JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA KILIMO
BODI YA KOROSHO TANZANIA
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1.0 UTANGULIZI

Soko la zao la korosho duniani limekuwa likipanda na kushuka kulin-
gana na mahitaji na usambazaji. Hata hivyo, uzalishaji wa korosho
ghafi umekuwa ukiongezeka duniani na kuongeza ushindani kwa nchi
wazalishaji, huku India na Vietnam wakiwa ndio wanunuzi wakubwa
wa korosho ghafi zinazozalishwa duniani kote.

Kwa inchi za Afrika hasa hasa Afrika ya Magharibi, Afrika Mashariki
(Tanzania) pamoja na kusini (Msumbiji) zinaendelea kukuza na kuim-
arisha sekta ya korosho kwa kuboresha mfumo wa masoko na pembe-
jeo.

2.0. MWENENDO WA SOKO LA KOROSHO KATIKA NCHI
MBALIMBALI DUNIANI MWEZI AGOSTI, 2023.

2.1. MWENENDO WA SOKO AFRIKA MAGHARIBI

Kwa sasa korosho inayouzwa katika soko la dunia inatoka nchini Tan-
zania, Msumbiji ambao pia ndio wazalishaji wakubwa kusini mwa
ikweta, mauzo nchini Tanzania yalianza tarehe 20 Oktoba, 2023 na
mauzo nchini Msumbiji yalianza tarehe 27 Novemba,2023. Kuna kiasi
kidogo cha korosho kilichobaki katika msimu uliopita katika nchi za
Afrika magharibi ambacho kimeendelea kuuzwa.

2.2. HALI YA SOKO LA KOROSHO NCHINI CAMBODIA

Takribani tani 615000 za korosho ghafi zenye thamani ya Dola za
Kimarekani milioni 831 zimesafirishwa kwenda Vietham pungufu ya
asilimia kumi na sita (16%) kwa kipindi kama hicho mwaka 2022. Raisi
wa CAC (Cashewnut Association of Cambodia) Ndugu Uon Silot
alihusisha kupungua kwa mavuno na kushuka kwa bei ya soko la
kimataifa na hali mbaya ya hewa iliyosababishwa na mvua kubwa.
Chanzo: African Cashew Alliance

2.3. HALI YA SOKO LA KOROSHO NCHINI INDIA

Nchini India masoko ya korosho yameanza taratibu baada ya tama-
sha la Diwali. Ofa za korosho ghafi kutoka Tanzania zimeshuka kwa
takribani Dola za Kimarekani 50 hadi 75 kwa tani. Korosho kutoka
Tanzania kwa sasa zinanunuliwa kati ya Dola za Kimarekani 1,250
(CIF) kwa tani hadi 1,280 (CIF) kwa tani ubora wa Ratili 52 (52 1bs)
hadi 53 (53 Ibs) ambayo inaweza kushuka zaidi katika wiki zijazo.
Chanzo: Cashewnutinformation.
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2.4, Hali ya Soko la Korosho katika Nchi ya Vietnam
Nchini Vietham soko la korosho ghafi bado limeendelea kuwa
thabiti, kuna mabadiliko kidogo ya bei ya korosho ghafi kulingani-
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sha na mwezi Oktoba. Bei ya korosho ghafi imepanda kidogo kwa "5 auISuIAN
mwezi Novemba, bei ni kati ya Dola za kimarekani 1,270 (CIF) kwa 2 ’
tani hadi 1,310 (CIF) kwa tani kwa ubora wa Ratili kati ya 50 (lbs) -
hadi 53 (Ibs) ukilinganisha na mwezi Oktoba ambapo bei ilikuwa ni -~ =
kati ya Dola za Kimarekani 1,030 kwa tani hadi 1,165 kwa tani ubora 3 eluezue] e
wa Ratili 48 (48 lbs) hadi 53 (53 lbs). Mauzo ya nje ya korosho = a
karanga katika nusu ya kwanza Novemba 2023 ni tani 30,066 X =
yenye thamani ya Dola za Kimarekani 165,726,025 (wastani wa bei £ =
ya Dola za Kimarekani 5,512 kwa tani). o] eUISIN @
c
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)
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Jedwali Na. 1: Korosho Ghafi Zilizoingia Vietham Kutoka Nchi o g
Mbalimbali Kuanzia Januari hadi Oktoba, 2023. ‘g ‘E’
N £
— ®
KOROSHO GHAFI ZILIZOINGIA VIETNAM KUTOKA NCHI MBALIMBALI = <
KUANZIA JANUARI HADI OKTOBA 2023 N =
= elpoqued
NA| NCHI KIASI (TANI) | Thamani (CIF) USD | Wastani USD/Tani P
1 | Ivory Coast 783,669 851,674,755 1,087 = 4
2 | Cambodia 615,728 838,566,545 1,362 (O] X
3 | Ghana 236,954 255,387,960 1,078 =
4 | Indonesia PREE 14,898,348 1228 o e hon 5
5 | Nigeria 252,134 263,439,771 1,045 -& =
6 | Tanzania 98,459 132,396,727 1,345 o) -
7 | Nyingine 540,543 598,894,920 1,108 -
JUMLA KUU | 2,539,620 2,055,259,026 1,164 §

Chanzo: Cashewnutinformation.
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JEDWALI NA2:BEI ZA KOROSHO GHAFI KATIKA NCHI YA INDIA NA VIETNAM JULAI, 2023

MWENENDO WA BEI ZA WASTANI ZA KOROSHO GHAFI DUNIANI
INDIA NA VIETNAM KWA KIPINDI CHA NOVEMBER
2022 HADI Agosti 2023

Bei - CIF USD / TON
TARAHE

BEI YA CHINI BEI YA JUU

SOT: 48-53

Chanzo: Cashewnutinformatio




JEDWALI NA2:BEI ZA KOROSHO GHAFI KATIKA NCHI YA
INDIA NA VIETNAM JULAI, 2023
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BEI-CIF USD/TON BEI YA CHINI == BEI-CIF USD/TON BEI YA JUU

NB: Kuanzia Tarehe 14 Novemba, 2023 hadi 19 Novemba, 2023 ni
bei ya Korosho Ghafi zinazotoka Tanzania na Ivory Coast.

Chanzo: Cashewnutinformation

3.0 BEI ZA KOROSHO KARANGA KUTOKA NCHI MBALIMBALI

DUNIANI

Bei ya korosho karanga katika nchi mbalimbali hutofautiana kwa
kuzingatia kiwango cha uzalishaji, gharama za uzalishaji, viwango
vya ubora pamoja na teknolojia inayotumika kubangua korosho
ghafi.

3.1 Bei ya Korosho Karanga Vietnam Kufikia Novemba, 2023
Nchini Vietham bei ya korosho karanga iko chini ikilinganishwa na
bei katika nchi zingine zinazobangua korosho. Kuna mabadiliko ya

bei kwa mwezi Novemba kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na.
3

Jedwali Na. 3: Bei za Korosho Karanga Nchini Vietnam hadi
kufikia Novemba, 2023

BEI YA KOROSHO KARANGA VIETNAM HADI KUFIKIA Novemba, 2023

MAUZO YA | papaja
DARAJA

White Whole
Cashews 180 180 WW | 8.38 8.60 20,950.00| 21,500.00
White Whole
Cashews 210 WW 210 7.72 7.94 19,300.00| 19,850.00
White Whole
Cashews 240 WW?240 5.73 6.17 14,325.00 15,425.00

White Whole
Cashews 320 WW320 5.18 5.51 12,950.00 13,775.00

Chanzo: Cashewinformation




3.2 Bei ya Korosho Karanga katika nchi za Afrika Magharibi
Hadi Kufikia Novemba, 2023

Hadi kufikia mwishoni mwa mwezi Novemba, bei ya korosho
karanga kwa nchi za Afrika Magharibi ambazo ni pamoja na lvory
Coast, Ghana na Benin imeshuka kidogo ukilinganisha na mwezi
Agosti kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 4

Jedwali Na. 4: Bei ya Korosho Karanga Afrika Magharibi
hadi Kufikia Novemba, 2023

BEI YA KOROSHO KARANGA AFRIKA MAGHARIBI
HADI KUFIKIA NOVEMBA, 2023

pp—
VADARAJA | DARAJA
White Whole
Cashews 180 WI180
White Whole
Cashews 180 W210 7.39 7.83 18,475.00(19,575.00
White Whole '
Cashews 240 | W240 5.95 6.28 14,875.00 |15,700.00
White Whole
Cashews 320 | W320 5.73 5.95 14,325.00(14,875.00
White Whole
Cashews 450 | W450 5.29 5.51 13,225.00(13,775.00
Small Pieces 6,62500| 745000

Chanzo: Tanzania Association for Cashewnut Processors (TACP)

3.3 Bei ya Korosho Karanga Tanzania Zinazouzwa Nje ya Nchi
Hadi Kufikia Novemba, 2023

Bei ya korosho karanga zinazobanguliwa na wabanguaji wa ndani
na kuuzwa nje katika nchi za Uholanzi, Uturuki, Misri, nchi za
Uarabuni, Marekani nk. Hakuna mabadiliko ya bei ingawa kutoka-
na na kupanda kwa thamani ya Dola dhidi ya shilingi ya Tanzania
kuna mabadiko kwenye bei ya TZS/Kilo kama ilivyo katika jedwali

Na. 5

Jedwali Na. 5: Bei ya Korosho Karanga Tanzania Zinazouzwa
Nje ya Nchi hadi kufikia Novemba, 2023.

BEI YA KOROSHO KARANGA TANZANIA ZINAZOUZWA
NJE HADI KUFIKIA NOVEMBA, 2023

MAELEZO DARAJA BEI DOLA/KILO (FOB) | BEI TZS/KILO (FOB)
YA DARAJA Bei ya Chini |Bei ya Juu |Bei ya Chini| Bei ya Juu
WHITE WHOLE

CASHEWS 180 W180 8.40 970 | 2100000 | 24,250.00
WHITE WHOLE

CASHEWS 240 W240 6.10 6.45 | 15250.00 | 16,125.00
WHITE WHOLE

CASHEWS 320 W320 5.75 625 | 1437500 | 15,625.00
WHITE SPLITS WS 4,00 437 |10000.00 | 10,925.00
LARGE WHITE

PIECES S 4,50 450 | 10,723.50| 10,723.50

Chanzo: Tanzania Association for Cashewnut Processors (TACP)




UWIANO WA BEI DARAJA WW320

*
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JEDWALI NAMBA 6

Uwiano wa Bei Daraja WW320 FOB
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Chanzo: Bodi ya Korosho

4.0 MWENENDO WA ZAO LA KOROSHO NCHINI TANZANIA
Mauzo ya korosho ghafi kwa msimu wa 2023/2024 yalianza rasmi
tarehe 20 Oktoba, 2023. Hadi kufikia tarehe 29/11/2023 jumla ya
tani 214,676,845 za korosho ghafi zimeuzwa kwenye Minada ikilin-
ganishwa na tani 108,957,027 zilizokuwa zimeuzwa katika msimu
wa 2022/2023 hadi kufikia kipindi kama hiki kwa njia ya minada.
(Rejea jedwali Na. 7a). Malengo ya uzalishaji katika msimu wa
2023/2024 ni kufikia tani 350,000 za korosho ghafi.

Katika Msimu wa 2023/2024 usafirishaji wa korosho ghafi kutoka
mikoa ya Ruvuma, Lindi na Mtwara unafanyika kupitia bandari ya
Mtwara, wakati usafirishaji wa korosho za Pwani na Mikoa
mingine unafanyika kupitia bandari ya Dar es Salaam na Tanga.
Usafirishaji Korosho ghafi kwenda nje ya nchi kupitia bandari ya
Mtwara unaendelea ambapo hadi kufikia tarehe 26 Novemba,
2023 jumla ya Makasha matupu 2,650 yenye uwezo wa kufunga-
sha tani 100,954.4 za korosho ghafi yamepokelewa kutoka kam-

puni mbalimbali za meli (Makasha 172 yenye ukubwa wa futi 20 na
Makasha 2,478 yenye ukubwa wa futi 40). Jumla ya Makasha 944
yamepakiwa shehena ya korosho ghafi tani 36,112.54 na kusafir-
ishwa kwenda nchini India, Singapore na Dubai.




JEDWALI NA. 7A: KOROSHO ZILIZOUZWA KUPITIA MFUMO WA STAKABADHI GHALANI.

Jumla ya Kiasi Kilichouzwa na Thamani (Novemba 21 hadi Novemba 30, 2023)

KIPINDI CHA KIASI KILICHOUZWA (MT) THAMANI (TZS)
Wiki ya Sasa 24,746,044 42,459,188,921
Jumlishi Wiki iliyopita 189,930,801 459,284,971,45]
JUMLA 214,676,845 501,744,160,372

JEDWALI NA. 7B: MUHTASARI BEI ZA KOROSHO GHAFI KATIKA MINADA

MUHTASARI BEI ZA KOROSHO GHAFI KATIKA MNADA

WIKI ILIYOPITA (NOVEMBA 14 HADI NOVEMBA 20)

WIKI YA SASA (NOVEMBA 21 HADI NOVEMBA 30)

MWENENDO WA BEI

DETETERER EWETLE

Mwezi Bei ya Juu Bei ya Chini
Bei ya Mwezi Julai 1,950 1,500
Bei ya Mwezi Juni 2,035 1,700
Mabadiliko (%) v 4.2% v 11.8%

UFUNGUO “NA”= Haipo




JEDWALI NA. 7C: BEI ZA MAUZO YA KOROSHO GHAFI KIMKOA.

Bei ya Mauzo Korosho Ghafi ya Mkoa (Novemba 21 hadi Novemba 30, 2023)

MKOA CHAMA KIKUU T Daraja la Kawaida
MTWARA MAMCU Bei ya Juu Bei ya Chini
Bei ya sasa 1,855 1,700
Bei ya Mnada Uliopita 2,000 1,850
Mabadiliko (%)
TANECU Bei ya sasa 1,900 1,755
Bei ya Mnada Uliopita 2,035 1,902
Mabadiliko (%)
LINDI RUNALI Bei ya sasa 1,950 1,750
Bei ya Mnada Uliopita 1,900 1,800
Mabadiliko (%)
LINDI MWAMBAO |Bei ya sasa 1,701 1,500
Bei ya Mnada Uliopita 1,800 1,700
Mabadiliko (%)
PWANI CORECU Beil ya sasa 1,820 1,800
Bei ya Mnada Uliopita 2,120 1,950
Mabadiliko (%)
RUVUMA TAMCU Beil ya sasa 1,618 1,605
Bei ya Mnada Uliopita 1,750 1,712

Mabadiliko (%)

Chanzo: Bodi ya Korosho
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5.0 HALI YA UBORA WA KOROSHO MSIMU WA 2023/2024

Hali ya ubora kwa miaka 3 mfululizo imeendelea kuimarika kwa
mujibu wa data za mauzo ya korosho hadi kufikia tarehe 30/11/2023.
Korosho daraja kwanza zilizoingia mnadani ni tani 213,867.760
ambazo ni sawa na asilimia 99.623 (99.623%) ya korosho zote zilizou-
zwa kwa njia ya mnada na korosho daraja la pili ni tani 809.085
ambazo ni sawa na asilimia 0.377 (0.377%) ya korosho zote zilizouzwa
mnadani.

Aidha kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa na mvua nyingi baadhi
ya maeneo kumekuwa na changamoto ya kiwango cha unyevu wa
korosho na mkoa wa Pwani baadhi ya maeneo korosho zimekosa sifa
za kuingia sokoni sababu ya unyevu mkubwa uliosababisha korosho
kuota/kuharibika.

Hatua mbalimbali zimeendelea kuchukuliwa katika kusimamia ubora
wa korosho ikiwemo kutoa elimu kupitia redio za kijamii na semina
nya ukaguzi katika ghala za vyama vya msingi na ghala za mnada na
kununua na kusambaza maturubai ya kuanikia korosho katika vyama
vya msingi kwaajili ya kuanikia korosho.
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6.0 MKUTANO WA KIMATAIFA WA KOROSHO 2023

Mkutano wa kimataifa wa korosho umefanyika tarehe 11-13 Oktoba,
2023 katika ukumbi wa mikutano wa Kimataifa wa Mwalimu Julius
wa Makamu wa Rais Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt.
Philip Isdor Mpango.

Wazo kuu la mkutano ni “Fursa za uwekezaji kwenye Tasnia ya Koro-
sho Tanzania” na kauli mbiu ni “Wekeza kwenye korosho kwa mende-
leo endelevu” (invest in cashew for sustainable development).
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Mkutano ulihudhuriwa na wadau wa korosho kutoka nchi 23 ukiwa na zaidi ya washiriki 500 wakiwemo wageni waalikwa, viongozi katika ngazi
mbalimbali nchini, mabalozi wa nchi mbalimbali Tanzania, wawasilisha mada(presenters), wawezesha mada (moderator), wachangia mada (pan-
elist), washiriki wa ndani na nje ya nchi.

Mkutano ulifanyika katika ukumbi wa JNICC kwa siku mbili tarehe 11 na 12 na tarehe 13 washiriki 93 walifanya ziara (field visit) katika kiwanda cha

AKOFA Mkuranga. Mkutano ulikuwa na mada 12 ambazo ziliwasilishwa na presenter 27, moderator 12 na panelist 54 kutoka ndani na nje ya nchi.

Mada zilizowasilishwa kwenye Mkutano ni pamoja na: Kilimo cha korosho na matumizi ya mashine (Cashew production & Agro-mechanisation);
Matumizi ya Teknolojia kwenye Tasnia ya Korosho (Technology transfer in cashew value chain); Fursa za Uwekezaji kwenye Tasnia ya Korosho
nchini Tanzania (Investment opportunities in cashew industry in Tanzania); Mfumo wa upatikanaji wa fedha kwenye Tasnia ya Korosho (Financ-
ing mechanism in cashew industry);

CONEFER

GUEST OF HONOR : HON. DR. PHILIP ISDOR MPANGO,
VICE PRESIDENT OF THE UNITED REPUPLIC OF TAN.ZANNIA
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Teknolojia ya Ubanguaji/Usindikaji wa Korosho (Processing technology and techniques); Matumizi ya soko la korosho na bidhaa zake kwa ujumla
(Enhancing marketing of cashew and value-added products globally); Matumizi ya Kidigitali kwenye Tasnia ya Korosho (Digitalization in cashew
industry); Motisha na sera wezeshi kwenye Tasnia ya Korosho (Incentives and fiscal policies in cashew Industry) na nyingine.

Lengo la Mkutano lilikuwa ni kutangaza fursa za uwekezaji na biashara katika Tasnia ya korosho na kubadilishana uzoefu na wataalam kutoka
nchi mbalimbali. Ambapo kwa kuzingatia kwamba ulikuwa ni mkutano wa kwanza kufanyika nchini, Mkutano huo umefanikiwa kuwakutanisha
wadau mbalimbali katika tasnia duniani, umetumika kutangaza fursa katika tasnia ya korosho na kujifunza kutoka mataifa mbalimbali. Mkutano
wa kimataifa wa korosho ulifungwa na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi Brigedia Jenerali (mstaafu) Aloyce Mwanijile ndc.

GUEST OF HONOR HO& DR. PHILIP ISDOR MPANGO,
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LIMETOLEWA NA
BODI YA KOROSHO TANZANIA

Ni Taasisi lliyo anzishwa kwa Sheria
Na 18 ya Mwaka 20009.

MTWARA MAKAO MAKUU

www.cashew.go.tz

#Ajendal0/30




