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TAFSIRI YA MAANA YA BAADHI YA MANENO YALIYOTU MIKA

Katika mwongozo huu, maneno yafuatayo yanatafsiriwa kama ifuatavyo:

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Tasnia ya Korosho Na. 18 ya
Mwaka 2009;
-“Mwongozo:' maana yake ni Mwongozo wa upatikanaji na ugawaji wa

pembejeo na mabomba katika zao la koroshe nehini kwa
msimu wa mwaka 2022/2023 unaotolewa chini ya sheria
ya tasnia ya korosho na. 18 ya mwaka 2009 na kanuni
zake za mwaka 2010;

“Union” maana yake ni Chama Kikuu cha Ushirika kinachohusika
na zao la korosho nchini;

“MAMCU Ltd” maana yake ni Chama Kikuu cha Ushirika kutoka Wilaya
za Miwara, Masasi na Nanyumbu;

“TANECU Ltd” maana yake ni Chama Kikuu cha Ushirika kutoka Wilaya
za Newala na Tandahimba;

“TAMCU Ltd” maana yake ni Chama Kikuu cha Ushirika kutoka Wilaya
ya Tunduru;

“RUNALY” maana yake ni Chama Kikuu cha Ushirika kutoka Wilaya
za Ruangwa, Nachingwea na Liwale;

“Lindi Mwambao” maana yake ni Chama Kikuu cha Ushirika kutoka Wilaya
za Lindi na Kilwa;

“CORECU Ltd” maana yake ni Chama Kikuu cha Ushirika kutoka Mkoa
wa Pwani; na

“Wazabuni” maana yake ni makampuni yanayosambaza pembejeo na
Mabomba nchini ambayo yamefunga mkataba na Vyama
Vikuu vya Ushirika kwa ajili hiyo.

“TPHPA” Tanzania Plant Health and Pesticides Authority (Mamlaka
ya Udhibiti wa Afya ya Mimea na Viuatilifu Tanzania).
Zamani ilikuwa ikijulikana kama TPRI (Tropical Pesticides
Research Institute yaani Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu vya
Kitropiki).

“Kamati ya Pamoja” Muungano/Umoja wa Vyama Vikuu vya Ushirika
MAMCU Lid, TANECU Ltd, TAMCU Ltd, CORECU Lid,
RUNALI na LMCU katika ununuzi wa pembejeo,
mabomba na magunia kwa ajili ya zao la korosho msimu

wa 2022/2023. |
iv o %



DIBAJI

Zao la korosho ni mojawapo ya mazaoc makuu ya biashara nchfnl
- P i inai ambapo kwa mwaka 2017/2018 zao hilo
yanayoliingizia Taifa letu fedha nyingi ambap e 1
liliongoza kwa kuingiza fedha za kigeni kiasi cha pola za Marekani mi org erikéii
sawa na Shilingi za Tanzania trilioni 1.3. Kwa Kuzingatia umuhimu huo,
_ imeandaa Mwongozo wa Upatinakaji na Ugawaji wa Pembejeo bila malipo kwa
wakulima na mabomba katika zao la korosho msimu wa mwaka 2022/2023.
Mwongozo huu umelenga kuboresha utaratibu uliotumika msimu wa 2021/22.
Aidha, utekelezaji wa mwongozo huu unatarajiwa kuongeza tija na uzalighajl
wa korosho ghafi na hatimaye kuleta manufaa ya kuongezeka kipato kwa
wakulima na Taifa kwa ujumla. Tofauti na msimu uliopita, pembejeo za msimu
huu zitahusisha mikoa mipya katika kilimo cha korosho. Hivyo, ni matumaini ya
Serikali kuwa uamuzi huu utaongeza hamasa kwa wakulima na wadau wote wa
korosho katika kufikia lengo la uzalishaiji wa korosho ghafi tani 400,000 katika
mwaka 2022/2023 na tani 700,000 ifikapo mwaka 2025/2026.

Utayarishaji wa mwongozo huu umeshirikisha makundi yote ya wadau katika
mnyororo wa thamani wa zao la korosho hapa nchini zikiwemo Mamiaka za
Serikali ngazi ya Mikoa na Wilaya, Taasisi za Serikali na zisizo za Serikali.
Hivyo, ni matumaini yangu kuwa utekelezaji wa Mwongozo huu utakuwa
shirikishi na utaleta manufaa yaliyokusudiwa kwa wadau wote katika tasnia ya
korosho hapa nchini. '

Natanguliza shukrani zangu kwa ushirikiano wenu.

FRANCIS ALFRED
KAIMU MKURUGENZI MKUU

TAREHE. . TN\ 2027



1.0 UTANGULIZI ) o '
Bodi ya Korosho Tanzania (CBT) kwa kushirikiana na Mamlaka za Serikali ngazi ya

Mikoa na Wilaya, Taasisi za Serikali na 7isizo za Serikali zilizopo kwenye mnygr?ro
i ini i dau wengine wanaendelea

wa thamani wa zao la korosho hapa nchini, wakt{ltma na wa :

na maandalizi ya uzalishaji wa korosho ghafi msimu wa mwaka 2022!292-3. Mo;taw.apc&

ya maandalizi hayo ni upatikanaji wa pembejeo na mabomba ya kupulizia (Motarnze

" Blowers) kwa wakulima wote wa korosho nchini.

Katika msimu huu kama ilivyokuwa msimu uliopita Serikali imeelekeza kuwa
pembejeo za zao la korosho zilizoagizwa na Vyama Vikuu vya Ushirika, ambazo ni
sulphur ya unga tani 25,000 na viuatilifu vya maji lita 1,500,000 zigawiwe kwa
wakulima wa korosho bila malipo. Uamuzi huu umelenga kumpunguzia mkulima
gharama za uzalishaji wa korosho, na hatimaye kumwongozea kipato. Tofauti na
msimu uliopita mesimu huu mikoa mipya katika kilimo cha korosho imetengewa asilimia
mbili (2%) ya viuatilifu vya maji na mabomba. Mikoa ya asili ambayo ni Mtwara, Lindi,
Ruvuma, Pwani na Tanga imetengewa 100% ya sulphur yote na 98% ya viuatilifu vya
maji na mabomba. Hivyo, ni matumaini ya Serikali kuwa hatua hii itaongeza hamasa
kwa wakulima na wadau wote wa korosho katika kufikia lengo la uzalishaji wa korosho
ghafi tani 400,000 katika mwaka 2022/2023 na tani 700,000 ifikapo mwaka 2025/2026.

Aidha, ili kuongeza ufanisi wa mapokezi na usambazaji wa pembejeo za ruzuku na
mabomba katika msimu huu Kamati ya Pamoja imeandaa maghala ya kupokelea na
kuhifadhi viuatilifu na mabomba yaliyopo eneo la Bandari ya Mtwara chini ya uangalizi
wa Meneja Dhamana (Collateral Manager) kampuni ya ACE Global Depository
(Tanzania) Limited. Hivyo wazabuni watatakiwa kuwasilisha shehena ya viuatilifu na
mabomba katika ghala hizo ambapo Kamati ya Pamoja ya Vyama Vikuu vya Ushirika
itajiridhisha na kiasi na ubora wa viuatilifu kwa kuchukua sampuli kwa ajili ya vipimo
kwenda kwa Mamlaka ya Udhibiti wa Afya ya Mimea na Viuatilifu Tanzania (TPHPA).
Ni muhimu kujiridhisha na ubora (Quality) pamoja na kiasi (Quantity) cha viuatilifu na
mabomba kabla ya kusambazwa kwa wakulima ili kuepuka usumbufu endapo
viuatilifu/mabomba vitawafikia wakulima vikiwa na ubora hafifu.

Usafirishaji wa pembejeo na mabomba kutoka maghala yaliyopo Mtwara Mjini kwenda

za Pembejeo ngazi ya Mkoa na Halmashauri husika.

Maandalizi ya Mwongozo huu yemezingatia Sera, Mikakati na Mipango ya Taifa
ikiwemo; Dira ya Maendeleo ya Taifa (Tanzania Development Vision - TDV 2025);
Mpango wa Taswira ya Muda Mrefu wa Taifa (Long Term Perspective Plan -LTPP
2012-2021); Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano (Third Five
Year Development Plan - FYDP Il 2021/22-2025/26); Sera ya Taifa ya Kilimo ya 2013;
Sera ya Maendeleo ya Ushirika ya 2002; Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo
Awamu ya Pili (Agricultural Sector Development Program Phase Il - ASDP 11 2017/18
- 2027/28); Mkakati wa Tasnia ya Korosho Nchini 2013/2014 - 2023/2024 (Cashewnut
Industry Strategy 2013/2014 — 2023/2024) na llani ya CCM kwa ajili ya Uchaguzi Mkuu
wa mwaka 2020. Aidha, Sheria ya Tasnia ya Korosho Na. 18 ya 2009 (The Cashewnut
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Industry Act No. 18, 2009), Sheria ya Afya ya Mimea na Viuatilifu Na. 4 ya. 2020
imezingatiwa. Vilevile, Mwongozo huu umezingatia mipango na program za kikanda
na kimataifa zinazohusu sekta ya kilimo ikiwemo Programu Kabambe ya Kuendeleza

Sekta ya Kilimo Afrika (CAADP, 2015-2025); Malengo ya Maendeleo Endelevu

. i " tenisat
] ment Goals-SDGs) pamoja na itifaki na mikataba mbalimba
il e viuatilifu kwa afya ya wanyama,

ambayo nchi imeridhia kuhusu matumizi salama ya
. mimea na mazingira (Mkataba wa Rotterdam na Stockholm).

Pia, Mwongozo huu umezingatia vipaumbele vya Wizara ya Kilimo ambawyo ni
Kuongeza tifa na kuweka mkazo kwenye utafiti utakaozingatia ugunduzi wa aina za
mbegu bora na mbinu bora za kilimo; Kuongeza uzalishaji na usambazaji wa mbegu
bora; Kuimarisha huduma za ugani; Kuimarisha kilimo cha umwagiliaji; Kuimarisha
upatikanaji wa masoko ya mazao ya kilimo; Kuimarisha kilimo anga kwa ajili ya
kudhibiti visumbufu; na Kuimarisha mifumo ya upatikanaji wa mitaji.

2.0 HALIILIVYO
2.1 Umuhimu wa Tasnia ya Korosho Nchini

Korosho ni mojawapo ya mazao makuu ya biashara nchini yanayoliingizia Taifa
letu fedha nyingi za kigeni. Mathalani, msimu wa mwaka 2017/2018 zao la
korosho liliongoza kwa kuingiza fedha za kigeni kiasi cha Dola za Marekani
milioni 585.1 sawa na Shilingi za Tanzania trilioni 1.3 (Ripoti ya Benki Kuu ya
Tanzania, 2018). Kwa kutambua mchango huu, Serikali imeteua zao la korosho
kuwa miongoni mwa mazao ya kimkakati.

Jumla ya Mikoa 20 kutoka Tanzania Bara inalima zao hili ikiongozwa na
Mtwara, Lindi, Ruvuma, Pwani na Tanga. Mikoa mingine ni Mbeya, Morogoro,
Singida, Dodoma, Katavi, Tabora, Njombe, Rukwa, Kigoma, Shinyanga,
Songwe, Iringa, Kilimanjaro, Geita na Manyara. Kwa mujibu wa kumbukumbu
zilizopo Bodi ya Korosho kuna zaidi ya wakulima wa korosho 318,427 nchi
nzima. Hii ni kwa mujibu wa zoezi la usajili wa wakulima wa korosho lililofanyika
mwaka 2018/2019.

2.2 Utaratibu wa Upatikanaji wa Pembejeo katika Zao la Korosho

Pembejeo za kilimo hususan viuatilifu ni muhimu kwa kuwawezesha wakulima
wa zao la korosho kuongeza tija na uzalishaji wa korosho ghafi. Kwa misimu ya
nyuma kabla ya msimu wa 2018/2019, Serikali ilitoa ruzuku ya 50% ya
pembejeo na mabomba isipokuwa msimu wa 2017/2018 ambapo pembejeo
zilitolewa bila malipo kwa wakulima. Kuanzia msimu wa mwaka 2018/2019,
pembejeo za zao la korosho nchini zimekuwa zikisambazwa na sekia binafsi
(Wafanyabiashara) ambapo wakulima walitakiwa kujigharamia moja kwa moja
kwa 100%. Wakulima hao wamekuwa wakinunua pembejeo hizo kwa fedha
taslimu au mkopo ambao hata hivyo urejeshaji wake umekuwa siyo wa
kuridhisha. Mathalani; msimu wa 2018/2019 hadi msimu wa 2020/2021 Bodi va
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Korosho, Union na Mabenki wamekuwa wahanga wa mikopo waliyotoa kwa
wakulima kutorejeshwa kwa wakati.

Utaratibu wa wakulima kujigharamia pembejeo moja kwa mo!a_ kwa 100%
umeonekana kutoleta matokeo mazuri. Hii ni kutokana na matumizi madogo ya
pembejeo kunakosababishwa na wakulima kushindwa kumudu gharama 2_9
" pembejeo hizo. Mathalani, kumbukumbu zilizopo Bodi ya Korosho Tanzania
zinaonesha uzalishaji wa korosho ghafi umepungua kwa tani 103,030 kutoka
tani 313,826 msimu wa 2017/2018 hadi tani 210,787 msimu wa 2020/2021.

2.3 Matumizi ya pembejeo na uzalishaji wa korosho ghafi

Mwenendo wa tija na uzalishaji wa korosho ghafi hapa nchini kabla na baada
ya ruzuku unaonesha kutegemea sana kiasi cha pembejeo kilichotumika na
wakulima. Ongezeko la matumizi ya pembejeo kutokana na ruzuku unaonesha
kuwa na mahusiano chanya na ongezeko la uzalishaji wa korosho ghafi kama
inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 1.

Jedwali Na. 1: Mwenendo wa matumizi ya pembejeo na uzalishaji wa
korosho ghafi kuanzia msimu wa 2012/2013 hadi msimu wa 2020/2021.

Msimu Sulphur ya Unga (Tani) | Uzalishaji wa Korosho Ghafi (Tani)
2012/2013 5,000 127,947
2013/2014 5,000 129,823
2014/2015 8,000 198,114
2015/2016 10,000 155,245
2016/2017 15,000 265,238
2017/2018 18,000 313,826
2018/2019 12,352 225,154
2019/2020 8,610 232,682
2020/2021 8,731 210,787
2021/2022 13,562 238,576

Chanzo: Bodi ya Korosho Tanzania.

Kielelezo Na. 1: Mwenendo wa matumizi ya pembejeo na uzalishaji wa korosho
ghafi kuanzia msimu wa 2012/2013 hadi msimu wa 2020/2021.
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3.0 MADHUMUNI YA MWONGOZO
Mwongozo huu pamoja na mambo mengine una dhumuni la: -
i Kutoa maelekezo juu ya upatikanaji wa pembejeo za ruzuku na
mabomba katika zao la korosho msimu wa 2022/2023;
i, Kutoa maelekezo kuhusu utaratibu wa usambazaji na ugawaji wa
pembejeo kwa wakulima msimu wa 2022/2023; na
ii. Kuainisha majukumu ya kila mdau katika usimamizi wa zoezi zima la
usambazaji na ugawaji wa pembejeo za ruzuku.

40 MBINU ZILIZOTUMIKA KATIKA UTAYARISHAJI WA MWONGOZO HUU

Mbinu mseto zimefanikisha maandalizi ya Mwongozo huu ikiwa ni pamoja na
mapitio ya Mwongozo uliotumika msimu wa 2021/2022. Aidha, mbinu shirikishi
(Participatory approach) imetumika katika utayarishaji wa Mwongozo huu kwa
kushirikisha makundi yote ya wadau katika mnyororo wa thamani wa zao la
korosho hapa nchini zikiwemo Mamlaka za Serikali ngazi ya Mikoa, ngazi ya
Wilaya, Taasisi za Serikali na zisizo za Serikali. Mathalani, kikao kazi cha
kupitia rasimu ya kwanza kilihusisha wataalam wa kilimo kutoka Sekretarieti za
Mikoa, Halmashauri, Taasisi za Utafiti wa Kilimo, TPHPA, Tume ya Maendeleo
ya Ushirika (TCDC) na CBT. Hivyo, ni matumaini ya Serikali kuwa utekelezaji
wa Mwongozo huu utakuwa shirikishi na utaleta manufaa yaliyokusudiwa kwa
wadau wote katika Tasnia ya Korosho hapa nchini.

5.0 UPATIKANAJI WA PEMBEJEO NA MABOMBA KATIKA ZA ZAO LA
KOROSHO MSIMU WA MWAKA 2022/2023

Kamati ya Pamoja ya Vyama Vikuu vya Ushirika ambavyo ni MAMCU Lid na
TANECU 'Ltd kutoka Mkoa wa Mitwara, RUNALI na LMCU kutoka Mkoa wa
Lindi, TAMCU Ltd kutoka Mkoa wa Ruvuma na CORECU Ltd kutoka Mkoa wa
Pwani chini ya usimamizi wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania
(TCDC), Bodi ya Korosho Tanzania (CBT), Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
Tanzania (TARI) Kituo cha Naliendele na TPHPA ilianza mchakato wa kupata



wazabuni wa kuagiza na kusambaza viuatilifu (Sulphur tani 25,000; na wuatmﬁ{
vya maji lita 1,500,000), mabomba 3,500 na magt:mia 4,400,000 tanqu Enwe2|
Agosti, 2021. Jumla ya wazabuni kumi (10) kati ya hao wazabuni .sﬂa wa
viuatilifu tu, mzabuni mmoja wa pembejeo na mabomba, n: w:_azabum v:qa:’aetzui
ia walipatikana na kufunga mikataba mwishoni mwa mV
:gven:nat?a:nl;.?ozL Spheria ya Manunuzi ya Umma Kupitia zabuni shindani ya
 kitaifa (Natipnal Competitive Tendering - NCT) ndiyo Iliyoturr.lika k-uwap'ata
wazabuni hao. Kwa mujibu wa mikataba hiyo viuatilifu vyote vinatakiwa viwe
vimesambagwa kwa Kamati ya Pamoja kupitia ghala kuu zilizopo Mtwara Mjini
ifikapo mwisho wa mwezi Aprili, 2022 na mabomba mwisho wa mwezi Mei,
2022. Jedwali Na. 2 linaonesha wazabuni na kiasi cha bidhaa wanazotakiwa
kusambaza kwa mujibu wa mikataba.



Jedwali Na. 2: Wazabuni na kiasi cha

viuatilifu na mabomba wanayotakiwa

jibu wa mikataba.
ku_sambaz& kwa mujibu T
Na.| Ainaya Bidhaa Wazabuni Jina la Biashara |Kipimo| Mujibu wa
7 [Suphuryaunga |Suba Agro Sulphur Dangoti | Tani ik i
kwa ajill ya kuzuia |Bens Agrostar _|Bens Suiphur ___{Tani 10,000
ugonjwa wa Prosperity Makonde Sulphur | Tani 1,000
ubwiriunga. Faham Africa Faru Sulphur Tani 1,000
’ JM Traders Kings Sulphur Tani 5,000
Jumla Sulphurya Unga 25,000
2 |Viuatilifu vya sumu | Bambana Balacy 5 EC Lita 100,000
kudhibiti mbuwa |Mo Green Mo Karatep Lita 100,000
mikorosho. Suba Agro Subachlor Lita 100,000
Jumia Ndogo 300,000
3 |Viuatilifu wa sumu | g, yhang Balacy Super Lita 50,000
kudhibiti vidung'ata -
Py Mo Green Mocron Lita 50,000
Jumia Ndogo 100,000
4 |Viuatilifu va Maji [Bens Agrostar __|Indazole Lita 540,000
kudhibiti Suba Agro Subatex Lita 360,000
ubwiriunga na '
blaiti (Duo
purpose). Jumila Ndogo 900,000
5 |Viuatilifu vya maji | Mo Green Movil Lita 200,000
kudhibiti
ubwiriunga Jumia Ndogo 200,000
(Single purpose) . |Jumia Viuatilifu vya Maji 1,500,000
6 |Mabomba Faham Africa | Shogun idadi 3,500
Jumia Mabomba (Motorised blowers) 3,500

Chanzo: Kamati ya Pamoja ya Vyama Vikuu vya Ushirika.

6.0 UDHIBITI WA UBORA WA PEMBEJEO NA MABOMBA

Ili kudhibiti ubora wa bidhaa ikiwa ni pamoja na kujiridhisha na kiasi/ujazo kabla
ya kusambazwa kwa wakulima; Kamati ya Pamoja imeandaa ghala kuu zilizopo
Mtwara Mijini eneo la Bandari ya Miwara. Ghala hizo ambazo zipo chini ya
uangalizi wa-Meneja Dhamana Kampuni ya ACE Global zitapokea, kuhifadhi
na kusimamia utoaji wa pembejeo na kwa upande wa Kamati ya itakuwa na
jukumu la kujiridhisha na ubora na kiasi cha bidhaa husika kilicholetwa na
mzabuni kabla ya kusambazwa kwa wakulima. Sampuli itachukuliwa na
kupelekwa TPHPA kwa ajili ya vipimo kwa kila toleo (Bafch No.) la bidhaa
husika. Viuatilifu vitakavyobainika kuwa na ubora unaostahili ndio
vitasambazwa kwa wakulima. Bidhaa zote zitakazokuwa chini ya kiwango
hazitaruhusiwa kusambazwa kwa wakulima. {(5 ~
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7.0 MGAO WA PEMBEJEO NA MABOMBA e hemai

i ilichotumika kuagiza pembejeo na mabomba kama ilivyotajw u
:ilgﬁiza:cl:cwa kifedha S(’Fﬂnapm:."alf Capability). Aidha, ilibainika kwamba ili
kutosheleza mahitaji ya pembejeo na mabomba katika zao la korc_ns_ho hapa
nchini zinahitajika zaidi ya tani 45,000 za sulphur ya unga, zald!. ya llfa-

2,500,000 za viuatilifu vya maji na zaidi ya mabomba 10,000. Hivyo, i dhahir
" kwamba kiasi cha pembejeo na mabomba yatakayosambazwa kwa wakulima
msimu wa 2022/2023 hayatatosheleza mahitaji yao halisi.

Kufuatia hali hiyo kigezo cha uzalishaji wa korosho ghafi msimu wa mwaka
2021/2022 kimetumika kupata mgao wa pembejeo na mabomba ngazi ya Mikoa
na Halmashauri zinazohusika na kilimo cha korosho hapa nchini. Aidha, kwa
upande wa mikoa mipya kigezo cha idadi ya mikorosho kimeshauriwa kutumika
badala ya uzalishaji kwani mikorosho yao mingi ni midogo. Kiambatisho Na, 1
kinaonesha mgao wa pembejeo na mabomba kwa Mikoa na Halmashauri
Msimu wa Mwaka 2022/2023. Hivyo, pamoja na ruzuku hii endapo itatokea
mgao wa pembejeo aliopatiwa mkulima kutotosheleza mahitaji yake halisi,
anashauriwa Kujipatia kiasi kilichopungua sokoni (kutoka kwa wasambazaiji na
wauzaji waliothibitishwa na TPHPA).

8.0 UTARATIBU WA UGAWAJI WA PEMBEJEO NA MABOMBA KWA
WAKULIMA

Kamati ya Pembejeo ya Mkoa itapokea mgao wa pembejeo na mabomba
kutoka kwa Kamati ya Mapokezi na Usambazaji wa Pembejeo itakayoongozwa
na TPHPA. Katika ngazi ya Wilaya, Kamati ya Pembejeo ya Wilaya ikiongozwa
na Mkuu wa Wilaya itapokea mgao kutoka kwa Kamati ya Pembejeo ya Mkoa.
Kamati ya Pembejeo ya Wilaya itagawa pembejeo na mabomba kwenye kata
na vijili kwa kuzingatia takwimu za uzalishaji wa korosho ghafi za msimu
uliopita. Kamati ya Pembejeo ya Kata itawasilisha mgao wa pembejeo na
kwa kuzingatia idadi ya mikorosho na uzalishaji wa korosho ghafi za msimu
uliopita.

wakulima ni:-
() Awe mkulima wa korosho;
(i) Awe amesafisha shamba lake la korosho;
(i) Awe anajua idadi kamili ya mikorosho na kiasi cha korosho ghafi
alizovuna msimu uliopita;
(iv) Shamba lake liwe ndani ya eneo la kijiji husika;

-----

mkulima wa korosho ndani ya kijiji hicho; ﬁ“
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(vi) Awe tayari kutumia elimu ya matumizi sahihi na salama ya viuatilifu kama
i i wa Kijiji Kata; na
itakavyotolewa na Afisa Ugani wa Kijiji au ;| . _
(vii) Vigezo vingine kama vitakavyowekwa na Kamati ya Pfembejeo ya Wllaya
kwa lengo la kuongeza ufanisi wa ugawaji wa pembejeo kwa wakulima.
Hatua zinazopaswa kufuatwa na mkulima ili aweze kupata pe-mbejen bila
" malipo, kwanza kujiandikisha kwenye daftari la ugawaji wa pembejao za zao Ia
korosho lillopo kwa Mtendaji wa Kijiji husika. Pili, kuhudhuria miutano wa Kilil
utakachakiki majina ya wakulima wa korosho na mgao wao wa pembejeo. Na
tatu, kuheshimu matokeo ya uhakiki wa majina ya wakulima wa korosho

.....

wa 2022/2023.

Kamati ya Pembejeo ya Kijiji itatakiwa kuhakikisha kwamba orodha ya
wakulima waliopitishwa na mkutano wa kijiji kupata pembejeo za zao la korosho
kwa kuzingatia vigezo tajwa hapo juu inabandikwa kwenye mbao za matangazo
na kutoa nafasi kwa wakulima kujiridhisha na uhalisia wa mgao uliotolewa kwa
kuzingatia vigezo vilivyotajwa hapo juu.

Aidha, endapo mkulima atakuwa na malalamiko, Mtendaji wa Kata husika
atatakiwa kuyapokea na kuyawasilisha kwa Kamati ya Pembejeo ya Kata kwa
gjili ya utatuzi. Na endapo itashindikana au mkulima hatoridhika na uamuzi
kutoka Kamati ya Pembejeo ya Kata anaruhusiwa kukata rufaa kwa kupeleka
shauri lake kwa Kamati ya Pembejeo ya Wilaya kupitia kwa Katibu Tawala wa
Wilaya (DAS) husika. Maamuzi ya Kamati ya Pembejeo ya Wilaya yatakuwa ya
mwisho na taarifa itawasilishwa kwa Kamati ya Pembejeo ya Mkoa husika na
Bodi ya Korosho Tanzania kwa ajili ya kumbukumbu.

Wakulima waliokuwa wamechangia pembejeo kabla ya Serikali kusitisha
uchangiaji; Sambamba na kurejeshewa fedha walizochangia watatakiwa
kupewa kipaumbele katika mgao wa pembejeo kutegemea na hali ya
upatikanaji wa pembejeo na mabomba katika eneo husika. Aidha, Fedha
walizorejeshewa zitumike kwenye shughuli za maandalizi ya shamba la
mikorosho kama vile ununuzi wa pembejeo sokoni ili kutosheleza mabhitaji,
palizi, upuliziaji na shughuli zingine za shamba.

mkulima atatakiwa kusaini stakabadhi ya kukiri kuchukua pembejeo/mabomba
ambayo pamoja na mambo mengine itaonesha jina kamili la mkulima, namba

yake ya simu, kijiji/mtaa anaoishi, jina la viuatilifu alivyochukua, kiasi na thamani
yake. Mgawanyo wa nakala ya stakabadhi hiyo ni kama ifuatavyo: % -



(i) Nakala Halisi - Mkulima;

(i) Nakala ya Kwanza - Halmashauri y‘a“WiIayalei;
(iii) Nakala ya Pili - Mtendaiji wa Kijiji; .
(iv) Nakala ya Tatu - Bodi ya Korosho Tanzania; na

(v) Nakala ya Nne (Kitabuni) - Kamati ya Pamoja ya Vyama vya Ushirika.

MUHIMU: Kamati ya Pamoja ihakikishe inaandaa nakala za kutoshe.l.fa vftabu
hivi na kusambaza kwa wakati kwenye Kamati za Pembejeo za Vijiji: Vitaky

pembejeo na mabomba kwa wakulima.

8.0 MUUNDO WA KAMATI YA MAPOKEZI, KAMATI ZA PEMBEJEO
WILAYA, KATA NA KIJIJI

Muundo wa Kamati zilizotajwa hapo juu ni kama ifuatavyo: -

9.1 Kamati ya Mapokezi na Usambazaji wa Pembejeo na Mabomba
() Mamlaka ya Udhibiti wa Afya ya Mimea na Viuatilifu Tanzania
(TPHPA) - Mwenyekiti
(ii) Sekretarieti ya Mkoa wa Miwara - Mjumbe
(iii) Ofisi ya Usalama wa Taifa - Mjumbe
(iv) Bodi ya Korosho Tanzania — Katibu
(v) TARI Naliendele - Mjumbe
(vi) Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania - Mjumbe
(vii)Chama Kikuu cha Ushirika MAMCU Ltd - Mjumbe

9.2 Kamati ya Pembejeo ya Mkoa
(i) Mkuu wa Mkoa — Mwenyekiti
(ii) Katibu Tawala wa Mkoa — Katibu
(iif) Wawakilishi wawili kutoka Sekretarieti ya Mkoa - Mjumbe
(iv) Afisa Usalama wa Mkoa (RSO) - Mjumbe
(v) Vyama Vikuu vya Ushirika — Mjumbe

9.3 Kamati ya Pembejeo ya Wilaya
() Mkuu wa Wilaya - Mwenyekiti
(i) Mkurugenzi wa Halmashauri - Katibu
(iii) Kamati ya Ulinzi na Usalama - Mjumbe
(iv) Mkuu wa Idara ya Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika — Mjumbe
(v) Mratibu wa Zao la Korosho (DSMS — Cashew) - Mjumbe

94  Kamati ya Pembejeo ya Kata -
() Mtendaji wa Kata - Mwenyekiti X .
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Mwenyeji atakuwa Katibu)
(i) Afisa Kilimo wa Kata — Mjumbe _ _
(iv) Mwenyekiti na Katibu wa AMCOS husika - Mjumbe

95 Kamati ya Pembejeo ya Kijiji

-----

MUHIMU: Wakulima Viongozi wa Korosho wachaguliwe na wananchi
kwenye Mkutano mmojawapo wa Kijiji.

10.0 UTARATIBU WA USAFIRISHAJI WA PEMBEJEO NA MABOMBA KUTOKA
GHALA KUU KWENDA KWA WAKULIMA

Usafirishaji wa pembejeo na mabomba kutoka maghalani Mtwara kwenda vijijini
mabomba yatapokelewa na Kamati ya Pembejeo ya Kijiji kwenye ghala la
Chama cha Msingi au ghala la kijiji kadri kamati hiyo itakavyoona inafaa. Kiasi
cha pembejeo na mabomba kitakachokuwa kikisafirishwa kitazingatia
mchanganuo wa usafirishaji wa pembejeo kama utakavyokuwa umeandaliwa
na Kamati ya Mapokezi na Usambazaji wa Pembejeo na Mabomba. Aidha, ni
jukumu la Vikosi Kazi vya Mikoa na Wilaya husika kufuatilia na kuhakikisha
kuwa pembejeo na mabomba vinafika kwa wakulima vikiwa katika kiasi na
kiwango kile kile kama kilivyotoka kwenye maghala yaliyopo Miwara Mjini.

11.0 USIMAMIZI, UFUATILIAJI NA TATHMINI

Kila Mkoa utatakiwa kuwa na Kikosi Kazi cha Mkoa kwa ajili ya kusimamia na
kufuatilia zoezi la usambazaji wa viuatilifu vya ruzuku na mabomba ndani ya
Mkoa. Kikosi kazi hicho kitahusisha wajumbe kutoka Sekretarieti ya Mkoa,
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa na Vyama Vikuu vya Ushirika. Aidha,
kutakuwa na vikao vya tathmini vitakavyokuwa vikifanyika mara moja kwa mwezi
kipindi cha chote cha usambazaji na ugawaiji wa pembejeo ili kufanya uchambuzi wa
kina wa changamoto na kuchukua hatua kwa wakati.

12.0 UTARATIBU WA UGHARAMIAJI KWA WANAOHUSIKA NA USIMAMIZI

Kwa kuwa wahusika katika shughuli ya usambazaiji wa viuatilifu na mabomba
kwa namna moja ama nyingine ni wanufaika (Beneficiaries) wa zao la korosho
hapa nchini; kila kamati itatakiwa kujigharamia ili kuweza kufikia malengo ya
uzalishaji wa korosho ghafi tani 400,000 msimu wa 2022/2023 na tani 700,000

ifikapo msimu wa mwaka 2025/2026. ¢6
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13.0 MAFUNZO YA MATUMIZI SAHIHI NA SALAMA YA VIUATILIFU NA

MABOMBA . o
Jukumu la kutoa mafunzo ya matumizi sahihi na salama ya viuatilifu na

mabomba ni la wahusika wote ikiwa ni pamoja na .Sekretarietl ya qua.
Halmashauri, Wazabuni wa Viuatilifu na Mabomba, Bodi ya .Korosho Tanzania,
ibiti i . atilifu Tanzania, TARI Naliendele
Mamiaka ya Udhibiti wa Afya ya Mimea na Viuatilifu Ta ; =
- na Vyama Vjkuu vya Ushirika. Aidha, kila mzabuni aliyesambaza viuatilifu nai.a.u
mabomba atatakiwa kuchangia gharama 2a kuendesha mafunzo nayo Kupitia
utaratibu maalum utakaotolewa na Bodi ya Korosho Tanzania. Mafunzo
yatatolewa kwa maafisa ugani kilimo wote waliopo kwenye maéhéd
yanayozalisha korosho, wapuliziaji na wakulima viongozi ambao watawajibika
kufundisha wakulima wengine katika maeneo yao.

14.0 UGHARAMIAJI WA PEMBEJEO NA MABOMBA

Kwa upande wa viuatilifu vya ruzuku mkulima hatachangia chochote. Hii ni
utekelezaji wa maelekezo yaliyotolewa na Serikali kupitia kwa Waziri wa Kilimo
Mhe. Hussein M. Bashe (Mb.) tarehe 08 Aprili, 2022 Jijini Dodoma. Aidha, kwa
upande wa mabomba ya kupulizia mkulima atatakiwa kuchangia nusu ya
gharama kupitia akaunti itakayoelekezwa na Chama Kikuu cha Ushirika husika.

15.0 MGAWANYO WA MAJUKUMU

lli kuhakikisha zoezi la ugawaji wa pembejeo na mabomba katika zao la
korosho msimu wa 2022/2023 unafanikiwa, majukumu ya kiutendaji na
kitaasisi yamegawanywa kama ilivyoelezwa hapo chini: -

15.1 Wizara ya Kilimo
() Kutoa na kusimamia miongozo ya kisera juu ya ununuzi na usambazaji
wa pembejeo na vifungashio vya mazao ya wakulima,
(i) Kuunganisha Tasnia ya Korosho na Sekta zingine za uchumi ikiwa ni
pamoja na Wizara nyingine nchini; na
(i) Kusimamia upatikanaji wa pembejeo na mabomba kwa wakulima.

15.2 Sekretarieti za Mikoa

()  Kuratibu makadirio ya mahitaji ya pembejeo na mabomba katika ngazi
ya Mkoa;

(i) Kuratibu mgawo wa pembejeo na mabomba kwenda katika kamati za
pembejeo na wakulima kwa kuzingatia kigezo cha uzalishaiji;

(iii) - Kusimamia na kufuatilia zoezi zima la usambazaji wa pembejeo na
mabomba;

(iv) Kuratibu upatikanaji, usambazaji na utunzaji wa taarifa za usambazaiji
wa pembejeo na mabomba; na

(v) Kuchukua hatua za kisheria kwa mtu yeydte atakayebainika kukiuka
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(vi)
o

(ii)
(i)
(iv)
v)

(vi)

(vii)

@)

(iD)

(iii)
(iv)

v)
(vi)
@

(ii)

utaratibu wa usambazaji na ugawaji wa pembejeo na mabomba kupitia

ama Vikuu vya Ushirika; na .
\Ighakikisha uwepo wa Kamati za pembejeo za Wilaya; Kata na Vijiji.

15.3 Bodi ya Korosho Tanzania B
Kusimamia ma:uala yote ya kisheria yanayohusu upokeall, Usﬁl_mbazal'
wa pembejeo na mabomba yanayosambazwa kupitia Vyama Vikuu vya
Ushirika,
Kuungda na kuratibu utendaji wa Kamati ya Mapokezi ya Pembejeo na
Mabomba;
Kufuatilia utekelezaji wa mikataba ya pembejeo, mabomba na magunia
iliyofungwa kati ya wazabuni na Kamati ya Pamoja ya Vyama Vikuu vya
Ushirika;
Kuhakikisha pembejeo na mabomba yanawafikia wakulima kwa wakati,
kiasi na ubora kama ilivyopangwa,;
Kutoa Mwongozo wa ugawaji wa pembejeo na mabomba
yanayosambazwa kupitia Vyama Vikuu vya Ushirika;
Kufuatilia, kukusanya, kuchambua, kutunza na kusambaza taarifa
zinazohusu upatikanaji na usambazaji wa pembejeo za zao la korosho
na mabomba hapa nchini; na
Kuratibu mafunzo' ya matumizi sahihi na salama ya viuatilifu na
mabomba.

15.4 Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC)
Kutoa waraka unaoainisha wajibu wa Vyama vya Ushirika husika katika
kutekeleza maelekezo ya Serikali juu ya uagizaji na usambazaji wa
pembejeo na mabomba kwa ajili ya msimu wa 2022/2023;
Kusimamia zoezi la utangazaji wa zabuni ya pamoja ya pembejeo na
mabomba;
Kusimamia usambazaji na ugawaji wa pembejeo na mabomba;
Kuhakikisha pembejeo na mabomba yanawafikia wakulima kwa wakati,
kiasi na ubora kama ilivyopangwa.
Kufuatilia ukusanyaji wa fedha za mabomba; na
Kusimamia ulipaji wa fedha kwa wazabuni.

15.5 Halmashauri

" Kukusanya taarifa za makadirio ya mahitaji ya pembejeo na mabomba

katika msimu husika;
Kuhakikisha taarifa ya mgao wa pembejeo na mabomba zinabandikwa

-----

e
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(i) Kusimamia usambazaji na ugawaji : wa pembekje?. na mabomba na
kuhakikisha kuwa zinawafikiwa wakulima kwa wakati N o
(iv) Kupanga ratiba ya upuliziaji wa viuatilifu na kufuatilia ufanisi wa viuatilifu

hivyo baada ya kupulizwa;
(v) Kusimamia na kufuatilia uchukuaj

i wa pembejeo na mabomba kutoka

- (vi) Kuhakikisha kuwa kila mkulima aliyeorodheshwa kupata pembejeo
anapata kulingana na mgao na kiasi haligi kilichosambazwa,

(vii) Kusimamia utekelezaji wa Mwongozo ndani ya Halmashauri husika;

(vill) Kuhakiki taarifa za ugawaji wa pembejeo na mabomba kwa wakiilifia A&
kuthibitisha usahihi wake; na

(ixX) Kuchukua hatua za kisheria kwa mtu yeyote atakayebainika kukiuka
taratibu za ugawaji wa pembejeo ikiwa ni pamoja na kutoa taarifa kwenye
mamiaka husika.

15.6 Vyama Vikuu vya Ushirika (Union)

() Kufanya manunuzi ya pamoja ya pembejeo na mabomba kwa kuzingatia
taratibu, miongozo, kanuni na sheria zilizopo;

(i) Kuandaa nyaraka za mapokezi na ugawaji wa pembejeo na mabomba;

(i) Kuandaa maghala ya kupokelea pembejeo na mabomba kutoka kwa
wazabuni;

(iv) Kupokea pembejeo na mabomba kutoka kwa wazabuni;

(v) Kugharamia usafirishaji wa pembejeo na mabomba kwenda Halmashauri
husika hadi ngazi ya Kijiji;

(vi) Kusimamia na kufuatilia usambazaji na ugawaji wa pembejeo na
mabomba;

(vii) Kutunza kumbukumbu zote za uagizaji, usambazaji na ugawaji wa
pembejeo na mabomba;

(viii) Kupitia na kuhakiki nyaraka/ankara za madai kwa lengo la kujiridhisha
kwamba ziko sahihi kabla ya kuwalipa wazabuni; na

(ix) Kulipa wazabuni kwa kuzingatia mkataba.

15.7 Chama cha Msingi cha Ushirika (AMCOS)
()  Kutoa ushirikiano kwa Serikali ya Kijiji/Vijiji katika kuhakiki orodha ya
wakulima wa zao la korosho kwa ajili ya kupata pembejeo.

15.8 TARI Naliendele
(i)  Kuthibitisha matumizi ya pembejeo husika kwenye zao la korosho;
(i) Kufuatilia mwenendo wa uzalishaji na hali ya hewa na kutoa ushauri wa
matumizi ya viuatilifu;
(i) Kutoa mapendekezo ya pembejeo zinazofaa kuagizwa na kusambazwa

kwa wakulima nchini; na ﬁ,
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(V) KUI0a UsSnaur wa Kiiaalam Kwenye naman ya ununuzi wa ramoja wa
pembejeo na mabomba.

15.9 Mamlaka ya Udhibiti wa Afya ya Mimea na Viuatilifu
Tanzania (TPHPA)

() Kuainisha viambata amilifu (Active ingredients) kwenye viuatilifu vya zao
la korosho kwa lengo la kulinda viwango na ubora;

(i) Kutoa mafunzo ya matumizi sahihi na salama ya \n:iuatilifu kwa Maafisa
Kilimo, Wauzaji wa Pembejeo, Wapuliziaji na Wakulima; na

(i) Kufanya ukaguzi mara kwa mara wa viuatilifu vya korosho vinavyotumika
nchini.

15.10 Kamati ya Mapokezi na Ugawaji wa Pembejeo
(i) Kujiridhisha na ubora wa kiuatilifu kabla ya kupokelewa;
(i) Kupokea na kuhifadhi viuatilifu vinavyoletwa na wazabuni;
(i) Kugawa viuatilifu kwenda Halmashauri kwa kuzingatia mchanganuo wa
mgao uliowasilishwa; na
(iv) Kuratibu masuala yote ya mapokezi na ugawaji wa pembejeo na
mabomba.

15.11 Kamati ya Pembejeo ya Wilaya

(i) Kuratibu makadirio ya mahitaji ya pembejeo za zao la korosho;

(i) Kuunda kamati za pembejeo za Wilaya, Kata na Vijiji ambazo
zitasimamia na kufuatilia kwa karibu zoezi la ugawaji wa pembejeo kwa
wakulima; ,

(i) Kusimamia na kufuatilia zoezi zima la ugawaji wa pembejeo na mabomba
kwa wakulima;

(iv) Kuchukua hatua za kisheria kwa mtu yeyote atakayebainika kukiuka
taratibu za ugawaji wa pembejeo; na

(v) Kuunda kikosi kazi kitakachosimamia usambazaji na ugawaji wa
pembejeo na mabomba kwa wakulima ndani ya Wilaya.

15.12 Kamati ya Pembejeo ya Mkoa
(i) Kufanya ukaguzi wa kushtukiza kwenye ngazi ya Halmashauri, Kata na
Vijiji kujiridhisha na kiwango cha uzingatiaji wa utaratibu wa ugawaiji wa
pembejeo na mabomba kwa mujibu wa Mwongozo huu; na
(i) Kuhakikisha kuwa yeyote atakayekutwa akichepusha pembejeo na

mabomba anachukuliwa hatua kwa mujibu wa sheria zilizopo.

15.13 Wazabuni wa Pembejeo na Mabomba
() Kusambaza pembejeo na mabomba kwa Vyama Vikuu vya Ushirika kwa

mujibu wa mkataba; ﬁ..
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(i) Kuhakikisha kuwa amesajiliwva au anatambulika na Serikali
yeye ni mkulima wa korosho;

(i) Kuhakikisha kuwa shamba lake ni safi; _ _ o
(iv) Kusaini fomu ya kukiri kuchukua pembejeo wakati wa kukabidhiwa

pembejeo mbele ya Kamati ya Pembejeo ya KI!IJI‘hUS'Fai _ ol
(v) Kutumia pembejeo kwa usahihi, yaani kutimiza |da_d| va MIpuizo
inayctakiwa na kutumia viwango na vipimo sahihi kama inavyoelekezwa
na mtaalam wa kilimo.(Afisa Kilimo) aliyepo katika eneo lake;
(vi) Kutunza kumbukumbu za matumizi ya pembejeo kwa kuandika kwenye
daftari na kutunza nyaraka za uchukuaji wa viuatilifu na mabomba kutoka
(vi) Kutoa taarifa kwa Kamati ya Pembejeo ya Kata juu ya ukiukwaji wowote
wa Mwongozo huu.

15.17 Taasisi za Fedha
()  Kutoa huduma za kifedha kwa wadau wa korosho nchini ikiwa ni
pamoja na wakulima na wasambazaji wa pembejeo na mabomba; na
(i) Kuchangia gharama za kuendesha mafunzo ya matumizi sahihi na
salama ya viuatilifu vya zao la korosho kwa wakulima.

15.18 Waandishi wa habari
()  Kuhabarisha umma juu ya taarifa za upatikanaji, usambazaji, ugawaji na
matumizi ya pembejeo na mabomba.

16.0 WAJIBU WA PAMOJA
(i) Kuhakikisha majukumu haya yanatekelezwa kwa kuzingatia sera na
sheria za nchi;

(i) Kutoa taarifa mapema kuhusu suala lolote ambalo litakwamisha
utekelezaji wa mpango huu;

(iv) Kuhakikisha pembejeo zinamnufaisha mkulima kama mtumiaji wa
mwisho na sio mtu mwingine; na

(v) Kuhakikisha kila mdau husika anatimiza wajibu wake.

17.0 MUDA WA UTEKELEZAJI

Utekelezaji wa Mwongozo huu utakuwa kuanzia tarehe ya kutolewa kwa
Mwongozo huu hadi kipindi chote cha msimu wa mwaka 2022/2023.

18.0 ILANI

Serikali haitawajibika kwa namna yoyote ile kwa mdau ambaye hatazingatia
utaratibu uliowekwa kwenye Mwongozo huu. ;‘
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KIAMBATISHO NA. 1: MGAO WA PEMBEJEO NA MABOMBA YA RUZUKU KATIKA ZAO LA

KOROSHO MSIMU WA MWAKA 2022/2023 5
UZALISHAJI VIUATILIFU | m | ATy
WA |ASILIMI VYA SUMU VYA
VYA KUDHIBITI | ywypHIBITI | MABOM
KOROSHO | AYA | ) on VYA ad
HALMASHAURI| GHAFI |UZALIS KUDHIBIT! |UBWIRIUNGA! ygyyiriunG | BA
e gt aSMUWA | HEa | A U:"“ KUDHIB! | VIDUNG'ATA | NABLATI | ' sware | (oadh
(K WA (DUAL
2021/2022 | (%) MIKOROSHO | 1 ucapasHO | PURPOSE) mn:.(})sﬂ
(KG) L L l
Kiasi cha ponbejeo na mabomba kwa mujibu wa 25,000,000 300,000 100,000 900,000 200,000 a,
L}
Newara [VEwara NG 181533 | 0868| 169,575 1,904 865 5,983 1,0e8 ﬁ
[Mwara DC 8,250,560 | 3.47| 867,075 10,197 3,399 30,590 13.;{3: : ;g
Nanyamba TC |+ 13497,858 | 65.67 | 1416992 16,664 5,555 49,991 11,10
Tandahimba 35,900,421 | 15.08| 3,760,709 44,332 14,771 132,095 20,558 811
[Newala DC 13979312 | 5.87| 1467524 17,258 5,753 51,774 11,505 201
[Newala TC 10,628,323 | 4.46| 1,115,743 13,121 4,374 30,363 8,747 153
|MasasiDC 24,508,308 | 10.33 | 2,562,288 30,368 10,123 91,103 20,245 354
[MasasiMC 6,389,985 | 267| 668,710 7,864 2,621 23,592 5,243 92
Nanyumbu 15,436,705 | 6.48 | 1,620,720 19,060 6,353 57,170 12,707 222
Jumia Ndogo | 130,296,917 | 54.71 | 13,678,347 160,857 53,619 107,238 | 1,877
2 [Lindi  |Lindi(MC) 2,784,712 | 1.17| 202,334 3,438 1,148 10,314 2,202 40
Miama 9,344,120 | 3.02| 080,930 11,536 3,845 34,607 7,690 135
Nachingwea 17,767,954 | 7.47 | 1,867,349 21,960 7,320 65,880 14,640 256
Ruangwa 13,123,048 | 551 1,377,730 16,202 5,401 48,606 10,801 189
[Ciwale 15,481,050 | 6.50 | 1,625,260 19,113 8,371 57,339 12,742 223
Kiwa 7484510 | 3.14| 785,711 9,240 3,080 27,720 6,160 108
Jumia Ndogo | 66,007,194 | 27.72| 6,929,322 81,489 27,163 244,466 54,326 951
3 [Pwani |Mkuranga 4,330,527 | 1.82| 454,811 5346 1,782 16,039 3,564 62
[Kibaha TC 204,700 | 0.08| 21,480 253 84 758 188 3
Igibaha Dc 523460 | 022 54952 646 215 1,930 431 8
Bagamoyo 113,305 | 0.05| 11,895 140 47 420 93 2
[Rufji 2,901,764 | 122| 304822 3,582 1,194 10,747 2,388 42
[Kisarawe 50,200 | 0.02 5,270 62 21 186 41 1
[Mafia 76670 | 0.03 8,049 95 32 284 63 1
Kibiti 7623439 | 3.20| 800,208 9,411 3,137 28,234 6,274 110}l
Chalinze 38,000 0.02 3,080 47 16 141 31 1
Jumia Ndogo | 16,862,066 | 6.68 | 1,865,172 19,582 6,627 58,747 13,065 228
4 |Ruvuma|Tunduru 24617262 | 10.34 | 2,564,278 30,391 10,130 91,173 20,261 355
Songea 10,774 | 0.005 1,131 13 4 40 9 0
]M)hga 33876 | 0.01 3,556 42 14 125 28 0
Namtumbo 566,235 | 0.24| 50442 690 233 2,007 486 8
a i = - % L - - -
Ihmh?aba 14,377 | 0.01 1,500 18 6 53 12 ofl
{Jumia Ndogo | 25,242524 | 10.60 | 2,649,917 31,163 10,388 93,489 20,775 34|
§ |Tanga |Muheza 24450 0.01 2,567 30 10 o1 20 0
[Pangani 75430 | 0.03 7,819 93 31 279 62 1
Tanga 83,077 | 0.03 6,622 78 2 234 52 1
Korogwe TC 26,488 | 0.01 2,780 33 11 ) 22 0
{Korogwe DC 85,578 | 0.04 8,984 106 35 317 70 1
Mkinga 454943 | 049  47.750 562 187 1,685 374 7
Handeni 5814 | 0.00 610 7 2 22 5 0
Jumia Ndogo 736,787 | 0.31 77,242 908 303 2,725 606 11
Jumia Mikoa ya Asili__| 238,144,487 | 100 | 25,000,000 294,000 98,000 882,000 196,000 | 3,430
6 [Tengo la 2% ya Viuatiiiiu lwa ajii ya Mikoa mipya. 6,000 2,000 18,000 4,000 70
Jumia Mikoa Mipya - - 6,000 2,000 18,000 4,000 70
JUMLAKUU 26,000,000 300,000 100,000 900,000 200,000 a.m_l!

NB: Halmashauri zenye mgao sifuri wa mabomba zitatengewa kutoka kwenye mikoa mipya.
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Nyongeza Na. 01

WIZARA YA KILIMO

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU MABORESHO YA MWONGOZO WA
UPATIKANAJI NA UGAWAJI WA PEMBEJEO BILA MALIPO KWA WAKULIMA
NA MABOMBA YA RUZUKU KATIKA ZAO LA KOROSHO MSIMU WA 2022/2023
UNAOTOLEWA CHINI YA SHERIA YA TASNIA YA KOROSHO NA. 18 YA
MWAKA 2009 NA KANUNI ZAKE ZA MWAKA 2010

1.0 UTANGULIZI

Kamati ya Upokeaji na Usambazaji wa Viuatilifu kwa kushirikiana na wadau ikiwa ni
pamoja na Ofisi za Wakuu wa Mikoa, Ofisi za Wakuu wa Wilaya, Mamlaka za
Serikali za Mitaa na Vyama vya Ushirika imeanza ugawaji na usambazaji wa
pembejeo za zao la korosho kwa wakulima msimu wa mwaka 2022/23 baada ya
uzinduzi kufanyika Mjini Mtwara tarehe 17 Mei 2022.

lli kuimarisha usimamizi na uratibu wa usambazaji wa pembejeo hizo kwa wakulima,
mnamo tarehe 09 Mei, 2022; Bodi ilitoa “Mwongozo wa Upatikanaji na Ugawaji
wa Pembejeo bila Malipo kwa Wakulima na Mabomba ya Ruzuku katika Zao la
Korosho Msimu wa 2022/2023”. Mwongozo huo, pamoja na mambo mengine
uliainisha utaratibu wa ugawaiji na usambazaji wa pembejeo na mabomba ya ruzuku
msimu wa mwaka 2022/23.

Kufuatia maoni yaliyotolewa na wadau wa Tasnia ya Korosho, Bodi ya Korosho
Tanzania imefanya maboresho kwenye usimamizi na uratibu wa ugawaji na
usambazaji wa pembejeo msimu wa mwaka 2022 katika Ukurasa Na. 9 Kifungu 9.0
kinachohusu muundo wa Kamati za Pembejeo kuanzia kipengele Na. 9.3; hadi 9.5
kwa kuongeza Wajumbe wa Kamati kama inavyoonekana katika ukurasa Na. 2 hapa

chini.



2.0 MABORESHO YA MUUNDO WA KAMATI ZA PEMBEJEO NGAZI YA
WILAYA, KATA NA VIJUI

NA. | MUUNDO WA KAMATI WA AWALI MUUNDO WA KAMATI BAADA YA
MABORESHO

Kamati ya Pembejeo ya Wilaya

0.3 | Kamati ya Pembejeo ya Wilaya
(i) Mkuu wa Wilaya - Mwenyekiti (i) Mkuu wa Wilaya — Mwenyekiti

(i) Mkurtigenzi wa Halmashauri - Katibu | (i) Mkurugenzi wa Halmashauri — Katibu
(i) Kamati ya Ulinzi na Usalama - | (iii) Mwenyekiti wa Halmashauri/ Mstahiki

Mjumbe Meya - Mjumbe
(iv) Mkuu wa Idara ya Kilimo, Umwagiligji | (iv) Kamati ya Ulinzi na Usalama - Mjumbe
na Ushirika — Mjumbe (v) Mkuu wa Idara ya Kilimo, Umwagiliaji
(v) Mratibu wa Zao la Korosho (DSMS - na Ushirika — Mjumbe
Cashew) - Mjumbe (vi) Mratibu wa Zao la Korosho (DSMS —

Cashew) — Mjumbe

(vii) Mwakilishi wa Chama Kikuu husika

9.4 | Kamati ya Pembejeo ya Kata Kamati ya Pembejeo ya Kata
(i) Afisa Mtendaji Kata - Mwenyekiti (i) Diwaniwa Kata - Mwenyekiti
(ii) Watendaiji wa Vijiji wa Kata husika - | (i) Afisa Mtendaji Kata - Katibu

Wajumbe (Mtendaji wa Kijiji Mwenyeji

atakuwa Katibu) (iif) Watendaji wa Vijiji wa Kata husika -

Wajumbe
(iii)Afisa Kilimo wa Kata - Mjumbe

(iv) Mwenyekiti na Katibu wa AMCOS

(iv) Afisa Kilimo wa Kata - Mjumbe

(v) Mwenyekiti na Katibu wa AMCOS

9.5 | Kamati ya Pembejeo ya Kijiji Kamati ya Pembejeo ya Kijiji

----- i.Mwenyekiti wa Kijiji — Mwenyekiti

i.Afisa Kilimo wa Kijiji- Katibu g el g

ii. Wakulima Viongozi wa Korosho iv. Wakulima Viongozi wa Korosho watatu
watatu wa Kijiji husika - Mjumbe wa Kijiji Husika - Mjumbe

Maboresho haya yasomwe sambamba na “Mwongozo wa Upatikanaji na Ugawaji
wa Pembejeo bila Malipo kwa Wakulima na Mabomba ya Ruzuku katika Zao la
Korosho Msimu wa Mwaka 2022/2023” Uliotolewa tarehe 9 Mei, 2022.

Imetolewa na:-

—

SN .
Francis Alfred

KAIMU MKURUGENZI MKUU
17 Mei 2022
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