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TAFSIRI YA BAADHI YA MANENO YALIYOTUMIKA 

Katika Mwongozo huu, maneno yafuatayo yanatafsiriwa kama ifuatavyo:- 

‘‘Sheria’’  maana yake ni Sheria ya Tasnia ya Korosho Na. 18 ya 

Mwaka 2009. 

‘‘Mwongozo’’  maana yake ni Mwongozo wa upatikanaji na ugawaji wa 

pembejeo na mabomba katika zao la korosho nchini kwa 

msimu wa mwaka 2023/2024 unaotolewa chini ya sheria ya 

tasnia ya korosho na. 18 ya mwaka 2009 na kanuni zake za 

mwaka 2010. 

‘‘MAMCU Ltd’’  maana yake ni Chama Kikuu cha Ushirika kutoka Wilaya za 

Mtwara, Masasi na Nanyumbu. 

‘‘TANECU Ltd’’  maana yake ni Chama Kikuu cha Ushirika kutoka Wilaya za 

Newala na Tandahimba. 

‘‘TAMCU Ltd’’  maana yake ni Chama Kikuu cha Ushirika kutoka Wilaya ya 

Tunduru. 

‘‘RUNALI’’  maana yake ni Chama Kikuu cha Ushirika kutoka Wilaya za 

Ruangwa, Nachingwea na Liwale. 

‘‘LMCU’’  maana yake ni Chama Kikuu cha Ushirika kutoka Wilaya za 

Lindi na Kilwa (Lindi Mwambao). 

‘‘CORECU Ltd’’  maana yake ni Chama Kikuu cha Ushirika kutoka Mkoa wa 

Pwani. 

‘‘TACACU’’ maana yake Chama Kikuu cha Ushirika kutoka Mkoa wa 

Tanga. 

‘‘Wazabuni’’  maana yake ni makampuni yanayosambaza pembejeo na 

Mabomba nchini ambayo yamefunga mkataba na Kampuni ya 

Pamoja ya Vyama Vikuu vya Ushirika kwa ajili hiyo. 

‘‘TPHPA’’ Tanzania Plant Health and Pesticides Authority (Mamlaka ya 

Udhibiti wa Afya ya Mimea na Viuatilifu Tanzania). Zamani 

ilikuwa ikijulikana kama TPRI (Tropical Pesticides Research 

Institute) yaani Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu vya Kitropiki. 

‘‘Kampuni ya Pamoja’’ Kampuni iliyoanzishwa na Vyama Vikuu vya Ushirika 

MAMCU Ltd, TANECU Ltd, TAMCU Ltd, CORECU Ltd, 

RUNALI na LMCU kwa ajili ya ununuzi wa pembejeo, 

mabomba na magunia na kusambaza kwa wakulima nchini. 

Kampuni hiyo imesajiliwa kwa jina la Korosho Cooperative 

Joint Enterprise Limited. 
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DIBAJI 

Zao la korosho ni mojawapo ya mazao makuu ya biashara nchini yanayoliingizia 

Taifa fedha nyingi za kigeni. Kwa mujibu wa ripoti ya Benki Kuu ya Tanzania (BoT) 

ya mwaka 2021/2022 korosho iliongoza kwa kuchangia Dola za Marekani milioni 159 

ikifuatiwa na kahawa, tumbaku na pamba. Kwa kuzingatia umuhimu huu, katika 

msimu wa mwaka 2023/2024, Serikali imepanga kusambaza pembejeo na 

mabomba ya ruzuku kwa wakulima. Lengo la mpango huo ni kuongeza tija na 

uzalishaji wa korosho ghafi na hatimaye kuleta manufaa ya kipato kwa wakulima na 

Taifa kwa ujumla. 

Utayarishaji wa mwongozo huu umeshirikisha maoni ya wadau katika mnyororo wa 

thamani wa zao la korosho hapa nchini ikiwemo Mamlaka za Serikali ngazi ya Mikoa 

na Wilaya, Taasisi za Serikali, Vyama vya Ushirika na Wakulima. Aidha, Sera, 

Mikakati na Mipango ya Taifa iliyozingatiwa katika maandalizi hayo ni pamoja na 

Dira ya Maendeleo ya Taifa (Tanzania Development Vision - TDV 2025); Mpango wa 

Taswira ya Muda Mrefu wa Taifa (Long Term Perspective Plan -LTPP 2012-2021); 

Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano (Third Five Year 

Development Plan - FYDP III 2021/22-2025/26); Sera ya Taifa ya Kilimo ya 2013; 

Sera ya Maendeleo ya Ushirika ya 2002; Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo 

Awamu ya Pili (Agricultural Sector Development Program Phase II – ASDP II 

2017/18 - 2027/28); Mkakati wa Tasnia ya Korosho Nchini 2013/2014 – 2023/2024 

(Cashewnut Industry Strategy 2013/2014 – 2023/2024) na Ilani ya CCM  ya 

Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020. Aidha, Sheria ya Tasnia ya Korosho Na. 18 ya 

2009 (The Cashewnut Industry Act No. 18, 2009), Sheria ya Afya ya Mimea na 

Viuatilifu Na. 4 ya 2020 imezingatiwa.  

 

Vilevile, Mwongozo huu umezingatia mipango na programu za kikanda na kimataifa 

zinazohusu sekta ya kilimo ikiwemo Programu Kabambe ya Kuendeleza Sekta ya 

Kilimo Afrika (CAADP, 2015-2025); Malengo ya Maendeleo Endelevu (Sustainable 

Develepment Goals-SDGs) pamoja na itifaki na mikataba mbalimbali ambayo nchi 

imeridhia kuhusu matumizi salama ya viuatilifu kwa afya ya wanyama, mimea na 

mazingira (Mkataba wa Rotterdam na Stockholm). 

 

Pia, Mwongozo huu umezingatia vipaumbele vya Wizara ya Kilimo ambavyo ni 
kuongeza tija na kuweka mkazo kwenye utafiti utakaozingatia ugunduzi wa aina za 
mbegu bora na mbinu bora za kilimo; kuongeza uzalishaji na usambazaji wa mbegu 
bora; kuimarisha huduma za ugani; kuimarisha kilimo cha umwagiliaji; kuimarisha 
upatikanaji wa masoko ya mazao ya kilimo; kuimarisha kilimo anga kwa ajili ya 
kudhibiti visumbufu; na kuimarisha mifumo ya upatikanaji wa mitaji.  
 
Hivyo, ni matumaini yangu kuwa utekelezaji wa Mwongozo huu utakuwa shirikishi na 
utaleta manufaa yaliyokusudiwa kwa wadau wote katika Tasnia ya Korosho hapa 
nchini. 
 
Natanguliza shukrani kwa ushirikiano wenu. 
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Francis Alfred 

MKURUGENZI MKUU 

Tarehe 15 Mei, 2023 
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1.0 UTANGULIZI 

Bodi ya Korosho Tanzania (CBT) kwa kushirikiana na Mamlaka za Serikali ngazi ya 

Mikoa na Wilaya, Taasisi za Serikali na zisizo za Serikali zilizopo kwenye mnyororo 

wa thamani wa zao la korosho hapa nchini, wakulima na wadau wengine 

wanaendelea na maandalizi ya uzalishaji wa korosho msimu wa 2023/2024. 

Katika msimu huu kama ilivyokuwa msimu wa 2022/2023, Serikali itatoa ruzuku 

kwenye pembejeo na mabomba yatakayosambazwa na Vyama Vikuu vya Ushirika 

kwa wakulima. Ruzuku hiyo imelenga kumpunguzia mkulima gharama za uzalishaji 

wa korosho hapa nchini. Hivyo, ni muhimu kwa kila mkulima kuweka akiba ya 

fedha kwa ajili ya kununua viuatilifu sokoni kutosheleza mahitaji yake. 

 

2.0 MWENENDO WA USAMBAZAJI WA PEMBEJEO NA UZALISHAJI WA 

KOROSHO NCHINI 

Pembejeo za kilimo hususani viuatilifu na mabomba katika zao la korosho ni muhimu 

ili kuwawezesha wakulima kuongeza tija na uzalishaji wa korosho ghafi nchini. Kwa 

misimu ya nyuma kabla ya msimu wa 2018/2019, Serikali ilitoa ruzuku ya 50% ya 

pembejeo na mabomba isipokuwa msimu wa 2017/2018 ambapo pembejeo 

zilitolewa bila malipo kwa wakulima. Kuanzia msimu wa mwaka 2018/2019, Serikali 

haikutoa ruzuku na hivyo wakulima walijigharamia kwa kujipatia pembejeo na 

mabomba kutoka kwa wasambazaji waliokuwepo sokoni. Wakulima walinunua 

pembejeo hizo kwa fedha taslimu au mkopo ambao hata hivyo urejeshaji wake 

ulikuwa siyo wa kuridhisha. Mathalani; msimu wa 2018/2019 hadi msimu wa 

2020/2021 Bodi ya Korosho Tanzania, Vyama Vikuu vya Ushirika na Mabenki 

walikopesha pembejeo kwa wakulima ambayo haikuweza kurejeshwa kwa wakati. 

Utaratibu wa wakulima kujigharamia pembejeo ulionekana kutoleta matokeo 

yaliyokusudiwa. Hii ni kutokana na wakulima wengi kutokuwa na fedha za kununua 

pembejeo za kutosha kudhibiti visumbufu vya zao la korosho. Kumbukumbu zilizopo 

Bodi ya Korosho Tanzania zinaonesha kuwa uzalishaji wa korosho ghafi nchini 

ulipungua kutoka tani 313,826 msimu wa 2017/2018 hadi tani 210,787 msimu wa 

2020/2021 kutokana na wakulima kushindwa kudhibiti visumbufu vya zao la korosho. 

 

Uamuzi wa Serikali kurejesha mfumo wa ruzuku kwenye pembejeo na mabomba 

katika zao la korosho nchini kuanzia msimu wa 2021/2022 uliwezesha uzalishaji wa 

korosho ghafi kuongezeka kutoka tani 210,787 msimu wa 2020/2021 hadi tani 

240,158 msimu wa 2021/2022 sawa na ongezeko la 14%. Hata hivyo, uzalishaji wa 

korosho ghafi nchini ulipungua kufikia tani 187,360 msimu wa 2022/2023 kutokana 

na mabadiliko ya hali hewa. Jedwali Na. 1 linaonesha mwenendo wa matumizi ya 

pembejeo na uzalishaji wa korosho ghafi nchini kuanzia msimu wa 2012/2013 hadi 

msimu wa 2022/2023. 
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Jedwali Na. 1: Mwenendo wa Matumizi ya Pembejeo na Uzalishaji wa Korosho 

ghafi Nchini kuanzia Msimu wa 2012/2013 hadi Msimu wa 2022/2023. 

Msimu Viuatilifu vya Maji
Sulphur ya Unga 

(Tani)

Uzalishaji wa Korosho 

Ghafi (Tani)

2012/2013 182,230                5,000                     127,947                              

2013/2014 346,300                5,000                     129,823                              

2014/2015 300,000                8,000                     198,114                              

2015/2016 160,000                10,000                   155,245                              

2016/2017 255,000                15,000                   265,238                              

2017/2018 310,000                18,000                   313,826                              

2018/2019 339,009                12,352                   225,154                              

2019/2020 448,258                8,610                     232,682                              

2020/2021 182,438                8,731                     210,787                              

2021/2022 1,497,354             13,562                   240,158                              

2022/2023 2,683,682             15,014                   187,849                               
NB: Msimu wa 2022/2023 takwimu za uzalishaji wa korosho ghafi ni kwa mujibu 

taarifa zilizokusanywa hadi tarehe 08 Mei, 2023. Ukusanyaji wa taarifa bado 

unaendelea hususani kutoka Mikoa Mipya na baadhi ya Wilaya za Mikoa ya Asili 

ambako wakulima wanabangua na kuuza korosho zilizobanguliwa. 

3.0 MADHUMUNI YA MWONGOZO 

Mwongozo huu una dhumuni la kutoa maelekezo juu ya utaratibu wa usambazaji wa 

pembejeo na mabomba kwa wakulima wa korosho msimu wa 2023/2024 ikiwa ni 

pamoja na kuanisha majukumu ya kila mdau kwenye zoezi hilo. 

 

4.0 MBINU ZILIZOTUMIKA KATIKA UTAYARISHAJI WA MWONGOZO 
 

Mbinu mseto zimetumika katika kufanikisha maandalizi ya Mwongozo huu ikiwa ni 

pamoja na mapitio ya Mwongozo uliotumika msimu wa 2022/2023. Aidha, makundi 

mbalimbali ya wadau katika mnyororo wa thamani wa zao la korosho hapa nchini 

zikiwemo Mamlaka za Serikali ngazi ya Mikoa, ngazi ya Wilaya, Taasisi za Serikali 

na zisizo za Serikali wameshirikishwa katika uandaaji wa Mwongozo huu. Aidha, 

kikao kazi cha kupitia rasimu ya kwanza kilihusisha wataalam wa kilimo kutoka 

Sekretarieti za Mikoa, Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania Kituo cha Naliendele 

(TARI Naliendele), Mamlaka ya Usimamizi wa Afya ya Mimea na Viuatilifu Tanzania 

(TPHPA), Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) na Bodi ya Korosho 

Tanzania (CBT). Hivyo, ni matumaini ya Serikali kuwa utekelezaji wa Mwongozo huu 

utakuwa shirikishi na utaleta manufaa yaliyokusudiwa kwa wadau wote katika Tasnia 

ya Korosho hapa nchini. 

 

5.0 UPATIKANAJI WA PEMBEJEO MSIMU WA 2023/2024 
 

Pembejeo za ruzuku za zao la korosho kwa ajili ya msimu wa 2023/2024 

zimeagizwa na Kampuni ya Pamoja ya Vyama Vikuu vya Ushirika (Korosho 

Cooperative Joint Enterprise Limited). Vyama hivyo ni MAMCU Ltd na TANECU Ltd 
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kutoka Mkoa wa Mtwara, RUNALI na LMCU kutoka Mkoa wa Lindi, TAMCU Ltd 

kutoka Mkoa wa Ruvuma na CORECU Ltd kutoka Mkoa wa Pwani. Kampuni hii 

inatekeleza shughuli zake hususani uagizaji wa pembejeo chini ya usimamizi wa 

karibu wa CBT, TCDC, TARI Naliendele na TPHPA. 

 

Zoezi la kuwapata wazabuni lilianza Aprili, 2022 ambapo hadi kufikia tarehe 15 

Oktoba, 2022 Kampuni ilifunga mkataba na makampuni 18 kwa ajili ya kusambaza 

pembejeo sulphur ya unga tani 49,000, viuatilifu vya maji lita 3,180,000 mabomba 

5,250 na magunia 4,600,000. Jedwali Na. 2 linaonesha wazabuni na kiasi cha 

bidhaa wanazotakiwa kusambaza msimu wa 2023/2024 kwa mujibu wa mikataba. 
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Jedwali Na. 2: Wazabuni na kiasi cha pembejeo, mabomba na magunia msimu 

wa 2023/2024. 

Na. Aina ya Pembejeo Wazabuni
Jina la Biashara la 

Kiuatilifu
Kipimo Kiasi

Suba Agro Sulphur Dangoti Tani 4,000               

Bens Agrostar Bens Sulphur Tani 4,000               

JM Traders Kings Sulphur Tani 2,000               

Mohamed Enterprise Simba Sulphur Tani 30,000             

Bajuta International Basulphur Tani 9,000               

49,000             

Bens Agrostar Tegata Lita 50,000             

Sabuba Duduba Lita 250,000           

JM Traders Joninja Lita 200,000           

Suba Agro Subachlor Lita 100,000           

600,000           

Green Life Tegata Lita 200,000           

200,000           

Bens Agrostar Indazole Lita 400,000           

Bajuta Int'l Batricona Lita 400,000           

Suba Agro Subatex Lita 300,000           

Meru Agro Metax Lita 200,000           

Global Bravia Lita 230,000           
1,530,000        

Bens Agrostar Bensvil Lita 100,000           
Sabuba Badimenol Lita 150,000           
Meru Agro Pacha Lita 150,000           

Faham Africa Falvil Lita 100,000           

Positive Int'l Snowvil Lita 50,000             

550,000           

Meru Agro Agrozeb Gold Kg 100,000           

100,000           

Bajuta Int'l Bacox Kg 200,000           

200,000           

Lita/Kg 3,180,000        

Meru Agro Pulmic Idadi 3,000               

Nodo Warrior Idadi 1,500               

EMM Mazao Cifareli Idadi 250                  

Multi Agro Mams Mist & Dust Idadi 500                  

5,250               

Ascerics Jute bag Idadi 500,000           

JV Nyamanolo Jute bag Idadi 2,700,000        

Segax Group Jute bag Idadi 700,000           

Masmos Jute bag Idadi 700,000           

4,600,000        Jumla Ndogo

Jumla Ndogo

9 Magunia

Jumla Ndogo

Jumla Ndogo

Jumla Ndogo

Jumla Ndogo

Jumla Ndogo

Mabomba8

Viuatilifu vya sumu 

kwa ajili ya 

kudhibiti mbu wa 

mikorosho

2

Jumla Kuu - Viuatilifu vya Maji

Viuatilifu vya maji 

ya kudhibiti chule.

7

Jumla Ndogo

Jumla Ndogo

Viuatilifu vya maji 

ya kudhibiti blaiti 

(Single purpose)

6

5 Viuatilifu vya maji 

ya kudhibiti 

ubwiriunga (Single 

purpose)

3 Viuatilifu vya sumu  

kwa ajili ya 

kudhibiti vidung'ata 

wa mikorosho

4 Viuatilifu vya Maji 

ya kudhibiti 

ubwiriunga na blaiti 

(Duo purpose)

Sulphur ya unga 

kwa ajili ya kuzuia 

ugonjwa wa 

ubwiriunga

1
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6.0 UDHIBITI WA UBORA WA PEMBEJEO 
 

Udhibiti wa ubora wa pembejeo utazingatia taratibu, miongozo, kanuni na sheria 

kutoka TPHPA. Aidha, kwa lengo la kujiridhisha na ubora wa pembejeo kabla ya 

kusambazwa kwa wakulima Kampuni ya Pamoja itachukua sampuli kwa kila toleo 

(Batch No.) la viuatilifu na kwenda kupima TPHPA. Pembejeo zitakazokidhi ubora 

ndizo zitakazosambazwa kwa wakulima na zile zitazokuwa chini ya kiwango sheria 

itachukua mkondo wake. 

 

Sambamba na hilo, TARI Naliendele kwa kushikirikiana na Bodi ya Korosho 

Tanzania na Halmashauri imeteua mashamba ya mfano kutoka kwa wakulima kwa 

kuzingatia jiografia ya kanda zinazolima korosho nchini kwa mikoa ya Mtwara, Lindi, 

Ruvuma na Pwani. Mashamba hayo yatatumia pembejeo zinazotolewa na Serikali 

kwa wakulima nchini. Lengo ni kuonesha kwa vitendo matumizi sahihi na salama ya 

viuatilifu hivyo kama njia mojawapo ya kujenga hamasa kwa wakulima kuvitumia. 

 

7.0 GHALA KUU ZA PEMBEJEO 
 

Kampuni ya Pamoja imeandaa ghala kuu tatu za kupokelea na kuhifadhi pembejeo 

kabla ya kusambaza kwa wakulima ambazo zipo Mtwara Mjini, Lindi Mjini na Kibiti 

Mjini kwa Mkoa wa Pwani chini ya uendeshaji wa Meneja Dhamana Kampuni ya 

ACE Global. Ghala Kuu la Mtwara Mjini litapokea na kuhifadhi pembejeo za Mkoa 

wa Mtwara huku ghala kuu la Lindi Mjini likipokea na kuhifadhi pembejeo za Mkoa 

wa Lindi na Mkoa wa Ruvuma. Ghala Kuu la Kibiti litapokea na kuhifadhi pembejeo 

za Mkoa wa Pwani, Mkoa wa Tanga na mikoa mipya. 

 

8.0 USAFIRISHAJI WA PEMBEJEO 
 

Wazabuni watasafirisha pembejeo hadi kwenye ghala kuu kadri watakavyoelekezwa 

na Kampuni ya Pamoja. Jukumu la kusafirisha pembejeo kutoka ghala kuu kwenda 

vituo vya kugawa pembejeo ni la Vyama Vikuu vya Ushirika vya Mkoa husika kwa 

mikoa ya Mtwara, Lindi, Ruvuma, Pwani na Tanga na Halmashauri husika kwa 

mikoa mipya. Kila Chama Kikuu cha Ushirika kutoka mikoa tajwa kitatakiwa kuwa na 

makampuni ya usafirishaji yasiyozidi mawili yenye uhakika wa gari nyingi imara na 

salama wakati wa zoezi la usambazaji. 

 

9.0 MFUMO WA KIDIJITALI WA UGAWAJI WA PEMBEJEO 
 

Mfumo utakaotumika kugawa pembejeo na mabomba kwa wakulima msimu wa 

2023/2024 ni wa kielektroniki utakaotumia programu maalum ya kidigitali (Digital 

Platform). Kupitia mfumo huo, wadau muhimu wakiwemo wakulima, AMCOS, Vyama 

Vikuu vya Ushirika na Wasafirishaji watasajiliwa. Aidha, mfumo huu utaratibu 

takwimu za usambazaji (Stock movement) na ugawaji wa pembejeo kwa wakulima 

kupitia QR code zitazoambatana na pembejeo wakati wa usambazaji. 
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10.0 USAJILI WA VITUO VYA KUGAWA PEMBEJEO 

 

CBT kwa kushirikiana na Halmashauri na vyama vikuu vya ushirika zitasajili vituo 

vitakavyotumika kupokea na kugawa pembejeo kwa wakulima. Vituo hivi ni AMCOS 

zenye ghala zinazokidhi viwango na pia miundombinu ya barabara inayofikika kwa 

urahisi pamoja na upatikanaji wa mtandao wa internet. Aidha, ili kuwa na ufanisi 

wakati wa usimamizi na ufuatiliaji ni vizuri kuwa na vituo kulingana na jiografia ya 

maeneo yanayolima korosho ndani ya Halmashauri husika. 

 

11.0 UTARATIBU WA UGAWAJI WA PEMBEJEO 

 

11.1 Usajili/Uhuishaji wa Kanzidata ya Wakulima 

Ugawaji wa pembejeo kwa wakulima utafanyika kwa wale watakaokuwa 

wamesajiliwa kupitia njia kuu mbili ambazo ni:- 

 

i. Wakulima watakaokuwa wamesajiliwa katika mfumo wa kigijitali kupitia CBT 

Tool App. Mfumo huo unachukua taarifa muhimu zikiwemo idadi wa 

mikorosho, ukubwa wa shamba, picha ya mkulima na alama za vidole; na 

hatimaye kutoa namba maalum (Unique number); na  

ii. Kupitia Kitabu/Daftari Maalumu la Usajili wa Wakulima lililotolewa na Bodi ya 

Korosho Tanzania ambapo mkulima atachukuliwa taarifa zake muhimu za 

shamba na kuthibitishwa na Mamlaka za Vijiji; Kata na Halmashauri na 

hatimaye taarifa zao kuingizwa katika mfumo ambapo mkulima atatumiwa 

namba maalum. 

 

Namba maalum pamoja na mambo mengine ndiyo itakayotumiwa na mkulima 

kupata pembejeo za ruzuku za korosho msimu wa 2023/2024. 

 

11.2 Mgao na Ugawaji wa Pembejeo kwa Wakulima 

Mgao wa pembejeo hususani viuatilifu umezingatia takwimu za usajili wa wakulima 

ambazo ni idadi ya mikorosho. Hata hivyo, kutokana na mahitaji halisi ya pembejeo 

kwa wakulima kutoendana na mpango wa ruzuku wa Serikali uwiano kutoka kwenye 

takwimu hizo utatumika kuonesha mgao halisi wa viuatilifu hadi kwa mkulima mmoja 

mmoja. Taarifa ya mgao huo utaonekana kwenye orodha itakayobandikwa kwenye 

ofisi za Serikali za Vijiji na AMCOS.  

 

Hivyo basi, ni muhimu kwa wakulima kufahamishwa kwamba ruzuku inayotolewa na 

Serikali ni mchango wake katika kumpunguzia mkulima gharama za kuzalisha 

korosho nchini. Kila mkulima anapaswa kuweka akiba ya fedha kwa ajili ya shughuli 

za maandalizi ya shamba la mikorosho ikiwemo kununua viuatilifu sokoni vya 

kutosheleza mahitaji yake. 

 

Kwa upande wa utaratibu wa ugawaji, mkulima atatakiwa kwenda kwenye AMCOS 

kupokea pembejeo za ruzuku akiwa na namba maalum aliyotumiwa mara baada ya 
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kusajiliwa au kuhuishiwa taarifa zake kwenye kanzidata ya wakulima wa korosho 

nchini. Katibu Mkuu wa AMCOS atatakiwa kuhakiki namba ya mkulima kabla ya 

kumpatia huduma na baada ya kujiridhisha ataandaa pembejeo ikiambatana na QR 

code kwa ajili ya kumkabidhi. 

 

12.0 JINSI MFUMO WA KIDIJITALI UTAKAVYOFANYA KAZI 
 

Usambazaji na ugawaji wa pembejeo za ruzuku za zao la korosho kwa mfumo wa 

kidijitali katika msimu wa 2023/2024 utazingatia utaratibu ufuatao:- 

 

i. Wazabuni wataingiza pembejeo nchini kwa mujibu wa mikataba baina yao na 

Kampuni ya Pamoja ya Vyama Vikuu vya Ushirika. Pembejeo hizo 

zitawasilishwa kwenye ghala kuu zilizopo Mtwara Mjini, Lindi Mjini na Kibiti 

Mjini Mkoa wa Pwani chini ya meneja dhamana kampuni ya ACE Global. 

ii. Bodi ya Korosho Tanzania kwa kushirikiana Vyama Vikuu vya Ushirika na 

Halmashauri husika zitasajili ghala za AMCOS kwa ajili ya kugawa pembejeo 

kwa wakulima. 

iii. Wakulima watasajiliwa kwenye kanzidata ya kielektroniki na kupatiwa namba 

maalum ambazo watazitumia kuchukua pembejeo kutoka AMCOS. 

iv. Majina ya wakulima waliosajiliwa itabandikwa kwenye Ofisi za Serikali za Vijiji 

na AMCOS ndani ya eneo husika. 

v. Vyama Vikuu vya Ushirika vitasafirisha pembejeo zikiambatana na QR code 

kutoka ghala kuu kwenda AMCOS. 

vi. AMCOS itatumia mfumo wa kidijitali kugawa pembejeo zenye QR code kwa 

wakulima kupitia namba maalum. 

vii. Kwa upande wa mabomba Mkulima atatakiwa kuchangia nusu ya gharama  

kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 3 hapo chini. 

 

NB: Endapo itatokea changamoto ya kimtandao (Network/internet failure) 

itakayothibitishwa na Afisa Msimamizi ngazi ya Halmashauri Katibu Mkuu wa 

AMCOS atatakiwa kutumia fomu maalum ya kugawa pembejeo itakayotolewa na 

Bodi ya Korosho Tanzania. 

 

Jedwali Na. 3: Bei ya soko ya bomba na nusu yake ambayo mkulima anatakiwa 

kuchangia. 

Na. Mzabuni Chapa ya Bomba
Bei ya Soko 

(Tshs.)

Nusu ya Bei ya Soko 

(Tshs)

1 Meru Agro Pulmic take control 1,195,000.00         597,500.00                 

2 Faham Africa Shogun 780,000.00            390,000.00                 

Cifareli (China) 550,000.00            275,000.00                 

Cifareli (Italy) 2,040,000.00         1,020,000.00              

Nodo Warrior 600,000.00            300,000.00                 

Multi Agro Mams Mist & Dust 610,000.00            305,000.00                 

3 EMM Mazao

4
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13.0 UTOAJI WA ADHABU 
 

Utekelezaji wa Mwongozo huu utazingatia Sheria na Kanuni za Tanzania ikiwemo 

Sheria ya Tasnia ya Korosho Na. 18 ya Mwaka 2009 na Kanuni zake za Mwaka 

2010; Sheria ya Uhujumu Uchumi Na. 06 ya mwaka 2016. Wadau wote wanapaswa 

kuzingatia Sheria hizo pamoja nyinginezo ndani ya nchi ili kuhakikisha wanatekeleza 

majukumu yaliyoainishwa katika Mwongozo huu. Vitendo vyovyote vitakavyobainika 

kuwa vina lengo la kukwamisha utaratibu wa ugawaji wa pembejeo kwa mtu yeyote 

hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi yake. 

 

14.0 USIMAMIZI, UFUATILIAJI NA TATHMINI 
 

Jukumu la kusimamia na kufuatilia mwenendo wa zoezi zima la usambazaji wa 

pembejeo ni la ngazi zote kuanzia Serikali Kuu, Mikoa na Wilaya. Aidha, ili kuwa na 

ufanisi kutakuwa na Kamati ya Kitaifa ambayo chini yake kila Mkoa utakuwa na 

kikosi kazi cha kusimamia na kufuatilia mwenendo nzima wa usambazaji na ugawaji 

wa pembejeo za ruzuku kwa wakulima. 

 

14.1 Muundo wa Kamati ya Kitaifa 

Kamati ya Kitaifa ya usimamizi na ufuatiliaji wa usambazaji wa pembejeo za ruzuku 

za zao la korosho kwa wakulima msimu wa 2023/2024 itahusisha taasisi kama 

ifuatavyo:- 

 

• Bodi ya Korosho Tanzania – Mwenyekiti  

• TARI Naliendele – Katibu 

• Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania – Mjumbe 

• Mamlaka ya Udhibiti wa Afya ya Mimea na Viuatilifu Tanzania – Mjumbe 

• Kampuni ya Pamoja ya Vyama Vikuu vya Ushirika - Mjumbe 

 

NB: Kamati hii itakuwa ikikutana kila baada ya wiki mbili katika kipindi chote cha 

usambazaji kwa lengo la kupokea na kupitia taarifa za utekelezaji wa zoezi la 

usambazaji wa pembejeo za ruzuku za zao la korosho msimu wa 2023/2024. 

 

14.2 Muundo wa Kikosi Kazi cha Mkoa 

Kikosi kazi cha Mkoa kwa ajili ya kusimamia na kufuatilia usambazaji na ugawaji wa 

pembejeo za ruzuku kwa wakulima msimu wa 2023/2024 ndani ya Mkoa 

kitahusisha:- 

 

• Sekretarieti ya Mkoa – Mwenyekiti 

• Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa – Mjumbe 

• Vyama Vikuu vya Ushirika – Mjumbe 

• TAKUKURU Mkoa - Mjumbe 
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15.0 UGHARAMIAJI KWA WANAOHUSIKA NA USIMAMIZI NA UFUATILIAJI 
 

Kwa kuwa wahusika katika shughuli za usambazaji wa pembejeo kwa namna moja 

ama nyingine ni wanufaika (Beneficiaries) wa zao la korosho hapa nchini; kila kamati 

itatakiwa kujigharamia ili kuweza kufikia malengo ya uzalishaji wa korosho ghafi tani 

400,000 msimu wa 2023/2024 na tani 700,000 ifikapo mwaka 2025/2026. 

 

 

17.0 UGHARAMIAJI WA SHUGHULI ZA USAMBAZAJI NA UGAWAJI 

Shughuli ya usafirishaji wa pembejeo kutoka ghala kuu kwenda Vyama vya Msingi 

ikiwa ni pamoja na kuhakikisha usalama wa mzigo na gharama zote zinazohusika 

zitalipwa na Chama Kikuu cha Ushirika husika. Kwa upande wa shughuli ya ugawaji 

ikiwa ni pamoja na gharama za ulinzi zitalipwa na Chama cha Msingi husika. Aidha, 

shughuli zote za ushirika zitafanyika chini ya usimamizi wa vyama vikuu, Afisa 

Ushirika Wilaya na Mrajis Msaidizi wa mkoa husika. 

 

18.0 UTARATIBU WA KUPOKEA NA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO 

Endapo kutatokea malalamiko yoyote juu ya usambazaji na ugawaji wa pembejeo za 

ruzuku za zao la korosho yawasilishwe na kushughulikiwa kulingana na ngazi za 

utekelezaji kuanzia AMCOS, Halmashauri, Chama Kikuu cha Ushirika, Mkoa na Bodi 

ya Korosho Tanzania. Aidha, Bodi ya Korosho Tanzania imeandaa namba ya simu 

ya bure ambayo ni 0 8 0 0 1 1 2 1 5 9 kwa ajili ya kupokea malalamiko na 

kuyashughulikia kulingana na ngazi husika. 

 

18.0 MGAWANYO WA MAJUKUMU 

 

Ili kuhakikisha zoezi la ugawaji wa pembejeo na mabomba katika zao la korosho 

msimu wa 2023/2024 linafanikiwa, majukumu ya kiutendaji na kitaasisi 

yamegawanywa kama ilivyoelezwa hapo chini: - 

18.1 Wizara ya Kilimo 

(i) Kutenga bajeti kwa ajili ya kugharamia mpango wa ruzuku ya pembejeo za 

zao la korosho; 

(ii) Kutoa na kusimamia miongozo ya kisera juu ya ununuzi na usambazaji wa 

pembejeo, mabomba na magunia katika zao la korosho; 

(iii) Kufuatilia upatikanaji wa fedha kwa ajili ya kulipia gharama ya pembejeo 

zitakazosambazwa kwa wakulima; na 

(iv) Kushughulikia masuala mengine yatakayohitaji maamuzi ya Wizara juu ya 

pembejeo za ruzuku za zao la korosho 

18.2 Sekretarieti za Mikoa  

(i) Kushirikiana na Bodi ya Korosho Tanzania katika kusimamia na 

kuhamasisha wakulima kujisajili ikiwa ni pamoja na kuhuisha taarifa zao 

zilizopo kwenye kanzidata 
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(ii) Kuratibu mgao wa pembejeo na mabomba ya zao la korosho kwenye 

Halmashauri ndani ya Mkoa; 

(iii) Kuratibu shughuli za kikosi kazi cha Mkoa kwenye usimamizi na ufuatiliaji wa 

zoezi la usambazaji wa pembejeo za ruzuku za zao la korosho; 

(iv) Kuchukua hatua za kisheria kwa mtu yeyote atakayebainika kukiuka utaratibu 

wa usambazaji na ugawaji wa pembejeo na mabomba kupitia Vyama Vikuu 

vya Ushirika; na 

(v) Kuhakikisha uwepo wa vituo vya kugawa pembejeo kwa wakulima kupitia 

AMCOS. 

18.3 Bodi ya Korosho Tanzania 

(i) Kuhuisha na kusajili wakulima wa zao la korosho nchini; 

(ii) Kuunda na kuratibu utendaji kazi wa Kamati ya Kitaifa usimamizi na 

usambazaji wa pembejeo za ruzuku; 

(iii) Kufuatilia utekelezaji wa mikataba ya pembejeo, mabomba na magunia 

iliyofungwa kati ya wazabuni na Kampuni ya Pamoja ya Vyama Vikuu vya 

Ushirika; 

(iv) Kuhakikisha pembejeo, mabomba na magunia yanawafikia wakulima kwa 

wakati; 

(v) Kufuatilia, kukusanya, kuchambua, kutunza na kusambaza taarifa zinazohusu 

upatikanaji na usambazaji wa pembejeo za zao la korosho;  

(vi) Kusimamia na kufuatilia ulipaji wa madeni ya pembejeo kwa wazabuni; 

(vii) Kuratibu mafunzo ya mfumo wa usambazaji na ugawaji wa pembejeo na 

mabomba kwa AMCOS zilizoteuliwa kutekeleza shughuli hiyo; na 

(viii) Kuratibu mafunzo ya matumizi sahihi na salama ya viuatilifu kwa maafisa 

ugani, wapuliziaji na wakulima. 
 

18.4 Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania 

(i) Kutoa waraka unaoainisha wajibu wa Vyama vya Ushirika husika katika 

kutekeleza maelekezo ya Serikali juu ya uagizaji na usambazaji wa pembejeo 

na mabomba kwa wakulima msimu wa 2023/2024; 

(ii) Kufuatilia utekelezaji wa mikataba kati ya wazabuni na Kampuni ya Pamoja ya 

Vyama Vikuu vya Ushirika; na 

(iii) Kusimamia usambazaji na ugawaji wa pembejeo na mabomba kwenye 

AMCOS. 
 

18.5 Halmashauri 

(i) Kukusanya taarifa za makadirio ya mahitaji ya pembejeo kutoka kwa 

wakulima; 

(ii) Kushirikiana na Bodi ya Korosho Tanzania kusajili na kuhuisha kanzidata ya 

wakulima wa korosho; 

(iii) Kushirikiana na Bodi ya Korosho Tanzania kusajili vituo (AMCOS) vya kugawa 

pembejeo kwa wakulima; 
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(iv) Kusimamia AMCOS hususani wakati wa mapokezi, usambazaji na ugawaji wa 

pembejeo kwa wakulima; 

(v) Kusimamia na kutoa mafunzo ya matumizi sahihi na salama ya pembejeo kwa 

wakulima; na 

(vi) Kuchukua hatua za kisheria kwa mtu yeyote atakayebainika kukiuka taratibu 

za ugawaji wa pembejeo ikiwa ni pamoja na kutoa taarifa kwenye mamlaka 

husika. 

18.6 Vyama Vikuu vya Ushirika 

(i) Kufanya manunuzi ya pembejeo, mabomba na magunia kupitia Kampuni ya 

Pamoja kwa kuzingatia taratibu, miongozo, kanuni na sheria zilizopo; 

(ii) Kuandaa nyaraka za mapokezi na usambazaji wa pembejeo, mabomba na 

magunia; 

(iii) Kuandaa ghala za kupokelea pembejeo, mabomba na magunia kutoka kwa 

wazabuni; 

(iv) Kupokea pembejeo, mabomba na magunia kutoka kwa wazabuni; 

(v) Kusafirisha pembejeo, mabomba na magunia kutoka ghala kuu kwenda vituo 

vya ugawaji; 

(vi) Kusimamia na kufuatilia usambazaji na ugawaji wa pembejeo, mabomba na 

magunia; 

(vii) Kutunza kumbukumbu zote za uagizaji, usambazaji na ugawaji wa pembejeo, 

mabomba na magunia; 

(viii) Kupitia na kuhakiki nyaraka/ankara za madai kwa lengo la kujiridhisha na 

usahihi wake kabla ya kuwalipa wazabuni; na 

(ix) Kulipa wazabuni na watoa huduma wengine kwa kuzingatia mikataba. 

 

18.7 Vyama vya Ushirika vya Msingi  

(i) Kusajili ghala litakalotumika kupokea na kugawa pembejeo, mabomba na 

magunia; 

(ii) Kupokea mafunzo ya mfumo wa ugawaji wa pembejeo na mabomba; 

(iii) Kupokea pembejeo na kugawa kwa wakulima kwa kuzingatia utaratibu 

uliowekwa; na 

(iv) Kutunza kumbukumbu za pembejeo zilizopokelewa na kugawiwa kwa 

wakulima. 

 

18.8 TARI Naliendele 

(i) Kuthibitisha na kufuatilia matumizi sahihi ya pembejeo husika kwenye zao la 
korosho; 

(ii) Kufuatilia mwenendo wa uzalishaji wa korosho na hali ya hewa na kutoa 
ushauri wa kitaalam juu matumizi ya viuatilifu; 

(iii) Kutoa mapendekezo ya pembejeo na mabomba yanayofaa kuagizwa na 
kusambazwa kwa wakulima; 

(iv) Kutoa ushauri wa kitaalam kwenye Kamati ya Ununuzi wa Pamoja wa 
pembejeo, mabomba na magunia; na 
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(v) Kushirikiana na CBT, TPHPA kuendesha mafunzo ya matumizi sahihi na 
salama ya viuatilifu kwa maafisa ugani, wapuliziaji na wakulima. 

18.9 Mamlaka ya Udhibiti wa Afya ya Mimea na Viuatilifu Tanzania (TPHPA) 

(i) Kuainisha viambata amilifu (Active ingredients) kwenye viuatilifu vya zao la 

korosho kwa lengo la kulinda viwango na ubora; 

(ii) Kutoa mafunzo ya matumizi sahihi na salama ya viuatilifu kwa Maafisa Kilimo, 

AMCOS, Wapuliziaji na Wakulima; na 

(iii) Kufanya ukaguzi mara kwa mara wa viuatilifu vya korosho vinavyotumika 

nchini na kuchukua hatua pale sheria husika inapokiukwa. 

 

18.10 Kamati ya Kitaifa ya Usimamizi wa Pembejeo za Ruzuku za Korosho 

i. Kujiridhisha na ubora wa pembejeo kabla ya kukabidhiwa kwa Vyama Vikuu 

vya Ushirika; 

ii. Kufuatilia zoezi la mapokezi, usambazaji na ugawaji wa pembejeo na 

magunia; na 

iii. Kudhibiti mianya yoyote ya ubadhirifu inayoweza kuibuka wakati wa 

usambazaji na ugawaji wa pembejeo kwa wakulima. 

 

18.11 Kikosi Kazi cha Mkoa 

i. Kusimamia na kufuatilia usambazaji na ugawaji wa pembejeo katika 

Halmashauri ndani ya Mkoa;  

ii. Kutoa ushauri/mapendekezo ya maboresho ya mfumo unaotumika katika 

ugawaji wa pembejeo kwa kamati ya Kitaifa ya usimamizi wa pembejeo na 

iii. Kuchukua hatua za kisheria kwa yeyote atakayehujumu zoezi la usambazaji 

wa pembejeo, mabomba na magunia. 
 

18.12 Kamati ya Pembejeo ya Wilaya 

(i) Kusimamia na kufuatilia zoezi zima la ugawaji wa pembejeo kwa wakulima; 

na 

(ii) Kuchukua hatua za kisheria kwa mtu yeyote atakayebainika kukiuka taratibu 

za ugawaji wa pembejeo. 
 

18.13 Wazabuni wa Pembejeo 

(i) Kuagiza na kusambaza pembejeo kwa mujibu wa mkataba baina yake na 

Kampuni ya Pamoja ya Vyama Vikuu vya Ushirika; 

(ii) Kuingiza Viuatilifu vinavyokidhi viwango vya ubora kulingana na matakwa ya 

mamlaka ya Udhibiti wa Afya ya mimea na Viuatilifu Tanzania (TPHPA). 

(iii) Kuwasilisha kwa Bodi ya Korosho Tanzania na TCDC nakala za nyaraka za 

makabidhiano ya viuatilifu aliyoyafanya kwa Kampuni ya Pamoja;  

(iv) Kuwasilisha hati za madai kwa Kampuni ya Pamoja; 

(v) Kugharamia mafunzo ya matumizi sahihi na salama ya pembejeo 

yanayoratibiwa na Bodi ya Korosho Tanzania kwa kushirikiana na TARI 

Naliendele; na 
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(vi) Kuhamasisha wakulima juu ya matumizi sahihi na salama ya pembejeo 

zinazosambazwa kwa mujibu wa mkataba baina yake na Kampuni ya Pamoja 

ya Vyama Vikuu vya Ushirika. 
 

18.14 Wakulima wa Korosho 

(i) Kuhakikisha kuwa amesajiliwa na amehuisha taarifa zake kwenye kanzidata 

ya wakulima wa korosho iliyopo Bodi ya Korosho Tanzania; 

(ii) Kuhakikisha kuwa shamba lake ni safi; 

(iii) Kusaini fomu ya kukiri kuchukua pembejeo wakati wa kukabidhiwa pembejeo; 

(iv) Kutumia pembejeo kwa usahihi, yaani kutimiza idadi ya mipulizo inayotakiwa 

na kutumia viwango na vipimo sahihi kama inavyoelekezwa na mtaalam wa 

kilimo (Afisa Kilimo) aliyepo katika eneo lake; 

(v) Kutunza kumbukumbu za matumizi ya pembejeo kwa kuandika kwenye 

daftari na kutunza nyaraka za uchukuaji wa viuatilifu na mabomba kutoka 

kwenye Kamati ya Pembejeo ya Kijiji; na 

(vi) Kutoa taarifa kwa Afisa Kilimo wa Kata juu ya ukiukwaji wowote wa 

Mwongozo huu. 
 

18.15 Taasisi za Fedha 

(i) Kutoa huduma za kifedha kwa wadau wa korosho nchini ikiwa ni pamoja na 

wakulima na wazabuni wa pembejeo; na 

(ii) Kutoa elimu ya huduma za kifedha kwa wadau wa korosho ikiwa ni pamoja na 

wakulima na wazabuni wa pembejeo. 
 

18.16 Waandishi wa Habari 

(i) Kuhabarisha umma juu ya taarifa za upatikanaji, usambazaji, ugawaji na 

matumizi ya pembejeo za korosho. 

 

19.0 WAJIBU WA PAMOJA   

(ii) Kuhakikisha majukumu haya yanatekelezwa kwa kuzingatia sera na sheria za 

nchi; 

(iii) Kutoa taarifa mapema kuhusu suala lolote ambalo litakwamisha utekelezaji 

wa mpango huu. 

(iv) Kuhakikisha pembejeo zinamnufaisha mkulima kama mtumiaji wa mwisho na 

sio mtu wa kati. 

(v) Kuhakikisha kila mdau husika anatimiza wajibu wake. 

 

20.0 MUDA WA UTEKELEZAJI 
 

Utekelezaji wa Mwongozo huu utakuwa kuanzia tarehe ya kutolewa kwa Mwongozo 

huu hadi kipindi chote cha msimu wa mwaka 2023/2024. 
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21.0 ILANI 
 

Serikali haitawajibika kwa namna yoyote ile kwa mdau ambaye hatazingatia 

utaratibu uliowekwa kwenye Mwongozo huu. 

 

22.0 HITIMISHO 
 

Serikali imeamua kuendelea kutoa ruzuku ya pembejeo za korosho kwa wakulima 

nchini ili waweze kuongeza tija na uzalishaji wa korosho ghafi nchini. Hii ni kutokana 

na mchango mkubwa wa zao la korosho kwenye pato la mkulima na Taifa kwa 

ujumla. Hivyo basi, ni wajibu wa wadau wote wanaohusika kutekeleza majukumu 

yao kikamilifu ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. Aidha, Serikali inahimiza 

ushirikiano wa wadau katika ngazi zote ili kuhakikisha kuwa mpango huu wa ruzuku 

unatekelezwa kwa ufanisi. Mwisho, ingawa siyo kwa umuhimu, Mwongozo huu 

unaweza kufanyiwa maboresho wakati wowote kulingana na mahitaji kwa ajili ya 

kufanikisha utekelezaji wa mpango wa ruzuku. 

 

 

 


