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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA KILIMO, WIZARA YA FEDHA, NA  

WIZARA YA VIWANDA NA BIASHARA 
 

 9 Aprili 2025                              

TANGAZO LA ZABUNI YA UENDESHAJI WA GHALA ZA MAZAO YA 
KILIMO TANZANIA 

1. UTANGULIZI  

Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala (WRRB), Mamlaka ya 
Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko (COPRA), Bodi ya Korosho 
Tanzania (CBT), Soko la Bidhaa Tanzania (TMX), na Tume ya Ushirikika 
Tanzania (TCDC) wanakusudia  kufanya upekuzi (vetting) kwa 
waendeshaji wa maghala (warehouse operators) watakaoruhusiwa 
kuendesha maghala yatakayotumika kuhifadhi na kuendesha mfumo wa 
stakabadhi za ghala kwenye mazao yote yanayosimamiwa na Taasisi 
husika yakiwemo; Korosho, Ufuta, Mbaazi, Dengu, Soya, Choroko na 
Mengineyo. 

Zoezi hili linalenga kutathmini na kubaini waendeshaji ghala wenye sifa 
stahiki ambao wanaweza kuendesha ghala kwa viwango vinavyohitajika 
ili kuhakikisha kuna ufanisi, usalama na ubora wa huduma za uhifadhi wa 
mazao ya kilimo nchini. Pindi zoezi litakapokamilika, waendesha ghala 
pekee ambao watakidhi vigezo vya upekuzi watatangazwa rasmi na 
kuruhusiwa kuomba leseni ya uendeshaji ghala kupitia Bodi ya Usimamizi 
wa Stakabadhi za ghala (WRRB) pale fursa inapojitokeza. Aidha, 
waendesha ghala ambao wana mikataba hai na kushindwa kufikia vigezo 
vilivyowekwa, mikataba yao itasitishwa mara moja. Taratibu zitafuatwa na 
taratibu za kutafuta mwendesha ghala mwingine zitafuatwa.  
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2. VIGEZO/SIFA KWA MWOMBAJI  

Mwombaji mwenye nia ya kuendesha ghala anatakiwa awe na sifa/vigezo 
vifuatavyo;  

i. Awe na uzoefu usiopungua miaka mitano (5) katika uendeshaji wa 
ghala la kuhifadhi mazao ya kilimo na kupata daraja linalostahili kwa 
mujibu wa viwango vilivyowekwa na WRRB. Aidha Kampuni zenye 
uzoefu wa miaka michache zitafanyiwa upekuzi ili kujiridhisha 
kuhusu uwezo wao; 

ii. Awe na uwezo wa kuhifadhi na kusimamia mazao kwa kuzingatia 
viwango vya usalama wa chakula na ubora wa mazao; 

iii. Awe na nyaraka  zinazo onesha uwezo wa kifedha wa kuendesha 
ghala, ikiwa ni pamoja na kuweka kinga ya dhamana itakayoendana 
na kiasi cha mazao atakayokuwa anahifadhi. Kiwango cha chini cha 
dhamana itakayowekwa kwa waendesha ghala kitakua ni fedha 
Taslim Tsh. 50,000,000 au kulingana na thamani ya zao na ukubwa 
wa ghala;  

iv. Awe na uwezo wa kuwekeza katika miundombinu na teknolojia za 
kisasa za kuhifadhi mazao kulingana na mahitaji yaliyoainishwa 
kwenye miongozo mbali mbali ya uhifadhi wa mazao; 

v. Awe na mpango wa uendeshaji wa ghala unaoonyesha usimamizi 
wa hesabu, ufuatiliaji wa bidhaa na hatua za kudhibiti upotevu wa 
mazao; 

vi. Awe na mtumishi mwenye vyeti vya kitaaluma katika masuala ya 
hifadhi, ubora na usimamizi wa ghala; 

vii. Awe na uzoefu wa kushirikiana na taasisi za serikali au sekta binafsi 
katika uendeshaji wa ghala; 

viii. Asiwe na historia mbaya katika shughuli za uendeshaji ghala nchini; 
na 

ix. Awe na sifa nyingine zote zilizowekwa kwa mujibu wa Sheria ya 
Usimamizi wa Stakabadhi za ghala. 

3. UTARATIBU WA KUWASILISHA MAOMBI  

Mwombaji mwenye nia ya kuendesha ghala la mazao tajwa 
anakaribishwa kuwasilisha taarifa zake kwa njia ya maandishi 
zikijumuisha: 

i. Wasifu wa kampuni; 
ii. Taarifa za Wakurugenzi wa Makampuni;  
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iii. Taarifa za menejimenti ikiwemo meneja ghala pamoja na vyeti 
vyake vya kitaaluma; 

iv. Nyaraka za usajili na leseni ya kampuni; 
v. Ushahidi wa uzoefu wa uendeshaji ghala; 
vi. Ripoti za kifedha na mpango wa uendeshaji wa ghala; 
vii. Ushahidi wa uwezo wa kifedha itakayotumika kwenye kinga 

ya dhamana. (Taarifa za Kibenki ikiwemo dhamana ya benki 
‘bank guarantee’ ziwe tayari kuwasilishwa zitakapohitajika); 

viii. Taarifa ya uwekezaji unaokusudiwa katika kuendeleza 
biashara ya uhifadhi na uendeshaji ghala kitaalam; na 

ix. Maombi yaonyeshe aina ya mazao ambayo yanayotarajiwa 
kusimamiwa pamoja na mikoa husika. 

 

Taarifa hizi ziwasilishwe kupitia barua pepe: 

Kichwa cha Habari : Zabuni ya kuendesha maghala ya mazao ya kilimo 
Anuani:  info@wrrb.go.tz, nakala itumwe ushirika@ushirika.go.tz.   

 

Mwisho wa kuwasilisha maombi ni tarehe 25/04/2025. 

 

Imetolewa na 
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