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TAFSIRI YA BAADHI YA MANENO YALIYOTUMIKA
Katika [\4wongozo huu, maneno yafuatayo yanatafsiriwa kama
ifuatavyo:-

"CORECU Ltd" Chama Kikuu cha Ushirika kutoka lMkoa wa Pwani.

"KCJE Ltd" Kampuni iitwayo Korosho Cooperative Joint
Enterprise Limited iliyoanzishwa na Vyama Vikuu
vya Ushirika tVAtVCU Ltd, TANECU Ltd, TAt\ilCU Ltd,

CORECU Ltd, RUNALI na LtvlCU kwa ajili ya

ununuzi wa pembejeo, mabomba na magunia na

kusambaza kwa wakulima nchini. Kampuni hiyo

imesajiliwa kwa jina la.

"LMCU" Chama Kikuu cha Ushirika kutoka Wilaya za Lindi na

Kilwa (Lindi lMwambao).

"MAMCU Ltd" Chama Kikuu cha Ushirika kutoka Wilaya za I'At'nara,

[\4asasi na Nanyumbu mkoa wa [\4twara.

"Mwongozo" [\4wongozo wa upatikanaji na ugawaji wa pembejeo

na mabomba katika zao la korosho nchini kwa

msimu wa mwaka 202412025 unaotolewa chini ya

sheria ya tasnia ya korosho na. 18 ya mwaka 2009
na kanuni zake za mwaka 2010.

"RUNALI" Chama Kikuu cha Ushirika kutoka Wilaya za

Ruangwa, Nachingwea na Liwale.

"Sheria" Sheria ya Tasnia ya Korosho Na. 18 ya [\ilwaka
2009

"TACACU" Chama Kikuu cha Ushirika kutoka [Vlkoa wa Tanga.

"TAMCU Ltd" Chama Kikuu cha Ushirika kutoka Wilaya ya

Tunduru.

"TANEGU Ltd" Chama Kikuu cha Ushirika kutoka Wilaya za Newala
na Tandahimba mkoa wa l\iltwara.

"TPHPA" Tanzania Plant Health and Pesticides Authority
(tVlamlaka ya Udhibiti wa Afya ya lVlimea na Viuatilifu
Tanzania).

"Wazabuni" makampuni yaliyoshinda zabuni kusambaza
pembejeo, [Vagunia na [Mabomba nchini ambayo
yamefunga mkataba na Kampuni ya KCJE Ltd kwa
ajili hiyo.

CBT Cashewnut Board oa Tanzania - Bodi ya Korosha
Tanzania
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DIBAJI
Zao la korosho ni mojawapo ya mazao makuu ya biashara nchini
yanayoliingizia Taifa fedha nyingi za kigeni. Kwa mujibu wa ripoti ya Benki
Kuu ya Tanzania (BoT) ya mwaka 2021t2022 korosho iliongoza kwa
kuchangia Dola za lVarekani milioni 159 ikifuatiwa na kahawa, tumbaku na
pamba. Kwa kuzingatia umuhimu huu, katika msimu wa mwaka 202412025,
Serikali imepanga kusambaza pembejeo na mabomba ya ruzuku kwa
wakulima. Lengo la mpango huo ni kuongeza tija na uzalishaji wa korosho
ghafi na hatimaye kuleta manufaa ya kipato kwa wakulima na Taifa kwa
ujumla.

Utayarishaji wa mwongozo huu umejumuisha maoni ya wadau katika
mnyororo wa thamani wa zao la korosho hapa nchini ikiwemo l{iamlaka za
Serikali ngazi ya t\4ikoa na Wilaya, Taasisi za Serikali, Vyama vya Ushirika
na Wakulima. Aidha, Sera, tVlikakati na [Vlipango ya Taifa iliyozingatiwa
katika maandalizi hayo ni pamoja na Dira ya lVlaendeleo ya Taifa (Tanzania
Development Vision - TDV 2025); tVpango wa Taswira ya tMuda Mrefu wa
Taifa (Long Term Perspective Plan -LTpp 2012-2027,); t\ilpango wa Tatu wa
Taifa wa Maendeleo wa lVliaka Mitano (Third Five Year Development Ptan -
FYDP lll 2021/22-2025/26); sera ya Taifa ya Kitimo ya 2011; sera ya
[\Iaendeleo ya Ushirika ya 2002; Programu ya Kuend eleza Sekta ya Kilimo
Awamu ya Pili (Agricultural Sector Development Program Phase lt - ASD? tt
2017/18 - 2027/28); tVkakati wa Tasnia ya Korosho Nchini 2013t2014 -
202412025 (Cashewnut lndustry Strategy 2013/2014 - 2024/2025) na |ani
ya ccl\4 ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020. Aidha, sheria ya Tasnia ya
Korosho Na. 18 ya 2009 (The Cashewnut tndustry Act No. 19, 2oog), Sheria
ya Afya ya [Vimea na Viuatilifu Na. 4 ya 2020 imezingatiwa.

Vilevile, Mwongozo huu umezingatia mippngo na programu za kikanda na
kimataifa zinazohusu sekta ya kilimo ikiwemo programu Kabambe ya
Kuendeleza sekta ya Kilimo Afrika (cAADp, 201s-202s): Malengo ya
Maendeleo Endelevu (Sustainable Develepment Goals-SDGs) pamoja na
itifaki na mikataba mbalimbali ambayo nchi imeridhia kuhusu matumizi
salama ya viuatilifu kwa afya ya wanyama, mimea na mazingira (ttflkataba
wa Rotterdam na Stockholm).

Pia, [Vwongozo huu umezingatia vipaumbele vya Wizara ya Kilimo ambavyo
ni kuongeza t1a na kuweka mkazo kwenye utafiti utakaozingatia ugunduzi
wa aina za mbegu bora na mbinu bora za kilimo; kuongeza uzalishaji na
usambazaji wa mbegu bora; kuimarisha huduma za ugani; kuimarisha kilimo
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cha umwagiliaji; kuimarisha upatikanaji wa masoko ya mazao ya kilimo;

kuimarisha kilimo anga kwa ajili ya kudhibiti visumbufu; na kuimarisha

mifumo ya uPatikanaji wa mitaji'

Hivyo, ni matumaini yangu kuwa utekelezaji wa ttilwongozo huu utakuwa

shirikishi na utaleta manufaa yaliyokusudiwa kwa wadau wote katika Tasnia

ya Korosho haPa nchini.

Natanguliza shukrani kwa ushirikiano wenu'

Francis Alfred

MKURUGENZI MKUU

Tarehe -q lS{-12024
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1.0 UTANGULIZI
Bodi ya Korosho Tanzania (CBT) kwa kushirikiana na Mamlaka za

Serikali ngazi ya tVlikoa na Wilaya, Taasisi za Serikali na zisizo za
Serikali zilizopo kwenye mnyororo wa thamani wa zao la korosho hapa
nchini, wakulima na wadau wengine wanaendelea na maandalizi ya

uzalishaji wa korosho msimu wa mwaka 202412025. Katika msimu wa
mwaka 202412025 kama ilivyokuwa msimu wa mwaka 202312024,
Serikali itatoa ruzuku kwenye pembejeo na mabomba
yatakayosambazwa na Vyama Vikuu vya Ushirika kwa wakulima.
Ruzuku hiyo ni sehemu ya mahitaji ya mkulima kwa lengo la

kumpunguzia mkulima gharama za uzalishaji wa korosho hapa nchini.
Kwa muktadha huo kila mkulima anakumbushwa kuweka akiba ya
fedha kwa ajili ya kununua viuatilifu sokoni ili kukidhi mahitaji yake.

2.0 MWENENDO WA USAMBAZAJI WA PEMBEJEO NA UZALISHAJI
'WA KOROSHO NCHINI

Pembejeo za kilimo cha korosho hususani viuatilifu na mabomba katika
zao la korosho ni muhimu ili kuwawezesha wakulima kuongeza tija na

uzalishaji wa korosho ghafi nchini. Kwa misimu ya nyuma kabla ya
msimu wa mwaka 201812019, Serikali ilitoa ruzuku ya asilimia hamsini
(50%) ya pembejeo na mabomba isipokuwa msimu wa 201712018
ambapo pembejeo zilitolewa bila malipo kwa wakulima. Kuanzia msimu
wa mwaka 201812019, Serikali haikutoa ruzuku na hivyo wakulima
walijigharamia kwa kujipatia pembejeo na mabomba kutoka kwa
wasambazaji waliokuwepo sokoni. Wakulima walinunua pembejeo hizo

kwa fedha taslimu au mkopo ambao hata hivyo urejeshaji wake ulikuwa
siyo wa kuridhisha. Mathalani; msimu wa 2A1812019 hadi msimu wa
202012021 Bodi ya Korosho Tanzania, Vyama Vikuu vya Ushirika na

t\4abenki walikopesha pembejeo kwo,,wakulima na mikopo hiyo
haikuweza kurejeshwa kwa wakati.

Utaratibu wa wakulima kujigharamia pembejeo ulionekana kutoleta
matokeo yaliyokusudiwa. Hii ni kutokana na wakulima wengi kutokuwa
na fedha za kununua pembejeo za kutosha kudhibiti visumbufu Wa zao
la korosho. Kumbukumbu zilizopo Bodi ya Korosho Tanzania
zinaonesha kuwa uzalishaji wa korosho ghafi nchini ulipungua kutoka
tani 313,826 msimu wa201712018 hadi tani21A,787 msimu wa
202012021 kutokana na wakulima kushindwa kudhibiti visumbufu vya
zao la korosho.
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Uamuzi wa Serikali kurejesha mfumo wa ruzuku kwenye pembejeo na
mabomba katika zao la korosho nchini kuanzia msimu wa 202112022
uliwezesha uzalishaji wa korosho ghafi kuongezeka kutoka tani 210,787
msimu wa 202012021 hadi tani 305,000 msimu wa 202312024 sawa na
ongezeko la 45%. Jedwali Na. 1 linaonesha mwenendo wa matumizi ya
pembejeo na uzalishaji wa korosho ghafi nchini kuanzia msimu wa
201212013 hadi msimu wa202312024.

Jedwali Na. 1: Mwenendo wa Matumizi ya Pembejeo na Uzalishaji wa
Korosho ghafi Nchini kuanzia Msimu wa201212013 hadi Msimu wa
2022t2023.

Msimu
Viuatilifu vya

Maji
Sulphur ya
Unga (Tani)

Uzalishaji wa Korosho
Ghafi (Tani)

2012t2013 182,230 5 000 127,947

2013t2014 346 300 5,000 129,823

2014t2015 300,000 8,000 198,114

2015t2016 160,000 10,000 155,245

2016t2017 255,000 15,000 265,238

2017t2018 310,000 18,000 313,826

2018t2019 339,009 12,352 225,154

2019t2020 448,258 8,610 232,682

2020t2021 182,438 8,731 210,787

2021t2022 1,497,354 13,562 240,158

2022t2023 2,683,682 15,014 187,849

2023t2024 1,989,238 39,275 305,000

NB: Msimu wa 2023/2024 takwimu za uzalishaji wa korosho ghafi ni kwa
mujibu taarifa zilizokusanwa hadi tarehe 15 Aprili, 2024. Ukusanyaji wa
taarifa bado unaendelea hususani kutoka Mikoa Mipya na baadhi ya
Wilaya za Mikoa ya Asili ambako wakulima wanabangua na kuuza
ko rosho z il izobang u I iwa.
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3.0 MADHUMUNI YA MWONGOZO
lVladhumuni ya mwongo huu ni Kutoa maelekezo juu ya utaratibu wa
usambazaji wa pembejeo na mabomba kwa wakulima wa korosho
msimu wa 202412025 ikiwa ni pamoja na kuanisha majukumu ya kila
mdau kwenye zoezi hilo.

4.0 MBINU ZILIZOTUMIKA KUTAYARISHA MWONG OZO
lMbinu mseto zimetumika katika kufanikisha maand alizi ya Mwongozo
huu ikiwa ni pamoja na mapitio ya Mwongozo utiotumika msimu wa
mwaka 202312024 sanjari na ushirikishaji wa taasisi za umma na zile za
binafsi pamoja na wadau wengine katika mnyororo wa thamani wa zao
la korosho hapa nchini zikiwemo Sekretarieti za tVlikoa; [Mamlaka za
serikali za Mitaa; Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania Kituo cha
Naliendele - TARI Naliendele; t\Iamlakaya Usimamizi wa Afya ya Mimea
na Viuatilifu Tanzania (TPHPA); Tume ya lMaendeleo ya Ushirika
Tanzania (TCDC); Vyama Vikuu vya Ushirika (unions,) na Kampuni ya
Pamoja ya vyama vikuu vya Ushirika (KCJEL). Hivyo, ni matumaini ya
Serikali kuwa utekelezaji wa [Vwongozo huu utakuwa shirikishi na utaleta
manufaa yaliyokusudiwa na wadau wa Tasnia ya Korosho hapa nchini.

5.0 UPATIKANAJI WA PEMBEJEO MSIMU WA2O24I2O25
Kielelezo hapa chini kinaonesha tt/fumo wa upatikanaji wa pembejeo hadi
ngazi ya mkulima;

Kielelezo Na. 1: Mfumo wa upatikanaji wa pembejeo za ruzuku za
zao la korosho nchini hadi ngazi ya mkulima.
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Pembejeo za ruzuku za zao la korosho kwa ajili ya msimu wa 202412025
zimeagizwa na Kampuni ya Pamoja ya Vyama Vikuu vya Ushirika
ijulikanayo kwa jina la KCJE Ltd (yaani Korosho Cooperative Joint
Enterprise Limited). Vyama hivyo ni IVIAIVCU Ltd na TANECU Ltd kutoka
lMkoa wa lVltwara, RUNALI Ltd na LTVICU Ltd kutoka [Mkoa wa Lindi,
TATVCU Ltd kutoka Mkoa wa Ruvuma na CORECU Ltd kutoka Mkoa wa
Pwani. Kampuni hii inatekeleza shughuli zake hususani uagizaji wa
pembejeo kwa kuzingatia taratibu, miongozo, kanuni na sheria zilizopo
nchini chini ya usimamizi wa karibu wa CBT, TCDC, TARI Naliendele na

TPHPA.

Zoezi la kuwapata na kufunga mkataba na wazabuni lilianza Oktoba,
2023 baina ya KCJE Ltd ambapo wazabuni 17 walifunga mkataba kwa
ajili ya kusambaza pembejeo sulphur ya unga tani 30,000, viuatilifu vya
maji lita 3,800,000.

6.0 UDHIBITI WA UBORA WA PEMBEJEO
Udhibiti wa ubora wa pembejeo utazingatia taratibu, miongozo, kanuni na
sheria za TPHPA. Aidha, kwa lengo la kujiridhisha na ubora wa pembejeo
kabla ya kusambazwa kwa wakulima, KCJEL itachukua sampuli kwa kila
toleo (Batch No.) la viuatilifu na kuzipeleka kupimwa TPHPA. Pembejeo
zitakazokidhi ubora kwa taarifa rasmi toka TPHPA ndizo zltakazosambazua
kwa wakulima na zile zitakazokuwa chini ya kiwango hazitasambaarua kwa
wakulima.

Sambamba na hilo, TARI Naliendele kwa kushikirikiana na Bodi ya Korosho
Tanzania na Halmashauri imeteua mashamba ya mfano yatakayotumika
kama mashamba darasa kwenye kila Halmashauri shamba moja lisilozidi
ekari 1 kutoka kwa mkulima kwa kuzingatia jiografia ya kanda zinazolima
korosho nchini katika mikoa ya [Vlhruara, Lindi, Ruvuma na Pwani.
l\tlashamba ya mfano yatatumia pembejeo zinazotolewa na Serikali kwa
wakulima nchini kwa ajili ya kuonesha kwa vitendo juu ya matumizi sahihi
na salama ya viuatilifu vinavyotolewa kwa ruzuku na Serikali.

7.0 GHALA KUU ZA PEMBEJEO
Ili kupunguza gharama za usafirishaji kutoka ghala kuu kwenda kwa
wakulima, ghala kuu zimeandaliwa kwenye kila l\flkoa ambapo kwa [Vlkoa

wa lVltwara zitakuwa katika Halmashauri za [Vltwara Mikindani, Tandahimba
na [Vlasasi TC; Lindi zitakuwa kwenye [Vlanispaa ya Lindi; Pwani zitakuwa
Halmashauri ya Kibiti na Ruvuma Halmashauri ya Tunduru. Ghala Kuu zote
zitakuwa chini ya uendeshaji wa Meneja Dhamana wa Kampuni ya ACE
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Global Depository (Tanzania) Ltd atakayefanya kazi chini ya usimamizi wa
CBT kwa kushirikiana na KCJE Ltd.

Ghala Kuu za Mtwara tVlikindani, Tandahimba na lVlasasi TC zitapokea na
kuhifadhi pembejeo za Mkoa wa Mtwara; Ghala Kuu la Manispaa ya Lindi
litapokea na kuhifadhi pembqeo za Mkoa wa Lindi; Ghala Kuu la Tunduru
I\4jini litapokea na kuhifadhi pembejeo za Mikoa ya Ruvuma, Njombe,
tVlbeya na Songwe; na Ghala Kuu la Kibiti [\4jini litapokea na kuhifadhi
pembejeo za Mikoa ya Pwani, Tanga na mikoa mipya iliyobaikia.

8.0 USAFIRISHAJI WA PEMBEJEO
Wazabuni watasafirisha pembejeo hadi kwenye ghala kuu kadri
watakavyoelekezwa na KCJE Ltd kwa kushirikiana na CBT. Jukumu la

kusafirisha pembejeo kutoka ghala kuu kwenda vituo vya kugawa pembejeo
kwa wakulima katika mikoa ya asili litakuwa chini ya KCJEL kwa
kushirikiana na Vyama Vikuu vya Ushirika. Kwa upande wa mikoa mipya
Halmashauri husika kwa kushirikiana na CBT watahusika.

9.0 MFUMO WA KIDIJITALI WA UGAWAJI WA PEMBEJEO
lMfumo utakaotumika kugawa viuatilifu kwa wakulima msimu wa 202412025
ni wa kielektroniki utakaotumia Application maalum ya kidigitali (Digital
App.).Application hiyo itaratibiwa na kusimamiwa na CBT. Kupitia utaratibu
huo, wadau muhimu wakiwemo wakulima, AIVICOS, Vyama Vikuu vya
Ushirika, Sekretarieti za [Mikoa, Halmashauri na CBT watasajiliwa. Aidha,
mfumo huu utaratibu takwimu za usambazali (Stock movement) na ugawaji
wa pembejeo kwa wakulima kupitia QR code zitakazoambatana na
pembejeo wakati wa usambazaji sanjari na kutoa takwimu za viuatilifu
vilivyopokelewa; vilivyosambaana na vilivyomo kwenye ghala la kituo cha
ugawaji wa pembqeo za ruzuku kwa wakulima.

1O.O USAJILI WA VITUO VYA KUGAWA PEMBEJEO
CBT kwa kushirikiana na Sekretarieti za Mikoa, Halmashauri na Vyama
Vikuu vya Ushirika itasajili vituo vitakavyotumika kupokea na kugawa
pembejeo kwa wakulima. Vituo hivi ni AMCOS zenye ghala zinazokidhi
viwango na pia miundombinu ya barabara inayofikika kwa urahisi pamoja
na upatikanaji wa mtandao wa internet. Aidha, ili kuwa na ufanisi wakati wa
usimamizi na ufuatiliaji, vituo kulingana na jiografia ya maeneo yanayolima
korosho ndani ya Halmashauri husika vitahusika pasipo kuathiri ghala
zilizotengwa kwa ajili ya ukusanyaji na uuzaliwa mazao ya ufuta na mbaazi.
10.1. UTARATIBU WA UGAWAJI WA PEMBEJEO
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10.2. usajili/Uhuishaji wa Kanzidata ya wakulima wa Korosho
Ugawaji wa pembejeo kwa wakulima utafanyika kwa wale watakaokuwa
wamesajiliwa kupitia njia moja wapo kati ya hizi zifuatazo.

i. lvfumo wa kigijitali kupitia CBT Tool App. tMfumo huo utakuwa na
taarifa muhimu zikiwemo idadi wa mikorosho, ukubwa wa shamba na
picha ya mkulima na hatimaye kutoa namba maarum (lJnique
number) itakayotumika kumtambua mkulima atakayepokea pembejeo
kupitia Neno Siri la Maramoja (One Time Password (OTp)); na

ii. Kupitia Kitabu/Daftari Maalumu la Usajili kwa Wakulima kwa tMikoa
ambayo haijafikiwa na zoezi la usajili kwa kutumia mfumo kidijitali.

MUHIMU: Namba maalum pamoja na OTP itatumika kama utambulisho
wa mkulima wakati wa kupata huduma ya pembejeo za ruzuku za
korosho msimu wa mwaka 2024/2029,

10.3. Mgao na Ugawaji wa Pembejeo kwa Wakulima
Mgao wa pembejeo za ruzuku hususani viuatilifu utazingatia takwimu za
usajili wa wakulima ambazo ni idadi ya miti ya mikorosho iliyohuishwa
kwenye kanzidata. Hata hivyo, kutokana na mahitaji halisi ya pembejeo
kwa wakulima kutoendana na mpango wa ruzuku wa Serikali, uwiano
kutoka kwenye takwimu hizo utatumika kuandaa mgao halisi wa viuatilifu
kwa mkulima mmoja mmoja kwa kuzingatia idadi ya mikorosho kama
ilivyotajwa hapo juu.

Kwa mantiki hiyo, wakulima wanakumbushwa kwamba ruzuku
inayotolewa na serikali ni mchango wake katika kumpunguzia
mkulima gharama za kuzalisha korosho. Kila mkutima anapaswa
kuweka akiba ya fedha kwa ajili ya shughuli za maandalizi ya shamba
ikiwemo kununua viuatilifu sokoni vya kutosheleza mahitaji.

Kwa upande wa utaratibu wa ugawaji, Wakulima wote waliosajiliwa
watatakiwa kwenda katika vituo vilivyopo ndani ya kata wanapoishi kwa ajili
ya kupokea mgawo wakiwa na Namba ya Utambulisho wa Mkulima
(Farmer ldentity Number - Farmer lD) pamoja na Kitambulisho cha
Mpiga Kura au Kitambulisho cha Utaifa (NIDA) au Leseni ya Udereva
kwa ajili ya uhakiki wa taarifa za mkulima kabla ya kukabidhiwa mgao wake.
Kwa wakulima wasio na kitambulisho watatakiwa kupata barua ya
utambulisho kutoka ofisi ya lVtendaji wa KUiji chake kwa ajili ya
kumtambulisha ili aweze kupatiwa huduma ya pembejeo. lnasisitizwa
mkulima kufika mwenyewe kuchukua mgawo wake hivyo ni marufuku kwa
mkulima kumchukulia mkulima mwenzake mgawo wake na kwa yeyote
atakayebainika hatua zitachukuliwa dhidi
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Katibu/karani wa Atvlcos atatakiwa kuhakiki namba ya mkulima kabla ya

kumpatia huduma na baada ya kujiridhisha kuwa taarifazake zinaendana na

zile zilizopo kwenye kitambulisho cha NIDA au lvlpiga Kura au Barua ya

Utambulisho kutoka Ofisi ya Kijiji ataingiza namba ya mkulima kwenye

mfumo na mkulima atapata ujumbe mfupi papo hapo (one Time Password -
OTP) ukimtaka kuweka nywila au neno Ia siri kwenye simu yake ili kukiri na

kukamilisha taratib u za kupata mgao wake' Kwa t\4kulima ambaye namba

yake ya simu itakuwa imekosewa atatakiwa kuwasiliana na Bodi ya Korosho

Tanzania kupitia namba ya simu ya bure ambayo ni 08001 12159 akiwa na

Barua ya Utambulisho kutoka Ofisi ya Kijiji kwa ajili ya kurekebisha taarifa

zake katika namba Yake Ya simu'

MUHIMU: tkumbukwe kuwa mkulima asiye na namba ya simu (Line)

hataweza kupata mgao wake wa pembeieo'

11.0 JINSI MFUMO WA KIDIJITALI UTAKAVYOFANYA KAZI

Usambazaji na ugawaji wa pemb qeo za ruzuku za zao la korosho kwa

mfumo wa kidijitali katika msimu wa mwaka2o24t2}25 utazingatia utaratibu

ufuatao:-
i. Wazabuni wataingiza pembejeo nchini kwa mujibu wa mikataba baina

yao na KCJE Ltd. Pembejeo hizo zitawasilishwa kwenye ghala kuu

zilizopo mikoa ya lMtwara, Lindi, Pwani na Ruvuma ambazo zipo chini

ya usimamizi wa ft4eneja Dhamana wa Kampuni ya ACE Global

Depository (Tanzania) Ltd',

ii. Bodi ya Korosho Tanzania kwa kushirikiana na Vyama Vikuu vya

Ushirika na Halmashauri husika zitasajili vituo vya ugawaji wa pembejeo

kwa wakulima;

iii.wakutima watasajiliwa kwenye kanzidata ya kielektroniki na kupatiwa

namba maalum ambazo watazitumia kupata huduma ya pembejeo

kwenye ghala za AIVICOS;

iv. trlajina ya wakulima waliosajiliwa yatabandikwa kwenye Ofisi za Serikali

za Vijiji na AMCOS ndani ya eneo husika;

v. Vyama Vikuu vya Ushirika vitasafirisha pembejeo kutoka ghala kuu

kwenda AI\/ICOS;

vi.AIVICOS itatumia mfumo wa kidijitali ulioandaliwa na Bodi ya Korosho

kugawa Pembejeo; na

vii. Kwa upande wa mabomba, hayatasambazwa kwa njia ya mfumo wa

ugawaji pembejeo isipokuwa kwa mkulima atakayehitaji bomba la

kupulizia atatakiwa kuchangia nusu ya gharama kama inavyoonekana

kwenYe Jedwali Na. 3 haPo chini'
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Jedwali Na. 3: Bei ya soko ya bomba na nusu yake ambayo mkulima
anatakiwa kuchangia.

ya Bei ya Soko
(Tshs.)

Nusu ya Bei ya
Soko (Tshs)

1 lVleru Agro Pulmic
control

take
1 ,195,000.00

597,500.00

2 Faham Africa Shogun
780,000.00

390,000.00

12.0 UTOAJI WA ADHABU
Utekelezaji wa [\flwongozo huu utazingatia sheria za Tanzania ikiwemo

Sheria ya Tasniaya Korosho Na. 18 ya [\ilwaka 2009 na Kanunizakeza
Mwaka 2010; Wadau wote wanapaswa kuzingatia Sheria za nchi ili

ku hakikisha wanatekeleza maj u ku m u yal iyoai n ishwa katika [\4won gozo h u u.

Vitendo vyovyote vya ukiukwaji wa sheria, kanuni na taratibu au
vitakavyobainika kuwa na lengo la kukwamisha utaratibu wa ugawaji wa
pembejeo kwa mtu yeyote hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi yake.

13.0 USIMAMIZI, UFUATILIAJI NA TATHMINI
Jukumu la kusimamia na kufuatilia mwenendo wa zoezi zima la usambazaji
wa pembejeo ni la ngazi zote kuanzia Serikali Kuu, t\4ikoa na Wilaya. Aidha,
ili kuwa na ufanisi kutakuwa na Kamati ya Kitaifa ambayo chini yake kila
lMkoa na Wilaya utakuwa na kikosi kazi cha kusimamia na kufuatilia
mwenendo nzima wa usambazali na ugawaji wa pembejeo za ruzuku kvva

wakulima katika mkoa husika.

13.1. Muundo wa Kamati ya Kitaifa
Kamati ya Kitaifa ya usimamizi na ufuatiliaji wa usambazaji wa pembejeo za
ruzuku za zao la korosho kwa wakulima msimu wa 202412025 itahusisha
taasisi za serikali kama ifuatavyo:

i. tVlamlaka ya Afya ya l\ilimea na ViuatilifuTanzania - IVwenyekiti;
ii. Bodi ya Korosho Tanzania - Sekretarieti ya Kamati;
iii. Kampuni ya Pamoja ya Vyama Vikuu vya Ushirika - IVjumbe;
iv. Usalama wa Utaifa [Vkoa wa lVltwara - lVjumbe;

v. Jeshi la Polisi lVkoa wa [\4twara - lVjumbe;

vi. TAKUKURU [\4koa wa [Vtwara - IMjumbe;

vii. Wawakilishi watatu Vyombo vya Ulinzi na Usalama - Wajumbe;
viii. TARI Naliendele - tVljumbe;

ix. [Vwakilishi mmoja toka Sekretarieti za IVikoa - IMjumbe;

x. Tume ya [Vlaendeleo ya Ushirika Tanzania - IVljumbe;

1.2

Na, Mzabuni
Chapa
Bomba



MUHIMU: Kamati hii itakuwa ikikutana kila baada ya wiki mbili katika
kipindi chote cha usambazaji kwa lengo la kupokea na kupitia taarifa
za utekelezaji wa zoezi la usambazaji wa pembejeo za ruzuku za zao la
korosho msimu wa mwaka 2024/2025.

13.2. Muundo wa Kikosi Kazi cha Mkoa
Kikosi kazi cha fVlkoa kwa ajili ya kusimamia na kufuatilia usambazli na

ugawaji wa pembejeo za ruzuku kwa wakulima msimu wa 202412025 ndani
ya [\ilkoa kitahusisha:

i. Sekretarieti ya Mkoa - lVwenyekiti na Katibu;
ii. Kamati ya Ulinzi na Usalama ya [\4koa - I\4jumbe;
iii. Mwakilishi mmoja kutoka kila Union - Mjumbe; na
iv. TAKUKURU t\4koa - IMjumbe.

13.3. Muundo wa Kikosi Kazi cha Wilaya
Kikosi kazi cha wilaya kwa ajili ya kusimamia na kufuatilia usambazaji na
ugawaji wa pembejeo za ruzuku kwa wakulima msimu wa mwaka
202412025 ndani ya wilaya kitahusisha:
i Wajumbe wa kamati ya pembejeo ya Wilaya; na
ii. tMwakilishi wa chama kikuu cha ushirika.

14,0 UGHARAMIAJI KWA WANAOHUSIKA NA USIMAMIZI NA
UFUATILIAJI

Kwa kuwa wahusika katika shughuli za usambazaji wa pembejeo kwa
namna moja ama nyingine ni wanufaika (Beneficiaries) wa zao la korosho
hapa nchini; kila kamati itatakiwa kujigharamia ili kuweza kufikia malengo ya
uzalishaji wa korosho ghafi tani 595,000 msimu wa 202412025 na tani
700,000 ifikapo mwaka 202512026. ,i

15.0 UGHARAMIAJ! WA SHUGHULI ZA USAMBAZAJI NA UGAWAJI
Shughuli ya usafirishaji wa pembejeo kutoka ghala kuu kwenda Vyama vya
IVsingi ikiwa ni pamoja na kuhakikisha usalama wa mzigo na gharama zote
zinazohusika zitalipwa na KCJEL Ltd kwa kushirikiana na Unions. Kwa
upande wa shughuli ya ulinzi na ugawaji kwa wakulima katika ngazi ya
AlvlCoS zitalipwa na AMCoS husika. Aidha, shughuli zote za AI\4COS
zitafanyika chini ya usimamizi wa Vyama Vikuu vya Ushirika wakishirikiana
IMrajis [\4saidizi wa [/koa na Afisa Ushirika wa Halmashauri husika.
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16.0 UTARATIBU WA KUPOKEA NA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO
Endapo kutatokea malalamiko yoyote juu ya usambazaji na ugawaji wa
pembejeo za ruzuku za zao la korosho yawasilishwe na kushughulikiwa
kulingana na ngazi za utekelezali kuanzia AIMCOS, Halmashauri, Chama
Kikuu cha Ushirika, Wilaya, [Vkoa na Bodi ya Korosho Tanzania. Aidha, Bodi
ya Korosho Tanzania imeandaa namba ya simu ya bure ambayo ni 0I0 0 1
1 2 1 5 9 kwa ajili ya kupokea maoni, ushauri malalamiko na
kuyashughulikia kulingana na ngazi husika.

17.0 MGAWANYO WA MAJUKUMU
lli kuhakikisha zoezi la ugawaji wa pembejeo na mabomba katika zao la
korosho msimu wa 202412025 linafanikiwa, majukumu ya kiutendaji na
kitaasisi yamegawanywa kama ilivyoelezwa hapo chini:-

17.',|

(i)

(ii)

( iii)

(iv)

17.2.
(i)

(i i)

(ii i)

Wizara ya Kilimo
Kutenga bajeti kwa ajili ya kugharamia mpango wa ruzuku ya
pembejeo za zao la korosho;
Kutoa na kusimamia miongozo ya kisera juu ya ununuzi na

usambazaji wa pembejeo, mabomba na magunia katika zao Ia

korosho;
Kufuatilia upatikanaji wa fedha kwa ajili ya kulipia gharama ya
pembejeo zitakazosambazwa kwa wakulima; na

Kushughulikia masuala mengine yatakayohitaji maamuzi ya Wizara
juu ya pembejeo za ruzuku za zao la korosho.

Kikosi Kazi cha Mkoa
Kushirikiana na Bodi ya Korosho Tanzania katika kusimamia na
kuhamasisha wakulima kujisajili ikiwa ni pamoja na kuhuisha taarifa
zao zilizopo kwenye kanzidata;
Kuratibu mgao wa pembejeo na mabomba ya zao la korosho kwenye
Halmashauri ndani ya Mkoa;
Kushirikiana na TPHPA, TARI Naliendele, TCDC na [\ilamlaka za
Serikali za lVlitaa kuratibu na kutoa mafunzo ya matumizi sahihi na
salama ya viuatilifu kwa maafisa ugani, wapuliziaji na wakulima;
Kuratibu shughuli za kikosi kazi cha fMkoa kwenye usimamizi na
ufuatiliaji wa zoezi la usambazli wa pembejeo za ruzuku za zao la
korosho;
Kuchukua hatua za kisheria kwa mtu yeyote atakayebainika kukiuka
utaratibu wa usambazaji na ugawaji wa pembejeo na mabomba
kupitia Vyama Vikuu vya Ushirika; na

(iv)

(v)
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(vi) Kuhakikisha uwepo wa vituo vya kugawa pembejeo kwa wakulima
kupitia AMCOS;

(vii) Kuwa na akaunti ya usajili nausambazli pembejeo ili kuona zoezi na

kusaidia wakulima.

(v)

17.3
(i)

(ii)

(iii)

(iv)

(vi)

(vii)

(viii)

(ix)

Bodi ya Korosho Tanzania
Kuhuisha na kusajili wakulima wa zao la korosho nchini;

Kuunda na kuratibu utendaji kazi wa Kamati ya Kitaifa usimamizi na

usambazaji wa pembejeo za ruzuku;
Kufuatilia utekelezaji wa mikataba ya pembejeo, mabomba na

magunia iliyofungwa kati yawazabuni na KCJEL;
Kuhakikisha pembejeo, mabomba na magunia yanasambazwa kwa
wakulima kwa kuzingatia taratibu;
Kufuatilia, kukusanya, kuchambua, kutunza na kusambaza taarifa
zinazohusu upatikanaji na usambazaji wa pembejeo za zao la

korosho;
Kupokea hati za maombi ya malipo ya pembejeo za ruzuku
zilizosambazwa kuhakiki taarifa za usambazaji kwa mujibu wa
mkataba na kushughulikia taratibu za malipo kwa maombi
yatakayowasilishwa;
Kuratibu mafunzo ya mfumo wa usambazali na ugawaji wa pembejeo

kwa AMCOS zilizoteuliwa kutekeleza shughuli hiyo;
Kushirikiana na TPH PA, TARI Naliendele, TCDC, Sekretarieti za
tVikoa na [Mamlaka za Serikali za l{litaa kuratibu na kutoa mafunzo ya

matumizi sahihi na salama ya viuatilifu kwa maafisa ugani, wapuliziaji
na wakulima;
Kusimamia utekelezaji wa mwongozo huu katika ngazi zote na

kuchukua hatua za kiutendaji; na

Kutengeneza akaunti ya kila tVkoa na Halmashauri kwa ajili ya kuona
mwenendo wa usajili wa wakulima na usambazaji wa pembejeo

unavyoenenda;

(x)

17.4. Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania
(i) Kutoa waraka unaoainisha wajibu wa Vyama vya Ushirika husika

kutekeleza maelekezo ya Serikali juu ya uagiza)i na usambazali wa
pembejeo na mabomba kwa wakulima msimu wa202412025

(ii) Kuvielekeza vyama vikuu vya ushirika kuwawezesha lMakatibu wa
AI\4COS kushiriki kwenye mafunzo ya mfumo wa usambazaji wa
pembejeo, kusimamia ugawaji wa pembejeo na ulinzi wa pembejeo

ziwapo kwenye vituo vya kugawa pembejeo;
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(iii) Kufuatilia utekelezaji wa mikataba ya pembejeo, mabomba na

magunia iliyofungwa kati yawazabuni na KCJEL;

(iv) Kushirikiana na Bodi ya Korosho, TPHPA, TARI Naliendele,

Sekretarieti za tMikoa na [\4amlaka za Serikali za Mitaa kuratibu na

kutoa mafunzo ya matumizi sahihi na salama ya viuatllifu kwa maafisa

ugani, wapuliziaji na wakulima;

(v) Kufuatiliana na kusimamamia mwenendo wa usambazaji na ugawaji

wa pembejeo kutoka vyama vya ushiriki kwenda kwa wakulima.

17.5. Mamlaka za Serikali za Mitaa (Halmashauri)
(i) Kukusanya taarifa za makadirio ya mahitaji ya pembejeo kutoka kwa

wakulima;
(ii) Kushirikiana na Bodi ya Korosho Iranzania kusajili na kuhuisha

kanzidata ya wakulima wa korosho;
(iii) Kushirikiana na Bodi ya Korosho Tanzania kusajili vituo (AMCOS) vya

kugawa pembejeo kwa wakulima;
(iv) Kushirikiana na Bodi ya Korosho, TCDC, TPHPA, TARI Naliendele na

Sekretarieti za tVlikoa kuratibu na kutoa mafunzo ya matumizi sahihi na

salama ya viuatilifu kwa maafisa ugani, wapuliziaji na wakulima;

(v) Kufuatilia na kusimamamia mwenendo wa usambazaji na ugawaji wa

pembejeo kutoka vyama vya ushiriki kwenda kwa wakulima;

(vi) Kusimamia AI\4COS hususani wakati wa mapokezi, usambazaji na

ugawaji wa pembejeo kwa wakulima;
(vii) Kusimamia na kutoa mafunzo ya matumizi sahihi na salama ya

pembejeo kwa wakulima;
(viii) Kuwasaidia wakulima waliopoteza namba ya mkulima kupata namba

zao; na
(ix) Kuchukua hatua za kisheria kwa mtu yeyote atakayebainika kukiuka

taratibu za ugawaji wa pembejeo ikiwa ni pamoja na kutoa taarifa

kwenye mamlaka husika.

17,6.
(i)

( ii)

(iii)

(iv)

Vyama Vikuu vya Ushirika
Kufanya manunuzi ya pembejeo, mabomba na magunia kupitia

Kampuni ya Pamoja kwa kuzingatia taratibu, miongozo, kanuni na

sheria zilizopo kupitia kampun ya KCJE Ltd;

Kufuatilia utekelezaji wa mikataba ya pembejeo, mabomba na

magunia iliyofungwa kati yawazabuni na KCJEL;

Kuandaa nyaraka za mapokezi na usambazaji wa pembejeo,

mabomba na magunia;
Kushirikiana na Bodi ya Korosho, TPHPA, TARI Naliendele na

Sekretarieti za tVikoa na [Vlamlaka za Serikali za Mitaa kuratibu na
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kutoa mafunzo ya matumizi sahihi na salama ya viuatilifu kwa maafisa

ugani, wapuliziaji na wakulima;
(v) Kuandaa ghala za kupokelea pembejeo, mabomba na magunia kutoka

ghala kuu kwenda kwa wakulima;
(vi) Kupokea pembejeo, mabomba na magunia kutoka kwawazabuni;
(vii) Kushirikiana na KCJEL kusafirisha pembejeo, mabomba na magunia

kutoka ghala kuu kwenda vituo vya ugawaji;

(viii) Kusimamia usambazaji na ugawaji wa pembejeo, mabomba na

magunia katika eneo husika;

(ix) Kutunza kumbukumbu zote za uagiz$i, usambazaji na ugawaji wa
pembejeo, mabomba na magunia katika eneo la chama husika;

(x) Kupitia na kuhakiki nyarakalankara za madai kwa lengo la kujiridhisha

na usahihi wake kabla ya kuwalipawazabuni; na

(xi) Kuwa na akaunti za usajili na usambazaji ili kuweza kuona na kusaidia

wakulima
(xii) Kusimamia usafirishaji, upakiaji na ushushaji wa viuatilifu kwenye hadi

ANNCOS

(iv)

17.7.
(i)

(ii)

( iii)

(v)

17.8.
(i)

( ii)

Vyama vya Ushirika vya Msingi
Kusajili ghala litakalotumika kupokea na kugawa pembejeo,

mabomba na magunia;
Kupokea mafunzo ya mfumo wa ugawaji wa pembejeo na

mabomba;
Kupokea pembejeo na kugawa kwa wakulima kwa kuzingatia

utaratibu uliowekwa;
Kutunza kumbukumbu za pembejeo zilizopokelewa na kugawiwa

kwa wakulima.
Kabla ya mkulima kukabidhiwa mgawo wake kwenye mfumo

aoneshwe kabla ya kujiridhisha.
Kuandaa mabango ya wakulima walionufaika na magawo wa
pembejeo na kubandika kwenye bao za matangazo;

TARI Naliendele
Kuthibitisha na kufuatilia matumizi sahihi ya pembejeo husika
kwenye zao la korosho;
Kushirikiana na Bodi ya Korosho, TCDC, TPHPA, Sekretarieti za

tMikoa na l\4amlakaza Serikali za\Aitaa kuratibu na kutoa mafunzo
ya matumizi sahihi na salama ya viuatilifu kwa maafisa ugani,

wapuliziaji na wakulima;
Kufuatilia mwenendo wa uzalishaji wa korosho na hali ya hewa na

kutoa ushauri wa kitaalam juu matumizi ya viuatilifu;

(vi)

(iii)
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(iv) Kutoa mapendekezo ya pembejeo na mabomba yanayofaa
kuagizwa na kusambazwa kwa wakulima;

(v) Kutoa ushauri wa kitaalam kwenye Kamati ya Ununuzi wa Pamoja
wa pembejeo, mabomba na magunia; na

(vi) Kushirikiana na CBT, TPHPA kuendesha mafunzo ya matumizi
sahihi na salama ya viuatilifu kwa maafisa ugani, wapuliziaji na

wakulima.

17.9.
(i)

( ii)

(iii)

(iv)

(v)

(vi)

KCJEL Ltd
Kulipa wazabuni na watoa huduma wengine kwa kuzingatia
mikataba;
Kusaini mikataba na wazabuni wa usambazaji wa pembejeo,

mabomba na magunia;
Kusimamia utekelezali wa mikataba ulioingiwa na wazabuni;
Kuandaa ghala kuu za mapokezi ya pembejeo, mabomba na
magunia kutoka kwa wazabuni kabla ya kusambazwa kwenda kwa
wakulima;
Kutafuta ghala za kuhifadhi pembejeo, kulipa washushaji na

wapakiaji pamoja na wasafirishaji kutoka ghala kuu kwenda ghala
za AIVICOS; na

Kutafuta na kuingia mikataba na wasafirishaji wa pembejeo kutoka
ghala kuu kwenda ghala za ATVCOS kwa ajili ya kusambazwa.

17.10. Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu Tanzania
(i) Kuainisha viambata amilifu (Active ingredients) kwenye viuatilifu

vya zao la korosho kwa lengo la kulinda viwango na ubora;
(ii) Kushirikiana na Bodi ya Korosho, TCDC, TARI Naliendele,

Sekretarieti za lVikoa na Mamlaka za Serikali kutoa mafunzo ya

matumizi sahihi na salama ya viuatilifu kwa maafisa ugani,
wapuliziaji na wakulima;

(iii) Kufanya ukaguzi mara kwa mara wa viuatilifu vya korosho
vinavyotumika nchini na kuchukua hatua pale sheria husika
inapokiukwa;

(iv) Kujiridhisha na ubora wa viuatilifu vyote kabla ya kusambaza kwa
wakulima.

17.11. Kamati ya Kitaifa ya Usimamizi wa Pembejeo za Ruzuku za
Korosho

(i) Kujiridhisha na ubora wa pembejeo kabla ya kukabidhiwa kwa
Vyama Vikuu vya Ushirika;
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( ii)

(ii i)

Kufuatilia zoezi la mapokezi, usambazaji na ugawaji wa pembejeo
na magunia kwenye ghala kuu; na
Kushirikiana na Bodi ya korosho na wadau wengine kudhibiti
mianya yoyote ya ubadhirifu inayoweza kuibuka wakati wa
usambazaji na ugawaji wa pembejeo kwa wakulima.
Kuchukua hatua dhidi ya vitendo vyovyote vya ukiukwaji wa
mwongozo huu,
Kusimamia na kufuatilia zoezi zima la mapokezi na usambazaji;
Kuandaa taarifa kuu ya mapokezi na usambazali

(iv)

(v)

(vi)

17.12. Kikosi Kazi cha Wilaya
i. Kusimamia na kufuatilia zoezi zima la ugawaji wa pembejeo kwa

wakulima katika ngazi ya wilaya; na

ii. Kuchukua hatua za kisheria kwa mtu yeyote atakayebainika
kukiuka taratibu za ugawali wa pembejeo.

17.13. Wazabuni wa Pembejeo
i. Kuagiza na kusambaza pembejeo kwa mujibu wa mkataba baina

yake na Kampuni ya Pamoja ya Vyama Vikuu vya Ushirika;
ii. Kuingiza Viuatilifu vinavyokidhi viwango vya ubora kwa kuzingatia

mwongozo, heria na matakwa ya mamlaka ya Udhibiti wa Afya ya
mimea na Viuatilifu Tanzania (TPHPA).

iii. Kuwasilisha kwa Bodi ya Korosho Tanzania na TCDC nakala za
nyaraka za makabidhiano ya viuatilifu aliyoyafanya kwa Kampuni
ya Pamoja;

iv. Kuwasilisha Bodi ya korosho nyaraka za idhini za ubora wa
viuatilifu alivyoagiza toka TPHPA kabla ya kupokelewa na KCJE
Ltd na kusambaru'takwa mujibu wa mwongozo huu

v. Kuwasilisha hati zamadai kwa Kampuni ya KCJE Ltd;
vi. Kugharamia mafunzo ya matumizi sahihi na salama ya pembejeo

yanayoratibiwa na Bodi ya Korosho Tanzania kwa kushirikiana na
TARI Naliendele; na

vii. Kuhamasisha wakulima juu ya matumizi sahihi na salama ya
pembejeo zinazosambazwa kwa mujibu wa mkataba baina yake na
Kampuni ya Pamoja ya Vyama Vikuu vya Ushirika.

viii. Kujiepusha na vitendo vya udanganyifu na ukiukwaji wa sheria na
mwongozo huu
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17.14. Mkulima wa Korosho
i. Kuhakikisha kuwa amesajiliwa na amehuisha taarifa zake kwenye

kanzidata ya wakulima wa korosho iliyopo Bodi ya Korosho
f anzania;

ii. Kuhakikisha kuwa shamba lake ni safi;
iii. Kusaini fomu ya kukiri kuchukua pembejeo wakati wa kukabidhiwa

pembejeo;
iv. Kutumia pembejeo kwa usahihi, yaani kutimiza idadi ya mipulizo

inayotakiwa na kutumia viwango na vipimo sahihi kama
inavyoelekezwa na mtaalam wa kilimo (Afisa Kilimo) aliyepo katika
eneo lake;

v. Kutunza kumbukumbu za matumizi ya pembejeo kwa kuandika
kwenye daftari na kutunza nyaraka za uchukuaji wa viuatilifu na

mabomba kutoka kwenye Kamati ya Pembejeo ya Kijiji;
vi Hairuhusiwi kutumia namba ya mkulima zaidi ya moja kupata

huduma za pembejeo;
vii Haruhusiwi kuuza wala kununua pembejeo za bure zinazotolewa

na Serikali;
viil. Kutoa taarifa kwa Afisa Kilimo wa Kata juu ya ukiukwaji wowote wa

lMwongozo;

ix Hakikisha umesaini fomu ya kukiri kupokea viuatilifu.

17.15. Taasisi za Fedha
i Kutoa huduma za kifedha kwa wadau wa korosho nchini ikiwa ni

pamoja na wakulima na wazabuni wa pembejeo; na
ii Kutoa elimu ya huduma za kifedha kwa wadau wa korosho ikiwa ni

pamoja na wakulima na wazabuni wa pembejeo.

17.16. Waandishi wa Habari
i Kuhabarisha umma juu ya taarifa za upatikanaji, usambazqi,

ugawaji na matumizi ya pembejeo za korosho.
ii. Kuhakikisha wanatoa taarifa sahihi za utekelezaji wa mwongozo

huu

18.0 WAJIBU WA PAMOJA
i Kuhakikisha majukumu haya yanatekeleru,ra kwa kuzingatia sera

na sheria za
ii nchi;

iii. Kutoa taarifa mapema kuhusu suala lolote ambalo litakwamisha
utekelezaji wa mpango huu.
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iv. Kuhakikisha pembejeo zinamnufaisha mkulima akiwa mtumiaji wa

mwisho na sio mtu wa kati au asiye mlengwa wa utaratibu wa

ugawaji pembejeo za ruzuku.
v Kuhakikisha kila mdau husika anatimiza wajibu wake.

19.0 MUDA WA UTEKELEZAJI
lVwongozo huu utatekelezwa kipindi chote cha mapokezi na usambazaji

wa pembqeo za msimu wa 202412025.

20.0 ILANI
Serikali haitawajibika kwa namna yoyote ile kwa mdau ambaye

hatazingatia utaratibu uliowekwa kwenye [Vlwongozo huu.

21.0 HrnMlsHo
Serikali imeamua kuendelea kutoa ruzuku ya pembqeo za korosho kwa

wakulima wa zao la korosho nchini ili waweze kuongeza tqa na uzalishaji

wa korosho ghafi. Hii ni kutokana na mchango mkubwa wa zao la korosho

kwenye pato la mkulima na Taifa kwa ujumla. Hivyo basi, ni wajibu wa

wadau wote wanaohusika kutekeleza majukumu yao kikamilifu ili kufikia

malengo yaliyokusudiwa. Aidha, Serikali inahimiza ushirikiano wa wadau

katika ngazi zote ili kuhakikisha kuwa mpango huu wa ruzuku unatekeleawa

kwa ufanisi. t\4wisho, [Vlwongozo huu unaweza kufanyiwa maboresho wakati

wowote kulingana na mahitaji kwa ajili ya kufanikisha utekelezaji wa

mpango wa ruzuku.

Mwongozo huu umetolewa na kusainiwa leo tarehe Aprili, 2024

Francis Alfred
Mkurugenzi Mkuu

Bodi ya Korosho
Tanzania
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