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1.0 UTANGULIZI

Kipindi cha mavuno na masoko nchini kinaelekea ukingoni kwa mikoa ya kusini, huku kalenda ya mwaka ya
zao ikionesha ni muda wa kumaliza maandalizi ya shamba jipya, kupandikiza miche shambani, kupanda
mbegu bora na kupanda mazao mchanganyiko ili kupata tija katika uwekezaji kwenye zao la korosho.
Shughuli hizi zinaenda sambamba na mauzo ya korosho katika nchi wanunuzi ambayo hufanyika katika
kipindi chote cha mwaka kwa kuzingatia mahitaji na uwepo wa korosho katika soko.

2.0. MWENENDO WA SOKO KATIKA NCHI MBALIMBALI DUNIANI

2.1. Mwenendo wa soko Msumbiji

Kwa mujibu wa mwenendo wa masoko katika nchi za India na Vietnam katika wiki za mwishoni mwa
mwezi Disemba, 2022, bei za korosho ghafi kutoka nchi ya Msumbiji kwa soko la India na Vietnam hazina
mabadiliko makubwa na bei za wiki za mwanzo za mwezi Disemba, 2022. Korosho ghafi zimeuzwa kati ya
dola za Kimarekani I,125 hadi 1,150 kwa tani kwa ubora wa “SHOT” 47 hadi 48 (Cashewinfo).

2.2, Hali ya Soko la Korosho Nchini India

Katika soko la India mahitaji ya korosho karanga hayana mabadiliko, huku sikukuu kubwa za ufungaji wa
ndoa zikikaribia ambazo zinatarajiwa kuanza wiki ya tatu ya mwezi Januari, 2023. Korosho ghafi kutoka
Tanzania zimeanza kuingia katika bandari ya Mangarole zenye ubora wa SHOT 52/53, huku kiasi kikubwa
kikitarajiwa kupokelewa mwezi wa Januari.

Bei za korosho ghafi katika soko la India ni kama inavyoonekana katika jedwali Na. 2

2.3. Hali ya Soko la Korosho katika Nchi ya Vietham

Katika mwaka 2022, nchi ya Vietnam inakadiriwa kusafirisha wastani wa tani 520,000 za korosho karanga
(cashew kernel) ambacho ni pungufu ukilinganisha na kiasi cha tani 580,000 kilichosafirishwa msimu wa
2021 (Cashewinfo). Kwa miaka mitatu mfululizo nchi hii imeendelea kuwa kinara katika ubanguaji duniani
na imefanikiwa kusafirisha zaidi ya tani 500,000 za korosho karanga kila mwaka zenye thamani zaidi ya dola
za Kimarekani billion tatu (3).

Soko la korosho karanga limeendelea kuwa na uhaba wa korosho karanga za madaraja yaW180,W210, na
W240 katika soko la Vietnam kwa sasa, hivyo wanunuzi waliopo wanaendelea kusubiri mazao mapya mwis-
honi mwa mwezi Machi, 2023 wakati wa msimu wa mavuno nchiniVietnam.

2.4. Uzalishaji wa korosho duniani kwa mwaka 2022

Katika mwaka 2022, nchi ya Ivory Coast imeendelea kuwa kinara wa uzalishaji wa korosho duniani ambapo
imezalisha wastani wa tani 1,020,000 za korosho ghafi. Nchi ya Cambodia ambayo imeibuka hivi karibuni
kuwa na uzalishaji mkubwa inakadiriwa kuzalisha wastani wat ani 750,000 ambazo ni pungufu ukilinganisha
na wastani wat ani 1,150,000 zilizozalishwa mwaka 2021. India naVietnam kwa pamoja zinakadiriwa kuzali-
sha tani 975,000 hadi 1,000,000 ambayo ni pungufu kwa tani 100,000 hadi 150,000 ukilinganisha na msimu
2021. Makadirio ya Uzalishaji kwa nchi |4 zinazochangia kiasi kikubwa cha uzalishaji duniani ni kama
inavyoonekana katika jedwali Na. |
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Jedwali Na. |: Uzalishaji wa korosho duniani

MAKADIRIO YA UZALISHAJI KATIKA NCHI
MBALIMBALI KWA MSIMU 2022

J Nchi Uzalishaji (Tani)

1 [Ivory Coast 1,020,000
2 |Ghana 180,000-200,000
3 |Cambodia 750,000
4 [Benin 180,000
5 |Nigeria 210,000
6 |Guinea Bissau 200,000-210,000
7 |Gambia and Senegal 65,000-70,000
8 |Togo 30,000
9 |Msumbiji (2022/2023) 153,000
11 |Guinea/Mali/Magadascar 95,000-105,000
12|Indonesia 130,000-150,000
13| Vietnam/India 975,000-1,000,000
14 |Brazil 130,000-150,000

Jumla Kuu 4,338,000- 4,453,000

Chanzo: Cashewinfo

Jedwali Na.2: Bei za korosho ghafi katika nchi ya India na Vietnam hadi 31 Disemba,2022

MWENENDO WA BEI ZA WASTANI ZA KOROSHO GHAFI (RCN)
DUNIANI-CASE STUDY YA INDIA NA VIETNAM KWA KIPINDI
CHA OKTOBA HADI DESEMBA,

Mwenendo wa Bei India & Vietnam

Oktoba-Disemba, 2022
BEI-CIF USD/TON

TAREHE L
31 Oktoba, 2022 1,050 1,280 500
27 Novemba, 2022 1,100 1,400
|2 Disemba, 2022 1,100 1,330 31 0ktoba, 27 Movenba, 12 Disemba, 24 Disemba, 31 Disemba,
24 Disemba, 2022 1,150 1,320 022 2002 222 X 2022
31 Disemba, 2022 1125 1,320 e BE-CIE S TON BEI VA CHIN| s BECIF USDITON BEI YA I
SOT: 48-52

Chanzo: Cashewnutinformation

3.0 BEl ZA KOROSHO KARANGA KUTOKA NCHI MBALIMBALI

Bei ya korosho karanga katika nchi mbalimbali hutofautiana kwa kuzingatia kiwango cha uzalishaji, gharama
za uzalishaji pamoja na teknolojia inayotumika kubangua korosho ghafi.

3.1 Bei Ya Korosho Karanga Vietnam Kufikia 31 Disemba, 2022

NchiniVietnam bei ya korosho karanga iko chini ukilinganisha na bei katika nchi zingine zinazobangua koro-
sho. Jedwali Na. 3 linaonesha bei ya korosho karanga hadi kufikia mwishoni mwa Disemba, 2022.
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Jedwali Na. 3

BEI YA KOROSHO KARANGA VIETNAM HADI KUFIKIA 31 DISEMBA, 2022
Bei TZS/Kilo (FOB)

Bei Dola/Kilo (FOB)

MAELEZO YA DARAJA DARAJA

Bei ya Chini Bei ya Juu Bei ya Chini Bei ya Juu
White Whole Cashews 180 WW180 7.82 8.15 18,142.40 18,908.00
White Whole Cashews 210 WW210 7.05 7.27 16,356.00 16,866.40
White Whole Cashews 240 WW240 5.84 6.28 13,548.80 14,569.60
White Whole Cashews 320 WW320 5.51 5.84 12,783.20 13,804.00
Large Pieces LP 3.52 4.30 8,166.40 9,976.00
Small Pieces SP 2.97 3.30 6,890.40 7,656.00

Chanzo: Cashewinformation
Exchange Rate: 1USD =TZS 2,320 (BOT)

3.2 Bei Ya Korosho Karanga katika nchi za Afrika Hadi Kufikia 31 Disemba,

2022

Hadi kufikia mwishoni mwa mwezi Disemba, 2022 makadirio ya bei ya korosho karanga kwa nchi za Afrika
Magharibi ambazo ni Ivory Coast, Ghana, Benin, Guinea Bissau nk. ni kama inavyoonekana kwenye
Jedwali Na. 4

Jedwali Na. 4

BEI YA KOROSHO KARANGA AFRIKA MAGHARIBI HADI KUFIKIA 31 DISEMBA, 2022
Bei Dola/Kilo (FOB) ~ Bei TZS/Kilo (FOB)

MAELEZO YA DARAJA

DARAJA

Bei ya Chini Bei ya Juu ‘ Bei ya Chini Bei ya Juu
White Whole Cashews 180 w180
White Whole Cashews 210 W210 7.599 7.930 17,629.68 18,397.60
White Whole Cashews 240 W240 5.947 6.278 13,797.04 14,564.96
White Whole Cashews 320 W320 5.617 5.837 13,031.44 13,541.84
White Whole Cashews 450 W450 5.176 5.507 12,008.32 12,776.24
White Splits WS 4.185 4.736 9,709.20 10,987.52
Large Pieces LP 3.194 3414 7,410.08 7,920.48
Small Pieces SP 2.643 2.863 6,131.76 6,642.16

Chanzo: Cashewinformation
Exchange Rate: 1USD =TZS 2,320 (BOT)

3.4 Bei Ya Korosho Karanga Tanzania Zinazouzwa Nje Ya Nchi Hadi Kufikia

31 Disemba, 2022

Bei ya korosho karanga zinazobanguliwa na wabanguaji wa ndani na kuuzwa nje ya nchi hazina mabadiliko
kufikia mwishoni mwa Disemba, 2022 kama inavyoonesha jedwali Na. 5. Aidha uwiano wa bei kwa madaraja
tofauti ya korosho karanga umeendelea kuonyesha nchi ya Vietnam kuwa na bei ndogo ukilinganisha na
nchi za Afrika, huku Tanzania ikionekana kuwa na bei ya juu ya korosho karanga.

Jedwali Na.5

BEI YA KOROSHO KARANGA TANZANIA ZINAZOUZWA NJE HADI KUFIKIA 31 DISEMBA, 2022
Bei Dola/Kilo (FOB) Bei TZS/Kilo (FOB)
Bei ya Chini Bei ya Juu Bei ya Chini Bei ya Juu

MAELEZO YA DARAJA

DARAJA

White Whole Cashews 180 w180 8.00 8.30 18,560.00 19,256.00
White Whole Cashews 240 W240 7.20 7.50 16,704.00 17,400.00
White Whole Cashews 320 W320 6.80 7.10 15,776.00 16,472.00
White Splits WS 4.50 5.10 10,440.00 11,770.80
Large White Pieces LWP 3.50 4.20 8,120.00 9,693.60

Chanzo: TACP

Exchange Rate: 1USD =TZS 2,320 (BOT)
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Jedwali Namba 6: Uwiano Wa Bei Daraja WW320

UWIANO WA BEI DARAJA LA WW320 FOB

Bei ya Chini Beiya Juu Beiya Chini Bei yaJuu

Dola/Kilo Dola/Kilo Tzs/Kilo Tzs/Kilo
Vietnam 5.51 5.95 | 12,783.20 |  13,804.00 | iesence
Afrika Magharibi 5.62 5.84| 13,038.40 | 13,548.80 | iiieice
Tanzania 6.80 710 15776.00| 16,472.00 | wemmm
.20 00
&l £

4.0 MWENENDO WA ZAO LA KOROSHO NCHINI TANZANIA

Hadi kufikia tarehe 3| Disemba, 2022 jumla ya tani 167,919.978 tayari zimekusanywa na kuuzwa katika
ghala za minada kwa thamani ya shilingi 314,265,029,035. Minada ya mauzo ya korosho bado inaendelea
katika maeneo mbalimbali nchini, huku mikoa ya kusini ikielekea ukingoni na mikoa ya Tanga, Singida (Man-
yoni), Iringa n.k ikijiandaa kuanza kuuza korosho zake. Katika wiki ya mwisho mwa Disemba, bei ya chini
kwa korosho daraja la kwanza imeshuka kwa asilimia 1.2 kutoka wiki iliyoishia tarehe |5 Disemba ambapo
bei ya chini ilikuwa Tshs. 1,650 kwa kilo. Bei ya juu imeshuka kwa asilimia 3.1 ambapo katika wiki iliyoishia
tarehe |5 Disemba,2022, bei ya juu ilikuwa Tshs. 1,960 kwa kilo. Sababu ya kushuka kwa bei hizi ikiwa ni
kupungua kwa ushindani sokoni kwani wanunuzi wengi waliohitaji korosho kwa msimu huu tayari wameka-
milisha mabhitaji yao na hawashiriki katika minada kwa sasa.Aidha, kushuka kwa ubora katika baadhi ya
maeneo ambapo mvua zimeanza kunyesha huku mahitaji makubwa ya korosho ghafi katika nchi wanunuzi
yakiendelea kuwa katika ubora wa kuanzia SHOT 50 hadi 54 kwa gunia la kilo 80.

Jedwali Na. 7a: Jumla ya Kiasi Kilichouzwa na Thamani

Jumla ya Kiasi Kilichouzwa na Thamani (Desemba 16 hadi Desemba 31)

KIPINDI CHA KIASI KILICHOUZWA (kg) THAMANI (TZS)

Wiki ya Sasa 7,074,384 12,159,233,338
Jumlishi Wiki lliyopita 160,845,594 302,105,795,697
Jumla 167,919,978 314,265,029,035

Jedwali Na. 7b: Muhtasari Bei za Mnada wa Kitaifa Korosho Ghafi

Muhtasari Bei za Mnada wa Kitaifa Korosho Ghafi
Wiki iliyopita (Desemba 07 hadi Desemba 15) Wiki ya Sasa (Desemba 16 hadi Desemba 31)

Daraja la Kawaida
Beiya Juu (Tshs) Bei ya Chini (Tshs)

Mwenendo wa Bei Bei ya sasa 1,900 1,630 |
Bei ya Mnada Uliopita 1,960 1,650
Mabadiliko (%) ¥ 3.4% V1.2%
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Jedwali Na. 7c: Bei ya Mauzo ya Mkoa Korosho Ghafi

Bei ya Mauzo Korosho Ghafi ya Mkoa (Desemba 16 hadi Desemba 31)

CHAMA KIKUU WIKI Daraja la Kawaida

Bei ya Juu (Tshs) Bei ya Chini (Tshs)
Bei ya sasa 1,820 1,700
Bei ya Mnada Uliopita 1,920 1,700

Mabadiliko () ¥5.2% » 0.0%
TANECU Bei ya sasa 1,800 1,750
Bei ya Mnada Uliopita 1,940 1,931

Mabadiliko (%) v72% Yo.4%
LINDI RUNALI Bei ya sasa 1,900 1,756
Bei ya Mnada Uliopita 1,960 1,850

Mabadiliko (%) ¥ 3.7 ¥5.1%
LINDI MWAMBAQO  |Bei ya sasa 1,726 1,726
[Bei ya Mnada Uliopita 1,726 1,726

Mabadiliko () B 0.0% p 0.0%
PWANI CORECU Bei ya sasa 1,630 1,630
[Bei ya Mnada Uliopita 1,707 1,650

‘Mabadiliko (%) Y43.5¢ vii:
Bel ya sasa 1,757 1,757
RUVUMA TAMCU Ber ya Mnada Uliopita 1,755 1,707

[Mabadillko (%) A0.1% A2.0%

Bei ya sasa MA NA
MOROGORO UKICU Bei ya Mnada Uliopita 1,721 1,721
[Mabadiliko (%) NA WA

Alama (AVp>) zinaonyesha mwelekeo wa mabadiliko ya bei. (A) Bei imeongezeka; ( w) Bei imeshuka;(p)
Hakuna mabadiliko ya bei.

5.0 UHAMASISHA])I MATUMIZI NA UWEKEZA]I KATIKA BIDHAA ZA
KOROSHO NCHINI

Katika uhamasishaji matumizi ya bidhaa za korosho nchini, katika toleo hili imeainishwa namna ya uandaaji
wa Mshikaki ya Mabibo Ya Korosho Maarufu Kama (Mshikaki Wa Korosho). Mshikaki wa Korosho unaanda-
liwa kama ambavyo unaandaliwa mshikaki mwingine wa nyama ya ng’'ombe au kuku.

i. Unabhitaji vitu vifuatavyo ili kupata mshikaki bomba wa korosho

ii. Mabibo 8 au zaidi kulingana na idadi ya mishikaki utakayohitaji (Mabibo yawe yamekomaa vizuri,
yasiwe yamevunwa muda mrefu kabla ya uandaaji)

iii. Vitunguu viwili vilivyokatwa katwa vipande vya wastani

iv. Pilipili mbili za kijani zilizokatwa katwa vipande vya wastani
V. Nyanya 4 zilizokatwa mara 4 kila moja
vi. Vitungu swaumu vilivyomenywa na kupondwa
vii. Vijiko viwili vya mafuta ya kula (inashauriwa mafuta ya karanga)
viii.  kiungo cha ngo’'mbe moja kijiko | (Beef seasoning)
5
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iX.
X.
Xi.
Xii.
xiii.

Pilipili kavu (Chill Powder) kijiko kimoja cha chai
Pilipili Manga kijiko kimoja cha chai

Chumvi ya mezani kijiko kimoja

Haradali (mustard) gramu 50

Gramu 50 ya unga wa korosho

5.2. Jinsi ya Kuandaa:

Vi.

Vii.

viii.

Menya na ukate mabibo ya korosho kwa vipande vya mche mraba (kama umbo la mshikaki wa
ng'ombe);

Chemsha vipande katika lita moja ya maji kwa dakika 10;

Chuja kisha acha ipoe;

Andaa viungo vyako (marinade) na uchanganye vitunguu swaumu, viungo vya nyama (beef
seasoning), pilipili manga, chumvi, haradali, siki (vinegar) na unga wa korosho;

Kisha weka vipande vya mabibo ulivyokwisha chemsha kwenye viungo ulivyoandaa (mari
nade);

Weka vipande vya mabibo ya korosho, pili pili ya kijani, vipande vya nyanya na pili pili hoho
vyote chomeka kwenye kijiti cha kuchomea mshikaki (Pangilia kwa umaridadi);

Kisha choma kwenye moto wa joto la wastani kwa dakika 3 hadi 5;

Tayari kwa Kula na Saladi.

chanzo:Akros Ltd

MAWASILIANO
MKURUGENZI MKUU
BODI YA KOROSHO TANZANIA
S.L.P 533 TANU ROAD - MTWARA
Simu: +255 (23) 233 3303/233 3450

Barua pepe: info@cashew.go.tz

Tovuti: www.cashew.go.tz






