
JARIDA LA MWEZI
Machi 2024.

#KilimoBiasharaToleo Jipya

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

 WIZARA YA KILIMO
BODI YA KOROSHO TANZANIA



1.0 UTANGULIZI

Msimu wa Korosho nchini Tanzania huanza mwezi Oktoba na 
kuisha mwezi wa Aprili, hii ni baada ya Mikoa mipya kuanza kuzalisha 
korosho. Hata hivyo zaidi ya asilimia 90 ya korosho ghafi huzalishwa 
katika mikoa ya kusini mwa Tanzania ambayo ni Mtwara, Lindi, 
Ruvuma na Pwani ambayo msimu wake ni kuanzia Oktoba hadi Mwezi 
Januari. Mpaka sasa minada katika mikoa hiyo tayari imesitishwa. Kiasi 
kidogo cha korosho zilizobaki kwa wakulima zinaendelea kuuzwa kwa 
wabanguaji wa ndani kupitia Soko la awali. Kwa upande wa kanda ya 
Kaskazini na kanda ya kati, hususani mikoa ya Tanga, Dodoma na Sin-
gida mavuno huanza mwezi wa Februari hadi Aprili lakini kutokana na 
kukithiri kwa mvua mavuno ya korosho kwa kanda hii yamechelewa 
kuanza, hivyo mpaka sasa hakuna mkoa wa kanda hizo ulioanza kufa-
nya minada kama ilivyozoeleka kwa misimu mingine.

2.0. MWENENDO WA SOKO LA KOROSHO KATIKA NCHI 
MBALIMBALI DUNIANI MWEZI FEBRUARI, 2024.

2.1. MWENENDO WA SOKO AFRIKA MAGHARIBI
Nchini Ivory Coast kumekuwa na ongezeko la mauzo ya korosho ghafi 
sokoni wakati wa karibu na sikukuu ya Pasaka. Masafirisho ya korosho 
nje ya nchi yameanza rasmi lakini upandaji wa bei uliokuwa unasu-
biriwa kwa muda mrefu haujafanikiwa. Ubora wa korosho umeshuka 
(kwa sasa ni ratili 46 na 47) kutokana mvua kubwa iliyoanza kunyesha 
kuanzia katikati ya mwezi Machi. Bei ya korosho ghafi katika ngazi ya 
mkulima ni kati ya Dola za Kimarekani 0.45 hadi 0.54 (Shilingi 1,154 
hadi 1,385) kwa kilo.
Msimu uliopita Ivory Coast ilibangua kiasi cha tani 265,863 za korosho 
ghafi na kusafirisha nje ya nchi tani 50,200 za korosho karanga.
Chanzo: African Cashew Alliance

Kwa upande wa nchi ya Ghana wanunuzi wamepunguza kasi ya 
ununuzi wa korosho tofauti na wiki mbili za mwanzo za mwezi Machi. 
Wadau wanafikiri ni njama inatumika ili kulazimisha bei kushuka kwa 
kutengeneza mazingira ya usambazaji uwe mkubwa sokoni tofauti na 
mahitaji, lakini ukweli ni kwamba mavuno ya kwanza yameisha na 
mavuno ya pili yanatarajiwa kuanza hivi karibuni. Bei ya korosho 
ghafi katika ngazi ya mkulima ni kati ya Dola za Kimarekani 0.45 hadi 
0.68 (Shilingi 1,154 hadi 1,744) kwa kilo ubora ukiwa ni ratili 48 na 50 
(48-50lbs).
Chanzo: African Cashew Alliance na Nkalo

Nchini Nigeria mauzo ya korosho ghafi yanaendelea huku wiki ya 
mwisho ya mwezi Machi ikishuhudiwa kushuka kwa bei kutokana na 
kushuka kwa kiwango cha kubadilisha fedha za kigeni. Ubora wa 
korosho bado ni mzuri, bei ya korosho ghafi katika ngazi ya mkulima 
ni kati ya Dola za Kimarekani 0.58 hadi 0.69 (Shilingi 1,488 hadi 1,770) 
kwa kilo ubora ukiwa ni ratili 48 na 52 (48-52lbs).
Chanzo: African Cashew Alliance
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Kwa upande wa Benin Bei ya korosho ghafi katika ngazi ya mkulima 
ni kati ya Dola za Kimarekani 0.50 hadi 0.58 (Shilingi 1,283 hadi 
1,488) kwa kilo. Serikari ya Benin imezuia usafirishaji wa korosho nje 
ya nchi kuanzia Aprili Mosi, 2024, wasafirishaji wa korosho ghafi 
kwenda nje ya nchi watahitaji kuthibitishwa na Waziri wa biashara.
Chanzo: African Cashew Alliance na Nkalo

2.2. Hali ya Soko la Korosho Nchini India
Nchini India msimu wa mauzo wa korosho ghafi kwa soko la ndani 
umeanza rasmi katika miji ya Goa, Maharashtra na Kankavli, bei 
ikiwa ni kati ya Dola za Kimarekani 1.33 hadi 1.42 (Shilingi 3,411 
hadi 3,642) kwa kilo ubora ukiwa ratili 52 hadi 53 (52-53lbs). 
Mavuno yanatarajiwa kuwa machache kutokana na hali ya hewa 
ya joto na baridi kidogo wakati wa msimu. Bei ya korosho inayoa-
gizwa kutoka nchi za Afrika kwa mwezi Machi ni kati ya Dola za 
Kimarekani 970 hadi 1,060 kwa tani (CIF-India) kwa ubora wa 
Ratili 46 hadi 49.
Soko la ndani la korosho karanga linaendelea kuwa ndaifu ila lina-
tarajiwa kuimarika taratibu katika wiki chache zijazo. 
Chanzo: Cashewnut information

2.3. Hali ya Soko la Korosho katika Nchi ya Vietnam
Nchini Vietnam soko la korosho ghafi bado limeendelea kuwa 
thabiti, huku bei ikiendelea kupanda. Taarifa mbalimbali zinaeleza 
ya kwamba korosho kutoka Afrika Magharibi ni chache na zenye 
ubora wa chini kutokana na kukithiri kwa mvua za El Nino. Bei ya 
korosho ghafi kutoka Afrika ni kati ya Dola za kimarekani 1,040 
hadi 1,065 (CNF-Vietnam) kwa tani kwa ubora wa Ratili kati ya 47 
(lbs) hadi 48 (lbs). 
Chanzo: Cashewnutinformation
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Chanzo: Cashewnutinformatio

MWENENDO WA BEI ZA WASTANI ZA KOROSHO GHAFI DUNIANI
INDIA NA VIETNAM KWA KIPINDI CHA JANUARI

 2023 HADI FEBRUARI 2024
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SOT: 46-48
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Jedwali Na 2:Bei za Korosho Ghafi Katika Nchi
ya India na Vietnam Februari, 2024
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Chanzo: Cashewnutinformatio



3.0 BEI ZA KOROSHO KARANGA KUTOKA NCHI MBALIMBALI 
DUNI
Bei ya korosho karanga katika nchi mbalimbali hutofautiana kwa 
kuzingatia kiwango cha uzalishaji, gharama za uzalishaji, viwango 
vya ubora pamoja na teknolojia inayotumika kubangua korosho 
ghafi.

3.1 Bei ya Korosho Karanga Vietnam Kufikia FEBRUARI, 2024
Nchini Vietnam bei ya korosho karanga iko chini kidogo ikilingan-
ishwa na bei katika nchi zingine zinazobangua korosho. Kuna 
mabadiliko ya bei kwa mwezi Machi kama inavyoonekana kwenye 
Jedwali Na. 3

3.2 Bei ya Korosho Karanga katika nchi za Afrika Magharibi Hadi 
Kufikia Machi, 2024
Hadi kufikia mwishoni mwa mwezi Februari, bei ya korosho karanga 
kwa nchi za Afrika Magharibi ambazo ni Ivory Coast, Ghana, Benin 
nk. Inakadiriwa kuwa kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 4

Jedwali Na. 4: Bei ya Korosho Karanga Afrika Magharibi hadi 
Kufikia Machi, 2024

BEI YA KOROSHO KARANGA AFRIKA MAGHARIBI
 HADI KUFIKIA MACHI, 2024

MAELEZO 
YA DARAJA DARAJA

 Bei ya Chini  Bei ya Juu  Bei ya Juu Bei ya Chini

Bei Dola/Kilo (FOB) Bei TZS/Kilo (FOB)

White Whole 
Cashews 180      W180
White Whole 
Cashews 180      W210        7.27           7.50     18,647.55   19,237.50
White Whole
Cashews 240     W240        5.95          6.17      15,261.75    15,826.05
White Whole 
Cashews 320     W320        5.40         5.73      13,851.00   14,697.45
White Whole 
Cashews 450     W450        5.07         5.29      13,004.55   13,568.85

White Splits      WS           3.75         3.97        9,618.75    10,183.05

Large Pieces      LP            2.98          3.42      7,643.70    8,772.30

Small Pieces      SP             1.65          2.21       4,232.25      5,668.65

Chanzo: Tanzania Association for Cashewnut Processors (TACP)

4

Jedwali Na. 3: Bei za Korosho Karanga Nchini Vietnam hadi 
kufikia Machi, 2024

 BEI YA KOROSHO KARANGA VIETNAM HADI KUFIKIA MACHI, 2024

MAUZO YA 
DARAJA DARAJA

 Bei ya Chini

Bei Dola/Kilo (FOB) Bei TZS/Kilo (FOB)

White Whole 
Cashews 180                 180 WW        7.39                 7.61          18,955.35     19,519.65

White Whole
Cashews 210                WW 210         6.50               6.62           16,672.50    16,980.30

White Whole 
Cashews 240               WW240         5.78                6.06          14,697.45      15,543.90

White Whole 
Cashews 320               WW320         5.03                5.403        12,901.95     13,851.00

Large Pieces                LP                  3.26                3.53          8,361.90      9,054.45

Small Pieces               SP                   1.98                2.21           5,078.70      5,668.65

Bei ya Juu Bei ya Juu Bei ya Juu

Chanzo: Cashewinformation
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Jedwali Na. 5: Bei ya Korosho Karanga Tanzania Zinazouzwa 
Nje ya Nchi hadi kufikia Machi, 2024. 

3.3 Bei ya Korosho Karanga Tanzania Zinazouzwa Nje ya Nchi 
Hadi Kufikia Machi, 2024
Bei ya korosho karanga zinazobanguliwa na wabanguaji wa ndani 
na kuuzwa   nje katika nchi za Uholanzi, Uturuki, Misri, nchi za 
Uarabuni, Marekani nk. Kuna mabadiliko kidogo ya bei  kama ina-
vyoonekana katika jedwali Na. 5

BEI YA KOROSHO KARANGA TANZANIA ZINAZOUZWA 
NJE HADI KUFIKIA MACHI, 2024

MAELEZO 
YA DARAJA

DARAJA
 Bei ya Chini  Bei ya Juu  Bei ya Chini  Bei ya Juu

BEI DOLA/KILO (FOB) BEI TZS/KILO (FOB)

WHITE WHOLE 
CASHEWS 180              W180                7.80           8.15         20,007.00      20,904.75

WHITE WHOLE 
CASHEWS 240             W240                6.70           7.20         17,185.50       18,468.00

WHITE WHOLE
CASHEWS 320             W320                6.05            6.80       15,518.25        17,442.00

WHITE SPLITS             WS                    4.60           4.80        11,799.00      12,312.00

LARGE WHITE
 PIECES                         WS                     4.10           4.30         10,516.50     11,029.50

Chanzo: Tanzania Association for Cashewnut Processors (TACP)
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Chanzo: Tanzania Association for Cashewnut Processors (TACP)

6

4.0 MWENENDO WA ZAO LA KOROSHO NCHINI TANZANIA
Hadi kufikia tarehe 31 Machi, 2024 mauzo ya korosho ghafi kwa 
msimu wa 2023/2024 ni tani 271,396.965 zenye thamani ya 
shilingi 471,878,157,633.00 ambapo tani 244,796.965 zimeku-
sanywa na kuuzwa katika ghala za minada zenye thamani ya 
shilingi 454,167,802,103.00. Mauzo ya korosho kupitia soko la 
awali hadi kufikia wiki ya mwisho ya mwezi Machi ni tani 
8,330.335 zenye thamani ya shilingi 11,247,709,780.00 na koro-
sho zilizobanguliwa na wabanguaji ni takribani tani 5,911.111 sawa 
na tani 26,600.00 za korosho ghafi zenye makadirio ya thamani 
ya shilingi 39,900,000,000.00. Ukusanyaji wa takwimu za uzal-
ishaji unaendelea. 

Shughuli ya utoaji wa vibali vya kusafirisha Korosho ghafi nje ya 
nchi inaendelea ambapo hadi kufikia tarehe 31 Machi, 2024 zaidi 
ya tani 242,173.336 za korosho ghafi zenye thamani ya Dola za 
Kimarekani 229,297,319.67 (FOB Value) zimepatiwa vibali vya 
kusafirisha nje ya nchi. Pia vibali vya kusafirisha Korosho karan-
ga vinaendelea kutolewa na hadi sasa zaidi ya tani 1,804.212 
zenye thamani ya Dola za Kimarekani 9,111,818.47 (FOB Value) 
zimesafirishwa.

Hadi kufikia tarehe 31 Machi, 2024 jumla ya tani 219,087.94 sawa 
na asilimia 90.47 (90.47%) ya korosho zote zilizosafirishwa 
kwenda nchi za nje zimesafirishwa kupitia bandari ya Mtwara, 
tani 22,411.294 sawa na asilimia 9.25 (9.25%) za korosho zote 
zilizosafirishwa kwenda nje ya nchi zimesafirishwa kupitia Ban-
dari ya Dar es Salaam na tani 674.102 sawa na asilimia 0.28 
(0.28%) za korosho zote zilizosafirishwa kupitia mpaka wa Horo-
horo-Tanga na kufanya jumla ya tani 242,173.336 zimesafirishwa 
kwenda nje ya nchi ambazo ni sawa na asilimia 91.73 (91.75%) ya 
mauzo ya korosho zote kupitia mfumo wa stakabadhi za ghala 
ambazo ni tani 244,796.965.

Jedwali Na. 7b: Usafirishaji wa Korosho Karanga Tanzania
Kwenda Nchi Mbalimbali Kuanzia Oktoba, 2023 hadi 
Machi, 2024.

1 Uholanzi 809,676.00 4,440,342.00
2 Kenya 25,578.00 64,278.50
3 Vietnam 13,608.00 29,937.60
4 Ubelgiji 38,102.00 225,362.36
5 China 355,449.00 1,863,742.60
6 Canada 15,910.00 63,718.50
7 Umoja wa Falme za Kiarabu 127,000.00 677,132.20
8 Uganda 12,875.00 59,398.00
9 Iraq 2,500.00 11,310.00
10 Kazakstan 20,000.00 46,000.00
11 Misri 146,895.00 448,000.00
12 Afrika Kusini 29,361.56 126,205.44
13 Lebanon 14,564.00 20,000.00
14 Uturuki 24,969.80 151,824.46
15 Iran 99,900.00 484,337.00
16 Kuwait 15,000.00 15,000.00
17 Omani 13,100.00 13,100.00
18 Saudi Arabia 520.00 2,143.00
19 Uswisi 5,000.00 10,000.00
20 Urusi 28,800.00 147,889.00
21 Marekani 4,800.00 34,443.00
22 Ujerumani 905.00 8,619.00

1,804,513.36 8,942,782.66              Jumla

Na. Nchi Kiasi (Kg) Thamani (USD FOB 
Value)

USAFIRISHWAJI WA KOROSHO KARANGA KUTOKA TANZANIA KWENDA 
NCHI MBALIMBALI KUANZIA OKTOBA,2023 HADI MACHI, 2024



JEDWALI NA. 7C: MUHTASARI BEI ZA KOROSHO GHAFI KATIKA MINADA           

 MUHTASARI BEI ZA KOROSHO GHAFI KATIKA MNADA

MWENENDO WA BEI
Mwezi

Bei ya Juu

Bei ya Mwezi Machi 

Bei ya Mwezi Februari

Mabadiliko (%)

Bei ya Chini

Daraja la Kawaida

 KIPINDI CHA

Mwezi wa MACHI

Jumlishi Oktoba - MACHI

JUMLA

KIASI KILICHOUZWA (MT) THAMANI (TZS)

 UFUNGUO “NA”= Haipo

244,796,965 454,167,802,103

454,167,802,103

NA

244,796,965

NA

Jumla ya Kiasi Kilichouzwa na Thamani (Novemba 21 hadi Novemba 30, 2023)

JEDWALI NA. 7B: KOROSHO ZILIZOUZWA KUPITIA MFUMO WA STAKABADHI GHALANI.

MWEZI ILIYOPITA (Februari,2024) MWEZI YA SASA (Machi, 2024)

NA

1,650

NA

1,570

7



8

Jedwali Na. 7d: Bei za Mauzo ya Korosho Ghafi Kimkoa.

Chanzo: Bodi ya Korosho Tanzania

Ufunguo: NA= Haipo
Chanzo: Bodi ya Korosho Tanzania

Bei ya Mwezi Februari                                  NA                                         NA

Bei ya Mwezi Februari                                  NA                                         NA

Bei ya Mwezi Februari                                  NA                                         NA

Bei ya Mwezi Februari                                  NA                                         NA

Bei ya Mwezi Februari                                  NA                                         NA

Bei ya Mwezi Februari                                  NA                                         NA

Bei ya Mwezi Februari                                  NA                                         NA
Bei ya Mwezi Januari                                   1,510                                     1,500

Bei ya Mwezi Januari                                   1,300                                     1,250

Bei ya Mwezi Januari                                   1,650                                      1,550

Bei ya Mwezi januari                                   1,560                                      1,500

Bei ya Mwezi Januari                                   1,560                                      780

Bei ya Mwezi Januari                                   1,350                                     1,345

Bei ya Mwezi Januari                                   1,570                                      1,570

Mabadiliko (%)

Mabadiliko (%)

Mabadiliko (%)

Mabadiliko (%)

Mabadiliko (%)

Mabadiliko (%)

Mabadiliko (%)

MKOA

MTWARA

LINDI

PWANI

RUVUMA

MOROGORO 

TAMCU

MOFACU

CORECU

MAMCU

MAMCU

RUNALI 

LINDI MWAMBAO

CHAMA KIKUU MWEZI
DARAJA LA KAWAIDA

BEI YA JUU BEI YA CHINI

 BEI YA MAUZO KOROSHO GHAFI YA MKOA (Machi, 2024)
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5.0 HALI YA UBORA WA KOROSHO MSIMU WA 2023/2024
Hali ya ubora kwa miaka 3 mfululizo imeendelea kuimarika kwa mujibu wa takwimu za mauzo ya korosho hadi kufikia tarehe 
31/03/2024. Korosho daraja kwanza zilizoingia mnadani ni tani 240,852.707 ambazo ni sawa na asilimia 98.449 (98.449%) ya korosho 
zote zilizouzwa kwa njia ya mnada na korosho daraja la pili ni tani 3,793.319 ambazo ni sawa na asilimia 1.551 (1.551%) ya korosho zote 
zilizouzwa mnadani. 

6.0 ZOEZI LA UHUISHAJI WA KANZIDATA YA WAKULIMA WA ZAO LA KOROSHO
Bodi ya korosho kwa kushirikiana na Halmashauri zinazolima zao la korosho inaendelea na zoezi la kuhuisha kanzi data ya wakulima 
wa korosho. Hadi kufikia mwezi Machi, 2024 tayari mikoa ya Mtwara, Lindi, Ruvuma na Pwani imehuisha kanzi data za wakulima. Zoezi 
bado linaendelea ambapo mpaka sasa jumla ya wakulima 441,029 tayari taarifa zao zimehuishwa ikiwa ni Pamoja na kutambua ukubwa 
wa mashamba yao (kuchukua coordinates), idadi ya mikorosho, picha za wakulima na taarifa zingine za muhimu kama inavyoonekana 
katika Jedwali Na. 8. Aidha, Usajili wa Wakulima bado unaendelea.

 



Jedwali Na. 8 Taarifa ya Mwenendo wa Uhuishaji wa Kanzidata ya Wakulima wa zao 
                        la Korosho.

Manispaa ya Mtwara 845

16,384

27,295

53,952

37,453

23,382

53,517

13,467

23,606

10,762

26,230

27,233

27,231
7,340

64,392

684

55

75

23

255

1,227

7,595
2,387

Halmashauri ya Wilaya ya Mtwara

Halmashauri ya Wilaya ya Nanyamba

Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba

Halmashauri ya Wilaya ya Newala

Halmashauri ya Mji  Newala

Halmashauri ya Wilaya ya Masasi

Halmashauri ya Mji Masasi

Halmashauri ya Wilaya ya Nanyumbu

Manispaa ya Lindi
Halmashauri ya Mji Mtama

Halmashauri ya Wilaya ya Nachingwea

Halmashauri ya Wilaya ya Ruangwa
Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa

Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru

Halmashauri ya Wilaya ya Kibiti

Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga

Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji
Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo

Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze

Halmashauri ya Wilaya ya Kibaha
Halmashauri ya Wilaya ya Mafia

Halmashauri ya Wilaya ya Kisarawe

Mkoa

Mtwara

Lindi

Ruvuma

Pwani

Jumla 441,029

HalmashauriNa

1

2

3

4

Idadi ya Wakulima
Waliofikiwa
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MTWARA MAKAO MAKUU
www.cashew.go.tz

LIMETOLEWA NA
BODI YA KOROSHO TANZANIA
S.L.P 533
Mtwara
Simu (Bure) : 0 800 112 159
Nukushi : (023) 2333536
Barua Pepe: info@cashew.go.tz


