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AGENDA NA. 1: KUFUNGUA KIKAO 
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AGENDA NA. 2:  KUTHIBITISHA AJENDA. 

AGENDA ZA KIKAO CHA TATHMINI YA UZALISHAJI, UBANGUAJI NA MASOKO 
YA KOROSHO MSIMU WA 2023/2024 NA MIPANGO YA MSIMU WA 2024/2025 

 

      AGENDA NA. 2: KUTHIBITISHA AGENDA 
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AGENDA ZA KIKAO CHA TATHMINI YA UZALISHAJI, UBANGUAJI NA MASOKO 
YA KOROSHO MSIMU WA 2024/2025 NA MIPANGO YA MSIMU WA 2025/2026  
TAREHE 30 APRILI, 2025 KATIKA UKUMBI WA PSSSF JIJINI DODOMA 

1. Kufungua kikao.

2. Kuthibitisha agenda.

3. Kupitia Muhtasari wa kikao cha tathmini ya uzalishaji, Ubanguaji na masoko

ya korosho kilichofanyika tarehe 22 Aprili, 2024.

4. Kupitia utekelezaji wa yatokanayo na kikao cha tathmini ya uzalishaji,

ubanguaji na masoko ya korosho kilichofanyika tarehe 22 Aprili, 2024.

5. Kupokea taarifa ya tathmini ya uzalishaji, ubanguaji na masoko ya korosho

msimu wa 2024/2025 na mipango ya msimu wa 2025/2026:

a. Uzalishaji,

b. Masoko, na

c. Ubanguaji.

6. Taarifa ya maendeleo ya utafiti katika zao la korosho kutoka TARI Naliendele.

7. Taarifa kutoka Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA) - Mtwara.

8. Taarifa kutoka Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi ya Ghala (WRRB).

9. Taarifa kutoka Soko la Bidhaa Tanzania (TMX)

10. Taarifa kutoka Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC).

11. Mengineyo.

12. Kufunga kikao.
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AGENDA NA. 3: KUPITIA MUHTASARI WA KIKAO CHA TATHMINI YA 
UZALISHAJI, UBANGUAJI NA MASOKO YA KOROSHO 

KILICHOFANYIKA TAREHE 22 APRILI, 2024 
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MUHTASARI WA KIKAO CHA TATHMINI YA UZALISHAJI, UBANGUAJI NA 
MASOKO YA KOROSHO MSIMU WA 2023/2024 NA MIPANGO YA MSIMU WA 
2024/2025 KILICHOFANYIKA TAREHE 22 APRILI, 2024 KATIKA UKUMBI WA 
PSSSF - JIJINI DODOMA 

MAHUDHURIO 

1. Mhe. Hussein M. Bashe (Mb)

2. Mhe. George H. Mkuchika

3. Ndg. Gerald Mweli ndc

4. Dkt. Hussein Omar

5. Ndg. Yusuph S. Nanila

- Waziri wa Kilimo

- Waziri Ofisi ya Rais

- Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo

- Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo

- Mwenyekiti wa Mkutano wa Wadau

KAMATI YA BUNGE YA VIWANDA, BIASHARA, KILIMO NA MIFUGO 
6. Mhe Deodatus Mwanyika

7. Mhe. Salma R. Kikwete

8. Mhe Mariam M. Ditopile

9. Mhe Janejelly James Ntale

10. Mhe Yustina Rahi

11. Mhe Francis Isack Mtinga

12. Mhe Prof. Patrick Ndakidemi

13. Mhe. Pauline Gekul

- Mwenyekiti
- Mbunge

- Mbunge

- Mbunge

- Mbunge

- Mbunge

-

14. Mhe. Kunti Majala
-

15. Mhe. Dkt. Christine Ishengoma -

Mbunge
Mbunge 

16. Mhe. Dkt. Medard Kalemani

17. Mhe. Ng’wasi Kamani

18. Mhe. Khadija Hassan

19. Mhe. Elizabeth Ngeloma

20. Mhe. Lucy John Sabu

21. Mhe. Antipas Mgungusi

22. Mhe. Tauhida Gallos

23. Mhe. Prof. Sospeter Mohongo

WABUNGE 
24. Mhe. Shamsia A. Mtamba

25. Mhe. Geofrey L. Mwambe

26. Mhe. Dr. Amandus J. Chinguile -

-

- Mbunge

- Mbunge

- Mbunge

- Mbunge

- Mbunge

- Mbunge

- Mbunge

- Mbunge Jimbo la Mtwara vijijini

- Mbunge Jimbo la Masasi Mjini

Mbunge Jimbo la Nachingwea

27. Mhe. Hassan Z. Kungu - Mbunge Jimbo la Tunduru Kaskazini

Mbunge 

Mbunge 

Mbunge

-
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28. Mhe. Agnes Hokororo

29. Mhe. Subira H. Mgalu

30. Mhe. Maimuna A. Pathan

31. Mhe. Mariam N. Kisangi

32. Mhe. Daimu Iddi Mpakate

33. Mhe. Francis K. Ndulane

34. Mhe. Tecla Ungele

35. Mhe. Katani A. Katani

36. Mhe. Twaha Mpembenwe

37. Mhe. Mwambe Cecil

38. Mhe. Michael Mwakamo

39. Mhe. Ally M. Kassinge

40. Mhe. Hassan Mtenga

41. Mhe. Riziki Saidi Lulida

42. Mhe. Hamida M. Abdallah

43. Mhe. Muharami S. Mkenge

44. Mhe. Tunza Issa Malapo

45. Mhe. Maimuna S. Mtanda

46. Mhe. Zuberi Kuchauka

47. Mhe. Abdallah Chikota

48. Mhe. Mariam Nyoka

49. Mhe. Anastazia J. Wambura

50. Mhe. Mohamed S. Issa

51. Mhe. Aleksia A. Kamguna

52. Mhe. Sophia Mwakagenda

53. Mhe. Maryam A. Mwinyi

54. Mhe. Rehema Migilla

55. Mhe. Dr. Thea Ntara

56. Mhe. Yahaya Massare

57. Mhe. Mariam N. Kisangi

58. Mhe. Janeth Mahawanga

59. Mhe. Benaya Kapinga

60. Mhe. Jacquline Kainja

61. Mhe. Agnesta Kaiza

- Mbunge Viti Maalum Mkoa wa Mtwara

- Mbunge Viti Maalum Mkoa wa Pwani

- Mbunge Viti Maalum Mkoa wa Lindi

- Mbunge Viti Maalum Dar es Salaam

- Mbunge Jimbo la Tunduru Kusini

- Mbunge Jimbo la Kilwa Kaskazini

- Mbunge Viti Maalum Mkoa wa Lindi

- Mbunge Jimbo la Tandahimba

- Mbunge Jimbo la Kibiti

- Mbunge Jimbo la Ndanda

- Mbunge Jimbo la Kibaha

- Mbunge Jimbo la Kilwa Kusini

- Mbunge Jimbo la Mtwara Mjini

- Mbunge Viti Maalum Mkoa wa Lindi

- Mbunge Jimbo la Lindi

- Mbunge Jimbo la Bagamoyo

- Mbunge Viti Maalum Mtwara

- Mbunge Jimbo la Newala

- Mbunge Jimbo la Liwale

- Mbunge Jimbo la Nanyamba

- Mbunge Viti Maalum Ruvuma

- Mbunge Viti Maalum Mtwara

- Mbunge Jimbo la Konde

- Mbunge Viti Maalum

- Mbunge Viti Maalum

- Mbunge Viti Maalum Chakechake

- Mbunge Viti Maalum Ulyankulu

- Mbunge Viti Maalum

- Mbunge Jimbo la Manyoni Magharibi

- Mbunge Viti Maalum

- Mbunge Viti Maalum

- Mbunge Jimbo la Mbinga Vijijini

- Mbunge Viti Maalum

- Mbunge Viti Maalum
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62. Mhe. Mariam S. Lulipa

VIONGOZI WA CCM WA MIKOA 
63. Ndg. Adam Kimbisa

64. Ndg. Said Nyegedi

65. Ndg. Martha Mlata

66. Ndg. Patrick Mwalunenge

67. Ndg. Hassan Jarufu

68. Ndg. Benard Elias

69. Ndg. Seleman Sankwa

70. Ndg. Lucy Shee

71. Ndg, Mwinshehe Mlao

72. Ndg. Pili Mbanga

73. Ndg. Omar Ayoub

74. Ndg. Juma Nakoveka

75. Ndg. Patrick Magarinja

- Mbunge Viti Maalum

- Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Dodoma

- Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Mtwara

- Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Singida

- Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Mbeya

- Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Lindi

- Katibu wa CCM Mkoa wa Lindi

- Katibu wa CCM Mkoa wa Tanga

- Katibu wa CCM Mkoa wa Singida

- Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Tanga

- Katibu wa CCM Mkoa wa Dodoma

- Mwakilishi wa CCM Mkoa wa Tanga

- Katibu wa CCM Mkoa wa Mtwara

- Katibu wa CCM Mkoa wa Lindi

WAKURUGENZI BODI YA KOROSHO TANZANIA 
76. Brig. Gen. (Mstaafu) Aloyce D. Mwanjile ndc-Mwenyekiti Bodi ya Wakurugenzi

77. Ndg. Kate Kamba M/Mwenyekiti Bodi ya Wakurugenzi 

78. Ndg. Yahya Chomboko - Mjumbe Bodi ya Wakurugenzi

79. Dkt. Fortunus Kapinga - Mjumbe Bodi ya Wakurugenzi

80. Ndg. Rashid M. Hamis - Mjumbe Bodi ya Wakurugenzi

81. Ndg. Faith M. Mitambo - Mjumbe Bodi ya Wakurugenzi

82. Ndg. Musa A. Manjaule - Mjumbe Bodi ya Wakurugenzi

83. Prof. Peter A. Masawe - Mjumbe Bodi ya Wakurugenzi

TUME MAALUM YA MAPITIO YA TASNIA YA KOROSHO 
84. Ndg. Julius Chacha - Mwenyekiti wa Kamati

85. Ndg. Samson Poneja - Katibu

86. Ndg. Miraji Kapanda - Mjumbe

87. Ndg. Daud Suleiman - Mjumbe

88. Ndg. Debora M. Masengo - Mjumbe

89. Ndg. Bathromeo Ngela - Mjumbe

90. Ndg. Costantine Msoka - Mjumbe
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91. Ndg. Generose Ngalawa - Sekretarieti

SEKRETARIETI ZA MIKOA 
92. Ndg. Emigidius Kasunzu - Katibu Tawala Msaidizi Tanga

93. Ndg. Deogratius Sibula - Katibu Tawala Msaidizi Ruvuma

94. Ndg. Marjid A. Myao - Katibu Tawala Msaidizi Lindi

95. Ndg. Stanslaus B. Choaji - Katibu Tawala Msaidizi Singida

96. Ndg. Shangwe Twamala - Katibu Tawala Msaidizi Pwani

97. Ndg. Aziza R. Mumba - Katibu Tawala Msaidizi Dodoma

98. Dkt. Rozalia Rwegasira - Katibu Tawala Msaidizi Morogoro

WADAU WA MAENDELEO 
99. Ndg. Reginald Mpolo - Mkurugenzi wa Mipango Care

Tanzania

100. Ndg. Allen Kaijanangoma - Afisa CARE Tanzania

101. Ndg. Christopher Mazali - Meneja CARE Tanzania

102. Ndg. Edith Razaro - Afisa ASPIRES

WIZARA NA TAASISI MBALIMBALI 
103. Dkt. Benson Ndiege - Mrajis wa Tume ya Maendeleo ya

Ushirika

104. Ndg. Asangye Bangu - Mkurugenzi Mtendaji WRRB

105. Ndg. Patrick M. Mongella - Mkurugenzi Mkuu CPB

106. Ndg. Nyatega Michael - Katibu Ikulu

107. Ndg.Godfrey Malekamo - Afisa Mtendaji Mkuu TMX

108. Ndg. Nyasebwa Chimangu - Mkurugenzi wa Maendeleo ya

Mazao Wizara ya Kilimo

109. Ndg. Tagie Mwakawago - Mkurugenzi wa Mawasiliano

Wizara ya Kilimo

110. Ndg. Upendo Mndeme - Mkurugenzi Msaidizi Huduma za

Ugani Wizara ya Kilimo

111. Ndg. Obadia Nyagiro - Mkurugenzi wa Sera na Mipango

Wizara ya Kilimo

112. Ndg. George Bokki - Afisa Kilimo Wizara ya Kilimo

113. Ndg. Matondo Matondo - Katbu wa Naibu Waziri Kilimo
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114. Ndg. James Kyejo

115. Ndg. Lilanga Mohamed J

116. Ndg. Robert Nsunza

117. Ndg. Cesilia Sostenes

118. Ndg. Abdillahi Mutabazi

119. Ndg. John B. Henjewele

120. Ndg. Peja Mhoja

121. Ndg. Dotto S. Kanyoro

122. Ndg. Pastory S. Ndalahwa

123. Dkt. Wilson Nene

124. Ndg. William Mbasa

125. Ndg. Bakari Kidunda

126. Ndg. Stella M. Andrea

127. Ndg. Mahmood Shoo

128. Ndg. Kondrad Shio

129. Ndg. Emmanuel H. Hezron

130. Ndg. George K. Bokki

131. Ndg. Ferdinand Nyathi

132. Ndg. Irene Mwanga

133. Ndg. Faraji Mbulialina

134. Ndg. Boniface Ngowi

135. Ndg. Joash Mutai

136. Ndg. Adelina Peter

137. Ndg. Abubakar Ndwata

138. Dkt. Aloyce Mbijilo

139. Ndg. Shadrack Mtunh

WASAMBAZAJI PEMBEJEO 
140. Ndg. Lucas Kauki

VYAMA VIKUU VYA USHIRIKA 
141. Ndg. Ismail M. Nalinga

142. Ndg. Karimu Chipola

143. Ndg. Mohamedi Mwinguku

144. Ndg. Mlosa H. Mngeresa

-    Katibu wa Waziri wa Kilimo

- Afisa TCDC

- DCO TCDC

- Mrajis Msaidizi Lindi

- Mrajis Msaidizi Pwani

- Mrajis Msaidizi Tanga

- Mrajis Msiadizi Ruvuma

- Meneja wa Kanda ZIC

- Afisa wa Bunge Wizara ya Kilimo

- Mtafiti TARI Naliendele

- Mtafiti TARI Naliendele

- Mtafiti TARI Naliendele

- Mtafiti TARI Naliendele

- Mkurugenzi Bizytech Ltd

-    Mtafiti TASAC

- kny CG TRA

- AD CO Wizara ya Kilimo

- Meneja Bandari Mtwara

- Afisa TRA

- Mkuu wa Idara Masoko Bandari

- Afisa ROTAI

-   Afisa ROTAI

- Mkufunzi UDOM

- RSM WRRB

- Mkurugenzi wa Tawi BOT- Mtwara

- PRM CRDB Benki

- Meneja Kanda Meru Agro

- Mwenyekiti Lindi Mwambao

- Mwenyekiti TANECU

- Meneja Mkuu TANECU

-    Mwenyekiti CORECU



10 

145. Ndg. Hassan E. Tawachi

146. Ndg. Nurdin S. Swallah

147. Ndg. Biadia Matipa

148. Ndg. Odasi O. Mpunga

149. Ndg. Jahida Hassan

150. Ndg. Meshack Opulakwa

151. Ndg. Marcelino Mrope

WAKULIMA 
152. Ndg. Masudi Rajabu Ummi

153. Ndg. Hasani Yusufu Mzungu

154. Ndg. Ahmadi A. Yususfu

155. Ndg. Maurus Petro

156. Ndg. Hamisi Mbalapi

157. Ndg. Issa I. Ajabu

158. Ndg. Hanafi N. Nahonyo

159. Ndg. Raufu H. Matumla

160. Ndg. Mbwana M. Mwaroho

161. Ndg. Antonio R. Shayo

162. Ndg. Ally A. Mohamedy

163. Ndg. Issah Rashid Madenge

164. Ndg. Bakari H. Milanzi

165. Ndg. Mussa a. Ngarabuke

166. Ndg. Ibrahim a. Mkweche

167. Ndg. Charles m. Gregory

168. Ndg. Rajabu Ngombwele

169. Ndg. David V. Kyungu

170. Ndg. Adinani M. Maluka

171. Ndg. Avithius P. Sendeu

172. Ndg. Izack Renald Chee

173. Ndg. Juma H. Mohamedi

174. Ndg. Nurudini Rashid

175. Ndg. Hago Mohamedi

176. Ndg. Ally R. Mkwaya

- Mwenyekiti MAMCU

- Meneja Mkuu Lindi Mwambao

- Meneja Mkuu MAMCU

- Mwenyekiti RUNALI

- Meneja Mkuu RUNALI

- Katibu DOMASICA

- Meneja Mkuu TAMCU

- Mkulima Masasi

- Mkulima Kilwa

- Mkulima Kilwa

- Mkulima Ruangwa

- Mkulima Newala

- Mkulima Newala Mji

- Mkulima Newala

- Mkulima Mkuranga

- Mkulima Mkinga

- Mkulima Liwale

- Mkulima Ruangwa

- Mkulima Manyoni

- Mkulima Nanyumbu

- Mkulima Rufiji

- Mkulima Tandahimba

- Mkulima Masasi

- Mkulima Mtama

- Mkulima Masasi

- Mkulima Nachingwea

- Mkulima Nachingwea

- Mkulima Ruangwa

- Mkulima Tandahimba

- Mkulima Newala

- Mkulima Newala

- Mkulima Kibiti
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177. Ndg. Malimus Kasembe Abdallah - Mkulima Masasi

178. Ndg. Rashidi R. Namanjoya - Mkulima Tandahimba

179. Ndg. Mahamudu Lupanda - Mkulima Mtwara Manispaa

180. Ndg. Abdalah S. Sayuki - Mkulima Tandahimba

181. Ndg. Hassan Ally Mahauji - Mkulima Nanyamba

182. Ndg. Shaibu Jamadin - Mkulima Tunduru

183. Ndg. Rashidi Mbalamla - Mkulima Tunduru

184. Ndg. Hassan Y. Mpako - Mkulima Liwale

WANUNUZI, WAENDESHA GHALA NA WASAFIRISHAJI 
- Afisa Manunuzi Maersk

- Afisa Maersk

185. Ndg. Inviolate Tango

186. Ndg. Rogers Kessi

187. Ndg. Salum Mkemi
188. Ndg. Omega Menas

189. Ndg. Fatina Masungwa

190. Ndg. Rehema Wilson

191. Ndg. Doreen Njau

192. Ndg. Paul Felix
   WABANGUAJI 

192. Ndg. Bahati Mayoma

193. Ndg. Daniel Marwa

194. Ndg. Aqlhassan Satya

   MENEJIMENTI 

195. Ndg. Francis Alfred

196. Ndg. Reuben Putaputa

197. Ndg. Revelian Ngaiza

198. Ndg. Juma Yusuph

199. Ndg. Sumwike Kajela

200. Ndg. Mangile Malegesi

201. Ndg. Francis H. Kugesha

202. Ndg. Ray Mtangi

- Mwenyekiti Umoja wa Wanunuzi
- Katibu wa Wanunuzi

- Mnunuzi

- Mwenyekiti Waendesha Ghala

- Katibu Waendesha Ghala

- Mwenyekiti Usafirishaji

- Mwenyekiti TACP

- Mhasibu TACP

- Mapato TACP

- Mkurugenzi Mkuu

- Kaimu Mkurugenzi wa Fedha naUtawala
- Kaimu Mkurugenzi Masoko na Udhibiti 

Ubora

- Kaimu Meneja Mipango ya Kilimo
- Mkuu wa Kitengo cha Ugavi na 

Manunuzi

- Kaimu Meneja Ubanguaji

- Katibu wa Sheria

- Kaimu Meneja wa Tawi Manyoni



12 

204. Ndg. Salum Khalifa - Kaimu Meneja Masoko

205. Ndg. Joseph Nyumayo - Mhasibu

206. Ndg. Juma Matayi - Kaimu Mhasibu Mkuu

207. Ndg. Gerald Rogathe - Kaimu Mkuu wa Kitengo TEHAMA

208. Ndg. Jasper Kiwia - Afisa Ubora

209. Ndg. Zuberi A. Mshamu - Kaimu Meneja Utumishi na Utawala

210. Ndg. Birahi Kitang’ita - Mkaguzi wa ndani

211. Ndg. Shaban N. Hamis - Mkaguzi wa ndani

212. Ndg. Salama Wakati - Mwandishi Mwendesha Ofisi

213. Ndg. Grace Mahundu - Mwandishi Mwendesha Ofisi

WAANDISHI WA HABARI 
214. Ndg. Mohamed Mwaya - Kusini Yetu

215. Ndg. Mohamed Kemkem - Mtwara Online

216. Ndg. Valentine Ofuo - Guardian Ltd

217. Ndg. Peter Mkwavila - Nipashe

218. Ndg. Ramadhan Hassan - Mtanzania Digital

219. Ndg. Aden Kinyaha - Sema Tv

220. Ndg. Sharifa Mdeme - Clouds Tv

221. Ndg. Sijawa Omari - Habari Leo

AJENDA 
1. Kufungua kikao.

2. Kuthibitisha agenda.

3. Kupitia Muhtasari wa kikao cha tathmini ya uzalishaji, Ubanguaji na masoko ya

korosho kilichofanyika tarehe 24 Aprili, 2023.

4. Kupitia utekelezaji wa yatokanayo na kikao cha tathmini ya uzalishaji, ubanguaji

na masoko ya korosho kilichofanyika tarehe 24 Aprili, 2023.

5. Kupokea taarifa ya tathmini ya uzalishaji, ubanguaji na masoko ya korosho

msimu wa 2023/2024 na mipango ya msimu wa 2024/2025:

a. Uzalishaji,

b. Masoko, na

d. Ubanguaji.
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6. Taarifa ya maendeleo ya utafiti katika zao la korosho kutoka TARI Naliendele.

7. Taarifa kutoka Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA) - Mtwara.

8. Taarifa kutoka Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi ya Ghala (WRRB).

9. Taarifa kutoka Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC).

10. Mengineyo.

11. Kufunga kikao.

1.0 KUFUNGUA KIKAO 

Kabla ya Mwenyekiti kufungua kikao aliwakaribisha viongozi mbalimbali kutoa 
salam kwa wadau 

1.1 Salamu za Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Bodi ya Korosho Tanzania 
Brig. Gen. (Mstaafu) Aloyce D. Mwanjile ndc alianza kwa kutoa salaam kwa kuelezea 

mafanikio mbalimbali yaliyopatikana katika msimu wa 2023/2024 ikwa ni pamoja na: 

Kuongezeka kwa thamani ya pembejeo zilizosambazwa kwa wakulima kutoka shilingi 

bilioni 96 msimu wa 2022/2023 hadi kufikia bilioni 189 msimu wa 2023/2024; 

Kuongezeka kwa uzalishaji kutoka tani 189,000 msimu wa 2022/2023 hadi kufikia tani 
305,000 msimu wa 2023/2024; Asilimia kubwa ya Wakulima kulipwa fedha zao ndani ya 

siku 7 za kazi baada ya mnada kufanyika; Kuuzwa kwa korosho ghafi asilimia 99 ya 

zilizopelekwa sokoni pamoja na mahitaji ya soko la nje kuwa madogo; Kusafirishwa kwa 

korosho asilimia 97.7  ya korosho zote zilizosafirishwa kwenda nchi za nje kupitia 

bandari ya Mtwara baada ya agizo la Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania Dkt. Samia Suluhu Hassan; na Kuhamasisha ubanguaji wa korosho kupitia 

vikundi vidogo vidogo ambapo jumla ya mashine 100 za kubangua korosho zilitolewa 

kwa vikundi vidogo  vya kubangua korosho kutoka mikoa ya Mtwara, Lindi na Ruvuma. 

Aidha, alielezea mipango ya msimu wa 2024/2025 ya kuongeza uzalishaji, ubanguaji na 

ufanisi wa masoko ya korosho hapa nchini kama ifuatavyo: Kuratibu na kusimamia 

upatikanaji wa pembejeo, mabomba na magunia kupitia Mradi wa Pamoja wa Vyama 

Vikuu vya Ushirika; Kutoa mafunzo ya kilimo bora cha korosho na matumizi sahihi na 

salama ya viuatilifu; Kuhuisha kanzidata ya wakulima wa korosho nchini kwa kupima 

mashamba; Kutoa mafunzo ya mbinu sahihi za uvunaji, uhifadhi, udarajishaji, uhakiki 
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ubora wa korosho ghafi na matumizi sahihi ya vipima unyevu kwa wakulima, maafisa 

ugani, viongozi wa AMCOS na wataalam wa ghala za minada; na Kukamilisha 

maandalizi ya ujenzi wa kongani la viwanda vya kubangua korosho katika kijiji cha 

Maranje Mkoa wa Mtwara. 

1.2 Salamu za Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge Viwanda, Biashara, 
Kilimo na Mifugo 
Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Viwanda, Biashara, Kilimo, na Mifugo 

Mhe. Deodatus Mwanyika (MB) alitoa pongezi kwa Wizara ya Kilimo kwa juhudi kubwa 

ya kuendeleza zao la korosho nchini, kwa kulitambua zao la korosho kuwa la kimkakati 

kwani linaliingizia Taifa fedha nyingi za kigeni. Alilisisitiza kuongeza juhudi za 

kuwadumia wakulima ili kufikia malengo ya uzalishaji, ubanguaji na masoko. Mwisho 

alishukuru kwa kupata fursa ya kuungana na wadau wengine katika kupanga mipango 

ya uendelezaji zao. 

1.3    Salamu za Mkuu wa Mkoa wa Dodoma 
Mwakilishi wa Mkuu wa Mkoa alitoa shukrani kwa Wizara ya Kilimo kwa kuendelea 

kuruhusu kufanyika vikao vya tathmini mkoani kwake. Alieleza kuwa Mkoa wa Dodoma 

unaendelea na mipango ya kulima zao la korosho. Aliwakaribisha wadau Mkoani 

Dodoma na kueleza kuwa Dodoma ni salama. Alimalizia kwa kueleza kuwa katika 

msimu wa mwaka 2023/2024 Mkoa utaendelea kutekeleza mipango ya kuendeleza 

Tasnia ya Korosho. 

1.4 KUFUNGUA KIKAO 
Kikao kilifunguliwa na Katibu Mkuu wa Wizara ya Kilimo Ndg. Gerald Mweli ndc kwa 

niaba ya Mhe. Hussein M. Bashe (MB) Waziri wa Kilimo huku akieleza kuwa 

Mheshimiwa Waziri atachelewa kufika kwenye kikao kutokana na majukumu ya Bunge. 

Alieleza kuwa Wizara imeliweka zao la korosho kuwa moja ya mazao ya kimkakati na 

hivyo kama kila mdau akitimiza wajibu wake serikali itaweza kutimiza nalengo yake 

ikiwemo kuzalisha tani 1,000,000 ifikapo 2029/2030 na kufikia agenda 10/30. Alieleza 

kuwa Serikali imetoa fedha nyingi kwenye tasnia ya korosho kwa ajili ya kununua 

pembejeo hivyo hakuna sababu ya kutofikiwa malengo ya uzalishaji. Alihimiza Maafisa 

Kilimo kutoa elmu na ushauri sahihi na bora kwa wakulima ili waweze kuzalisha kwa tija 

na hivyo kujipatia kipato na kuongeza mapato ya Serikali.  
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Aliwapongeza na kuwashukuru wadau wa korosho wakiwemo Wakuu wa Mikoa, Wakuu 

wa Wilaya, Wakulima na wadau wengine kwa kufanikisha uzalishaji wa tani 305,000. 

Alihimiza kuendelea kusimamia zao ikiwemo minada ya mauzo ya korosho kwani bila 
kuwepo kwa usimamizi imara bei ya zao itashuka kila wakati. Mwisho aliagiza watendaji 

kuwa na uadilifu ili kumwezesha mkulima kunufaika na zao lake. Allifungua kikao saa 

4:42 asubuhi.  

3.0 KUTHIBITISHA AJENDA 
Wajumbe walithibitisha ajenda kama zilivyowasilishwa. 

4.0 KUPITIA MUHTASARI WA KIKAO CHA TATHMINI YA UZALISHAJI NA 
MASOKO KILICHOFANYIKA TAREHE 24 Aprili, 2023 

Wajumbe walipitia muhtasari wa kikao kilichofanyika tarehe 24 Aprili, 2023, kufanya 

masahihisho kwenye baadhi ya maneno na kuridhia kuwa ni kumbukumbu sahihi za 

kikao hicho. 
5.0 KUPITIA UTEKELEZAJI WA YATOKANAYO NA KIKAO CHA TATHMINI YA 

UZALISHAJI NA MASOKO KILICHOFANYIKA TAREHE 24 APRILI, 2023 
Wajumbe walipokea na kukubaliana na utekelezaji wa maagizo yaliyotolewa kwenye 

kikao kilichofanyika tarehe 24 Aprili, 2023. 

6.0 KUPOKEA TAARIFA YA TATHMINI YA UZALISHAJI, UBANGUAJI NA 
MASOKO YA KOROSHO MSIMU WA 2023/2024 NA MAANDALIZI YA MSIMU 
WA 2024/2025 

6.1 UZALISHAJI WA KOROSHO GHAFI 

Ilielezwa kuwa katika kipindi cha msimu wa 2023/2024 Bodi ya Korosho Tanzania kwa 

kushirikiana na wadau iliratibu na kusimamia utekelezaji wa mipango mbalimbali 

iliyolenga kuongeza uzalishaji wa korosho ghafi nchini kutoka tani 189,113.799 

zilizozalishwa msimu wa 2022/2023 hadi tani 400,000 msimu wa 2023/2024. Mipango 

hiyo ilikuwa ni pamoja na: Uhuishaji wa kanzidata ya wakulima wa korosho; Usambazaji 

wa pembejeo za ruzuku za korosho; Mafunzo ya matumizi sahihi na salama ya 

viuatilifu; na Usambazaji wa mbegu bora za korosho. 

Ilifahamishwa kuwa Bodi ya Korosho iliratibu na kusimamia zoezi la uhuishaji wa 

kanzidata ya wakulima ambao ulihusisha upimaji wa mashamba ya mikorosho ya 

wakulima, kupiga picha za mkulima (Passport size), na taarifa nyingine zinazohusiana 

na mkulima. Jumla ya wakulima 563,932 wenye jumla ya ekari 3,569,523.449 na 
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mikorosho 80,870,287 kutoka Mikoa ya Mtwara, Lindi, Ruvuma, Pwani na Tanga 

walihuisha taarifa zao. Aidha, jumla ya washiriki 69,725 wakiwemo maafisa ugani 452, 

wakulima na wapuliziaji 69,173 walipewa mafunzo ya matumizi sahihi na salama ya 

viuatilifu vya zao la korosho. 

i. Usambazaji wa pembejeo za ruzuku za korosho
Kuhusu kuratibu na kusimamia upatikanaji, usambazaji na ugawaji wa viuatilifu, 

mabomba na magunia katika zao la korosho kupitia Mradi wa Pamoja wa Vyama Vikuu 

vya Ushirika (Korosho Cooperative Joint Enterprise Ltd – KCJEL) ilielezwa kuwa lengo 

lilikuwa ni kusambaza sulphur ya unga tani 70,000 na viuatilifu vya maji lita 3,130,000 ili 

kumpunguzia mkulima gharama ya viuatilifu msimu wa 2023/2024 na pia kupata kianzio 

cha msimu wa 2024/2025. Kwa upande wa mabomba ilielezwa kuwa lengo lilikuwa 

kusambaza mabomba 5,250 na kwamba mkulima atalipia 50% ya bei ya bomba. Pia 

gunia lengo lilikuwa kusambaza magunia 4,600,000 pamoja na bakaa ya gunia 

3,198,702 yaliyokuwepo kwenye Vyama vya Ushirika hivyo jumla kuwa na gunia 

7,798,702. 

Ilifahamishwa kuwa kuelekea msimu wa 2023/2024 Bodi ya Korosho Tanzania kwa 

kushirikiana na TARI Naliendele ilisambaza mbegu bora kilo 23,490 sawa na wastani 

wa miche 3,288,600 katika Mikoa 10 yenye jumla ya Halmashauri 36 zilizoomba mbegu 

kwa sharti la kuotesha miche na kuigawa kwa wakulima. Kufuatia mipango na jitihada 

mbalimbali zilizofanyika msimu wa 2023/2024 katika kuongeza uzalishaji wa korosho 

nchini hadi kufikia tarehe 18 Aprili, 2024 jumla ya tani 305,014.597 sawa na 76.25% ya 

lengo la kuzalisha korosho ghafi tani 400,000 zilikuwa zimepatikana.  

Kuhusu mipango ya kuelekea msimu wa 2024/2025 kwa ajili ya maandalizi ya uzalishaji 

wa korosho ghafi ilikuwa ni uhuishaji wa kanzidata ya wakulima wa korosho nchini; 

Usambazaji wa pembejeo za ruzuku za korosho kwa wakulima; Mafunzo ya matumizi 

sahihi na salama ya viuatilifu kwa wakulima; na Usambazaji wa mbegu bora za korosho 

kwa Halmashauri zilizokuwa tayari kuzalisha miche na kugawa kwa wakulima 

5.2  UBANGUAJI WA KOROSHO NA USINDIKAJI WA BIDHAA ZAKE 
Ilielezwa kuwa katika msimu wa mwaka 2023/2024 shughuli zilizotekelezwa ili 

kuongeza ubanguaji ilikuwa ni Pamoja na: Kuhamasisha ujenzi wa viwanda ili kuongeza 

ubanguaji wa korosho ndani ya nchi  ambapo kiwanda kipya cha kampuni ya TC 
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Agriculture Company Ltd chenye uwezo wa kubangua tani 4,800 za korosho ghafi 

kimefunguliwa; Mafunzo ya ubanguaji wa korosho yametolewa kwa watu wenye 

ulemavu 45 na vijana 65 wa Umoja wa Vijana wa Chama cha Mapinduzi (CCM) Wilaya 

ya Mtwara;  Kuanza kwa mradi wa kongani la viwanda kijiji cha Maranje Mkoa wa 

Mtwara ambapo kazi zilizokuwa zimefanyika ni kutwaa eneo la ekari 354, kulipa fidia, 

kusafisha na kupanga viwanja vya uwekezaji kwenye eneo. Utekelezaji wa shughuli 

hizo kwa mwaka mzima ulifanikisha ubanguaji wa korosho kuongezeka kufikia tani 

26,656 kutoka tani 11,970 za msimu wa 2022/2023.  

Ilifahamishwa kuwa mipango ya kuongeza ubanguaji wa korosho nchini ilikuwa: 

Kuendeleza ujenzi wa kongani la viwanda katika kijiji cha Maranje Mkoa wa Mtwara; 

Kutoa mafunzo ya kanuni bora za ubanguaji wa korosho; na Kuhamasisha uwekezaji 

kwenye viwanda vya kubangua korosho 

5.3 MASOKO YA KOROSHO 
Ilielezwa kuwa hadi kufikia tarehe 31 Machi, 2024 jumla ya minada 55 ilikuwa 

imefanyika na korosho ghafi kiasi cha tani 244,646.026 zilikuwa zimeuzwa katika ghala 

za minada zikiwa na thamani ya shilingi 454,016,863,103.  Hadi kufikia tarehe 31 

Machi, 2024, bei ya mauzo ya korosho ghafi katika minada ilikuwa kati ya shilingi 

1,840/= hadi 2,200/= kwa kilo kwa korosho zenye ubora wa daraja la kwanza na shilingi 

900/= hadi 1,500/= kwa kilo kwa korosho zenye ubora wa daraja la pili. Hivyo wastani 

wa bei kwa daraja la kwanza ilikuwa ni shilingi 1,874/= na shilingi 1,213/= kwa daraja la 

pili.  

Ilifahamishwa kuwa hali ya ubora wa korosho ghafi zilizoingia kwenye mfumo wa mauzo 

kwa msimu 2023/2024 ilishuka kwa asilimia 0.5 kutoka 99% ya korosho daraja la 

kwanza msimu 2022/2023 hadi asilimia 98.5 ya korosho daraja la kwanza. 

Kuhusu mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na wakulima kulipwa fedha zao ndani ya 

siku 7 za kazi baada ya mnada kufanyika. Korosho ghafi tani 236,149.95 sawa na 

asilimia 94.7 ya korosho zote zilizosafirishwa kwenda nchi za nje zilipitia Bandari ya 

Mtwara baada ya agizo la Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Dkt. Samia Suluhu Hassan.  

Kuhusu mipango ya masoko msimu wa 2024/2025 ilikuwa: Kutoa mafunzo ya udhibiti 

ubora kuanzia ngazi ya mkulima na ngazi ya AMCOS; Kutoa mafunzo kwa wadhibiti 
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ubora katika ngazi ya ghala kuu na ghala za AMCOS; Kuingia mkataba na Halmashauri 

kuwatumia waratibu wa zao la korosho katika kusimamia ubora ngazi ya ghala kuu za 

mnada; Kuwa na kanzidata ya wabanguaji wadogo katika ngazi ya Halmashauri ili 

kudhibiti mauzo ya korosho karanga; Kushawishi wawekezaji kujenga ghala katika 

Manispaa ya Mtwara ili kuondoa changamoto za uhifadhi wa korosho wakati wa 

masafirisho nje ya nchi kupitia Bandari; Kutoa mafunzo kwa wabanguaji wadogo, wa 

kati na wajasiriamali wadogo juu ya uhifadhi wa korosho karanga ili kutunza ubora na 

Kuhamasisha ulaji wa korosho nchini. 

6.0 TAARIFA YA MAENDELEO YA UTAFITI KATIKA ZAO LA KOROSHO 

Ilitaarifiwa kuwa kilimo cha Korosho kama ilivyo kwenye mazao mengine hukabiliana na 

changamoto mbalimbali ambazo huhitaji kufanyiwa utafiti na kupatiwa suluhisho. 

Jukumu la utafiti kitaifa kwenye zao la korosho hutekelezwa na Taasisi ya Utafiti wa 

Kilimo Tanzania (TARI) kituo cha Naliendele. TARI kituo cha Naliendele imekuwa 

ikishirikiana na watafiti walioko vituo vingine vidogo kama ifuatavyo: Kiituo kidogo (Sub-

station) cha Mkumba kilichopo katika wilaya ya Nachingwea; Kituo cha majaribio (trial 

site) cha Mtopwa kilichopo wilayani Newala; na Vituo vya uendelezaji zao la korosho 

(cashewnut development centres, CDCs), ambavyo ni:- Nyangao (Lindi Vijijini), 

Nanyanga (Tandahimba), Nakayaya (Tunduru), Mkuranga (Mkuranga), Mkumba 

(Nachingwea), Mtopwa (Newala) na Chambezi (Bagamoyo). 

Ilifahamishwa kuwa mafanikio ya utafiti wa zao la korosho ni pamoja na: Kuzalisha 

miche 239,762 na kilo 30,380 sawa na tani 30.38 za mbegu bora; Ilielezwa kuwa, 

mbegu aina nane (8) bora za Korosho ambazo ni kinzani dhidi ya ugonjwa wa blaiti 

zinatarajiwa kupendekezwa kwa wakulima mwaka 2024 kwa ajili ya matumizi. Ilielezwa 

kuwa aina hizo za mbegu kwa sasa zilikuwa katika hatua ya mwisho na TOSCI 

walikuwa wanazifanyia kazi kwa ajili ya kuzithibitisha; Kuanzisha mashamba ya mfano 

30 kwa ajili ya kufundishia teknolojia mbalimbali za zao la korosho; Kuendelea 

kusimamia mashamba ya mbegu (Polyclonal Seed Garden) yakiwemo mashamba 

mapya katika wilaya ya Mkinga (ekari 20) na Pangani (ekari 30) mkoani Tanga; 

Kuendelea kufanya ufuatiliaji kwa mashamba darasa kumi na nne (14) yaliyoanzishwa 

katika maeneo ya Mpwapwa, Mkoka, Makutupora, Itigi, SUA, Mbalali, Chemba, Singida, 

Manyoni, Gairo, Mlele Katavi na Mkuranga; Kuendelea kutunza benki kubwa ya 

vinasaba vya korosho kutoka kwenye mashamba ya TARI na majaribio zikiwemo aina 

54 zilizosajiliwa, 6 za nje ya nchi na 4 za ndani ya nchi; na Kutoa mafunzo ya kilimo 
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bora cha zao la korosho kwa washiriki wapatao 2,556 ambapo ndani yake kulikuwa na 

maafisa ugani (806), wakulima (1,482) pamoja na wadau wengine wapatao 268 

walipata elimu kupitia njia mbalimbali. 

Aidha, zilielezwa changamoto mbalimbali zinazokabili uzalishaji wa zao la korosho ikiwa 

ni pamoja na mabadiliko ya tabia nchi na mapendekezo ya utatuzi wake.  

7.0 TAARIFA YA USAFIRISHAJI WA KOROSHO GHAFI KUTOKA MAMLAKA YA 
USIMAMIZI WA BANDARI TANZANIA (TPA) – MTWARA 
Ilielezwa kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Dkt. Samia 

Suluhu Hassan alifanya ziara Mkoani Mtwara ambapo tarehe 15 Septemba, 2023 

alitembelea Bandari ya Mtwara na kuelekeza kuwa katika msimu wa mwaka 2023/2024, 

korosho zote zinazozalishwa katika Mikoa ya Kusini zisafirishwe kupitia Bandari ya 

Mtwara. 

Baada ya agizo hilo, Bandari ya Mtwara ikajipanga ambapo hadi tarehe 21 Februari 

2024 jumla ya meli 28 zilihudumiwa na Makasha Matupu 8,700 yalipokelewa kutoka 
kampuni mbalimbali za meli huku makasha 1,182 yakiwa ya ukubwa wa futi 20 na 

makasha 7,518 yakiwa ya ukubwa wa futi 40. Aidha, jumla ya makasha 4,572 ya ukubwa 

wa futi 40 na makasha 725 ya futi 20 yalisarifishwa kwenda nchini India na jumla ya 

makasha 2,512 ya ukubwa wa futi 40 na makasha 158 ya futi 20 yalisarifishwa kwenda 

nchini Vietnam.  

Hivyo hadi kumalizika kwa msimu wa korosho kwa mwaka 2023/2024, Bandari ya 

Mtwara ilifanikiwa kuhudumia jumla ya makasha 29,522 (TEUS) na kusafirisha Jumla ya 

tani za mapato 253,616.94. Aidha, jumla ya makasha 2,716 (TEUS) ya makampuni ya 

Meli ya CMA – CGM na MSC yaliondoka Bandarini yakiwa matupu bila ya shehena ya 

korosho.  

8.0 TAARIFA KUTOKA BODI YA USIMAMIZI WA STAKABADHI YA GHALA   
Ilielezwa kuwa katika msimu wa mwaka 2023/2024 Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za 

Ghala ilitoa jumla ya leseni arobaini na sita (46); katika mikoa mitano (5) ya Lindi, 

Mtwara, Pwani, Ruvuma na Morogoro kwenye jumla ya wilaya kumi na nane (18) 

zinazozalisha korosho. Kuhusu makusanyo ilielezwa kuwa katika msimu wa 2023/2024 

jumla ya kilogramu 244,573,341 zilikusanywa ambapo mkoa wa Lindi (68,786,662), 

Mtwara (139,160,700), Pwani (10,546,232), Ruvuma (26,079,747) na Morogoro 
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(196,800). Aidha kati ya kilogramu 244,573,341 zilizopokelewa ulilipotiwa upungufu wa 

kilogramu 1,775,262 sawa na asilimia 0.73% ya mzigo wote ambapo ulisababisha 

kuwepo kwa madai ya thamani ya Tshs. 2,878,101,343.00.  Kiwango hiki kilikuwa sawa 

na 33% ya hatari iliyokokotolewa ambayo inaweza kutokea kwa kuzingatia mkataba wa 

Sera ya Kinga ya Utendaji iliyokuwa na thamani ya kuweza kulipa Tsh. 8,770,000,000. 

Ilifahamishwa kuwa hadi kuelekea mwisho wa msimu, NIC ilifanikiwa kulipa kiasi cha 

Tsh. 348,605,159.00 ya madeni yote ambayo ni sawa na asilimia 12% pekee ya madai 

yaliyojitokeza na kiasi kilichobaki madai yanaendelea kufuatiliwa ili kukamilisha ulipaji 

wake; ambapo kwa wakati huo sharti hilo lilikuwa Mamlaka ya Usimamizi wa Bima 

(TIRA). 
9.0 TAARIFA KUTOKA TUME YA MAENDELEO YA USHIRIKA TANZANIA 

Ilielezwa kuwa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania ina jukumu la kuhamasisha 

na kusimamia shughuli za Vyama vya Ushirika nchini na katika Vyama vya Korosho. 

Tume ilitekeleza majukumu yafuatayo: Kutoa waraka wa Usimamizi wa Biashara na 

masoko ya Korosho kila msimu; Kushirikiana na Bodi ya Korosho Tanzania kuandaa 

Mwongozo wa Mauzo ya Korosho kila Mwaka; Kuratibu na kuhakikisha kuwa Vyama 

vya ushirika vinakuwa na vifaa na vitendea kazi kama vile vitabu vya Stakabadhi za 

ghala, Mizani na Vifungashio kipindi cha msimu; Kufanya ufuatiliaji na ukaguzi wa mara 

kwa mara hususani kipindi cha msimu wa mauzo ya korosho; Kuhakikisha Vyama vya 

Ushirika vinawalipa wakulima kwa wakati baada ya mauzo; Kuhakikisha Vyama vya 

Ushirika vinahakiki mizani za kupimia korosho kabla ya kuanza kwa msimu; 

Kushirikiana na Bodi ya Korosho Tanzania kuratibu mafunzo ya Ubora wa korosho kwa 

makarani wapimaji; Kuhamasisha na kuratibu upatikanaji na matumizi ya mizani za 

kidigitali pamoja na Mfumo wa Usimamizi wa Vyama vya Ushirika kielektroniki (MUVU); 

na Kutatua migogoro mbalimbali ambayo ilijitokeza kipindi cha mauzo. 

Aidha, katika msimu 2023/2024 Tume ya Maendeleo ya Ushirika ilisimamia Vyama vya 

Ushirika vipatavyo 759 katika Mikoa ya Lindi, Mtwara, Ruvuma, Pwani, Tanga, 

Morogoro, Singida, Dodoma, Songwe na Mbeya. Katika utekelezaji huo, Tume ilifanya 

kazi zifuatazo: Kwa kushirikiana na Bodi ya Korosho, Tume iliandaa mwongozo wa 

Mauzo ya Korosho msimu 2023/2024; Kutoa Waraka wa Usimamizi kwa Vyama vya 

Ushirika vya Korosho Nchini; Kusimamia kikamilifu malipo ya Fedha za mauzo ya 

Korosho kwenda kwa wakulima; Kusimamia mauzo ya korosho kupitia minada iliyokuwa 
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inafanyika kwa uratibu wa Vyama vikuu; Kushirikiana na wadau wengine kusimamia 

mauzo ya korosho kupitia soko la awali; Kusimamia kikamilifu ununuzi wa 

vifungashio/gunia kupitia Vyama vya Ushirika; na Kuratibu na kusimamia upatikanaji na 

ugawaji wa pembejeo. Aidha, zilitolewa changamoto mbalimbali zilizojitokeza na 

mapendekezo ya utatuzi wake ikiwa ni pamoja na mikakati ya utekelezaji kwa msimu 

wa 2024/2025.  

10.0 MENGINEYO 

Hakukuwa na mengineyo  

11.0    KUFUNGA KIKAO 

Mgeni Rasmi aliwashukuru wajumbe kwa kushiriki kikamilifu na kutoa michango ya 

mawazo itakayosaidia katika kuendeleza Tasnia ya Korosho nchini. Aidha, aliwashauri 

wadau wa zao la korosho kujielekeza katika kufanya kazi ili kufanikisha uzalishaji wa 

korosho kufikia tani 700,000 ifikapo 2025/2026 na tani 1,000,000 ifikapo 2029/2030 ili 

kuongeza mchango wa zao la korosho katika kufikia ajenda 10/30. Kikao kilifungwa saa 

12:35 jioni. 

Muhtasari huu umethibitishwa leo tarehe……………………………………..……….. 

……………………….. ……………………….…. 

MWENYEKITI           KATIBU 
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AGENDA NA. 4: KUPITIA UTEKELEZAJI WA YATOKANAYO NA KIKAO 
CHA TATHMINI YA UZALISHAJI, UBANGUAJI NA MASOKO YA 

KOROSHO KILICHOFANYIKA TAREHE 22 APRILI, 2024 
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KUPITIA UTEKELEZAJI WA YATOKANAYO NA KIKAO CHA TATHMINI YA 
UZALISHAJI, UBANGUAJI NA MASOKO YA KOROSHO KILICHOFANYIKA 
TAREHE 22 APRILI, 2023 

NA HOJA MAAZIMIO MHUSIKA UTEKELEZAJI 
1 Upatikanaji 

wa pembejeo 
za msimu wa 
2023/2024 

Pembejeo zigawiwe 
zikiwa na QR code 
za kieletroniki  

TPHPA na 
CBT 

Katika msimu wa 
2024/2025 pembejeo 
ziligawiwa kwa 
wakulima kupitia 
mfumo wa kiditali 
zikiwa na QR code za 
kietroniki. 

Pembejeo zitolewe 
kwa wakulima kwa 
ruzuku ya asilimia 
100. Aidha,
pembejeo hizo ni
ruzuku ya Serikali
Wakulima
watapaswa
kujinunulia pembejeo
iwapo zinazotolewa
bure na Serikali
hazitatosheleza.

CBT Pembejeo za msimu 
wa 2024/2025 
zilitolewa bure (ruzuku 
100%) bila wakulima 
kuchangia gharama. 

2 Kuongeza tija 
na uzalishaji 

Bodi ya Korosho 
Tanzania iajiri 
Maafisa Ugani ili 
waweze kuhudumia 
wakulima 

Wizara ya 
Kilimo na 
CBT 

Bodi ya Korosho 
Imeajiri vijana 500 
kupitia mpango wa 
BBT Korosho na 
kuwagawa kwenye 
kata zinazolima 
korosho kwenye 
Mikoa ya Mtwara, 
Lindi, Ruvuma 
(Tunduru), Pwani na 
Tanga. Aidha, vijana 
hawa wamepewa 
pikipiki na 
vishikwambi ili 
waweze kutekeleza 
majukumu yao kwa 
ufasaha.  

3 Masoko ya 
Korosho 

Korosho, ufuta na 
mbaazi viuzwe kupitia 
mfumo wa Soko la 
Bidhaa 

CBT, TMX, 
WRRB, 
TCDC 

Katika msimu wa 
2024/2025 zao la 
korosho limeuzwa 
kupitia mfumo wa 
Soko la Bidhaa 
Tanzania 
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NA HOJA MAAZIMIO MHUSIKA UTEKELEZAJI 
Leseni za kununua 
korosho zitolewe kwa 
kampuni na 
mkurugenzi mmoja  

CBT Katika msimu wa 
2024/2025 leseni za 
kununua korosho 
zimetolewa kwa 
kampuni na 
Mkurugenzi mmoja 
na siyo Mkurugenzi 
mmoja kumiliki 
kampuni zaidi ya 
moja.  

Wabanguaji wa ndani 
wanunue korosho 
kupitia Bodi ya 
Korosho kwa 
kushirikiana na 
Vyama Vikuu vya 
Ushirika 

CBT na 
TCDC 

Katika msimu wa 
2024/2025 wabanguaji 
wa ndani walinunua 
korosho baada ya 
kutambulishwa na Bodi 
ya Korosho Ofisi za 
Katibu Tawala wa 
Mikoa, Ofisi za 
Wakurugenzi wa 
Halmashauri na 
kupangiwa.  

Zabuni ya usafirishaji 
wa korosho ghafi 
itangazwe ili kupata 
mzabuni mwenye 
gharama nafuu 

TCDC, 
UNION 

Zabuni za usafirishaji 
wa korosho ghafi 
kutoka kwenye ghala 
za AMCOS kwenda 
kwenye ghala za 
minada zilitangazwa 
ambapo wazabuni 
wenye gharama ndogo 
walipewa kazi ya 
kusafirisha korosho. 

4 Taarifa ya 
kamati ya 
Uchunguzi 

Mtumishi wa Bodi ya 
Korosho 
anayetuhumiwa 
kukihuka taratibu za 
kuitumishi 
asimamishwe kazi ili 
kupisha uchunguzi 

CBT Mtumishi alisimamishwa 
kazi na taratibu za 
kuichunguzi zilifanyika 
na maamuzi  kutolewa 
kwa kuzingatia kanuni za 
Utumishi wa Umma. 

Wakati wa uhuishaji 
wa kanzidata ya 
wakulima redio za 
kijamii zitumike ili 
wakulima waweze 
kupata taarifa juu ya 
kufanyika kwa zoezi 
hli  

CBT na 
LGA 

Katika msimu wa 
2024/2025 zoezi la 
uhuishaji wa kanzidata 
ya wakulima lilihusisha 
matumizi ya redio za 
kijamii ili kuwapa 
wakulima taarifa juu ya 
utekelezaji wa zoezi 
hilo.  
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TAARIFA YA TATHMINI YA UZALISHAJI, UBANGUAJI NA MASOKO YA 
KOROSHO MSIMU WA 2024/2025 NA MIPANGO YA MSIMU WA 2025/2026 

AGENDA NA. 5: KUPOKEA TAARIFA YA TATHMINI YA UZALISHAJI, 
UBANGUAJI NA MASOKO YA KOROSHO MSIMU WA 2024/2025 NA 

MIPANGO YA MSIMU WA 2025/2026 
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5.0 UTEKELEZAJI WA MIPANGO MSIMU WA MWAKA 2024/2025 NA MIPANGO 
YA MSIMU WA MWAKA 2025/2026 

5.1 UTEKELAZAJI WA MIPANGO MSIMU WA MWAKA 2024/2025 
Katika msimu wa mwaka 2024/2025 malengo yalikuwa kuzalisha korosho ghafi tani 
595,000, ubanguaji asilimia 50 na kuendelea kutafuta masoko ya uhakika na endelevu 
ya korosho na bidhaa zake ndani na nje nchi ili mkulima na wadau wengine waendelee 
kupata faida kutoka kwenye zao la korosho. Hivyo, katika kufikia malengo hayo Bodi ya 
Korosho Tanzania kwa kushirikiana na wadau wa Tasnia imetekeleza mipango na 
mikakati mbalimbali ikiwemo: 

5.1.1 KILIMO 

5.1.1.1 Kuratibu usambazaji wa pembejeo za ruzuku 

Jumla ya tani 41,263 za sulphur na viuatilifu vya maji lita 2,689,581 vilisambazwa kwa 
wakulima kwa ajili ya kudhibiti visumbufu vya zao la korosho. Kiasi cha pembejeo 
kilichosambazwa ni sawa na asilimia 138 ya lengo la kusambaza sulphur tani 30,000 na 
asilimia 70 ya lengo la kusambaza viuatilifu vya maji lita 3,800,000. Pia, Bodi ya 
Korosho iliratibu usambazaji wa bakaa ya mabomba 543 ya kupulizia mikorosho 
yaliyobaki msimu wa 2023/2024. Mabomba hayo yalisambazwa kwa ruzuku ya asilimia 
50 ambayo ni sawa na shilingi 390,000.00 kwa bomba chapa shogun na shilingi 
597,500.00 kwa bomba chapa pulmic take control. 

5.1.1.2 Kuratibu usambazaji wa mbegu/miche bora ya mikorosho 
Bodi ya Korosho Tanzania kwa kushirikiana na Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania 
Kituo cha Naliendele (TARI Naliendele) imeratibu na kusambaza mbegu bora za 
korosho kilogramu 11,710 sawa na miche 1,639,400 na miche bora ya mikorosho 
720,931 kwa Halmashauri zilizowasilisha mahitaji kwa ajili ya kuigawa kwa wakulima 
wao. Lengo katika msimu wa 2024/2025 lilikuwa kusambaza jumla ya miche 1,000,000 
ya mikorosho. Hivyo, utekelezaji ni sawa na asilimia 236 ya lengo. 

5.1.1.3 Kuhuisha kanzidata ya wakulima wa zao la korosho nchini 
Uhuishaji wa Kanzidata za wakulima unaratibiwa na Bodi ya Korosho Tanzania kwa 
kushirikiana na Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa zinazolima zao la 
korosho nchini. Aidha, zoezi hili kwa msimu wa 2024/2025 limetekelezwa na Maafisa 
Kilimo wa BBT Korosho kwa kushirkiana na Maafisa Ugani Kilimo ngazi ya Kata/Tarafa 
wa Halmashauri na Vyama Vikuu vya Ushirika ambapo hadi kufikia tarehe 31 Machi, 
2025 jumla ya wakulima 462,228 sawa na asilimia 77 ya lengo tarajiwa la wakulima 
598,246 wamehuisha taarifa zao. Hata hivyo, bado zoezi la uhuishaji wa taarifa za 
wakulima linaendelea na linakwenda sambamba na ugawaji wa pembejeo kwa ajili ya 
uzalishaji wa korosho msimu wa 2025/2026. 
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Maafisa kilimo wa BBT-KOROSHO wakiendelea na zoezi la uhuishaji taarifa za 
wakulima wa korosho wilayani Mtama mkoani Lindi. 

5.1.1.4 Kuratibu upatikanaji wa huduma za ugani kwa wakulima 
Maafisa Ugani 419 walipata mafunzo rejea ya matumizi sahihi na salama ya viuatilifu 
yaliyoratibiwa na Bodi ya Korosho Tanzania kwa kushirikiana na TARI Naliendele. Vile 
vile, wakulima 30,950 walipata mafunzo ya namna bora ya kutumia viuatilifu 
vinavyosambazwa na Serikali kwenye vituo vya kugawia pembejeo ili kuimarisha 
matumizi na ufanisi katika kudhibiti visumbufu vya zao la korosho sanjari na kupunguza 
athari katika mazingira. Vile vile, mafunzo yaliweza kutolewa kwa njia ya mitandao ya 
kijamii na kupitia vipindi vya redio jamii zikiwemo Ruangwa FM; Fadhila FM na Mamu 
FM za Masasi; Newala FM Newala; Hopaje FM na Safari FM za Mtwara; Mashujaa FM 
ya Lindi; Mercy FM ya Tunduru; Rufiji FM ya Pwani; na Maarifa FM ya Tanga. 

5.1.2 UBANGUAJI 

5.1.2.1 Kuhamasisha ujenzi wa viwanda ili kuongeza ubanguaji wa korosho 
ndani ya nchi 

Katika mwaka wa 2024/2025 ujenzi wa viwanda vipya umefanyika ikiwa ni pamoja na 

kiwanda kipya cha kampuni ya TANECU Ltd chenye uwezo wa kubangua tani 3,000 za 

korosho ghafi na kiwanda cha TC Agriculture Company Ltd chenye uwezo wa 

kubangua tani 5,000 vyote vikiwa vinabangua.  

5.1.2.2 Kutoa mafunzo ya ubanguaji bora wa korosho na usindikaji wa bidhaa 
zake 

Mafunzo ya ubanguaji wa korosho yametolewa kwa vikundi vya Mikoa ya Mtwara, Lindi 

na Tanga ambapo jumla ya washiriki walikuwa 150. Pia jumla ya mashine 66 za 
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ubanguaji zimegawiwa vya vikundi vya ubanguaji wa korosho. Aidha, mafunzo ya 

umahiri kwenye zao la korosho awamu ya 20 (Master Training Programme – MTP 20) 

yametolewa kwa washiriki 64 wa mnyonoro wa thamani kutoka nchi 9 za Bara ya Afrika 

ambazo ni Tanzania, Kenya, Uganda, Ruanda, Burundi, Msumbiji, Zambia, Malawi na 

Sudani ya Kusini. Mafunzo haya yalifanyika katika Hotel ya Four Points By Sheraton 

kuanzia tarehe 24 – 28 Machi 2025.   

Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya Korosho Tanzania ndg. Francis Alfred akikabidhi 
mashine nne za kubangulia korosho kwa Mstahiki Meya wa Manispaa ya Mtwara Mhe. 
Shadida Ndile na diwani wa viti maalum Mhe. Zuhura Mikidadi. 

5.1.2.3 Kukagua viwanda vya kubangua korosho 
Ukaguzi wa viwanda vya kubangua korosho umefanyika kwenye jumla ya viwanda 43 

na kupewa leseni za kubangua korosho. Ukaguzi unafanyika ili kuhakikisha kuwa 

viwanda vinafanya kazi kwa kuzingatia sheria za nchi na kuzalisha bidhaa zenye ubora 

kitaifa na kimataifa.  
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5.1.2.4 Kuendelea na Ujenzi wa Mradi wa Kongani la Viwanda Kijiji cha Maranje 
Mkoa wa Mtwara 

Bodi ya Korosho Tanzania imeendelea kutekeleza mradi wa kongani la viwanda vya 

kubangua korosho na kuongeza thamani mazao mengine yanayopatikana Mikoa ya 

Kusini. Kongani ili limeandaliwa kwa ajili ya wawekezaji wa ndani na nje ya nchi. Lengo 

ni kuwa na viwanda vya pamoja vitakavyofanikisha kubangua asilimia 100 ya korosho 

ya Tanzania ifikapo 2030 ili kufikia agenda 10/30. Kongani hili litakuwa na viwanda vya 

kubangua korosho, kusindika mafuta ya ganda la korosho na kuzalisha bidhaa 

mbalimbali zitokanazo na korosho. Aidha, kutakuwa na sehemu ya mafunzo kwa ajili ya 

wajasiriamali wadogo na wakubwa. Kongani linatarajiwa kutoa ajira zaidi ya 35,000 za 

moja kwa moja. 

Kazi zilizofanyika katika eneo la ekari 354 ni kuandaa maeneo ya uwekezaji yenye 

ukubwa wa ekari 25 kila moja, kujenga ghala mbili zenye uwezo wa kuhifadhi tani 

10,000 kila mmoja ambapo ujenzi umefkia asilimia 50, kutafiti na kuchimba kisima cha 

maji, kusambaza umeme, kujenga barabara kwa kiwango cha changarawe zenye urefu 

wa kilomita 7.5 ambapo ujenzi uko ailimia 10.  

Naibu Katibu Mkuu Dkt Omary Hussein akikagua Ujenzi wa Mradi wa Kongani la 
Viwanda Kijiji cha Maranje Halmashauri ya Mji Nanyamba Mkoani Mtwara ukiendelea. 
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5.1.3 UBORA 

5.1.4 UDHIBITI UBORA 

5.1.4.1 Kutoa Mafunzo ya Udhibiti Ubora wa Korosho Ghafi kwa wakulima, 
viongozi wa AMCOS na wataalam ghala za mnada kabla ya kuanza 
msimu. 

Bodi ya Korosho Tanzania imeatoa mafunzo ya mbinu sahihi za uvunaji, uhifadhi na 
uhakiki ubora kwa wataalam 150  wakiwemo mameneja wa ghala za mnada, viongozi 
wa AMCOS 1,526  katika Mkoa wa Mtwara, Lindi, Pwani, Tanga na Morogoro na 
wakulima 2,979 katika Wilaya zilizokuwa na changamoto za ubora msimu uliopita. 
Aidha elimu ya udhibiti ubora pia ilitolewa kwenye redio na mitandao ya kijamii. 

Mafunzo ya ubora kwa vitendo yakitolewa kwa washiriki
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5.1.4.2 Kufanya Ukaguzi ghala za AMCOS na Ghala za Minada 
Msimu 2024/2025 ukaguzi umefanyika kwa ghala za mnada 45 zilitumika kuhifadhi 
korosho ghafi na ghala za AMCOS zaidi ya 90 zilizokuwa na changamoto za ubora wa 
korosho ghafi wakati wa msimu lengo  ikiwa kuhakikisha kuwa taratibu, miongozo, 
kanuni na sheria kuhusiana na ubora wa korosho ghafi inazingatiwa ipasavyo. 

5.1.4.3 Kusimamia Mapokezi na Utoaji wa Korosho Ghafi kwenye Ghala za 
Mnada 

Msimu 2024/2025 Bodi ya korosho Tanzania iliweka wataalam katika ghala la mnada 
kwa lengo la kuhakikisha wanasimamia mapokezi ya korosho ghafi, zoezi la uhakiki 
ubora na utoaji wa korosho zenye ubora  wakati wote wa msimu kwa mujibu wa Sheria 
ya Tasnia ya korosho na Mwongozo na 2 wa Usimamizi na Udhibiti Ubora wa korosho 
ghafi msimu 2024/2025. Aidha wataalam hawa walitatua migogoro ya ubora kati ya 
wanunuzi na waendesha ghala, Vyama vya Msingi na waendesha ghala wakati wote wa 
msimu. 

Kaimu Mkurugenzi wa Masoko na Udhibiti Ubora, Revelian Ngaiza,(wa tatu kushoto) 
akikagua shughuli za ushafirishaji wa zao la korosho katika ghala la Export lililopo 
wilayani Nachingwea mkoani Lindi, katika msimu wa 2024/2025. 

5.1.5 MASOKO 

5.1.5.1 Kuratibu ukusanyaji na uuzaji wa korosho ghafi kupitia Soko la Minada 
na Soko la Awali 

Kiasi cha korosho ghafi zilizouzwa kupitia Soko la Minada ni tani 409,038.599 zenye 
thamani ya shilingi 1,469,036,244,102.2 ambapo daraja la kwanza ni tani 390,359.534 
zenye thamani ya Shilingi 1,421,684,143,553.60 na daraja la pili tani 18,679.065 zenye 
thamani ya Shilingi 47,352,100,548.60. Bei ya juu kwa daraja la kwanza ni shilingi 4,195 
na bei ya chini ni Shilingi 1,810 na daraja la pili bei ya juu ni shilingi 2,870 na bei ya 
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chini Shilingi 1,410. Bei ya wastani kwa daraja la kwanza ilikuwa shilingi 3,592 na 
daraja la pili shilingi 2,140 kwa kilo. Kwa upande wa Soko la Awali mauzo ni tani 
10,029.281 zenye thamani ya shilingi 25,073,202,500. Mauzo ya korosho ghafi katika 
Soko la Awali kwa ajili ya kubangua ndani ya nchi ziliuzwa kati ya 80 shilingi 3,000 hadi 
2,000 ambapo wabanguaji walinunua korosho kupitia AMCOS na wengine waliingia 
mnadani na kununua korosho kwa njia ya ushindani. Wakulima walilipwa fedha zao 
kupitia akaunti zao, makato mengine ambayo ni ushuru wa Halmashauri, ushuru wa 
chama kikuu, magunia na tozo nyingine zililipwa na mnunuzi. 

Wakulima wa Chama Kikuu cha Ushirika cha TANECU wakifuatilia mauzo ya korosho 
zao kupitia TMX msimu wa 2024/2025. 

5.1.5.2 Kusimamia na kudhibiti usafirishaji wa Korosho ghafi na karanga ndani 
na nje ya nchi ili kuimarisha mfumo wa mauzo kupitia Stakabadhi za 
ghala, Soko la Awali na mauzo ya korosho karanga. 

Bodi ya Korosho kwa kushirikiana na Halmashauri imeendelea kufanya ukaguzi kupitia 
vizuizi ili kudhibiti usafirishaji kinyume na utaratibu.  Jumla ya vibali 192 vya kusafirisha 
korosho nje ya nchi vimetolewa ambapo vibali 106 vya korosho ghafi na vibali 86 vya 
korosho karanga. Pia vibali 515 vya korosho ghafi na 1,500 vya korosho karanga 
vimetolewa kwa ajili ya kusafirisha korosho ndani ya nchi, shughuli hii ni endelevu. 

5.1.5.3 Kukusanya takwimu za korosho ghafi zilizobaki kwa wakulima ili 
kujumuishwa kwenye takwimu za uzalishaji wa korosho ghafi kitaifa 

Bodi ya Korosho Tanzania kwa kushirikiana na TARI Naliendele na Mamlaka za Serikali 
ya Mitaa na Vyama Vikuu vya Ushirika imefanya utafiti wa kubaini kiasi cha korosho 
ghafi zilizobaki majumbani kwa ajili ya kujumuishwa kwenye takwimu za mwisho za 
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uzalishaji wa korosho ghafi Kitaifa kwa msimu wa 2024/2025. Kwa mujibu wa utafiti huo 
korosho ghafi zilizouzwa kupitia mifumo rasmi (TMX, Soko la Awali na Wabanguaji 
wadogo) ni tani 452,238.704 na zilizobaki majumbani kwa ajili ya matumizi mbalimbali 
ni tani 76,025.116. Hivyo, takwimu ya mwisho ya uzalishaji wa korosho ghafi Kitaifa kwa 
msimu wa 2024/2025 ni tani 528,263.820 sawa na ongezeko la asilimia 70% 
ikilinganishwa na uzalishaji wa korosho ghafi msimu wa 2023/2024 ambapo iliishia tani 
310,787.17. 

5.1.5.4 Ufuatiliaji wa mwenendo wa bei za Korosho ghafi nje ya nchi na 
usambazaji na taarifa kwa wadau mbalimbali 

Bodi imeendelea kusambaza taarifa za hali ya soko la ndani na nje ya nchi kupitia jarida 
maalum (Jarida la Korosho) ambalo hutolewa kila mwisho wa mwezi. Aidha Jarida hili ni 
endelevu na hutolewa kwa kuzingatia kalenda ya zao ndani na nje ya nchi. 

5.1.5.5 Kushiriki Mikutano na majukwaa ya kimataifa ndani na nje ya nchi. 
Bodi ya Korosho Tanzania imeendelea kushiriki majukwaa mbalimbali pamoja na 
kuhudhuria mikutano ya kimataifa. Kupitia mikutano hii wakulima wameunganishwa na 
masoko ya uhakika kupitia Vyama Vikuu vya Ushirika pamoja na wabanguaji wa ndani. 

Viongozi wa Bodi ya korosho walioshiriki kwenye mkutano wa dunia wa korosho 
Dubai wakiwa katika ofisi ya Ubalozi wa Tanzania Abu Dhabi katika umoja wa Falme za 
Kiarabu (UAE)  
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Utekelezaji wa shughuli hizi umefanikisha uzalishaji wa korosho ghafi kufikia tani 
528,263.82 ni sawa na ongezeko la asilimia 70 ukilinganisha na uzalishaji wa tani 
310,787.17 za msimu 2023/2024. Vile vile uzalishaji huu ni sawa na asilimia 88.78 ya 
makadirio ya kuzalisha tani 595,000 kwa msimu wa mwaka 2024/2025. Pia, umeongeza 
ubanguaji wa korosho kufikia tani 122,578.06 kutoka tani 69,604.93 za msimu wa 
2023/2024.  

Hali ya ubora wa korosho ghafi umeendelea kuimarika kwa asilimia 95.4. Hii ilitokana 
na hatua zilizochukuliwa na Bodi ya Korosho Tanzania  kusimamia na kufuatilia ubora 
wa korosho kuanzia ngazi ya AMCOS, ghala kuu hadi Bandari/viwandani. Aidha, 
korosho ghafi zimeuzwa kwa bei ya juu ya Tsh 4,195 ikilinganishwa na bei ya Tsh 2,190 
kwa msimu wa mwaka 2023/2024.  

5.2 MIPANGO YA UTEKELEZAJI YA MSIMU WA MWAKA 2025/2026 
Katika msimu wa mwaka 2025/2026 malengo yaliyopo ni kuzalisha korosho ghafi tani 

700,000, kuhakikisha asilimia 60 ya korosho zitakazozalishwa zinabanguliwa ndani ya 

nchi na kuendelea kutafuta masoko ya uhakika na endelevu ya korosho na bidhaa zake 

ndani na nje nchi ili mkulima na wadau wengine waendelee kupata faida kutoka kwenye 

zao la korosho. Hivyo, ili kufikia malengo hayo Bodi ya Korosho Tanzania kwa 

kushirikiana na wadau katika mnyororo wa thamani wa zao la korosho nchini 

inatekeleza mipango ifuatayo: 

5.2.1 KILIMO 

5.2.1.1 Kuratibu usambazaji na ugawaji wa Pembejeo 
Bodi ya Korosho Tanzania kwa kushirikiana na Mamlaka ya Usimamizi wa Afya ya 

Mimea na Viuatilifu Tanzania (TPHPA) na TARI Naliendele itaendelea kuratibu 

usambazaji na ugawaji wa pembejeo za ruzuku za zao la korosho kwa wakulima. Lengo 

katika msimu wa 2025/2026 ni kusambaza sulphur tani 40,000 na Viuatilifu vya Maji Lita 

3,000,000. Aidha, hadi tarehe 15 Aprili, 2025 kulikuwa na sulphur tani 44,077 na 

viuatilifu vya maji lita 1,474,123. Mapokezi ya viuatilifu vya maji yanaendelea. 
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Mmoja wa wakulima wa korosho wilayani Tunduru mkoani Ruvuma, mara baada ya 
kupokea pembejeo za ruzuku msimu wa 2024/2025. 

5.2.1.2 Mbegu/Miche bora ya mikorosho 
Kuanzia msimu wa 2025/2026 Bodi ya Korosho Tanzania kwa kushirikiana na TARI 

Naliendele imepanga kurejesha mpango wa uzalishaji wa miche bora ya mikorosho 

kupitia vikundi na taasisi zilizopo kwenye Halmashauri zinazolima korosho nchini ili 

kuongeza ufanisi wa usambazaji na ugawaji kwa wakulima. Lengo katika msimu wa 

2025/2026 ni kuzalisha na kusambaza miche 10,000,000. 

5.2.1.3 Huduma za ugani kwa wakulima 
Kupitia programu ya Jenga Kesho Iliyobora (BBT) iliyopo Wizara ya Kilimo jumla ya 

Maafisa Kilimo 500 wamesambazwa na Bodi ya Korosho Tanzania katika Kata zenye 

fursa kubwa ya kuongeza uzalishaji wa korosho ghafi kutoka Mikoa ya Mtwara (245), 

Lindi (152), Ruvuma (50), Pwani (29) na Tanga (24). Maafisa kilimo hao ambao ni 

wahitimu kutoka vyuo vya kilimo vilivyopo nchini wamepatiwa mafunzo ya kilimo bora 

cha zao la korosho na vitendea kazi ikiwemo pikipiki 500 na vishikwambi 500. Mafunzo 

hayo rejea na vifaa hivyo ni maalum kwa ajili ya kuwafikia na kuwahudumia wakulima 

kwa kuwasajili na kuwapatia huduma za ugani ikiwa ni pamoja na kusimamia na 

kufuatilia zoezi la usambazaji na ugawaji wa viuatilifu vya ruzuku kwa wakulima. 
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Mkuu wa wilaya ya Tandahimba mkoani Mtwara, Kanali  Michael Mtenjele akizindua 
ugawaji pikipiki na vishikwambi kwa maafisa kilimo wa BBT-KOROSHO ili kurahisisha 
shughuli za ugani kwa wakulima. 

5.2.2 UBANGUAJI 

5.2.2.1 Ujenzi wa kongani la viwanda katika Kijiji cha Maranje Mkoa wa Mtwara 
Kazi zitakazotekelezwa ni kukamilisha ujenzi wa ghala mbili zenye uwezo wa kuhifadhi 

tani 10,000 kila moja. kukamilisha ujenzi wa barabara ya kilomita 7.5, kujenga fensi 

yenye urefu wa kilomita 11, kujenga kiwanda chenye uwezo wa kubangua tani 30,000 

za korosho ghafi kwa mwaka, kujenga kituo cha afya, kuweka mkuza kwenye eneo la 

ekari 1208 na kukamilisha majadiliano na taratibu za kisheria na wawekezaji ili kuanza 

ujenzi wa viwanda vingine vya kubangua korosho.  

5.2.2.2 Mafunzo ya kanuni bora za ubanguaji wa korosho 
Mafunzo haya yatatolewa kwenye Halmashauri mbalimbali zinazolima korosho hapa 

nchini. Lengo ni kufikia washiriki 250 katika msimu wa 2025/2026 ili waweze kuongeza 

thamani ya zao kabla ya kuuza. Aidha, mafunzo ya umahiri kwenye zao la korosho 

(MTP 20) yatafanyika kwa awamu ya pili mwezi Juni 2025 mkoani Mtwara na awamu ya 

tatu mwezi Septemba 2025 nchini Kenya. 

5.2.2.3 Kuhamasisha uwekezaji kwenye viwanda vya kubangua korosho 
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Uhamasishaji huu utafanyika kupitia makongamano mbalimbali ya uwekezaji na 

biashara ndani na nje ya nchi ikiwemo Mkutano wa 19 wa Mwaka wa Jukwaa la 

Korosho Afrika (African Cashew Allance – ACA) utakaofanyika tarehe 18 – 22 

Novemba 2025 Katika ukumbi wa JNICC Jijini Dar es Salaam. Hii itasadia kupata 

wawekezaji wa kutosha kwenye kongani la viwanda Maranje. 

5.2.2.4 Kujenga ghala la kuhifadhi korosho ghafi tani 10,000 Halmashauri ya 
Wilaya ya Tunduru 

Bodi ya Korosho itaendelea na utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa ghala la kuhifadhia 

korosho ghafi katika Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru.   

5.2.3 UDHIBITI UBORA 

5.2.3.1 Kutoa mafunzo ya udhibiti ubora wa korosho ghafi kwa wakulima, 
viongozi wa Vyama vya Msingi vya Ushirika (AMCOS) na wataalam 
katika ghala za minada 

Msimu 2025/2026 Bodi imejipanga kutoa mafunzo ya udhibiti ubora kwa wakulima zaidi 
200,000, viongozi wa AMCOS zote zinazolima korosho nchini, mameneja na wataalam 
150 katika ngazi ya ghala la mnada.  

5.2.3.2 Kusajili ghala zote zitakazotumika kuhifadhi Korosho 

Kupitia Sheria na. 18 ya mwaka 2009 ya Bodi ya Korosho Tanzania kifungu cha 12 (1) 
pamoja na kifungu cha 15 (1) na (4) vinaipa mamlaka Bodi kusajili na kutoa leseni kwa 
ghala zinazotumika kuhifadhi korosho. Aidha, vingi hivi vinaitaka Bodi kusajili na kutoa 
leseni kwa waendesha ghala kwa mujibu wa sheria hii. Katika kutekeleza sheria hii 
Serikali itapata faida zifuatazo:  

i. Kutambua hali ya ghala na uwezo wake katika kuhifadhi korosho 

ii. Kutambua waendesha ghala wenye uwezo wa kuendesha ghala pamoja 
na kuwasimamia 

iii. Kudhibiti vitendo vya kuharibu ubora wa korosho 

iv. Kudhibiti waendesha ghala wanaotoa taarifa za uongo za mchanganuo wa 
mauzo ya korosho kwa wanunuzi 

v. Kuainisha na kutambua idadi ya ghala zinazoweza kutumika kuhifadhi 
korosho. 

5.2.3.3 Kufanya ukaguzi wa kawaida na kushtukiza katika ghala za Vyama vya 
Msingi na ghala za minada kabla na wakati wa msimu. 

Bodi itaendelea kufanya ukaguzi msimu 2024/2025 katika ghala za mnada kabla na 
wakati wa msimu ili kukagua uwepo na matumizi sahihi ya vifaa vya ubora 
vilivyohakikiwa na mamlaka husika, kukagua kama taratibu za mapokezi, uhifadhi na 
utoaji wa korosho kwa mujibu wa Mwongozo wa Udhibiti Ubora zinafuatwa. Aidha 
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ukaguzi hufanyika kuangalia uwepo wa wataalam wa ubora wenye sifa na vifaa vya 
kiulinzi kama vile camera. 

5.2.3.4 Kuimarisha usimamizi kwenye ghala za Minada 

Bodi ya Korosho Tanzania msimu 2025/2026 itaimarisha usimamizi wa korosho ghala 
za mnada kwa kuweka wataalam katika kila ghala la mnada kusimamia mapokezi, 
uhakiki ubora uhifadhi na utoaji wa korosho. Aidha wataalam watatatua migogoro yote 
itakayojitokeza wakati wa msimu na kutoa elimu kwa Vyama vya msingi vitakavyokuwa 
na changamoto za ubora. Hii itahimarisha ubora na kuongeza bei ya korosho sokoni. 

i. Ubora wa korosho ghafi ghalani utaimarika na kuvutia wanunuzi 

ii. Bei ya korosho ghafi kwa mkulima itaongezeka kwasababu ya ubora wa 
korosho ghalani 

iii. Mapato ya serikali yataongezeka kutokana na tozo za korosho kutoka kwa 
wanunuzi  

iv. Hakutakuwepo kwa vitendo vya hujuma za biashara haramu ya korosho 
ghalani 

v. Kila taasisi inayohusika katika kupokea na kuhifadhi korosho ghalani 
itasimamiwa kikamilifu kwa kuzingatia sheria hii. 

5.2.4 MASOKO 

5.2.4.1 Kusajili magari yote yatakayotumiwa kusafirisha korosho 

Kutokana na changamoto ya baadhi ya watu kuhujumu biashara ya korosho kwa 
kubadilisha korosho safi na bora za wanunuzi na vitu vichafu vinavyofanana na korosho 
wakati wa usafrishaji kuelekea bandarini wakati wa msimu, Bodi ya Korosho Tanzania 
kwa kutumia Sheria na. 18 ya mwaka 2009 kupitia Kifungu cha 5 (2) (b) na (e) kinatoa 
mamlaka kusajili makampuni ya usafirishaji pamoja na magari yatakayotumika 
kusafirisha korosho. Lengo ni kuzuia na kudhibiti hujuma ambazo zinailetea hasara 
serikali na kuingiza nchi katika migogoro ya kidpromasia ya kiuchumi, Kwa kusimamia 
eneo hili serikali itapata faidha zifuatazo: 

i. Bei ya korosho itaongezeka kwani wanunuzi watapa Imani na usalama wa 
biashara zao. 

ii. Hakutakuwa na migogoro ya biashara baina ya wanunuzi na seriakali 
Pamoja na mahusiano ya Tanzania na nchi zinazonunua korosho ya 
Tanzania yataimarika. 

iii. Utoroshwaji wa korosho bila vipari kupitia magari yasiyotambulika 
utadhibitiwa. 

iv. Kampuni ya usafirishaji itawajibika kumlipa mnunuzi korosho zake 
zitakazobadilishwa na vitu vichafu kwasababu atakuwa anatambuliwa na 
mamlaka baada ya kusajiliwa. 
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v. Serikali itaongeza mapato kupitia kodi mbalimbali katika mnyororo wa 
shughuli za usafirishaji kutokana na mapato yatakayopatikana kutoka kwa 
makampuni yaliyosajiliwa na Bodi. 

5.2.4.2 Kusajili mikataba itakayoingiwa kati ya mnunuzi na muuzaji wa zao la 
korosho nchini. 

Kumekuwepo na kesi nyingi za wanunuzi wa korosho karanga kudhurumiwa korosho 
zao baada ya kufanya malipo. Baadhi ya kampuni za wauzaji ambayo ni ya kitanzania 
wamekuwa wakiingia mikataba ya kuuziana korosho wakati wengi hata hawana leseni 
na hawafanyi biashara ya korosho. Wanunuzi ambao wamekuwa wakidhurumiwa ni wa 
kigeni hasa kutoka katika nchi za Uturuki, Lebabon na Jordan. Katika jukumu hili 
Kifungu cha 15 (1) na (4). Hatua hii ipo kisheria na inalenga kudhibiti vitendo hivi na 
kulinda masrahi ya mnunuzi. 

5.2.4.3 Kusimamia mifumo na utoaji wa leseni mbalimbali za korosho 

Hii itasaidia serikali kurahisisha kutoa huduma kwa wahitaji wa leseni na kupata 
takwimu za kiasi cha korosho kilichouzwa na kutambua wahusika wa biashara hiyo 

5.2.4.4 Kudhibiti upotevu wa korosho ghalani  

Bodi itahakikisha korosho zilizonunuliwa na mnunuzi zinakuwepo ghalani kama hati 
(catalogue) ya mauzo inavyoonesha. Kila ghala kutakuwa na msimamizi ambaye 
atahakikisha kila mwendesha ghala ana leseni ya uendeshaji ya WRRB, ana leseni ya 
CBT na ghala husika limesajiliwa na CBT. Hii ni kwa mujibu wa Kifungu cha 12 (1) na 
Kifungu cha 15 (1) na (4). 

5.2.4.5 Kusajili wanunuzi na kuhakikisha wanalipia bondi kabla ya 
kuunganishwa na mtandao wa TMX kushiriki minada 

Hili ni jukumu muhimu la usajili wa wanunuzi ambao watashiriki kununua korosho 
minadani. Bila kusajiliwa wanunuzi hawawezi kushiriki na wala kuunganishwa na 
mfumo wa kidigitali wa TMX. Kupitia usajili huu serikali inapata uhakika wa wanunuzi na 
pesa ya mauzo ya korosho ya wakulima inakuwa na uhakika wa kupatikana kutokana 
na uwepo wa dhamana kwa njia ya bondi. 
 
5.2.4.6 Kuainisha masoko mapya na kuuwaunganisha wanunuzi kwa wakulima 

kupitia Vyama Vikuu vya Ushirika na wabanguaji wa ndani 
Bodi itaendelea kushiriki mikutano na majukwaa ya ndani na ya kimataifa kwa ajili ya 
kutafuta masoko yenye uhakika na kuhamasisha uwekezaji katika tasnia ya korosho 
nchini. Kupitia shughuli hii serikali itakuwa imefanikiwa kuongeza wigo wa soko la 
korosho kwa kuongeza mauzo ya korosho nje ya nchi ili kupata fedha za kigeni. 
 
5.2.4.7 Kusimamia uendeshaji wa Korosho Marathon katika tasnia ya korosho 

nchini 
Hii ni moja ya mbio za hisani inayofanyika kila mwaka kama sehemu ya mkakati wa 
kukuza soko la korosho kwa kuhamasisha ulaji wa korosho, matumizi ya mazao ya 
korosho na kuongeza usindikaji. Vile vile sambamba na kufanya mbio utanguliwa na 
wiki ya maonesho ya bidhaa mbalimbali kutoka kwa wadau na wadau kama TRA, 
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Taasisi za kifedha kama CRDB, TADB na NMB utumia wiki ya maonesho kutoa elimu 
kwa wakulima pamoja na washiriki wengine. 

 

Washiriki wa awamu ya tatu ya mbio za Korosho Marathon ambazo kilele chake 
kilikuwa katika viwanja vya Milleneum beach mkoani Mtwara oktoba 26, 2024. 
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TAARIFA YA MAENDELEO YA UTAFITI KATIKA ZAO LA KOROSHO  

6.1 Utangulizi  

Korosho ni miongoni mwa mazao 13 ya kimkakati nchini Tanzania, na ni zao kuu la 

kibiashara linalochangia pato la wakulima na taifa kwa ujumla. Zao hili limeendelea 

kuwa la muhimu na kulimwa kwa wingi nje na ndani ya nchi yetu. Hii ni kutokana na 

sababu kuwa uhitaji wa korosho katika soko la ndani Pamoja na nje ya Tanzania 

umeendelea kuwa mkubwa.  

Pamoja na umuhimu wa zao hili la korosho nchini, bado zipo changamoto mbali mbali 

zinazowakabili wakulima na wadau mbalimbali katika mnyororo mzima wa zao hili 

kuanzia uzalishaji mpaka uongezaji wa thamani. Hivyo, ili kutatua changamoto hizo 

Serikali ya Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania, Wizara ya Kilimo kupitia Taasisi ya 

Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) kituo cha Naliendele, kina jukumu la kufanya utafiti 

kwenye zao la Korosho ili kutatua changamoto zinazowakabili wakulima na wadau wa 

korosho.  

TARI kupitia kituo cha Naliendele pamoja na majukumu mengine ina jukumu la kufanya 

utafiti kwenye zao la korosho kama ifuatavyo:  

(i) Kugundua na kuzalisha mbegu bora za korosho 

(ii) Kubaini na kupendekeza njia bora za uzalishaji miche ya korosho 

(iii) Kuanzisha mashamba ya kuzalishia vikonyo kwaajili ya kubebeshea miche 

(iv) Kubaini na kupendekeza maeneo yanayofaa kwa kilimo cha korosho 

(v) Kutafiti teknolojia za kilimo bora cha korosho na kupendekeza kwa 

wakulima 

(vi) Kubaini mbinu za kudhibiti magonjwa na wadudu waharibifu wa korosho  

(vii) Kugundua viuatilifu hai vya kudhibiti magonjwa na wadudu waharibifu wa 

korosho  

(viii) Kubaini wadudu rafiki wa zao la korosho na namna ya kuwatumia  

(ix) Kubaini mbinu za kuboresha na kufufua mashamba ya korosho 

yaliyotelekezwa 

(x) Kubaini na kutumia mbinu za bayoteknolojia katika kuzalisha mbegu bora 

za korosho 

(xi) Kufanya utafiti wa udongo na matumizi bora ya ardhi kwenye zao la 

korosho 
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(xii) Kutafiti mbinu za uongezaji thamani korosho na mabibo  

(xiii) Kutoa elimu kwa maafisa ugani juu ya teknolojia zilizopendekezwa katika 

kilimo cha zao la Korosho 
 

Uzalishaji wa mbegu na miche bora za korosho 
Uzalishaji wa mbegu na miche bora ya korosho inazalishwa na kituo cha TARI 

Naliendele na vituo vidogo  vilivyo chini ya TARI Naliendele.  Vituo hivyo vijulikanavyo 

kama vituo vya uendelezaji zao la korosho yaani ‘Cashewnuts Development Centres, 

CDCs), ambavyo ni:- Nyangao (Lindi Vijijini), Nanyanga (Tandahimba), Nakayaya 

(Tunduru), Mkuranga (Mkuranga), Mkumba (Nachingwea), Mtopwa (Newala) na 

Chambezi (Bagamoyo).  Vituo hivi  vilianzishwa karibu na wakulima kwenye mikoa  

inayolima korosho ambayo ni   Mtwara, Lindi, Pwani, Tanga na Ruvuma. Pia 

mashamba ya kuzalishia mbegu za korosho yameongezwa katika maeneo ya Lusewa 

na Paradiso mkoani Ruvuma, Manyoni Mkoa wa Singida,Tumbi katika mkoa wa 

Tabora, Pangani na Mkinga katika mkoa wa Tanga. Kupitia vituo hivi tumeendelea 

kutoa huduma mbalimbali ambapo wadau wanaozunguka maeneo husika huweza 

kutembelea vituoni na kupata elimu ya kanuni za kilimo bora cha zao la korosho. 
   
Aidha, ili kuhakikisha wakulima wanapata huduma kwa urahisi ikiwemo upatikanaji wa 

mbegu bora, miche na elimu ya kanuni bora za kilimo cha korosho, TARI Naliendele 

imeanza kujengea uwezo mtaalam mmoja mmoja kutoka katika vituo vya   TARI Tumbi, 

TARI Makutupora na TARI Mikocheni   ili waweze kusaidia kutoa huduma ya kilimo bora 

cha korosho kwenye mashamba/ vituo vya uendelezaji wa zao la korosho kwakuwa 

vituo hivi vya TARI viko jirani na mashamba ya korosho ya TARI Naliendele. 
 

6.2 Kazi za program ya korosho zilizofanyika katika mwaka wa Fedha 2023/2024  

Na KAZI     MAFANIKIO KAZI ZINAZOENDELEA 

1 Uzalishaji wa 

mbegu bora za 

korosho 

Uzalishaji wa mbegu umeongezeka na 

kufikia tani 59 katika msimu wa 

2024/2025 ukilinganisha na tani 30.38 

kwa msimu wa 2023/2024. Ongezeka 

hili la uzalishaji wa mbegu ni sawa na 

asilimia 194.2.    

Uzalishaji wa mbegu bora 

za korosho unaendelea 

kwa msimu wa 

2025/2026. 
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2 Uzalishaji miche 

ya zao la korosho 

Kwa msimu huu 2024/2025 uzalishaji 

wa miche umeongezeka hadi kufikia 

miche 1,350,000 ukilinganisha na 

miche 318,928 kwa msimu wa mwaka 

2023/2024. Ongezeka hili la uzalishaji 

wa miche ni sawa na asilimia 423.2. 

Aidha uzalishaji wa miche 

iliyobebeshwa yenye ukinzani na 

ugonjwa wa blaiti unaendelea hadi 

sasa tumeshabebesha miche 500,000 

na miche itaanza kupatikana mapema 

mwanzoni mwa msimu wa 2025/2026   

Uzalishaji wa miche 

utaendelea kulingana na 

mahitaji ya wakulima 

3  Uanzishwaji na 

uendelezaji wa 

Mashamba ya 

mbegu bora za 

korosho  

Jumla ya ekari 40 zaidi za Mashamba 

mapya ya kuzalisha mbegu bora za 

korosho yameongezwa katika eneo la 

Nyangao, Lindi na sasa kufikia jumla 

ya ekari 403 ya mashamba ya mbegu 

bora za korosho.  

Mashamba tayari 

yanazalisha mbegu na 

yanaendelea kuhudumiwa 

4 Uanzishaji wa 

Mashamba ya 

vikonyo vya 

mbegu mpya 8 

Jumla ya ekari 16 zenye mikorosho 

432 zimebebeshwa kwa  ajili ya 

kuzalisha vikonyo vya kuzalishia miche 

ya mbegu mpya kama ifuatavyo;- 

Naliendele ekari 4.5, Mtopwa 2, 

Nanyanga 2.5, Nachingwea ekari 5 na 

Tunduru ekari 2  

Kuendelea kuhudumia 

mashamba haya ili 

yazalishe vikonyo kwa ajili 

ya kubebesha miche 

yenye ukinzani na blaiti. 
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5 Ugunduzi wa 

mbegu bora za 

korosho dhidi ya 

ugonjwa wa blaiti 

 

Taasisi imefanikiwa kugundua aina 

mpya nane (8) za zao la korosho 

zenye ukinzani na ugonjwa wa blaiti. 

Aina hizo za Mbegu ni TARIKO 1, 

TARIKO 2, TARIKO 3, TARIKO 4, 

TARIKO 5, TARIKO 6, TARIKO 7 na 

TARIKO 8. Ugunduzi huu, utasaidia 

kupunguza matumizi ya Viuatilifu vya 

magonjwa. 

Kuendelea kutunza 

mikorosho mama ya aina 

hizi 8 

 

 

6 Utafiti wa aina 18 

za mbegu 

zinazozaa 

mapema 

zinaemdelea 

kufanyiwa utafiti 

Huu ni mwaka wa 5 na takwimu 

zinaonesha kati ya aina 18 aina tano 

(5) zinazaa mapema.  

Kuendelea na uchunguzi 

wa mbegu hizi katika 

mashamba ya wakulima 

kwa mazingira tofauti 

7 Aina 35 za 

mbegu za 

korosho kwa ajili 

ya  Uzalishaji wa 

mabibo  

Huu ni mwaka wa tano, utafiti 

unaendelea na takwimu zinaendelea 

kuchukuliwa.   

Kuendelea na utafiti 

pamoja na kuchukua 

takwimu 

8 Kufanya Utafiti 

wa Mbolea 

kwenye korosho 

Matokeo ya awali yameonesha mbolea 

za kwenye majani, aina tatu zinafanya 

vizuri. Aidha taasisi inafanya 

uidhinishaji wa ufanisi wa mbolea hizo. 

Na matokeo ya ufanisi huu yatakuwa 

tayari musimu wa 2025/2026  

Utafiti unaendelea ili 

kuthibitisha na 

kuidhinisha ufanisi wa 

aina tatu za Mbolea 

zilizopendekezwa awali 
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9 Mbinu za kudhibiti 

magonjwa na 

wadudu 

waharibifu 

 

Ø Taasisi imefanikiwa kupanua 

wigo wa Viambata Amilifu; 

ambapo viuakuvu aina ya 

azoxystrobin, carbendazim na 

propamorcarb hydrochloride 

vimeongezeka kwa ajili ya 

Magonjwa (Blaiti na 

Ubwiriunga), na;  

Viuadudu aina ya Abamectin, 

emamectin benzoate, 

Imidaclopid, Imidaclopin, 

vimeongezeka kwa ajili ya 

wadudu waharibifu wa korosho. 

Ø Viuakuvu vya asili vya Wadudu 

aina ya Pyrethrin vinavyotokana 

na Pareto, vimeonesha ufanisi 

mzuri wa awali kwenye kudhibiti 

Wadudu wa mikorosho, 

matokeo haya yatasaidia 

kupunguza matumizi ya   Viuati 

kikemikali. 

Ø Kufanya utambuzi wa 

visumbufu vipya na 

kufuatilia maendeleo 

ya visumbufu vya 

zamani katika misimu 

ya korosho. 

 

Ø Kuthibitisha na 

kuidhinisha mbinu za 

kibaiolojia ikiwemo 

viuakuvu vya 

kibaiolojia 

(biopesticide). Pia 

biolojia-mimea 

(botanical pesticides) 

unaendelea 
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10 Utafiti wa 

ugonjwa wa 

Mnyauko fusari 

Taasisi imefanikiwa kuthibitisha mbinu 

mbili ambazo zimeweza kudhibiti 

ugonjwa wa Mnyauko Fusari; nazo ni 

a. Matumizi ya viuakuvu vya 

kibaiolojia jamii ya Bacillus spp., 

na Trichoderma sp., 

vimefanikiwa kukinga mikorosho 

kabla ya kushambuliwa.  

b. Matumizi ya Viuakuvu vya 

kemikali jamii ya Carbendazim, 

Azoxystrobin, Thiophanate 

methyl na Propamorcarb 

hydrochloride vikiambatana na 

mbinu ya ubebeshaji wa 

mikorosho ilioathirika. 

Ø Kuendelea na 

program ya kudhibiti 

ugonjwa wa Mnyauko 

Fusari katika 

mashamba ya 

korosho. 

 

Ø Kutoa elimu kwa  

wakulima juu ya 

matumizi ya njia za 

kudhibiti ugonjwa wa 

mnyauko fusari.  
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11 Uongezaji 

thamani wa 

korosho na 

mabibo 

Ø Thamani ya bibo imeongezwa 

na kuzalisha “Ethanol” na 

nyama ya mabibo 

 

 

 

 

 

 

Ø Utafiti wa awali wa aina mbili za 

“Mbolea ya mabibo” ikiwemo; 

Mbolea ya maji na Mbolea ya 

unga unaendelea. 

 

Ø Thamani ya korosho 

imeongezwa kwa kuzalisha 

“maziwa”, Siagi, na unga wa 

korosho 

Ø Kuendelea kuongeza 

thamani ya bibo ili 

kupandisha        

kiwango cha ethanol 

mpaka angalau  

asilimia 95. Aidha 

Ujenzi wa kiwanda 

chenye uwezo wa 

kutafiti na kuzalisha 

ethanol unahitajika. 

 

Ø Kuendeleza utafiti 

lengo ni kupata 

mbolea hai 

inayotokana na 

mabibo 

 

Ø Kuboresha kiwanda 

cha Utafiti na 

ubanguaji wa 

korosho. 
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12 Kutoa elimu ya 

kilimo bora cha 

zao la korosho 

kwa kushirikiana 

na wadau 

mbalimbali 

Ø  Jumla ya Maafisa ugani 928 

kati ya hao 395 ni kupitia BBT 

wamepewa elimu juu ya kilimo 

bora cha zao la korosho 

Ø Teknolojia ya ufufuaji wa 

mashamba pori imetolewa kwa 

kushirikiana na halmashauri za 

wilaya kwa mikoa ya Mtwara na 

Pwani; ambapo mashamba 19 

yamefufuliwa mkoa wa Mtwara 

na 6 mkoa wa Pwani. 

 

Teknolojia ya utunzaji wa 

mashamba na udhibiti wa 

visumbufu zimetolewa kwa 

kuanzisha mashamba 32 ya 

mfano (Demonstration Plots): 

ambapo 8 kutoka Lindi, 15 

Mtwara, 3 Ruvuma na 6 Pwani 

  

Kuendelea kutoa mafunzo 

kwa wadau mbalimbali 

kwa njia ya mafunzo ya 

ana kwa ana, mashamba 

ya mfano/darasa, na 

vyombo vya habari 

 

6. 3. Changamoto 
6.3.1. Mabadiliko ya Hali ya Hewa 
Kituo kimeendelea kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi kwenye zao la korosho. 

Kuongezeka kwa siku za mvua katika kipindi cha uzalishaji wa korosho kumeonekana. 

Jedwali Na. 8: Hali ya mazingira ya mvua na unyevu kwenye misimu ya Uzalishaji wa 

korosho. 

Hali ya hewa 
Mwezi (Juni-Septemba) 

2020 2021 2022 2023 

Mvua za nje ya msimu (mm) 21.18 30.94 39.02 42.1 

Unyevu angani (%) 67 70 73 70.3 

Jumla ya siku za mvua 4 8 12 11 
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6.3.2. Milipuko ya Magonjwa 

Kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa, kumekuwa na milipuko ya magonjwa na 

wadudu waharibifu ndani ya msimu wa uzalishaji wa korosho katika maeneo 

mbalimbali. Magonjwa kama vile blaiti, ubwiriunga, vithiripi na ugonjwa wa chule huwa 

ni changamoto kwenye zao la korosho hasa usipodhibiti.  
 

6.4. Kazi zinazoendelea ni Pamoja na: 
i. Kuendelea kutunza mashamba ya mbegu 

ii. Kuendelea kuzalisha miche bora ya mikorosho 

iii. Kuendeleza mashamba ya vikonyo ikiwemo mashamba ya vikonyo vya mbegu 

bora 8 zilizosajiliwa mwaka jana 

iv. Kuendeleza Utafiti wa aina 35 kwa ajili ya uzalishaji wa mabibo  

v. Kuendeleza Utafiti wa aina18 za korosho zinazozaa mapema (early yielding) 

vi. Utafiti unaendelea ili kuthibitisha na kuidhinisha ufanisi wa aina tatu za Mbolea 

zinazoonesha kufanya vizuri kutokana na matokeo ya awali 

vii. Kufanya utambuzi wa visumbufu vipya na kufuatilia maendeleo ya visumbufu vya 

zamani katika misimu ya korosho 

viii. Kufanya utambuzi wa visumbufu vipya na kufuatilia maendeleo ya visumbufu vya 

zamani katika misimu ya korosho. 

ix. Kuthibitisha na kuidhinisha mbinu za kibaiolojia ikiwemo viuakuvu vya kibaiolojia 

(biopesticide). Pia biolojia-mimea (botanical pesticides) unaendelea 

x. Kuendelea na program ya kudhibiti ugonjwa wa Mnyauko Fusari katika 

mashamba ya korosho. 

xi. Kufanya ugunduzi wa mashine rahisi ya kutenganisha bibo na korosho karanga 

xii. Kutoa elimu kwa maafisa ugani juu juu ya kilimo bora cha zao la korosho  

 
6.5. Utekelezaji wa Miradi miwili (2) inayofadhiliwa na European Union (EU) kwa 
kushirikiana na BMZ Ujerumani kupitia GIZ 
TARI Kituo cha Naliendele itaanza kutekeleza miradi miwili (2) kwenye zao la korosho 

kama ifuatavyo: 

Mradi 1: ‘Development of Climate Resilient Pests and Diseases Management 

Strategies for Improving Livelihood Standards of Cashew Growers in Tanzania and 

Mozambique’ 
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Mradi huu una malengo mahususi kama ifuatavyo;  

(i) Kufanya utafiti zaidi kwenye visumbufu vya wadudu na magonjwa 

(ii) Kupata kiuatilifu hai kwa ajili ya kudhibiti magonjwa na wadudu waharibifu wa 

korosho 

(iii) Kuwa na teknolojia ya kumwezesha mkulima kutambua visumbufu na mbinu za 

kutatua changamoto hizo kwa kutumia simu ya mkononi  

(iv) Kutoa elimu kwa maafisa ugani angalau 1000 namna ya kutumia teknolojia ya 

simu katika kutambua magonjwa na wadudu waharibifu kwenye zao la korosho 

Mradi wa 2 ‘Enhancing the Utilization of Cashew Apple for Climate Resilient, Increased 

Income and Food Security of Smallholder Farmers in Tanzania and Mozambique’ 
 

Malengo mahususi ya mradi huu ni: 
(i) Kuzalisha mbolea hai kwa kutumia mabibo ya korosho 

(ii) Kuzalisha vyakula vyenye vitamini C kutoka kwenye mabibo ya korosho 

(iii) Kushirikiana na taasisi ya Utafiti ya Msumbiji katika kuongeza thamani ya 

mabibo kukaa kwa muda mrefu kabla ya kuyatumia kwa kazi mbali mbali  
 

6.6  Mwelekeo wa Msimu wa Korosho 2025/2026 
Pamoja na mvua za wastani hadi chini ya wastani zilizotabiriwa na Mamlaka ya hali ya 

hewa (TMA) hasa maeneo mengi yanayolima zao la korosho kwa kipindi cha 

Novemba/Disemba 2024 mpaka April/May 2025, bado kutakuwa na uzalishaji mzuri 

kwani mvua kubwa za msimu 2023/2024 bado zimefanya kiwango cha maji kuwa kizuri 

kwa mazao jamii ya miti ukiwemo mkorosho.  
 

Aidha uzalishaji wa tija utategemea matumizi sahihi ya teknolojia zilizopendekezwa 

kama vile matumizi sahihi na salama ya viuatilifu, matumizi ya mbegu bora na kilimo 

bora cha korosho kwa ujumla. Pia hali ya hewa kipindi cha mwezi wa saba mpaka wa 

tisa ambapo uzalishaji hupendelea uwepo wa jua, unyevu kidogo angani, kuwepo na 

joto na kusiwe na mvua. 
 

6.7 Hitimisho 
TARI Kituo cha Naliendele, kinaendelea na Shughuli mbalimbali za Utafiti wa zao la 

korosho ili Kuongeza tija ya Uzalishaji. Pia tunashukuru kwa Serikali na wadau wetu 

kwa mazingira wezeshi yanayotusaidia kufanikisha utafiti kwa lengo la kutatua 

changamoto mbalimbali zinazowakabili wakulima pamoja na wadau wengine katika 

mnyororo mzima wa zao. 
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7.0. TAARIFA KUTOKA MAMLAKA YA BANDARI YA MTWARA 
      7.1 Utangulizi 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan 

alifanya ziara Mkoani Mtwara ambapo tarehe 15 Septemba, 2023 alipata fursa ya 

kutembelea Bandari ya Mtwara. Katika ziara hiyo Mheshimiwa Rais alielekeza kuwa, 

kuanzia mwaka 2023/2024 korosho zote zinazozalishwa katika Mikoa ya Kusini mwa 

Tanzania zisafirishwe kupitia Bandari ya Mtwara. Zoezi hilo lilitekelezwa na limeendelea 

kutekelezwa katika msimu wa mwaka 2024/2025 kwa mafanikio makubwa.  
  
      7.2 Utekelezaji wa kusafirisha shehena ya korosho kwa mwaka 2024/2025 

            7.2.1 Upatikanaji wa Meli na Makasha 
Hadi kufikia tarehe 05 Machi, 2025 Bandari ya Mtwara imehudumia jumla ya Meli 37 na 

kupokea Makasha Matupu 11,798 (Discharged) kutoka kampuni mbalimbali za Meli 

ambapo Makasha 421 yana ukubwa wa futi 20 na Makasha 11,377 yana ukubwa wa 

futi 40.  

Aidha, jumla ya Makasha 11,638 (Loaded) yalisafirishwa kwenda nchi za nje kwa 

mchanganuo ufuatao; Makasha 8,126 ya ukubwa wa futi 40 na Makasha 216 ya 

ukubwa wa futi 20 yalisarifishwa kwenda nchini India na Makasha 1,816 ya ukubwa wa 

futi 40 na Makasha 23 ya futi 20 yalisarifishwa kwenda nchini Vietnam. Jumla ya 

Makasha 1,232 ya futi 40 na 223 ya futi 20 yalisafirishwa yakiwa matupu bila ya 

shehena ya korosho.  

Hadi kumalizika kwa msimu wa korosho kwa mwaka 2024/2025, Bandari ya Mtwara 

imefanikiwa kuhudumia jumla ya Makasha 23,436 na kusafirisha jumla ya Tani 370,896 
za korosho.  

        7.3  Changamoto zilizojitokeza wakati wa utekelezaji 
Katika kutekeleza zoezi la usafirishaji wa korosho kupitia Bandari ya Mtwara, 

changamoto zifuatazo zilijitokeza: 

i Upungufu wa baadhi ya mitambo ikiwemo Reachstackers, Empty 

Handlers na Terminal Tractors. 

ii Ufinyu wa eneo la kufungashia korosho (Stuffing) wakati wa zoezi la 

usafirishaji wa korosho kutokana na wingi wa makasha. 
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iii Mvua kubwa zilizosababisha kupungua kwa kasi kwa baadhi ya shughuli 

za utekelezaji. 

7.4   Hatua za utatuzi wa changamoto  
i. Baada ya Mamlaka kuongeza idadi ya mitambo miwili ya kushusha na 

kupakia shehena kwenye meli (Mobile Harbor Cranes za Tani 63 na 100). 

Mamlaka imeongeza mitambo mingine mitatu ya kuhudumia shehena 

(Empty handler 1 na Wheel loaders 2) vyenye thamani ya zaidi ya Shilingi 

Bilioni 1.5 

ii. Mamlaka inaendelea kutenga bajeti ya kutosha kwa ajili ya ununuzi wa 

mitambo zaidi ili kwenda sambamba na ukuaji wa Bandari ya Mtwara katika 

kuhudumia shehena. Kwa sasa Mamlaka inaendelea na zoezi la kusimika 

mtambo mpya wa kisasa wa kuhudumia Makasha (SSG) wenye thamani ya 

takriban Shilingi Bilioni 52.5 ambapo zoezi hilo limeanza kutekelezwa tangu 

mwezi Februari, 2025. 

iii. Bandari ya Mtwara inaendelea na zoezi la kuboresha maeneo ya kuhifadhia 

shehena. Aidha, katika msimu wa korosho wa mwaka 2024/2025, maeneo 

yenye jumla ya ukubwa wa mita za mraba takriban 60,000 yalitengwa na 

kuboreshwa kwa ajili ya kuhifadhia shehena ya Makasha. 

iv. Mradi wa ujenzi wa Bandari ya Kisiwa/Mgao wenye thamani ya Shilingi 

Bilioni 435.6 umeanza kutekelezwa kwa lengo la kuongeza ufanisi wa 

kuhudumia shehena katika Bandari ya Mtwara. Bandari hiyo itatumika 

kuhudumia shehena chafu ikiwemo Makaa ya Mawe, Saruji, Clinker na 

Sulphur hivyo kusaidia kuongezeka kwa eneo la utekelezaji katika Bandari 

iliyopo sasa. 

v. Bandari ya Mtwara inaendelea kuhamasisha Wadau mbalimbali kuwekeza 

zaidi katika miundombinu ya kufungushia shehena (CFS) ambapo kwa sasa 

kuna CFS mbili (2) zinazomilikiwa na Wadau wa Sekta Binafsi. Ongezeko la 

miundombinu hiyo litasaidia kutatua changamoto ya ufinyu wa maeneo ya 

kufungashia na kuhifadhia shehena Bandarini.  
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         7.5   Mpango wa utekelezaji wa kusafirisha shehena ya korosho kwa mwaka 
2025/2026 

Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania kupitia Bandari ya Mtwara imejipanga 

katika kuongeza ufanisi zaidi wa kuhudumia shehena msimu wa mwaka 2025/2026 kwa 

kutekeleza masuala yafuatayo:- 

i. Kuendelea kusafirisha korosho za Mikoa ya Kusini kupitia Bandari ya Mtwara. 

ii. Kuendelea na vikao vya mara kwa mara kati ya TPA na Wadau wanaohusika 

katika mnyororo mzima wa thamani wa biashara ya korosho ili kutatua 

changamoto mbalimbali zinazojitokeza wakati wa shughuli za utekelezaji.  

iii. Kuanza kufanya maandalizi ya msimu wa korosho mapema kuanzia mwezi Mei, 

2025. 

iv. Ifikapo mwezi Julai, 2025 Mtambo wa SSG unaoendelea kufungwa katika 

Bandari ya Mtwara utaanza rasmi kutumika katika kuhudumia shehena ya 

makasha. 

 

        7.6    Hitimisho 

Bandari ya Mtwara imefanikiwa kutekeleza maelekezo ya Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa kusafirisha 

korosho yote iliyowasilishwa Bandarini. Mafanikio hayo yametokana na ushirikiano 

mkubwa wa Watumishi wa Bandari pamoja na ushirikiano wa karibu kati ya Bandari na 

Wadau wote wanaohusika katika mnyororo mzima wa thamani wa zao la korosho. Ni 

matumaini yetu kuwa, ushirikiano huu utadumishwa na kuimarika zaidi katika msimu 

ujao wa mwaka 2025/2026 ili kuvuka malengo ya utekelezaji wa msimu uliopita. 
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TAARIFA KUTOKA BODI YA USIMAMIZI WA STAKABADHI YA GHALA   

8.1 UTANGULIZI   

 

 
 
 
 
 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

AGENDA NA. 8: TAARIFA KUTOKA BODI YA USAIMAMIZI WA STAKABADHI YA 
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8.1.1 Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala  
WRRB ni taasisi chini ya Wizara ya Viwanda na Biashara iliyoundwa kwa Sheria 

Namba 10 ya 2005 na Marekebisho Kifungu 4 Sura 339 R.E. 2016 iliyopewa 

majukumu chini ya Kifungu 5 (a-j) ikiwemo kutoa leseni kwa waendesha ghala, 

meneja dhamana na wakaguzi wa ghala; kuchapa na kuidhinisha vitabu vya 

Stakabadhi za Ghala, kusajili na kuingiza taarifa za wadau muhimu wa mfumo, 

kuwakilisha nchi katika masuala ya taifa na kimataifa yahusuyo Mfumo wa Stakabadhi 

za Ghala pamoja na majukumu mengine kama taasisi itakavyoelekezwa na Mhe. 

Waziri wa Viwanda na Biashara.  

  
8.1.2 Ghala zilizopatiwa Leseni  
Katika Msimu wa Korosho Mwaka 2024/2025 Bodi ilitoa jumla ya leseni za kuendesha 

Ghala Kuu 48 kwa kampuni za Waendesha Ghala 39 zilizofanya kazi katika mikoa 7 

inayozalisha korosho ikiwemo Lindi (15), Mtwara (19), Pwani (7), Ruvuma (3), 
Morogoro (2), Singida (1) na Tanga (1) inayojumuisha wilaya 12 kama inavyoonekana 

katika Jedwali Na.9.  
  

Jedwali Na.9: Ghala Kuu za Korosho 2024/2025  
N Ghala Mwendesha Ghala Mkoa Eneo 
1 Kilwa DC. Tanyusa Company Ltd Lindi Kilwa 
2 Buco Lindi Cashew 

Nut Industries 
Limited 

Sumajkt Logistic 
Company Limited 

Lindi Lindi 

3 Gpsa Demuton Tanzania Ltd Lindi Lindi 
4 Ilulu Cooperative 

Union Limited 
Kumahanda General 
Supply 

Lindi Lindi Vijijini 

5 Treasury Register. Tanyusa Company Ltd Lindi Lindi Vijijini 
6 Hassani Yassini 

Mpako 
Liwale Tabasamu 
Company Limited 

Lindi Liwale 

7 Umoja Amcos Ltd. Zuma General Trading 
Company Limited 

Lindi Liwale 

8 Epza (Lindi Farmers 
Ltd) 

Ahn & Raka Company 
Ltd 

Lindi Nachingwea 

9 Export Trading 
Company Limited 

Zuma General Trading 
Company Limited 

Lindi Nachingwea 

10 Ibrahimu Somea 
Mushangani 

Miki General Traders 
Company Ltd 

Lindi Nachingwea 

11 Lijawa Stecuria Investment 
Company Limited 

Lindi Nachingwea 

12 Nachingwea Dc. Lenzaq Holdings Limited Lindi Nachingwea 
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13 Shamshu Feroz. 
Ibrahim 

The Prominence Global 
Traders And Co Ltd 

Lindi Nachingwea 

14 Lipande-Ruangwa 
Dc 

Ruangwa Warehousing 
Company Ltd 

Lindi Ruangwa 

15 Runali Cooperative 
Union Limited 

Ahn & Raka Company 
Ltd 

Lindi Ruangwa 

1 Afrisian Ginning Ltd-
Mtandi 

D&B Agribusiness 
Co.Ltd 

Mtwara Masasi 

2 Ali Mohamed Salim 
(Millenium). 

Mtambaswala Company 
Limited 

Mtwara Masasi 

3 Chisonga Perfect Cashew Kernel 
Ltd 

Mtwara Masasi 

4 Mamcu Ltd. Mikat Agribusiness Ltd Mtwara Masasi 
5 Masasi Dc Mandiwa Agro Products 

Limited 
Mtwara Masasi 

6 Micronix System Ltd 
- Warehouse 1&2 

Makita Agrifood Limited Mtwara Masasi 

7 Remigio V. Naga. Vika General Company 
Limited 

Mtwara Masasi 

8 Olam Limited Nampachila Business 
Company Limited 

Mtwara Mtwara 

9 Cashewnut 
Company (2005) 
Limited 

Mufena Company 
Limited 

Mtwara Mtwara MC 

10 Mamcu Ltd 
Nanyamba 

Mkaba General Traders 
Co.Limited 

Mtwara Nanyamba 
TC 

11 Libenga Investment 
Ltd. 

Bojomosa Agriventure 
Company Limited 

Mtwara Nanyumbu 

12 Mamcu Ltd Geju Investment And 
General Supply 
Company Limited 

Mtwara Nanyumbu 

13 Mohamed Kossa 
Abdallah 

Twenyuka Company 
Limited 

Mtwara Nanyumbu 

14 Yusra  Hamza.  Said Dreams On 
Development Company 
Limited 

Mtwara Nanyumbu 

15 Micronix System 
Limited - Warehouse 
1&2. 

Cropstan Investment 
Limited 

Mtwara Newala 

16 Tanecu Limited - 
Newala. 

Ace Global Depository 
(T) Limited 

Mtwara Newala 

17 Tanecu Limited 
(Agrofocus) 

Sb Logistics & Company 
Limited 

Mtwara Newala 

18 Tanecu Ltd-
Chiwonga 

Dreams On 
Development Company 

Mtwara Newala 
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Limited 
19 Tanecu Ltd - 

Tandahimba. 
Bin Swalehe General 
Dealers Ltd 

Mtwara Tandahimba 

1 Misugusugu Amcos 
Limited 

Zuboma General 
Supplies 

Pwani Kibaha 

2 Corecu (1984) Ltd - 
A & B 

Krenk Agro (T) Ltd Pwani Kibiti 

3 Juma Ally Ngwaya - 
Bungu 

Pugna Agrifood 
Tanzania Ltd 

Pwani Kibiti 

4 Kiegeani Mafia Cashewnut & 
Coconut Cooperative 
Society 

Pwani Mafia 

5 Nguyu-
Kingoma(2024) 

Bojomosa Agriventure 
Company Limited 

Pwani Mkuranga 

6 Athumani H.Msumi Saesh Business 
Company Limited 

Pwani Rufiji 

7 Rufiji Dc Pisah Limited Pwani Rufiji 
1 Export Trading 

Company Ltd. 
Zuma General Trading 
Company Limited 

Ruvuma Tunduru 

2 Fuad Said Abdallah Tamcu Group Of 
Companies Limited 

Ruvuma Tunduru 

3 Ibrahimu 
Mohammed 
Ibrahimu. 

Hawa Agri (T) Limited Ruvuma Tunduru 

1 Kivukoni Muungano 
Agribusiness Ltd 

H & E Moonrich 
Comapny Limited 

Morogoro ULANGA 

2 Malinyi Amcos The Prominence Global 
Traders And Co Ltd 

Morogoro ULANGA 

1 Said Jumanne 
Myomba 

Dreams On 
Development Company 
Limited 

Singida Manyoni 

1 
Mohamed Salim-
Tanga Tc Demuton Tanzania Ltd Tanga Tanga CC 
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8.2 Ukusanyaji na utoaji korosho ghalani  
 

8.2.1 Ukusanyaji korosho ghala kuu  
Ukusanyaji wa Korosho katika Ghala Kuu chini ya Mfumo wa Stakabadhi za Ghala 

hadi kufikia tarehe 28 Machi 2025 ulifikia jumla ya tani 409,164.254 kwa nchi nzima. 

Kimkoa zilikuwa zimekusanywa Lindi (tani 115,680.505), Mtwara (tani 240,855.731), 
Pwani (tani 20,017.367), Ruvuma (tani 31,615.304), Morogoro (tani 390.145), 
Singida (tani 172.458 ) na Tanga (tani 432.745) (Jedwali na Kielelezo Na.2.1)  

  

  
  

Kielelezo Na.2.1: Ukusanyaji Korosho Ghala Kuu Msimu  

2024/2025  
  

Katika makusanyo hayo tani 390,329.234 sawa na 95% ya Korosho yote chini ya 

Mfumo wa Stakabadhi za Ghala ilikusanywa kama Daraja la Kwanza na tani 
18,835.021 sawa na 5% pekee ilikusanywa kama Daraja la Pili.  
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 Ukusanyaji Korosho Ghala Kuu Msimu 2024/2025  

Na. Ghala Mwendesha Ghala Mkoa Wilaya 
Chama 
Kikuu 

Uzito (Kg) Daraja 
Uliopokelewa (Kg) Daraja I 

(Kg) 
Daraja II (Kg) 

1 
2 
3 
4 
5 
6 
7 
8 
9 
10 
11 
12 
13 
14 
15 

1 
2 
3 
4 
5 
6 
7 
8 
9 
10 
11 
12 
13 
14 
15 
16 
17 
18 
19 

1 
2 
3 
4 
5 
6 
7 

1 
2 
3 

1 
2 

1 

1 

Kilwa DC. 
Buco   Lindi Cashew Nut 
Industries Limited 
Gpsa 
Ilulu Cooperative Union 
Limited Treasury 
Register. Hassani 
Yassini Mpako Umoja 
Amcos Ltd. 
Epza (Lindi Farmers Ltd) 
Export Trading Company 
Limited 
Ibrahimu Somea Mushangani 
Lijawa 
Nachingwea Dc. 
Shamshu Feroz. Ibrahim 
Lipande-Ruangwa Dc 
Runali Cooperative Union 
Limited Jumla ndogo Lindi 

Afrisian Ginning Ltd-
Mtandi Ali Mohamed 
Salim (Millenium). 
Chisonga Mamcu Ltd. 
Masasi Dc 
Micronix System Ltd - 
Warehouse 1&2 Remigio V. 
Naga. 
Olam Limited 
Cashewnut Company (2005) 
Limited Mamcu Ltd Nanyamba 
Libenga Investment Ltd. 
Mamcu Ltd 
Mohamed Kossa Abdallah 
Yusra  Hamza.  Said 
Micronix System Limited - 
Warehouse 1&2. 
Tanecu Limited - Newala. 
Tanecu Limited 
(Agrofocus) Tanecu 
Ltd-Chiwonga Tanecu 
Ltd - Tandahimba. 
Jumla ndogo Mtwara 

Misugusugu Amcos Limited 
Corecu (1984) Ltd - A & B 
Juma Ally Ngwaya - Bungu 
Kiegeani 
Nguyu-Kingoma(2024) 
Athumani H.Msumi 
Rufiji Dc 
Jumla ndogo Pwani 

Export Trading Company Ltd. 
Fuad Said Abdallah 
Ibrahimu Mohammed 
Ibrahimu. Jumla ndogo 
Ruvuma 

Kivukoni Muungano 
Agribusiness Ltd 
Malinyi Amcos 
Jumla ndogo Morogoro 

Said Jumanne 
Myomba Jumla 
ndogo Singida 

Mohamed Salim-Tanga Tc 
Jumla ndogo Tanga 

Tanyusa Company Ltd 
Sumajkt Logistic 
Company Limited 
Demuton Tanzania Ltd 
Kumahanda General 
Supply 
Tanyusa Company Ltd 
Liwale Tabasamu 
Company Limited 
Zuma General Trading 
Company Limited 
Ahn & Raka Company 
Ltd 
Zuma General Trading 
Company Limited 
Miki General Traders 
Company Ltd 
Stecuria Investment 
Company Limited 
Lenzaq Holdings 
Limited 
The Prominence Global 
Traders And Co Ltd 
Ruangwa 
Warehousing 
Company Ltd 
Ahn & Raka 
Company Ltd 

D&B Agribusiness 
Co.Ltd 
Mtambaswala Company 
Limited 
Perfect Cashew Kernel 
Ltd 
Mikat Agribusiness Ltd 
Mandiwa Agro Products 
Limited 
Makita Agrifood Limited 
Vika General Company 
Limited 
Nampachila Business 
Company Limited 
Mufena Company 
Limited 
Mkaba General Traders 
Co.Limited 
Bojomosa Agriventure 
Company Limited 
Geju Investment And 
General Supply 
Company Limited 
Twenyuka Company 
Limited 
Dreams On 
Development Company 
Limited 
Cropstan Investment 
Limited 
Ace Global Depository 
(T) Limited 
Sb Logistics & 
Company Limited 
Dreams On 
Development Company 
Limited 
Bin Swalehe General 
Dealers Ltd 

Zuboma General 
Supplies 
Krenk Agro (T) Ltd 
Pugna Agrifood 
Tanzania Ltd 
Mafia Cashewnut & 

Lindi 
Lindi 
Lindi 
Lindi 
Lindi 
Lindi 
Lindi 
Lindi 
Lindi 
Lindi 
Lindi 
Lindi 
Lindi 
Lindi 
Lindi 

Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 

Pwani 
Pwani 
Pwani 
Pwani 
Pwani 
Pwani 
Pwani 

Ruvuma 
Ruvuma 
Ruvuma 

Morogor
o 
Morogor
o 

Singida 

Tanga 

Kilwa Lindi 
Lindi 
Lindi Vijijini 
Lindi Vijijini 
Liwale 
Liwale 
Nachingwea 
Nachingwea 
Nachingwea 
Nachingwea 
Nachingwea 
Nachingwea 
Ruangwa 
Ruangwa 

Masasi 
Masasi 
Masasi 
Masasi 
Masasi 
Masasi 
Masasi 
Mtwara 
Mtwara MC 
Nanyamba TC 
Nanyumbu 
Nanyumbu 
Nanyumbu 
Nanyumbu Newala 
Newala 
Newala 
Newala 
Tandahimba 

Kibaha 
Kibiti 
Kibiti 
Mafia 
Mkuranga 
Rufiji 
Rufiji 

Tunduru 
Tunduru 
Tunduru 

ULANGA 
ULANGA 

Manyoni 

Tanga CC 

Lindi 
Mwambao 
Lindi 
Mwambao 
Lindi 
Mwambao 
Lindi 
Mwambao 
Lindi 
Mwambao 
RUNALI 
RUNALI 
RUNALI 
RUNALI 
RUNALI 
RUNALI 
RUNALI 
RUNALI 
RUNALI 
RUNALI 

MAMCU 
MAMCU 
MAMCU 
MAMCU 
MAMCU 
MAMCU 
MAMCU 
MAMCU 
MAMCU 
MAMCU 
MAMCU 
MAMCU 
MAMCU 
MAMCU 
TANECU 
TANECU 
TANECU 
TANECU 
TANECU 

CORECU 
CORECU 
CORECU 
CORECU 
CORECU 
CORECU 
CORECU 

TAMCU 
TAMCU 
TAMCU 

MOFACU 
MOFACU 

SIFACU 

TACACU 

               6,015,577 
             11,034,553 
               4,010,260 
               5,639,045 
             15,154,450 
             10,390,924 
               9,302,485 
             11,707,578 
               7,870,937 
               2,449,926 
               2,748,257 
               5,797,553 
                  759,948 
             10,641,237 
             12,157,775 
           115,680,505 

               1,906,293 
               4,171,941 
               1,818,879 
             13,599,201 
             12,258,053 
             29,235,980 
               3,499,349 
             13,400,476 
               6,196,656 
             16,490,382 
               2,994,169 
               9,865,051 
               4,696,655 
                  413,934 
             34,318,129 
             14,400,633 
             30,222,594 
               5,100,657 
             36,266,699 
           240,855,731 

               1,547,794 
               5,999,769 
               3,165,919 
                    54,248 
               2,912,746 
               1,698,014 
               4,638,877              
20,017,367 

             12,642,800 
             11,925,519 
               7,046,985              
31,615,304 

                  181,468 
                  208,677                   
390,145 

                  172,458                   
172,458 

                  432,745                   
432,745 

               
5,836,394              
10,722,223                
3,751,239 
               
5,639,045              
15,154,450 
             
10,062,430                
8,631,994              
11,707,578                
7,191,523 
               
2,127,478 
               
2,570,359 
               
5,797,553                   
759,948              
10,641,237 
             
12,157,775            
112,751,226 

               
1,413,498 
               
4,171,941 
               
1,818,879              
12,793,783 
             
12,191,742 
             
28,972,824                
3,499,349              
12,984,271                
5,074,101              
15,511,848                
2,892,714 
               
9,777,548 
               
4,696,655                   
413,934              
33,376,759 
             
13,982,673 
             
28,843,499                
4,513,474              
35,084,138            
232,013,630 

                  
749,918                
3,714,151 
               
2,186,053                     
34,720                
1,365,520 
               
1,698,014 
               
3,904,504              
13,652,880 

             
12,534,007 
             
11,908,365                
7,014,076              
31,456,448 

                  
169,223 
                  

            
179,183 
            
312,330 
            
259,021 
                    - 
                    - 
            
328,494 
            
670,491 
                    - 
            
679,414 
            
322,448 
            
177,898 
                    - 
                    - 
                    - 
                    - 
         
2,929,279 

            
492,795 
                    - 
                    - 
            
805,418               
66,311             
263,156 
                    - 
            
416,205 
         
1,122,555 
            
978,534 
            
101,455               
87,503 
                    - 
                    - 
            
941,370 
            
417,960 
         
1,379,095 
            
587,183 
         
1,182,561          
8,842,101 

            
797,876 
         
2,285,618 
            
979,866               
19,528          
1,547,226 
                    - 
            
734,373          
6,364,487 

            
108,793               
17,154 
              
32,909 
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Coconut Cooperative 
Society 
Bojomosa Agriventure 
Company Limited 
Saesh Business 
Company Limited 
Pisah Limited 

Zuma General Trading 
Company Limited 
Tamcu Group 
Of Companies 
Limited Hawa 
Agri (T) Limited 

H & E Moonrich 
Comapny Limited 
The Prominence Global 
Traders And Co Ltd 

Dreams On 
Development Company 
Limited 

Demuton Tanzania Ltd 

147,981                   
317,204 

                  
128,700                   
128,700 

                      
9,146                       
9,146 

            
158,856 

              
12,245 
              
60,696               
72,941 

              
43,758               
43,758 

            
423,599             
423,599 

48 Grand Total                409,164,254            
390,329,234 

       18,835,021 

  

8.2.2 Utoaji Korosho Ghala Kuu  
Utoaji wa Korosho katika Ghala Kuu chini ya Mfumo wa Stakabadhi za Ghala hadi 

kufikia tarehe 28 Machi 2025 katika tani 409,164.254 zilizopokelewa nchi nzima; 

palitokea upungufu wa tani 1,533.014 sawa na 0.37% hivyo kufanya kiasi halisi 

kilichotoka kuwa sawa na tani 407,631.240 (Jedwali Na.2.2). Kwa mujibu wa taratibu 

za kimwongozo, kila upungufu uliobainika na kuripotiwa kupitia Fomu Namba 7 

uliwasilishwa kwa Bodi ya Korosho kwa ajili ya malipo. Malipo hayo yatafanyika kwa 

kutumia fedha ya Tsh 7 iliyokusanywa na kuhifadhiwa katika mfuko wa zao, kwa 

madhumuni ya kufidia matukio yanayosababisha kushuka kwa thamani ya korosho 

iliyokusanywa ghalani.   
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Utoaji Korosho Ghala Kuu Msimu 2024/2025  

N Ghala Mwendesha Ghala Mkoa Wilaya Chama 
Kikuu 

Uliopokelewa 
(Kg) 

Taarifa za Fomu 
Namba 7 
Upungufu 
(Kg) 

Tofauti 
(Kg) 

1 
2 
3 
4 
5 
6 
7 
8 
9 
10 
11 
12 
13 
14 
15 

1 
2 
3 
4 
5 
6 
7 
8 
9 
10 
11 
12 
13 
14 
15 
16 
17 
18 
19 

1 
2 
3 
4 
5 
6 
7 

1 
2 
3 

1 
2 

1 

1 

Kilwa DC. 
Buco Lindi Cashew Nut 
Industries Limited 
Gpsa 
Ilulu 
Cooperative 
Union Limited 
Treasury 
Register. 
Hassani 
Yassini Mpako 
Umoja Amcos 
Ltd. 
Epza (Lindi Farmers Ltd) 
Export Trading Company 
Limited 
Ibrahimu Somea Mushangani 
Lijawa 
Nachingwea Dc. 
Shamshu Feroz. Ibrahim 
Lipande-Ruangwa Dc 
Runali 
Cooperative 
Union Limited 
Jumla ndogo 
Lindi 

Afrisian 
Ginning Ltd-
Mtandi Ali 
Mohamed 
Salim 
(Millenium). 
Chisonga 
Mamcu Ltd. 
Masasi Dc 
Micronix System Ltd 
- Warehouse 1&2 
Remigio V. Naga. 
Olam Limited 
Cashewnut 
Company (2005) 
Limited Mamcu Ltd 
Nanyamba 
Libenga 
Investment 
Ltd. Mamcu 
Ltd 
Mohamed Kossa Abdallah 
Yusra  Hamza.  Said 
Micronix System Limited - 
Warehouse 1&2. 
Tanecu Limited - Newala. 
Tanecu 
Limited 
(Agrofocus) 
Tanecu Ltd-
Chiwonga 
Tanecu Ltd - 
Tandahimba. 
Jumla 
ndogo 
Mtwara 

Tanyusa Company Ltd 
Sumajkt Logistic Company Limited 
Demuton Tanzania Ltd 
Kumahanda General Supply 
Tanyusa Company Ltd 
Liwale Tabasamu Company Limited 
Zuma General Trading Company 
Limited 
Ahn & Raka Company Ltd 
Zuma General Trading Company 
Limited 
Miki General Traders Company Ltd 
Stecuria Investment Company Limited 
Lenzaq Holdings Limited 
The Prominence Global Traders And 
Co Ltd 
Ruangwa Warehousing Company Ltd 
Ahn & Raka Company Ltd 

D&B Agribusiness Co.Ltd 
Mtambaswala Company Limited 
Perfect Cashew Kernel Ltd 
Mikat Agribusiness Ltd 
Mandiwa Agro Products Limited 
Makita Agrifood Limited 
Vika General Company Limited 
Nampachila Business Company 
Limited 
Mufena Company Limited 
Mkaba General Traders Co.Limited 
Bojomosa Agriventure Company 
Limited 
Geju Investment And General Supply 
Company Limited 
Twenyuka Company Limited 
Dreams On Development Company 
Limited 
Cropstan Investment Limited 
Ace Global Depository (T) Limited 
Sb Logistics & Company Limited 
Dreams On Development Company 
Limited 
Bin Swalehe General Dealers Ltd 

Zuboma General Supplies 
Krenk Agro (T) Ltd 
Pugna Agrifood Tanzania Ltd 
Mafia Cashewnut & Coconut 
Cooperative Society 
Bojomosa Agriventure Company 
Limited 
Saesh Business Company Limited 
Pisah Limited 

Zuma General Trading Company 
Limited 
Tamcu Group Of Companies 
Limited Hawa Agri (T) Limited 

H & E Moonrich Comapny Limited 
The Prominence Global Traders 

Lindi 
Lindi 
Lindi 
Lindi 
Lindi 
Lindi 
Lindi 
Lindi 
Lindi 
Lindi 
Lindi 
Lindi 
Lindi 
Lindi 
Lindi 

Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 
Mtwara 

Pwani 
Pwani 
Pwani 
Pwani 
Pwani 
Pwani 
Pwani 

Ruvuma 
Ruvuma 
Ruvuma 

Morogoro 
Morogoro 

Singida 
Tanga 

Kilwa 
Lindi 
Lindi 
Lindi Vijijini 
Lindi Vijijini 
Liwale 
Liwale 
Nachingwea 
Nachingwea 
Nachingwea 
Nachingwea 
Nachingwea 
Nachingwea 
Ruangwa 
Ruangwa 

Masasi 
Masasi 
Masasi 
Masasi 
Masasi 
Masasi 
Masasi 
Mtwara 
Mtwara MC 
Nanyamba TC 
Nanyumbu 
Nanyumbu 
Nanyumbu 
Nanyumbu 
Newala 
Newala 
Newala 
Newala 
Tandahimba 

Kibaha 
Kibiti 
Kibiti 
Mafia 
Mkuranga 
Rufiji 
Rufiji 

Tunduru 
Tunduru 
Tunduru 

ULANGA 
ULANGA 

Manyoni 

Tanga CC 

Lindi 
Mwambao 
Lindi 
Mwambao 
Lindi 
Mwambao 
Lindi 
Mwambao 
Lindi 
Mwambao 
RUNALI 
RUNALI 
RUNALI 
RUNALI 
RUNALI 
RUNALI 
RUNALI 
RUNALI 
RUNALI 
RUNALI 

MAMCU 
MAMCU 
MAMCU 
MAMCU 
MAMCU 
MAMCU 
MAMCU 
MAMCU 
MAMCU 
MAMCU 
MAMCU 
MAMCU 
MAMCU 
MAMCU 
TANECU 
TANECU 
TANECU 
TANECU 
TANECU 

CORECU 
CORECU 
CORECU 
CORECU 
CORECU 
CORECU 
CORECU 

TAMCU 
TAMCU 
TAMCU 

MOFACU 
MOFACU 

SIFACU 

TACACU 

             
6,015.577 
           
11,034.553 
             
4,010.260 
             
5,639.045 
           
15,154.450 
           
10,390.924 
             
9,302.485 
           
11,707.578 
             
7,870.937 
             
2,449.926 
             
2,748.257 
             
5,797.553 
                
759.948            
10,641.237 
           
12,157.775 
         
115,680.505 

             
1,906.293 
             
4,171.941 
             
1,818.879 
           
13,599.201 
           
12,258.053 
           
29,235.980 
             
3,499.349 
           
13,400.476 
             
6,196.656 
           
16,490.382 
             
2,994.169 
             
9,865.051 
             
4,696.655 
                
413.934            
34,318.129 
           
14,400.633 

              
23.260                 
0.740               
10.063               
25.430             
122.148                 
8.566 
              
59.537               
48.519               
37.702               
34.569 
                
8.984 
              
24.793 
                    
- 
              
58.237               
54.891             
517.439 

                
6.026 
              
35.156               
11.810               
50.664               
51.451               
81.824               
55.256               
19.972               
38.834               
59.958 
              
10.630 
                    
- 
              
12.950 
                    
- 
            
163.680 
              
23.229               
91.259               
24.002 
            
101.226 
            
837.927 

                    
- 
              
17.698 
                
5.509 
                    
- 
                
6.564 

0.39% 
0.01% 
0.25% 
0.45% 
0.81% 
0.08% 
0.64% 
0.41% 
0.48% 
1.41% 
0.33% 
0.43% 
0.00% 
0.55% 

0.45% 
0.45% 

0.32% 
0.84% 
0.65% 
0.37% 
0.42% 
0.28% 
1.58% 
0.15% 
0.63% 
0.36% 
0.36% 
0.00% 
0.28% 
0.00% 
0.48% 
0.16% 
0.30% 
0.47% 

0.28% 
0.35% 

0.00% 
0.29% 
0.17% 
0.00% 
0.23% 
0.00% 

0.14% 
0.18% 

0.55% 
0.40% 

0.33% 
0.45% 

0.00% 
0.00% 

             - 

0.00% 
             - 

0.00% 
             - 
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Misugusugu 
Amcos Limited 
Corecu (1984) 
Ltd - A & B 
Juma Ally Ngwaya - Bungu 
Kiegeani 
Nguyu-Kingoma(2024) 
Athumani H.Msumi 
Rufiji Dc 
Jumla ndogo Pwani 

Export Trading Company Ltd. 
Fuad Said Abdallah 
Ibrahimu 
Mohammed 
Ibrahimu. Jumla 
ndogo Ruvuma 

Kivukoni Muungano 
Agribusiness Ltd 
Malinyi Amcos 
Jumla ndogo Morogoro 

Said 
Jumanne 
Myomba 
Jumla 
ndogo 
Singida 

Mohamed Salim-Tanga Tc 
Jumla ndogo Tanga 

And Co Ltd Dreams On 

Development Company Limited 

Demuton Tanzania Ltd 

           
30,222.594 
             
5,100.657 
           
36,266.699 
         
240,855.731 

             
1,547.794 
             
5,999.769 
             
3,165.919 
                  
54.248              
2,912.746 
             
1,698.014 
             
4,638.877 
           
20,017.367 

           
12,642.800 
           
11,925.519 
             
7,046.985 
           
31,615.304 

                
181.468 
                
208.677 
                
390.145 

                
172.458 
                
172.458 

                
432.745 
                
432.745 

                    
- 
                
6.371 
              
36.142 

              
70.095               
48.193               
23.218 
            
141.506 

                    
- 
                    
- 
                    
- 

                    
- 
                    
- 

                    
- 
                    
- 

48 Jumla Kuu             
409,164.254 

         
1,533.014 

0.37% 

  

 8. 2.3.  Bei na mapato  
Katika msimu wa 2024/2025 Korosho iliyokusanywa na kuuzwa kupitia Mfumo wa 

Stakabadhi za Ghala (hii haihusu korosho iliyouzwa nje ya mfumo) wastani wa bei 

ulikuwa Sh. 3,104.24. Thamani ya Korosho iliyouzwa ilikuwa Sh. Trilioni 1.28. Mkoa 

ulioongoza kwa mapato ni mkoa wa Mtwara ulikuwa na Korosho yenye thamani ya 

Sh. Bilioni 763.4; ikifuatiwa na Lindi Sh. Bilioni 363.2; Ruvuma Sh. Billioni 93.1; 

Pwani Sh. Bilioni 58.7; Singida Milioni 499.9, Tanga Sh. Bilioni 1.1 na Morogoro 
Sh. Bilioni 1.0  (Jedwali 2.3 na Kielelezo Na.2.3).  
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Kielelezo Na.2.3: Mapato Kimkoa Msimu wa Korosho 2024/2025  
  

Jedwali Na.10: Mapato na Bei Kimkoa Msimu wa Korosho 2024/2025  
Na. Ghala Mwendesha ghala Mkoa Wilaya Chama 

kikuu 
Bei 
(Tsh) 

Thamani 
(Tshs) 

1 Kilwa DC. Tanyusa Company Ltd Lindi Kilwa Lindi 
Mwambao 

              
3,063.24 

                  
18,564,001,503.33 

2 Buco Lindi Cashew Nut Industries 
Limited 

Sumajkt Logistic Company Limited Lindi Lindi Lindi 
Mwambao 

              
3,172.71 

                  
34,744,108,668.85 

3 Gpsa Demuton Tanzania Ltd Lindi Lindi Lindi 
Mwambao 

              
3,101.35 

                  
12,393,204,986.00 

4 Ilulu Cooperative Union Limited Kumahanda General Supply Lindi Lindi Vijijini Lindi 
Mwambao 

              
2,968.00 

                  
16,862,269,321.67 

5 Treasury Register. Tanyusa Company Ltd Lindi Lindi Vijijini Lindi 
Mwambao 

              
3,158.62 

                  
48,005,998,510.58 

6 Hassani Yassini Mpako Liwale Tabasamu Company Limited Lindi Liwale RUNALI               
3,045.65 

                  
31,984,057,504.63 

7 Umoja Amcos Ltd. Zuma General Trading Company Limited Lindi Liwale RUNALI               
3,003.16 

                  
28,338,891,770.00 

8 Epza (Lindi Farmers Ltd) Ahn & Raka Company Ltd Lindi Nachingwea RUNALI               
3,318.94 

                  
38,915,902,698.57 

9 Export Trading Company Limited Zuma General Trading Company Limited Lindi Nachingwea RUNALI               
2,923.65 

                  
23,026,967,850.00 

10 Ibrahimu Somea Mushangani Miki General Traders Company Ltd Lindi Nachingwea RUNALI               
2,481.83 

                    
6,008,601,164.93 

11 Lijawa Stecuria Investment Company Limited Lindi Nachingwea RUNALI               
2,956.12 

                    
8,114,159,520.00 

12 Nachingwea Dc. Lenzaq Holdings Limited Lindi Nachingwea RUNALI               
3,133.16 

                  
18,287,149,240.00 

13 Shamshu Feroz. Ibrahim The Prominence Global Traders And Co 
Ltd 

Lindi Nachingwea RUNALI               
3,069.64 

                    
2,363,414,100.00 

14 Lipande-Ruangwa Dc Ruangwa Warehousing Company Ltd Lindi Ruangwa RUNALI               
3,321.21 

                  
35,540,082,878.33 

15 Runali Cooperative Union Limited Ahn & Raka Company Ltd Lindi Ruangwa RUNALI               
3,289.10 

                  
40,089,991,107.00 

 Jumla ndogo Lindi                   
3,067.09 

                
363,238,800,823.89 

1 Afrisian Ginning Ltd-Mtandi D&B Agribusiness Co.Ltd Mtwara Masasi MAMCU               
2,508.22 

                    
4,785,769,080.00 

2 Ali Mohamed Salim (Millenium). Mtambaswala Company Limited Mtwara Masasi MAMCU               
2,963.58 

                  
12,500,462,369.00 

3 Chisonga Perfect Cashew Kernel Ltd Mtwara Masasi MAMCU               
2,799.01 

                    
5,131,948,080.00 

4 Mamcu Ltd. Mikat Agribusiness Ltd Mtwara Masasi MAMCU               
2,907.57 

                  
39,166,822,405.00 

5 Masasi Dc Mandiwa Agro Products Limited Mtwara Masasi MAMCU                                 
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3,429.38 42,159,075,072.40 
6 Micronix System Ltd - Warehouse 1&2 Makita Agrifood Limited Mtwara Masasi MAMCU               

3,386.56 
                  
98,655,294,917.67 

7 Remigio V. Naga. Vika General Company Limited Mtwara Masasi MAMCU               
2,812.01 

                    
9,883,490,470.00 

8 Olam Limited Nampachila Business Company Limited Mtwara Mtwara MAMCU               
2,968.31 

                  
39,800,944,123.67 

9 Cashewnut Company (2005) Limited Mufena Company Limited Mtwara Mtwara MC MAMCU               
2,541.82 

                  
15,874,475,004.85 

10 Mamcu Ltd Nanyamba Mkaba General Traders Co.Limited Mtwara Nanyamba TC MAMCU               
3,019.15 

                  
50,141,620,243.33 

11 Libenga Investment Ltd. Bojomosa Agriventure Company Limited Mtwara Nanyumbu MAMCU               
3,252.00 

                    
9,918,989,780.00 

12 Mamcu Ltd Geju Investment And General Supply 
Company Limited 

Mtwara Nanyumbu MAMCU               
3,354.69 

                  
32,959,159,386.32 

13 Mohamed Kossa Abdallah Twenyuka Company Limited Mtwara Nanyumbu MAMCU               
3,077.36 

                  
14,556,962,527.62 

14 Yusra  Hamza.  Said Dreams On Development Company 
Limited 

Mtwara Nanyumbu MAMCU               
3,208.65 

                    
1,331,174,940.00 

15 Micronix System Limited - Warehouse 
1&2. 

Cropstan Investment Limited Mtwara Newala TANECU               
3,263.97 

                
112,526,763,083.61 

16 Tanecu Limited - Newala. Ace Global Depository (T) Limited Mtwara Newala TANECU               
3,099.18 

                  
44,939,897,645.00 

17 Tanecu Limited (Agrofocus) Sb Logistics & Company Limited Mtwara Newala TANECU               
3,233.63 

                  
97,637,383,535.00 

18 Tanecu Ltd-Chiwonga Dreams On Development Company 
Limited 

Mtwara Newala TANECU               
2,735.99 

                  
13,985,720,730.50 

19 Tanecu Ltd - Tandahimba. Bin Swalehe General Dealers Ltd Mtwara Tandahimba TANECU               
3,233.55 

                
117,466,402,524.33 

 Jumla ndogo Mtwara                   
3,041.82 

                
763,422,355,918.29 

1 Misugusugu Amcos Limited Zuboma General Supplies Pwani Kibaha CORECU               
2,790.66 

                    
4,378,496,671.13 

2 Corecu (1984) Ltd - A & B Krenk Agro (T) Ltd Pwani Kibiti CORECU               
2,833.23 

                  
17,149,696,570.36 

3 Juma Ally Ngwaya - Bungu Pugna Agrifood Tanzania Ltd Pwani Kibiti CORECU               
2,972.58 

                    
9,423,637,460.00 

4 Kiegeani Mafia Cashewnut & Coconut Cooperative 
Society 

Pwani Mafia CORECU               
2,810.00 

                       
152,436,880.00 

5 Nguyu-Kingoma(2024) Bojomosa Agriventure Company Limited Pwani Mkuranga CORECU               
2,640.08 

                    
7,774,672,855.00 

6 Athumani H.Msumi Saesh Business Company Limited Pwani Rufiji CORECU               
3,350.64 

                    
5,702,552,280.00 

7 Rufiji Dc Pisah Limited Pwani Rufiji CORECU               
2,995.19 

                  
14,103,417,020.00 

 Jumla ndogo Pwani                   
2,913.20 

                  
58,684,909,736.48 

1 Export Trading Company Ltd. Zuma General Trading Company Limited Ruvuma Tunduru TAMCU               
2,903.98 

                  
36,847,153,931.44 

2 Fuad Said Abdallah Tamcu Group Of Companies Limited Ruvuma Tunduru TAMCU               
2,956.38 

                  
35,452,304,938.33 

3 Ibrahimu Mohammed Ibrahimu. Hawa Agri (T) Limited Ruvuma Tunduru TAMCU               
2,940.89 

                  
20,753,913,719.67 

 Jumla ndogo Ruvuma                   
2,933.75 

                  
93,053,372,589.44 

1 Kivukoni Muungano Agribusiness Ltd H & E Moonrich Comapny Limited Morogoro ULANGA MOFACU               
2,501.18 

                       
472,475,380.00 

2 Malinyi Amcos The Prominence Global Traders And Co 
Ltd 

Morogoro ULANGA MOFACU               
2,631.95 

                       
554,394,020.00 

 Jumla ndogo Morogoro                   
2,501.18 

                    
1,026,869,400.00 

1 Said Jumanne Myomba Dreams On Development Company 
Limited 

Singida Manyoni SIFACU               
2,744.20 

                       
499,922,280.00 

 Jumla ndogo Singida                   
2,744.20 

                       
499,922,280.00 

1 Mohamed Salim-Tanga Tc Demuton Tanzania Ltd Tanga Tanga CC TACACU               
2,467.36 

                    
1,090,074,791.87 

 Jumla ndogo Tanga                   
2,467.36 

                    
1,090,074,791.87 

48 Jumla Kuu                   
3,104.24 

             
1,281,016,305,539.98 

  

  



67 
 

8.3 Hali ya utendaji wa wadau mbalimbali  
Sehemu hii inajadili utendaji wa wadau wa Mfumo wa Stakabadhi za Ghala ikiwemo 

wakulima, wanunuzi na Waendesha Ghala kwa kutazama takwimu muhimu jinsi 

walivyofanya katika msimu wa Korosho 2024/2025.  

  
8.3.1. Waweka mali (Wakulima) Vyama vya Msingi (AMCOS)  
Katika Msimu wa 2024/2025 jumla ya Waweka Mali (AMCOS) 1132 zilikusanya 

Korosho katika Ghala Kuu mbalimbali. Takwimu muhimu za AMCOS hizo ni kama 

ifuatavyo: 
 

 8.3.1.1. AMCOS zilizoongoza kwa makusanyo  
Kwa mujibu wa takwimu katika Kanzidata ya WRRB, AMCOS ya Tuaminiane Rural 
Primary Cooperative Society kutokea mkoa wa Mtwara wilayani Masasi ndiyo 

iliyoongoza kwa kukusanya tani 2,218.589; orodha ya AMCOS Kumi Bora katika 

makusanyo ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na.11.  
  

Jedwali Na.11: AMCOS Kumi Bora kwa Makusanyo Msimu 2024/2025  
N Mkoa Wilaya AMCOS Uzito 

Uliopokelewa 
(Kg) 

1 Mtwara Masasi Tuaminiane Rural Primary Cooperative 
Society 

                       
2,218,589 

2 Mtwara Newala Kitangari Amcos Ltd                        
2,134,819 

3 Lindi Lindi Vijijini Nyengedi Amcos Ltd                        
2,112,070 

4 Lindi Liwale Umoja Amcos Ltd                        
2,011,832 

5 Lindi Lindi Vijijini Mtama Amcos Ltd                        
1,629,914 

6 Lindi Ruangwa Luchelegwa Amcos Ltd                        
1,618,730 

7 Lindi Ruangwa Mandawa Amcos Ltd                        
1,609,165 

8 Lindi Lindi Vijijini Kiwalala Amcos Ltd                        
1,605,423 

9 Lindi Lindi Vijijini Nyangao Amcos Ltd                        
1,583,618 

10 Ruvuma Tunduru Namitili Amcos Ltd                        
1,580,794 
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3.1.2. AMOCS zilizoongoza kwa kukusanya Daraja la Kwanza  
Kwa mujibu wa takwimu katika Kanzidata ya WRRB, AMCOS ya Tuaminiane Rural 
Primary Cooperative Society kutokea mkoa wa Mtwara wilayani Masasi, ndiyo 

iliyoongoza kwa kukusanya tani 2,159.049 zilizokuwa na wastani wa SOT ya 51, 

unyevu (MC) 9.1% na Idadi ya Punje (NC) 166. Orodha ya AMCOS Kumi Bora kwa 

waliokusanya Daraja la I kama inavyoonekana katika Jedwali Na.12.  

  
Jedwali Na.12: AMCOS Kumi Bora kwa Daraja la I Msimu 2024/2025  
 N MkoaWilaya AMCOS Daraja I (Kg)SOTMoisture 
(%w/w) Nut Count 
        

1 Mtwara Masasi Tuaminiane Rural Primary 
Cooperative Society 

             2,159,049 51 9.1 166 

2 Mtwara Newala Kitangari Amcos Ltd              2,124,954 52 9.2 167 
3 Lindi Lindi 

Vijijini 
Nyengedi Amcos Ltd              2,112,070 50 9.0 173 

4 Lindi Liwale Umoja Amcos Ltd              1,882,461 50 8.5 165 
5 Lindi Lindi 

Vijijini 
Mtama Amcos Ltd              1,629,914 51 9.0 174 

6 Lindi Ruangwa Luchelegwa Amcos Ltd              1,618,730 52 8.5 167 
7 Lindi Ruangwa Mandawa Amcos Ltd              1,609,165 52 8.5 186 
8 Lindi Lindi 

Vijijini 
Kiwalala Amcos Ltd              1,605,423 50 9.0 175 

9 Lindi Lindi 
Vijijini 

Nyangao Amcos Ltd              1,583,618 51 8.9 170 

10 Ruvuma Tunduru Namitili Amcos Ltd              1,580,794 51 8.3 184 
  

8.3.1.3. AMOCS zilizoongoza kwa mapato ya korosho  
Kwa mujibu wa takwimu katika Kanzidata ya WRRB, AMCOS ya Liwale kutokea 

mkoa wa Lindi wilayani Liwale pia, ndiyo iliyoongoza kwa kupata wastani wa thamani 

ya Sh. Bilioni 7.02 katika mauzo ya Korosho Msimu 2024/2025. Orodha ya AMCOS 

Kumi Bora kwa mapato ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na.13.  

  
Jedwali Na.13: AMCOS Kumi Bora kwa Mapato Msimu 2024/2025  

N Mkoa Wilaya AMCOS Wastani 
Bei (Tsh) 

Mapato 
(Tsh) 

1 Mtwara Masasi Tuaminiane Rural Primary 
Cooperative Society 

              
3,081.45 

7.02 Bilioni 

2 Mtwara Newala Kitangari Amcos Ltd               
3,255.51 

6.99 Bilioni 
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3 Lindi Lindi Vijijini Nyengedi Amcos Ltd               
3,082.32 

6.55 Bilioni 

4 Lindi Liwale Umoja Amcos Ltd               
2,950.92 

6.17 Bilioni 

5 Lindi Ruangwa Mandawa Amcos Ltd               
3,321.41 

5.38 Bilioni 

6 Lindi Ruangwa Luchelegwa Amcos Ltd               
3,207.00 

5.26 Bilioni 

7 Mtwara Masasi Nangoo Rural Primary 
Cooperative Society 

              
3,313.38 

5.24 Bilioni 

8 Lindi Lindi Vijijini Mtama Amcos Ltd               
3,118.67 

5.10 Bilioni 

9 Lindi Lindi Vijijini Kiwalala Amcos Ltd               
3,123.94 

5.04 Bilioni 

10 Lindi Lindi Vijijini Nyangao Amcos Ltd               
3,096.36 

4.95 Bilioni 

  
 8.3.2.  Wanunuzi  
Katika Msimu wa 2024/2025 jumla ya Kampuni 83 za Wanunuzi, walijitokeza 

kununua na kushinda minada iliyokuwa ikifanyika kupitia Mfumo wa Stakabadhi za 

Ghala (Kiambatisho Na. 2). Takwimu muhimu za Wanunuzi hizo ni kama ifuatavyo.  

3.2.1. Wanunuzi walioongoza kununua kiasi cha korosho  
Kwa mujibu wa takwimu katika Kanzidata ya WRRB, Export Trading Co Ltd ndiyo 

iliyoongoza kwa kununua kiwango cha juu cha korosho kupitia Mfumo wa Stakabadhi 

za Ghala. Aidha, kampuni Kumi Bora zilinunua jumla ya tani 229,363.779 sawa na 

56% ya Korosho yote iliyokusanywa kupitia Mfumo wa Stakabadhi za Ghala. Orodha 

ya Kampuni Kumi Bora kwa kiasi kilichonunuliwa ni kama inavyoonekana katika 

Jedwali Na.14.  

Jedwali Na.14: Kampuni Kumi Bora kwa kiasi cha manunuzi  
N Jina la Mnunuzi 
1 Export Trading Company Limited 
2 Iscon Commodities (T) Ltd 
3 Vnbp Trading Co.Ltd 
4 Alpha Namata Company Ltd 
5 Kopac Company Limited 
6 Dormans Tanzania Ltd 
7 Dunamis Agric Ltd 
8 Three Leaves Commodity (Tz) Ltd 
9 Sg Trade Tanzania Limited 
10 H S Impex Ltd 
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8.3.2.2. Wanunuzi walioongoza kwa wastani wa juu wa bei  
Kwa mujibu wa takwimu katika Kanzidata ya WRRB, Sr Impex Tanzania Ltd ndiyo 

iliyoongoza kwa wastani wa bei ya juu kwa kutoa Sh. 3,751.41.00 kwa kilo. Aidha, 

kampuni tatu bora kwa wastani wa bei zilitoa wastani wa Sh. 3,662.70. Orodha ya 

Kampuni Tatu Bora kwa wastani wa bei ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na.15  
  

Jedwali Na.15: Kampuni Kumi Bora kwa wastani wa bei  
N Jina la Mnunuzi Bei Wastani 

(Tsh) 
1 Sr Impex Tanzania Ltd 3751.41 
2 Simba Korosho Limited 3680.84 
3 Kasuga General Traders Limited 3555.85 

  

8.3.2.3. Ufanisi wa wanunuzi kutoa mizigo ghalani kwa haraka  
Kwa mujibu wa takwimu katika Kanzidata ya WRRB, wastani wa mzigo kukaa ghalani 

tokea siku unapopokelewa mpaka mnunuzi kuuchukua ni siku 16. Katika msimu wa 

2024/2025 kampuni ya T.C. Agriculture Co Ltd ndiyo iliongoza kwa kuchukua mzigo 

ndani ya siku 8 tokea kupokelewa kwake.   

  
Muda wa mzigo kukaa ghalani hutegemea wakulima walipoanza kukusanya na kasi ya 

kukamilika kwa stake ambazo zinapofikia idadi inayotosha hupelekwa minadani; hii 

huweza kuchukua wastani wa siku nne hadi saba au zaidi kutegemea na eneo. Hii 

hufuatiwa na muda mnunuzi anaopewa kukamilisha malipo wa siku zisizopungua nne 

na hatimaye kuanza kutolewa pindi mnunuzi anapofika ghalani ambapo hupewa siku 

14 za kazi kutoa bila adhabu.  

  

Orodha ya Kampuni Tatu Bora kwa wastani wa siku za kutoa mzigo ghalani ni kama 

inavyoonekana katika Jedwali Na.3.2.3.  

  
Jedwali Na.16: Kampuni Tatu Bora kwa ufanisi wa kutoa mzigo  

N Jina la Mnunuzi Siku za Kutoa Mzigo 
1 T.C Agriculture Co. Ltd 8 
2 Exodus Agro Export Ltd 8 
3 Acorp Export Company Limited 9 
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8.3.3. Waendesha Ghala  
Katika msimu wa 2024/2025 WRRB ilitoa leseni kwa jumla ya kampuni 39 za 

Waendesha Ghala. Kama ilivyoatajwa katika kikao cha wadau cha tarehe 20 Julai 

2021, ilipangwa kila msimu wa zao utakapokamilikaWaendesha Ghala watadarajishwa 

kutokana na utendaji wao. Katika udarajishaji jumla ya vigezo vikuu vinne (4) 
ambavyo ndani yake vilikuwa vimejengwa na vigezo vingine vidogo vidogo. Vigezo 

vilivyotumika ni kama ifuatavyo: 
  

a. Uzoefu: Kipimo hiki kilikuwa na vigezo viwili ikiwemo kiasi cha uzito aliowahi 

kuhudumia kihistoria, Idadi ya Leseni ya Mazao kwa Misimu. Kipimo hiki 

chote kilitumia takwimu halisi kutoka kwenye Kanzidata ya WRRB.   

b. Hatari ya Kutengeneza Madeni: Kipimo hiki kilikuwa na vigezo viwili ikiwemo 

takwimu za kiwango cha upungufu kinachooneka kwenye kanziadata kwa 

kulinganisha mzigo uliongia na kutoka na kiwango cha upungufu 

kilichowasilishwa kupitia Fomu Namba 7 kwa kuzingatia Mwongozo.    

c. Malalamiko Kutoka kwa Wadau: Kipimo hiki kilikuwa na vigezo viwili ikiwemo 

idadi ya malalamiko yaliyowasilishwa na kuthibitishwa kuwa na mashiko kutoka 

kwa Wakulima na Wanunuzi.   
d. Uwezo wa Kuzingatia Sheria, Kanuni na Miongozo: Kipimo hiki kilikuwa na 

vigezo viwili ambavyo vilitazama mwenendo wa Mwendesha Ghala na matukio 

yaliyoweza kuthibitishwa ya uvunjifu wa Sheria, Kanuni na Miongozo iliyotolewa 

na WRRB na Taasisi nyingine za Serikali (Bodi za Mazao, Mamlaka za 
Serikali Kuu/Mitaa).   

Vigezo tajwa hapo juu vilipangwa kwa kutumia mbinu/kipimo kwa mtindo wa Likert 

Scale kwa nambari 0,1,2,3 na 4; ambapo jinsi inavyokaribia 4 ndivyo ilivyo chanya 

katika utendaji na jinsi inavyokaribia 0 inakuwa hasi kwa utendaji. Ufunguo wa alama 

ni Hafai Kabisa (Alama 0), Utendaji Dhaifu (Alama 1), Utendaji wa Kati (Alama 2), 

Utendaji Unaoridhisha (Alama 3), Utendaji Uliotukuka (Alama 4).  

  

Kwa mujibu wa kipimo hicho, kama inavyoonekana Jedwali Na.3.3 kampuni 

zilizoongoza ni kama ifuatavyo:  
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8.3.3.1. Kampuni zilizoongoza kwa ufanisi  
i. Ace Global Depository (T) Limited iliongoza kwa ufanisi na kushika 

alama ya kwanza kwa kupata jumla ya alama 4.00.  Kampuni hii ilikuwa 
inaendesha ghala la Tanecu Limited – Newala lilipo Newala mkoani 
Mtwara chini ya Chama Kikuu cha TANECU Ltd  

ii. Pisah Limited ilishika nafasi ya pili kwa kupata alama 3.75.  Kampuni 

hii ilikuwa inaendesha ghala la Rufiji DC lilipo wilayani Rufiji mkoa wa 

Pwani chini ya Chama Kikuu CORECU Ltd.   
iii. Pugna Agrifood Tanzania Ltd ilishika nafasi ya tatu kwa kupata alama 

3.75; Kampuni hii ilikuwa ikiendesha ghala la Juma Ally Ngwaya – Bungu 

lililopo wilaya ya Kibiti mkoa wa Pwani chini ya Chama Kikuu CORECU Ltd.   

8.3.3.2. Kampuni zilizokuwa na utendaji hafifu (chini ya alama 2.0)  

i. Mufena Company Limited ilikuwa moja ya kampuni za mwisho yenye 

utendaji dhaifu ilipata alama 1.75; Kampuni hii ilikuwa inaendesha ghala la 
Cashewnut Company (2005) Limited lilipo Mtwara Mjini mkoani Mtwara 

chini ya Chama Kikuu cha MAMCU Ltd.   
ii. Vika General Company Limited ilikuwa moja ya kampuni za mwisho yenye 

utendaji dhaifu ilipata alama 1.75; Kampuni hii ilikuwa inaendesha ghala la 
Remigio V. Naga. lilipo Masasi mkoani Mtwara chini ya Chama Kikuu cha 

MAMCU Ltd.  
iii. Mtambaswala Company Limited ilikuwa moja ya kampuni za mwisho 

yenye utendaji dhaifu ilipata alama 1.75;  Kampuni hii ilikuwa inaendesha 

ghala la Ali Mohamed Salim (Millenium) lilipo Masasi mkoani Mtwara chini 

ya Chama Kikuu cha MAMCU Ltd.  
 

Jedwali Na.17 Udarajishaji wa Utendaji wa Waendesha Ghala Msimu wa  

Korosho Mwaka 2024/2025  
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N Kampuni ya Mwendesha Ghala Alama kati 
ya 4 

1 Ace Global Depository (T) Limited 4.00 
2 Pisah Limited 3.75 
3 Pugna Agrifood Tanzania Ltd 3.75 
4 H & E Moonrich Comapny Limited 3.63 
5 Nampachila Business Company Limited 3.63 
6 Bojomosa Agriventure Company Limited 3.50 
7 Ahn & Raka Company Ltd 3.50 
8 Bin Swalehe General Dealers Ltd 3.50 
9 Ruangwa Warehousing Company Ltd 3.50 
10 Dreams On Development Company Limited 3.46 
11 Zuma General Trading Company Limited 3.42 
12 Mkaba General Traders Co.Limited 3.38 
13 Demuton Tanzania Ltd 3.38 
14 Saesh Business Company Limited 3.25 
15 Mandiwa Agro Products Limited 3.25 
16 The Prominence Global Traders And Co Ltd 3.13 
17 D&B Agribusiness Co.Ltd 3.13 
18 Krenk Agro (T) Ltd 3.13 
19 Stecuria Investment Company Limited 3.00 
20 Sb Logistics & Company Limited 3.00 
21 Makita Agrifood Limited 3.00 
22 Tanyusa Company Ltd 2.94 
23 Lenzaq Holdings Limited 2.88 
24 Mikat Agribusiness Ltd 2.88 
25 Perfect Cashew Kernel Ltd 2.88 
26 Mafia Cashewnut & Coconut Cooperative Society 2.88 
27 Hawa Agri (T) Limited 2.75 
28 Cropstan Investment Limited 2.75 
29 Tamcu Group Of Companies Limited 2.63 
30 Liwale Tabasamu Company Limited 2.63 
31 Kumahanda General Supply 2.50 
32 Sumajkt Logistic Company Limited 2.50 
33 Twenyuka Company Limited 2.38 
34 Geju Investment And General Supply Company 

Limited 
2.13 

35 Miki General Traders Company Ltd 2.00 
36 Zuboma General Supplies 2.00 
37 Mufena Company Limited 1.75 
38 Mtambaswala Company Limited 1.75 
39 Vika General Company Limited 1.75 

   

 Wastani 3.00 



74 
 

8.4. Mipango kwa msimu wa 2025/2026   
Kama ilivyoelezwa awali, Bodi ya Usimamizi wa Mfumo wa Stakabadhi za Ghala 

(WRRB) ni taasisi ya umma chini ya Wizara ya Viwanda na Biashara, iliyoanzishwa 

kwa mujibu wa Sheria ya Stakabadhi za Ghala Na. 10 ya mwaka 2005 na 

marekebisho yake kupitia Kifungu cha 4, Sura 339 R.E. 2016. Majukumu yake 

yameainishwa katika Kifungu cha 5 (a-j), ikiwa ni pamoja na kutoa leseni kwa 

waendesha ghala, mameneja dhamana na wakaguzi wa ghala; kuchapisha na 

kuidhinisha vitabu vya stakabadhi za ghala; kusajili na kuhifadhi taarifa za wadau 

muhimu wa mfumo; pamoja na kuiwakilisha nchi katika masuala ya kitaifa na kimataifa 

yanayohusu Mfumo wa Stakabadhi za Ghala. Pia, WRRB hutekeleza majukumu 

mengine kwa mujibu wa maelekezo kutoka kwa Mheshimiwa Waziri wa Viwanda na 

Biashara.  

Katika kuelekea msimu wa 2025/2026, WRRB imepanga kutekeleza yafuatayo kwa 

lengo la kuimarisha utekelezaji wa mfumo na kuongeza tija katika sekta ya kilimo:  

  

i. Kuendelea kutoa leseni kwa waendesha ghala, wakaguzi wa ghala, na 

mameneja dhamana kwa kuzingatia viwango na masharti yaliyowekwa kisheria;  

ii. Kushiriki maandalizi ya mwongozo kwa kuweka vipengele maalum vinavyohusu 

usimamizi wa ghala kuu za korosho;  

iii. Kufanya ukaguzi wa ghala ikiwahusisha kabla ya msimu, wakati wa msimu, na 

takwimu baada ya kufungwa kwa msimu ili kuhakikisha ghala yanazingatia 

viwango vya ubora na usalama;  

iv. Kusimamia matumizi ya kanzidata ya mfumo inayohusisha na ukusanyaji wa 

takwimu na za bidhaa zinazopokelewa na kutolewa ghalani;  

v. Kutoa mafunzo kwa wadau mbalimbali wa mfumo wakiwemo waendesha ghala, 

wanunuzi, vyama vya wakulima na wadau wengine wenye maslahi katika 

Mfumo;  

vi. Kusimamia utekelezaji wa Sheria, Kanuni na Miongozo ya ubora kutoka kwa 

taasisi nyingine za udhibiti kama vile Bodi ya Korosho Tanzania (CBT) na 

Shirika la Viwango Tanzania (TBS).  
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AGENDA NA. 9: TAARIFA KUTOKA SOKO LA BIDHAA TANZANIA (TMX) 
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9.0 TAARIFA KUTOKA SOKO LA BIDHAA TANZANIA (TMX) 

9.1 Utangulizi 
Kufuatia maelekezo ya Serikali kupitia Wizara ya Kilimo ya Kuuza zao la Korosho 

kupitia Mfumo wa Soko la Bidhaa Tanzania, Bodi ya Korosho Tanzania kwa 

kushirikiana na Soko la Bidhaa Tanzania, Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala, 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika pamoja na Wadau wengine imesimamia na kuendesha 

shughuli za minada kupitia mfumo wa mauzo wa kielektroniki wa Soko la Bidhaa 

Tanzania (TMX); kwa lengo la kuweka mazingira ya uwazi na ushindani katika biashara 

ya zao la Korosho ili kuongeza tija kwa wakulima kwa kuongeza kipato kutokana na zao 

hili kama ilivyo adhima ya Serikali. Katika Msimu wa 2024/25, jumla ya Mikoa Saba (7) 

inayozalisha zao la Korosho imeuza kupitia Mfumo wa Stakabadhi Ghala na Soko la 

Bidhaa Tanzania, mikoa hiyo ni pamoja na Mtwara, Lindi, Ruvuma, Pwani, Morogoro 

Singida pamoja na Tanga ambapo jumla ya kilo 409,039,713 zenye thamani ya shilingi 

za kitanzania 1,468,905,696,522.72 ziliuzwa. 
 

9.2 Maandalizi kuhusu mauzo ya korosho 
Maandalizi ya kuuza Korosho kupitai mfumo wa Soko la Bidhaa yalifanyika vizuri kwa 

kushirikiana na wadau wote ikiwa ni pamoja na elimu kutolewa kwa Wanunuzi jinsi ya 

kununua, Vyama Vikuu vya Ushirika pamoja na wadau wengine. Pia kuwa na vifaa vya 

kuwezesha wakulima kufuatilia minada (TV & Projector) kwa kushirikiana na Vyama 

Vikuu vya Ushirika, uwepo wa Ofisi ya Soko la Bidhaa katika ofisi za Bodi ya Korosho ili 

kurahisisha upatikanaji wa huduma kutoka Soko la Bidhaa 
 

9.3 Uendeshwaji wa minada 
Utaratibu na uendeshwaji wa Minada ulifanyika kwa ushirikiano mkubwa baina ya wadau 

husika wakiwemo Soko la Bidhaa Tanzania, Bodi ya Korosho pamoja na Vyama Vikuu 

vya Ushirika. Ushirikiano huu uliwezesha pamoja na mambo mengine: 

i. Uandaaji wa kabrasha la Mauzo kwa wakati na kwa ufanisi; 

ii. Kukubaliana juu ya bei ya kuanzia (Kinga bei); 

iii. Utatuzi wa changamoto zilizokuwa zinajitokeza wakati na baada ya 

mnada kufanyika; 

iv. Uwasilishwaji wa taarifa za ridhio la kuuza/ kutokuuza kwa wakati; 
 

9.4 Mauzo ya korosho kupitia Soko la Bidhaa Tanzania 
Katika msimu wa mauzo ya korosho 2024/25, jumla ya kilo 409,039,713 ziliuzwa kupitia 

mfumo wa Soko la Bidhaa Tanzania. Mchanganuo wa mauzo haya ni kama ifuatavyo: 
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              Mchanganuo wa mauzo kwa Mkoa 

Na Mkoa Kilo Thamani (Tzs) 
1 Mtwara 240,843,386 873,548,505,950.84 
2 Lindi 115,680,505 417,013,825,817.20 
3 Ruvuma 31,608,038 107,582,102,395.72 
4 Pwani 19,950,228 67,788,134,058.32 
5 Morogoro 370,601 1,153,786,930.44 
6 Singida 172,073 577,650,930.12 
7 Tanga 414,882 1,241,690,440 

 JUMLA 409,039,713 1,468,905,696,522.72 

 
Mchanganuo wa Mauzo kwa Chama Kikuu cha Ushirika 

Na. Chama Kikuu cha 
Ushirika 

Mkoa Kilo Thamani (TZS) 

1 TANECU LTD Mtwara 124,072,441 454,854,956,260.04 
2 MAMCU LTD Mtwara 116,770,945 418,693,549,690.80 
3 RUNALI LTD Lindi 73,826,620 266,818,106,477.80 
4 Lindi Mwambao Ltd Lindi 41,853,885 150,195,719,339.40 
5 TAMCU LTD Ruvuma 31,608,038 107,582,102,395.72 
6 CORECU LTD Pwani 19,950,228 67,788,134,058.32 
7 UKICU LTD Morogoro 370,601 1,153,786,930.44 

9 CEAMCU Singida 172,073 577,650,930.12 
10 TACACU Tanga 414,882 1,241,690,440.08 
 JUMLA  409,039,713 1,468,905,696,522.72 

 
Mchanganuo kwa Wanunuzi 

Na Jina la Mnunuzi Kilo Thamani (TZS) 
1 A and V Group Ltd 99,609 348,276,891.96 
2 ACORP EXPORT LIMITED 454,969 1,798,660,300.36 
3 AFAGRI GLOBAL LIMITED 728,940 2,743,536,663.60 
4 Afri (EA) Ltd 795,428 2,845,018,636.32 
5 Africa Harmony Industries & Trade LTD 2,007,288 6,920,167,724.72 
6 Afrisian Ginning Ltd 2,165,689 7,519,477,267.16 
7 Afritech Greencrops Group Company 

Limited 
2,325,284 6,072,092,778.96 

8 AGRO PULSES EXPORT TANZANIA LTD 1,572,768 5,537,916,705.92 



78 
 
 

9 Agro Valley Tanzania LTD 2,756,167 10,465,846,545.48 
10 Agrolink Exports Tanzania Limited 1,548,100 5,150,474,387.00 
11 AGS EAST AFRICA LTD 3,287,664 12,070,910,516.16 
12 Alpha Namata company Ltd 21,034,037 80,917,058,645.28 
13 ALPHAVILLAH COMPANY LIMITED 7,700,553 26,936,453,286.32 
14 ANANUTS AGRO COMMODITY (TZ) LTD 1,791,617 6,320,723,003.48 
15 ATMTOT COMPANY LIMITED 2,954,913 10,614,226,619.72 
16 CDJKL NUTS LTD 859,144 2,812,633,757.36 
17 CEDAR EXIM LIMITED 644,755 2,488,649,922.20 
18 CNB BROTHER TECHNOLOGY LIMITED 1,026,856 3,377,543,662.64 
19 Coastal Nuts (T) limited 2,159,753 6,138,322,529.32 
20 COMAFRIQUE TRADING LIMITED 3,385,647 12,561,037,851.68 
21 Dorman (Tanzania) Ltd 19,796,669 77,928,847,663.36 
22 DUNAMIS AGRIC LIMITED 16,858,658 61,906,667,037.52 
23 EMMPIRE COMMODITIES LIMITED 2,747,972 9,266,592,975.68 
24 EQUATOR VENTURES COMPANY LTD 185,960 736,510,522.40 
25 EXODUS AGRO EXPORT 1,664,575 5,932,211,733.00 
26 EXPORT CONNECT TANZANIA 4,180,908 14,259,538,937.52 
27 Export Trading Company 52,998,427 198,071,704,499.88 
28 FARHEEM CO LIMITED 319,925 962,793,717.00 
29 FI Commodities Tanzania LTD 1,747,921 5,709,224,271.24 
30 GLC HOLDING LIMITED 58,108 115,428,055.52 
31 GLOBAL GOLDEN GRAINS LTD 170,584 519,673,920.96 
32 GOLDEN CASHEWS LIMITED 6,956,556 25,089,196,940.64 

33 GOLDEN NUTS CASHEW COMPANY 
LIMITED 172,094 455,371,875.36 

34 Harmony Agro Ltd 1,984,924 6,957,681,720.56 
35 HS Impex Limited 11,367,678 41,470,937,696.32 
36 INDOTECH TANZANIA LIMITED 2,613,102 9,253,465,426.88 
37 ISCON COMMODITIES (T) LTD 37,057,350 137,778,322,639.00 
38 Karibu Kilimo Limited 94,746 362,539,884.24 
39 KASUGA GENERAL TRADERS LTD 1,475,399 5,934,663,809.56 
40 KISASIKA AND COMPANY LIMITED 61,659 239,634,003.96 
41 Kopac CO Ltd 20,880,199 77,786,108,841.56 
42 Leyan Commodities Tanzania Ltd 2,241,394 6,751,245,507.36 
43 Lion Agro Global Limited 2,760,762 10,291,268,027.28 

44 LISTRAM COMMODITIES COMPANY 
LIMITED 95,780 223,229,723.20 

45 MAKANJIRO OMPANY LIMITED 4,802,880 16,390,232,177.20 
46 MAKONDE NUTS EXPOTERS LTD 4,924,911 15,378,660,086.84 
47 MATEAK HOLDINGS LIMITED 4,770,737 13,677,730,606.28 
48 MATRICS OVERSEAS LIMITED 3,837,061 12,953,274,842.84 
49 MAYANI ENTERPRISES LTD 239,993 923,118,674.92 
50 Megnacio Company Limited 3,380,302 9,353,955,444.88 
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51 Mohamed Entreprises 3,436,037 12,343,149,938.28 
52 Nine Five Group Ltd 3,743,538 11,356,443,674.72 
53 OSPHER INTERNATIONAL LIMITED 5,769,975 20,926,618,629.00 
54 PARAMOUNT COMMODITIES LIMITED 8,374,409 31,122,894,623.96 
55 Paramount Exim LTD 538,085 1,602,479,247.40 
56 PH AGRO COMMODITIES LIMITED 8,205,890 29,580,070,981.60 
57 PROSCOM TANZANIA COMPANY LIMITED 11,306,821 40,260,693,687.24 
58 PSC AGRO IMPEX COMPANY LIMITED 624,264 2,150,462,310.16 
59 R. V. Exports Ltd 7,136,818 24,373,335,117.92 
60 RAA TRADING TANZANIA LIMITED 369,683 1,289,757,178.52 
61 Rajan Agro Exports Ltd 1,107,223 2,870,019,046.12 
62 Renatus Tanzania LTD 4,632,140 16,765,450,676.60 
63 RIYA STAR COMMODITIES LIMITED 1,690,698 5,836,820,735.12 
64 Robust Agro Commodities Trade International 

Limited 2,682,551 10,790,214,968.44 
65 S R IMPEX TANZANIA LIMITED 1,136,598 4,774,499,861.12 
66 Sedaco Agro Tanzania Ltd 9,364,237 35,811,015,826.28 
67 SG TRADE TANZANIA LIMITED 12,244,059 41,468,045,759.96 
68 Shri Salasar Export Tz Limited 3,793,694 10,159,475,309.36 
69 SIMBA KOROSHO LIMITED 1,764,552 7,282,975,764.88 
70 SM HOLDINGS 3,982,058 15,002,413,903.52 
71 SPEED COMMODITIES COMPANY LTD 4,786,232 17,828,869,384.08 
72 STAR ARISE TANZANIA LIMITED 1,835,669 6,234,769,048.36 
73 T.C AGRICULTURE COMPANY LIMITED 244,494 886,642,821.36 
74 TAMBULI GROUP OF CO LTD 736,421 2,768,870,471.24 
75 TANDAHIMBA NEWALA COOPERATIVE 

UNION LIMITED 1,058,792 3,159,473,820.48 
76 TANZIND INTERNATIONAL LIMITED 49,504 127,192,865.76 
77 THE BLUE MOON AGRO LIMITED 481,977 1,869,165,971.88 
78 THREE LEAVES COMMODITY TZ LIMITED 15,417,817 56,514,043,881.48 
79 VNBP TRADING OMPANY LIMITED 22,779,062 73,430,972,059.28 
 JUMLA 409,039,73 1,468,905,696,522.72 

 
9.5 Mafanikio 

     Msimu wa mauzo ya korosho wa 2024/25 umekuwa na mafaniko makubwa 

yaliyochangiwa kwa kiasi kikubwa na ushirikiano wa wadau wote katika biashara ya 

korosho. Mafanikio hayo ni pamoja na: 

i. Ushindani katika minada 

Kutokana na usimamizi Madhubuti katika biashara ya Korosho na kufuatia uhitaji wa 

Soko na matumizi ya Mfumo wa mauzo wa kielektroniki uliongeza uwazi na ushindani 

kwa Wanunuzi uliopelekea Wakulima kupata bei yenye tija; 
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ii. Uwazi katika mauzo 

Mauzo ya Korosho kupitia mfumo wa Kielektroniki yameongeza uwazi kwa wadau wote 

kuanzia kwa Wauzaji, Wanunuzi na wadau wengine ambapo kila mmoja aliweza 

kufuatilia mubashara mwenendo wa mnada pindi ulipokuwa unafanyika. Uwazi huu 

ulisaidia hata katika suala la maamuzi ya kuongeza bei kwa wanunuzi na maamuzi ya 

kuuza kwa wakulima mara tu walipotakiwa kufanya hivo; 
 

iii. Upatikanaji wa taarifa 
Taarifa za bei, mauzo na mwenendo wa mauzo ya korosho ulipatikana kwa urahisi kwa 

kila mdau na kuwezesha kufanya maamuzi yaliyohitaji taarifa hizi; 

iv. Ongezeko La wanunuzi katika minada 
Katika msimu wa mauzo 2024/25, utaratibu wa kuuza Korosho kwa njia ya kielektroniki 

uliwezesha ongezeko la wanunuzi wengi walioshiriki na kununua Korosho chini 

Tanzania kwa kuwa mnunuzi alikuwa na uwezo wa kushiriki kununua kutokea popote 

hata nchi za nje. 

v. Ongezeko la Korosho zilizouzwa kupitia mfumo rasmi 
 Kutokana na Usimamizi madhubuti wa Serikali kupitia taasisi zake na wadau wengine 

wa zao Korosho, tumeshuhudia kiasi cha Korosho zilizouzwa na kurekodiwa katika 

mfumo rasmi kimeongezeka maradufu na kupekelekea pia ongezeko la pato la Serikali 

na Wadau wengine kupitia tozo na ushuru 
 

9.6 Changamoto 
Pamoja na Mafanikio yaliyopatikana katika mauzo ya Korosho msimu wa 2024/25, 

zipo changamoto zilizobainika ambao ni pamoja na: 

i. Mtandao hafifu katika baadhi ya maeneo ya minada 

Baadhi ya vijiji vilivyoteuliwa kwa ajili ya wakulima kufuatilia minada na kufanya 

maamuzi ya kuuza au kutouzwa yalikuwa na changamoto ya upatikanaji wa mtandao 

(internet) wenye nguvu hususani katika vyama vya MAMCU; 

ii. Matumizi ya ghala moja kwa Vyama Vikuu zaidi ya kimoja 

Chama kikuu cha TANECU na MAMCU kutumia ghala moja Micronix System lililoko 
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Masasi kuhifadhi korosho kulileta changamoto hasa wakati wa uandaaji wa Kabrasha la 

Mauzo lakini pia kukua makusanyo ya TANECU na MAMCU katika ghala husika kwa 

kuwa taarifa katika za Mapokezi ya Korosho Ghalani kwenye kanzidata ya WRRB 

haiwezi kutofautisha korosho za TANECU na za MAMCU; 

iii. Utofauti wa taarifa za ubora wa korosho 
Minada iliyofanyika mwishoni mwa msimu, kulikuwepo na baadhi ya ghala ambazo 

ubora wa korosho ulioripotiwa katika kanzidata na kuingizwa kwenye kabrasha la 

Mauzo ulikuwa tofauti na hali halisi ya korosho baada ya Mnunuzi kununua na kwenda 

kuhakiki ubora wa korosho hizo hata kupelekea baadhi ya wanunuzi kukataa kulipia; 

iv. Upungufu wa kiasi cha korosho kwa wanunuzi 

Baadhi ya Wanunuzi walipata kiasi cha korosho pungufu na kiasi walichonunua; 
 

9.7 Mapendekezo 
Yafuatayo ni mapendekezo katika kuboresha mauzo ya Korosho kwa msimu ujao wa 

2025/26: 

i. Suala la ubora wa korosho kabla mnada 
       Uwepo mkakati maalum wa kusimamia na kuhakikisha suala la ubora wa 

korosho unaowasilishwa na watunza ghala unaendana ubora halisi wa 

korosho hususani katika minada ya mwishoni. Ikiwezekana katika minada 

ya mwisho Bodi ya Korosho ifanye uhakiki wa ubora wa Korosho kabla ya 

kuzipeleka sokoni ili kujiridhisha; 

ii. Uhakiki wa uwepo wa korosho kabla ya mnada 
      Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi kwa kushirikiana na Bodi ya Korosho na 

Vyama, ifanye uhakiki wa uwepo wa uwepo wa Korosho ghala hasa kwa 

minada ya mwishoni mwa msimu ili kuepuka kuuza mzigo hewa; 

iii. Fidia kwa wanunuzi wanaokosa korosho baada ya kulipia 
      Wanunuzi wanaokosa Korosho ghalani walipwe fidia kama mwongozo 

unavyotaka hasa baada ya WRRB kuhakiki madai yako ili kulinda na 

kujenga Imani kwa Wanunuzi ukizingatia kuna tozo ya kufidia ukosefu wa 

korosho kwa Wanunuzi; 
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iv. Utunzaji wa korosho za Vyama zaidi ya Chama kimoja katika ghala 

   Ili kuepuka kuchanganya korosho hususani wakati wa uandaaji wa 

kabrasha la mauzo na taarifa za makusanyo kwa kila ghala ni vema ghala 

moja likatunza korosho za Chama Kikuu kimoja. Maeneo ya vijiji 

yanayochaguliwa kwa ajili ya wakulima kushudia minada inashauriwa 

yazingatie upatikanaji mzuri wa mtandao wa internet 
 

9.8  Hitimisho 

     Ili kulinda uaminifu wa mfumo wa mauzo kupitia Soko la Bidhaa, mfumo huu 

unategemea zaidi kumuuzia mnunuzi taarifa ambayo ni sahihi ili afanye maamuzi ya 

bei kulingana na taarifa uliyompatia kwenye kabrasha la mauzo. Hivyo, wadau wote 

tushirikiane kuhakikisha kwamba taarifa tunayompatia mnunuzi wakati wa mauzo 

iandane na hali halisi ya mzigo uliopo ghalani ili kuendelea kulinda Soko la Korosho 

ndani nan je ya nchi, kwani wanunuzi wengi wapya wanaojitokeza kununua wanakuja na 

hofu ya uhafifu wa ubora na upungufu wa uzito au kukosa kabisa mzigo ghalani hasa 

minada ya mwishoni. 
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10.0 TAARIFA KUTOKA TUME YA MAENDELEO YA USHIRIKA TANZANIA  

10.1 Utangulizi 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania ni taasisi inayojitegemea chini ya Wizara ya 

Kilimo ambayo iliundwa kupitia sheria ya Vyama vya Ushirika ya Mwaka 2013. Kupitia 

sharia hii,Tume imepewa mamlaka ya kuhamasisha, kuthibiti na kusimamia maendeleo 

ya Vyama vya Ushirika nchini. 
   

10.2 Majukumu ya Tume katika kusimamia mauzo ya korosho 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika katika majukumu yake ya kuhamasisha, kuthibiti na 

kusimamia shughuli za Vyama vya Ushirika nchini na katika vyama vya Korosho Tume 

inafanya yafuatayo; 

i. Kutoa waraka wa Usimamizi wa Biashara na masoko ya Korosho kila msimu, 

ii. Kushirikiana na Bodi ya Korosho Tanzania kuandaa Mwongozo wa Mauzo ya 

Korosho kila Mwaka. 

iii. Kushirikiana na Bodi ya Korosho kuhakikisha kuwa Vyama vya Ushirika vina 

ratibu uingizaji na ugawaji wa Pembejeo kwa wakulima kwa wakati, 

iv. Kuhakikisha kuwa Vyama vya Ushirika vinakuwa na wasafirishaji wa mazao 

kutoka kwenye vituo vya kukusanyia kwenda ghala kuu za minada, 

v. Kuratibu na kuhakikisha kuwa Vyama vya ushirika vinakuwa na vifaa na vitendea 

kazi kama vile; vitabu vya Stakabadhi, Ghala, Vipima unyevu, Mizani za kidigitali 

zilizohakikiwa na Vifungashio  

vi. Kufanya ufuatiliaji na ukaguzi wa mara kwa mara hususani kipindi cha msimu wa 

mauzo ya korosho; 

vii. Kuhakikisha vyama vya Ushirika vinawalipa wakulima kwa wakati baadha ya 

mauzo; 

viii. Kushirikiana na Bodi ya Korosho Tanzania kuratibu mafunzo ya Ubora wa 

korosho kwa makarani wapimaji; 

ix. Kuhamasisha na kuratibu upatikanaji na matumizi ya mizani za kidigitali pamoja 

mfumo wa Usimamizi wa Vyama vya Ushirika kielektroniki (MUVU); 

x. Kuhamasisha ujenzi wa viwanda kwa ajili ya kuongezea thamani zao la korosho; 

xi. Kutatua migogoro mbali mbali ambayo inaweza kujitokeza kipindi cha mauzo. 
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10.3 Utekelezaji na usimamizi wa zao la korosho msimu 2024/2025 
Katika msimu 2024/2025, Tume ya Maendeleo ya Ushirika ilisimamia Vyama vya 

ushirika vipatazo 719 vikiwemo Vyama Vikuu vya Ushirika 9 katika mikoa ya Lindi, 

Mtwara, Ruvuma, Pwani, Tanga, Morogoro na Singida. Katika utekelezaji huo, Tume 

ilifanya kazi zifuatazo, 

i. Kwa kushirikiana na Bodi ya Korosho, Tume iliandaa mwongozo wa Mauzo 

ya korosho msimu 2023/2024; 

ii. Tume ilitoa Waraka wa Usimamizi kwa Vyama vya Ushirika vya Korosho 

nchini; 

iii. Tume ilifanikiwa kusimamia kikamilifu malipo ya Fedha za mauzo ya Korosho 

kwenda kwa wakulima; 

iv. Tume ilisimamia mauzo ya korosho kupitia minada iliyakuwa inafanyika kwa 

uratibu wa Vyama vikuu; 

v. Tume kwa kushirikiana na wadau wengine ilisimamia mauzo ya korosho 

kupitia soko la awali; 

vi. Tume ilisimamia kikamilifu ununuzi wa Vifungashio/gunia kupitia vyama vya 

Ushirika; 

vii. Tume iliratibu na Kusimamia upatikanaji na ugawaji wa pembejeo; 

10.4 Mafanikio yaliyofikiwa msimu 2024/2025 
i. Uzalishaji kuongezeka kwa Zaidi ya asilimia 60 (60%) ukilinganisha na msimu 

2023/2024; 

ii. Malipo ya fedha za mauzo kufanyika kutoka UNIONs moja kwa moja kwenda 

mkulima; 

iii. Bei ya korosho kuongezeka kutoka bei ya juu ya sh.2,190/= kwa kilo mwaka 

2023/2024 mpaka sh.4,195/= kwa kilo mwaka 2024/2025; 

iv. Ukarabati na ujenzi wa maghala kutokana mapato ya ushuru kwenye AMCOS; 

v. Kiwanda cha kubangua korosho cha TANECU LTD chenye uwezo wa 

kubangua kilo 3,500,000 kuzinduliwa rasmi ambako kimeweza kubanguo 

korosho kwa kuanzia kilo 365,000 msimu 2024/2025; 



86 
 
 

vi. Baadhi ya Vyama vya Ushirika kununua malori kwa ajili ya kusafirisha korosho 

kutoka AMCOS kwenda ghala kuu; mfano, RUNALI ltd ilikuwa na lori moja 

sasa wamenunua mengi saba na sasa wana lori 8, Luatala AMCOs Lori 1 na 

Nanyumbu AMCOS Lori 1 na MAMCU LTD wanatarajia kununua malori 10 

kabla kuanzia kwa msimu ujao wa korosho, hii ni kuhakikisha changamoto ya 

usafirishaji wa korosho inapungua au kuisha kabisa; 

vii. Usambazaji na matumizi ya mizani za kidigitali umefikia asilimia 98 ambako 

jumla ya mizani 2,321 zilisambazwa kwenye vituo vya kupimia korosho 

kwenye kila AMCOS katika mikoa ya Pwani, Lindi, Mtwara na Ruvuma. 

10.5 Changamoto zilizojitokeza msimu 2024/2025 
Katika utekelezaji wa kazi za usimamizi kipindi cha mauzo ya korosho msimu uliyopita, 

kuna baadhi ya changamoto zilijitokeza kama vile; 

i. Dosari kubwa katika taarifa za akaunti za wakulima ambazo zilikuwa 

zikiwasilishwa ikiwa ni pamoja na akaunti hizo kuwa zimelala, kutofautiana 

kwa majina ya akaunti, nk; 

ii. Ucheleweshaji wa malipo ya fedha za korosho za wakulima kwa baadhi ya 

Vyama Vikuu vya Ushirika; 

iii. Baadhi ya wanunuzi kuchelewa kutoa mizigo yao ghala kuu na kusababisha 

ghala kujaa; 

iv. Uhaba wa vyombo vya usafiri kama vile malori kipindi cha msimu hususani 

kutoa korosho AMCOS kwenda ghala kuu; 

v. Baadhi ya kampuni zilizokuwa zinanunua korosho kupitia soko la awali 

kuchelewa kufanya malipo kwa wakati; 

vi. Upungufu wa vifungashio kutokana na uzalishaji kuwa mkubwa kulinganisha 

na matarajio; 

vii. Baadhi ya AMCOS kutotumia mizani za kidigitali kwa ufanisi. 
 

10.6 Mikakati na maandalizi ya msimu 2025/2026 
Katika kuelekea msimu 2025/2026 Tume imejiwekea mikakati ifuatayo; 

i. Kwa kushirikiana na Bodi ya Korosho kuandaa na miongozo ya mauzo na ubora 

wa korosho kwa msimu 2025/2026; 
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ii. Tume itatoa waraka wa Usimamizi wa biashara ya Korosho kwa Vyama vya 

Ushirika vyote vinavyojishughulisha na zao la Korosho; 

iii. Tume imejipanga kusimamia kikamilifu Mauzo na Malipo ya fedha za Korosho 

kwa wakulima kwa kuhakikisha Maafisa Ushirika na Vyama Vikuu vya Ushirika 

kwenye vituo vya kuchakata malipo (payment centers); 

iv. Kuhamasisha Vyama Vikuu vya Ushirika kujenga viwanda vya kubangua korosho 

ambako kwa sasa TANECU Ltd wataendelea na upanuzi wa kiwanda chao 

kufikia uwezo wa kubangua Kilo 7,000,000 kutoka kilo 3,500,000 yaani Newala 

kiwanda cha sasa kina uwezo wa kubangua kilo 3,500,000 na upanuzi 

utafanyikia Tandahimba ujenzi kiwanda chenye uwezo kubangua kilo 3,500,00; 

v. Kuendelea kuhamasisha wakulima kukausha korosho na kuzipanga kwenye 

madalaja stakihi ili kuendelea kulinda ubora wa korosho; 

vi. Kusimamia mikutano Mkuu ya Mwaka kwa ajili ya kupitisha na kuidhinisha bajeti 

za chama ikiwa ni pamoja na gharama za msimu wa korosho; 

vii. Kwa kushirikia na Bodi ya Korosho na Vyama vikuu vya Ushirika kuhakikisha 

upatikanaji na ugawaji wa pembejeo za korosho kwa wakulima; 

viii. Kuhakikisha kuwa vyama vinakarabati maghala na ujenzi wa ghala; 

ix. Kusimamia upatikanaji wa vifungashio vya kutosha na kwa wakati ambako tayari 

Chama cha Mradi wa Pamoja wa UNIONs za Korosho (KCJE) kimeagiza gunia 
18,000,000 ambazo zinatarajiwa kupokelewa na kusambazwa kabla ya mwezi 

julai,2025; 

x. Kuhakikisha kuwa Vyama vinaingia mikataba na waendesha ghala; 

xi. Kuhakikisha vyama vinatangaza zabuni kwa wasafirishaji wa korosho kutoka kwa 

ghala za AMCOS kwenda ghala kuu; 

xii. Kushirikiana na wadau wa fedha na mitandao ya simu kutoa elimu ya fedha na 

matumizi ya taarifa za akaunti za benki au simu. 

xiii. Kuhamasisha matumizi ya mizani za kidigitali kwa ufanisi kupitia Maafisa 

Ushirika kila wilaya kuhakikisha makarani wanatumia mizani za kidigitali kupima 

korosho za wakulima. 
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