

BODI YA KOROSHO TANZANIA



**MWONGOZO NA. 2 WA USIMAMIZI NA UDHIBITI UBORA WA
KOROSHO GHAFI WA MWAKA 2023/2024**

TOLEO LA 6

**Umetolewa na:-
Bodi ya Korosho Tanzania
S. L. P. 533
MTWARA**

SEPTEMBER, 2023

A handwritten signature in blue ink, consisting of several loops and lines, located at the bottom left of the page.

YALIYOMO

1. TAFSIRI YA MAANA ZA MANENO YALIYOTUMIKA	i- iv
SEHEMU YA KWANZA.....	1
1.0 UTANGULIZI.....	1
1.1 Maelezo ya Awali	1
1.3 Sifa za Mtaalamu wa Ubora katika ghala la mnada	1
SEHEMU YA PILI.....	3
2.0 UDHIBITI UBORA WA KOROSHO GHAFI NGAZI YA MKULIMA.....	3
2.1 Uvunaji Korosho Ghafi	3
2.2 Uanikaji wa Korosho Ghafi	3
2.3 Uchambuaji (Sorting).....	3
SEHEMU YA TATU.....	5
3.0 UDHIBITI UBORA WA KOROSHO GHAFI KATIKA NGAZI YA CHAMA CHAUSHIRIKA CHA MSINGI	5
SEHEMU YA NNE.....	6
4.0 UDHIBITI UBORA WA KOROSHO GHAFI KATIKA GHALA LA MNADA.....	6
4.1 Taratibu za Kuingiza Korosho Ghala la mnada	6
4.2 Utaratibu wa Kuchukua Sampuli.....	6
4.3 Vifaa Vinavyohitajika Katika Zoezi la Uhakiki Ubora	7
4.4 Taratibu za Kupima Sampuli	7
4.5 Taratibu za Kutoa Korosho Ghala la mnada.	8
4.6 Sifa za Ghala la Kuhifadhia Korosho.....	9
4.7 Udhhibiti Ubora wa Korosho Ghafi ngazi ya Msafirishaji.....	9
SEHEMU YA TANO.....	10
5.0 MAJUKUMU NA WAJIBU WA WADAU KATIKA KUSIMAMIA UBORA WAKOROSHO GHAFI.....	10
5.1 Mkulima.....	10
5.2 Vyama Vya Ushirika Vya Msingi (AMCOS).....	10
5.3 Mwendesha Ghala.....	10
5.4 Wanunuzi wa Korosho Ghafi.....	11
5.5 Wasafirishaji wa Korosho Ghafi	11
5.6 Halmashauri.....	12
5.7 Wakala wa Vipimo Tanzania (WMA).....	12
5.8 Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala	12
5.9 Bodi ya Korosho Tanzania.....	12
SEHEMU YA SITA.....	13
6.0 UTATUZI WA MIGOGORO.....	13
VIAMBATISHO.....	14



1 TAFSIRI YA MAANA ZA MANENO YALIYOTUMIKA

Katika mwongozo huu, maneno yafuatayo yanatafsiriwa kama ifuatavyo:-

AMCOS	ni Chama cha Ushirika cha Msingi.
Chama Kikuu	ni Chama Kikuu cha Ushirika.
Cutting test	ni kupima ubora wa Korosho-karanga (kernel) baada ya Korosho ghafi kukatwa.
First in First Out(FIFO)	ni mfumo wa utoaji wa korosho kwa kuzingatia Korosho zitakazoanza kuingizwa ghalani ziwe za kwanza kutolewa ghalani.
Ghala la Chama cha Ushirika cha Msingi	ni ghala la kukusanyia Korosho za wakulima kwa ajili ya kuzipeleka katika ghala la mnada.
Ghala la mnada	ni ghala lililokidhi sifa na vigezo kwa ajili ya kupokea Korosho za wakulima zinazosubiri kuuzwa kwa mnada.
Kanuni	ni kanuni za Tansia ya Korosho za mwaka 2010.
LBS	ni Kipimo cha uzito katika ratili.
Loti	ni fungu la Korosho zilizopo katika ghala la mnada zinazosubiri kuuzwa kwenye mnada.
Mchanganuo wa Mauzo (Sales catalogue)	ni kijarida cha taarifa ya Korosho ghafi kinachoonessa namba ya stakabadhi, tarehe ya stakabadhi, mmiliki, kiasi, idadi ya magunia, ubora, loti, namba ya mnada na ghala la mnada.
Mfumo wa stakabadhi za Ghala	ni mfumo wa soko ambapo Korosho huwekwa katika ghala na kutolewa stakabadhi ikionesha kiasi, ubora na daraja la Korosho kwa lengo la kusubiri kuuzwa.
Mnunuzi	ni mfanyabiashara aliye na leseni ya ununuzi wa Korosho kutoka Bodi ya Korosho Tanzania katika msimu husika.
Msafirishaji	ni msafirishaji wa Korosho kutoka ghala la AMCOS hadi ghala la mnada na kutoka ghala la mnada kwenda ghala la mnunuzi/bandarini.
Mtaalam wa Ubora	ni mtaalam aliyefuzu mafunzo ya uhakiki ubora wa Korosho kisha kupata cheti kutoka Bodi ya Korosho Tanzania na leseni iliyohishwa na kuajiriwa na mwendesha ghala /Mnunuzi/ Chama Kikuu cha Ushirika kwa ajili ya kuhakiki ubora wa Korosho zinazolingia na kutoka ghala la mnada au ghala la Chama cha Msingi.
Mwendesha ghala	ni mtu/kampuni aliyepata/iliyopewa leseni kutoka Bodi ya Usimamiziwa Stakabadhi za Ghala kwa ajili ya upokeaji, utunzaji na utoaji wa Korosho ghafi kutoka katika ghala la mnada.

Nut count

ni idadi ya Korosho ghafi katika kilo moja ya Korosho.

PDN (Produce Dispatch

Note)

ni hati ya kusafirisha Korosho ghafi ndani ya nchi.

Shelling out turn

ni kiasi cha Korosho-karanga zinazopatikana baada ya kubangua gunia la korosho ghafi lenye uzito wa kilo themanini na huwasilishwa (presented) kwa ratili.

Sheria

ni sheria ya Tansia ya Korosho Na.18 ya mwaka 2009.

TBS (Tanzania Bureau of Standards)

ni Shirika la Viwango Tanzania.

w/w

Uzito wa unyevu uliomo katika mzigo wa korosho.

WMA

ni Wakala wa Vipimo Tanzania.



SEHEMU YA KWANZA

1.0 UTANGULIZI

1.1 Maelezo ya Awali

Mwongozo huu umetolewa chini ya sheria Na.18 ya mwaka 2009 na kanuni zake za mwaka 2010 kifungu cha 59.

Mwongozo huu unatakiwa kusomwa sambamba na sheria ya tasnia ya korosho Na. 18 ya mwaka 2009 (sura ya 203 ya sheria za Tanzania) pamoja na kanuni zake za mwaka 2010 (Tangazo la Serikali Na.420 la mwaka 2010). Atakayekiuka matakwa ya mwongozo huu atakuwa anatenda kosa hivyo atachukuliwa hatua kwa mujibu wa Sheria.

Mwongozo unatoa maelekezo juu ya taratibu wa usimamizi na udhibiti ubora wa korosho ghafi wa mwaka 2023/2024.

Kwa kushirikiana na wadau mahsusi wa tasnia ya korosho, Bodi ya Korosho Tanzania imeandaa Mwongozo huu kuwezesha wadau mbalimbali kujua taratibu zitakazotumika katika kusimamia ubora wa korosho ghafi kwa msimu wa 2023/2024. Aidha, majukumu ya kila mdau yanayopaswa kutekelezwa kuanzia ngazi ya mkulima hadi bandarini yameainishwa ndani ya Mwongozo huu.

1.2 Sifa za Mtaalamu wa Ubora katika ngazi ya Chama cha Ushirika cha Msingi

Mtaalamu wa ubora katika ngazi ya Chama cha Ushirika cha Msingi anapaswa kuwa na sifa zifuatazo:-

- 1.2.1 Awe amepata mafunzo ya udarajishaji wa Korosho ghafi kutoka Bodi ya Korosho Tanzania.
- 1.2.2 Awe mkulima mzoefu.
- 1.2.3 Awe mjumbe wa Bodi au mtendaji wa Chama cha Msingi cha Ushirika husika.
- 1.2.4 Awe amehudhuria mafunzo ya ubora au semina kabla ya msimu husika.

1.3 Sifa za Mtaalamu wa Ubora katika ghala la mnada

Mtaalamu wa ubora atakayeajiriwa na mwendesha ghala anapaswa kuwa na sifa zifuatazo;

- 1.3.1 Awe na elimu angalau ya astashahada ya kilimo au taaluma nyingine yoyote inayoshabihiana na kilimo pamoja na sayansi ya chakula na tekinolojia.
- 1.3.2 Awe amepata mafunzo ya uhakiki/udhibiti ubora wa korosho ghafi na cheti kutoka Bodi ya Korosho.
- 1.3.3 Awe ni muadilifu katika utendaji wa kazi za uhakiki ubora.
- 1.3.4 Iwapo atakuwa na uzoefu (sifa ya ziada) wa kufanya kazi katika misimu iliyotangulia awe na historia nzuri ya utendaji kazi na uadilifu kutoka kwa mwajiri wa awali na kuhudhuria semina za maandalizi ya kuanza msimu husika.

- 1.3.5 Awe amesajiliwa na kupata kibali/leseni ya kufanya kazi ya uhakiki ubora kutoka Bodi ya Korosho Tanzania baada ya kupata mkataba wa kazi kutoka kwa mwendesha ghala.
- 1.3.6 Mtu yeyote atakayegundulika kufanya kazi za uhakiki ubora ghala la mnada bila kuwa na sifa tajwa hapo juu na hajasajiliwa na Bodi ya Korosho Tanzania atawajibika kulipa shilingi laki tano (500,000/=). Kwa mwendesha ghala atakayeajiri mtu asiye na sifa atalipa shilingi 1,500,000/= fedha hizo zitalipwa Bodi ya korosho Tanzania baada ya kupewa taarifa ya maandishi na namba ya utambulisho ya malipo **“control number”**.



SEHEMU YA PILI

2.0 UDHIBITI UBORA WA KOROSHO GHAFI NGAZI YA MKULIMA

2.1 Uvunaji Korosho Ghafi

- 2.1.1 Korosho inapaswa kukomaa ikiwa juu ya mti wa mkorosho na kabla ya Korosho kudondoka chini mkulima anapaswa kuhakikisha eneo la mzunguko wa matawi ya mkorosho ni safi. Mkulima anapaswa kuokota Korosho zilizokomaa na kudondoka zenyewe na si kuzichuma au kuzitikisa mti ili zidondoke.
- 2.1.2 Baada ya kuokota Korosho, mkulima anapaswa kutenganisha bibo na Korosho kwa kuizungusha Korosho mpaka inaachana na bibo. Endapo mkulima ana aina ya mikorosho ambayo vipande vya mabibo vinang'ang'ania na kubakia kwenye Korosho baada ya kutenganishwa na mabibo, atapaswa kuviondoa vipande hivyo kwa kutumia kisu. Kazi hiyo ifanyike kwa uangalifu kuepuka kuitoboa Korosho kwenye sehemu ambayo bibo linajishika.
- 2.1.3 Mkulima anapaswa kuokota Korosho angalau mara 3 kwa wiki zinapoanza kudondoka na kuokota kila siku wakati korosho zinapokomaa kwa wingi na wakati wa mvua ili kuepuka kushuka kwa ubora.

2.2 Uanikaji wa Korosho Ghafi

- 2.2.1 Korosho zianikwe juani kwa muda wa siku 3-4 mfululizo zikigeuzwa. Ni vyema Korosho zianikwe katika sakafu nzuri, jamvi, vitanga, mikeka au maturubai.
- 2.2.2 Korosho zianikwe hadi zikauke vizuri. Korosho zilizokauka vizuri zina sauti kali inayosikika "rattling sound" kama zitadondoshwa kwenye sakafu ya saruji au kuchezesha kwenye viganja.
- 2.2.3 Ili kujiridhisha na kiwango cha unyevu kifaa cha kupima unyevu kitumike na unyevu usizidi asilimia kumi 10%.

2.3 Uchambuaji (Sorting)

- 2.3.1 Mkulima anatakiwa kutenganisha korosho na vitu visivyo korosho kama vile mabaki ya mabibo makavu (kochoko), majani ya miti, nafaka na mazao mengine, kokoto, mawe mchanga. Pia aondoe korosho zilizooza, korosho zisizokomaa, korosho ndogo sana na korosho zilizotoboka au kuanza kuota.
- 2.3.2 Mkulima akipeleka Korosho ambazo hazijachambuliwa na kukauka vizuri kwenye ghala la Chama cha Msingi atawajibika kwa gharama zozote zitakazohitajika kuboresha Korosho hizo.
- 2.3.3 Mkulima atakayegundulika kuruhusu, kusababisha au kuweka mchanga au kitu kisicho Korosho ilikuongeza uzito na kuchanganya korosho zisizo na ubora za misimu iliyopita kupeleka ghala la chama cha msingi atawajibika kwa mujibu wa sheria Na.18 ya mwaka 2009 kifungu cha 23(a) na Mwongozo huu.

2.4 Kuhifadhi Korosho Ghafi

- 2.4.1** Korosho zilizokauka na kuchambuliwa zihifadhiwe vizuri kabla ya kupelekwa ghalani.
- 2.4.2** Korosho inapaswa kuhifadhiwa sehemu kavu, isiyovuja na yenye hewa ya kutosha. Korosho zisipokaushwa vizuri zinaweza kuharibika, kuota au kuoza kabisa ndani ya muda mfupi wa uhifadhi.



SEHEMU YA TATU

- 3.0 UDHIBITI UBORA WA KOROSHO GHAFI KATIKA NGAZI YA CHAMA CHA USHIRIKA CHA MSINGI**
- 3.1** Karani wa AMCOS au mjumbe wa Bodi anayehusika na ubora anapaswa kukagua korosho za mkulima mmoja mmoja na kuhakikisha kwamba zimekauka, zimechambuliwa na hazijachanganywa na vitu visivyo korosho (mchanga, mawe, kochoko n.k) kabla ya kupokelewa katika ghala la Chama cha Msingi.
- 3.2** Vifaa vya ubora (kipima unyevu na mizani ndogo) vitumike kupima unyevu wa korosho na idadi ya korosho kwa kilo kabla hazijapokelewa ghalani.
- 3.3** Baada ya ukaguzi korosho zipimwe uzito na kuwekwa katika gunia la katani/kitani lenye alama za utambulisho kama zilivyoainishwa kwenye kiambatisho Na.1 na kuhifadhiwa ghala la Chama cha Msingi.
- 3.4** Gunia za korosho zinapaswa kuhifadhiwa kwenye ghala lisilovuja, linaloruhusu mzunguko wa hewa na kupangwa juu ya magogo, mbao au chaga "pallet" ili kutunza ubora.
- 3.5** Gunia la kuhifadhi korosho linapaswa kuwa la katani/ kitani lenye ubora uliopitishwa na Shirika la Viwango Tanzania (TBS) lenye uwezo wa kuhifadhi kilo 80 za Korosho ghafi.
- 3.6** Wakati wa upakiaji wa Korosho watendaji wa Chama cha Msingi, msindikizaji na msafirishaji wanapaswa kujiridhisha na uzito na kama korosho zimefanyiwa udarajishaji. Iwapo kutatokea tofauti ya uzito kati ya uliopimwa ghala la chama cha msingi na ghala la mnada na ikathibitika upungufu huo, msindikizaji na kampuni ya usafirishaji watawajibika kulipa gharama ya kiasi kilichopungua.
- 3.7** Chama cha Ushirika cha Msingi kitakachopeleka korosho ambazo hazijakidhi viwango kwenye ghala la mnada kama ilivyoainishwa katika kipengele cha 4.4.4 kwenye mwongozo huu, korosho hizo hazitaruhusiwa kutoka nje ya ghala hadi itakapothibitika ufinyu wa nafasi katika ghala husika. Chama cha Msingi kitawajibika kwa gharama zozote zitakazohitajika kuboresha korosho hizo.
- 3.8** Viongozi/Watendaji wa Chama cha Ushirika cha Msingi watakaobainika kuchanganya korosho na vitu visivyo korosho au korosho zisizokidhi viwango vya ubora ili kuongeza uzito na kupeleka ghala la mnada watawajibika **kwa mujibu wa kifungu cha 24(a) cha sheria Na. 18 ya tasnia ya Korosho.**



SEHEMU YA NNE

4.0 UDHIBITI UBORA WA KOROSHO GHAFI KATIKA GHALA LA MNADA

4.1 Taratibu za Kuingiza Korosho Ghala la mnada

- 4.1.1 Korosho zitakazopelekwa kwenye ghala la mnada zitahakikiwa na kuthibitishwa ubora kulingana na viwango vilivyoainishwa katika mwongozo huu kabla ya kupokelewa ghalani na kuandaliwa kwa ajili ya mnada kwa kuzingatia Mwongozo wa pamoja wa mauzo msimu wa korosho wa mwaka 2023/24.
- 4.1.2 Korosho zitapokelewa katika ghala la mnada kwa madaraja yote mawili “daraja la kwanza na daraja la pili” wakati wote wa msimu. Korosho daraja la kwanza na daraja lapili zipangwe katika loti tofauti.
- 4.1.3 Korosho ghafi ambazo hazijakidhi viwango vya ubora kama ilivyoainishwa katika kipengele cha 4.4.4 katika mwongozo huu, viongozi wa AMCOS washauriwe kuboresha korosho hizo ghalani ili kufikia vigezo vya ubora. Korosho ambazo hazitakidhi zihifadhiwe katika ghala kwa makubaliano maalumu na itolewe stakabadhi ya korosho mbovu zinazobaki ghalani. Baada ya msimu kukamilika (korosho zitahakikiwa na Bodi ya korosho na zitakazokuwa na SHOT ya 35lbs/80kg zitaruhusiwa kubanguliwa ndani ya nchi chini ya hapo zitateketezwa kwa makubaliano ili kulinda soko la msimu ujao.
- 4.1.4 Taratibu zote za kuhakiki ubora wa korosho zinazopokelewa kwenye ghala la mnada utafanywa na mtaalam wa mwendesha ghala mbele ya mwakilishi wa AMCOS na kuweka kumbukumbu sahihi za matokeo ya uhakiki huo kwa mujibu wa taratibu za kupokea korosho kwenye ghala la mnada.
- 4.1.5 Vyama Vikuu vya Ushirika vina wajibu wa kuajiri wataalamu wa ubora waliopata mafunzo na cheti cha uhakiki ubora kutoka Bodi ya Korosho watakaosimama kwaniaba ya AMCOS katika ghala la mnada kuhakikisha kuwa upimaji ubora wa korosho zinazopokelewa unafanyika kwa kuzingatia taratibu zote za uhakiki ubora.

4.2 Utaratibu wa Kuchukua Sampuli

- 4.2.1 Hatua ya msingi katika zoezi la uhakiki ubora wa Korosho ghafi ni jinsi ya upatikanaji wa sampuli. Mtaalamu wa ubora anapaswa kuzingatia hatua zifuatazo wakati wa uchukuaji wa sampuli.
- 4.2.2 Sampuli itolewe kwa uangalifu kwa kutumia sampuli nasibu “random sampling” kutoka katika mzigo wa Korosho ghafi.
- 4.2.3 Kifaa maalumu cha kuchukulia Sampuli kitatumika kuchukua sampuli kutoka pande zote nne na katikati kwa kila gari litakalopeleka mzigo ghala la mnada.
- 4.2.4 Sampuli inapaswa iwe ya kweli na iliyochukuliwa kutoka katika gari husika (representative sample).
- 4.2.5 Sampuli inayopaswa kuchukuliwa si chini ya asilimia 50% ya magunia yote yaliyo kwenye gari, kwa kutegemea ukubwa wa mzigo na idadi ya gunia zitakazohakikiwa. Sampuli inavyokuwa kubwa na usahihi wa matokeo unaongezeka.
- 4.2.6 Iwapo mtaalamu wa uhakiki ubora atagundua kasoro au kuwa na wasiwasi wowote kuhusu

ubora wa mzigo uliobebwa kwenye gari husika anapaswa kuchukua sampuli ya mzigo wote (100%) ili kujiridhisha na usahihi wa uhakiki ubora atakaofanya. Iwapo itagundulika kuna kitu chochote kisicho korosho kama mchanga, mawe, kokoto na vinginevyo, korosho zote zishushwe na kukaguliwa na taarifa itolewe kwa Bodi ya korosho na mamlaka nyingine katika eneo husika.

- 4.2.7 Iwapo itagundulika kuna unyevu wa kiwango cha juu kwenye magunia yaliyofungashiwa korosho, gari zima likaguliwe na magunia yatakayobainika kuwa na changamoto ya unyevu yashushwe na korosho zianikwe na kuchambuliwa ili zikidhi vigezo vya ubora kabla ya kupokelewa ghalani kwa mujibu wa mwongozo huu.
- 4.2.8 Sampuli itakayochukuliwa ili kuhakiki ubora inatakiwa iwe na unyevu usiozidi asilimia kumi (10%) ili mzigo upokelewe ghalani.
- 4.2.9 Sampuli ichanganywe vizuri kisha ipimwe na wastani wa sampuli katika zoezi la uhakiki ubora wa korosho ghafi "cutting test" ni kilo moja.

4.3 Vifaa Vinavyohitajika Katika Zoezi la Uhakiki Ubora

- i. Kipima unyevu (moisture meter) kilichofanyiwa ugezi "calibration" na TBS (kipima unyevu kinachoshauriwa ni Steinlite SB 900)
- ii. Mkasi wa kukatia Korosho
- iii. Bisibisi au chuma ya baiskeli (scooper)
- iv. Mizani ndogo ya kidijitali ithibitishwe na WMA
- v. Kifaa maalum cha kuchukulia sampuli
- vi. Kikokotoo (calculator), kalamu na daftari dogo
- vii. Mafuta ya nazi au nyonyo au "gloves"
- viii. Bakuli au sahani zenye rangi tofauti
- ix. Tishu au kitambaa maalumu
- x. Meza ya kukatia sampuli na chombo cha kubebea sampuli (ndoo au gunia).

4.4 Taratibu za Kupima Sampuli

Mtaalamu wa Ubora anapaswa kufuata taratibu zifuatazo wakati wa kupima sampuli ya korosho ghafi.

- 4.4.1 Sampuli ipimwe asilimia ya unyevu "moisture content" kwa kutumia kifaa maalumu kilitwacho kipima unyevu "moisture meter" kilichofanyiwa ugezi "Calibration" na Shirika la Viwango Tanzania (TBS). Kiwango cha unyevu kinapaswa kisizidi asilimia kumi 10% (w/w). Iwapo Korosho hazitakidhi kiwango hiki cha unyevu, kipengele 4.1.3 cha Mwongozo huu kitumike.
- 4.4.2 Sampuli ipimwe kilo moja na kuhesabiwa idadi ya korosho kwa kilo (nut count). Kipimo hiki hutegemea ukubwa na uzito wa Korosho katika kilo moja na idadi ya Korosho haipaswi kuzidi mia mbili (200) kwa kilo. Iwapo korosho hazitakidhi kiwango kipengele 4.1.3 cha mwongozo huu kitumike.
- 4.4.3 Korosho zilizohesabiwa zikatwe kwa kutumia mkasi maalum wa kukatia korosho ghafi kisha ziwekwe mafungu tofauti kwa Korosho zilizokatwa kama ifuatavyo:-
GN – "Good kernels" (Korosho karanga nzuri)
IMM – "Immature kernels" (Korosho karanga zisizokomaa)
SP – "Spotted kernels" (Korosho karanga zenye madoa)
PD – "Partial damaged" (Korosho zilizoanza kuoza)
RT- Rotten (Korosho zilizoza)

VD- Void (Korosho zizizokuwa na kitu ndani)
Kisha njia ifuatayo itumike kutafuta “Shelling Out Turn”

$$\text{SHOT} = \frac{(\text{GN} + (\text{IMM} + \text{SP} + \text{PD}))}{2} \times 0.176$$

- 4.4.4 Madaraja ya Korosho ghafi yanayotambulika kwa mujibu wa kifungu cha 19 cha sheria ya Tasnia ya Korosho Na. 18 ya mwaka 2009 na kanuni ya 26 ya kanuni za Tasnia ya Korosho za mwaka 2010, ni daraja la kwanza na daraja la pili.

Daraja la kwanza

SHOT= 48lbs/80kg bag na zaidi (≥ 48 lbs/80kgbag).

Unyevu wa Korosho “Moisture content” inapaswa isizidi asilimia kumi 10% (w/w).

Idadi ya Korosho kwa kilo moja “Nut count” inapaswa isizidi mia mbili (200).

Daraja la pili

SHOT = (44lbs/80kg bag – 47 lbs/80kg bag).

Unyevu wa Korosho “Moisture content” inapaswa isizidi asilimia kumi 10% (w/w).

Idadi ya Korosho kwa kilo moja “Nut count” inapaswa isizidi mia mbili (200).

- 4.4.5 Korosho zenye ukungu kwa nje aidha wa rangi nyeupe, kijani, nyeusi au njano zisipokelewe kwenye ghala la korosho kuanzia ngazi ya AMCOS hadi ghala kuu. Wakulima wazingatie kutenganisha vizuri korosho na bibo na kukausha korosho vizuri kuepuka changamoto hii.
- 4.4.6 Mtaalamu wa ubora wa ghala la mnada atakapobainika kukiuka taratibu za uhakiki ubora zilizoainishwa kwenye mwongozo huu na kusababisha uwepo wa Korosho zisizokidhi viwango ghalani. Mtaalamu huyo atachukuliwa hatua za kisheria ikiwa ni pamoja na kutoruhusiwa kusimamia ubora katika ghala za mnada kwa kipindi cha misimu mitatu mfululizo.

4.5 Taratibu za Kutoa Korosho Ghala la mnada.

- 4.5.1 Mnunuzi anaruhusiwa kuhakiki ubora wa korosho alizonunua mnadani na kulipia kabla ya kuzitoa katika ghala la mnada kwa kufuata taratibu zilizoainishwa katika mwongozo huu. Mtaalamu wa ubora wa mwendesha ghala ni mhusika mkuu na mtaalamu wa ubora wa mnunuzi ni shahidi.
- 4.5.2 Mnunuzi anaruhusiwa kuwa na mtaalamu wa ubora aliyepitia mafunzo ya uhakiki Uboora wa Korosho ghafi msimu wa 2023/2024 yaliyotolewa na Bodi ya Korosho Tanzania, atakayemuwakilisha katika ghala la mnada wakati wa uhakiki wa ubora wa Korosho ghafi kabla ya kuzitoa ghala la mnada.
- 4.5.3 Mnunuzi atapewa korosho kwenye ghala la mnada kwa kuzingatia daraja la korosho alizonunua mnadani. Fomu maalumu inayoonyesha ubora wa korosho alizochukua iandaliwe na Mwendesha ghala husika, Mnunuzi apewe nakala halisi na Mwendesha ghala abaki na nakala.
- 4.5.4 Iwapo kutatokea tofauti ya daraja la ubora wa korosho, unyevu wa korosho na idadi ya korosho kwa kilo mnunuzi alizonunua mnadani mwendesha ghala atawajibika

kuboresha na kuhakikisha mnunuzi anapata kiwango cha ubora na uzito alionunua au kumlipa mnunuzi utofauti wa bei kwa kuzingatia ubora. Aidha Itakapodhibitika tu ubora umeshuka Mwendesha ghala atawajibika kulipa Bodi ya korosho adhabu ya shilingi milioni moja (1,000,000/=) kwa kila kosa la ubora.

4.5.5 Mnunuzi yoyote atakayeshiriki na kuthibitika kuchangia kushuka kwa ubora baada yakukabidhiwa Korosho katika ghala la mnada au kuongeza kitu chochote ambacho sio Korosho atawajibika kwa mujibu wa kifungu cha 23(b) cha Sheria ya Tasnia ya Korosho Na. 18 ya mwaka 2009.

4.6 Sifa za Ghala la Kuhifadhia Korosho

4.6.1 Ghala linapaswa kuwa na milango angalau pande mbili za kuta na madirisha madogo “vents” za kutosha juu na chini kurahisisha mzunguko wa hewa ghalani. Pale itakapobainika kuna uhaba wa maghala bora ya kuhifadhi korosho, bodi ya korosho inaweza kutoa idhini kwa ghala zenye mlango upande moja na madirisha madogo “vents” za juu pekee za kutosha kutumika kuhifadhi korosho ghafi kwa kuzingatia taratibu sahihi za upangaji wa korosho.

4.6.2 Ghala liwe na chaga “pallets” za kuwekea korosho ghafi.

4.6.3 Ghala liwe na sakafu ya saruji iliyo safi.

4.6.4 Ghala halipaswi kuvuja au kuingiza maji wakati wa mvua.

4.6.5 Ghala liwe na vifaa vyote vya ubora kama vilivyotajwa katika kipengele 4.3 vinavyofanya kazi vizuri na vilivyoidhinishwa na mamlaka husika na kuthibitishwa na Bodi ya Korosho.

4.6.6 Ghala linapaswa kuwa na sifa zote kama zinavyoelekezwa na Bodi ya Stakabadhi za Ghala.

4.7 Udhibiti Ubora wa Korosho Ghafi ngazi ya Msafirishaji

4.7.1 Msafirishaji anawajibika kuwa na nyaraka zote zinazotambulika kisheria za gari husikalinalotumika kubeba korosho ghafi katika msimu 2023/2024.

4.7.2 Msafirishaji akishakabidhiwa korosho ghafi katika ghala la mnada atawajibika kulinda na kutunza ubora na uzito wa korosho hizo hadi kwenye ghala la mnunuzi, bandarini au kiwandani.

4.7.3 Msafirishaji yoyote atakayeshiriki na kuthibitika kuchangia kushuka kwa ubora baada ya kukabidhiwa korosho kutoka ghala la chama cha msingi au ghala la mnada au kuongeza kitu chochote ambacho sio korosho atawajibika kwa mujibu wa Sheria za nchi.

SEHEMU YA TANO

5.0 MAJUKUMU NA WAJIBU WA WADAU KATIKA KUSIMAMIA UBORA WAKOROSHO GHAFI

5.1 Mkulima

- 5.1.1 Kuzingatia taratibu zote za uvunaji, ukaushaji, uchambuaji/udarajishaji na uhifadhi wa korosho ghafi katika madaraja kama ilivyoielezwa kwenye sehemu ya pili ya Mwongozo huu.
- 5.1.2 Kupeleka Korosho kwenye ghala la AMCOS, kuhakikisha korosho zake zimekaguliwa kwa kumwaga korosho zote mbele ya mjumbe anayesimamia ubora.
- 5.1.3 Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu.

5.2 Vyama Vya Ushirika Vya Msingi (AMCOS)

- 5.2.1 Kuajiri karani wa ubora au kuwa na mjumbe wa AMCOS atakayesimamia ubora wa korosho katika kila ghala la Chama cha Ushirika cha Msingi.
- 5.2.2 Kuhakikisha ghala linalotumika kupokelea korosho kutoka kwa wakulima lipo katika hali nzuri na halivuaji.
- 5.2.3 Kuhakikisha magunia yote yameandikwa au yamechapishwa alama za utambulisho kamazilivyoainishwa kwenye kiambatisho Na.1 kabla ya kusafirishwa kwenda ghala la mnada.
- 5.2.4 Mjumbe wa Bodi au Mtendaji wa Chama cha Msingi husika ahakikishe korosho ghafianazifanyia ukaguzi wa awali wa ubora kabla ya kusafirisha kwenda ghala la mnada.
- 5.2.5 Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu.

5.3 Mwendesha Ghala

- 5.3.1 Mwendesha ghala anapaswa kuwa na vifaa vya ubora kama vilivyoainishwa katika kipengele 4.3 na viwe vimehakikiwa na mamlaka husika (TBS na WMA). Vifaa vyote viwepo ghala la mnada kabla ya zoezi la kupokea Korosho kuanza.
- 5.3.2 Mwendesha ghala lazima awe na wataalamu wa ubora wa Korosho angalau wawili waliosajiliwa na kupata kibali toka Bodi ya Korosho.
- 5.3.3 Mwendesha ghala ana wajibu wa kutoa taarifa ya maandishi Bodi ya Korosho endapo kutatokea ulazima wa kubadilisha mtaalamu wa ubora wakati msimu ukiwa unaendelea
- 5.3.4 Mwendesha ghala ahakikishe ghala lake lina sifa zilizotajwa katika kipengele 4.6
- 5.3.5 Mwendesha ghala atawajibika kukagua magunia ya korosho anayopokea kwenye ghala la mnada na kuhakikisha yana alama za utambulisho kama zilivyoainishwa kwenye kiambatisho Na.1.
- 5.3.6 Mwendesha ghala anapaswa kupokea korosho zenye ubora unaotambulika na sheria ya tasnia ya Korosho kama ilivyoielezwa katika kipengele 4.4.4.
- 5.3.7 Kutunza Korosho za wakulima na kutoa korosho kwa wanunuzi kwa kuzingatia daraja la ubora alilonunua kwenye mnada na kwa kuzingatia mwongozo huu.
- 5.3.8 Kuzingatia korosho zinazolingia awali ghalani ndizo zitakazotoka mwanzo "First in First

Out” (FIFO) wakati wa kutoa korosho katika ghala la mnada.

- 5.3.9 Kuhakikisha mnunuzi anahakiki ubora kabla ya kuchukua Korosho kwenye ghala la mnada na kusaini kuwa amechukua Korosho zenye ubora kama ilivyobainishwa kwenye stakabadhi husika na kipengele 4.5.3 kwa kuzingatia vigezo vilivyobainishwa katika mwongozo huu.
- 5.3.10 Kuhakikisha wataalamu wa ubora ghalani maslahi yao yanazingatiwa kwa mujibu wa maelekezo wa Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala. -
- 5.3.11 Iwapo kutatokea malalamiko ya ubora kutoka kwa mnunuzi Mwendesha ghala atagharamia shughuli yote ya ubora itakayofanywa na timu ya ubora itakayoundwa kwa zoezi hilo.
- 5.3.12 Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu.

5.4 Wanunuzi wa Korosho Ghafi

- 5.4.1 Kujiridhisha na ubora wa Korosho alizonunua kabla ya kuzitoa ghala la mnada. Endapo, pande zote mbili (Mwendesha Ghala na Mnunuzi) hawatakubaliana utaratibu wa kupima au matokeo ya ubora, anayepinga atatakiwa kuwasilisha malalamiko yake kwa maandishi Bodi ya Korosho Tanzania.
- 5.4.2 Mnunuzi akishachukua mzigo ghala la mnada atawajibika kusimamia usafirishaji wa Korosho hizo na kuhakikisha analinda na kutunza uzito na ubora wa Korosho alizotoa katika ghala la mnada.
- 5.4.3 Mnunuzi atawajibika kuhakikisha Korosho zinasafirishwa zikiwa na magunia yenye alama za utambulisho kama zilizoainishwa kwenye kiambatisho Na.1, ili kurahisisha mfumo wa ufuatiliaji “traceability”. Endapo atahitaji magunia ya ziada atalazimika kununua kutoka Chama Kikuu cha Ushirika.
- 5.4.4 Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu.

5.5 Wasafirishaji wa Korosho Ghafi

- 5.5.1 Msafirishaji anatakiwa kuhakikisha anasafirisha korosho katika hali ya usalama bila kuharibu ubora wa korosho hizo.
- 5.5.2 Msafirishaji anatakiwa kuhakikisha korosho hazinyeshewi na mvua katika muda wote wa safari.
- 5.5.3 Mwakilishi wa Chama na msafirishaji wanatakiwa kufikisha Korosho kwenye ghala la mnada katika uzito na ubora waliopokea kutoka ghala la Chama cha Msingi husika.
- 5.5.4 Mwakilishi wa mnunuzi na au msafirishaji anatakiwa kufikisha korosho bandarini aughala la mnunuzi katika uzito na ubora waliopokea kutoka ghala la mnada.
- 5.5.5 Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu.

5.6 Halmashauri

- 5.6.1 Maafisa kilimo wa kata na kijiji husika wanatakiwa kutoa elimu ya uvunaji, ukaushaji, uchambuzi na uhifadhi wa korosho kwa wakulima wa eneo husika ili kuzingatia ubora katika ngazi ya mkulima.
- 5.6.2 Maafisa kilimo/ugani wa kata wanatakiwa kufanya ukaguzi kwenye ghala za AMCOS kuhakiki kama ukaguzi wa awali wa korosho za wakulima unafanyika kwa kuzingatia Mwongozo huu.
- 5.6.3 Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu.

5.7 Wakala wa Vipimo Tanzania (WMA)

- 5.7.1 Kukagua na kuthibitisha mizani itakayotumika kupima Korosho.
- 5.7.2 Kushirikiana na Bodi ya Korosho Tanzania kusuluhisha migogoro inayotokana na vipimo.

5.8 Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala

- 5.8.1 Kuhakikisha kwamba ghala linalopewa leseni ya kuhifadhi Korosho linakidhi viwango vyote vya kuhifadhi Korosho ghafi kwa kuzingatia mwongozo huu.
- 5.8.2 Kusimamia utekelezaji wa shughuli zote kwenye ghala la mnada.
- 5.8.3 Kumwajibisha mwendesha ghala endapo atabainika kupokea au kutoa korosho zilizo chini ya kiwango.
- 5.8.4 Kusimamia utekelezaji wa sheria na kanuni ya stakabadhi za ghala.
- 5.8.5 Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu.

5.9 Bodi ya Korosho Tanzania

- 5.9.1 Kufanya ukaguzi wa vifaa vya ubora kabla na wakati wa msimu.
- 5.9.2 Kufanya ukaguzi wa ghala za minada na shughuli nyingine za utendaji wa mwendesha ghala kwa kushirikiana na Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala.
- 5.9.3 Kuratibu na kutoa mafunzo ya ubora kuanzia ngazi ya mkulima, Viongozi wa AMCOS na kutoa vibali kwa wataalamu wa uhakiki ubora wa korosho ghafi katika ghala la mnada.
- 5.9.4 Kutoa vitabu vya hati ya uhakiki ubora wa korosho kwa mwendesha ghala.
- 5.9.5 Kufanya ukaguzi wa kushtukiza katika ghala za vyama vya msingi kwa kushirikiana na Maafisa ushirika wa Wilaya husika na ukaguzi ghala za mnada kwa kushirikiana na Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala ili kuhakikisha sheria na taratibu za ubora zinafuatwa.
- 5.9.6 Kutatua migogoro ya ubora pale inapotokea katika mnyororo wa mauzo.
- 5.9.7 Kumwajibisha mwendesha ghala kufidia gharama za ufuatiliaji iwapo atakuwa amekiuka taratibu za uhifadhi wa korosho ghalani.

SEHEMU YA SITA

6.0 UTATUZI WA MIGOGORO

- 6.1 Changamoto ya ubora itakapotokea katika ghala la mnada taarifa ya maandishi itumwe Bodi ya Korosho ndani ya saa 48 tangu kutokea changamoto.
- 6.2 Bodi ya Korosho itashughulikia changamoto hiyo kwa mujibu wa Kifungu cha 3 (e)cha Sheria ya Tasnia ya Korosho Na. 18 ya mwaka 2009 na kutoa maamuzi. Uamuzi wa Bodi ya Korosho utakuwa wa mwisho.

Mwongozo huu unatakiwa kusomwa sambamba na sheria ya Tasnia ya Korosho Na. 18 ya mwaka 2009 (Tangazo la Serikali Na. 420 la mwaka 2010). Atakayekiuka matakwa ya mwongozo huu atakuwa anatenda kosa hivyo atachukuliwa hatua kwa mujibu wa sheria.

Mwongozo huu umetolewa: 1 Sept , 2023



Francis Alfred
MKURUGENZI MKUU

VIAMBATISHO

Kiambatisho Na.1

RANGI NA ALAMA ZA MAGUNIA YA KOROSHO GHAFI MSIMU WA 2022/23

S/N	Jina la Chama Kikuu	Rangi ya Majina ya Utambuzi	MKOA	Jina kwa kila gunia
1.	TANECU Limited	Nyekundu	Mtwara	MTW/TANECU/Na. ya usajili wa Chama cha Msingi
2.	MAMCU Limited	Bluu	Mtwara	MTW/MAMCU/Na. ya usajili wa Chama cha Msingi
3.	RUNALI Limited	Zambarau	Lindi	LND/RUNALI/Na. ya usajili wa Chama cha Msingi
4.	LINDI MWAMBAO Limited	Njano	Lindi	LND/LINDI MWAMBAO/Na. ya usajili wa Chama cha Msingi
5.	TAMCU Limited	Nyeusi	Ruvuma	TNR/TAMCU/Na. ya usajili wa Chama cha Msingi
6.	CORECU Limited	Kijani	Pwani	PWN/CORECU/Na. ya usajili wa Chama cha Msingi
7.	TACACU Limited	Nyeupe	Tanga	TNG/TACACU/Na. ya usajili wa Chama cha Msingi

NB: Magunia yote yataandikwa:-Cashewnut Produce of Tanzania