



BODI YA KOROSHO TANZANIA



KALENDA YA TASNIA YA KOROSHO NCHINI

IMETAYARISHWA NA
Mkurugeniz Mkuu,
Bodi ya Korosho Tanzania,
S.L.P 533
Mtwara.

Januari, 2021

YALIYOMO

SEHEMU YA KWANZA

1.0 UTANGULIZI

1.1	Umuhimu wa Kalenda katika Tasnia ya Korosho Tanzania.....	2
-----	---	---

SEHEMU YA PILI

2.0 KALENDA TA TASNIA YA KOROSHO TANZANIA

2.1	Kalenda ya Kilimo cha Korosho Tanzania.....	3
2.2	Kalenda ya Matukio Muhimu katika Tasnia ya Korosho Tanzania.....	3

SEHEMU YA TATU

3.0 KALENDA YA KILIMO CHA KOROSHO TANZANIA.....4

SEHEMU YA NNE

4.0 KALENDA YA MATUKIO MUHIMU KATIKA TASNIA YA KOROSHO TANZANIA.....6

SEHEMU YA TANO

5.0 HITIMISHO.....9

SEHEMU YA KWANZA

1.0 UTANGULIZI

Tasnia ya korosho ni mojawapo ya tasnia zinazokua kwa kasi hapa nchini. Ni zao la tatu kwa uzalishaji likitanguliwa na zao la pamba katika nafasi ya pili na zao la miwa katika nafasi ya kwanza. Mnamo mwaka 2017/2018 zao la korosho liliongoza kwa kuliingizia Taifa letu fedha za kigeni kiasi cha Dola za Marekani milioni 585.1 sawa na Shilingi Trilioni 1.3. Takwimu hii ni kwa mujibu wa ripoti ya Benki Kuu ya Tanzania iliyotolewa mwaka 2018.

Aidha, kwa mujibu wa sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2012, zao hili ni mhimili kwa kaya zaidi ya 500,000 kutoka mikoa ya Mtwara, Lindi, Ruvuma (Tunduru), Pwani na Tanga. Kutokana na umuhimu wa zao la korosho katika kukuza uchumi na kuhifadhi mazingira, zaidi ya mikoa 13 mipya imeanza kulima zao hili. Mikoa hiyo ni pamoja na Mbeya, Morogoro, Singida, Dodoma, Tabora, Songwe, Iringa, Njombe, Katavi, Kilimanjaro, Shinyanga, Kigoma na Rukwa.

1.1 Umuhimu wa Kalenda katika Tasnia ya Korosho Tanzania

Zao la korosho kama yalivyo mazao mengine ya kudumu kila mwaka huitaji huduma mbalimbali muhimu. Mathalani; palizi, upogoleaji, ukarabati wa mikorosho iliyozeeka au isiyo na tija (Top working), usambazaji wa viuatilifu na vifungashio, uhibitaji wa magonjwa na wadudu waharibifu, ukusanyaji na uuzaji wa korosho sokoni, utayarishaji na upandaji wa miche ya mikorosho n.k. Hivyo, kutokana na ukweli huu Bodi ya Korosho imeona ipo haja ya kuwa na Kalenda ya Tasnia ya Korosho ili kila mdau aweze kutekeleza kwa wakati majukumu yake. Kwa kufanya hivi zao la korosho litaendelea kutoa mchango mkubwa katika ukuaji wa kipato cha mwananchi mmoja mmoja na Taifa kwa ujumla. Aidha, faida nyingine za kalenda hii ni pamoja na:-

- (i) Kuwawezesha wadau wa korosho kujua mtiririko wa matukio katika tasnia ya korosho hapa nchini.
- (ii) Kusaidia kufanya maandalizi ya shughuli husika kwa wakati.
- (iii) Kuondoa changamoto ya mwingiliano wa majukumu wakati wa utekelezaji.
- (iv) Kuongeza ufanisi katika utekelezaji wa shughuli mbalimbali.
- (v) Kusaidia kufanya maandalizi ya mipango mbalimbali ya kuendeleza zao la korosho nchini.

SEHEMU YA PILI

2.0 KALENDA YA TASNIA YA KOROSHO TANZANIA

Kalenda ya Tasnia ya Korosho hapa nchini imegawanyika katika makundi mawili. Kundi la kwanza ni Kalenda ya Kilimo cha Korosho na kundi la pili ni Kalenda ya Matukio muhimu katika Tasnia ya Korosho.

2.1 Kalenda ya Kilimo cha Korosho Tanzania

Kalenda ya Kilimo Korosho imezingatia shughuli na matukio yote katika mfumo wa kilimo cha zao la korosho hapa nchini. Kalenda hii imeainisha shughuli za kilimo cha korosho zinazopaswa kufanywa katika msimu wa kiangazi na zile zinazopaswa kufanywa katika msimu wa mvua. Kipindi cha kiangazi ni kuanzia mwezi Mei hadi Novemba huku kipindi cha masika kikianzia Disemba hadi Aprili.

Kalenda hii imeainisha muda na shughuli muhimu za kilimo zinazopaswa kufanywa na mkulima katika maandalizi ya shamba jipya la korosho, namna ya kuendelea kuhudumia shamba la zamani, uboreshaji wa shamba la zamani ikiwa ni pamoja na uondoaji wa mikorosho isiyozaa na kupanda mikorosho mipya.

2.2 Kalenda ya Matukio Muhimu katika Tasnia ya Korosho Tanzania

Kalenda hii imeweka bayana matukio muhimu, muda na wahusika wakuu katika utekelezaji. Hivyo, inatarajia kuondoa changamoto za kutofanyika kwa wakati kwa matukio husika. Mathalani, usambazaji wa viuatilifu na vifungashio ambao mara nyingi umekuwa ukicheleweshwa na kuathiri mwenendo mzima wa uzalishaji na masoko ya korosho. Kupitia kalenda hii na endapo itazingatiwa ipasavyo itaongeza ufanisi katika suala zima la uzalishaji na masoko ya korosho hapa nchini.

SEHEMU YA TATU

3.0 KALENDA YA KILIMO CHA KOROSHO TANZANIA

TUKIO	MSIMU WA KIANGAZI							MSIMU WA MVUA						WAHUSIKA WAKUU
	MEI	JUNI	JULAI	AGOST	SEPT	OKT	NOV	DIS	JAN	FEBR	MACH	APRIL		
UANZISHAJI WA SHAMBA JIPIYA														
Uondoaji wa vichaka/ mapori.														Wakulima
Upimaji na uandaaji wa mashimo.														Wakulima
Uandaaji wa kitalu cha miche ya korosho.														Wazalishaji miche
Upandaji wa miche na mbegu.														Wakulima
Uandaaji wa vikonyo.														Wazalishaji miche
Upandaji wa mazao ya muda katika shamba.														Wakulima
Palizi.														Wakulima
Uondoaji wa maotea/ matawi yasiyo hitajika.														Wakulima
UTUNZAJI WA SHAMBA LA ZAMANI														
Usafishaji wa shamba.														Wakulima
Ukaguzi wa shamba.														Mkulima na Afisa Ugani
Udhibiti wa magonjwa na wadudu waharibifu.														Wakulima
Uboreshaji wa miti iliyozeeka shambani.														Wakulima
Uvunaji wa korosho.														Wakulima
Ukaushaji wa korosho.														Wakulima

SEHEMU YA TATU

3.0 KALENDA YA KILIMO CHA KOROSHO TANZANIA

TUKIO	MSIMU WA KIANGAZI						MSIMU WA MVUA						WAHUSIKA WAKUU
	MEI	JUNI	JULAI	AGOST	SEPT	OKT	NOV	DIS	JAN	FEBR	MACH	APRIL	
Upelekaji wa korosho ghalani.													Wakulima
UFUFUAJI WA SHAMBA LA ZAMANI													
Usafishaji wa shamba na udhibiti wa magonjwa na wadudu.													Wakulima
Uandaaji wa miche na mbegu.													Wakulima
Upandaji wa miche na mbegu katika eneo la shamba lililowazi.													Wakulima
UONDOAJI WA MIKOROSHO ISIYOKUWA NA TIJA SHAMBANI													
Utambuzi wa mikorosho isiyo na tija.													Wakulima
Ukataji na usafishaji.													Wakulima
UBEESHAJI WA MITI ISIYOKUWA NA TIJA SHAMBANI													
Utambuzi wa mikorosho.													Wakulima
Ukataji.													Wakulima
Uotaji wa mashina mapya.													Wakulima
Uandaaji wa vikonyo.													Wakulima
Ubeeshaji.													Wakulima
Uwekaji wa fito katika mashina yaliyobebeshwa.													Wakulima

NB: Miezi iliyowekewa kivuli ndio inayohusika na tukio husika.

SEHEMU YA NNE

4.0 KALENDA YA MATUKIO MUHIMU KATIKA TASNIA YA KOROSHO TANZANIA

TUKIO	SEPT	OKT	NOV	DIS	JAN	FEB	MACH	APRIL	MEI	JUNI	JULAI	AGOST	WAHUSIKA WAKUU
Kongamano la Korosho la Dunia (WCC)													WCC
Kongamano la Korosho Africa (ACA)													ACA
Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Wadau wa Tasnia ya Korosho.													CBT
Mafunzo ya Kilimo Bora cha Korosho.													CBT, TARI
Mafunzo ya matumizi sahihi na salama ya viuatilifu													CBT, TARI, TPRI
Upatikanaji wa mahitaji ya vifungashio (Magunia) na viuatilifu.													CBT, RS, LGA, UNION
Uagizaji wa vifungashio na viuatilifu.													TCDC, CBT
Ukaguzi na uhakiki wa ubora wa viuatilifu.													TPRI, CBT
Usambazaji wa viuatilifu kwa wakulima.													UNION
Usambazaji wa magunia kwa Vyama vya Msingi (AMCOS).													UNION
Tathmini ya usambazaji wa pembejeo.													CBT
Tathmini ya uzalishaji na masoko ya korosho ghafi.													CBT, WADAU
Tathmini ya ubanguaji wa korosho.													CBT, WABANGUAJI

SEHEMU YA NNE

4.0 KALENDA YA MATUKIO MUHIMU KATIKA TASNIA YA KOROSHO TANZANIA

TUKIO	SEPT	OKT	NOV	DIS	JAN	FEB	MACH	APRIL	MEI	JUNI	JULAI	AGOST	WAHUSIKA WAKUU
Uzalishaji na usambazaji wa mbegu bora za korosho.													TARI, LGA
Mafunzo ya udhibiti wa ubora wa korosho.													CBT
Ukaguzi na usajili wa maghala makuu.													CBT WRRB
Ufunguzi wa maghala ya AMCOS.													RS, LGA, AMCOS
Usajili wa Waendesha Maghala													WRRB
Ufunguzi wa maghala makuu													WRRB
Ufunguzi wa msimu wa ununuzi wa korosho.													CBT
Minada/ mauzo ya korosho za wakulima.													CBT, TMX UNION
Uchaguzi wa wadau waliofanya vizuri katika mwaka husika kwa ajili ya kupokea tuzo/zawadi wakati wa Mkutano Mkuu													CBT, WADAU
Uchaguzi wa Wakulima bora wa korosho wa mwaka kwa ajili ya kupokea zawadi wakati wa Maonesho ya Nane Nane.													CBT, RS, LGA
Maonesho ya Biashara - Saba Saba.													WADAU

SEHEMU YA NNE

4.0 KALENDA YA MATUKIO MUHIMU KATIKA TASNIA YA KOROSHO TANZANIA

TUKIO	SEPT	OKT	NOV	DIS	JAN	FEB	MACH	APRIL	MEI	JUNI	JULAI	AGOST	WAHUSIKA WAKUU
Maonesho ya Kilimo na Mifugo - Nane Nane.													WADAU
Maadhimisho ya siku ya kuhamasisha ulaji wa korosho nchini.													CBT
Mikutano Mikuu ya Mwaka ya Union.													TCDC, RS, UNION
Taasisi za fedha kutoa mikopo ya fedha kwa wakulima.													MABENKI
Maandalizi ya Mwongozo wa Usambazaji na Ugawaji wa Viuatilifu													CBT, TCDC, VYAMA VIKUU
Maandalizi ya Mwongozo wa Usimamizi wa Masoko na Udhibiti wa Ubora wa Korosho													CBT, TCDC, TMX NA VYAMA VIKUU

NB: Miezi iliyowekewa kivuli ndio inayohusika na tukio husika.

SEHEMU YA TANO

5.0 HITIMISHO

Kalenda hii imeandaliwa kwa lengo la kujenga uelewa wa pamoja juu ya utekelezaji wa shughuli mbalimbali katika Tasnia ya Korosho hapa nchini. Hivyo ni matumaini ya Bodi ya Korosho Tanzania kuwa itaongeza chachu katika kukabiliana na changamoto zilizokuwa zikijirudia kutokana na ukosefu wa kalenda hii.

IMETOLEWA NA:-

Kaimu Mkurugenzi Mkuu,
Bodi ya Korosho Tanzania,
S. L. P 533,

MTWARA.

Barua pepe: info@cashew.go.tz
Simu: +255232333536.

