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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

 WIZARA YA KILIMO
BODI YA KOROSHO TANZANIA



1.0 UTANGULIZI

Msimu wa Korosho nchini Tanzania huanza mwezi Oktoba na 
kuisha mwezi wa Aprili, hii ni baada ya Mikoa mipya kuanza kuzalisha 
korosho. Hata hivyo zaidi ya asilimia 90 ya korosho ghafi huzalishwa 
katika mikoa ya kusini mwa Tanzania ambayo ni Mtwara, Lindi, 
Ruvuma na Pwani ambayo msimu wake ni kuanzia Oktoba hadi Mwezi 
Januari. Mpaka sasa minada katika mikoa hiyo tayari imesitishwa. Kiasi 
kidogo cha korosho zilizobaki kwa wakulima zinaendelea kuuzwa kwa 
wabanguaji wa ndani kupitia Soko la awali. Kwa upande wa kanda ya 
Kaskazini na kanda ya kati, hususani mikoa ya Tanga, Dodoma na Sin-
gida mavuno huanza mwezi wa Februari hadi Aprili lakini kutokana na 
kukithiri kwa mvua mavuno ya korosho kwa kanda hii yamechelewa 
kuanza, hivyo mpaka sasa hakuna mkoa wa kanda hizo ulioanza kufa-
nya minada kama ilivyozoeleka kwa misimu mingine.

2.0. MWENENDO WA SOKO LA KOROSHO KATIKA NCHI 
MBALIMBALI DUNIANI MWEZI FEBRUARI, 2024.

2.1. MWENENDO WA SOKO AFRIKA MAGHARIBI
Nchini Ivory Coast ufunguzi rasmi wa msimu umefanyika tarehe 21 
Februari, 2024 baada ya mkutano wa baraza la Rais uliofanyika tarehe 
20, Februari, 2024. Bei rasmi iliyopitishwa kisheria kwa korosho ghafi 
zilizokaushwa vizuri zimepangwa kama ifuatavyo: 

Wabanguaji wengi wanahisi kwamba bei katika ngazi ya mkulima 
imebaki kuwa kubwa ukilinganisha na bei ya korosho karanga iliyopo 
kwa sasa, kwa upande mwingine wazalishaji wa korosho ghafi wana-
tarajia kupanda kwa bei. Masafirisho ya korosho kwenda nje ya nchi 
yanatarajia kuanza wiki ya tatu ya mwezi Machi.
Chanzo: African Cashew Alliance

Kwa upande wa nchi ya Ghana msimu mpya tayari umeanza na bei ya 
korosho imepungua baada ya kutangazwa kwa bei rasmi nchini Ivory 
Coast. Wanunuzi wengi wamepunguza bei kati ya Dola za Kimarekani 
0.78 na 0.85 (Shilingi 1,983 na 2,161) kwa kilogramu kwa korosho 
zinazopokelewa kwenye Ghala la wasafirishaji. Bei ya korosho zikiwa 
zimefika Bandari ya Tema ni kati ya Dola za Kimarekani 0.95 hadi 0.97 
(Shilingi 2,415 hadi 2,466) kwa kilo.
Chanzo: African Cashew Alliance

Jedwali Na. 1: Bei Elekezi Nchini Ivory Coast kwa msimu wa 2024

Chanzo: Cashewnutinformation 
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Nchini Nigeria tayari msimu wa mauzo umeanza na bei ya korosho 
ghafi ipo juu na uuzwaji wa korosho ni wa taratibu mno.  Bei ya 
korosho ghafi ni kati ya Dola za Kimarekani 0.739 hadi 0.873 
(Shilingi 1,879 hadi 2,220) kwa kilo kwa korosho zenye ubora wa 
ratili 48 hadi 52 huku kiwango cha unyevu ni kati ya 10% hadi 11%.  
Shughuli za masafirisho ya korosho ni ya kiwango cha chini hii ni 
kutokana na kupanda kwa kasi kwa kiwango cha ubadilishaji cha 
Naira dhidi ya Dola ya kimarekani. 
Chanzo: African Cashew Alliance

Kwa upande wa Guinea Bissau msimu wa mauzo ya korosho 
umeanza na bei rasmi iliyotangazwa katika ngazi ya mkulima ni 
Dola za Kimarekani 0.50 (shilingi 1,271) kwa kilo.Nchini Gambia na 
Senegal hali ya kiwango cha joto kuwa chini ukilinganisha na 
miaka michache iliyopita, mazao yanaonekana kuchelewa kuwa 
tayari kama nchi jirani. Kampeni za masoko ya korosho nchini 
Senegal zitaanza tarehe 15 March, 2024.
Chanzo: African Cashew Alliance

2.2. Hali ya Soko la Korosho Nchini India
Nchini India masoko ya ndani ya korosho ghafi yamechelewa 
kuanza kwa wiki chache kitendo kinachoashiria uwezekano wa 
kuwepo kwa mavuno machache kwa msimu huu, hata hivyo, India 
inaagiza karibu asilimia 65 ya korosho kutoka nchi za Afrika. Bei ya 
korosho inayoagizwa kutoka nchi za Afrika kwa mwezi Februari ni 
kati ya Dola za Kimarekani 1,010 hadi 1,150 kwa tani (CIF) kwa 
ubora wa Ratili 49 hadi 51 (48-51lbs).

Mahitaji ya ndani ya korosho karanga yanaonekana kutoongezeka 
kama ilivyotarajiwa. Hakuna mabadiliko ya bei katika miezi 
michache iliyopita hasa baada ya tamasha la Diwali. 
Chanzo: Cashewnutinformation

2.3. Hali ya Soko la Korosho katika Nchi ya VietnamNchini India 
Nchini Vietnam soko la korosho ghafi bado limeendelea kuwa 
thabiti, ingawa bado kuna mahitaji ya korosho ghafi kutoka Afrika, 
ila bei imeendelea kuwa kubwa ukilinganisha na bei ya korosho 
karanga. Wabanguaji wakubwa hawajanunua kiasi chochote cha 
korosho ghafi kwa msimu huu, bado wanaendelea kusubiri waki-
amini bei ya korosho ghafi inapaswa kushuka zaidi au bei ya koro-
sho karanga inapaswa kupanda zaidi. Bei ya korosho ghafi kutoka 
Afrika ni kati ya Dola za kimarekani 1,040 (CIF) kwa tani hadi 1,110 
(CIF) kwa tani kwa ubora wa Ratili kati ya 49 (lbs) hadi 50 (lbs). 
Mauzo ya nje ya korosho karanga katika nusu ya kwanza Februari 
2024 ni tani 11,836 zenye thamani ya Dola za Kimarekani 
64,200,000 (wastani wa bei ya Dola za Kimarekani 5,424 kwa tani).
Chanzo: Cashewnutinformation
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Chanzo: Cashewnutinformatio

MWENENDO WA BEI ZA WASTANI ZA KOROSHO GHAFI DUNIANI
INDIA NA VIETNAM KWA KIPINDI CHA JANUARI

 2023 HADI FEBRUARI 2024
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Jedwali Na 2:Bei za Korosho Ghafi Katika Nchi
ya India na Vietnam Februari, 2024
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Chanzo: Cashewnutinformatio



3.0 BEI ZA KOROSHO KARANGA KUTOKA NCHI MBALIMBALI 
DUNI
Bei ya korosho karanga katika nchi mbalimbali hutofautiana kwa 
kuzingatia kiwango cha uzalishaji, gharama za uzalishaji, viwango 
vya ubora pamoja na teknolojia inayotumika kubangua korosho 
ghafi.

3.1 Bei ya Korosho Karanga Vietnam Kufikia FEBRUARI, 2024
Nchini Vietnam bei ya korosho karanga iko chini kidogo ikilingan-
ishwa na bei katika nchi zingine zinazobangua korosho. Kuna 
mabadiliko ya bei kwa mwezi Februari kama inavyoonekana 
kwenye Jedwali Na. 3

3.2 Bei ya Korosho Karanga katika nchi za Afrika Magharibi Hadi 
Kufikia Februari, 2024
Hadi kufikia mwishoni mwa mwezi Februari, bei ya korosho karanga 
kwa nchi za Afrika Magharibi ambazo ni Ivory Coast, Ghana, Benin 
nk. Inakadiriwa kuwa kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 4

Jedwali Na. 4: Bei ya Korosho Karanga Afrika Magharibi hadi 
Kufikia Februari, 2024

BEI YA KOROSHO KARANGA AFRIKA MAGHARIBI
 HADI KUFIKIA FEBRUARI, 2024

MAELEZO 
YA DARAJA DARAJA

 Bei ya Chini  Bei ya Juu  Bei ya Juu Bei ya Chini

Bei Dola/Kilo (FOB) Bei TZS/Kilo (FOB)

White Whole 
Cashews 180      W180
White Whole 
Cashews 180      W210       7.06          7.17       17,946.52   18,226.14
White Whole
Cashews 240     W240       5.84          6.06      14,845.28  15,404.52
White Whole 
Cashews 320     W320        5.29         5.62      13,447.18    14,286.04
White Whole 
Cashews 450     W450        5.07         5.29      12,887.94   13,447.00

White Splits      WS           3.31         3.53        8,414.02    8,973.26

Large Pieces      LP            2.65          3.09      6,736.30    7,854.78

Small Pieces      SP            2.21          2.43       5,617.82       6,177.06

Chanzo: Tanzania Association for Cashewnut Processors (TACP)
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Jedwali Na. 3: Bei za Korosho Karanga Nchini Vietnam hadi 
kufikia Novemba, 2023

 BEI YA KOROSHO KARANGA VIETNAM HADI KUFIKIA Novemba, 2023

MAUZO YA 
DARAJA DARAJA

 Bei ya Chini

Bei Dola/Kilo (FOB) Bei TZS/Kilo (FOB)

White Whole 
Cashews 180                 180 WW        7.61                 8.38          19,344.62     21,301.96

White Whole
Cashews 210                WW 210         6.50               7.06           16,523.00    17,946.52

White Whole 
Cashews 240               WW240         5.78                6.06          14,692.76      15,404.52

White Whole 
Cashews 320               WW320         5.07                5.40          12,887.94     13,726.80

Large Pieces                LP                  2.43                2.65          6,177.06       6,736.30

Small Pieces               SP                   1.76                1.98           4,473.92      5,033.16

Bei ya Juu Bei ya Juu Bei ya Juu

Chanzo: Cashewinformation
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Jedwali Na. 5: Bei ya Korosho Karanga Tanzania Zinazouzwa 
Nje ya Nchi hadi kufikia Februari, 2024. 

3.3 Bei ya Korosho Karanga Tanzania Zinazouzwa Nje ya Nchi 
Hadi Kufikia Februari, 2024
Bei ya korosho karanga zinazobanguliwa na wabanguaji wa ndani 
na kuuzwa   nje katika nchi za Uholanzi, Uturuki, Misri, nchi za 
Uarabuni, Marekani nk. Kuna mabadiliko kidogo ya bei  kama ina-
vyoonekana katika jedwali Na. 5

BEI YA KOROSHO KARANGA TANZANIA ZINAZOUZWA 
NJE HADI KUFIKIA FEBRUARI, 2024

MAELEZO 
YA DARAJA

DARAJA
 Bei ya Chini  Bei ya Juu  Bei ya Chini  Bei ya Juu

BEI DOLA/KILO (FOB) BEI TZS/KILO (FOB)

WHITE WHOLE 
CASHEWS 180              W180                7.80           8.15         19,500.00      20,375.00

WHITE WHOLE 
CASHEWS 240             W240                6.70           7.20         16,750.00      18,000.00

WHITE WHOLE
CASHEWS 320             W320                6.05            6.80         15,125.00      17,000.00

WHITE SPLITS             WS                    4.60           4.80        15,500.00      12,000.00

LARGE WHITE
 PIECES                         WS                     4.10           4.30         10,250.50     10,750.00

Chanzo: Tanzania Association for Cashewnut Processors (TACP)
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4.0 MWENENDO WA ZAO LA KOROSHO NCHINI TANZANIA
Hadi kufikia tarehe 29 Februari, 2024 uzalishaji wa korosho ghafi kwa msimu wa 2023/2024 ni tani 254,212.981 zenye thamani ya shilingi 
468,660,044,484.00 ambapo tani 244,646.026 zimekusanywa na kuuzwa katika ghala za minada zenye thamani ya shilingi 
454,016,863,103.00. Mauzo ya korosho kupitia soko la awali hadi kufikia wiki ya mwisho ya mwezi Februari ni tani 5,492.875 zenye thama-
ni ya shilingi 8,532,062,131.00 na korosho zilizobanguliwa na wabanguaji wadogo ni takribani tani 905.351 sawa na tani 4,074.080 za 
korosho ghafi zenye makadirio ya thamani ya shilingi 6,111,119,250.00. Ukusanyaji wa takwimu za uzalishaji unaendelea. 

Shughuli ya utoaji wa vibali vya kusafirisha Korosho ghafi nje ya nchi inaendelea ambapo hadi kufikia tarehe 29 Februari, 2024 zaidi ya 
tani 239,975.492 za korosho ghafi zenye thamani ya Dola za Kimarekani 227,229,537.26 (FOB Value) zimepatiwa vibali vya kusafirisha nje 
ya nchi. Pia vibali vya kusafirisha korosho karanga vinaendelea kutolewa na hadi sasa zaidi ya tani 1,462.965 zenye thamani ya Dola za 
Kimarekani 7,337,624.26 (FOB Value) zimesafirishwa.

Hadi kufikia tarehe 29 Februari, 2024 jumla ya tani 219,087.94 sawa na asilimia 97.6 (97.6%) ya korosho zote zilizosafirishwa kwenda nchi 
za nje zimesafirishwa kupitia bandari ya Mtwara na tani 5,373.35 sawa na asilimia 2.39 (2.39%) za korosho zote zilizosafirishwa kwenda 
nje ya nchi zimesafirishwa kupitia Bandari ya Dar es Salaam na kufanya jumla ya tani 224,461.29 zimesafirishwa kwenda nje ya nchi 
ambazo ni sawa na asilimia 91.73 (91.75%) ya mauzo ya korosho zote kupitia mfumo wa stakabadhi za ghala ambazo ni tani 244,646.026.
 



JEDWALI NA. 7a: TAARIFA YA UZALISHAJI KOROSHO MSIMU WA 2023/2024 HADI KUFIKIA MWEZI FEBRUARI, 

TANECU              74,139,120.00      138,419,162,921.00           830,962.00       1,309,898,850.00      771,493.00     3,471,718.50    5,207,577,750.00

MAMCU               64,994,995.30    122,821,597,840.00        1,966,705.80       3,147,340,130.00        86,963.00       391,333.50    587,000,250.00

RUNALI               53,508,655.00    101,073,643,448.00         15,000.00            23,250,000.00   

MWAMBAO           15,137,180.00         27,080,718,970.00                                                                    5,000.00       22,500.00      33,750,000.00

RUVUMA            TAMCU                26,062,323.00       45,567,818,324.00       110,000.00          190,300,000.0

PWANI                CORECU              10,614,233.00     18,754,736,800.00          2,521,687.00        3,801,458,151.00         41,895.00     188,527.50      282,791,250.0

5   TANGA               TACACU             

6   SINGIDA             CEAMCU             
7   MOROGORO       UKICU                       189,520.00           299,184,800.00        48,520.00        59,815,000.00                 -                   -                        -

8   TABORA                         

9  DODOMA            DOMASIKA       

10  MBEYA                

11   NJOMBE             

12  KIGOMA                                                                    

JUMLA NDOGO                           244,646,026.30     454,016,863,103.00     5,492,874.80      8,532,062,131.00     905,351.00   4,074,079.50  6,111,119,250.00   

TAARIFA YA UZALISHAJI KOROSHO MSIMU WA 2022/2023 HADI KUFIKIA TAREHE 29/02/2024

 MKOA

1 MTWARA

2 LINDI

3

CHAMA KIKUU GHALA ZA
MNADA (KG)

THAMANI GHALA ZA
MNADA (TSHS)

SOKO LA 
AWALI (KG)

THAMANI 
UWIANO

WA GHAFI
 (TSHS)

THAMANI SOKO
LA AWALI (TSHS)

ZILIZO BANGULIWA
(KG)

ZILIZO BANGULIWA UWIANO WA GHAFI

JUMLA KUU UZALISHAHI

JUMLA KUU DHAMANI

254,212,980.60

468,660,044,484.00

NB: : Taarifa hii ya uzalishaji ni hadi kufikia tarehe 29 Februari, 2024.
Ukusanyaji wa taarifa za uzalishaji bado unaendelea
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JEDWALI NA. 7C: MUHTASARI BEI ZA KOROSHO GHAFI KATIKA MINADA           

 MUHTASARI BEI ZA KOROSHO GHAFI KATIKA MNADA

MWENENDO WA BEI
Mwezi

Bei ya Juu

Bei ya Mwezi Februari

Bei ya Mwezi Januari

Mabadiliko (%)

Bei ya Chini

Daraja la Kawaida

 KIPINDI CHA

Mwezi wa FEBRUARI

Jumlishi Oktoba - Januari

JUMLA

KIASI KILICHOUZWA (MT) THAMANI (TZS)

 UFUNGUO “NA”= Haipo

8

244,646,026 454,016,863,103

454,016,863,103

NA

244,646,026

NA

Jumla ya Kiasi Kilichouzwa na Thamani (Novemba 21 hadi Novemba 30, 2023)

JEDWALI NA. 7B: KOROSHO ZILIZOUZWA KUPITIA MFUMO WA STAKABADHI GHALANI.

MWEZI ILIYOPITA (Januari,2024) MWEZI YA SASA (Februari, 2024)

NA

1,650

NA

1,570
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Chanzo: Bodi ya Korosho Tanzania

Ufunguo: NA= Haipo
Chanzo: Bodi ya Korosho Tanzania

Bei ya Mwezi Februari                                  NA                                         NA

Bei ya Mwezi Februari                                  NA                                         NA

Bei ya Mwezi Februari                                  NA                                         NA

Bei ya Mwezi Februari                                  NA                                         NA

Bei ya Mwezi Februari                                  NA                                         NA

Bei ya Mwezi Februari                                  NA                                         NA

Bei ya Mwezi Februari                                  NA                                         NA
Bei ya Mwezi Januari                                   1,510                                     1,500

Bei ya Mwezi Januari                                   1,300                                     1,250

Bei ya Mwezi Januari                                   1,650                                      1,550

Bei ya Mwezi januari                                   1,560                                      1,500

Bei ya Mwezi Januari                                   1,560                                      780

Bei ya Mwezi Januari                                   1,350                                     1,345

Bei ya Mwezi Januari                                   1,570                                      1,570

Mabadiliko (%)

Mabadiliko (%)

Mabadiliko (%)

Mabadiliko (%)

Mabadiliko (%)

Mabadiliko (%)

Mabadiliko (%)

 BEI YA MAUZO KOROSHO GHAFI YA MKOA (JULAI, 2023)

MKOA

MTWARA

LINDI

PWANI

RUVUMA

MOROGORO 

TAMCU

MOFACU

CORECU

MAMCU

MAMCU

RUNALI 

LINDI MWAMBAO

CHAMA KIKUU MWEZI
DARAJA LA KAWAIDA

BEI YA JUU BEI YA CHINI



5.0 HALI YA UBORA WA KOROSHO MSIMU WA 2023/2024
Hali ya ubora kwa miaka 3 mfululizo imeendelea kuimarika kwa mujibu wa takwimu za mauzo ya korosho hadi kufikia tarehe 29/02/2024. Koro-
sho daraja kwanza zilizoingia mnadani ni tani 240,852.707 ambazo ni sawa na asilimia 98.449 (98.449%) ya korosho zote zilizouzwa kwa njia ya 
mnada na korosho daraja la pili ni tani 3,793.319 ambazo ni sawa na asilimia 1.551 (1.551%) ya korosho zote zilizouzwa mnadani.

Aidha kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa na mvua nyingi baadhi ya maeneo kumekuwa na changamoto ya kiwango cha unyevu wa korosho 
na mkoa wa Pwani baadhi ya maeneo korosho zimekosa sifa za kuingia sokoni kwa sababu ya unyevu mkubwa uliosababisha korosho kuota/ku-
haribika.

Hatua mbalimbali zimeendelea kuchukuliwa katika kusimamia ubora wa korosho ikiwemo kutoa elimu kupitia redio za kijamii na semina kwa 
wakulima,viongozi wa AMCOS na maafisa kilimo kata/vijiji, kufanya ukaguzi  wa mara kwa mara katika ghala za Vyama vya Msingi na ghala za 
mnada na kununua na kusambaza maturubai ya kuanikia korosho katika Vyama vya Msingi kwaajili ya kuanikia korosho.

6.0   ZOEZI LA UHUISHAJI WA KANZIDATA YA WAKULIMA WA ZAO LA KOROSHO
Bodi ya korosho kwa kushirikiana na Halmashauri zinazolima zao la korosho inaendelea na zoezi la kuhuisha kanzi data ya wakulima wa korosho. 
Hadi kufikia mwishoni mwa mwezi Februari tayari mikoa ya Mtwara, Lindi na Ruvuma imehuisha kanzi data za wakulima. Zoezi bado linaendelea 
ambapo mpaka sasa jumla ya wakulima 263,597 sawa na asilimia 47 ya wakulima waliosajiliwa wamefikiwa na kuhuishwa taarifa zao ikiwa ni 
Pamoja na kutambua ukubwa wa mashamba yao (kuchukua coordinates), idadi ya mikorosho, picha za wakulima na taarifa zingine za muhimu 
katika Halmashauri za mikoa ya Mtwara, Lindi na Ruvuma kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 8. Aidha, Usajili wa Wakulima bado unaende-
lea.
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Jedwali Na. 8 Taarifa ya Mwenendo wa Uhuishaji wa Kanzidata ya Wakulima wa zao 
                        la Korosho.
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Manispaa ya Mtwara 1,937

15,790

26,593

66,872

10,536

5,378

37,851

6,343

18,747

3,092

18,790

3,285

16,005
1,166

31,212

Halmashauri ya Wilaya ya Mtwara

Halmashauri ya Wilaya ya Nanyamba

Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba

Halmashauri ya Wilaya ya Newala

Halmashauri ya Mji  Newala

Halmashauri ya Wilaya ya Masasi

Halmashauri ya Mji Masasi

Halmashauri ya Wilaya ya Nanyumbu

Manispaa ya Lindi
Halmashauri ya Mji Mtama

Halmashauri ya Wilaya ya Nachingwea

Halmashauri ya Wilaya ya Ruangwa
Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa

Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru

Mkoa

Mtwara

Lindi

Ruvuma

HalmashauriNa

1

2

3

Idadi ya Wakulima
Waliofikiwa
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MTWARA MAKAO MAKUU
www.cashew.go.tz

LIMETOLEWA NA
BODI YA KOROSHO TANZANIA
S.L.P 533
Mtwara
Simu (Bure) : 0 800 112 159
Nukushi : (023) 2333536
Barua Pepe: info@cashew.go.tz


