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                                       BODI YA KOROSHO TANZANIA  

 

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI (PRESS RELEASE) 

 UFAFANUZI JUU YA HABARI ILIYOTOLEWA NA GAZETI LA JAMHURI LA 

TAREHE 15 – 21 APRILI, 2025 JUU YA WAKULIMA WA KOROSHO 

KUSAMBAZIWA VIUATILIFU VILIVYOKWISHA MUDA WA MATUMIZI 

 

Msimu wa mwaka 2024/2025 Bodi ya Korosho Tanzania (CBT) kwa niaba ya Serikali iliratibu 

usambazaji wa viuatilifu vya ruzuku vya zao la korosho ambavyo ni sulphur ya unga tani 

41,263 na viuatilifu vya maji lita 2,689,581 kwa wakulima kwa ajili ya kudhibiti magonjwa na 

wadudu waharibifu wa zao la korosho nchini. Kati ya viuatilifu hivyo lita 4,500 za Sky Plus 

550EC vyenye viambata amilifu (Active ingredients) profenofos 50g/l +cypermethrin 50g/l 

vilisambazwa katika Mkoa wa Katavi kwa ajili ya kutumika mwaka 2024.  

Hata hivyo, kupitia zoezi la tathmini ya usambazaji wa pembejeo kwa msimu wa mwaka 2024; 

CBT iliweza kubaini kiasi cha viuatilifu vya sky plus ambavyo vimeisha muda wake wa 

matumizi mwezi Machi, 2025 kubaki kinyume na matarajio kwamba wakulima wangevitumia 

msimu wa mwaka 2024. Hii ni kutokana na ukweli kwamba kila mwaka viuatilifu vipya 

hununuliwa na kusambazwa kwa wakulima kwa ajili ya kutumika katika msimu wa mwaka 

husika. Kufuatia hali hiyo wakulima walielekezwa kutovitumia wakati huku Bodi ikiendelea na 

utaratibu wa kuvikusanya viuatilifu hivyo ili kutoa fursa ya kusambazwa kwa viuatilifu vingine 

vipya ambavyo viko ndani ya muda wa matumizi kwa ajili ya msimu wa mwaka 2025. Zoezi la 

ukusanyaji wa viuatilifu hivyo tayari lilishaanza na linatarajiwa kukamilika ndani ya mwezi 

Aprili, 2025 ili kutoa nafasi ya kusambaza viuatilifu vingine vya ruzuku kwa ajili ya msimu wa 

mwaka huu wa 2025. Hii ni kwa kuzingatia Kalenda ya Zao la Korosho kwamba sehemu 

kubwa ya wakulima wa Mkoa wa Katavi wanatarajia kuanza upuliziaji wa mikorosho kuanzia 

mwezi Mei, 2025.  

Rai kwa wakulima wa korosho nchini, CBT inapenda kuwasihi na kuwasisitiza wakulima wote 

wa zao la korosho nchini kuhakikisha kuwa wapatapo mgawo wa viuatilifu kuhakikisha kuwa 

wanavitumia ndani ya msimu husika ili kuepuka kubaki navyo na hatimaye kufikia ukomo wa 

muda wake wa matumizi. Hii ni kutokana na ukweli kwamba kila mwaka Serikali hupanga 

bajeti ya kununua viuatilifu vipya kwa ajili ya kuwasambazia wakulima ili wavitumie ndani ya 

msimu wa mwaka husika. Serikali inawasambazia wakulima viuatilifu vyenye ruzuku ya 100% 

ikiwa ni miongoni mwa jitihada za kuwapunguzia gharama na kuwaongezea faida/kipato 

kutoka kwenye kilimo cha zao la korosho. 
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Picha Na. 01: Afisa wa Bodi ya Korosho Tanzania akiendelea na ukusanyaji wa Kiuatilifu aina 

ya Sky Plus 550EC ambacho kimeisha muda wake wa matumizi kutoka kwa wakulima wa 

korosho wa Mkoa wa Katavi. 

 

 

 

Kuhusu Upatikanaji wa Soko la Uhakika 

Serikali inatambua changamoto ya masoko ya korosho ghafi hususani kutoka maeneo mapya 

yaliyoanza uzalishaji. Hii inatokana na uzalishaji mdogo kwa kuwa maeneo hayo ni mapya na 

kiwango cha uzalishaji bado kipo chini.  Katika kupata ufumbuzi wa changamoto hii; Serikali 

kupitia Bodi ya Korosho Tanzania imekuwa ikihakikisha kwamba inawatafutia masoko ikiwa ni 

pamoja na kuuza mazao hayo kupitia maeneo mengine yenye uzalishajj mkubwa ili kuongeza 

ushindani. Aidha, Bodi imeendelea kutoa elimu ya kuongeza thamani zao la korosho kwa 

wakulima na wabanguaji wa korosho ili kuongeza wigo wa kuuza korosho zilizobanguliwa 

pamoja na bidhaa zingine zitokanazo na korosho. Mathalani, katika msimu wa 2024/2025 na 

2023/2024 baadhi ya wakulima wa mikoa mipya wamenufaika na bei nzuri ya korosho zao 

kutokana na kuhamasika kukusanya korosho ghafi kupitia mfumo wa stakabadhi ghalani na 

kuziuza kwa pamoja na kuongeza thamani kwenye viwanda vidogo vilivyopo Katavi na 

Manyoni. 

Changamoto ya Huduma za Ugani 

Maeneo mapya yanayolima korosho yamekuwa na changamoto ya wakulima kutokuwa na 

elimu ya kutosha juu ya kanuni za kilimo bora cha korosho. Katika jitihada za kutatua 

changamoto hiyo Bodi ya Korosho imeanzisha Tawi Mkoani Katavi ili kusogeza huduma za 

usimamizi karibu na wakulima. Aidha, Bodi inao wataalamu wa kilimo ambao wamekuwa 

wakishirikiana na maafisa kilimo wa Halmashauri husika. Bodi itaendelea kuimarisha huduma 

ya utoaji wa elimu kwa wakulima wa korosho Mkoani Katavi ili wakulima waweze kunufaika 

na zao hilo ipasavyo. 

 

Imetolewa na:- 

 

MKURUGENZI MKUU 

BODI YA KOROSHO TANZANIA 
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