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1. TAFSIRI YA MAANA ZA MANENO YALIYOTUMIKA 
 

Katika mwongozo huu, maneno yafuatayo yanatafsiriwa kama ifuatavyo:- 
 

“AMCOS” ni Chama cha Ushirika cha Msingi. 
 

“Chama Kikuu” ni Chama Kikuu cha Ushirika. 
 

“Cutting test” ni kupima ubora wa Korosho-karanga (kernel) baada ya Korosho ghafi kukatwa.  
 

“First in First Out”(FIFO) ni mfumo wa utoaji wa korosho kwa kuzingatia Korosho 

zitakazoingia kwanza ghalani ziwe za kwanza kutoka ghalani. 
 

“Ghala la Chama cha Ushirika cha Msingi” ni kituo cha kukusanyia Korosho za wakulima kwa 

ajili ya kuzipeleka katika ghala la mnada. 
 

“Ghala la mnada” ni ghala lililokidhi sifa na vigezo kwa ajili ya kukusanya Korosho za wakulima 

zinazosubiri kuuzwa kwenye mnada. 
 

“Kanuni” ni kanuni za Tasnia ya Korosho ya mwaka 2010. 
 

“LBS” ni Kipimo cha uzito katika ratili. 
 

“Loti” ni fungu la Korosho zilizopo katika ghala la mnada zinazosubiri kuuzwa kwenye mnada. 
 

“Mchanganuo wa Mauzo (Sales catalogue)” ni kijarida cha taarifa ya Korosho ghafi 

kinachoonesha namba ya stakabadhi, tarehe ya stakabadhi, mmiliki, kiasi, idadi ya magunia, ubora, 

loti, namba ya mnada na ghala la mnada. 
 

“Mfumo wa stakabadhi za Ghala” ni mfumo wa soko ambapo Korosho huwekwa katika ghala na 

kutolewa stakabadhi ikionesha kiasi, ubora na daraja la Korosho kwa lengo la kusubiri kuuzwa. 
 

“Mnunuzi” ni mfanyabiashara aliye na leseni ya ununuzi wa Korosho kutoka Bodi ya Korosho 

Tanzania katika msimu husika. 

 

“Msafirishaji” ni msafirishaji wa Korosho kutoka ghala la AMCOS hadi ghala la mnada na kutoka 

ghala la mnada kwenda ghala la mnunuzi/bandarini. 
  
“Mtaalam wa Ubora” ni mtaalam aliyefuzu mafunzo ya uhakiki ubora wa Korosho na kupata cheti 

kutoka Bodi ya Korosho Tanzania na kuajiriwa na mwendesha ghala kwa ajili ya kuhakiki ubora wa 

Korosho zinazoingia ghala la mnada. 
 

“Mwendesha ghala” ni mtu/kampuni aliyepata leseni kutoka Bodi ya Usimamiziwa Stakabadhi za 

Ghala kwa ajili ya upokeaji, utunzaji na utoaji wa Korosho ghafi kutoka katika ghala la mnada. 
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 “Nut count” ni idadi ya Korosho ghafi katika kilo moja ya Korosho. “PDN” (Produce Dispatch 

Note) ni hati ya kusafirisha Korosho ghafi ndani ya nchi. 

 

“Shelling out turn” ni kiasi cha Korosho-karanga nzuri kitakachopatikana kutoka kwenye Korosho 

ghafi baada ya Korosho ghafi hizo kubanguliwa (product recovery) kiasi hicho cha Korosho- karanga 

nzuri kinabainishwa kisayansi kwa kufanya “cutting test” na kinawasilishwa (presented) kwa 

asilimia. 

 

“Sheria” ni sheria ya Tasnia ya Korosho Na.18 ya mwaka 2009.  

 

“TBS” (Tanzania Bureau of Standards) ni Shirika la Viwango Tanzania. 

 

“WMA” ni Wakala wa Vipimo Tanzania. 
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SEHEMU YA KWANZA 

1.0 UTANGULIZI 

 

1.1 Maelezo ya Awali 

 

Mwongozo huu umetolewa chini ya sheria Na.18 ya mwaka 2009 na kanuni zake za mwaka 2010 

kifungu cha 59. 

 

Mwongozo huu unatakiwa kusomwa sambamba na sheria ya Tasnia ya korosho Na. 18 ya mwaka 

2009 (sura ya 203 ya Sheria za Tanzania) pamoja na kanuni zake za mwaka 2010 (Tangazo la serikali 

Na.420 la mwaka 2010). Atakayekiuka matakwa ya mwongozo huu atakuwa anatenda kosa hivyo 

atachukuliwa hatua kwa mujibu wa Sheria. 

 

Mwongozo unatoa maelekezo juu ya taratibu wa usimamizi na udhibiti ubora wa korosho ghafi wa 

mwaka 2020/2021. 

 

Kwa kushirikiana na wadau mahsusi wa Tasnia ya Korosho, Bodi ya Korosho Tanzania imeandaa 

Mwongozo huu kuwezesha wadau mbalimbali kujua taratibu zitakazotumika katika kusimamia ubora 

wa Korosho ghafi kwa msimu wa 2020/2021. Aidha, majukumu ya kila mdau anayopaswa kutekeleza 

kuanzia ngazi ya mkulima hadi bandarini yameanishwa ndani ya Mwongozo huu. 

 

1.2 Sifa za Mtaalam wa Ubora katika ngazi ya Chama cha Ushirika cha Msingi 

Mtaalam wa ubora katika ngazi ya Chama cha Ushirika cha Msingi anapaswa kuwa na sifa 

zifuatazo:-  
1.2.1 Awe amepata mafunzo ya udarajishaji wa msingi wa Korosho ghafi.  
1.2.2 Awe mkulima mzoefu.  
1.2.3 Awe mjumbe wa Bodi au mtendaji wa Chama cha Msingi cha Ushirika husika. 

1.2.4   Awe ame hudhuria mafunzo ya ubora au semina kabla ya msimu husika. 

 

1.3 Sifa za Mtaalam wa Ubora katika ghala la mnada  
Mtaalam wa ubora atakayeajiriwa na mwendesha ghala anapaswa kuwa na sifa zifuatazo;  
1.3.1 Awe na elimu angalau ya astashahada ya kilimo au taaluma nyingine yoyote inayoshabihiana 

na kilimo.  
1.3.2 Awe amepata mafunzo ya uhakiki/udhibiti ubora wa korosho ghafi na cheti kutoka Bodi ya 

Korosho.  
1.3.3 Awe ni muadilifu katika utendaji wa kazi za uhakiki ubora.  
1.3.4 Iwapo atakua ni mzoefu (sifa ya ziada) kwa kufanya kazi katika misimu iliyopita awe na 

historia nzuri ya utendaji kazi na uadilifu kutoka kwa mwajiri wa awali. 

1.3.5 Awe na leseni ya utendaji kazi kwa msimu wa 2020/2021 inayotolewa na Bodi ya Korosho 

1.3.5    Awe amehudhuria mafunzo au semina za kujipanga kuanza msimu husika.  
1.3.6 Mtu yeyote atakayegundulika kufanya kazi za uhakiki ubora ghala la mnada bila kuwa na 

sifa tajwa hapo juu na hajasajiliwa na Bodi ya Korosho Tanzania atawajibika kwa mujibu 

wa kifungu cha 20(4) cha Sheria ya Tasnia ya Korosho Na.18 ya mwaka 2009.  
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SEHEMU YA PILI 

2.0 UDHIBITI UBORA WA KOROSHO GHAFI NGAZI YA MKULIMA 

 

2.1 Uvunaji Korosho Ghafi  
2.1.1 Korosho inapaswa kukomaa ikiwa juu ya mti wa mkorosho na kabla ya Korosho kudondoka 

chini mkulima anapaswa kuhakikisha eneo la mzunguko wa matawi ya mkorosho ni safi. 
 
2.1.2 Mkulima anapaswa kuokota Korosho zilizokomaa na kudondoka zenyewe na si kuzitikisa. 

2.1.3 Baada ya kuokota Korosho, mkulima anapaswa kutenganisha bibo na Korosho kwa 

kuizungusha Korosho mpaka inaachana na bibo. Endapo mkulima ana aina ya mikorosho 

ambayo vipande vya mabibo vinang’ang’ania na kubakia kwenye Korosho baada ya 

kutenganishwa na mabibo, atapaswa kuviondoa vipande hivyo kwa kutumia kisu. Kazi hiyo 

ifanyike kwa uangalifu kuepuka kuitoboa Korosho kwenye sehemu ambayo bibo lilijishika. 
 
2.1.4 Mkulima anapaswa kuokota Korosho angalau mara 3 kwa wiki na kama kuna mvua 

ziokotwe kila siku ili kutunza ubora. 

 

2.2 Uanikaji wa Korosho Ghafi  
2.2.1 Korosho zianikwe juani kwa muda wa siku 3-4 mfululizo. Ni vyema Korosho zianikwe 

katika sakafu nzuri, jamvi, vitanga, mikeka au maturubai.  
2.2.2 Korosho zianikwe hadi zikauke vizuri. Korosho zilizokauka vizuri zina sauti kali 

inayosikika “sharp audible sound” kama zitadondoshwa kwenye sakafu ya saruji au 

kuchezeshwa kwenye viganja. 

2.3 Uchambuaji (Sorting)  
2.3.1 Mkulima anatakiwa kutenganisha korosho na uchafu mbalimbali kama vile mabaki ya    

mabibo makavu (kochoko), majani ya miti na vitu visivyo korosho. Kuondoa korosho 

zilizooza, korosho zisizokomaa, korosho ndogo sana na korosho zilizotoboka au kuanza 

kuota. 
 
2.3.2 Mkulima akipeleka Korosho chafu ambazo hazijachaguliwa au hazijakauka vizuri kwenye  

ghala la Chama cha Msingi atawajibika kwa gharama zozote zitakazohitajika kuboresha 

Korosho hizo.  
2.3.3 Mkulima atakayegundulika kuruhusu, kusababisha au kuweka mchanga au kitu kisicho 

Korosho ilikuongeza uzito na kupeleka ghala la chama cha msingi atawajibika kwa mujibu 

wa sharia Na.18 ya mwaka 2009 kifungu cha 23(a). 

 

2.4 Kuhifadhi Korosho Ghafi  
2.4.1 Korosho zilizokauka na kuchambuliwa zihifadhiwe vizuri kabla ya kupelekwa ghalani. 
 

2.4.2 Korosho inapaswa kuhifadhiwa sehemu kavu, isiyovuja na yenye hewa ya kutosha.   

Korosho zisipokaushwa vizuri zinaweza kuharibika, kuota au kuoza kabisa ndani ya muda 

mfupi wa uhifadhi. 
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SEHEMU YA TATU 

3.0 UDHIBITI UBORA WA KOROSHO GHAFI KATIKA NGAZI YA CHAMA CHA 

USHIRIKA CHA MSINGI 
 

3.1 Karani  wa  AMCOS  au  mjumbe  wa  Bodi  anayehusika  na  ubora  anapaswa  kukagua 

korosho  za  mkulima  na  kuhakikisha  kwamba  zimekauka,  zimechambuliwa  na 

hazijachanganywa na vitu visivyo korosho (mchanga, mawe, kuchoko n.k). 
 

3.2 Mtaalam wa ubora wa AMCOS anapaswa kukagua kama korosho zimekauka vizuri na 

zimechambuliwa vizuri kwa mkulima mmoja mmoja kabla ya kupokelewa katika ghala la 

Chama cha Msingi. Kwa AMCOS ambazo zitapata vifaa vya ubora vya awali watatumia 

kipima unyevu kupima unyevu wa korosho na mizani ndogo kukagua  idadi ya korosho 

kwa kilo (kama korosho zimechaguliwa vizuri) kabla ya kupokea korosho ghalani . 
 

3.3 Baada ya ukaguzi korosho zipimwe uzito na kuwekwa katika gunia la katani/kitani lenye    

alama za utambulisho kama zilivyoainishwa kwenye kiambatisho Na.1 na kuhifadhiwa 

ghala la Chama cha Msingi. 
 

3.4 Gunia za korosho zinapaswa kuhifadhiwa kwenye ghala lisilovuja, lenye hewa ya kutosha na 

kupangwa juu ya magogo, mbao au chaga “pallet” ili kutunza ubora. 

  

3.5 Gunia la kuhifadhi korosho linapaswa kuwa la katani/ kitani lenye ubora uliopitishwa na 

Shirika la Viwango Tanzania (TBS) lenye uwezo wa kuhifadhi kilo 80 za Korosho ghafi. 
 

3.6 Wakati  wa  upakiaji  wa  Korosho  watendaji  wa Chama  cha  Msingi, msindikizaji  na 

     msafirishaji wanapaswa kujiridhisha kama korosho zimefanyiwa ukaguzi wa awali na uzito 

wa Korosho. Iwapo kutatokea tofauti ya uzito kati ya uliopimwa ghala la chama cha msingi 

na ghala la mnada na ikathibitika upungufu huo, msindikizaji na kampuni ya usafirishaji 

watawajibika kulipa gharama ya kiasi kilichopungua. 
 

3.7     Viongozi/Watendaji wa  Chama   cha   Ushirika cha Msingi watakaopeleka kwenye    ghala 

la mnada Korosho ghafi ambazo hazijakidhi viwango vya ubora kama ilivyoainishwa katika 

kipengele cha 4.4.4 kwenye mwongozo huu, korosho hazitaruhusiwa kutoka nje ya ghala 

hadi itakapothibitika ufinyu wa nafasi ya kuchambulia korosho ghalani. Viongozi 

watawajibika kwa gharama zozote zitakazohitajika kuboresha korosho hizo. 
 

3.8   Viongozi/Watendaji wa Chama cha Ushirika cha Msingi watakaogundulika kuruhusu, 

kusababisha au kuweka mchanga au kitu kisicho Korosho ili kuongeza uzito na kupeleka 

ghala la mnada watawajibika kwa mujibu wa Sheria za nchi. 
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SEHEMU YA NNE 

4.0 UDHIBITI UBORA WA KOROSHO GHAFI KATIKA GHALA LA MNADA 
 

4.1 Taratibu za Kuingiza Korosho Ghala la mnada 
 

4.1.1   Gari lolote linaloingia ghala la mnada likiwa limebeba korosho ni lazima korosho hizo 

          zihakikiwe ubora kabla ya kupokelewa katika ghala la mnada. 
 

4.1.2 Korosho zitapokelewa katika ghala la mnada kwa madaraja yote mawili “daraja la  

          kwanza na daraja la pili” wakati wote wa msimu. Korosho daraja la kwanza na daraja la 

          pili zipangwe katika loti/steki tofauti. 
 

4.1.3 Korosho  ghafi  ambazo  hazijakidhi  viwango  vya  ubora  kama  ilivyoainishwa  katika 

          kipengele cha 4.4.4 katika mwongozo huu, viongozi wa AMCOS washauriwe kuboresha 

          korosho hizo ghalani ili kufikia vigezo vya ubora. Kama korosho hazitakidhi zihifadhiwe 

          katika  ghala  kwa  makubaliano  maalum  na  itolewe  stakabadhi  ya  korosho  mbovu 

          zinazobaki ghalani. Pindi ukusanyaji wa korosho kwa AMCOS husika utakapokwisha 

          viongozi waruhusiwe kuondoka na korosho zao kama walivyozikabidhi kwa mwendesha 

          ghala kuepuka uchanganyaji wa korosho nzuri na zisizokidhi vigezo. 
 

4.1.4 Taratibu zote za kuhakiki ubora zifanyike mbele ya mwakilishi wa AMCOS wakati wa             

kuingiza Korosho kwenye ghala la mnada.  Mtaalam wa ubora wa Mwendesha ghala ni 

Mhusika Mkuu na Mjumbe wa AMCOS ni shahidi. 
 

4.1.5  Vyama Vikuu vya Ushirika vinaruhusiwa kuajiri wataalam wa ubora watakaosimama kwa 

          niaba ya AMCOS katika  ghala la mnada na wataalam hawa wawe wamepata mafunzo ya   

ubora na cheti kutoka Bodi ya Korosho Tanzania. 

    

4.2 Utaratibu wa Kuchukua Sampuli    
Hatua  ya  msingi  katika  zoezi  la  uhakiki  ubora  wa  Korosho  ghafi  ni  jinsi  ya upatikanaji 

wa sampuli. Mtaalam wa ubora anapaswa kuzingatia hatua zifuatazo katika uchukuaji wa 

sampuli. 

    

4.2.1 Sampuli itolewe kwa uangalifu kwa kutumia sampuli nasibu “random sampling” kutoka 

 katika mzigo wa Korosho ghafi. 
    

4.2.2 Sampuli ichukuliwe kwa umakini kwa kutumia kifaa maalum cha kuchukulia sampuli 

 pande zote nne na katikati kwa kila gari kabla ya kuingiza Korosho ghafi katika ghala la 

 mnada. 
     

4.2.3 Sampuli inapaswa iwe ya kweli na inayowakilisha gari husika (representative sample). 
 

4.2.4 Sampuli inayopaswa kuchukuliwa si chini ya asilimia 50% ya magunia yote, kwa     

kutegemea ukubwa wa mzigo na idadi ya gunia zitakazohakikiwa. Sampuli inavyokuwa 

kubwa na usahihi wa matokeo unaongezeka. 
   

4.2.5 Iwapo mtaalam wa ubora atagundua kasoro au kuwa na wasiwasi wowote katika gari          

husika anapaswa kuchukua sampuli mzigo wote (100%). 
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4.2.6 Iwapo itagundulika kuna kitu chohote kisichokorosho kama mchanga, mawe, kokoto na 

vinginevyo, korosho zote zishushwe na kukagukiwa na taarifa itolewe Bodi ya Korosho. 
 

4.2.7 Iwapo litagundulika gunia lolote linaunyevu wa juu au zimechanganywa na korosho zisizo 

na ubora. Gari zima likaguliwe na magunia yenye changamoto yashushwe kuanikwa au 

kuchanmbuliwa. 
  

4.2.8 Gari  lililofunikwa  kote  (box  body  truck)  ni  lazima  magunia  yote  ya  Korosho     

yashushwe chini kisha sampuli ichukuliwe kwa ajili ya zoezi la uhakiki ubora. 
  

4.2.9  Sampuli inatakiwa iwe na unyevu usiozidi asilimia kumi (10%). 
   

4.2.10 Sampuli ichanganywe vizuri kisha ipimwe, wastani wa sampuli katika zoezi la uhakiki ubora 

wa korosho ghafi “cutting test” ni kilo moja.    

 

4.3 Vifaa Vinavyohitajika Katika Zoezi Hili  
i. Kipima unyevu (moisture meter) kilichofanyiwa ugezi “calibration” na TBS  

ii. Mkasi wa kukatia Korosho  

iii. Bisibisi au njiti ya baiskeli (scooper)   8 

iv. Mizani ndogo ya kidijitali ithibitishwe na WMA 

v. Kifaa maalum cha kuchukulia sampuli 

vi. Kikokotoo (calculator), kalamu na daftari dogo 

vii. Mafuta ya nazi au nyonyo au “gloves” 

viii. Bakuli au sahani  zenye rangi tofauti 

ix. Tishu au kitambaa maalum 

x. Meza ya kukatia sampuli na chombo (ndoo au gunia) cha kubebea sampuli. 

 

4.4 Taratibu za Kupima Sampuli  
Mtaalam wa Ubora anapaswa kufuata taratibu zifuatazo wakati wa kupima sampuli ya 

Korosho ghafi. 
  

4.4.1 Sampuli ipimwe asilimia ya unyevu “moisture content” kwa kutumia kifaa maalum 

kiitwacho kipima unyevu “moisture meter”. Kiwango cha unyevu kinapaswa kisizidi  
asilimia kumi 10% (w/w). Iwapo Korosho hazitakidhi kiwango kipengele 4.1.3 cha 

Mwongozo huu kitumike. 
  

4.4.2 Sampuli ipimwe kilo moja na kuhesabiwa idadi ya Korosho kwa kilo (nut count). Kipimo 

hiki hutegemea na ukubwa na uzito wa Korosho katika kilo moja idadi ya Korosho 

inapaswa isizidi mia mbili (200). Iwapo Korosho hazitakidhi kiwango kipengele 4.1.3 cha 

Mwongozo huu kitumike. 
  
4.4.3 Korosho zilizohesabiwa zikatwe kwa kutumia mkasi maalum wa kukatia Korosho ghafi 

kisha ziwekwe mafungu tofauti kwa Korosho zilizokatwa kama ifuatavyo:- 
 

GN – “Good nut” (Korosho nzuri) 

IMM –“Immature” (Korosho zisizokomaa)  

SP –“Spotted nuts” (Korosho zenye madoa)  
PD – “Partial damaged” (Korosho zilizoanza kuoza) 

                        Kisha njia ifuatayo itumike kutafuta “shelling out turn” (SHOT)  
SHOT =﴾GN+ (IMM+SP+PD)﴿×0.176  

2  
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4.4.4   Madaraja ya Korosho ghafi yanayotambulika kwa mujibu wa kifungu cha 19 cha Sheria ya 

Korosho Na 18 ya mwaka 2009 na kanuni ya 26 ya kanuni za Tasnia ya Korosho. 

 

Daraja la kwanza 

 

SHOT= 48lbs/80kgbag na zaidi (≥ 48 lbs/80kgbag). 

Unyevu wa Korosho “Moisture content” inapaswa isizidi asilimia kumi 10% (w/w). 

Idadi ya Korosho kwa kilo moja “Nut count” inapaswa isizidi mia mbili (200). 

 

Daraja la pili 

 

SHOT = (44lbs/80kg bag – 47 lbs/80kg bag). 

Unyevu wa Korosho “Moisture content” inapaswa isizidi asilimia kumi 10% (w/w). 

Idadi ya Korosho kwa kilo moja “Nut count” inapaswa isizidi mia mbili (200). 

 

Note: Korosho zenye ukungu kwa nje aidha wa rangi nyeupe, kijani, nyeusi au njano 

zisipokelewe kwenye ghala la korosho kuanzia ngazi ya AMCOS hadi ghala kuu. 

Wakulima wazingatie kukausha korosho vizuri kuepuka changamoto hii. 

 

4.4.5 Mtaalam wa ubora wa ghala la mnada atakapogundulika kukiuka taratibu za uhakiki ubora 

zilizoainishwa kwenye mwongozo huu. Kupokea rushwa na kusababisha uwepo wa 

Korosho zisizokidhi viwango ghalani. Mtaalam huyo atachukuliwa hatua za kisheria. 

 

4.5 Taratibu za Kutoa Korosho Ghala la mnada. 

   

4.5.1 Mnunuzi anaruhusiwa kuhakiki ubora wa korosho alizonunua mnadani na kulipia kabla 

 ya kuzitoa katika ghala la mnada kwa kufuata taratibu  zilizoainishwa katika mwongozo 

 huu. Mtaalam wa ubora wa mwendesha ghala ni mhusika mkuu na mtaalam wa ubora 

 wa mnunuzi ni shahidi. 
  

4.5.2 Mnunuzi anaruhusiwa kuwa na mtaalam wa ubora aliyepitia mafunzo ya uhakiki Ubora wa

 Korosho ghafi msimu 2020/2021 yaliyotolewa na Bodi ya Korosho Tanzania,      

atakayemuwakilisha katika ghala la mnada wakati wa uhakiki wa ubora wa Korosho ghafi 

kabla ya kuzitoa ghala la mnada. 
 

4.5.3 Mnunuzi atapewa korosho kwenye ghala la mnada kwa kuzingatia daraja la korosho 

alizonunua mnadani. Ambapo ni daraja la kwanza na daraja la pili. 
  

4.5.4 Mnunuzi yoyote atakayeshiriki na kuthibitika kuchangia kushuka kwa ubora baada ya 

kukabidhiwa Korosho katika ghala la mnada au  kuongeza  kitu  chochote ambacho sio 

Korosho atawajibika kwa mujibu wa  kifungu  cha  23(b) cha Sheria ya Tasnia ya Korosho 

Na. 18 ya mwaka 2009. Mnunuzi hataruhusiwa kusafirisha Korosho zisizokidhi vigezo nje 

ya nchi, iwapo itathibitika atawajibika.   
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4.6 Sifa za Ghala la Kuhifadhia Korosho 

4.6.1 Ghala linapaswa kuwa na milango walau pande mbili za kuta na madirisha Madogo “vents” 

za kutosha juu na chini kurahisisha mzunguko wa hewa ghalani. Kutokana na uhaba wa 

maghala bora ya kuhifadhi korosho ghafi ghala zenye mlango pande moja na madirisha 

madogo “vents” za juu pekee za kutosha yanaweza kutumika kuhifadhi korosho ghafi. 
 

4.6.2 Ghala liwe na chaga “pallets” za kuwekea korosho ghafi. 
 

4.6.3 Ghala liwe na sakafu ya saruji iliyo safi. 
 

4.6.4 Ghala halipaswi kuvuja wala kuingiza maji wakati wa mvua. 
 

4.6.5 Ghala liwe na vifaa vyote vya ubora kama vilivyotajwa katika kipengele 4.3 vinavyofanya 

  kazi vizuri na vilivyokaguliwa na mamlaka husika kwa kushirikiana na Bodi ya Korosho. 
 

4.6.6 Ghala linapaswa kuwa na sifa zote kama zinavyoelekezwa na Bodi ya Stakabadhi za Ghala. 

 

4.7 Udhibiti Ubora wa Korosho Ghafi ngazi ya Msafirishaji 
 

4.7.1 Msafirishaji anawajibika kuwa na nyaraka zote zinazotambulika kisheria za gari husika 

linalotumika kubeba korosho ghafi katika msimu 2020/2021. 
 
 

4.7.2 Msafirishaji akishakabidhiwa korosho ghafi katika ghala la mnada atawajibika kulinda, 

kutunza na kuhifadhi ubora na uzito wa korosho hizo hadi kwenye ghala la mnunuzi, 

bandarini au kiwandani. 
 
 

4.7.3 Msafirishaji yoyote atakayeshiriki na kuthibitika kuchangia kushuka kwa ubora baada ya 

kukabidhiwa korosho kutoka ghala la chama cha msingi au ghala la mnada au kuongeza 

kitu chochote ambacho sio korosho atawajibika kwa mujibu wa Sheria za nchi. 
 
 

4.7.5 Msafirishaji anatakiwa kusafirisha korosho saa12.00 asubuhi hadi saa 12.00 jioni. 
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SEHEMU YA TANO 
 

5.0 MAJUKUMU NA WAJIBU WA WADAU KATIKA KUSIMAMIA UBORA WA 

KOROSHO GHAFI 

 

5.1 Mkulima 
      

5.1.1 Kuzingatia  taratibu  zote  za  uvunaji,  ukaushaji,  uchambuaji/ udarajishaji na uhifadhi     wa 

korosho ghafi katika madaraja kama ilivyoelezwa kwenye sehemu ya pili ya Mwongozo 

huu. 
 

5.1.2 Kupeleka Korosho kwenye ghala la AMCOS, kuhakikisha korosho zake zimekaguliwa kwa 

 kumwaga korosho zote mbele ya mjumbe anayesimamia ubora. Baada ya ukaguzi korosho 

ziwekwe katika gunia la katani/kitani lenye ubora uliopitishwa na TBS na alama za 

utambulisho kama zilivyoainishwa kwenye kiambatisho na.1.  
    

5.1.3 Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu. 

  

5.2 Vyama Vya Ushirika Vya Msingi (AMCOS)    

5.2.1 Kuajiri  karani  wa  ubora  au  kuwa  na  mjumbe  wa  AMCOS atakayesimamia ubora wa 

 Korosho katika kila ghala la Chama cha Ushirika cha Msingi. 
   

5.2.3 Baada ya ukaguzi wa korosho mkulima apatiwe gunia la katani au kitani lenye ubora 

 uliopitishwa na  TBS  na  alama za utambulisho kama zilizoainishwa kwenye kiambatisho 

na.1 kwa ajili ya kuhifadhia Korosho zake kisha kupokelewa ghala la Chama cha Msingi. 
 

5.2.4 Kuhakikisha ghala linalohifadhi Korosho lipo katika hali nzuri na halivuji. 
  

5.2.5 Kuhakikisha magunia yote yameandikwa au yamechapishwa alama za utambulisho kama 

 zilivyoainishwa kwenye kiambatisho  na.1  kabla ya kusafirishwa kwenda ghala kuu. 
 

5.2.6 Mjumbe wa Bodi au Mtendaji wa Chama cha Msingi husika ahakikishe Korosho ghafi 

zimefanyiwa ukaguzi wa awali wa ubora kabla ya kusafirisha kwenda ghala la mnada.  
 

5.2.7 Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu. 

  

5.3 Mwendesha Ghala      
5.3.1 Mwendesha  ghala  anapaswa  kuwa  na  vifaa  vya  ubora  kama  vilivyoainishwa  katika 

 kipengele  4.3  na  viwe  vimehakikiwa na  mamlaka  husika  (TBS  na  WMA)  kwa    

kushirikiana na Bodi ya Korosho. Vifaa vyote viwepo ghala la mnada kabla ya zoezi la 

 kupokea Korosho kuanza. 

      

5.3.2 Mwendesha ghala lazima awe na wataalam wa ubora wa Korosho angalau wawili wenye 

sifa zilizoainishwa katika kipengele 1.3. Iwapo kutatokea uhitaji wa mabadiliko yoyote ya 

mtaalam wa ubora kwenye ghala la mnada Bodi ya Korosho Tanzania ipatiwe taarifa. 
  

5.3.3 Mwendesha ghala ahakikishe ghala lake lina sifa zilizotajwa katika kipengele 4.6.  
 

5.3.4 Mwendesha ghala atawajibika kukagua magunia ya korosho anayopokea kwenye ghala la 
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 mnada na kuhakikisha yana alama za utambulisho kama zilivyoainishwa kwenye 

kiambatisho Na.1. 

      

5.3.5 Mwendesha ghala anapaswa kupokea korosho zenye ubora unaotambulika na sheria ya 

         Bodi ya Korosho kama ilivyoelezwa katika kipengele 4.4.4. 
 

5.3.6 Kutunza Korosho za  wakulima na  kutoa  korosho  kwa wanunuzi   kwa kuzingatia  daraja 

la ubora alilonunua kwenye mnada na kwa kuzingatia mwongozo huu. 
  
5.3.7 Kuzingatia “First in First Out” (FIFO) wakati wa kutoa korosho katika ghala la mnada. 
 

5.3.8 Kuhakikisha mnunuzi anahakiki ubora kabla ya  kuchukua Korosho kwenye  ghala  la 

 mnada na kusaini kuwa amechukua Korosho zenye ubora kama ilivyobainishwa kwenye 

 stakabadhi husika na kwa kuzingatia vigezo vilivyobainishwa katika mwongozo huu.  
 

5.3.9  Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu. 

  

5.4 Wanunuzi wa Korosho Ghafi  
5.4.1 Mnunuzi anapaswa kulipa kwa wakati (ndani ya siku 4) na kuchukua korosho zake kwa  muda  

kama ilivyoainishwa katika Mwongozo namba 1 wa Mfumo wa Stakabadhi za Ghala wa 

mwaka 2020/2021. 
 

5.4.2 Kuhakiki ubora wa Korosho alizonunua kabla ya kuzitoa ghala la mnada.  Aidha, iwapo 

pande zote mbili (Mwendesha Ghala na Mnunuzi) hawatakubaliana na matokeo ya ubora. 

Anayepinga  atatakiwa  kuwasilisha  malalamiko  yake  kwa  maandishi  Bodi  ya Korosho  

Tanzania. 
 

5.4.3 Mnunuzi akishachukua mzigo ghala la mnada atawajibika kusimamia usafirishaji wa 

Korosho hizo na kuhakikisha analinda, kutunza na kuhifadhi uzito na ubora wa Korosho 

alizotoa katika ghala la mnada. 
  

5.4.4 Mnunuzi atawajibika kuhakikisha Korosho zinasafirishwa zikiwa na magunia yenye alama 

za utambulisho kama zilizoainishwa kwenye kiambatisho Na.1, ili kurahisisha mfumo wa 

ufuatiliaji “traceability”. Endapo atalazimika kuomba magunia ya ziada atawasiliana na  

Chama  Kikuu cha Ushirika. 
  

5.4.5  Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu. 

  

5.5 Wasafirishaji wa Korosho Ghafi 
  

5.5.1 Msafirishaji anatakiwa kuhakikisha anasafirisha korosho katika hali ya usalama bila  

 kuharibu ubora wa korosho hizo. 
  

5.5.2 Msafirishaji anatakiwa kuhakikisha korosho hazinyeshewi na mvua katika muda wote wa 

 safari. 
   

5.5.3 Mwakilishi wa Chama na msafirishaji wanatakiwa kufikisha Korosho kwenye ghala la 

 mnada katika uzito na ubora waliopokea kutoka ghala la Chama cha Msingi husika.  
 

5.5.4 Mwakilishi wa mnunuzi na au msafirishaji anatakiwa kufikisha korosho bandarini au 

 ghala la mnunuzi katika uzito na ubora waliopokea kutoka ghala la mnada. 
  

5.5.5 Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu.  
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5.6 Halmashauri za Wilaya  
5.6.1 Maafisa kilimo wa tarafa, kata na kijiji husika wanatakiwa kutoa elimu ya uvunaji, 

ukaushaji, uchambuaji na uhifadhi wa korosho kwa wakulima wa eneo husika ili 

kusimamia ubora wa korosho ghafi katika ngazi ya mkulima. 
 

5.6.2 Maafisa kilimo/ugani wa kata wanatakiwa kufanya ukaguzi kwenye ghala za AMCOS 

kuhakiki kama ukaguzi wa awali wa korosho za wakulima iwapo umefanyika kwa 

kuzingatia Muongozo huu. 
 

5.6.3 Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu. 
 

 

5.7 Wakala wa Vipimo Tanzania – WMA  

5.7.1 Kukagua na kuthibitisha mizani itakayotumika kupima Korosho. 
  

5.7.2 Kushirikiana na Bodi ya Korosho Tanzania kusuluhisha migogoro inayotokana na vipimo.  

 

5.8 Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala  
5.8.1 Kuhakikisha kwamba ghala linalopewa leseni ya kuhifadhi Korosho linakidhi viwango 

 vyote vya kuhifadhi Korosho ghafi kwa  kuzingatia  Sheria  ya  Stakabadhi  za  Ghala  na 

 kipengele 4.6 cha mwongozo huu. 
  

5.8.2 Kumsimamia mwendesha ghala katika shughuli zote za utekelezaji wa majukumu yake ya 

 uhifadhi wa korosho  ghafi kwenye ghala la mnada. 
  

5.8.3 Kumwajibisha mwendesha ghala pale anapopokea ama kutoa Korosho zilizo chini ya 

 ubora na uzito unaotakiwa kwa mujibu wa Miongozo iliyopo baada ya kuthibitishwa na  Bodi 

ya Korosho Tanzania. 
  

5.8.4 Kusimamia utekelezaji wa sheria na kanuni ya stakabadhi za ghala. 
  

5.8.5 Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu.  

 

5.9 Bodi ya Korosho Tanzania 

5.9.1 Kufanya  ukaguzi  wa  vifaa vya  ubora  kabla  na  wakati  wa msimu kwa kushirikiana na 

 wakala wa vipimo WMA na TBS. 
  

5.9.2 Kufanya ukaguzi wa ghala za mnada na shughuli nyingine za utendaji wa mwendesha ghala 

kwa kushirikiana na Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala. 
  

5.9.3 Kuratibu na kutoa mafunzo ya ubora kuanzia ngazi ya mkulima, Viongozi wa AMCOS na 

wataalam wa ubora wa korosho ghafi katika ghala la mnada. 
  

5.9.4 Kutoa vitabu vya hati ya uhakiki ubora kwa ghala za mnada zinazohifadhi korosho ghafi 

nchini. 
 

5.9.5 Kufanya ukaguzi wa kushtukiza katika ghala za Vyama vya Msingi  kwa kushirikiana na 

Maafisa ushirika wa Wilaya husika na Ukaguzi ghala za mnada kwa kushirikiana na Bodi ya 

Usimamizi wa Stakabadhi za ghala ili kuhakikisha sheria na taratibu za ubora zinafuatwa. 
  

5.9.6 Kutatua migogoro ya ubora pale inapotokea katika mnyororo wa mauzo.  
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SEHEMU YA SITA 

 

6.0 UTATUZI WA MIGOGORO 

 

6.1 Tatizo la ubora litakapotokea katika ghala la mnada taarifa ya maandishi itumwe Bodi ya 

 

Korosho Tanzania ndani ya saa 48. 

  

 

6.2 Mkurugenzi atateua kamati kulingana na aina ya mgogoro kwa mujibu wa Kifungu cha 3 (e) 

cha Sheria ya Tasnia ya Korosho Na. 18 ya mwaka 2009. Bodi ya korosho itatoa uamuzi wa 

mwisho. 
 
 
 
Mwongozo huu unatakiwa kusomwa sambamba na sheria ya Tasnia ya Korosho Na. 18 

ya mwaka, 2009 (Tangazo la Serikali Na.420 la mwaka 2010). Atakayekiuka matakwa ya 

mwongozo huu atakuwa anatenda kosa hivyo atachukuliwa hatua kwa mujibu wa sheria. 
 
 
 
Mwongozo huu umetolewa:  Septemba, 2020  
 
 
 
 
 
 
 
 

       

Francis Alfred  
KAIMU MKURUGENZI MKUU 
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VIAMBATISHO 

 

Kiambatisho Na.1 
 

 

RANGI NA ALAMA ZA MAGUNIA YA KOROSHO GHAFI MSIMU WA 2019/20 
 

CHAMA RANGI MANENO ALAMA KWENYE GUNIA 

    

TANECU Nyekundu Cashewnut MTW/TANECU/Na. ya usajili wa 

LIMITED  Produce of Chama cha Msingi 

  Tanzania  
    

MAMCU Bluu Cashewnut MTW/MAMCU/Na. ya usajili wa 

LIMITED  Produce of Chama cha Msingi 

  Tanzania  
    

RUNALI Zambarau Cashewnut LND/RUNALI/Na. ya usajili wa 

LIMITED  Produce of Chama cha Msingi 

  Tanzania  
    

LINDI Njano Cashewnut LND/LINDI MWAMBAO/Na. 

MWAMBAO  Produce of ya usajili wa Chama cha Msingi 

LIMITED  Tanzania  

    

TAMCU Nyeusi Cashewnut TNDR/TAMCU/Na. ya usajili wa 

LIMITED  Produce of Chama cha Msingi 

  Tanzania  
    

CORECU Kijani Cashewnut PWN/CORECU/Na. ya usajili wa 

LIMITED  Produce of Chama cha Msingi 

  Tanzania  
    

TACACU Nyeupe Cashewnut TNG/TACACU/Na. ya usajili wa 

LIMITED  Produce of Chama cha Msingi. 

  Tanzania  
    

 
 
 

 


