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1 TAFSIRI YA MAANA ZA MANENO YALIYOTUMIKA
Katika mwongozo huu, maneno yafuatayo yanatafsiriwa kama ifuatavyo:-

AMCOS ni Chama cha Ushirika cha Msingi.
Chama Kikuu ni Chama Kikuu cha Ushirika.

ni kupima ubora wa Korosho-karanga (kernel) baada ya
Cutting test

Korosho ghafi kukatwa.

ni mfumo wa utoaji wa korosho kwa kuzingatia Korosho
zitakazoanza kuingizwa ghalani ziwe za kwanza kutolewa
ghalani,

First in First Out(FIFQ)

Ghala la Chama cha : . A -
ni ghala la kukusanyia Korosho za wakulima kwa ajili ya

Ushirika cha Msingi kuzipeleka katika ghala la mnada.

Ghala la mnada ni ghala lililokidhi sifa na vigezo kwa ajili ya kupokea
Korosho za wakulima zinazosubiri kuuzwa kwa mnada.

Kanuni ni kanuni za Tasnia ya Korosho ya mwaka 2010.

LBS

ni Kipimo cha uzito katika ratili.

Loti ni fungu la Korosho zilizopo katika ghala la mnada
zinazosubiri kuuzwa kwenye mnada.

Mchanganuo wa o o
ni kijarida cha taarifa ya Korosho ghafi kinachoonesha

Mauzo (Sales namba ya stakabadhi, tarehe ya stakabadhi, mmiliki, kiasi,
idadi ya magunia, ubora, loti, namba ya mnada na ghala la
catalogue) mnada.

Mfumo wa stakabadhi i ¢mo wa soko ambapo Korosho huwekwa katika ghala

za Ghala na kutolewa stakabadhi ikionesha kiasi, ubora na daraja la
Korosho kwa lengo la kusubiri kuuzwa.
Mnunuzi ni mfanyabiashara aliye na leseni ya ununuzi wa Korosho

kutoka Bodi ya Korosho Tanzania katika msimu husika
ni msafirishaji wa Korosho kutoka ghala la AMCOS hadi
ghala la mnada na kutoka ghala la mnada kwenda ghala la
mnunuzi/bandarini
ni mtaalam aliyefuzu mafunzo ya uhakiki ubora wa Korosho
Mtaalam wa Ubora na kupata cheti kutoka Bodi ya Korosho Tanzania na
kuajiriwa na mwendesha ghala kwa ajili ya kuhakiki ubora
wa Korosho zinazoingia ghala la mnada.
ni mtu/kampuni aliyepataliliyopewa leseni kutoka Bodi ya

Msafirishaji

Mwendesha ghala Usimamiziwa Stakabadhi za Ghala kwa ajili ya upokeaji,
utunzaji na utoaji wa Korosho ghafi kutoka katika ghala la
mnada.

Nut count”

ni idadi ya Korosho ghafi katika kilo moja ya Korosho.

PON (Produce ;1 i ya kusafirisha Korosho ghafi ndani ya nchi.




DispatchNote)

Shelling out turn
Sheria”
TBS” (Tanzania

Bureau of Standards)

w/w”

WWA”

-

ni kiasi cha Korosho-karanga zinazopatikana baada ya
kubangua gunia la korosho ghafi lenye uzito wa kilo
themanini na huwasilishwa (presented) kwa ratili,

ni sheria ya Tasnia ya Korosho Na.18 ya mwaka 2009.
ni Shirika la Viwango Tanzania.

Uzito wa unyevu uliomo katika mzigo wa korosho.

ni Wakala wa Vipimo Tanzania.




SEHEMU YA KWANZA
1.0. UTANGULIZI

1.1 Maelezo ya Awali

Mwongozo huu umetolewa chini ya sheria Na.18 ya mwaka 2009 na kanuni zake za
mwaka 2010 kifungu cha 59.

Mwongozo huu unatakiwa kusomwa sambamba na sheria ya tasnia ya korosho Na.
18 ya mwaka 2009 (sura ya 203 ya sheria za Tanzania) pamoja na kanuni zake za
mwaka 2010 (Tangazo la SerikaliNa.420 la mwaka 2010). Atakayekiuka matakwa ya
mwongozo huu atakuwa anatenda kosa hivyo atachukuliwa hatua kwa mujibu wa
Sheria.

Mwongozo unatoa maelekezo juu ya taratibu wa usimamizi na udhibiti ubora wa
korosho ghafiwa mwaka 2022/2023.

Kwa kushirikiana na wadau mahsusi wa tasnia ya korosho, Bodi ya Korosho
Tanzania imeandaa Mwongozo huu kuwezesha wadau mbalimbali kujua taratibu
zitakazotumika katika kusimamia uborawa korosho ghafi kwa msimu wa 2022/2023.
Aidha, majukumu ya kila mdau anayopaswa kutekelezwa kuanzia ngazi ya mkulima
hadi bandarini yameainishwa ndani ya Mwongozo huu.

1.2. Sifa za Mtaalamu wa Ubora katika ngazi ya Chama cha Ushirika
cha Msingi
Mtaalamu wa ubora katika ngazi ya Chama cha Ushirika cha Msingi
anapaswa kuwa na sifa zifuatazo:-

1.2.1.  Awe amepata mafunzo ya udarajishaji wa msingi wa Korosho ghafi.

1.2.2.  Awe mkulima mzoefu.

1.2.3. Awe mjumbe wa Bodi au mtendaji wa Chama cha Msingi cha Ushirika husika.

1.2.4. Awe amehudhuria mafunzo ya ubora au semina kabla ya msimu husika.

1.3. Sifa za Mtaalamu wa Ubora katika ghala la mnada
Mtaalamu wa ubora atakayeajiriwa na mwendesha ghala anapaswa kuwa na sifa
zifuatazo,

1.3.1. Awe na elimu angalau ya astashahada ya kilimo au taaluma nyingine yoyote

inayoshabihiana na kilimo.

1.3.2. Awe amepata mafunzo ya uhakiki/udhibiti ubora wa korosho ghafi na cheti

kutoka Bodi ya Korosho.

1.3.3.  Awe ni muadilifu katika utendaji wa kazi za uhakiki ubora.




1.3.4.

1.3.5.

1.3.6.

lwapo atakuwa na uzoefu (sifa ya ziada) wa kufanya kaz_i.katika misimu
iliyotangulia awe na historia nzuri ya utendaji kazi na uadilifu kutoka I_<wa
mwajiri wa awali na kuhudhuria semina za maandalizi ya kuanza msimu
husika.

Awe amesajiliwa na kupata kibali cha kufanya kazi ya uhakiki ubora kutoka
Bodi ya Korosho Tanzania baada ya kupata mkataba wa kazi kutoka kwa
mwendesha ghala.

Mtu yeyote atakayegundulika kufanya kazi za uhakiki ubora ghala la mnada
bila kuwa na sifa tajwa hapo juu na hajasajiliwa na Bodi ya Korosho Tanzania
atawajibika kwa mujibu wa kifungu cha 20(4) cha Sheria ya Tasnia ya Korosho
Na.18 ya mwaka 2009.

SEHEMU YA PILI

2.0. UDHIBITI UBORA WA KOROSHO GHAFI NGAZI YA MKULIMA

2.1
2.11.

2.1.2,

2:133.

2.1.4,

2.2,
221,

222,

Uvunaji Korosho Ghafi

Korosho inapaswa kukomaa ikiwa juu ya mti wa mkorosho na kabla ya Korosho
kudondokachini mkulima anapaswa kuhakikisha eneo la mzunguko wa matawi
ya mkorosho ni safi.

Mkulima anapaswa kuokota Korosho zilizokomaa na kudondoka zenyewe na
si kuzichuma au kuzitikisa mti ili zidondoke.

Baada ya kuokota Korosho, mkulima anapaswa kutenganisha bibo na
Korosho kwa kuizungusha Korosho mpaka inaachana na bibo. Endapo
mkulima ana aina ya mikorosho ambayo vipande vya mabibo vinang’ang’ania
na kubakia kwenye Korosho baada ya kutenganishwa na mabibo, atapaswa
kuviondoa vipande hivyo kwa kutumia kisu. Kazi hiyo ifanyike kwa uangalifu
kuepuka kuitoboa Korosho kwenye sehemu ambayo bibo linajishika.

Mkulima anapaswa kuokota Korosho angalau mara 3 kwa wiki zinapoanza
kudondoka na kila siku wakati korosho zinapokomaa kwa wingi na kama kuna
mvua ziokotwe kila siku kuepuka kupotea kwa ubora.

Uanikaji wa Korosho Ghafi

Korosho zianikwe juani kwa muda wa siku 3-4 mfululizo zikigeuzwageuzwa. Ni
vyema Korosho zianikwe katika sakafu nzuri, jamvi, vitanga, mikeka au
maturubai.

Korosho zianikwe hadi zikauke vizuri. Korosho zilizokauka vizuri zina sauti kali
inayosikika “rattling sound” kama zitadondoshwa kw e sakafu ya saruji au




2.2,

2.3.

2.3,

2.3.2.

2.3.3.

2.4.

2.4.1.

2.4.2.

3.0.

lli kujiridhisha na kiwango cha unyevu kifaa cha kupima unyevu kitumike na
unyevu usizidi asilimia kumi 10%.

Uchambuaji (Sorting)

Mkulima anatakiwa kutenganisha korosho na vitu visivyo korosho kama vile
mabaki ya mabibo makavu (kochoko), majani ya miti, nafaka na mazao
mengine, kokoto, mawe mchanga n.k. Kuondoa korosho zilizooza, korosho
zisizokomaa, korosho ndogo sana na korosho zilizotoboka au kuanza kuota.

Mkulima akipeleka Korosho chafu ambazo hazijachaguliwa au hazijakauka
vizuri kwenye ghala la Chama cha Msingi atawajibika kwa gharama zozote
zitakazohitajika kuboresha au kudarajisha Korosho hizo.

Mkulima atakayegundulika kuruhusu, kusababisha au kuweka mchanga au
kitu kisicho Korosho ilikuongeza uzito na kuchanganya korosho zisizo na
ubora za misimu iliyopita kupeleka ghala la chama cha msingi atawajibika kwa
mujibu wa sheria Na.18 ya mwaka 2009 kifungu cha 23(a) na Mwongozo huu.

Kuhifadhi Korosho Ghafi

Korosho zilizokauka na kuchambuliwa zihifadhiwe vizuri kabla ya kupelekwa
ghalani.

Korosho inapaswa kuhifadhiwa sehemu kavu, isiyovuja na yenye hewa ya

kutosha. Korosho zisipokaushwa vizuri zinaweza kuharibika, kuota au kuoza
kabisa ndani ya mudamfupi wa uhifadhi.

SEHEMU YA TATU

UDHIBITI UBORA WA KOROSHO GHAFI KATIKA NGAZI YA CHAMA CHA

USHIRIKA CHA MSINGI

3.1.

3.2.

Karani wa AMCOS au mjumbe wa Bodi anayehusika na ubora anapaswa
kukagua korosho za mkulima na kuhakikisha kwamba zimekauka,
zimechambuliwa na hazijachanganywa na vitu visivyo korosho (mchanga,
mawe, kochoko n.k).

Mtaalamu wa ubora wa AMCOS anapaswa kukagua kama korosho
zimekauka vizuri na zimechambuliwa vizuri kwa mkulima mmoja mmoja
kabla ya kupokelewa katika ghala la Chama cha Msingi. Kwa AMCOS
ambazo zitapata vifaa vya ubora vya awali watatumia kipima unyevu cha
korosho na mizani ndogo kukagua idadi ya korosho kwa kilo (kama
korosho zimechaguliwa vizuri) kabla ya kupokea korosho ghalani.

-
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— = =,




3.3. Baada ya ukaguzi korosho zipimwe uzito na kuwekwa katika gunia la
katani/kitani lenye alama za utambulisho kama zi[ivyoainighwa kwenye
kiambatisho Na.1 na kuhifadhiwa ghala la Chama cha Msingi.

3.4, Gunia za korosho zinapaswa kuhifadhiwa kwenye ghala lisilovuja,
linaloruhusu mzunguko wa hewa na kupangwa juu ya magogo, mbao au
chaga “pallet” ili kutunza ubora.

3.5 Gunia la kuhifadhi korosho linapaswa kuwa la katani/ kitani lenye ubora
uliopitishwa na Shirika la Viwango Tanzania (TBS) lenye uwezo wa
kuhifadhi kilo 80 za Korosho ghafi.

3.6. Wakati wa upakiaji wa Korosho watendaji wa Chama cha Msingi,
msindikizaji na msafirishaji wanapaswa kujiridhisha kama korosho
zimefanyiwa ukaguzi wa awali na uzito wa Korosho. Iwapo kutatokea
tofauti ya uzito kati ya uliopimwa ghala la chama cha msingi na ghala la
mnada na ikathibitika upungufu huo, msindikizaji na kampuni ya
usafirishaji watawajibika kulipa gharama ya kiasi kilichopungua.

3.7 Chama cha Ushirika cha Msingi kitakachopeleka korosho ambazo
hazijakidhi viwango kwenye ghala la mnada kama ilivyoainishwa katika
kipengele cha 4.4.4 kwenye mwongozo huu, korosho hizo hazitaruhusiwa
kutoka nje ya ghala hadi itakapothibitika ufinyu wa nafasi katika ghala
husika. Chama cha Msingi kitawajibika kwa gharama zozote
zitakazohitajika kuboresha korosho hizo.

3.8. Viongozi/Watendaji wa Chama cha Ushirika cha Msingi watakaobainika
kuchanganya korosho na vitu visivyo korosho au korosho zisizokidhi
viwango vya ubora ili kuongeza uzito na kupeleka ghala la mnada
watawajibika kwa mujibu wa Sheria za nchi.

SEHEMU YA NNE

4.0. UDHIBITI UBORA WA KOROSHO GHAFI KATIKA GHALA LA MNADA
4.1. Taratibu za Kuingiza Korosho Ghala la mnada

4.1.1. Korosho zitakazopelekwa kwenye ghala la mnada zitahakikiwa na
kuthibitishwa ubora kulingana na viwango vilivyoainishwa katika mwongozo
huu kabla ya kupokelewa ghalani na kuandaliwa kwa ajili ya mnada kwa
kuzingatia Mwongozo wa pamoja wa mauzo msimu wa korosho wa mwaka
2022/23.

412. Korosho zitapokelewa katika ghala la mnada kwa madaraja yote mawili
“daraja la kwanza na daraja la pili” wakati wote wa msimu. Korosho daraja la
kwanza na daraja lapili zipangwe katika loti tofauti.




4.1.3.

4.14.

4.1.5.

4.2,

Korosho ghafi ambazo hazijakidhi viwango vya ubora kama ilivyoainishwa
katika kipengele cha 4.4.4 katika mwongozo huu, viongozi wa AMCOS
washauriwe kuboreshakorosho hizo ghalani ili kufikia vigezo vya ubora. Kama
korosho hazitakidhi zihifadhiwe katika ghala kwa makubaliano maalumu na
itolewe stakabadhi ya korosho mbovu zinazobaki ghalani. Baada ya msimu
kukamilika maelekezo ya korosho hizo zilizokamatwa yatatolewa ili kuepuka
uchanganyaji wa korosho nzuri na zisizokidhi vigezo.

Taratibu zote za kuhakiki ubora wa korosho zinazopokelewa kwenye ghala la
mnada utafanywa na mtaalam wa mwendesha ghala mbele ya mwakilishi wa
AMCOS na kuweka kumbukumbu sahihi za matokeo ya uhakiki huo kwa
mujibu wa taratibu za kupokea korosho kwenye ghala la mnada.

Vyama Vikuu vya Ushirika vitaruhusiwa kuajiri wataalamu wa ubora waliopata
mafunzo na cheti cha uhakiki ubora kutoka Bodi ya Korosho watakaosimama
kwaniaba ya AMCOS katika ghala la mnada kuhakikisha kuwa upimaji ubora
wa korosho zinazopokelewa unafanyika kwa kuzingatia taratibu zote za
uhakiki ubora.

Utaratibu wa Kuchukua Sampuli

Hatua ya msingi katika zoezi la uhakiki ubora wa Korosho ghafi ni jinsi ya
upatikanajiwa sampuli. Mtaalamu wa ubora anapaswa kuzingatia hatua zifuatazo wakati
wa uchukuaji wa sampuli.

421.

4.2.2.

4.2.3.

424,

425.

426.

Sampuli itolewe kwa uangalifu kwa kutumia sampuli nasibu “random sampling”
kutokakatika mzigo wa Korosho ghafi.

Kifaa maalumu cha kuchukulia Sampuli kitatumika kuchukua sampuli kutoka
pande zote nne na katikati kwa kila gari litakalopeleka mzigo ghala la mnada.

Sampuli inapaswa iwe ya kweli na iliyochukuliwa kutoka katika gari husika
(representative sample).

Sampuli inayopaswa kuchukuliwa si chini ya asilimia 50% ya magunia yote
yaliyo kwenye gari, kwa kutegemea ukubwa wa mzigo na idadi ya gunia
zitakazohakikiwa. Sampuli inavyokuwa kubwa na usahihi wa matokeo
unaongezeka.

lwapo mtaalamu wa uhakiki ubora atagundua kasoro au kuwa na wasiwasi
wowote kuhusu ubora wa mzigo uliobebwa kwenye gari husika anapaswa
kuchukua sampuli ya mzigo wote (100%) ili kujiridhisha na usahihi wa uhakiki
ubora atakaofanya. lwapo itagundulika kuna kitu chochote kisicho korosho
kama mchanga, mawe, kokoto na vinginevyo, korosho zote zishushwe na
kukaguliwa na taarifa itolewe kwa vyombo husika kwa hatua zaidi.

lwapo itagundulika kuna unyevu wa kiwango cha juu kwenye magunia
yaliyofungashiwa korosho, gari zima likaguliwe na magunia yatakayobainika
kuwa . na changamoto ya unyevu yashushwe na korosho zianikwe na
kuchambuliwa ili zikidhi vigezo vya ubora kabla ya kupokelewa ghalani kwa




4217.

4.2.8.

4.2.9.

4.3.

4.4,

mujibu wa mwongozo huu.

Gari lililofunikwa kote (box body truck) litakalopeleka mzigo ghalani_ ni
lazima magunia yote ya Korosho yashushwe chini kisha sampuli ichukuliwe
kwa ajili ya zoezi la uhakiki ubora.

Sampuli itakayochukuliwa ili kuhakiki ubora inatakiwa iwe na unyevu usiozidi
asilimia kumi (10%) ili mzigo upokelewe ghalani.

Sampuli ichanganywe vizuri kisha ipimwe na wastani wa sampuli katika zoezi la
uhakiki ubora wa korosho ghafi “cutting test” ni kilo moja.

Vifaa Vinavyohitajika Katika Zoezi la Uhakiki Ubora

I.  Kipima unyevu (moisture meter) kilichofanyiwa ugezi “calibration” na TBS
(kipima unyevu kinachoshauriwa ni Steinlite SB 900)

ii. Mkasiwa kukatia Korosho

iii. Bisibisi au chuma ya baiskeli (scooper)

iv. Mizani ndogo ya kidijitali ithibitishwe na WMA

v. Kifaa maalum cha kuchukulia sampuli

vi. Kikokotoo (calculator), kalamu na daftari dogo

vii. Mafuta ya nazi au nyonyo au “gloves”

viii. Bakuli au sahani zenye rangi tofauti

ix. Tishu au kitambaa maalumu

X. Meza ya kukatia sampuli na chombo (ndoo au gunia) cha kubebea

sampuli.

Taratibu za Kupima Sampuli

Mtaalamu wa Ubora anapaswa kufuata taratibu zifuatazo wakati wa kupima sampuli ya
korosho ghafi.

44.1.

442

4.4.3.

Sampuli ipimwe asilimia ya unyevu “moisture content” kwa kutumia kifaa
maalumu kiitwacho kipima unyevu “moisture meter”. Kiwango cha unyevu
kinapaswa kisizidi asilimia kumi 10% (w/w). Iwapo Korosho hazitakidhi
kiwango hiki cha unyevu, kipengele 4.1.3 cha Mwongozo huu kitumike.

Sampuli ipimwe kilo moja na kuhesabiwa idadi ya korosho kwa kilo (nut
count). Kipimo hiki hutegemea ukubwa na uzito wa Korosho katika kilo moja
na idadi ya Korosho haipaswi kuzidi mia mbili (200). Iwapo korosho hazitakidhi
kiwango kipengele 4.1.3 cha mwongozo huu kitumike.

Korosho zilizohesabiwa zikatwe kwa kutumia mkasi maalum wa kukatia
korosho ghafi kisha ziwekwe mafungu tofauti kwa Korosho zilizokatwa
kama ifuatavyo:-

GN - “Good kernels” (Korosho karanga nzuri)

IMM —“Immature kernels” (Korosho karanga zisizokomaa)

SP —"Spotted kernels” (Korosho karanga zenye madoa)

PD - “Partial damaged” (Korosho zilizoanza kuoza)

Kisha njia ifuatayo itumike kutafuta “Shelling Out Turn”
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SHOT =(GN+ (IMM+SP+PD)}x0.176
2

Madaraja ya Korosho ghafi yanayotambulika kwa mujibu wa kifungu cha
19 cha sheria ya Tasnia ya Korosho Na. 18 ya mwaka 2009 na kanuni ya
26 ya kanuni za Tasnia ya Korosho za mwaka 2010, ni daraja la kwanza
na daraja la pili.

Daraja la kwanza

SHOT= 48Ibs/80kg bag na zaidi (= 48 Ibs/80kgbag).

Unyevu wa Korosho “Moisture content” inapaswa isizidi asilimia kumi 10% (w/w). Idadi
ya Korosho kwa kilo moja “Nut count” inapaswa isizidi mia mbili (200).

Daraja la pili

SHOT = (44Ibs/80kg bag — 47 Ibs/80kg bag).

Unyevu wa Korosho “Moisture content” inapaswa isizidi asilimia kumi 10% (w/w).ldadi
ya Korosho kwa kilo moja “Nut count” inapaswa isizidi mia mbili (200).

4.4.5
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Korosho zenye ukungu kwa nje aidha wa rangi nyeupe, kijani, nyeusi au njano
zisipokelewe kwenye ghala la korosho kuanzia ngazi ya AMCOS hadi ghala
kuu. Wakulima wazingatie kutenganisha vizuri korosho na bibo na kukausha
korosho vizuri kuepuka changamoto hii.

Mtaalamu wa ubora wa ghala la mnada atakapobainika kukiuka taratibu za
uhakiki ubora zilizoainishwa kwenye mwongozo huu na kusababisha uwepo
wa Korosho zisizokidhi viwango ghalani. Mtaalamu huyo atachukuliwa hatua
za kisheria ikiwa ni pamoja na kutoruhusiwa kusimamia ubora katika ghala za
mnada kwa kipindi cha misimu mitatu mfululizo.

Taratibu za Kutoa Korosho Ghala la mnada.

Mnunuzi anaruhusiwa kuhakiki ubora wa korosho alizonunua mnadani na
kulipia kabla ya kuzitoa katika ghala la mnada kwa kufuata taratibu
zilizoainishwa katika mwongozo huu. Mtaalamu wa ubora wa mwendesha
ghala ni mhusika mkuu na mtaalamu wa ubora wa mnunuzi ni shahidi.

Mnunuzi anaruhusiwa kuwa na mtaalamu wa ubora aliyepitia mafunzo ya
uhakiki Ubora wa Korosho ghafi msimu wa 2022/2023 yaliyotolewa na Bodi
ya Korosho Tanzania, atakayemuwakilisha katika ghala la mnada wakati wa
uhakiki wa ubora wa Korosho ghafi kabla ya kuzitoa ghala la mnada.

Mnunuzi atapewa korosho kwenye ghala la mnada kwa kuzingatia daraja la
korosho alizonunua mnadani. Fomu maalumu inayoonyesha ubora wa
korosho alizochukua iandaliwe na Mwendesha ghala husika, Mnunuzi apewe
nakala halisi na Mwendesha ghala abaki na nakala.

lwapo kutatokea tofauti ya daraja la ubora wa korosho alizonunua mnunuzi
mnadani, -mwendesha ghala atawajibika kuhakikisha mnunuzi anapata
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4.7.3

kiwango cha ubora alichonunua ama kulipa tofauti ya bei ya daraja husika
baada ya Bodi ya korosho Tanzania kuthibitisha.

Mnunuzi yoyote atakayeshiriki na kuthibitika kuchangia kushuka kwa
ubora baada yakukabidhiwa Korosho katika ghala la mnada au kuongeza
kitu chochote ambacho sio Korosho atawajibika kwa mujibu wa kifungu
cha 23(b) cha Sheria ya Tasnia ya Korosho Na. 18 ya mwaka 2009.

Sifa za Ghala la Kuhifadhia Korosho

Ghala linapaswa kuwa na milango angalau pande mbili za kuta na
madirisha madogo “vents” za kutosha juu na chini kurahisisha mzunguko
wa hewa ghalani. Pale itakapobainika kuna uhaba wa maghala bora ya
kuhifadhi korosho, bodi ya korosho inaweza kutoa idhini kwa ghala zenye
mlango upande moja na madirisha madogo “vents” za juu pekee za
kutosha kutumika kuhifadhi korosho ghafi kwa kuzingatia taratibu sahihi
za upangaji wa korosho.

Ghala liwe na chaga “pallets” za kuwekea korosho ghafi.
Ghala liwe na sakafu ya saruiji iliyo safi.
Ghala halipaswi kuvuja au kuingiza maiji wakati wa mvua.

Ghala liwe na vifaa vyote vya ubora kama vilivyotajwa katika kipengele
4.3 vinavyofanyakazi vizuri na vilivyoidhinishwa na mamlaka husika na
kuthibitishwa na Bodi ya Korosho.

Ghala linapaswa kuwa na sifa zote kama zinavyoelekezwa na Bodi ya
Stakabadhi za Ghala.

Udhibiti Ubora wa Korosho Ghafi ngazi ya Msafirishaji

Msafirishaji anawajibika kuwa na nyaraka zote zinazotambulika kisheria za
gari husika linalotumika kubeba korosho ghafi katika msimu 2022/2023.

Msafirishaji akishakabidhiwa korosho ghafi katika ghala la mnada atawajibika
kulinda na kutunza ubora na uzito wa korosho hizo hadi kwenye ghala la
mnunuzi, bandarini au kiwandani.

Msafirishaji yoyote atakayeshiriki na kuthibitika kuchangia kushuka kwa ubora
baada ya kukabidhiwa korosho kutoka ghala la chama cha msingi au ghala la
mnada au kuongeza kitu chochote ambacho sio korosho atawajibika kwa
mujibu wa Sheria za nchi.




SEHEMU YA TANO

5.0. MAJUKUMU NA WAJIBU WA WADAU KATIKA KUSIMAMIA UBORA WA
KOROSHO GHAFI
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Mkulima

Kuzingatia taratibu zote za uvunaji, ukaushaji, uchambuaji/udarajishaji na
uhifadhi wa korosho ghafi katika madaraja kama ilivyoelezwa kwenye
seheml ya pili ya Mwongozo huu.

Kupeleka Korosho kwenye ghala la AMCOS, kuhakikisha korosho zake
zimekaguliwa kwa kumwaga korosho zote mbele ya mjumbe
anayesimamia ubora.

Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu.
Vyama Vya Ushirika Vya Msingi (AMCOS)

Kuajiri karani wa ubora au kuwa na mjumbe wa AMCOS
atakayesimamia ubora wa korosho katika kila ghala la Chama cha
Ushirika cha Msingi.

Kuhakikisha ghala linalotumika kupokelea korosho kutoka kwa wakulima
lipo katika hali nzuri na halivuiji.

Kuhakikisha magunia yote yameandikwa au yamechapishwa alama za
utambulisho kama zilivyoainishwa kwenye kiambatisho Na.1 kabla ya
kusafirishwa kwenda ghala la mnada.

Mjumbe wa Bodi au Mtendaji wa Chama cha Msingi husika ahakikishe
korosho ghafi anazifanyia ukaguzi wa awali wa ubora kabla ya kusafirisha
kwenda ghala la mnada.

Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu.

Mwendesha Ghala

Mwendesha ghala anapaswa kuwa na vifaa vya ubora kama vilivyoainishwa
katika kipengele 4.3 na viwe vimehakikiwa na mamlaka husika (TBS na
WMA). Vifaa vyote viwepo ghala la mnada kabla ya zoezi la kupokea Korosho
kuanza.

Mwendesha ghala lazima awe na wataalamu wa ubora wa Korosho angalau
wawili waliosajiliwa na kupata kibali toka Bodi ya Korosho.

Mwendesha ghala ana wajibu wa kutoa taarifa ya maandishi Bodi ya Korosho
endapo kutatokea ulazima wa kubadilisha mtaalamu wa ubora wakati msimu
ukiwa unaendelea.

Mwendesha ghala ahakikishe ghala lake lina sifa zilizotajwa katika kipengele
4.6 ' e




5.3.4.

5.3.5.

538,

53.7.

5.3.8.

5.3.9.

5.3.10.

5.3.11.

5.3.12.

5.4.
5.4.1.

54.2.

5.4.3.

54.4.

Mwendesha ghala ahakikishe ghala lake lina sifa zilizotajwa katika kipengele
4.6

Mwendesha ghala atawajibika kukagua magunia ya korosho anayopokea
kwenye ghala la mnada na kuhakikisha yana alama za utambulisho kama
zilivyoainishwa kwenye kiambatisho Na.1.

Mwendesha ghala anapaswa kupokea korosho zenye ubora unaotambulika ha
sheria ya tasnia ya Korosho kama ilivyoelezwa katika kipengele 4.4 4.

Kutunza Korosho za wakulima na kutoa korosho kwa wanunuzi kwa
kuzingatia daraja la ubora alilonunua kwenye mnada na kwa kuzingatia
mwongozo huu.

Kuzingatia korosho zinazoingia awali ghalani ndizo zitakazotoka mwanzo “First
in First Out” (FIFO) wakati wa kutoa korosho katika ghala la mnada.

Kuhakikisha mnunuzi anahakiki ubora kabla ya kuchukua Korosho kwenye
ghala la mnada na kusaini kuwa amechukua Korosho zenye ubora kama
ilivyobainishwa kwenye stakabadhi husika na kipengele 4.5.3 kwa kuzingatia
vigezo vilivyobainishwa katika mwongozo huu.

Kuhakikisha wataalamu wa ubora ghalani maslahi yao yanazingatiwa kwa
mujibu wa maelekezo wa Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala.

lwapo kutatokea malalamiko ya ubora kutoka kwa mnunuzi Mwendesha ghala
atagharamia shughuli yote ya ubora itakayofanywa na timu ya ubora
itakayoundwa kwa zoezi hilo.

Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu.

Wanunuzi wa Korosho Ghafi

Kujiridhisha na ubora wa Korosho alizonunua kabla ya kuzitoa ghala la
mnada. Endapo, pande zote mbili (Mwendesha Ghala na Mnunuzi)
hawatakubaliana utaratibbu wa kupima au matokeo ya ubora, anayepinga
atatakiva kuwasilisha malalamiko yake kwa maandishi Bodi ya Korosho
Tanzania.

Mnunuzi akishachukua mzigo ghala la mnada atawajibika kusimamia
usafirishaji wa Korosho hizo na kuhakikisha analinda na kutunza uzito na
ubora wa Koroshoalizotoa katika ghala la mnada.

Mnunuzi atawajibika kuhakikisha Korosho zinasafirishwa zikiwa na magunia
yenye alamaza utambulisho kama zilizoainishwa kwenye kiambatisho Na.1, ili
kurahisisha mfumo wa ufuatiliaji “traceability”. Endapo atahitaji magunia ya
ziada atalazimika kununua kutoka Chama Kikuu cha Ushirika.

Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu.

==
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5.5.2.

5.5.3.

5.5.4.

5.5.5.

5.6.

5.6:1.

56.2.

5.6.3.

5.7.

§.7:1.
5.7.2.

5.8.

8.8.1.

5.8.2.
5.8.3.

5.84.
5.8.5.

5.9

5.9.1.

5.9.2.

Msafirishaji anatakiwa kuhakikisha korosho hazinyeshewi na mvua katika
muda wote wasafari.

Mwakilishi wa Chama na msafirishaji wanatakiwa kufikisha Korosho kwenye
ghala lamnada katika uzito na ubora waliopokea kutoka ghala la Chama cha
Msingi husika.

Mwakilishi wa mnunuzi na au msafirishaji anatakiwa kufikisha korosho
bandarini aughala la mnunuzi katika uzito na ubora waliopokea kutoka ghala
la mnada.

Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu.

Halmashauri

Maafisa kilimo wa kata na kijiji husika wanatakiwa kutoa elimu ya uvunaji,
ukaushaji, uchambuaji na uhifadhi wa korosho kwa wakulima wa eneo husika
ili kuzingatia ubora katika ngazi ya mkulima.

Maafisa kilimo/ugani wa kata wanatakiwa kufanya ukaguzi kwenye ghala za
AMCOS kuhakiki kama ukaguzi wa awali wa korosho za wakulima unafanyika
kwa kuzingatia Mwongozo huu.

Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu.

Wakala wa Vipimo Tanzania (WMA)
Kukagua na kuthibitisha mizani itakayotumika kupima Korosho.

Kushirikiana na Bodi ya Korosho Tanzania kusuluhisha migogoro inayotokana
na vipimo.

Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala

Kuhakikisha kwamba ghala linalopewa leseni ya kuhifadhi Korosho linakidhi
viwango vyote vya kuhifadhi Korosho ghafi kwa kuzingatia mwongozo huu.

Kusimamia utekelezaji wa shughuli zote kwenye ghala la mnada.

Kumwajibisha mwendesha ghala endapo atabainika kupokea au kutoa
korosho zilizo chini ya kiwangp.

Kusimamia utekelezaji wa sheria na kanuni ya stakabadhi za ghala.

Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu.

Bodi ya Korosho Tanzania
Kufanya ukaguzi wa vifaa vya ubora kabla na wakati wa msimu.

Kufanya ukaguzi wa ghala za minada na shughuli nyingine za utendaji wa
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5.9.3.

5.9.4.

5.9.5.

5.9.6.

6.0
6.1

6.2

mwendesha ghala kwa kushirikiana na Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za
Ghala.

Kuratibu na kutoa mafunzo ya ubora kuanzia ngazi ya mkulima, Viengozi wa
AMCOS na kutoa vibali kwa wataalamu wa uhakiki ubora wa korosho ghafi
katika ghala la mnada.

Kutoa vitabu vya hati ya uhakiki ubora wa korosho kwa mwendesha ghala.

-

Kufanya ukaguzi wa kushtukiza katika ghala za vyama vya msingi kwa
kushirikiana na Maafisa ushirika wa Wilaya husika na ukaguzi ghala za mnada
kwa kushirikiana na Bodi yaUsimamizi wa Stakabadhi za Ghala ili kuhakikisha
sheria na taratibu za ubora zinafuatwa.

Kutatua migogoro ya ubora pale inapotokea katika mnyororo wa mauzo.

SEHEMU YA SITA
UTATUZI WA MIGOGORO

Changamoto ya ubora itakapotokea katika ghala la mnada taarifa ya
maandishi itumwe Bodi ya Korosho ndani ya saa 48 tangu kutokea
changamoto.

Bodi ya Korosho itashughulikia changamoto hiyo kwa mujibu wa Kifungu cha 3
(e) cha Sheria ya Tasnia ya Korosho Na. 18 ya mwaka 2009 na kutoa
maamuzi.Uamuzi wa Bodi ya Korosho utakuwa wa mwisho

Mwongozo huu unatakiwa kusomwa sambamba na sheria ya Tasnia
ya Korosho Na. 18 ya mwaka 2009 (Tangazo la Serikali Na. 420 la
mwaka 2010). Atakayekiuka matakwa ya mwongozo huu atakuwa
anatenda kosa hivyo atachukuliwa hatua kwa mujibu wa sheria.

Mwongozo huu umetolewa:

Francis Alfred
KAIMU MKURUGENZI MKUU
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Kiambatisho Na.1

KIAMBATISHO

RANGI NA ALAMA ZA MAGUNIA YA KOROSHO GHAFI MSIMU WA

2022/23

Jina la Chama

Rangi ya Majina

SIN Kikuls ya Utambuzi MKOA Jina kwa kila gunia

1. TANECU Limited Nyekundu Mtwara MTW/TANECU/Na. ya usajili wa
Chama cha Msingi

2. MAMCU Limited Bluu Mtwara MTW/MAMCU/Na. ya usajili wa
Chama cha Msingi

3. RUNALI Limited Zambarau Lindi LND/RUNALI/Na. ya usajili wa

_____ Chama cha Msingi
4. LINDI MWAMBAO Njano Lindi LND/LINDI MWAMBAO/Na. ya
Limited usajili wa Chama cha Msingi

5. TAMCU Limited Nyeusi Ruvuma TNDR/ TAMCU/Na. ya usajili wa
Chama cha Msingi

6. CORECU Limited Kijani Pwani PWN/CORECU/Na. ya usajili wa
Chama cha Msingi

7. TACACU Limited Nyeupe Tanga TNG/TACACU/Na. ya usajili wa

Chama cha Msingi

NB: Magunia yote yataandikwa:-Cashewnut Produce of Tanzania
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