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MWONGOZO WA UHUISHAJI WA KANZIDATA YA WAKULIMA WA ZAO LA
KOROSHO NCHINI KWA MWAKA 2024/2025

1.0 UTANGULIZI

Serikali imeweka lengo la kuongeza uzalishaji wa korosho ghafi nchini kufikia tani 700,000
msimu wa 2025/2026 na tani 1,000,000 ifikapo mwaka 2029/2030. Sambamba hilo, Serikali
inatambua mchango wa takwimu sahihi za idadi ya wakulima na mikorosho, huduma za ugani,
na upatikanaji wa pembejeo bora kama nyenzo muhimu katika kufikia malengo ya uzalishaji wa
korosho nchini.

Hata hivyo, ni ukweli usiopingika kwamba kanzidata ya wakulima wa zao la korosho iliyopo
inahitaji maboresho ili kuendana na uhalisia. Aidha, mapungufu yaliyopo kwenye kanzidata
yalitokana na sababu mbalimbali ikiwvemo makarani wasio waadilifu, na udanganyifu wa
wakulima wenyewe katika kutoa taarifa za mashamba. Hivyo, maboresho ya kanzidata
yatasaidia kupata takwimu sahihi na za uhakika na hatimaye kuisaidia tasnia ya korosho
kutekeleza mipango yake ikiwemo uagizaji na usambazaji wa pembejeo za ruzuku za zao
la korosho kwa wakulima.

Kwa mantiki hiyo, Bodi ya Korosho Tanzania kwa kushirikiana na mamlaka za Serikali
ngazi ya Mikoa na Wilaya, Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), Taasisi ya
Utafiti wa Kilimo Tanzania Kituo cha Naliendele (TARI Naliendele), Tume ya Maendeleo
ya Ushirika Tanzania (TCDC), Vyama Vikuu vya Ushirika na Vyama vya Msingi vya
Ushirika (AMCOS) imeamua kuhuisha kanzidata ya wakulima wa korosho nchini kwa
kutumia Mfumo wa Kidijitali uliopo TFRA. Kwa mwaka huu wa 2024/2025 zoezi kuhuisha
kanzidata litafanyika katika mikoa ya Mtwara, Lindi, Ruvuma (Tunduru), Pwani na Tanga.
Kwa mujibu wa takwimu zilizopo takribani 98% ya wakulima wa korosho nchini wanatoka
katika mikoa hiyo. Tofauti na misimu iliyopita katika mwaka huu vijana wa Jenga Kesho
lliyobora ya zao la korosho (BBT Korosho) na Maafisa Ugani Kilimo wa Kata wa
Halmashauri ndio watakaohusika moja kwa moja na uhuishaji wa taarifa za wakulima
kwenye kanzidata wakishirikiana na maafisa kilimo wa Vyama Vikuu vya Ushirika na
viongozi na watendaji wa AMCOS.

2.0 LENGO LA KUHUISHA KANZIDATA

2.1 Lengo Kuu

Lengo kuu la uhuishaji wa kanzidata ya wakulima ni kuhakikisha kuwa taarifa za wakulima
zinakuwa sahihi, za kisasa na zinaweza kutumika kwa ufanisi katika mipango ya
kuendeleza zao la korosho nchini.



2.2 Malengo Mahsusi
Malengo mahsusi ya kuhuisha kanzidata ya wakulima wa korosho nchini ni pamoja na: -

() Kuboresha usahihi wa taarifa kwa kuhakikisha taarifa za kila mkulima zinakuwa
halisia.

(i) Kuboresha kanzidata kwa ajili ya kurahisisha uingizaji, uhuishaji (Update),
uchambuzi na uhifadhi wa taarifa za wakulima wa korosho nchini.

(i) Kuhakikisha kila mkulima wa zao la korosho anapata namba ya utambulisho
atakayoitumia kupata huduma mbalimbali zitolewazo na Serikali ikivemo pembejeo
za ruzuku.

(iv) Kuharakisha upatikanaji wa huduma za kilimo kwa wakulima kwa kuwafikia kwa
urahisi.

(v) Kusaidia upangaji wa sera bora za kilimo zinazohusiana na zao la korosho.

(vi) Kuwasajili wakulima wapya wa zao la korosho ambao hawapo kwenye kanzidata ili
kuhakikisha kuwa hakuna mkulima anayekosa huduma zinazotolewa na Serikali
kwa sababu ya ukosefu wa taarifa zake kwenye kanzidata.

(vii) Kuimarisha uwazi na uwajibikaji kwa kuwa na takwimu sahihi na halisi za wakulima
na mabhitaji yao.

3.0 MUDA WA UTEKELEZAJI

Zoezi la kuhuisha kanzidata kwa mwaka 2024/2025 litatekelezwa kuanzia mwezi Februari
hadi Machi, 2025 kwa mikoa ya Mtwara, Lindi, Ruvuma na Pwani na kuanzia mwezi Aprili
hadi Mei, 2025 kwa Mkoa wa Tanga.

4.0 TAARIFA ZA MKULIMA ZITAKAZOHUISHWA

Taarifa za mkulima zitakazohuishwa ni majina matatu ya mkulima, kitambulisho
(NIDA/Mpiga Kura) au namba ya mlipa kodi (TIN number) kwa upande wa taasisi, namba
ya simu, AMCOS, ukubwa wa shamba, idadi ya mikorosho na umri wake, uzalishaji wa
korosho ghafi kwa msimu wa 2024/2025, picha ya mkulima, umiliki wa shamba (La kwake
au la kukodi), mahali anapoishi mkulima na mahali lilipo shamba.

50 MFUMO UTAKAOTUMIKA KUHUISHA TAARIFA ZA WAKULIMA
Zoezi la kuhuisha kanzidata ya wakulima wa korosho litafanyika kwa kutumia mfumo wa

ya mwingine.

6.0 MADHUMUNI YA MWONGOZO HUU

Madhumuni ya mwongozo huu ni kuweka utaratibu utakaofanikisha zoezi la uhuishaji wa
kanzidata ya wakulima wa korosho nchini ikiwa ni pamoja na kuainisha majukumu ya kila
mdau katika zoezi zima.



Vi.

8.0

JINSI UHUISHAJI UTAKAVYOFANYIKA
kitambulisho chake cha uraia (NIDA) au Mpiga kura pamoja na namba yake ya
Utambulisho wa Mkulima (Farmer Identification Number);

kutumia simu janja au kishikwambi kupitia Application maalum ijulikanayo CBT Tool;

Taarifa za mkulima zitahuishwa kulingana na uhalisia utakaothibitishwa na viongozi

Ujumbe wa neno la siri (One Time Password — OTP) utatumwa kwenye simu ya
mkulima ili aweze kuthibitisha taarifa zilizohuishwa kwenye kanzidata kuwa ni za
kwake na ni sahihi;

Endapo taarifa hazipo sahihi afisa ataziboresha kabla ya kutuma katika mfumo na
endapo taarifa zipo sahihi zitatumwa katika mfumo na zoezi litakuwa limekamilika
kwa mkulima husika; na

Kwa wakulima ambao hawakuwahi kusajiliwa katika mfumo wa usajili wa kidijitali
watasajiliwa kama wakulima wapya chini ya uthibitisho wa kimaandishi kutoka kwa

MBINU ZITAKAZOTUMIKA KUFANIKISHA ZOEZ| LA UHUISHAJI

lli kufanikisha uhuishaji wa kanzidata ya wakulima wa korosho nchini, utaratibu ufuatao
utatumika: -

Kufanya vikao vya Wakuu wa Mikoa, Makatibu Tawala wa Mikoa, Wakuu wa Wilaya,
Wenyeviti wa Halmashauri na Wakurugenzi wa Halmashauri kwa lengo la kujenga
uelewa. Aidha, vikao kama hivyo vitafanyika vikihusisha Makatibu Tawala Wasaidizi
Uchumi na Uzalishaji, Washauri wa Kilimo Mkoa (RAA), Wakuu wa Idara ya Kilimo
wa Halmashauri, Vyama Vikuu vya Ushirika na TARI Naliendele. Pia, vikao kama

uelewa na kuwahamasisha kujitokeza katika zoezi la kuhuisha taarifa zao kuhusu
kilimo cha korosho ikiwa ni maandalizi ya usambazaji ha ugawaji wa pembejeo za
ruzuku msimu wa 2025/2026;

Kupiga mbiu kwa lengo la kuwakumbusha wakulima kuhuisha taarifa zao za kilimo
cha korosho kwa wakati kama ratiba itakavyokuwa imetolewa na Ofisi ya Mtendaji



9.0

10.0

10.1

10.2

10.3

10.4

10.5

Kutumia redio jamii kuelimisha na kuwakumbusha wakulima umuhimu wa kuhuisha
taarifa zao kwenye kanzidata ya wakulima wa korosho nchini.

USIMAMIZI NA UFUATILIAJI

Wataalam kutoka Bodi ya Korosho Tanzania kwa kushirikiana na wataalam ngazi
ya Mkoa na Halmashauri, watasimamia na kufuatilia kwa karibu zoezi la uhuishaji
wa kanzidata ya wakulima wa korosho.

NGAZI ZA UTEKELEZAJI NA WAJIBU WA WADAU

Wizara ya Kilimo

I Kusimamia na kuhakikisha sera zinazohusu usajili wa wakulima nchini
zinatekelezwa katika uhuishaji wa kanzidata ya wakulima wa korosho nchini;
na

. Kutoa maelekezo yenye lengo la kuongeza ufanisi wa zoezi la uhuishaji wa
kanzidata ya wakulima wa korosho nchini.

Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

[ Kushirikiana na Bodi ya Korosho Tanzania kutatua changamoto mbalimbali za
kimfumo/kiufundi zinazojitokeza katika mfumo wa kuhuisha kanzidata ya
wakulima wa korosho na kuzitatua kwa haraka.

Bodi ya Korosho Tanzania (CBT)
Kutoa mafunzo ya uhuishaji wa kanzidata ya wakulima wa korosho kwa maafisa

wa Vyama Vikuu vya Ushirika;

Kufanya ufuatiliaji wa mara kwa mara ili kuhakikisha kuwa zoezi la uhuishaji wa
kanzidata linakuwa na ufanisi;

Kusitisha usajili wa wakulima watakaobainika kugushi taarifa ikiwa ni pamoja na
kuchukua hatua kwa maafisa waliohusika na uhuishaji/usajili husika;

TARI Naliendele

Kushirikiana na Bodi ya Korosho Tanzania kutoa mafunzo ya uhuishaji wa
kanzidata ya wakulima wa korosho kwa maafisa watakaohusika na zoezi hilo katika
Halmashauri husika.

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC)

Kuhakikisha Vyama vya Ushirika vinavyohusika na zao la korosho vinatekeleza
wajibu wao kwa mujibu wa Mwongozo huu.



10.6

10.7

10.8

10.9

Sekretarieti ya Mkoa

Kuzielekeza Halmashauri kushiriki kikamilifu katika kufanikisha zoezi la uhuishaji
wa kanzidata ya wakilima wa korosho;

Kufanya ufuatiliaji kwa Halmashauri juu ya ushiriki wao katika zoezi hili;
Kuhamasisha wakulima wa korosho kujitokeza kuhuisha taarifa zao za kilimo cha
korosho; na

Kuchukua hatua za haraka kwa Halmashauri zitakazoonesha uzembe au ushiriki
hafifu katika kufanikisha zoezi la uhuishaji wa kanzidata ya wakulima wa korosho.

Ofisi ya Mkuu wa Wilaya
Kuhamasisha wakulima wa korosho kujitokeza kuhuisha taarifa zao za kilimo
cha korosho.

Vyama Vikuu vya Ushirika

I. Kuhamasisha wakulima wa korosho kujitokeza kuhuisha taarifa zao za kilimo
cha korosho; na

ii.  Kusimamia AMCOS kuhakikisha kuwa zinatoa ushirikiano katika zoezi la
kuhuisha kanzidata ya wakulima wa korosho katika maeneo yao.

iii. Maafisa kilimo wake kushirikiana na maafisa kilimo wa BBT Korosho
kuhuisha taarifa za wakulima kwenye kanzidata.

Halmashauri

Kufanya uhamasishaji kwa wakulima juu ya umuhimu wa kujitokeza katika zoezi la
kuhuisha kanzidata ya wakulima wa korosho;

Kusambaza mwongozo huu kwa Watendaji wa Kata na Vijiji ili waweze kuwajibika
ipasavyo;

Kufanya ufuatiliaji wa maendeleo ya zoezi la uhuishaji wa kanzidata ya wakulima
wa korosho; na

Kutoa taarifa za mwenendo wa usajili kwa Sekretariati za Mikoa na Ofisi za Wakuu
wa Wilaya.

10.10 Maafisa Ugani Kilimo wa BBT Korosho
[ Kuhuisha taarifa za wakulima wa korosho kwenye kanzidata kwa kutumia
mfumo wa kidijitali uliopo TFRA,
i Kupokea na kuzingatia mafunzo yatakayotolewa juu ya zoezi la kuhuisha
taarifa za wakulima wa korosho kwenye kanzidata;

i Kushirikiana na viongozi wa Kata na Vijiji katika kuhamasisha wakulima

kuhuisha kanzidata ya wakulima.



10.11 Maafisa Ugani Kilimo wa Kata na Vijiji

Kushirikiana na maafisa ugani kilimo wa BBT Korosho kuhuisha kanzidata ya
wakulima wa korosho;
Kusimamia na kuhakikisha kuwa mwongozo huu unaeleweka vema kwa wakulima;

Mkurugenzi wa Halmashauri husika; na

Kushirikiana na maafisa kilimo wa Bodi ya Korosho, wa Halmashauri na wa Vyama
Vikuu vya Ushirika wakati wote wa zoezi la kuhuisha kanzidata ya wakulima wa
korosho.

Kushiriki kikamilifu katika zoezi la kuhuisha kanzidata ya wakulima wa korosho kwa
kutekeleza mambo yafuatayo: -

Kuhamasisha wakulima katika maeneo yao kujitokeza kuhuisha taarifa za
mashamba kwenye kanzidata ya wakulima wa korosho; na

Kutoa ushirikiano kwa maafisa kilimo katika zoezi la kuhuisha kanzidata ya
wakulima wa korisho katika maeneo yao.

Vyama vya Ushirika vya Msingi vya Mazao (AMCOS)

Kuhamasisha wakulima katika maeneo yao Kkujitokeza kuhuisha taarifa za
mashamba kwenye kanzidata ya wakulima wa korosho; na

Kutoa ushirikiano kwa maafisa kilimo katika zoezi la kuhuisha kanzidata ya
wakulima wa korisho katika maeneo yao.

Wakulima wa Korosho

Kujitokeza kwa ajili ya kuhuisha taarifa za kilimo cha korosho; na
Kutoa taarifa sahihi zitakazohitajika kwenye kanzidata ya wakulima wa korosho.

WAJIBU WA PAMOJA

Kuhakikisha majukumu haya yanatekelezwa kwa kuzingatia sera na sheria za
nchi;



ii. Kutoa taarifa mapema kuhusu suala lolote ambalo litakwamisha utekelezaji wa
Mwongozo huu; na
lii. Kuhakikisha kila mdau husika anatimiza wajibu wake.

12.0 UFUATILIAJI NA TATHIMINI

Ufuatiliaji na tathmini ya zoezi zima la kuhuisha kanzidata ya wakulima wa korosho
utafanywa na wataalamu kuanzia mwanzo hadi mwisho wa zoezi la kuhuisha kanzidata ya
wakulima wa korosho nchini.

13.0 UGHARAMIAJI WA ZOEZI LA KUHUISHA KANZIDATA

Kwa kuwa wahusika katika zoezi hili la uhuishaji wa kanzidata ya wakulima kwa namna
moja ama nyingine ni wanufaika (Beneficiaries) wa zao la korosho hapa nchini; kila mmoja
atatakiwa kujigharamia kupitia Ofisi yake ili kuweza kufikia malengo ya uzalishaji wa
korosho ghafi tani 700,000 msimu wa mwaka 2025/2026.

14.0 UTARATIBU WA KUPOKEA NA KUSHUGHULIKIA CHANGAMOTO

Endapo kutatokea changamoto yoyote juu ya uhuishaji wa kanzidata ya wakulima wa
Kata, Halmashauri, Mkoa na Bodi ya Korosho Tanzania. Aidha, Bodi ya Korosho Tanzania
imeandaa namba ya simu ya bure ambayoni08 00112 15 9 kwa ajili ya kupokea
maoni, ushauri, changamoto na kushughulikia kulingana na ngazi husika

15.0 HITIMISHO

Kutokana na ukweli kwamba, kanzidata iliyopo ina taarifa nyingi za wakulima ambazo
zinahitaji kuhuishwa ili kuendana na uhalisi kwa mwaka huu wa 2024/2025; zoezi hili
lichukuliwe kwa umuhimu mkubwa na lifanyike kwa wakati ili usambazaji wa pembejeo na
maamuzi mengine katika uzalishaji wa korosho yafanyike kwa wakati kwa maslahi mapana
ya maendeleo ya Tasnia ya Korosho nchini.

Mwongozo huu umetolewa na kusainiwa leo tarehe 12 Februari, 2025.

SheSe
Francis Alfred
Mkurugenzi Mkuu
Bodi ya Korosho

Tanzania
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