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TAFSIRI YA BAADHI YA VIFUPISHO VYA MANENO YALIYOTUMIKA 

 

Katika Mwongozo huu, maneno yafuatayo yanatafsiriwa kama ifuatavyo:- 

‘‘CORECU Ltd’’ Chama Kikuu cha Ushirika kutoka Mkoa wa Pwani (Coast 

Region Cooperative Union Limited). 

‘‘KCJE Ltd’’  Mradi wa Pamoja ujulikanao kwa jina la Korosho Cooperative 

Joint Enterprise Limited (KCJEL) ulioanzishwa na Vyama 

Vikuu vya Ushirika ambavyo ni MAMCU Ltd, TANECU Ltd, 

TAMCU Ltd, CORECU Ltd, RUNALI Ltd na LMCU Ltd kwa 

ajili ya ununuzi wa pembejeo, mabomba na magunia na 

kusambaza kwa wakulima nchini. 

‘‘LMCU Ltd’’ Chama Kikuu cha Ushirika cha Wilaya za Lindi na Kilwa (Lindi 

Mwambao Cooperative Union Limited) kutoka Mkoa wa Lindi. 

‘‘MAMCU Ltd’’ Chama Kikuu cha Ushirika cha Wilaya za Mtwara, Masasi na 

Nanyumbu (Masasi Mtwara Cooperative Union Limited) 

kutoka Mkoa wa Mtwara. 

‘‘Mwongozo’’ Mwongozo wa usambazaji wa pembejeo, magunia na 

mabomba katika zao la korosho nchini kwa msimu wa mwaka 

2025/2026 unaotolewa chini ya Sheria ya Tasnia ya Korosho 

Na. 18 ya Mwaka 2009 na Kanuni zake za Mwaka 2010. 

‘‘RUNALI Ltd’’ Chama Kikuu cha Ushirika kutoka Wilaya za Ruangwa, 

Nachingwea na Liwale (Ruangwa Nachingwea and Liwale 

Cooperative Union Limited) kutoka Mkoa wa Lindi. 

‘‘Sheria’’ Sheria ya Tasnia ya Korosho Na. 18 ya Mwaka 2009. 

‘‘TACACU Ltd’’ Chama Kikuu cha Ushirika kutoka Mkoa wa Tanga (Tanga 

Cashewnut Cooperative Union Limited). 

‘‘TAMCU Ltd’’ Chama Kikuu cha Ushirika kutoka Wilaya ya Tunduru 

(Tunduru Agricultural Marketing Cooperative Union Limited) 

Mkoa wa Ruvuma. 

‘‘TANECU Ltd’’ Chama Kikuu cha Ushirika cha Wilaya za Tandahimba na 

Newala (Tandahimba and Newala Cooperative Union Limited) 

kutoka Mkoa wa Mtwara. 

‘‘TPHPA’’  Mamlaka ya Udhibiti wa Afya ya Mimea na Viuatilifu Tanzania 

(Tanzania Plant Health and Pesticides Authority).  
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‘‘Wazabuni’’ Makampuni yaliyoshinda zabuni ya kusambaza pembejeo, 

magunia na mabomba nchini ambayo yamefunga mkataba na 

KCJE Ltd kwa ajili hiyo. 

‘‘CBT’’ Bodi ya Korosho Tanzania (Cashewnut Board of Tanzania). 
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DIBAJI 

Zao la korosho ni miongoni mwa mazao ya mkakati hapa nchini yanayoliingizia Taifa 

fedha nyingi za kigeni. Kwa mujibu wa ripoti zinazotolewa na Benki Kuu ya Tanzania 

(BoT); mwaka 2022/2023 korosho ililiingizia Taifa Dola za Marekani Milioni 181, 

mwaka 2023/2024 Dola za Marekani Milioni 221 na mwaka 2024/2025 Dola za 

Marekani Milioni 584. Kwa kuzingatia umuhimu huu, katika msimu wa mwaka 

2025/2026, Serikali imepanga kuendelea kutoa ruzuku ya asilimia 100 kwa viuatilifu 

vitakavyosambazwa na Mradi wa Pamoja wa Vyama Vikuu vya Ushirika (KCJEL) na 

ruzuku ya asilimia 50 kwa upande wa mabomba. Lengo la mpango huo ni kuongeza 

tija na uzalishaji wa korosho ghafi na hatimaye kuleta manufaa ya kipato kwa 

wakulima na Taifa kwa ujumla. 
 

Utayarishaji wa mwongozo huu umejumuisha maoni ya wadau katika mnyororo wa 

thamani wa zao la korosho nchini ikiwemo Mamlaka za Serikali ngazi ya Mikoa na 

Wilaya, Taasisi za Serikali, Vyama Vikuu vya Ushirika na Wakulima. Aidha, Sera, 

Mikakati na Mipango ya Taifa ilizingatiwa katika maandalizi hayo ikiwa ni pamoja na 

Dira ya Maendeleo ya Taifa (Tanzania Development Vision - TDV); Mpango wa 

Taswira ya Muda Mrefu wa Taifa (Long Term Perspective Plan - LTPP); Mpango wa 

Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano (Third Five Year Development Plan - 

FYDP III 2021/22-2025/26); Sera ya Taifa ya Kilimo ya 2013; Sera ya Maendeleo ya 

Ushirika; Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (Agricultural 

Sector Development Program Phase II – ASDP II 2017/18 - 2027/28); Mkakati wa 

Tasnia ya Korosho Nchini 2023/2024 – 2029/2030 (Cashewnut Industry Strategy 

2023/2024 – 2029/2030) na Ilani ya CCM  ya Uchaguzi Mkuu ya mwaka 2020. 

Aidha, Sheria ya Tasnia ya Korosho Na. 18 ya Mwaka 2009 (The Cashewnut 

Industry Act No. 18, 2009), Sheria ya Afya ya Mimea na Viuatilifu Na. 4 ya Mwaka 

2020 imezingatiwa. 
 

Vilevile, Mwongozo huu umezingatia mipango na programu za kikanda na kimataifa 

zinazohusu sekta ya kilimo ikiwemo Programu Kabambe ya Kuendeleza Sekta ya 

Kilimo Afrika (CAADP, 2015-2025); Malengo ya Maendeleo Endelevu (Sustainable 

Develepment Goals-SDGs) pamoja na itifaki na mikataba mbalimbali ambayo nchi 

imeridhia kuhusu matumizi salama ya viuatilifu kwa afya ya wanyama, mimea na 

mazingira (Mkataba wa Rotterdam na Stockholm).  
  

Pia, Mwongozo huu umezingatia vipaumbele vya Wizara ya Kilimo ambavyo ni 

kuongeza tija na kuweka mkazo kwenye utafiti utakaozingatia ugunduzi wa aina za 

mbegu bora na mbinu bora za kilimo; kuongeza uzalishaji na usambazaji wa mbegu 

bora; kuimarisha huduma za ugani; kuimarisha kilimo cha umwagiliaji; kuimarisha 

upatikanaji wa masoko ya mazao ya kilimo; kuimarisha kilimo anga kwa ajili ya 

kudhibiti visumbufu; na kuimarisha mifumo ya upatikanaji wa mitaji.   
  

Hivyo, ni matumaini yetu kuwa utekelezaji wa Mwongozo huu utakuwa shirikishi na 

utaleta manufaa yaliyokusudiwa kwa wadau wote katika Tasnia ya Korosho hapa 

nchini. 
 

Natanguliza shukrani kwa ushirikiano. 

                 
Francis Alfred  

     MKURUGENZI MKUU 

         Tarehe 17th April, 2025 
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1.0 UTANGULIZI  

Bodi ya Korosho Tanzania (CBT) kwa kushirikiana na Mamlaka za Serikali ngazi ya 

Mikoa, Wilaya na Mamlaka za Serikali za Mitaa Tume ya Maendeleo ya Ushirika 

Pamoja na Taasisi nyingine zikiwemo Umma na zile binafsi na zilizopo kwenye 

mnyororo wa thamani wa zao la korosho hapa nchini, wakulima na wadau wengine 

wanaendelea na maandalizi ya uzalishaji wa korosho msimu wa mwaka 2025/2026. 

Katika msimu wa mwaka 2025/2026 kama ilivyokuwa msimu wa mwaka 2024/2025, 

Serikali itaendelea kutoa ruzuku kwenye pembejeo zilizonunuliwa na Mradi wa 

Pamoja wa Vyama Vikuu vya Ushirika. Shabaha ya utoaji wa ruzuku kwenye 

pembejeo za korosho kwa wakulima ni kumpunguzia mkulima gharama za uzalishaji 

wa korosho. Hata hivyo ifahamike kwamba ‘‘Endapo itatokea pembejeo 

zinazotolewa kwa ruzuku kutokidhi mahitaji ya mkulima hususani mkulima 

mkubwa; mkulima husika anakumbushwa kuweka akiba ya fedha kwa ajili ya 

kununua viuatilifu vinavyopungua sokoni’’.  

  
2.0 MWENENDO WA USAMBAZAJI WA PEMBEJEO NA UZALISHAJI  

Pembejeo za kilimo cha korosho hususani viuatilifu na mabomba katika zao la 

korosho ni muhimu ili kuwawezesha wakulima kuongeza tija na uzalishaji wa 

korosho ghafi nchini. Kwa misimu ya nyuma kabla ya msimu wa mwaka 2018/2019, 

Serikali ilitoa ruzuku ya asilimia hamsini (50%) ya pembejeo na mabomba isipokuwa 

msimu wa 2017/2018 ambapo pembejeo zilitolewa bila malipo kwa wakulima. 

Kuanzia msimu wa mwaka 2018/2019, Serikali haikutoa ruzuku na hivyo wakulima 

walijigharamia kwa kujipatia pembejeo na mabomba kutoka kwa wasambazaji 

waliokuwepo sokoni. Wakulima walinunua pembejeo hizo kwa fedha taslimu au 

mkopo ambao hata hivyo urejeshaji wake haukuwa wa kuridhisha. Mathalani; msimu 

wa 2018/2019 hadi msimu wa 2020/2021 Bodi ya Korosho Tanzania, Vyama Vikuu 

vya Ushirika na Mabenki walikopesha pembejeo kwa wakulima na mikopo hiyo 

haikuweza kurejeshwa kwa wakati.  

Utaratibu wa wakulima kujigharamia pembejeo ulionekana kutoleta matokeo chanya. 

Hii ni kutokana na wakulima wengi kutokuwa na fedha za kununua pembejeo za 

kutosha kudhibiti visumbufu vya zao la korosho. Kumbukumbu zilizopo Bodi ya 

Korosho Tanzania zinaonesha kuwa uzalishaji wa korosho ghafi nchini ulipungua 

kutoka tani 313,826 msimu wa 2017/2018 hadi tani 210,787 msimu wa 2020/2021 

kutokana na wakulima kushindwa kudhibiti visumbufu vya zao la korosho.  

  

Uamuzi wa Serikali ya Awamu ya Sita kurejesha mfumo wa ruzuku kwenye 

pembejeo na mabomba katika zao la korosho nchini kuanzia msimu wa 2021/2022 

uliwezesha uzalishaji wa korosho ghafi kuongezeka kutoka tani 210,787 msimu wa 

2020/2021 hadi tani 528,263.820 msimu wa 2024/2025 sawa na ongezeko la 

asilimia 250.61. Jedwali Na. 01 linaonesha mwenendo wa matumizi ya pembejeo na 

uzalishaji wa korosho ghafi nchini kuanzia msimu wa 2012/2013 hadi msimu wa 

2024/2025.  
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Jedwali Na. 01: Mwenendo wa Matumizi ya Pembejeo na Uzalishaji wa Korosho 

Ghafi Nchini kuanzia Msimu wa 2012/2013 hadi Msimu wa 2024/2025 

Msimu Viuatilifu vya Maji 
Sulphur ya Unga 

(Tani) 

Uzalishaji wa Korosho 

Ghafi (Tani) 

2012/2013                 182,230                      5,000                               127,947 

2013/2014                 346,300                      5,000                               129,823 

2014/2015                 300,000                      8,000                               198,114 

2015/2016                 160,000                    10,000                               155,245 

2016/2017                 255,000                    15,000                               265,238 

2017/2018                 310,000                    18,000                               313,826 

2018/2019                 339,009                    12,352                               225,154 

2019/2020                 448,258                      8,610                               232,682 

2020/2021                 182,438                      8,731                               210,787 

2021/2022              1,497,354                    13,562                               240,158 

2022/2023              2,683,682                    15,014                               187,849 

2023/2024 1,989,238 39,275 310,787 

2024/2025 2,689,581 41,263 528,264 

NB: Msimu wa 2024/2025 takwimu za uzalishaji wa korosho ghafi ni kwa mujibu 

taarifa zilizokusanywa hadi tarehe 14 Aprili, 2025.  

 

3.0 MADHUMUNI YA MWONGOZO  

Madhumuni ya mwongozo huu ni kutoa maelekezo juu ya utaratibu wa usambazaji 

wa pembejeo na mabomba kwa wakulima wa korosho msimu wa 2025/2026 ikiwa ni 

pamoja na kuainisha majukumu ya kila mdau kwenye zoezi hilo. 

 

4.0 MBINU ZILIZOTUMIKA KUTAYARISHA MWONGOZO  

Mbinu mseto zimetumika katika kufanikisha maandalizi ya Mwongozo huu ikiwa ni 

pamoja na mapitio ya Mwongozo uliotumika msimu wa mwaka 2024/2025 sanjari na 

ushirikishaji wa taasisi za umma na zile za binafsi pamoja na wadau wengine katika 

mnyororo wa thamani wa zao la korosho hapa nchini zikiwemo Sekretarieti za Mikoa; 

Mamlaka za Serikali za Mitaa; Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) Kituo cha 

Naliendele; Mamlaka ya Udhibiti wa Afya ya Mimea na Viuatilifu Tanzania (TPHPA); 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC); Vyama Vikuu vya Ushirika 

(Unions) na Mradi wa Pamoja ya Vyama Vikuu vya Ushirika (KCJEL). Hivyo, ni 

matumaini ya Serikali kuwa utekelezaji wa Mwongozo huu utakuwa shirikishi na 

utaleta manufaa yaliyokusudiwa kwa Tasnia ya Korosho hapa nchini. 
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5.0 MNYORORO WA USAMBAZAJI WA PEMBEJEO ZA RUZUKU ZA ZAO LA 

KOROSHO NCHINI 

  

Kielelezo Na. 01 hapa chini kinaonesha mnyororo wa usambazaji wa pembejeo za 

ruzuku za zao la korosho nchini hadi ngazi ya mkulima.  

 
Kielelezo Na. 01: Mfumo wa usambazaji wa pembejeo za ruzuku za zao la 

korosho nchini hadi ngazi ya mkulima. 

 

Ununuzi wa pembejeo za ruzuku za zao la korosho kwa ajili ya msimu wa 2025/2026 

umefanywa na Mradi wa Pamoja ya Vyama Vikuu vya Ushirika chini ya uratibu wa 

Bodi ya Korosho Tanzania. Vyama vinavyounda mradi huo ni MAMCU Ltd na 

TANECU Ltd kutoka Mkoa wa Mtwara, RUNALI Ltd na LMCU Ltd kutoka Mkoa wa 

Lindi, TAMCU Ltd kutoka Mkoa wa Ruvuma na CORECU Ltd kutoka Mkoa wa 

Pwani. Mradi unatekeleza shughuli zake hususani uagizaji wa pembejeo kwa 

kuzingatia taratibu, miongozo, kanuni na sheria zilizopo nchini chini ya usimamizi wa 

karibu wa CBT, TCDC, TARI Naliendele na TPHPA. 

  

6.0 UDHIBITI WA UBORA WA PEMBEJEO  

Udhibiti wa ubora wa pembejeo unazingatia taratibu, miongozo, kanuni na sheria 

zilizopo nchini. Aidha, kwa lengo la kujiridhisha na ubora wa pembejeo kabla ya 

kusambazwa kwa wakulima, Bodi ya Korosho Tanzania itachukua sampuli kwa kila toleo 

(Batch No.) la viuatilifu na kupeleka kupimwa TPHPA. Ni pembejeo zitakazokidhi 

viwango stahiki vya ubora tu ndizo zitakazosambazwa kwa wakulima na zile 

zitakazokuwa chini ya kiwango hazitasambazwa kwa wakulima na badala yake 

zitarejeshwa kwa wazabuni husika mwishoni mwa msimu ili sheria iweze kuchukua 

mkondo wake. 

 

Sambamba na hilo, Bodi ya Korosho Tanzania kwa kushirikiana na TARI Naliendele na 

Halmashauri kupitia maafisa kilimo wa BBT Korosho na maafisa ugani wa Kata itateua 

shamba la mfano kwa kila kijiji litakalotumika kama shamba darasa. Mashamba ya 
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mfano yatatumia pembejeo za ruzuku zinazosambazwa kwa wakulima katika msimu wa 

2025/2026 kwa ajili ya kuonesha kwa vitendo juu ya matumizi sahihi na salama ya 

viuatilifu. 

 

7.0 GHALA KUU ZA PEMBEJEO  

Ili kupunguza gharama za usafirishaji kutoka ghala kuu kwenda kwa wakulima, ghala 

kuu zimeandaliwa kwenye Mkoa wa Mtwara ambapo zitakuwa katika Halmashauri za 

Mtwara Mikindani, Tandahimba na Masasi Mji; Mkoa wa Lindi zitakuwa kwenye 

Manispaa ya Lindi; Mkoa wa Pwani zitakuwa Halmashauri ya Kibiti na Mkoa wa Ruvuma 

zitakuwa katika Halmashauri ya Tunduru. Ghala Kuu zote zitakuwa chini ya uendeshaji 

wa Meneja Dhamana aliyepewa kazi hiyo na KCJEL chini ya uratibu na usimamizi wa 

CBT.  

 

Ghala Kuu za Mtwara Mikindani, Tandahimba na Masasi Mji zitapokea na kuhifadhi 

pembejeo za Mkoa wa Mtwara; Ghala Kuu la Manispaa ya Lindi litapokea na kuhifadhi 

pembejeo za Mkoa wa Lindi; Ghala Kuu la Tunduru Mjini litapokea na kuhifadhi 

pembejeo za Mikoa ya Ruvuma, Njombe, Mbeya na Songwe; na Ghala Kuu la Kibiti 

Mjini litapokea na kuhifadhi pembejeo za Mikoa ya Pwani, Tanga na mikoa mipya 

iliyobakia.  

  

8.0 USAFIRISHAJI WA PEMBEJEO  

Wazabuni wa pembejeo watasafirisha pembejeo hadi kwenye ghala kuu kadri 

watakavyoelekezwa na KCJE Ltd kwa kushirikiana na CBT. Jukumu la kusafirisha 

pembejeo kutoka ghala kuu kwenda AMCOS kwa mikoa ya asili na mikoa mipya 

litakuwa chini ya KCJEL kwa kushirikiana na Vyama Vikuu vya Ushirika na CBT.  

  
9.0 MFUMO WA KIDIJITALI WA UGAWAJI WA PEMBEJEO  

Mfumo utakaotumika kugawa viuatilifu kwa wakulima msimu wa 2025/2026 ni Mfumo wa 

Usambazaji wa Pembejeo za Kilimo (Agriculture Input Subsidy System - AISS) uliopo 

Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA). Kupitia mfumo huo, wadau muhimu 

wakiwemo wakulima, maafisa kilimo wa BBT Korosho, AMCOS, Vyama Vikuu vya 

Ushirika, Sekretarieti za Mikoa, Halmashauri na CBT watasajiliwa. Aidha, mfumo huo 

utaratibu usambazaji na ugawaji wa pembejeo kwa wakulima kupitia QR code za 

kielektroniki.  

  

10.0 USAJILI WA VITUO VYA KUGAWA PEMBEJEO  

Bodi ya Korosho Tanzania kwa kushirikiana na Sekretarieti za Mikoa, Halmashauri na 

Vyama Vikuu vya Ushirika itasajili AMCOS zitakazotumika kupokea na kugawa 

pembejeo kwa wakulima. AMCOS hizo ni zile zenye ghala zinazokidhi viwango na pia 

miundombinu ya barabara inayofikika kwa urahisi pamoja na upatikanaji wa mtandao wa 

internet. Aidha, ili kuwa na ufanisi katika zoezi la usambazaji na ugawaji wa viuatilifu kwa 

wakulima; AMCOS zinashauriwa kutenga ghala maalum kwa ajili ya kupokea na kugawa 

viuatilifu tofauti na yale yanayotumika kwenye ukusanyaji na uuzaji wa mazao ya ufuta 

na mbaazi. 
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10.1. UTARATIBU WA UGAWAJI WA PEMBEJEO 

 

10.2. Usajili/Uhuishaji wa Kanzidata ya Wakulima wa Korosho 

Ugawaji wa pembejeo kwa wakulima utafanyika kwa wale watakaokuwa wamehuisha 

taarifa zao au kusajiliwa (Endapo ni mkulima mpya) msimu wa 2025/2026 kupitia njia 

mojawapo kati ya hizi zifuatazo:- 

i. Mfumo wa AISS kupitia CBT Tool App. App hiyo itakuwa na taarifa muhimu 

ikiwemo idadi wa mikorosho, ukubwa wa shamba na picha ya mkulima na 

hatimaye kutoa namba ya mkulima (Farmer Identification Number – Farmer ID) 

itakayotumika kumtambua mkulima atakayepokea pembejeo kupitia Neno Siri la 

Maramoja (One Time Password (OTP)); na  

ii. Kupitia Kitabu/Daftari Maalumu la Usajili kwa Wakulima kwa Mikoa ambayo 

haijafikiwa na zoezi la usajili kwa kutumia mfumo kidijitali.  

  

MUHIMU: Namba ya Mkulima pamoja na OTP itatumika kama utambulisho wa 

mkulima wakati wa kupata huduma ya pembejeo za ruzuku za korosho msimu wa 

mwaka 2025/2026.  

  

10.3. Mgao na Ugawaji wa Pembejeo kwa Wakulima  

Mgao wa pembejeo za ruzuku hususani viuatilifu utazingatia takwimu za usajili wa 

wakulima ambazo ni idadi ya miti ya mikorosho iliyohuishwa kwenye kanzidata. Hata 

hivyo, kutokana na mahitaji halisi ya pembejeo kwa wakulima kutoendana na mpango 

wa ruzuku wa Serikali, uwiano kutoka kwenye takwimu hizo utatumika kuandaa mgao 

halisi wa viuatilifu kwa mkulima mmoja mmoja kwa kuzingatia idadi ya mikorosho kama 

ilivyotajwa hapo juu.   

  

Kwa mantiki hiyo, wakulima wanakumbushwa kwamba ruzuku inayotolewa na 

Serikali ni mchango katika kumpunguzia mkulima gharama za kuzalisha korosho 

nchini. Kila mkulima anapaswa kuweka akiba ya fedha kwa ajili ya shughuli za 

maandalizi ya shamba la mikorosho ikiwemo kununua viuatilifu sokoni vya 

kutosheleza mahitaji yake halisi.  

 

Kwa upande wa utaratibu wa ugawaji, mkulima atatakiwa kwenda kwenye AMCOS 

iliyopo ndani ya kata anapoishi kwa ajili ya kupokea mgao akiwa na Namba ya 

Utambulisho wa Mkulima (Farmer Identification Number – Farmer ID) pamoja na 

Kitambulisho cha Mpiga Kura au Kitambulisho cha Utaifa (NIDA) au Leseni ya 

Udereva kwa ajili ya uhakiki wa taarifa za mkulima kabla ya kukabidhiwa mgao wake. 

Kwa wakulima wasio na kitambulisho watatakiwa kupata barua ya utambulisho kutoka 

Ofisi ya Mtendaji wa Kijiji/Mtaa anaoishi kwa ajili ya kumtambulisha ili aweze kupatiwa 

huduma ya pembejeo. Inasisitizwa mkulima kufika mwenyewe kuchukua mgao wake wa 

viuatilifu. Hivyo hairuhusiwi mkulima kumchukulia mkulima mwenzake mgawo wa 

viuatilifu. 

 

Mgawaji wa viuatilifu katika AMCOS chini ya usimamizi wa afisa kilimo wa BBT Korosho 

na afisa ugani wa kata; atatakiwa kuhakiki namba ya mkulima kabla ya kumpatia huduma 

na baada ya kujiridhisha kuwa taarifa zake zinaendana na zile zilizopo kwenye 

kitambulisho cha NIDA au Mpiga Kura au Barua ya Utambulisho kutoka Ofisi ya 

Kijiji/Mtaa. Kisha ataingiza namba ya mkulima kwenye mfumo na mkulima atapata 

ujumbe mfupi papo hapo (One Time Password – OTP) ukimtaka kuweka nywila au neno 
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la siri kwenye simu yake ili kukiri na kukamilisha taratibu za kupata mgao wake. Kwa 

mkulima ambaye namba yake ya simu itakuwa imekosewa atatakiwa kumweleza Afisa 

kilimo wa BBT korosho kwa ajili ya kurekebisha taarifa zake kwenye mfumo.  

 

MUHIMU: Ikumbukwe kuwa mkulima asiye na namba ya simu (Line) hataweza 

kupata mgao wake wa pembejeo.  

  

11.0 JINSI USAMBAZAJI NA UGAWAJI WA PEMBEJEO ULIVYO  

Usambazaji na ugawaji wa pembejeo za ruzuku za zao la korosho kwa mfumo wa 

kidijitali katika msimu wa mwaka 2025/2026 utazingatia utaratibu ufuatao: - 

 

i. Wazabuni wataingiza pembejeo nchini kwa mujibu wa mikataba baina yao na KCJE 

Ltd. Pembejeo hizo zitawasilishwa kwenye ghala kuu zilizopo mikoa ya Mtwara, 

Lindi, Pwani na Ruvuma ambazo zipo chini ya usimamizi wa Meneja Dhamana wa 

Kampuni ya ACE Global Depository (Tanzania) Ltd; 

ii. Bodi ya Korosho Tanzania kwa kushirikiana na Vyama Vikuu vya Ushirika na 

Halmashauri husika zitasajili AMCOS za ugawaji wa pembejeo kwa wakulima; 

iii. Wakulima watasajiliwa kwenye kanzidata ya kielektroniki na kupatiwa namba za 

utambulisho ambazo watazitumia kupata huduma ya pembejeo kwenye ghala za 

AMCOS;  

iv. Mradi wa Pamoja kwa kushirikiana na Vyama Vikuu vya Ushirika vitasafirisha 

pembejeo kutoka ghala kuu kwenda AMCOS; 

v. AMCOS chini ya usimamizi wa Afisa Kilimo wa BBT Korosho na Afisa Ugani wa 

Kata watatumia mfumo wa kidijitali kugawa viuatilifu kwa wakulima; na 

vi. Kwa upande wa mabomba, hayatasambazwa kwa njia ya mfumo wa ugawaji 

pembejeo isipokuwa kwa mkulima atakayehitaji bomba la kupulizia atatakiwa 

kuchangia nusu ya gharama kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 3 hapo 

chini.  

 

Jedwali Na. 3: Bei ya soko ya bomba na nusu yake ambayo mkulima anatakiwa 

kuchangia.  

Na. Chapa ya Bomba 
Bei ya Soko (Tshs.) Nusu ya Bei ya Soko (Tshs) 

1 Pulmic take control          1,195,000.00                  597,500.00 

  
12.0 UTOAJI WA ADHABU  

 Utekelezaji wa Mwongozo huu utazingatia sheria za Tanzania ikiwemo Sheria ya Tasnia 

ya Korosho Na. 18 ya Mwaka 2009 na Kanuni zake za Mwaka 2010. Wadau wote 

wanapaswa kuzingatia Sheria za nchi ili kuhakikisha wanatekeleza majukumu 

yaliyoainishwa katika Mwongozo huu. Vitendo vyovyote vya ukiukwaji wa sheria, kanuni 

na taratibu au vitakavyobainika kuwa na lengo la kukwamisha utaratibu wa ugawaji wa 

pembejeo kwa mtu yeyote hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi yake.  

  

13.0 USIMAMIZI, UFUATILIAJI NA TATHMINI  

Jukumu la kusimamia na kufuatilia mwenendo wa zoezi zima la usambazaji wa 

pembejeo ni la ngazi zote kuanzia Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, 

CBT, TCDC, TARI, TPHPA, Vyama Vikuu vya Ushirika na AMCOS. Ili kuwa na ufanisi 

wa usambazaji wa pembejeo kila Mkoa na Halmashauri zake zitaunda Kikosi Kazi 
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(Task Force) cha kusimamia na kufuatilia mwenendo wa mapokezi na usambazaji wa 

pembejeo katika eneo lake. Vikosi Kazi vitakavyoundwa vitakuwa kama ifuatavyo:- 

 

13.1. Muundo wa Kikosi Kazi Mkoa 

Kitaundwa na Wajumbe wa Kamati ya Pembejeo ya Mkoa. 

 

13.2. Muundo wa Kikosi Kazi Wilaya 

Kitaundwa na Wajumbe wa Kamati ya Pembejeo ya Wilaya. 

 

13.3. Muundo wa Kikosi Kazi Kata 

Kitaundwa na Wajumbe wa Kamati ya Pembejeo ya Kata. 

 
13.4. Sekretarieti ya Ugawaji wa Pembejeo ngazi ya AMCOS 

Itaundwa na Afisa Kilimo Kata/Kijiji/Mtaa, Afisa Kilimo BBT Korosho, Katibu wa AMCOS 

na Mwenyekiti wa Kijiji husika. 

 
14.0 UGHARAMIAJI WA VIKOSI KAZI  

Kwa kuwa vikosi kazi katika ngazi mbalimbali vitakuwa chini ya taasisi ambazo ni 

wanufaika wa zao la korosho; inashauriwa ugharamiaji ufanywe na taasisi hizo.  

 

15.0 GHARAMA ZA USAFIRISHAJI WA PEMBEJEO  

Shughuli ya usafirishaji wa pembejeo kutoka ghala kuu kwenda AMCOS ikiwa ni pamoja 

na upakiaji na ushushaji gharama zitalipwa na KCJEL Ltd. Kwa upande wa shughuli ya 

ulinzi na usalama wa viuatilifu baada ya kupokelewa katika ghala za AMCOS litakuwa 

chini ya AMCOS husika. Ugawaji wa viuatilifu kwa wakulima utafanywa na AMCOS chini 

ya usimamizi wa Afisa Kilimo wa BBT Korosho, Afisa Ugani wa Kata/Kijiji/Mtaa na 

Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa husika.  

  

16.0 UTARATIBU WA KUPOKEA NA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO  

Endapo kutatokea malalamiko yoyote juu ya usambazaji na ugawaji wa pembejeo za 

ruzuku za zao la korosho yatawasilishwa na kushughulikiwa kulingana na ngazi za 

utekelezaji kuanzia Ofisi ya Kijiji/Mtaa/Kata, AMCOS, Halmashauri, Chama Kikuu cha 

Ushirika, Wilaya, Mkoa na Bodi ya Korosho Tanzania. 

 

Ili kurahisisha mawasiliano, Bodi ya Korosho Tanzania ina namba ya simu ya bure 

ambayo ni 0 8 0 0 1 1 2 1 5 9 kwa ajili ya kupokea maoni, ushauri, malalamiko na 

kuyashughulikia kulingana na ngazi husika. 

  
17.0 MGAWANYO WA MAJUKUMU  

Ili kuhakikisha zoezi la ugawaji wa pembejeo linakuwa na ufanisi kutakuwa na mgawanyo 

wa majukumu ya kiutendaji na kitaasisi kama inavyoonekana hapa chini:- 

 

17.1. Wizara ya Kilimo 

(i) Kutoa na kusimamia miongozo ya kisera juu ya ununuzi na usambazaji wa 

pembejeo, mabomba na magunia katika zao la korosho;  

(ii) Kufuatilia upatikanaji wa fedha kwa ajili ya kulipia gharama ya pembejeo 

zitakazosambazwa kwa wakulima; na  

(iii) Kushughulikia masuala mengine yatakayohitaji maamuzi ya Wizara juu ya 

pembejeo za ruzuku za zao la korosho. 



8  

  

 

17.2. Kikosi Kazi cha Mkoa   

(i) Kuandaa mpango wa ufuatiliaji wa usambazaji wa pembejeo ndani ya mkoa wake; 

(ii) Kuratibu mgao wa pembejeo za zao la korosho kwenye Halmashauri ndani ya 

Mkoa;  

(iii) Kushirikiana na CBT, TPHPA, TARI Naliendele, TCDC na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kuratibu na kutoa mafunzo ya matumizi sahihi na salama ya viuatilifu kwa 

maafisa ugani, wapuliziaji na wakulima; 

(iv) Kuratibu shughuli za kikosi kazi cha Mkoa kwenye usimamizi na ufuatiliaji wa 

zoezi la usambazaji wa pembejeo za ruzuku za zao la korosho;  

(v) Kuchukua hatua za kisheria kwa mtu yeyote atakayebainika kukiuka utaratibu wa 

usambazaji na ugawaji wa pembejeo; 

(vi) Kuhakikisha uwepo wa vituo vya kugawa pembejeo kwa wakulima kupitia 

AMCOS;  

(vii) Kutoa maelekezo kwa wadau yanaolenga kuboresha mwenendo wa usambazaji 

na ugawaji wa pembejeo kwa wakulima ndani ya Mkoa; na 

(viii) Kusimamia na kuhakikisha zinatengwa ghala za AMCOS/Vijiji kwa ajili ya 

kupokelea mazao ya ufuta na mbaazi ambazo hazitatumika kupokea na kugawa 

viuatilifu kwa wakulima. 

 

17.3. Kikosi Kazi cha Wilaya 

(i) Kushirikiana na Chama Kikuu cha Ushirika husika kupokea migao ya pembejeo 

ghala kuu na kuipeleka kwenye maeneo husika; 

(ii) Kuandaa mpango wa ufuatiliaji wa mapokezi na usambazaji wa pembejeo ndani 

ya Wilaya; 

(iii) Kufuatilia migao ya viuatilifu ghala kuu na kutengeneza migawo kwa kila AMCOS 

zilizo ndani ya Kata na Halmashauri husika; 

(iv) Kushirikiana na CBT, TPHPA, TARI Naliendele, TCDC na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kuratibu na kutoa mafunzo ya matumizi sahihi na salama ya viuatilifu kwa 

maafisa ugani, wapuliziaji na wakulima; 

(v) Kuchukua hatua za kisheria kwa mtu yeyote atakayebainika kukiuka utaratibu wa 

usambazaji na ugawaji wa pembejeo; 

(vi) Kusimamia na kuhakikisha zinatengwa ghala za AMCOS/Vijiji kwa ajili ya 

kupokelea mazao ya ufuta na mbaazi ambazo hazitatumika kupokea na kugawa 

viuatilifu kwa wakulima;  

(vii) Kushirikiana na CBT kuwasimamia Maafisa Kilimo wa BBT Korosho katika usajili, 

usambazaji/ugawaji wa pembejeo pamoja na utekelezaji wa majukumu mengine 

ya tasnia ya korosho;  

(viii) Kutatua changamoto za usambazaji wa pembejeo kadiri zinavyojitokeza. 

 

17.4. Kikosi Kazi cha Kata 

(i) Kushirikiana na Chama Kikuu cha Ushirika husika kupokea pembejeo zinazowasili 

na kukiri mapokezi yake; 

(ii) Kuandaa ratiba ya ugawaji wa viuatilifu kwa wakulima ndani ya Kata; 

(iii) Kuratibu mapokezi ya pembejeo za zao la korosho zinazopokelewa ndani ya kata 

husika;  

(iv) Kuhamasisha wakulima kujitokeza kwenye mafunzo ya matumizi sahihi na salama 

ya viuatilifu pale yatolewapo; 



9  

  

(v) Kutoa elimu ya matumizi sahihi na salama ya viuatilifu vinavyowasilishwa kabla ya 

kusambazwa kwa wakulima;  

(vi) Kugawa pembejeo kwa wakulima waliosajiliwa kwenye mfumo tu; 

(vii) Kuzuia na kutoa taarifa ya wakulima wenye migawo mikubwa tofauti na uhalisia 

kabla ya kuitoa kwenye mfumo; 

(viii) Kufuatilia na kusimamia katika kuhakikisha kuwa Maafisa Kilimo Kata, Maafisa 

Kilimo wa BBT Korosho na Viongozi wa AMCOS wanashiriki kikamilifu katika 

usambazaji/ugawaji wa pembejeo kwa wakulima; na 

(ix) Kutatua changamoto za usambazaji wa pembejeo kadiri zinavyojitokeza. 

17.5. Sekretarieti ya Ugawaji wa Pembejeo Kata 

(i) Itaundwa na Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa, Mtendaji wa Kijiji/Mtaa, Katibu wa 

AMCOS, Afisa Kilimo Kata/Kijiji/Mtaa; na Afisa Kilimo wa BBT (kwa Maeneo 

ambayo wapo); 

(ii) Kuhakiki taarifa za wakulima kabla ya kupata huduma ya pembejeo 

(iii) Kugawa pembejeo kwa wakulima wenye sifa na kutatua changamoto za 

ugawaji wa pembejeo; 

(iv) Kutoa elimu ya matumizi sahihi na salama ya viuatilifu kabla kuanza kugawa 

viuatilifu kwa wakulima; 

(v) Kumuonesha mkulima mgawo wake kwa ajili ya kujiridhisha kabla ya 

kugawiwa; 

(vi) Katibu wa AMCOS atakuwa na mfumo wa kusambaza pembejeo kwa 

wakulima; 

(vii) Kuhakiki, kurekebisha, kusajili na kuhuisha taarifa ya mkulima ambaye 

watajiridhisha pasina shaka kuwa ni mkulima halali ili aweze kupata huduma 

ya pembejeo; 

(viii) Kuandaa ratiba ya usambazaji pembejeo kwa wakulima na kuibandika 

kwenye mbao za matangazo; na 

(ix) Kuwahudumia wakulima pasipo upendeleo wala ubaguzi kutokana na hali na 

kipato cha mkulima. 

 

17.6. Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania  

(i) Kutoa waraka unaoainisha wajibu wa Vyama vya Ushirika husika kutekeleza 

maelekezo ya Serikali juu ya uagizaji na usambazaji wa pembejeo na mabomba 

kwa wakulima msimu wa 2025/2026; 

(ii) Kuvielekeza vyama vikuu vya ushirika kuwawezesha Makatibu wa AMCOS 

kushiriki kwenye mafunzo ya mfumo wa usambazaji wa pembejeo, kusimamia 

ugawaji wa pembejeo na ulinzi wa pembejeo ziwapo kwenye vituo vya kugawa 

pembejeo; 

(iii) Kufuatilia utekelezaji wa mikataba ya pembejeo, na magunia iliyofungwa kati ya 

wazabuni na KCJEL; 

(iv) Kushirikiana na CBT, Sekretarieti ya Pembejeo, TPHPA, TARI Naliendele, 

Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kuratibu na kutoa mafunzo 

ya matumizi sahihi na salama ya viuatilifu kwa maafisa ugani, wapuliziaji na 

wakulima; 

(v) Kutoa maelekezo na kuchukua hatua stahiki kwa watendani na viongozi wa 

ushirika wanaokiuka utaratibu wa upatikanaji, usambazaji na ugawaji wa 

pembejeo kwa wakulima taratibu; na  
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(vi) Kufuatilia na kusimamamia mwenendo wa usambazaji na ugawaji wa pembejeo 

kutoka vyama vya ushirika kwenda kwa wakulima.  

 

17.7. Bodi ya Korosho Tanzania 

(i) Kutenga bajeti kwa ajili ya kugharamia mpango wa ruzuku ya pembejeo za zao la 

korosho; 

(ii) Kuhuisha na kusajili wakulima wa zao la korosho nchini;  

(iii) Kushirikiana na Vikosi Kazi katika ngazi mbalimbali kwenye usimamizi wa 

mapokezi, usambazaji na ugawaji wa pembejeo kwa wakulima;  

(iv) Kufuatilia utekelezaji wa mikataba ya pembejeo, mabomba na magunia 

iliyofungwa kati ya wazabuni na KCJEL; 

(v) Kuhakikisha pembejeo, mabomba na magunia yanasambazwa kwa wakulima kwa 

kuzingatia taratibu; 

(vi) Kufuatilia, kukusanya, kuchambua, kutunza na kusambaza taarifa zinazohusu 

upatikanaji na usambazaji wa pembejeo za zao la korosho;  

(vii) Kupokea nakala za mikataba yote iliyoingiwa na wazabuni kwa ajili ya 

kuingiza na kusambaza pembejeo kwa wakulima toka KCJE Ltd; 

(viii) Kupokea nakala za Hati za kuleta pembejeo toka kwa Wazabuni na Hati ya Kukiri 

Kupokea (Delivery Note and Good Received Note), Hati ya Usambazaji kwenda 

Vyama Vikuu (Delivery Note) na Hati za Madai ya wazabuni (Invoice); 

(ix) Kuratibu mafunzo ya mfumo wa usambazaji na ugawaji wa pembejeo kwa 

AMCOS zilizoteuliwa kutekeleza shughuli hiyo; 

(x) Kushirikiana na TPHPA, TARI Naliendele, TCDC, Sekretarieti za Mikoa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kuratibu na kutoa mafunzo ya matumizi sahihi na 

salama ya viuatilifu kwa maafisa ugani, wapuliziaji na wakulima; 

(xi) Kusimamia utekelezaji wa mwongozo huu katika ngazi zote na kuchukua hatua za 

kiutendaji;  

(xii) Kushirikiana na Halmashauri kusimamia Maafisa Kilimo wa BBT Korosho katika 

usajili na usambazaji/ugawaji wa viuatilifu kwa wakulima;  

(xiii) Kuandaa rasimu ya mwongozo wa upatikanaji, usambazaji na ugawaji wa 

pembejeo kwa wakulima na kuitisha kikao rasmi kwa ajili ya kuijadili na kupitisha 

mwongozo kwa ajili ya utekelezaji; 

(xiv) Kutengeneza akaunti ya kila Mkoa na Halmashauri kwa ajili ya kuona mwenendo 

wa usajili wa wakulima na usambazaji wa pembejeo; na 

(xv) Kulipia gharama zinazotokana na uhudumiaji wa mfumo wa AISS ikiwa ni pamoja 

na maboresho yake kwa TFRA. 

 

17.8. Vyama Vikuu vya Ushirika  

(i) Kufanya manunuzi ya pembejeo, mabomba na magunia kupitia Mradi wa Pamoja 

wa Ushirika wa Korosho - KCJE kwa kuzingatia taratibu, miongozo, kanuni na 

sheria zilizopo; 

(ii) Kushirikiana na Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kuratibu na 

kutoa mafunzo ya matumizi sahihi na salama ya viuatilifu kwa maafisa ugani, 

wapuliziaji na wakulima; 

(iii) Kuandaa ghala za kupokelea pembejeo, mabomba na magunia kutoka ghala kuu 

kwenda kwa wakulima; 

(iv) Kupokea pembejeo, mabomba na magunia kutoka kwa wazabuni;  
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(v) Kushirikiana na KCJEL kusafirisha pembejeo, mabomba na magunia kutoka ghala 

kuu kwenda vituo vya ugawaji;  

(vi) Kusimamia usambazaji na ugawaji wa pembejeo, mabomba na magunia katika 

eneo husika; na 

(vii) Kupitia na kuhakiki nyaraka/ankara za madai kwa lengo la kujiridhisha na usahihi 

wake kabla ya kuwalipa wazabuni. 

 

17.9. Vyama vya Ushirika vya Msingi - AMCOS 

(i) Kusajili ghala litakalotumika kupokea na kugawa pembejeo; 

(ii) Kuhakiki, kupokea na kutunza pembejeo za wakulima; 

(iii) Kushirikiana na Afisa Kilimo Kata/Kijiji/Mtaa, Afisa Kilimo wa BBT Korosho na 

Mwenyekiti wa Kijiji husika katika ugawaji wa pembejeo kwa wakulima; 

(iv) Kupokea mafunzo ya mfumo wa ugawaji wa pembejeo na mabomba;  

(v) Kushirikiana na Kikosi Kazi Kata kupokea pembejeo na kugawa kwa 

wakulima kwa kuzingatia utaratibu uliowekwa;  

(vi) Kuandaa mabango ya wakulima walionufaika na mgawo wa pembejeo na 

kubandika kwenye bao za matangazo; 

 

17.10. TARI Naliendele  

(i) Kuthibitisha endapo kiuatilifu kimefanyiwa majaribio kwenye zao la korosho; 

(ii) Kutoa viwango vya uzimuaji wa viuatilifu kwa viuatilifu vilivyopo kwenye 

mpango kwa msimu wa mwaka 2025;  

(iii) Kushirikiana na Bodi ya Korosho, TCDC, TPHPA, Sekretarieti za Mikoa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kuratibu na kutoa mafunzo ya matumizi sahihi 

na salama ya viuatilifu kwa maafisa ugani, wapuliziaji na wakulima; 

(iv) Kufuatilia mwenendo wa uzalishaji wa korosho na hali ya hewa na kutoa 

ushauri wa kitaalam juu matumizi ya viuatilifu;  

(v) Kutoa mapendekezo ya pembejeo na mabomba yanayofaa kuagizwa na 

kusambazwa kwa wakulima; na  

(vi) Kushirikiana na CBT, TPHPA kuendesha mafunzo ya matumizi sahihi na 

salama ya viuatilifu kwa maafisa ugani, wapuliziaji na wakulima.  

 

17.11. Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania – TFRA 

i. Kutoa huduma ya Mfumo wa Usajili wa Wakulima na Usambazaji wa Pembejeo; 

ii. Kufanya maboresho ya Mfumo kulingana na mahitaji ya usajili na usambazaji wa 

pembejeo za korosho; 

iii. Kuwasilisha Bodi ya Korosho Tanzania barua ya gharama za uhudumiaji wa 

mfumo na matengenezo 

 

17.12. KCJEL Ltd 

(i) Kulipa wazabuni na watoa huduma wengine kwa kuzingatia mikataba; 

(ii) Kusaini mikataba na wazabuni wa usambazaji wa pembejeo, mabomba na 

magunia; 

(iii) Kusimamia utekelezaji wa mikataba ulioingiwa na wazabuni; 

(iv) Kuandaa ghala kuu za mapokezi ya pembejeo, mabomba na magunia kutoka 

kwa wazabuni kabla ya kusambazwa kwenda kwa wakulima; 

(v) Kutafuta ghala za kuhifadhi pembejeo, kulipa washushaji na wapakiaji pamoja 

na wasafirishaji kutoka ghala kuu kwenda ghala za AMCOS; 
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(vi) Kutoa viwango vya usafirishaji wa viuatilifu kwa vyama vikuu kwa ajili ya 

kuingiwa na wasafirishaji pale itakapo hitajika kufanya hivyo ili kunusuru hali;  

(vii) Kutafuta na kuingia mikataba na wasafirishaji wa pembejeo kutoka ghala kuu 

kwenda ghala za AMCOS kwa ajili ya kusambazwa 

(viii) Kuwasilisha Bodi ya Korosho Tanzania nakala za mikataba yote iliyoingiwa na 

wazabuni kwa ajili ya kuingiza na kusambaza pembejeo kwa wakulima; 

(ix) Kuwasilisha Bodi ya Korosho nakala za Hati za kuleta pembejeo toka kwa 

Wazabuni na Hati ya Kukiri Kupokea (Delbery Note and Good Received 

Note); Hati Usambazaji kwenda Vyama Vikuu (Delivery Note) na Hati za 

Madai ya wazabuni – Invoice. 

 

17.13. Mamlaka ya Udhibiti wa Afya ya Mimea na Viuatilifu Tanzania  

(i) Kuainisha viambata amilifu (Active ingredients) kwenye viuatilifu vya zao la 

korosho kwa lengo la kulinda viwango na ubora;  

(ii) Kushirikiana na Bodi ya Korosho Tanzania, TCDC, TARI Naliendele, 

Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali kutoa mafunzo ya matumizi 

sahihi na salama ya viuatilifu kwa maafisa ugani, wapuliziaji na wakulima; 

(iii) Kufanya ukaguzi mara kwa mara wa viuatilifu vya korosho vinavyotumika 

nchini na kuchukua hatua pale sheria husika inapokiukwa; 

(iv) Kujiridhisha na ubora wa viuatilifu vyote kabla ya kusambaza kwa wakulima.  

  

17.14. Wazabuni wa Pembejeo  

i. Kuagiza na kusambaza pembejeo kwa mujibu wa mkataba baina yake na 

KCJEL;  

ii. Kuingiza Viuatilifu vinavyokidhi viwango vya ubora kwa kuzingatia mwongozo, 

sheria na matakwa ya mamlaka ya Udhibiti wa Afya ya mimea na Viuatilifu 

Tanzania (TPHPA).  

iii. Kuwasilisha KCJEL nyaraka za idhini ya kuingiza viuatilifu nchini na matokeo 

ya ubora wa viuatilifu alivyoagiza toka TPHPA kabla ya kupokelewa na 

kusambazwa kwa mujibu wa Mwongozo huu; 

iv. Kuwasilisha hati za madai kwa mujibu wa mkataba; na 

v. Kujiepusha na vitendo vya udanganyifu na ukiukwaji wa sheria na Mwongozo 

huu. 

  
17.15. Mkulima wa Zao la Korosho  

i. Kuhakikisha kuwa amesajiliwa na amehuisha taarifa zake kwenye kanzidata 

ya wakulima wa korosho iliyopo Bodi ya Korosho Tanzania;  

ii. Kuhakikisha kuwa shamba lake ni safi;  

iii. Kutumia pembejeo kwa usahihi, yaani kutimiza idadi ya mipulizo inayotakiwa 

na kutumia viwango na vipimo sahihi kama inavyoelekezwa na mtaalam wa 

kilimo (Afisa Kilimo) aliyepo katika eneo lake;  

iv. Kutunza kumbukumbu za matumizi ya pembejeo kwa kuandika kwenye daftari 

na kutunza nyaraka za mapokezi ya viuatilifu kutoka kwa mgawaji; 

v. Hairuhusiwi kutumia namba ya mkulima zaidi ya moja kupata huduma za 

pembejeo; 

vi. Haruhusiwi kuuza wala kununua pembejeo za bure zinazotolewa na Serikali;  

vii. Kutoa taarifa kwa Afisa Kilimo juu ya ukiukwaji wowote wa Mwongozo; 
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17.16. Taasisi za Fedha  

i. Kutoa huduma za kifedha kwa wadau wa korosho nchini ikiwa ni pamoja na 

wakulima na wazabuni wa pembejeo; na  

ii. Kutoa elimu ya huduma za kifedha kwa wadau wa korosho ikiwa ni pamoja na 

wakulima na wazabuni wa pembejeo.  

  

17.17. Waandishi wa Habari  

i. Kuhabarisha umma juu ya taarifa za upatikanaji, usambazaji, ugawaji na 

matumizi ya pembejeo za korosho.  

ii. Kutoa taarifa sahihi za utekelezaji wa mwongozo huu 

  
18.0 WAJIBU WA PAMOJA    

i. Kuhakikisha majukumu haya yanatekelezwa kwa kuzingatia sera na sheria za 

nchi;  

ii. Kutoa taarifa mapema kuhusu suala lolote ambalo litakwamisha utekelezaji 

wa mpango huu.  

iii. Kuhakikisha pembejeo zinamnufaisha mkulima akiwa mtumiaji wa mwisho na 

sio mtu wa kati au asiye mlengwa wa utaratibu wa ugawaji pembejeo za 

ruzuku.  

iv. Kuhakikisha kila mdau husika anatimiza wajibu wake.  

  

19.0 MUDA WA UTEKELEZAJI  

Mwongozo huu utatekelezwa kipindi chote cha mapokezi na usambazaji wa 

pembejeo za msimu wa 2025/2026. 

 

20.0 ILANI  

 Serikali haitawajibika kwa namna yoyote ile kwa mdau ambaye hatazingatia utaratibu 

uliowekwa kwenye Mwongozo huu.  

  
21.0 HITIMISHO  

Serikali imeamua kuendelea kutoa ruzuku ya pembejeo za korosho kwa wakulima wa 

zao la korosho nchini ili waweze kuongeza tija na uzalishaji wa korosho ghafi. Hii ni 

kutokana na mchango mkubwa wa zao la korosho kwenye pato la mkulima na Taifa kwa 

ujumla. Hivyo basi, ni wajibu wa wadau wote wanaohusika kutekeleza majukumu yao 

kikamilifu ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. Aidha, Serikali inahimiza ushirikiano wa 

wadau katika ngazi zote ili kuhakikisha kuwa mpango huu wa ruzuku unatekelezwa kwa 

ufanisi. Mwisho ingawa siyo kwa umuhimu, Mwongozo huu unaweza kufanyiwa 

maboresho wakati wowote kulingana na mahitaji kwa ajili ya kufanikisha utekelezaji wa 

mpango wa ruzuku. 

 

Mwongozo huu umetolewa na kusainiwa leo tarehe 17th Aprili, 2024 

 

 

 
Francis Alfred 

Mkurugenzi Mkuu 

Bodi ya Korosho Tanzania 
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