828,869,384.08
72 | Star Arise Tanzania Limited 1,835,669 6,234,769,048.36
73 | T.C Agriculture Company Limited 244,494 886,642,821.36
74 | Tambuli Group Of Co Ltd 736,421 2,768,870,471.24
- Tandahimba Newala Cooperative Union 1058.792 3.150.473 820.48
Limited
76 | Tanzind International Limited 49,504 127,192,865.76
77 | The Blue Moon Agro Limited 481,977 1,869,165,971.88
78 | Three Leaves Commodity Tz Limited 15,417,817 56,514,043,881.48
79 | VNBP Trading Ompany Limited 22,779,062 73,430,972,059.28
Jumla 409,039,713 1,468,905,696,522.72

9.4.5. MAFANIKIO

Msimu wa mauzo ya Korosho simu wa 2024/25 umekuwa na mafaniko makubwa

uliochangiwa kwa kiasi kikubwa na ushirikiano wa wadau wote katika biashara ya

Korosho. Mafanikio hayo ni pamoja na:

9.4.6. Ushindani Katika Minada

Kutokana na usimamizi Madhubuti katika biashara ya Korosho na kufuatia uhitaji wa

Soko na matumizi ya Mfumo wa mauzo wa kielektroniki uliongeza uwazi na

ushindani kwa Wanunuzi uliopelekea Wakulima kupata bei yenye tija.
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9.4.7. Uwazi Katika Mauzo

Mauzo ya Korosho katika kupitia mfumo wa Kielektroniki yameongeza uwazi kwa
wadau wote kuanzia kwa Wauzaji, Wanunuzi na wadau wengine ambapo kila mmoja
aliweza kufuatilia mubashara mwenendo wa mnada pindi ulipokuwa unafanyisha.
Uwazi huu ulisaidia katika suala la maaumuzi ya kuongeza bei kwa wanunuzi na

maamuzi ya kuuza kwa wakulima mara tu walipotakiwa kufanya hivo.

9.4.8. Upatikanaji Wa Taarifa
Taarifa za bei, mauzo na mwenendo wa mauzo ya korosho ulipatikana kwa urahisi

kwa kila mdau na kuwezesha kufanya maamuzi yaliyohitaji taarifa hizi.

9.4.9. Ongezeko La Wanunuzi Katika Minada

Katika msimu wa mauzo 2024/25, utaratibu wa kuuza Korosho kwa njia ya
kielektroniki uliwezesha ongezeko la wanunuzi wengi walioshiriki na kununua
Korosho nchini Tanzania kwa kuwa mnunuzi alikuwa na uwezo wa kushiriki kununua

kutokea popote hata nchi za nje.

9.4.10. Ongezeko la Korosho zilizouzwa kupitia mfumo rasmi

Kutokana na Usimamizi madhubuti wa Serikali kupitia taasisi zake na wadau
wengine wa zao Korosho, tumeshuhudia kiasi cha Korosho zilizouzwa na
kurekodiwa katika mfumo rasmi kimeongezeka maradufu na kupekelekea pia
ongezeko la pato la Serikali na Wadau wengine kupitia tozo na shuru zilizoainishwa

na Bodi ya Korosho Tanzania.

9.4.11. CHANGAMOTO
Pamoja na mafanikio yaliyopatikana katika mauzo ya Korosho msimu wa 2024/25,

zipo changamoto zilizobainika ambao ni pamoja na:

9.4.11.1. Mtandao Hafifu Katika Baadhi Ya Maeneo Ya Minada
maamuzi ya kuuza au kutouzwa yalikuwa na changamoto ya upatikanaji wa

mtandao (internet) wenye nguvu;

9.4.11.2. Matumizi ya Ghala Moja kwa Vyama vikuu tofauti
Chama kikuu cha TANECU na MAMCU kutumia ghala moja Micronix System lililoko
Masasi kuhifadhi korosho kulileta changamoto hasa wakati wa uandaaji wa

Kabrasha la Mauzo lakini pia kutambua makusanyo ya TANECU na MAMCU Kkatika
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ghala husika kwa kuwa taarifa za Mapokezi ya Korosho Ghalani kwenye kanzidata
ya WRRB haiwezi kutofautisha korosho za TANECU na za MAMCU;

9.4.11.3. Utofauti wa taarifa za Ubora wa Korosho

Minada iliyofanyika mwishoni mwa msimu, kulikuwepo na baadhi ya ghala ambazo
ubora wa korosho ulioripotiwa katika kanzidata na kuingizwa kwenye kabrasha la
Mauzo ulikuwa tofauti na hali halisi ya korosho baada ya Mnunuzi kununua na
kwenda kuhakiki ubora wa korosho hizo hata kupelekea baadhi ya wanunuzi
kukataa kulipia/kudai fidia;

9.4.11.4. Upungufu Wa Kiasi Cha Korosho Kwa Wanunuzi

Baadhi ya Wanunuzi walipata kiasi cha korosho pungufu na kiasi walichonunua;

9.4.12. MAPENDEKEZO
Yafuatayo ni mapendekezo katika kuboresha mauzo ya Korosho kwa msimu ujao wa
2025/26:

9.4.12.1. Sualala Ubora wa Korosho kabla Mnada

Uwepo mkakati maalumu wa kusimamia na kuhakikisha suala la ubora wa korosho
unaowasilishwa na watunza ghala unaendana ubora halisi wa korosho hususani
katika minada ya mwishoni. lkiwezekana katika minada ya mwisho Bodi ya Korosho

ifanye uhakiki wa ubora wa Korosho kabla ya kuzipeleka sokoni ili kujiridhisha;

9.4.12.2. Uhakiki wa uwepo wa Korosho Kabla ya Mnada
Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi kwa kushirikiana na Bodi ya Korosho na Vyama,
ifanye uhakiki wa uwepo wa Korosho ghalani hasa kwa minada ya mwishoni mwa

msimu ili kuepuka kuuza mzigo hewa.

9.4.12.3. Fidia kwa Wanunuzi wanaokosa Korosho baada ya Kulipia
Wanunuzi wanaokosa Korosho ghalani walipwe fidia kwa wakati kama mwongozo
unavyotaka hasa baada ya kuhakiki madai yako ili kulinda na kujenga Imani kwa

Wanunuzi kulingana na taarifa tunazowapatia kupitia kabrasha la mauzo;

9.4.12.4. Maeneo ya yatakayo chaguliwa kuonyesha minada
[li wadau na wakulima waweze kushuhudia minada mubashara inashauriwa maeneo

hayo yazingatie upatikanaji mzuri wa mtandao wa internet.
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9.4.13. MAANDALIZI YA MAUZO YA KOROSHO MSIMU WA 2025/2026
Katika kuhakikisha Soko la Bidhaa linashiriki kikamilifu katika kuwezesha mauzo ya
Zao la Korosho kwa Msimu wa 2025/26 kwa kushirikiana na wadau wengine,

yafuatayo yamefanyika: -

i). Soko la Bidhaa linaendelea kutoa mafunzo kwa wanunuzi na wadau wengine
kipindi cha msimu wa Ufuta na Mbaazi 2025/2026 kwa mikoa inayozalisha
zao la Korosho ili waweze kuelewa mfumo wa mauzo wa kidijitali pamoja na
majukumu yao;

i). Soko la Bidhaa Tanzania limeshiriki katika maandalizi ya Mwongozo wa
Mauzo wa Korosho Msimu wa 2025/2026;

iii). Soko la Bidhaa limeendelea kuboresha mfumo wa mauzo kulingana na maoni

ya wadau;

iv). Soko la Bidhaa kwa kushirikiana na Mamlaka ya Serikali Mtandao,

limeendelea kuboresha usalama wa mfumo wa mauzo;

v). Kuongeza idadi ya watumishi katika Soko la Bidhaa kwa ajili kuendana na
ongezeko la majukumu ili kuweza kusimamia uendeshaji wa minada katika

mikoa yote wakati wa msimu wa mauzo;

vi). Katika kipindi cha msimu wa Mauzo ya Korosho, Soko la Bidhaa kuendelea
kutumia Ofisi zake zilizopo katika ofisi za Bodi ya Korosho mkoa wa Mtwara

kutoa huduma kwa wadau mbali mbali katika tasinia ya Korosho;

vi). Kuboresha mawasiliano na uratibu pamoja na wadau wakuu ikiwemo
WRRB, TCDC, Bodi ya Korosho, Vyama vya Ushirika, Halmashauri, Mamlaka

za Serikali za Mikoa na Wilaya ili kuongeza ufanisi.

viii). Kuandaa Program ya mafunzo kwa wadau yatakayo tolewa mapema kabla

ya kufunguliwa kwa msimu wa 2025/26.

9.4.14.  HITIMISHO
Soko la Bidhaa Tanzania lipo tayari kushirikiana na wadau wote kwa msimu wa
mauzo wa 2025/26 na linaendelea kupokea maoni mbalilmbali kwa ajili ya

kuboresha mauzo kwa njia ya kielekitroniki.
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AGENDA NA.9.5: TAARIFA YA MAANDALIZI YA USAFIRISHAJI WA KOROSHO
KUPITIA BANDARI YA MTWARA (TPA - MTWARA) KWA MSIMU WA

MWAKA 2025/2026
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9.5. TAARIFA YA MAANDALIZI YA USAFIRISHAJI WA KOROSHO KUPITIA
BANDARI YA MTWARA (TPA - MTWARA) KWA MSIMU WA MWAKA
2025/2026

9.5.1. Utangulizi

Bandari ya Mtwara imeendelea kutekeleza maelekezo yaliyotolewa na Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan
aliyoyatoa tarehe 15 Septemba, 2023 katika ziara yake Mkoani Mtwara ambapo
alielekeza kuwa, Korosho zote ghafi zinazozalishwa katika Mikoa ya Kusini mwa
Tanzania zisafirishwe kupitia Bandari ya Mtwara.

Mbali na maelekezo hayo, Mheshimiwa Rais alizitaka Mamlaka zinazohudumia zao
la Korosho kushirikiana na wadau katika kujadili changamoto mbalimbali

zinazolikabili zao hilo.

9.5.2. Utekelezaji wa usafirishaji wa shehena ya korosho kwa mwaka
2024/2025
Upatikanaji wa Meli, Makasha na Shehena iliyosafirishwa:

i.  Katika msimu wa 2024/2025, hadi kufikia tarehe 31 Machi, 2025 jumla ya
tani 370,896 za korosho zimehudumiwa kwa kusafirishwa kwenda Nchi za
nje ikilinganishwa na tani 253,616.94 zilizohudumiwa katika msimu wa
korosho wa mwaka 2023/2024 sawa na ongezeko la asilimia 46.2 ikiwa ni
kiwango cha juu zaidi ya malengo ya TPA ya kuhudumia tani 200,000 na
zaidi ya makisio ya uzalishaji wa korosho tani 300,000 yaliyotolewa na
Bodi ya Korosho Tanzania kwa kiwango cha asilimia 85 na 23.6 mtawalia.
Shehena hiyo ya korosho kwa msimu wa mwaka 2024/2025 imesafirishwa
kwenda Nchi za India tani 271,781 na Vietnam tani 99,115 ambapo
mwaka 2023/2024 jumla ya tani za mapato 161,364 zilisafirishwa kwenda
nchi za India na tani 92,253 Vietnam sawa na ongezeko la asilimia 68%

na 7% mtawalia kwa kulinganisha na mwaka 2024/2025.

i. Katika msimu wa Korosho wa mwaka 2024/2025, jumla ya Meli 36
zimehudumiwa ikilinganishwa na jumla ya Meli 28 zilizohudumiwa katika

msimu wa mwaka 2023/2024 sawa na ongezeko la asilimia 28.6.
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9.5.3.

Changamoto zilizojitokeza wakati wa utekelezaji

Katika kutekeleza zoezi la usafirishaji wa korosho kupitia Bandari ya Mtwara,

changamoto zifuatazo zilijitokeza:

.
9.54.

Vi.

Upungufu wa mitambo ikivemo Reach Stackers, Empty Handlers, Gottwalds,

Terminal Tractors na Mobile Cranes.

. Ufinyu wa eneo la kufungashia Korosho (Stuffing) wakati wa zoezi la

usafirishaji kutokana na wingi wa makasha.

Msongamano wa Meli Miezi ya November, 2024 — Februari, 2025.

Hatua zilizochukuliwa kutatua changamoto

Bandari ya Mtwara imeongeza idadi ya mitambo miwili ya kushusha na
kupakia shehena kwenye meli (Mobile Harbor Cranes za Tani 63 na 100).
Aidha, mitambo miwili (2) ya Reachsteaker imefanyiwa ukarabati mkubwa
hivyo kufanya jumla ya Reachstaker tatu (3) zinazomilikiva na Mamlaka
kutumika kipindi cha msimu.

TPA inaendelea kutenga bajeti ya kutosha kwa ajili ya ununuzi wa mitambo
zaidi ili kwenda sambamba na ukuaji wa Bandari ya Mtwara katika kuhudumia
shehena. Kwa sasa zoezi la kusimika mtambo mpya wa kisasa wa kuhudumia
Makasha (SSG) wenye thamani ya takriban Shilingi Bilioni 52.5 linaendelea
na linatarajiwa kukamilika mwezi Agosti, 2025.

Bandari ya Mtwara ilifanikiva kukodisha TTs na Reachstacker kwa
kushirikiana na Sekta Binafsi ili kuongeza ufanisi kwenye uhudumiaji wa
Shehena.

Maeneo yenye jumla ya ukubwa wa mita za mraba takriban 60,000 yalitengwa
na kuboreshwa kwa ajili ya kuhifadhia shehena ya makasha.

Bandari ya Mtwara kwa kushirikiana na sekta binafsi ilihamasisha uwekezaji
kwenye huduma za CFSs iliyosababisha uwepo wa CFSs mbili (2) zilizoshiriki
kuhudumia makasha kwenye msimu wa 2024/2025 ambapo jumla ya
Makasha 2,774 yenye jumla ya Tani 85,484 za Korosho yamehudumiwa
kwenye CFSs hizo.

Bandari ilichukua hatua ya kuhudumia kwanza meli ambazo zilikuwa na
utayari kwa maana zilizokamilisha malipo yote husika pamoja na meli ambazo

mzigo wake ulikuwa tayari kupakiwa. Hatua hii iliwezesha kukabiliana na
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changamoto ya msongamano ambayo ilisababishwa na wateja wenyewe

kutofanya mapema maandalizi ya kimsingi kabla meli hazijawasili Bandarini.

9.5.5. Mipango ya kuhudumia korosho katika msimu wa mwaka 2025/2026

Katika msimu wa mwaka 2025/2026 Bandari ya Mtwara imejipanga kusafirisha

shehena ya korosho kama ifuatavyo:

Bandari kuendelea kushirikiana na wadau wengine ikiwemo sekta binafsi
wakati wote wa zoezi la usafirishaji wa shehena ya korosho ili kuondoa
changamoto zinazoweza kujitokeza.

Kuendelea kusisitiza ufanyikaji wa shughuli za ufungashaji wa korosho
(stuffing) zifanyike nje ya eneo la Bandari (Kutumia CFS za wamiliki waliopo
katika sekta binafsi) ili kupunguza changamoto ya ufinyu wa maeneo.

Bandari imeongeza mtambo mwingine wa SSG ambao unafanya idadi ya
mitambo hiyo kuwa miwili (2) kwa lengo la kuongeza ufanisi wakati wa zoezi
la usafirishaji wa korosho.

Bandari imeandaa mpango mahsusi wa kukodi mitambo mingine zaidi wakati
wa zoezi la kuhudumia shehena ya korosho ili kuondoa changamoto
zinazoweza kujitokeza ya kuharibika kwa baadhi ya mitambo hali inayoweza
kuzorotesha shughuli za utekelezaji.

Bandari imeongeza idadi ya wafanyakazi kwa ajili ya kusimamia shughuli za
utekelezaji kwa kufanyika kwa muda wa siku saba saa ishirini na nne (24/7) ili

kuongeza ufanisi wa utendaji.

9.5.6. Hitimisho

Bandari ya Mtwara imefanikiwa kutekeleza maelekezo ya Rais wa Jamhuri ya

Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa kusafirisha

korosho yote iliyowasilishwa Bandarini. Mafanikio hayo yametokana na ushirikiano

mkubwa wa Watumishi wa Bandari pamoja na ushirikiano wa karibu kati ya Bandari

na Wadau wote wanaohusika katika mnyororo mzima wa thamani wa zao la

Korosho. Ni matumaini yetu kuwa, ushirikiano huu utadumishwa na kuimarika zaidi

katika msimu ujao wa mwaka 2025/2026.
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10. TAARIFA YA MAENDELEO YA UTAFITI WA ZAO LA KOROSHO NCHINI
10.1 Utangulizi

Nchini Tanzania, Korosho ni zao kuu la kibiashara na miongoni mwa mazao 13 ya
kimkakati. Zao hili limeendelea kuwa la muhimu na kulimwa kwa wingi nje na ndani
ya nchi yetu. Hii ni kutokana na sababu kuwa uhitaji wa korosho na bidhaa zake
katika soko la ndani pamoja na nje ya nchi umeendelea kuwa mkubwa. Na hii
imepelekea hapa Tanzania ufanyike utafiti na kuongeza maeneo ya uzalishaji
korosho kutoka mikoa mitano ya awali hadi kufikia zaidi ya kumi na saba.

Pamoja na umuhimu wa zao hili la korosho nchini, bado zipo changamoto mbali
mbali zinazowakabili wakulima na wadau mbalimbali katika mnyororo mzima wa zao
hili kuanzia uzalishaji mpaka uongezaji wa thamani. Hivyo, ili kutatua changamoto
hizo Serikali ya Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania, Wizara ya Kilimo kupitia
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) kituo cha Naliendele imekuwa
ikitekeleza jukumu la kufanya utafiti kwenye zao la Korosho ili kutatua changamoto

zinazowakabili wakulima na wadau wa korosho.

TARI kupitia kituo cha Naliendele pamoja na majukumu mengine ina jukumu la
kufanya utafiti kwenye zao la korosho kama ifuatavyo:-
i.  Kugundua na kuzalisha mbegu bora za korosho
ii.  Kubaini na kupendekeza njia bora za uzalishaji miche bora ya korosho
iii.  Kuanzisha mashamba ya kuzalishia vikonyo kwaajili ya kubebeshea miche
iv.  Kubaini na kupendekeza maeneo yanayofaa kwa kilimo cha korosho
v.  Kutafiti teknolojia za kilimo bora cha korosho na kupendekeza kwa wakulima

vi.  Kubaini mbinu za kudhibiti magonjwa na wadudu waharibifu wa korosho

vii.  Kugundua viuatilifu hai vya kudhibiti magonjwa na wadudu waharibifu wa
korosho
viii. ~ Kubaini wadudu rafiki wa zao la korosho na namna ya kuwatumia

ix. Kubaini mbinu za kuboresha na kufufua mashamba ya korosho
yaliyotelekezwa

X.  Kubaini na kutumia mbinu za bayoteknolojia katika kuzalisha mbegu bora za
korosho

xi.  Kufanya utafiti wa udongo na matumizi bora ya ardhi kwenye zao la korosho

xii.  Kutafiti mbinu za uongezaji thamani korosho na mabibo
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xiii. Kutoa elimu kwa maafisa ugani juu ya teknolojia zilizopendekezwa katika

kilimo cha zao la Korosho

10.2 Uzalishaji wa mbegu na miche bora za korosho

Uzalishaji wa mbegu na miche bora ya korosho inazalishwa na kituo cha TARI
Naliendele na vituo vidogo vilivyo chini ya TARI Naliendele. Vituo hivyo
vijulikanavyo kama vituo vya uendelezaji zao la korosho yaani ‘Cashewnuts
(Tandahimba), Nakayaya (Tunduru), Mkuranga (Mkuranga), Mkumba (Nachingwea),
Mtopwa (Newala) na Chambezi (Bagamoyo). Vituo hivi vilianzishwa karibu na
wakulima kwenye mikoa inayolima korosho ambayo ni Mtwara, Lindi, Pwani,
Tanga na Ruvuma. Pia mashamba ya kuzalishia mbegu za korosho yameongezwa
katika maeneo ya Lusewa na Paradiso mkoani Ruvuma, Manyoni Mkoa wa
Singida, Tumbi katika mkoa wa Tabora, Pangani na Mkinga katika mkoa wa Tanga.
Kupitia vituo hivi tumeendelea  kutoa huduma mbalimbali ambapo wadau
wanaozunguka maeneo husika huweza kutembelea vituoni na kupata elimu ya

kanuni za kilimo bora cha zao la korosho .

Aidha, ili kuhakikisha wakulima wanapata huduma kwa urahisi ikiwemo upatikanaji
wa mbegu bora, miche na elimu ya kanuni bora za kilimo cha korosho, TARI
Naliendele imeendelea kujengea uwezo wataalam mbalimbali wakiwemo wa vituo
vingine kama vile TARI Tumbi, TARI Makutupora na TARI Mikocheni ili waweze
kusaidia kutoa huduma ya kilimo bora cha korosho kwenye mashamba/ vituo vya
uendelezaji wa zao la korosho kwa kuwa vituo hivi vya TARI viko jirani na mashamba

ya korosho ya TARI Naliendele.
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Picha: Mbegu na miche bora ya korosho inayozaliwa na kituo cha TARI Naliendele,
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2.0. Kazi za program ya korosho zilizofanyika katika mwaka wa Fedha 2023/2024

Na

KAZI

MAFANIKIO

KAZI ZINAZOENDELEA

1

Uzalishaji wa

mbegu bora za

Uzalishaji
kufikia tani 59 katika msimu wa 2024/2025

wa mbegu umeongezeka na

Uzalishaji wa mbegu bora

za korosho unaendelea

korosho ukilinganisha na tani 30.38 kwa msimu wa | kwa msimu wa
2023/2024. Ongezeka hili la uzalishaji wa | 2025/2026.
mbegu ni sawa na asilimia 194.2.

2 | Uzalishaji miche | Kwa msimu huu 2024/2025 uzalishaji wa | Uzalishaji wa  miche
ya zao la | miche umeongezeka hadi kufikia miche | utaendelea kulingana na
korosho 1,350,000 ukilinganisha na miche 318,928 | mahitaji ya wakulima

kwa msimu wa mwaka 2023/2024. Ongezeka
hili la uzalishaji wa miche ni sawa na asilimia
423.2. Aidha  uzalishaji wa  miche
iliyobebeshwa yenye ukinzani na ugonjwa wa
blaiti unaendelea hadi sasa tumeshabebesha
miche 500,000 na miche itaanza kupatikana
mapema mwanzoni mwa msimu wa
2025/2026

3 Uanzishwaji na | Jumla ya ekari 40 zaidi za Mashamba mapya | Mashamba tayari
uendelezaji wa | ya kuzalisha mbegu bora za korosho | yanazalisha mbegu na
Mashamba vya | yameongezwa katika eneo la Nyangao, Lindi | yanaendelea kuhudumiwa
mbegu bora za | na sasa kufikia jumla ya ekari 403 ya
korosho mashamba ya mbegu bora za korosho.

4 | Uanzishaji wa |Jumla ya ekari 16 zenye mikorosho 432 | Kuendelea kuhudumia
Mashamba ya | zimebebeshwa kwa ajili ya kuzalisha vikonyo | mashamba haya ili
vikonyo vya | vya kuzalishia miche ya mbegu mpya kama | yazalishe vikonyo kwa ajili

mbegu mpya 8

ifuatavyo;- Naliendele ekari 4.5, Mtopwa 2,
Nanyanga 2.5, Nachingwea ekari 5 na

Tunduru ekari 2

ya kubebesha miche

yenye ukinzani na blaiti.
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Ugunduzi wa
mbegu bora za

korosho dhidi ya

Taasisi imefanikiwa kugundua aina mpya
nane (8) za zao la korosho zenye ukinzani na

ugonjwa wa blaiti. Aina hizo za Mbegu ni

Kuendelea kutunza
mikorosho mama ya aina

hizi 8

ugonjwa wa | TARIKO 1, TARIKO 2, TARIKO 3, TARIKO 4,
blaiti TARIKO 5, TARIKO 6, TARIKO 7 na TARIKO

8. Ugunduzi huu, utasaidia kupunguza

matumizi ya Viuatilifu vya magonjwa.
Utafiti wa aina | Huu ni mwaka wa 5 na takwimu zinaonesha | Kuendelea na uchunguzi
18 za mbegu |kati ya aina 18 aina tano (5) zinazaa |wa mbegu hizi katika
zinazozaa mapema. mashamba ya wakulima
mapema kwa mazingira tofauti

zinaemdelea

kufanyiwa utafiti

Aina 35 za | Huu ni mwaka wa tano, utafiti unaendelea na | Kuendelea na  utafiti

mbegu za | takwimu zinaendelea kuchukuliwa. pamoja nha kuchukua

korosho kwa ajili takwimu

ya Uzalishaji wa

mabibo

Kufanya Utafiti | Matokeo ya awali yameonesha mbolea za | Utafiti  unaendelea ili

wa Mbolea | kwenye majani, aina tatu zinafanya vizuri. | kuthibitisha na

kwenye korosho | Aidha taasisi inafanya uidhinishaji wa ufanisi | kuidhinisha ufanisi  wa
wa mbolea hizo. Na matokeo ya ufanisi huu | aina tatu za Mbolea

yatakuwa tayari musimu wa 2025/2026

zilizopendekezwa awali

214




9 | Mbinu za » Taasisi imefanikiwa kupanua wigo wa | » Kufanya utambuzi wa
kudhibiti Viambata Amilifu; ambapo viuakuvu visumbufu vipya na
magonjwa na aina ya azoxystrobin, carbendazim na kufuatilia maendeleo
wadudu propamorcarb hydrochloride ya visumbufu vya
wabharibifu vimeongezeka kwa ajili ya Magonjwa zamani katika misimu

(Blaiti na Ubwiriunga), na; ya korosho.

Viuadudu aina ya  Abamectin,

emamectin  benzoate, Imidaclopid, Kuthibitisha na
Imidaclopin, vimeongezeka kwa ajili ya kuidhinisha mbinu za
wadudu waharibifu wa korosho. kibaiolojia ikiwemo
Viuakuvu vya asili vya Wadudu aina ya viuakuvu vya
Pyrethrin vinavyotokana na Pareto, kibaiolojia
vimeonesha ufanisi mzuri wa awali (biopesticide). Pia
kwenye kudhibiti ~ Wadudu  wa biolojia-mimea
mikorosho, matokeo haya yatasaidia (botanical pesticides)
kupunguza matumizi ya Viuati unaendelea
kikemikali.

10 | Utafiti wa | Taasisi imefanikiwa kuthibitisha mbinu mbili Kuendelea na
ugonjwa wa | ambazo zimeweza kudhibiti ugonjwa wa program ya kudhibiti

Mnyauko fusari

Mnyauko Fusari; nazo ni

a. Matumizi ya viuakuvu vya kibaiolojia

jamii ya Bacillus spp., na Trichoderma
sp., vimefanikiwa kukinga mikorosho

kabla ya kushambuliwa.

. Matumizi ya Viuakuvu vya kemikali

jamii ya Carbendazim, Azoxystrobin,
Thiophanate methyl na Propamorcarb
hydrochloride vikiambatana na mbinu
ya ubebeshaji wa mikorosho

ilioathirika.

ugonjwa wa Mnyauko

Fusari katika
mashamba ya
korosho.

Kutoa elimu kwa
wakulima juu vya
matumizi ya njia za
kudhibiti ugonjwa wa

mnyauko fusari.
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11

Uongezaji
thamani
korosho

mabibo

wa

na

» Thamani ya bibo imeongezwa na
kuzalisha “Ethanol” na nyama vya
mabibo

» Utafiti wa awali wa aina mbili za
“‘Mbolea ya mabibo” ikiwemo; Mbolea
ya maji na

Mbolea ya unga

unaendelea.

» Thamani ya korosho imeongezwa kwa
kuzalisha “maziwa”, Siagi, na unga wa

korosho

» Kuendelea kuongeza

thamani ya bibo ili
kupandisha

kiwvango cha ethanol
mpaka angalau

asilimia 95. Aidha

Ujenzi wa kiwanda
chenye uwezo wa
kutafiti na kuzalisha

ethanol unahitajika.

Kuendeleza utafiti
lengo ni kupata
mbolea hai
inayotokana na
mabibo

Kuboresha kiwanda
cha Utafiti na
ubanguaji wa
korosho.
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12

Kutoa elimu ya
kilimo bora cha
zao la korosho
kwa kushirikiana
na wadau

mbalimbali

Jumla ya Maafisa ugani 928 kati ya
hao 395 ni kupitia BBT wamepewa
elimu juu ya kilimo bora cha zao la
korosho

Maafisa ugani 928 wamefundishwa
matumizi sahihi na salama ya viuatilifu
kwenye zao la korosho

Jumla ya washiriki 312 katika eneo la
mashamba ya Pamoja ya Masigati
walipata elimu juu ya matumizi sahihi
na salama ya viuatilifu

Jumla ya mashamba 42 yenye ukubwa
wa eka moja kila shamba yalitumika
kama mashamba ya mfano na kupewa
huduma ya upuliziaji wa viuatilifu
Teknolojia ya ufufuaji wa mashamba
pori imetolewa kwa kushirikiana na
halmashauri za wilaya kwa mikoa ya
Mtwara na Pwani; ambapo mashamba
19 yamefufuliwa mkoa wa Mtwara na 6

mkoa wa Pwani.

Teknolojia ya utunzaji wa mashamba
na udhibiti wa visumbufu zimetolewa
kwa kuanzisha mashamba 32 vya
mfano (Demonstration Plots): ambapo
8 kutoka Lindi, 15 Mtwara, 3 Ruvuma

na 6 Pwani

Kuendelea kutoa mafunzo
kwa wadau mbalimbali
kwa njia ya mafunzo ya
ana kwa ana, mashamba
ya mfano/darasa, na

vyombo vya habari
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Picha za huduma mbalimbali

na mashmba ya

Picha: Uongezaji thamani wa zao la korosho kupata bidhaa mbalimbali
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10.3 Changamoto

10.3.1 Mabadiliko ya Hali ya Hewa

Kituo kimeendelea kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi kwenye zao la korosho.

Kunyesha mvua kipindi cha uzalishaji wa korosho, baridi kali pamoja na masaa

machache ya kuwaka jua kwa siku vimekuwa vikichangia korosho kutokufanya

vizuri. Hata hivo kwa takwimu za mwaka huu kwa kipindi cha mwezi wa sit ana was

aba, Pamoja na kuwepo mvua na unyevu mwingi angani bado haijaleta athali

kwenye mikrosho (Jedwali Na 1).

Hali ya mazingira ya mvua na unyevu kwenye misimu ya Uzalishaji wa korosho.

Hali ya hewa

Mwezi (Juni-Septemba 2020-2024 na Juni-Julai
2025

2020 2021 2022 2023 2024 2025

Mvua za nje ya msimu (mm) 21.18 13094 [39.02 (421 [9 24.7
Unyevu angani (%) 67 70 73 70.3 |70 71
Jumla ya siku za mvua 4 8 12 11 5 6

10.3.2 Milipuko ya Magonjwa

Kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa, kumekuwa na milipuko ya magonjwa na

wadudu waharibifu ndani ya msimu wa uzalishaji wa korosho katika maeneo

mbalimbali. Magonjwa kama vile blaiti, ubwiriunga, vithiripi na ugonjwa wa chule

huwa ni changamoto kwenye zao la korosho hasa usipodhibiti.
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Picha: Mashamblizi ya ugonjwa wa ubwiriunga na wadudu waharibifu (Mbu wa

mikorosho)

10.4 Kazi zinazoendelea ni Pamoja na:-

Vi.
Vil.

viii.

Kuthibitisha na kuidhinisha ufanisi wa aina tatu za Mbolea zinazoonesha
kufanya vizuri kwa msimu wa 2025/2026

Kuzalisha mbegu bora za korosho tani 100

Kuendelea kutunza mashamba ya mbegu

Kuzalisha miche bora milioni tatu (3,000,000) ya mikorosho ikiwemo kituo cha
Masigati Manyoni mkoani Singida

Kuendeleza mashamba ya vikonyo ikiwemo mashamba ya vikonyo vya
mbegu bora 8 zilizosajiliwa mwaka jana

Kuendeleza Utafiti wa aina 35 kwa ajili ya uzalishaji wa mabibo

Kuendeleza Utafiti wa ainal8 za korosho zinazozaa mapema (early yielding)
Kufanya utambuzi wa visumbufu vipya na kufuatilia maendeleo ya visumbufu
vya zamani katika misimu ya korosho

Kuthibitisha na kuidhinisha mbinu za kibaiolojia ikiwemo viuakuvu vya
kibaiolojia (biopesticide). Pia biolojia-mimea (botanical pesticides) unaendelea
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X. Kuendelea na program ya kudhibiti ugonjwa wa Mnyauko Fusari katika
mashamba ya korosho kwa mpango ujulikanao ‘Ondoa mnyauko fusari linda
uzalishaji’

xi.  Kuendelea kusimamia program ya ‘Ondoa mapori ongeza uzalishaji’ kwa

kushirikiana na maafisa ugani wakiwemo wa BBT

xii.  Kufanya ugunduzi wa mashine rahisi ya kutenganisha bibo na korosho
karanga
xiii.  Kubaini mbinu ya kuukinga mkorosho zidi ya mabadiliko ya tabia nchi

xiv.  Kutoa elimu kwa maafisa ugani juu ya kilimo bora cha zao la korosho
xv.  Kuongeza thamani kwenye zao la korosho ikiwemo kiwango cha pombe

kwenye wine

10.5 Utekelezaji wa Miradi miwili (2) inayofadhiliwa na European Union (EU)

kwa kushirikiana na BMZ ujerumani kupitia GIZ

TARI Kituo cha Naliendele itaanza kutekeleza miradi miwili (2) kwenye zao la
korosho kama ifuatavyo:-

Mradi 1: ‘Development of Climate Resilient Pests and Diseases Management
Strategies for Improving Livelihood Standards of Cashew Growers in Tanzania and

Mozambique’

Mradi huu una malengo mahususi kama ifuatavyo;
I Kufanya utafiti Zaidi kwenye visumbufu vya wadudu na magonjwa
il. Kupata kiuatilifu hai kwa ajili ya kudhibiti magonjwa na wadudu waharibifu wa
korosho
iii. Kuwa na teknolojia ya kumwezesha mkulima kutambua visumbufu na mbinu
za kutatua changamoto hizo kwa kutumia simu ya mkononi
\2 Kutoa elimu kwa maafisa ugani angalau 1000 namna ya kutumia teknolojia ya
simu katika kutambua magonjwa na wadudu waharibifu kwenye zao la
korosho
Mradi wa 2 ‘Enhancing the Utilization of Cashew Apple for Climate Resilient,
Increased Income and Food Security of Smallholder Farmers in Tanzania and

Mozambique’
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10.6

10.7

Malengo mahususi ya mradi huu ni:-

Kuzalisha mbolea hai kwa kutumia mabibo ya korosho

Kuzalisha vyakula vyenye vitamini C kutoka kwenye mabibo ya korosho
Kushirikiana na taasisi ya Utafiti ya Msumbiji katika kuongeza thamani ya
mabibo kukaa kwa muda mrefu kabla ya kuyatumia kwa kazi mbali mbali

Utekelezaji wa Mkakati wa kuboresha Maisha ya mwananchi wa Mtwara

na Lindi kwa kufungua fursa za kilimo cha mazao ya chakula hasa Mahindi,
Mpunga na Mbogamboga ujulikanao kama ‘Beyond Cashew Crops (BCC):
A strategy to unlock food and horticultural crops opportunities in Lindi

and Mtwara regions, Tanzania’

soko la Korosho, Ufuta na Mbaaazi ambalo huwafanya waongeze kipato, bado

maendeleo yao hayatakua kwa kasi inayostahili kwani hutumia pesa nyingi kwa ajili

ya kununulia chakula hasa Mahindi na Mchele. Ili kufanikisha mkakati huu, malengo

mahususi Matano yatatekelezwa kama ifuatavyo;

Vi.

Kuainisha aina ya mbegu za Mahindi na Mpunga zinazofaa kwa Mazingira ya
Lindi na Mtwara

Kuzalisha Mbegu za Mahindi na Mpunga na mboga mboga zinazofaa kwa
mazingira ya Lindi na Mtwara na kuzisambaza kwa wakulima

Kuainisha mbolea zinazofaa kwa mazingira ya Mtwara na Lindi katika Kilimo
cha Mahindi na Mpunga na kuhamasisha matumizi yake

Kuainisha mbogamboga zinazokubalika na kupendwa kwa wakulima wa
Mtwara na Lindi

Kutambua aina ya kilimo na aina ya mazao yanayoweza kuchanganywa na
Mahindi kwa kilimo chenye tija

Kutoa elimu ya kilimo bora cha Mahindi, Mpunga na Mbogamboga
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10.8 Mwelekeo wa Msimu wa Korosho 2025/2026

Pamoja na mvua za wastani hadi juu ya wastani zilizotabiriwva na Mamlaka ya hali ya
hewa (TMA) na kunyesha hasa maeneo mengi yanayolima zao la korosho kwa
kipindi cha Novemba/Disemba 2024 mpaka April/May 2025, bado kutakuwa na
uzalishaji mzuri kwani mvua kubwa za msimu 2023/2024 bado zimefanya kiwango

cha maji kuwa kizuri kwa mazao jamii ya miti ukivemo mkorosho.

Kipindi cha kuanzia Mwezi Juni Mpaka Agosti 2025 kumekuwa na baridi zaidi
ukilinganisha na mwaka 2024. Pia mvua imenyesha kwa siku 6 ndani ya mwezi Juni
2025 ukilinganisha na siku moja kwa mwezi huo huo wa Juni kwa mwaka 2024. Hali
hii imepelekea kuchelewa kwa hatua mbali mbali za mkorosho ikiwemo kuchelewa
kuweka maua na tegu hata kwa maeneo yanayowahi. Hata hivyo kwa kipindi hiki
cha mwezi wa nane, joto limeanza kuongezeka na kupelekea mikorosho kuendelea

kutoa maua na tegu kwa wingi.

Aidha uzalishaji wa tija utategemea matumizi sahihi ya teknolojia zilizopendekezwa
kama vile matumizi sahihi na salama ya viuatilifu, matumizi ya mbegu bora na kilimo

bora cha korosho kwa ujumla.

10.9 Hitimisho

TARI Kituo cha Naliendele, kinaendelea na Shughuli mbalimbali za Utafiti wa zao la
korosho ili Kuongeza tija ya Uzalishaji. Pia tunashukuru kwa Serikali na wadau wetu
kwa mazingira wezeshi yanayotusaidia kufanikisha utafiti kwa lengo la kutatua
changamoto mbalimbali zinazowakabili wakulima pamoja na wadau wengine katika

mnyororo mzima wa zao.
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AGENDA NA 11.0 UTOAJI WA TUZO KWA WADAU MBALIMBALI
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AGENDA NA 12.0 MENGINEYO
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AGENDA NA 13.0 KUFUNGA MKUTANO
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