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1.0 UTANGULIZI

Serikali imeweka lengo la kubangua asilimia 100 ya korosho zitakazokuwa zinazalishwa

hapa nchini ifikapo 2030 ili kuongeza mchango wa zao la korosho katika kufikia ajenda
10/30. Ubanguaji wa korosho hapa nchini utasaidia nchi kunufaika zaidi na zao la korosho

kwa kuuza korosho iliyoongezwa thamani. Aidha, ongezeko la ubanguaji litasaidia
kupanua wigo wa soko la korosho zinazozalishwa hapa nchini pamoja na kuchagiza
uzalishaji wa bidhaa zingine zinazotokana na korosho. Pia, ubanguaji wa korosho una
mchango mkubwa katika kuongeza ajira hususani kwa wanawake na vijana.

lli kufikia lengo hilo, mikakati mbalimbali imewekwa ili kuhamasisha ubanguaji wa korosho
hapa nchini. Miongoni mwa mikakati hiyo ni kuanzishwa kwa soko la awali ili

kuwawezesha wabanguaji wa ndani kununua korosho bila kushindana na wasafirishaji wa

korosho ghafi nje ya nchi (Exporters). Hatua hii ya Serikali inalenga kuwawezesha

wabanguaji wa ndani ya nchi kuweza kupata malighafi (korosho) za kutosheleza mahitaji
ya viwanda vyao. Kwa mujibu wa Mwongozo huu wabanguaji wa ndani ndio

watakaoruhusiwa kununua korosho ghafi katika Soko la Awali kwa kiasi cha kutosheleza
mahitaji yao ya msimu husika.

2.0 MADHUMUNIYAMWONGOZO

[/adhumuni ya Mwongozo huu ni kuweka utaratibu utakaowawezesha wabanguaji wa

ndani kununua korosho kwa ajili kubangua katika viwanda vya ndani. Pia, masharti ya

mwongozo yamelenga kuhakikisha kuwa korosho zote zitakazonunuliwa katika mfumo wa

soko la awali zinabanguliwa nchini.

3.0 UTARATIBU WA UNUNUZI WA KOROSHO KATIKA SOKO LA AWALI

Utaratibu wa ununuzi wa korosho ghafi katika Soko Ia Awali unahusisha upatikanaji wa

vibali vya ununuzi, mfumo wa uuzaji, udhibiti wa ubora wa korosho, utaratibu wa malipo,

usafirishaji na utoaji wa taarifa.

3.1 Upatikanajiwa Leseni na Vibali
i. Mbanguaji ataomba leseni ya kununua korosho kwa ajili ya kubangua (Buying

License for Local Processing/ ndani ya nchi kupitia mfumo wa kieletroniki ulioko

chini ya Wizara ya Kilimo (Ontine Agricultural Trade Management lnformation

Sysfem under the Ministry of Agriculture - www.atmis.kilimo.qo.t) akiainisha

mahitaji ya korosho ghafi na uwezo wa kiwanda atakachotumia kubangua korosho

hizo.
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ii. Bodi ya Korosho itafanya tathmini ya maombi ya mbanguaji husika ili kujiridhisha

uwezo wa kiwanda hicho.

iii. Bodi ya Korosho itasaini Mkataba wa Kununua na Kubangua korosho ghafi kutoka

Soko la Awali na Mbanguaji kabla ya kumpatia leseni ya ununuzi wa korosho.

iv. Bodi ya Korosho itautaarifu mkoa pamoja na Halmashauri ambayo Mbanguaji

anataka kununua korosho kwa ajili ya taratibu za utambulisho wa mbanguaji,

usimamizi kwenye soko na utoaji wa taarifa za mwenendo wa mbanguaji husika

katika ununuzi wa korosho ghafi.

Endapo mbanguaji atakiuka mwongozo huu, Halmashauri itawasilisha taarifa kwa

maandishi Bodi ya Korosho kwa ajili ya ufuatiliaji ili kujiridhisha na kuchukua hatua

stahiki.

3.2 Utaratibu wa Ununuziwa Korosho Ghafi katika Soko la Awali

i. Ununuzi wa korosho ghafi katika Soko la Awali (Primary A/larkef) utaanza tarehe 10

Septemba ,2024 hadi 30 Agosti 2025.

ii. Korosho zilauzwa katika ngazi ya AI\ICOS na mauziano yatafanyika siku zote zajuma
chini ya uratibu wa Afisa Ushirika au afisa yeyote atakayeteuliwa na Halmashauri

husika. Wakulima wa korosho na wanunuzi wa soko la awali watakubaliana bei bila

kushawishiwa na taasisi au mtu yeyote. Aidha Vyama Vikuu kwa kushirikiana na Afisa

Ushirika watafanya uhakiki wa taarifa za wakulima walioleta korosho kabla ya

mauziano.
iii. ChamaA/yama vya Msingi (AMCOS) vyenye korosho za wakulima ambao wameridhia

kuuza kupitia soko la awali vitatoa taarifa kwa Chama Kikuu husika juu ya kiasi cha

korosho kilichoPo kabla Ya mauzo.

iv. Kabla ya kuanza mauziano Mnunuzi kwa kushirikiana na Halmashauri watahakiki

ubora na kiasi cha korosho katika ghala husika.

v. Wakulima watakuwa na hiari ya kuuza korosho ghafi katika Soko la Awali au Soko la

Upili.
vi. Beiya korosho ghafi katika Soko la Awali ni ile itakayokubalika baada ya mapatano ya

bei kati ya Mkulima na Mbanguaji.

vii. Mbanguaji atatakiwa kulipia korosho pamoja na ushuru wa Halmashauri (Crop Cess),

ushuru wa Union, ushuru wa AMCOS, tozo ya usimamizi na utafiti pamoja na

gharama/tozo nyingine zitakazokuwa zimeidhinishwa ikiwa ni pamoja na gharama za

magunia kama hana ya kwake. Tozo zote zitalipwa siku ya soko ambapo mauziano

yatakuwa yamefanyika. Tozo ya uendelezaji wa zao, lozo ya Bodi ya Korosho na

TARI naliendele zitalipwa kwa Bodi ya korosho kupitia control Number. Aidha,

gharama zote zitaainishwa kwa mbanguaji husika wakati wa kusaini mkataba na Bodi
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viii. Mbanguaji atatakiwa kubangua hapa nchini korosho zote atakazonunua kupitia
kwenye mfumo wa Soko la Awali. Kwa sababu yoyote ile korosho zitakazonunuliwa
katika mfumo wa Soko la Awali hazitaruhusiwa kusafirishwa nje ya nchi zikiwa ghafi.

ix. Utaratibu wa shughuli za mauzo ya soko la awali kufanyika chini ya usimamizi wa
Halmashauri ya Wilaya ni kuleta uwazi wa mauziano ya korosho kwa wakulima,
kusaidia upatikanaji wa korosho ghafi kwa urahisi na kwa gharama nafuu kwa
mbanguaji, kuwezesha ulipaji wa tozo za halmashauri, ushirika na taasisi zingine kwa
urahisi na kujenga mazingira wezeshi kwa wabanguaji wa ndani ili kukuza ubanguaji
wa korosho hapa nchini. Hata hivyo utaratibu huu utafanyika bila wadau wengine
kuingilia utaratibu wa mapatano ya bei kati ya mnunuziya Mkulima.

x. Kutokana na utaratibu unaoelezwa katika namba (ii), (iii), (iv), (vii) na (viii) serikali
haitaruhusu wanunuzi katika soko la awali kukutwa wakitafuta na kununua korosho
ghafi katika maeneo yasiyo rasmi.

xi. Mbanguaji haruhusiwi kufanya biashara ya mauziano ya korosho na vikundi ambavyo
sio AMCOS. Badala yake tvlbanguaji atapaswa kununua korosho kutoka kwenye
vyama vya msingi (AMCOS) pekee.

3.3 Uhakiki na Udhibitiwa Ubora wa Korosho katika Soko la Awali

i. Uhakiki wa ubora wa korosho ghafi katika Soko la Awali utazingatia Mwongozo wa
Usimamizi wa Ubora wa Korosho uliotolewa na Bodi ya Korosho katika msimu wa
mwaka 202412025.

Utaratibu wa Malipo
Mbanguaji atatakiwa kulipia korosho alizonunua kupitia Vyama vikuu katika eneo

husika. tt/alipo kwa mkulima hayatahusisha tozolgharama zingine zilizoainishwa katika

kipengele namba 3.2(vii) cha Mwongozo. Mkulima atalipwa fedha zake zote kama

walivyokubaliana na mbanguaji ndani ya kipindi cha saa 24. Mnunuzi (Mbanguaji)

atapatiwa taarifa baada ya malipo kufanyika kwa wakulima husika. Iozo zingine

zitalipwa katika akaunti zawadau husika kwa utaratibu utakaoainishwa katika mkataba

wa kununua korosho katika soko la awali. Maafisa Ushirika watahusika kuhakiki malipo

ya wakulima na tozo kabla mnunuzi hajachukua korosho.

Mbanguaji hataruhusiwa kuchukuwa korosho ghafi za wakulima hadi atakapo

kamilisha malipo ya korosho zote alizonunua.

3.5 Usafirishaji

i. tt/banguaji atatakiwa kuomba idhini ya kusafirisha korosho ghafi alizozinunua katika

Soko la Awali kutoka kwa Halmashauri akiwa ameambatisha nyaraka zinazothibitisha

ukamilifu wa malipo ya korosho husika. ldhini toka Halmashauri itatolewa siku hiyo

hiyo au pale tu baada ya kulipa tozo zote.
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Bodi ya Korosho itatoa kibali cha usafirishaji wa korosho ndani ya nchi baada ya

kupokea idhini iliyotolewa na Halmashauri aliyonunua korosho kupitia soko la awali.

ilt Mbanguaji atatakiwa kuzingatia taratibu nyingine zole za usafirishaji wa korosho kama

zilivyoainishwa katika Mwongozo wa Usimamizi wa Masoko uliotolewa na Bodi ya

Korosho kwa msim u wa 202412025.

3.6 Utoajiwa Taarifa

Bodi itapata taarifa ya kiasi cha korosho ghafi kilichonunuliwa na mbanguaji katika

halmashauri husika kila wiki kutoka Chama Kikuu husika. Hata hivyo, Mbanguaji

anawajibika kutoa taarifa ya ununuzi wa korosho ghafi katika Soko la Awali na

korosho zilizobanguliwa Bodi ya Korosho Tanzania kila wiki.

4.0 MGAWANYO WA MAJUKUMU

lli kuhakikisha kuwa changamoto za uhaba wa malighafi kwa wabanguaji wa ndani

zinapatiwa ufumbuzi, majukumu ya kiutendaji na kitaasisi yamegawanywa katika makundi

mbalimbali ya wadau kama ilivyoelezwa hapa chini.

4.',| Wizara ya Kilimo

Kutoa na kusimamia miongozo ya kisera juu ya upatikanaji wa korosho kwa viwanda

vya ndani.

Kuunganisha wadau wa Tasnia ya Korosho nchini katika kufikia malengo ya kuongeza

thamani na masoko ya korosho inayozalishwa nchini.

Kuelekeza na kuweka mfumo wa upatikanjiwa mitaji kwa wabanguajiwa ndani kupitia

Bodi ya Korosho kwa kushirikiana na wadau wengine Pamoja na taasisi za fedha.

Wizara ya Viwanda na Biashara

Kutoa na kusimamia miong ozo ya kisera juu ya uanzishwaji na uendelezaji wa

viwanda vya kubangua korosho nchini; na

Kuunganisha jitihada za wabanguaji katika kutafuta masoko ya korosho iliyobanguliwa

4.2

4

pamoja na bidhaa zake.

i.

ii.



iii

iv

V

vi

vii

viii

tx.

x.

4.3

4.5

Bodi ya Korosho Tanzania

Kupokea maombi ya mahitaji ya korosho ghafi kwa wabanguaji wa ndani kwa

kushirikiana na Umoja wa Wabanguaji Korosho nchini.

Kuandaa mkataba wa makubaliano ya ununuzi wa korosho katika soko la awali kati

ya Bodi ya korosho na mbanguaji.
Kutoa leseniya ubanguajiwa korosho kwa wamilikiwa viwanda nchini.

Kutoa leseniya ununuzi wa korosho ghafi kupitia mfumo wa Soko la Awali.

Kufanya ukaguzi katika ghala za AMCOS na kuhakiki ubora wa korosho ghafi

zilizohifadhiwa.
Kusimamia uendeshaji wa soko la awali.

Kuzingatia gharama za uzalishajiwa korosho ghafi ikiwa ni pamoja na faida kwa

mkulima/wakulima husika wakatiwa mapatano ya bei ya kununulia korosho kutoka

kwenye Soko la Awali.

Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya zoezi la ununuzi wa korosho ghafi katika Soko la

Awali.
Kutatua changamoto zozole zitakazojitokeza katika utekelezaji wa Soko la Awali.

Kuchukua hatua za kisheria kwa wadau watakaokiuka Mwongozo huu.

4.4 Sekretarieti za Mikoa

i. Kutoa vibali kwa wabanguajiwa korosho kununua korosho kupitia soko la awali
katika maeneo yao.

ii. Kusimamia utekelezajiwa Mwongozo huu ndaniya Mkoa husika.

Ofisi za Wakuu wa Wilaya

Kusimamia utekelezajiwa Mwongozo huu ndani ya wilaya husika

4.6 Halmashauri za Wilaya

Kuwatambulisha wabanguaji walioidhinishwa na Bodi ya korosho laara

AMCOS/UNION kwa ajili ya ununuzi wa korosho katika soko la awali.

Kutoa idhini ya usafirishaji wa korosho ghafi ndani ya halmashauri baada ya kupata

uthibitisho wa malipo ya korosho alizonunua kutoka AMCOS husika.

Kuwasimamia Maafisa Ushirika katika utekelezajiwa Mwongozo huu.

Kufuatilia zoezi la uuzaji na ununuzi wa korosho ghafi kutoka kwenye Soko la

Awali.

4.7 Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania

i. Kusimamia UNION na AMCOS ili kuhakikisha kuwa wanatekeleza majukumu yao

kwa kuzingatia mwongozo huu
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i.

ii.

iii.

iv.

V.

vi.

vii.

viii.

Kuchukua hatua za kisheria kwa vyama vya ushirika vitakavyobainika kukiuka

taratibu za utekelezaiiwa Soko la Awali kwa mujibu wa Mwongozo huu'

Chama Kikuu cha Ushirika (Union)

Kushirikiana na Bodi katika kuratibu soko la awali katika halmashauri husika kwa

kuzingatia siku zilizopendekezwa katika kipengele cha 3'2 kifungu cha (ii)'

Kupokea orodha ya AMCOS zinazotekeleza Soko la Awali katika msimu husika.

Kusambaza magunia na kamba kwenye Atucos zinazotekeleza soko la Awali'

Kufuatilia mwenendo wa ununu zi wa korosho ghafi katika Soko la Awali ndani ya

eneo husika.
Kusaidia upatikanaji wa korosho ghafi kwa wabanguaji wa ndani kwa

kuwapa taarifa ya uwepo wa korosho katika maeneo yao'

Kuhakikisha kuwa wakulima waliouza korosho kupitia soko la awaliwanalipwa kwa

wakati (Ndani Ya saa 24).

Kuhakikisha kwamba tozo zote zinalipwa ipasavyo kama ilivyoainishwa katika

Mwongozo huu.

Kumlipa mkulima fedha zake zole kwa kuzingatia makubaliano kati ya mbanguaji

na mkulima.

Chama cha Ushirika cha Msingi (AMCOS)

Kuratibu kikao cha mapatano/makubaliano ya bei kati ya tt/kulima na mbanguaji

anaehitaji kununua korosho katika Soko la Awali'

Kusimamia utekelezaji wa malipo ya korosho kwa kuzingatia bei itakayokubaliwa

na wakulima katika Soko la Awali.

Kuhakikisha kuwa korosho zitakazouzwa na wakulima katika soko la Awali

zinakidhi viwango vya ubora kwa kuzingatia lMwongozo wa Usimamizi na udhibiti

Ubora wa Korosho wa mwaka202412025'

Kuhakikisha malipo kwa wakulima wanaouza korosho ghafi katika soko la Awali

yanafanyika ndaniya saa 24 baadaya makubaliano. Mkulima alipwe fedha taslimu

au kupitia benki tama ambavyo itakuwa imepangwa kwa kushirikiana na chama

Kikuu (UNION).

Kutoa taarifa kwa halmashauri kuhusiana na malipo ya korosho zilizonunuliwa ili

kuiwezesha halmashauri kutoa kibali cha kusafirisha korosho hizo'

Kuainisha majina, kiasi alich ouza, bei ya makubaliano na akaunti za wakulima

watakaouzakoroshozaokwambanguajikwaajiliyamalipo.
Kutoa taarifa kwa wakati kwa Mamlaka za usimamizi juu ya ukiukwaji wowote wa

4.9

ii

iv

iii.

taratibu za Soko la Awali kwa mujibu wa Mwongozo huu

viii. Kuhakikisha kwamba malipo yanafanyika kabla ya lt/bangu

korosho kutoka katika ghala la Chama cha Msingi'

V.

vi

vll.
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4.',0 Mbanguaiiwa Ndani

i. Kusaini mkataba wa ununuziwa korosho ghafi katika soko la awali kwa msimu

202412025.

ii. Kuomba leseni ya ununuzi wa korosho ghafi kaika soko la Awali kupitia mfumo wa

wizara Ya kilimo (ATMIS)'

iii. Kuimarisha ushirikiano baina ya wabanguaji katika kutafuta masoko ya korosho

karanga ndani na nje Ya nchi'

iv. Kubangua korosho zote atakazonunua kutoka kwenye Soko la Awali'

v. Kulingana na hali ya soko ilivyo wabanguaji watajadiliana na kukubaliana bei na

wakulima
vi. Kuomba kibali Ofisiya trlkuu wa Mkoa kununua korosho kupitia soko la awali katika

Mkoa husika.

vii. Kutunza kumbukumbu za malipo aliyoyafanya kwa korosho alizonunua kutoka

kwenYe AMCOS husika.

viii. Kujisajili katika umoja wa wabanguajiwa korosho hapa nchini (TACP)'

4.11 Umoja wa wabanguajiwa Korosho nchiniTACP na UWWKT

i. Kusimamia na kuhakikisha kwamba korosho zinazonunuliwa kupitia Soko la Awali

zinabanguliwa haPa nchini.

ii. Kutoa taarifa ya mwenendo wa ubanguaji wa korosho nchini kila mwezi kwa Bodi

ya Korosho.

iii. Kutoa taarifa Bodi ya Korosho/Halmashauri za wilaya juu ya changamoto zozote

zinazojitokeza katika utekelezaji wa mwongozo huu na mapendekezo ya namna ya

kuzitatua changamoto hizo.

iv. Kutoa taarifa kwa mamlaka husika pale inapotokea ukiukwaji wowote wa taratibu

miongoni mwa wanachama'

4.12 Mkulima wa Korosho

Ana hiariya kuuza korosho ghafi kwenye soko la Awali au soko la upili (mnadani)'

Kuvuna korosho na kupanga katika madaraja kabla ya kupeleka katika AMCOS

kwa ajili ya kuuza kwa Mbanguaji

Kushiriki kikao cha kukubaliana bei ya kuuzia korosho na Mbanguaji husika katika

Soko la Awali.

Kuwanaakauntibenkikwaajiliyakupokeleamalipoyakorosho.
Kuepuka kuchanganya korosho na vitu visivyo korosho ikiwa ni pamoja na korosho

zilizoharibika.
Kuzingatia gharama zauzalishajiwakoroshowakatiwamapatanoyabeiyakuuzia
korosho kwa l/bangual i ili kukubaliana bei inayompatia faida mkulima

Kutoataarifakwamamlakahusikapaleinapotokea ukiukwaji wowote

i.

ii.

iii.

iv.

V.

vi.

vii
za lt/lwongozo huu
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4.13 Taasisi za Fedha

Kutoa huduma za fedha kwa wakulima na wabanguaji iliwaweze kufikia malengo.

Kuhamasisha wakulima na wabanguaji kutumia huduma za kibenki'

Kuwatembelea na kuwafungulia akaunti wakulima kwa ajili ya kupokelea malipo ya

korosho.
ii

5.0

ii

iii

MAKOSA NA ADHABU

Kununua korosho kwenye soko la Awali bila kibali. Korosho husika

zitataifishwa kwa mujibu wa Sheria ya Tasnia ya Korosho Na' 18 ya Mwaka 2009

na Kanuni za Mwaka 2010.

Kuchelewa kufanya malipo kwa mkulima. Mkulima kupitia AMCOS husika

anaruhusiwa kuuza korosho hizo kwa mbanguaji mwingine au Soko la Upili

(Mnada).

Kusafirisha korosho ghafi zilizonunuliwa kwenye Soko la Awali kwenda

masoko ya nje ya nchi. Korosho husika zitataifishwa na Bodi ya Korosho kwa

mujibu wa sheria ikiwa ni pamoja na kusitisha leseni ya ununuzi wa korosho ghafi

kutoka Soko la Awali.

6.0 HITIMISHO

Mwongozo huu unasomwa sambamba na Sheria ya Tasnia ya Korosho Na' 18 ya Mwaka

2009, Kanuni zake za Mwaka 2010 pamoja na Miongozo mingine itanayotorewa na Bodi

ya Korosho Tanzania. Aidha, utekelezaji wa sheria hii unazingatia sheria zingine za nchi

zinazosimamiwa na taasisi zingine za serikali zinazohusika katika tasnia ya korosho kwa

kuzingatia mnyororo wa thamani. Hata hivyo Mwongozo huu ukitekelezwa kama

ulivyokusudiwa utaongeza kasi ya ubanguaji na kusaidia ukuajiwa viwanda vya ndani kwa

kuwezesha viwanda vya ndani kupata marighafi kwa urahisi na kwa wakati. Vile vile

kuongeza ajira na kukuza pato la taifa'

Mwongozo huu umetolewa leo tarehe "
[c Mwaka 2024

Francis Alfred

MKURUGENZI MKU
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