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1.0 UTANGULIZI

Msimu wa Korosho nchini Tanzania huanza mwezi Oktoba na kuisha mwezi wa Aprili, hii ni baada ya
mikoa mipya kuanza kuzalisha korosho. Hata hivyo zaidi ya asilimia 90 ya korosho ghafi huzalishwa
katika Mikoa ya kusini mwa Tanzania ambayo ni Mtwara, Lindi, Ruvuma na Pwani ambayo msimu
wake ni kuanzia Oktoba hadi Mwezi Januari. Mpaka sasa minada katika mikoa hiyo tayari imesitishwa.
Kiasi kidogo cha korosho zilizobaki zinaendelea kuuzwa kwa wabanguaji wa ndani kupitia Soko la
awali. Kwa upande wa kanda ya Kaskazini na kanda ya kati, hususani mikoa ya Tanga, Dodoma na
Singida tayari imeanza mavuno ambapo msimu wake huanza mwezi wa Februari hadi Aprili. Mpaka
sasa mkoa wa Tanga tayari umeshafanya mnada wa kwanza tarehe mosi mwezi Februari na minada
hiyo itaendelea hadi mwezi Aprili kulingana na upatikanaji wa korosho.Mikoa ya Dodoma na Singida
inatarajia kuanza minada mwezi Machi. Shughuli ya utoaji wa vibali vya kusafirisha Korosho ghafi nje
ya nchi inaendelea ambapo hadi sasa zaidi ya tani 169,238.720 za korosho ghafi zimeombewa vibali
vya kusafirisha nje ya nchi. Pia vibali vya kusafirisha korosho karanga vinaendelea kutolewa na hadi
sasa zaidi ya tani 1,441.140 zimesafirishwa. Kulingana na kalenda ya mwaka ya zao la korosho, kipindi
hiki ni muda wa kupanda mbegu, kupandikiza miche bora na kupanda mazao mchanganyiko ili kurahi-
sisha palizi.

2.0. MWENENDO WA SOKO KATIKA NCHI MBALIMBALI DUNIANI

2.1. MWENENDO WA SOKO AFRIKA MAGHARIBI

Nchini lvory Coast sherehe za ufunguzi wa msimu zilitarajiwa kufanyika tarehe 27 Februari, 2023 na
bei elekezi ya korosho ghafi ni kati ya Dola za Kimarekani 1,280 hadi 1,300 kwa tani.

Kwa upande wa nchi ya Ghana msimu mpya tayari umeanza na bei ya korosho ghafi inakadiriwa
kuwa Dola za Kimarekani 1,300 kwa tani kwa korosho zenye ubora wa “50-51 Ibs” na bei ya Dola za
Kimarekani 1,325 kwa tani korosho zenye ubora wa “52 Ibs” kwa soko la India.

Nchini Benin msimu wa ma mauzo ya korosho ghafi utazinduliwa rasmi tarehe 09 Machi, 2023.
Huku nchini Nigeria tayari msimu wa mauzo umeanza na wastani wa bei ni Dola za Kimarekani 1,175
hadi 1,180 kwa tani kwa korosho zenye ubora wa “50 Ibs” kwa soko la India na Dola za Kimarekani
1,300 kwa korosho zenye ubora wa “51-52 Ibs”.

2.2. Hali ya Soko la Korosho Nchini India

Bei ya korosho karanga inaendelea kuwa thabiti. Mahitaji ya korosho ghafi bado yanaonekana ni
makubwa hasa kwa kuangalia takwimu za misimu mitatu.



Jedwali Na.1: Hali ya Uzalishaji/Biashara ya Korosho Nchini India.

Haliya UzalishajiBiashara ya Korosho Nchinilndia (Milioni za Tani "000000") o -
o |Vt Ugzsitle] Jimlaya | Uwishg | Usstaj | etz yaian Ha"“ﬂ'“ha',; ya Korosho Inkaflw
waNdani| Ne(6ha) | Mahigj |KoroshoKarngal Korsho | KoroshoKaranga) Miloni za Tani)
20192020)  0.700 0.810 1.620 0310 0.04 0223 )
20002021 0.738 0.838 1.572 0319 0.070 0249 -
2212022 0.750 0.850 1.700 0322 0.0%2 0270)
Note: Wastani wa Bei ya Korosho Ghafi ni Dola za Kimarekani 1.08 kwa Kilogramu ! i}
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2.3. Hali ya Soko la Korosho katika Nchi ya Vietnam

Bado kuna uhitaji mkubwa wa korosho ghafi kwa wabanguaji wadogo, na hii inapelekea bei ya koro-
sho ghafi kwa soko la ndani kuwa kubwa ukilinganisha na msimu uliopita.

Kwa siku za hivi karibuni mahitaji ya korosho karanga ni hafifu, wanunuzi wanahisi bei ya korosho

karanga itashuka kutokana na kuanza kwa msimu wa mauzo ya korosho ghafi katika nchi za Afrika
Magharibi na Cambodia ambapo sehemu kubwa ya korosho ghafi zitauzwa nchini Vietnam.

Jedwali Na.2: Bei za Korosho Ghafi katika Nchi ya India na Vietnam Februari, 2023

MWENENDO WA BEI ZA WASTANI ZA KOROSHO GHAFI (RCN)
DUNIANI-CASE STUDY YA INDIA NA VIETNAM KWA KIPINDI
CHA OKTOBA, 2022 HADI FEBRUARI, 2023

Mwenendo wa Bei Katika Nchi ya India na
Vietnam Hadi Februari, 2023

BEI-CIF USD/TON 1,600
TAREHE / 1,400
BEIYACHINI  BEIYAJUU T2 o
02 Oktoba, 2022 1,080 1,350 1,000
31 Oktoba, 2022 1,050 1,280 %
05 Novemba, 2022 1,100 1,400 400
27 Novemba, 2022 1,100 1,400 200
12 Desemba, 2022 1,100 1,330 i
- P L R L G A g & ?;"
24 Desemba, 2022 1,150 1,320 wooow A A A Loy WP
: F F TS
14 Januari, 2023 1,200 1,275 s aF & & & & & & & ©
28 Januari, 2023 1,250 1390| ¢ P & o o
18 Februari, 2023 1,180 1,230
SOT: 4952 s B FI-CIF USD/TON BEI YA CHINI s BEI-CIF USD/TO N BEI YA JUU

Chanzo: Cashewnutinformation



3.0 BEIZA KOROSHO KARANGA KUTOKA NCHI MBALIMBALI

Bei ya korosho karanga katika nchi mbalimbali hutofautiana kwa kuzingatia kiwango cha uzalishaiji,
gharama za uzalishaji pamoja na teknolojia inayotumika kubangua korosho ghafi.

3.1 Bei ya Korosho Karanga Vietham Kufikia Februari, 2023

Nchini Vietnam bei ya korosho karanga iko chini ukilinganisha na bei katika nchi zingine zinazo-
bangua korosho. Kuna mabadiliko madogo ya bei kwa mwezi Februari kama inavyoonekana
kwenye Jedwali Na. 3

Jedwali Na. 3
BEI YAKOROSHO KARANGA VIETNAM HADI KUFIKIA FEBRUARI, 2023
Bei Dola/Kilo (FOB) Bei TZS/Kilo (FOB)
MAELEZO YA DARAJA DARAJA Bei ya Chini Beiya Juu Bei ya Chini BeiyaJuu

White Whole Cashews 180  |WW180 1.28 7.50 16,896.88 17,407.50
White Whole Cashews 210  (WW210 6.73 6.95 15,620.33 16,130.95
White Whole Cashews 240  |WW240 5.84 6.17 13,554.64 14,320.57
White Whole Cashews 320  |\WW320 547 5.13 12,695.87 13,299.33
Large Pieces LP 3H 3.86 7,682.51 8,959.06
Small Pieces SP 2.76 2.98 6,405.96 6,916.58

Chanzo: Cashewinformation

3.3 Bei ya Korosho Karanga katika nchi za Afrika Magharibi Hadi Kufikia Februari, 2023

Hadi kufikia mwishoni mwa mwezi Februari, bei ya korosho karanga kwa nchi za Afrika Magharibi
ambazo ni Ivory Coast, Ghana, Benin nk. Inakadiriwa kuwa kama inavyoonekana kwenye Jedwali

Na. 4

Jedwali Na. 4

BEI YA KOROSHO KARANGA AFRIKA MAGHARIBI HADI KUFIKIA FEBRUR], 2023
Bei Dola/Kilo (FOB)

MAELEZ0 YA DARAJA

DARAJA

Bei TZS/Kilo (FOB)

Bei ya Chini Beiya Juu Bei ya Chini Bei ya Juu

White Whole Cashews 180 W180

White Whole Cashews 210 W210 8.16 8.49 18,939.36 19,705.29
White Whole Cashews 240 W240 5.95 6.28 13,809.95 14,575.88
White Whole Cashews 320 W320 573 5.95 13,299.33 13,809.95
White Whole Cashews 450 W50 5.29 5.62 12,278.09 13,044.02
White Splits WS 4.52 4.96 10,490.92 11,512.16
Large Pieces LP 3.86 4.41 8,959.06 10,235.61
Small Pieces SP 3.09 3.42 7,171.89 7,937.82

Chanzo: Cashewinformation



3.4 Bei ya Korosho Karanga Tanzania Zinazouzwa Nje ya Nchi Hadi Kufikia Februari, 2023

Bei ya korosho karanga zinazobanguliwa na wabanguaji wa ndani na kuuzwa nje kwa nchi za
Uholanzi, Uturuki, Misri, nchi za Uarabuni nk. Ni kama ilivyo katika jedwali Na. 5

Jedwali Na. 5

BEI YAKOROSHO KARANGA TANZANIA ZINAZOUZWA NJE HADI KUFIKIA FEBRUARI, 2023
Bei TZS/Kilo (FOB)

Bei Dola/Kilo (FOB)

WAELEZOYA DARAIA DARAA Beiya Chini Beiya Juu Beiya Chini BeiyaJuu
White Whole Cashews 180  (W180 1.97 8.37 18,486.00 19422.00
White Whole Cashews 240  |W240 1.36 1.56 17,082.00 17,550.00
White Whole Cashews 320  [W320 6.96 1.26 16,146.00 16,848.00
White Splits W$ 3.93 4.54 9,126.00 10,530.00
Large White Pieces LWP 3.93 4.54 9,126.00 10,530.00

Chanzo: TACP

Jedwali Namba 6: Uwiano Wa Bei Daraja WW320
UWIANO WABEIDARAJA LAWW320FOB

Uwiano wa BeiDaraja WW320 FOB

Beiya ChiniD ola/Kilo Beiya Juu Dola/Kilo Bei ya ChiniTzs/Kilo Bei ya Juu TzslKilo
Vietam 541 513 1259581 13,200.33
Afrika Magharibi 573 595 1329033 1300005 Y
Tanzania 6.96 1.26 16,146.00

16,848.00 o
1000090
00

i}
Beiya Chini Beiya Ju Bei ya Chini Bei yaluu
Diokz/Nilo Dalz ¥k Txflik i

BViemam B AfrikaMaghariti - B Tanzang

4.0 MWENENDO WA SOKO LA KOROSHO NCHINI TANZANIA

Hadi kufikia tarehe 28 Februari, 2023 uzalishaji wa korosho ghafi kwa msimu wa 2022/2023 ni tani
182,960.784; ambapo tani 176,120.913 zimekusanywa na kuuzwa katika ghala za minada zenye
thamani ya shilingi 327,448,291,921. Bei ya chini kwa mwezi Februari, imepanda kwa asilimia 15.2
ikilinganishwa na mwezi Januari, 2023 ambapo bei ya chini ilikuwa 1,520 kwa kilo ikilinganishwa na bei
ya shilingi 1,751 kwa kilo mwezi Februari. Bei ya juu imeshuka kwa asilimia 1.1 mwezi Januari, 2023
ambapo bei ya juu mwezi Februari ilikuwa Tshs 1,770 kwa kilo ikilinganishwa na bei ya shilingi 1,751
kwa kilo mwezi Februari. Mauzo ya korosho kupitia soko la awali hadi kufikia wiki ya mwisho ya mwezi
wa Februari ni tani 3,199.412 na korosho zilizobanguliwa na wabanguaji wadogo ni takribani tani
808.991 sawa na tani 3,640.459 za korosho ghafi. Ukusanyaji wa takwimu za uzalishaji unaendelea.
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Jedwali Na. 7a: Taarifa ya Uzalishaji Korosho Msimu wa 2022/2023 hadi Kufikia Mwezi
Februari, 2023

TAARIFA YA UZALISHAJI KOROSHO MSIMU WA 2022/2023

CHAMA KIKUU GHALA ZA SOKO LA AWALI ALIZOBANGULIWA (KG)
MNADA (KG) (KG) ZLIZOBANGULIWA UWANO WA GHAFI

MTWARA TANECU 33,062,163.00 1,493,914.00 498,206.00 2,241,927.00

MAMCU 50,609,668.00 1,235,822.00 119,185.00 536,332.50
LINDI RUNALI 42,440,859.00

LINDI MWAMBAO 14,622,801.00 322,442.00 191,600.00 862,200.00
RUVUMA TAMCU 15,272,789.00 26,480.00
PWANI CORECU 10,759,506.00 89,531.00
TANGA TACACU 199,168.00
SINGIDA CEAMCU 18,769.00
MOROGORO |UKICU 153,959.00
TABORA 2,000.00
KATAVI
MBEYA 404.00
KIGOMA 10,000.00
JUMLA NDOGO 176,120,913.00 3,199,412.00 808,991.00 3,640,459.50
JUMLA KUU 182,960,784.50

NB: Taarifa hii ya uzalishaji ni hadi kufikia tarehe 28 Februari, 2023. Ukusanyaiji wa taarifa za
uzalishaji bado unaendelea.

Jedwali Na. 7b: Korosho Zilizouzwa Kupitia Mfumo wa Stakabadhi Ghalani.

Jumla ya Kiasi Kilichouzwa na Thamani (Februari, 2023)

KIPINDI CHA KIASI KILICHOUZWA (KG) THAMANI (TZS)

Mwezi Februari 199,168 335,185,568
Jumlishi Oktoba-Januari 175,921,745 327,113,106,353
Jumla 176,120,913 327,448,291,921

Jedwali Na. 7c: Muhtasari Bei za Korosho Ghafi Katika Minada

Muhtasari Bei za Korosho Ghafi Katika Mnada
Mwezi Uliopita (Januari, 2023) Mwezi wa Sasa (Februari, 2023)

DarajalaKawaida

Bei ya Juu Bei ya Chini
Mwenendo wa Bei Bei ya Mwezi Februari 1,751 1,751
Bei ya Mwezi Januari 1,770 1,520
Mabadiliko (%) V1.1% A15.2%




Jedwali Na. 7d: Bei za Mauzo ya Korosho Ghafi Kimkoa.

Bei ya Mauzo Korosho Ghafi ya Mkoa (Februari, 2023)

CHAMAKIKUU MWEZI DarajalaKawaida
BeiyaJuu Bei ya Chini

Bei ya Mwezi Februari NA NA

Beiya Mwezi Januari 1,705 1,680
Mabadiliko (%)
TANECU Beiya Mwezi Februari NA NA

Beiya Mwezi Januari 1,605 1,604
Mabadiliko (%)
LINDI RUNALI Beiya Mwezi Februari NA NA

Beiya Mwezi Januari 1,770 1,600
Mabadiliko (%)
LINDIMWAMBAO  |Beiya Mwezi Februari NA NA

Beiya Mwezi Januari 1,726 1,726
Mabadiliko (%)
PWANI CORECU Bei ya Mwezi Februari NA NA

Beiya Mwezi Januari 1,520 1,520
Mabadiliko (%)
Bei ya Mwezi Februari NA NA
RUVUMA TAMCU Beiya Mwezi Januari 1,605 1,605
Mabadiliko (%)
Bei ya Mwezi Februari NA NA
MOROGORO UKICU Beiya Mwezi Januari 1,721 1,721
Mabadiliko (%)
Bei ya Mwezi Februari 1,751 1,751

TANGA TACACU Bei ya Mwezi Januari NA NA
Mabadiliko (%)

Ufunguo: NA=HAIPO

Alama ( AV P ) zinaonyesha mwelekeo wa mabadiliko ya bei. (A ) Bei imeongezeka; (¥) Bei
imeshuka; ( ) Hakuna mabadiliko ya bei.

5.0 MKUTANO WA KIMATAIFA WA KOROSHO 2023

Tanzania ikiwa ni mojawapo ya nchi zinazoongoza kwa uzalishaji korosho duniani, huku ikishika
nafasi ya pili katika bara la Afrika na nafasi ya sita duniani kwa mujibu wa taarifa za African Cashew
Alliance (2021). Bodi ya Korosho Tanzania inatarajia kuratibu mkutano wa kimataifa wa korosho
nchini utakaoitwa “Tanzania International Cashew Conference” kuanzia tarehe 11 Oktoba, 2023 hadi
14 Oktoba, 2023, katika ukumbi wa mikutano wa kimataifa wa Mwalimu Nyerere.



Lengo la mkutano huo ni kuhamasisha maendeleo ya zao la korosho kwa kutangaza fursa za uwekeza-
ji zilizopo katika zao la korosho. Kupitia mkutano huo, inatarajiwa ushiriki wa wadau mbalimbali katika
Nyanja za utafiti, utengenezaji mashine za usindikaji, viwanda vya ubanguaji na uwekezaji. Mkutano
huo utaenda sambamba na maonyesho ya bidhaa zitokanazo na zao la korosho na teknolojia mbalim-
bali zitumikazo katika usindikaji wa bidhaa za korosho.

6.0 TAARIFA YA MINADA KWA MIKOA YA TANGA, DODOMA NA SINGIDA

Msimu wa mavuno kwa mikoa ya kanda ya kati (Singida na Dodoma) na Kaskazini (Tanga) ikiwa ndio
umeanza ambapo matarajio ya uzalishaji ni tani 2,000 kwa mkoa wa Tanga, tani 200 kwa mkoa wa Singi-
da na tani 60 kwa mkoa wa Dodoma. Minada katika mkoa wa Tanga ilianza tarehe 1 Februari, 2023
ambapo kiasi cha tani 199.168 za korosho ghafi ziliuzwa

7.0 UBORA WA KOROSHO KWA MKOA WA PWANI MSIMU WA 2022/2023

Hali ya ubora wa korosho kwa mkoa wa Pwani umeendelea kuimarika ambapo katika msimu wa
2022/2023 asilimia 96 ya korosho ghafi zilizopokelewa kwenye ghala za mnada zilikuwa ni daraja la

kwanza ikiwa ni ongezeko la 24% ukilinganisha na msimu wa 2021/2022 ambao ubora wa korosho
daraja la kwanza ulikuwa 72%.

8.0 ZOEZI LA UHUISHAJI WA KANZIDATA YA WAKULIMA WA ZAO LA KOROSHO

Bodi ya korosho kwa kushirikiana na Halmashauri zinazolima zao la korosho inaendelea na zoezi la
kuhuisha kanzi data ya wakulima wa korosho. Hadi kufikia mwishoni mwa mwezi Februari tayari man-
ispaa ya Mtwara Mikindani, Halmashauri ya wilaya ya Mtwara na Halmashauri ya wilaya Nanyamba
zimehuisha kanzi data za wakulima. Zoezi bado linaendelea na mpaka sasa jumla ya wakulima

24,469 wamefikiwa na kuhuishwa taarifa zao katika halmashauri hizo tatu kama inavyoonekana
katika Jedwali Na. 8.

Jedwali Na. 8 Taarifa ya Mwenendo wa Uhuishaji wa Kanzidata ya Wakulima wa zao la

Korosho katika Halmashauri ya Wilaya ya Mtwara, Manispaa ya Mtwara Mikindani
na Halmashauri ya Wilaya Nanyamba.

. Idadi ya Wakulima
Na. Halmashauri Waliofikiwa
1 | Manispaa ya Mtwara 1,888.00
2 | Halmashauri ya Wilaya Mtwara 12,833.00
3 | Halmashauri ya Wilaya Nanyamba 9,748.00
Jumla 24,469.00




9.0 ZOEZILA USAMBAZAJI MBEGU BORA ZA KOROSHO MSIMU WA 2022/2023

Msimu wa mwaka 2022/2023 Bodi ya korosho ilipokea mahitaji ya kilo 25,780 sawa na tani 25.78 za
mbegu bora za korosho kutoka katika Halmashauri mbalimbali nchini. Zoezi la usambazaji wa mbegu
bora lilianza tangu tarehe 20/12/2022 na bado linaendelea ambapo jumla ya tani 20.512 zimeshasam-
bazwa na tani 5.27 zipo kwenye hatua za mwisho za kusambazwa. Taarifa ya usambazaji kimkoa ni
kama inavyoonekana kwenye jedwali Na. 9

Jedwali Na. 9: Taarifa ya Usambazi Mbegu Bora za Korosho Kimkoa

Mkoa Kiasi cha mbegu (Kg) Zilizosambazwa Zisizosambazwa

AR 560 560 0
CIiTe] 8,000 8,000 0
Pwani 1,800 1,800 0
Tanga 3,902 3,902 0
Kigoma 160 160 0
Shinyanga 200 0 200
Mbeya 1,000 400 60
Songwe 1,000 0 1,000
Ruvuma 3,173 460 2,713
Morogoro 5,390 5,390 0
Njombe 595 0 595
Jumla Kuu 25,780 20,512 5,268

9.1 MICHE ITAKAYOZALISHWA NA KUSAMBAZWA

Kilo moja ya mbegu bora ya korosho inaweza kuzalisha miche 140 hivyo kwa mbegu kilo 25,780
zinazalisha jumla ya miche 3,609,200 itakayosambazwa bure kwenda kwa wakulima na kwenye
mashamba ya pamoja yatakayoanzishwa kwenye Halmashauri. Miche hii inatosha kupandwa
kwenye eneo la ekari 133,674.1.

Jarida hili linapatikana pia kupitia tovuti ya bodi ya korosho Tanzania
www.cashew.go.tz



Jarida hili limetolewa na;
Ofisi ya Mkurugenzi Mkuu,
Bodi ya Korosho Tanzania.

S.L.P 533
MTWARA
info@cashew.go.tz



